
MAMLAKA YA ELIMU  NA MAFUNZO YA UFUNDI  STADI  (VETA)

MKATABA WA  UJENzl  (ROOFING  HADI  FINISHING)

MKATABA NAMBA PA/024/2020/2021 /RUF/DVTC/LF/NC/03A

Mkataba huu umesainiwa leo tarehe  15  mwezi. 05 -2021

KATI YA

Chuo   cha   Ufundi   Stadi   (na   Huduma)   cha   PWANl,   S.L.P.   30345,   KIBAHA,   PWANl
ambacho kl.naiwakilisha Mamlaka ya Elimu  na Mafunzo ya  Ufundi Stadi,  S.L.P.  2849 Dar
es  Salaam   (ambacho  katika  Mkataba  huu  atajutjkana  kama   ``Mwajiri")   kwa  upande
mmoja;

NA

ELEUTHERIUS    BERNARD    NDOMBA,     S.L.P.,     KIBAHA    VIJIJINl,    MLANDIZI    KIBAHA,

PWANl.    (ambaye    katika    Mkataba    huu    atajulikana    kama    ``Fundi.")    kwa    upande
mwingine.

KWA  KUWA  Mwajiri  ana  mpango  wa  kujenga  Chuo  cha  Ufundi  Stadi  cha  Wi.laya  ya
RUFIJl;

KWA KUWA Mwajiri  anatumia  rasilimali zake za  ndani.  kwa ushirikiano  na  rasilimali za
nje kwa ajili ya ujenzi wa Chuo cha Ufundi Stadi cha Wilaya ya  RUFIJl;

KWA  KUWA Mwajiri  amefanya  majadi.liano  na  Fundi  kwa  ajili  ya  kazi  ya  kupaua  hadi
``fini.shi.ng"  WA  MAJENGO   YA  CHUO   CHA   UFUNDI   STADI   RUFIJl   ambayo   ujenzi   wake

unaendelea;

NA  KWA  KUWA Mwajiri  amempatia  Fundi.  nakala  ya  Mi.choro  pamoja  na  Mchanganuo
wa vifaa vya Ujenzi (Schedu/a a/ materja/s) vinayoonesha namna kazi itakavyofanyika;

HIVYO  BAsl,  PANDE  ZOTE MBILI  ZINAKUBALIANA  KAMA  IFUATAVYO:

1.     GHARAMAYA UFUNDI

Kwamba,  kwa  gharama  ya  Shi.lingi  za  Tanzania  6,900,000/=  kwa  Majengo  Mawi.li

(2).   Fundi   atafanya   kazi  ya  UJENzl   kama  inavyoonekana   kwenye  jedwari   hapo
chini kwa masharti yaliyo katika Mkataba huu.

Katika Mkataba huu,kiasi  hiki. cha fedha kitajulikana kama  "Gharama ya Ufundi"
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4.    MKABIDHIANO YA ENEO  LA  KAzl,  UKAMILISHAJI  WA  KAZI  NA KUAHIRISHA  KAzl

(a) Fundi  atakabidhiwa  majengo  na  eneo  la  kazi  tarehe  15  mwezi  05  -2021  au
tarehe  nyingine  kabla  au  baada  ya  tarehe  tajwa.   Iwapo  Fundi  atakabidhiwa
tarehe   nyingine   kabla   au   baada   ya   tarehe   tajwa,   pande   zote   zitaweka
kumbukumbu  kwa  maandishi  siku  ya  makabidhiano  ambapo  pande  zote  mbili
zitasaini.

(b)Fundi  atakaml.lisha  kazi  ndani  ya  mwezi  mmoja  na  nusu,   toka  tarehe  15-05-
2021   tarehe  ya  makabidhiano  ya  kazi  hiyo,   hadi  tarehe  30-06-2021.   Iwapo
kutatokea  mabadiLiko  ya  ujenzi  yaliyofanywa  na  Mwajl.ri,  siku  ya  ukami.lishaji
wa ujenzi inaweza kubadilika.

(c) Mwajiri  anaweza  kuahiri.sha  kazi  zilizo  katika Mkataba  huu  na  kutoa  maelekezo
kwa Fundi kuhusiana na kuahirisha kazi hiyo.

r`          5.   wAjiBuwAFUNDi
Fundi atakuwa  na wajibu ufuatao:  -

(a) Kujenga  majengo kwa awamu  na  kukamilisha ujenzi  kama inavyoonekana katika
Michoro  pamoja  na  Mchanganuo  wa  Vifaa  vya  Ujenzi  (Schedule  a/  materjals)
sambamba na maelekezo ya Mwajirl.;

(b) Kumpatia Mwajiri  ratiba ya kazi  (work programme)  ndani ya siku 7 tangu tarehe
ya kusaini Mkataba huu ili kupata kibali cha Mwajiri.

(c) Kutekeleza  maelekezo  yote  ya  maandishi  yanayotolewa  na  Mwajiri  ndani  ya
muda   utakaopangwa   katika   maelekezo   hayo,na   iwapo   Fundi   hatatekeleza
maelekezo     hayo     ndani    ya     muda    uli.opangwa,     Mwajiri     anayo     haki     ya
kumsimamisha  kazi  Fundi  na  kuajiri  na  kumlipa  "Fundi  Mwingine"ili  atekeleze
maelekezo  hayo.  Gharama  za  malipo  ya  huyo  ``Fundi  Mwingine"  zitatokana  na
sehemu   ya   fedha   aliyotakiwa   kulipwa   Fundi   kulingana   na   kiasi   cha   kazi
atakachofanya huyo "Fundi Mwingine".

(d) Kumjulisha  Mwajirj  kuhusu  mapungufu  au  mkanganyiko  wowote  utakaobainika
kati  ya  Michoro,  Mchanganuo  wa  Vifaa  vya  Ujenzi  (Schedule  a/ materjals),na
maelekezo ya Mwajiri 1.li Mwajiri atoe maelekezo yake;

(e) Kumjulisha  Mwajiri  pindi  Fundi  anapokosa  kupata  vifaa  vya  ujenzi  (materials).
vya  kiwango  kilichooneshwa  kwenye  Mchoro  au/  na  Mchanganuo  wa  Vifaa  vya
Ujenzq. (Schedule a/ materjals) ili Mwajiri atoe maelekezo yake;
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(f)  Kuwalipa watumishi  au wasaidizi wake wanaomsai.dia  kufanya ujenzi  kwa  muda
kutokana na makubaliano yao;

(g) Kuhakikisha usalama wa watu wote wanaohusika katika ujenzi anaoufanya;

(h) Kuzingatia  na  kuteketeza  masharti. yote ya  Sheria za  nchi  zinazohusiana  na  kazi
anayoifanya;

(i)  Kukubali  kukatwa na Mwajiri kodi ya zuio (withholding tax).

(j)  Kurudisha  kwa  Mwajiri  Michoro,Mchanganuo  wa  Vifaa  vya  Ujenzi  (5chedu/e  a/
materi.a/s)  na  nyaraka  na  kumbukumbu  zote zinazohusiana  na  mradi  huu  mara
tu atakopomaliza kazi iliyoainishwa katika Mkataba huu.

t`         6.    WAJIBU WAMWAJIRI

Mwajiri atakuwa na wajibu ufuatao:  -

r,,

(a) Kumlipa  Fundi  malipo  halali  ya  kazi  iliyoainishwa  katika Mkataba  huu  kulingana
na  utaratibu  uliobainishwa  katka  kipengele  Na.3  cha  Mkataba  huu,  pale  Fundi
atakapokuwa ametimi.za wajibu wake kikami.lifu kulingana na Mkataba huu.

(b) Kutoa idhini  ya kuanza kazi  na  kuendelea  na ujenzi/kazi.   kutokana  na  ratiba ya
ujenzi/kazi  (works programme) iliyowasilishwa na Fundi.

(c) Kusimamia  kwa  ukamilifu  kazi  ya  Ufundi  kuanzia  mwanzo  hadi  mwisho wa  kazi
kama 1.livyoainishwa katika Mkataba huu.

(d) Kutoa maelekezo mbalimbali wakati wautekelezaji wa  kazi ya Fundi.

(e) Kuhi.fadhi   M1.choro,   Mchanganuo  wa  Vifaavya   Ujenzi   (Schedule  a/  materJ.a/s)
pamoja na Maelekezo yote ya maandishi yali.yotolewa na Mwajiri  kwa Fundi.

(k) Kuzingatia  na  kutekeleza  masharti  yote ya Sheria za  nchi zinazohusiana  na  kazi
anayoifanya Fundi;

(f)  Kumkata Fundi  kodi ya zui.o (withholding tax).

7.    WATUMISHI WA FUNDl

(a) Fundi  oatatakiwa  kuwa  katika  eneo  la  ujenzi  muda  wote  anapotekeleza  kazi
yake.Hata  hivyo,  kipindi ambacho Fundi  hatakuwa   kwenye eneo la  ujenzi  kwa
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A

Bilil

sababu    zilizoidhinishwa    na   Mwajiri,    ataweka    mtu    mahsusi    kwa    ajili    ya
usimamizi  au  kuendelea  na  kazi.  Maelekezo atakayopewa  mtu  huyo  itakuwa  na
maana na uzito kama angekuwa amepewa Fundi.

(b)Fundi    ataweka    utaratibu    wake    kwa    ajili    ya    kupata    watu   wa    kutosha
watakaomsaidia katika kufanya   kazi iliyoelezwa katika Mkataba huu.

(c) Mwajiri   atakuwa  na  haki  ya  kumuagiza  ili   Fundi   amuondoe  mtu  au   msaidizi
yeyote    wa    Fundi    iwapo    Mwajiri    ataona    mtu    huyo    hafanyi    kazi    kama
inavyotakiwa  na Mwajiri  na kulingana na Mkataba huu.

8.    MSIMAMIZI WA UJENzl  (PROJECT SUPERVISOR)

(a) Mwajiri   atakuwa   na  haki  ya   kuweka  Msimamizi  wa  Ujenzi   (Si.te  Supervi.sor),
ambaye atakuwa  na jukumu  la  kufanya  uhakiki wa shughuli za ujenzi  kwa  niaba

ya Mwajiri,  na Fundi  atatoa ushirikiano wote kwa Msimamizi wa  Ujenzi  (Project
Supervi.sor)  au Mwakilishi wake katika kutimiza majukumu yake.

(b)Maelekezo   yatakayotolewa   na   Msimamizi   wa    Ujenzi    (Si.fe   Supervisor)    au
Mwakilishi   wake   kwa   maandishi    kwa   Fundi   au    kwa   mtu   yeyote   ambaye
amekasimishwa  kazi  na  Fundi  kama  inavyoonekana  katika  Kifungu  cha  7(a)  cha
Mkataba   huu,   yatakuwa   ni   sawa   na   maelekezo   aliyoyatoa   Mwajiri   kuhusu
mambo yafuatayo:

i.      tafsiri     ya     maelekezo    ya    Mwajiri,     Michoro,     Maelezo     na     Viwango

(Specifications) Nlchanganuo wa Vif aa vya U3er\z\ (Schedule of materials) ,

ii..      uondoaji  katika  eneo  la  ujenzi  vifaa  vya  ujenzi  (materials)  ambavyo  viko
kinyume  na Mkataba huu,

iii.      maelekezo ya uharaka yahusuyo usalama au ulinzi wa watu  na mall.,  na

iv.      maelekezo   mengine  ambayo  Msimamizi  wa   Ujenzi   (Sjtei  Supervisor)   au
Mwakilishi     wake     amepewa     mamlaka     kwa     maandishi     na     Mwajiri
kuyasimamia.

(c)Maelekezo   mengine   yoyote   yatakayotolewa   na   Msimamizi   wa   Ujenzi   (Site
5upervi.sor)  au  Mwakilishi  wake  ambayo  hayako  katika  Kifungu  cha  8  (b)  cha
Mkataba yatakuwa batili.

9.     UJENZI    UNAOFANYWA    NA   MWAJIRI    AU    MTU    MWINGINE    ALIYEAJIRIWA    NA

MWAJIR!
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Ziii

Eiii

Ikiwa    taratibu    za    Ujenzi    zi.naelekeza    kuwa    sehemu    ya    ujenzi    wa    jengo
linalojengwa na Fundi
ifanywe    na   Mwajiri    au    Mtu    mwingine    aliyeajiriwa    na   Mwajiri,    bast    Fundi
atamruhusu Mwajiri au Mtu  mwingine aliyeajiriwa na Mwaji.rj afanye ujenzi. huo.

10. MABADILIKO YA  UJENzl  (VARIATIONS)

(a) Mwaji.ri  anaweza  kutoa  maelekezo  kwa  Fundi  akihitaji  yafanyike  mabadili.ko ya
ujenzi tofauti  na Michoro ya ujenzi  pamoja na Mchanganuo wa Vifaa vya  Ujenzi

(Schedu/e a/ materr.a/s) vinavyoonesha.  Mabadiliko yanaweza  kuwa  katika aina
ya  usanifu   (desjgr),   ubora  wa  kazi   (qua/I.ty)  au   kiasi  cha   kazi  inayofanywa
(quantityl extent of the works).

(b) Mabadi.liko ya  ujenzi  yanaweza yakapelekea  kubadi.lika  kwa  gharama  ya  ufundi
na pta kubadilika kwa muda wa kukamilisha ujenzi.

11.  KUKAMILIKA   KWA   UJENZI   NA  MUDA  WA  MATAZAMIO   YA   UJENzl   (PRACTICAL

COMPLETloN  AND  DEFECTS  LIABILITY  PERIOD)

(a)Mwajiri   atakapoona   kuwa   ujenzi   umekamilika,   atatoa   kwa   Fundi.   Hati   ya
kukamilika  kwa  ujenzi.  Kukamilika  kwa ujenzi  kutakuwa  ni  siku  ile iliyoandikwa
katika Hati ya kukamilika kwa ujenzi.

(b)Uharibifu  wowote   katika  jengo  utakaotokea   ndani  ya   kipindi  cha  miezi   sita
tangu  siku  Mwajiri  ametoa  hati  ya   kukamilika  kwa  ujenzi   utarekebishwa  na
Fundi  kwa  gharama  zake  ndani  ya  siku  thelathini  tangu  Mwajiri  amemjulisha
Fundi  juu  ya  uharibifu  huo.  Uhari.bifu  utakaotokea  ndani  ya  kipindi  cha  miezi
sita  utajulishwa  kwa  Fundi  si  zaidi  ya  sjku  thelathini  tangu  kuisha  kwa  miezi
hiyo sita.

(c) Mwajiri.   atakapoona   Fundi   amerekebisha   uharibifu   wote   uliotokea   ndani   ya
miezi sita,  atatoa Hati ya ukamilishaji wa ujenzi  baada ya muda wa matazamio
kwa  Fundi.  Kukamilika  kwa  ujenzi  baada  ya  muda  wa  matazamio  kutakuwa  ni
siku  ile  iliyoandikwa  kati.ka  Hati  ya  kukamilika  kwa  ujenzi  baada  ya  muda  wa
matazamio.

12.  FEDHA YA Zulo  (RETENTION  FUND)

Mwishoni  mwa  kazi  iliyoanishwa  katika  Mkataba  huu,  Mwajiri  atabaki   na  59/a  ya

gharama ya  ujenzi  hadi  pale  muda wa  matazamio ya ujenzi  utakapokwi.sha.  Fedha
hi.zo  zinaweza  kutumika  pale  tu  ambapo  kuna  uharibifu  utatokea  kati.ka  ujenzi`
ndani   ya   kipindi   cha   matazamio  ya   ujenzi   na   Fundi   akashindwa   au   akakataa
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kurekebisha  uharibifu  huo  ndani  ya  muda wa  majuma  mawili  (2)  baada  ya  kupata
maelekezo ya Mwaji.ri.

13.VITU      VYA      THAMANI      VITAKAVYOPATIKANA      KATIKA      ENEO      LA      UJENZI

(ANTIQUITIES)

Vitu  vyovyote  vya  thamani  au  vitakavyoonekana  vinafaa  kujulikana  kwa  Mwajiri
vitakavyopatikana au  kuonekana  na  Fundi  katika eneo la  ujenzi wakati wa ujenzi,
vitakuwa  ni  malt  ya Mwajiri.  Baada  ya  vitu  hivyo  kuonekana,  Fundi  atatoa  taari.fa
kwa Mwaji.ri  ili atoe maelekezo juu ya vitu  hivyo.

14. MAMBO YALIYO  NJE YA UWEZO WA KIBINADAMU

ltakapotokea  jambo  lolote  lililo  nje  ya  uwezo wa  kibinadamu  kama  vile  mafuriko,
kimbunga,  tetemeko  la  ardhi  na  mambo  yanayofanana  na  hayo,  pande  zote  mbili
zitapata nafasi ya kulijadili  na kulipati.a ufumbuzi wa haraka.

r`        15.NOITisi (NOTlcEs)

Elii

Mawasiliano  yote,   Hati,   Noti.si  yatakayofanyika  kati.ka  Mkabata  huu,  yatafanyika
kwa  ama  kupelekwa  moja  kwa  moja(physically)  kwa  upande wowote wa Mkataba
au  kupiti.a anwani ya  posta kwa barua iliyosaji.liwa  (registered  mail).

16.  SHERIA ZINAZOTUMIKA

Sheria za  kutafsiri  Mkataba  huu  na  ufanyaji  wa  kazi  katika Mkataba  huu  ni  Sheria
za Tanzania.

17.  RUSHWA

lwapo    Fundi,    watumishi    au    wasaidizi    wake    katika    kutekeleza    ujenzi    huu
watajihusisha   na   masuala   yoyote   ya   rushwa   ama   jinai   yoyote,    basi.   Mwaji.ri
anaweza kuvunja Mkataba huu.

18.  KUVUNJWA KWA MKATABA

Mkataba huu unaweza kuvunjwa na upande wowote wa Mkataba huu.

(a)  Mkataba kuvunjwa na Mwajiri:
Bila   ya   kuathiri    haki   zozote   za   Mwajiri,    iwapo   Fundi   akifanya   makosa

yafuatayo:

i.     Kutofanya kazi kwa siku tatu  (3)  bila ya sababu yoyote ya msingi,  au

ii.    kutofuata maelekezo ya Mwajiri wakati wa ujenzi,  au
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I.ii.   Fundi  akimpa  mtu  mwingine  kazi  ya  ujenzi  bi.la  ya  kupata  idhini  ya Mwajiri
bast  Mwajiri  atampa  Fundi  notisi  ya  siku  saba  ill  arekebishe  makosa  hayo,
iwapo   Fundi   hatarekebisha   makosa   hayo   ndani   ya   muda   huo,   Mwajiri
atavunja Mkataba huu na kudai kwa Fundi gharama zote ambazo zinaweza
kuwa zimesababishwa na Fundi.

(b)  Mkataba kuvunjwa na Fundi:
Bila ya kuathiri haki zozote za Fundi,  iwapo Mwajiri akifanya makosa

yafuatayo:

i.      Mwajl.ri  kutomlipa  Fundi  ndani  ya  si.ku  kumi  na  nne  baada  ya  muda  ambao
angepaswa  kumli.pa  Fundi  na  akaendelea  kutomlipa  Fundi   ndani  ya  siku
kumi  na  nne    baada  ya  kupewa  na  Fundi  notisi.  ya  kusitisha  Mkataba  huu,
au

ii.    Mwajiri anasitisha ujenzi  kwa zaidi ya kipindi cha siku thelathini,  au

lit.   Fundi    asipopata    maelekezo   yanayohusu    ujenzi    kutoka    kwa   Mwajiri,
mi.choro  pamoja  na  makabrasha  mengine  anayopaswa  kupewa  na  Mwajiri
ndani   ya   siku   kumi   na   nne   baada   ya   muda   ambao   angepaswa   kutoa
maelekezo,  michoro pamoja na makabrasha mengine,  au

iv.    Kuchelewesha  upelekeji  wa  vifaa  vya  ujenzi  (materi.als)  au  kuchelewesha
ujenzi   unaofanywa   na  Mwajiri   au   mtu   mwingine   all.yeajl'riwa   na  Mwajiri
wakati  ujenzi huo unaathiri kazi ya ujenzi inayofanywa na Fundi,  au

v.     Mwajiri     kuchelewa     kumkabidhi     Fundi     eneo     la     ujenzi     ki.nyume     na
makubaliano kati.ka Mkataba huu,

Kati.ka  mazingira  hayo,  Fundi  atampa Mwajiri  notisi  ya  siku  saba  (7)  ill  arekebishe
makosa   hayo,   iwapo  Mwajiri   hatarekebisha   makosa   hayo   ndani   ya   muda   huo,
Fundi   atasitisha   Mkataba   huu   na   kudai   kwa   Mwajiri   gharama   zote   ambazo
zinaweza kuwa zimesababishwa na Mwajiri.

19.  USIRI

Nyaraka   zote   zitakazokuwa   zi.metumika   katika   ujenzi   unaohusu   Mkataba   huu
hazitatumika   kwa   madhumuni.   mengine   yoyote   isipokuwa   kwa   ujenzi   unaohusu
Mkataba   huu.   Pta   taarifa   yoyote   itakayopati.kana   wakati   wa   ujenzi.   unaohusu
Mkataba  huu  haitatumi.ka  kwa  madhumuni  mengine  yoyote  isi.pokuwa  kwa  ujenzi.
unaohusu Mkataba huu.
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20.  USULUHISHI  WA MIGOGORO

Mgogoro  wowote  utakaotokana  na  utekelezwaji  wa  Mkataba  huu  au   baada  ya
utekelezwaji   wa   Mkataba   utasuluhishwa   kwa   majadiliano   ya   pande   zote   za
Mkataba.    Iwapo   majadiliano   yatashindwa   kusuluhisha   mgogoro,    basi   upande
wowote  utatoa  Notisi  ya  siku  kumi  na  nne  ya  kuupeleka  mgogoro  usuluhishi  kwa
njia ya  usuluhishi(arbitration).
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lMESAINIWA    NA    KUWEKWA    MHURl,    KWA    NIABA    YA    MAMLAKA    YA    ELIMU    NA

MAFUNZO   YA   UFUNDI   STADl,    NA   CHU0   CHA   UFUNDI   STADl   (NA   HUDUMA)   CHA

PWANl  (PWANI  RVTSC)

Wadhifa: l<7flrtM^A  Mttjul  W7[ rl+uo  Tarehe:
EiiiEIEiE!.

Mbele ya  (Shahidi)

f`       Jina:     LLut

Wadhifa:

A      C.    prng\r4

Mlkn    kmAT\   tyfi
u GTt5T7¢ `

IMESAINIWA NA FUNDl

Jijne3:.   5rfu

Wadhifa:

7#/C7;Zh/Wf.8-_y!__

Mbele ya (Shahidi)

Jina:

Wadhifa:

^`

\, ET'`^  P ,.^\',

„,, ,J-,`l::5    l`f:

"\\

_~/::;:,,,,ife
h`,   -   F`  ,1.`) I ;- ,:1

Tarehe:

Mbe'e ya

Saint:

Tarehe:

Its)«D  A   ^^ftytw^{P      sainl.:

Tarehe:
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