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MAMILAKA YA ELIMU NA MAFUNZO YA UFUNDI STADI (VETA)
MKATABA WA UJENZI

Mkataba huu umesainiwa leo tarehe 17  mwezi (0%} 2022

KATI YA

Chuo cha Ufundi Stadi (na Huduma) cha ELIMU NA MAFUNZO YA UFUNDI STADI
(VETA) S.L.P. 778, IRINGA ambacho kinaiwakilisha Mamlaka ya Elimu na Mafunzo ya
Ufundi Stadi, S.L.P. 2849 Dar es Salaam (ambacho katika Mkataba huu atajulikana kama
“Mwajiri”) kwa upande mmoja;

NA

ELISHA .AMGIMBA WA S.L.P 611 . IRINGA (ambaye katika Mkataba huu atajulikana kama
“Fundi”) kwa upande mwingine

KWA KUWA Mwajiri ana mpango wa kujenga Chuo cha Ufundi Stadi cha Wilaya ya
_IRINGA VIJIJINI

KWA KUWA Mwajiri anatumia rasilimal; zake za ndani kwa ushirikiano na rasilimalj 7a nje
kwa ajili ya ujenzi wa Chuo cha Ufundi Stadi cha Wilaya ya IRINGA VIJIJINI

KWA KUWA Mwajiri amefanya majadiliano na Fundi kwa ajili ya kazi ya UMALIZIAJI WA
JENGO LA NYUMBA YA WATUMISHI (LOT 13)

NA KWA KUWA Mwajiri amempatia Fundi nakala ya Michoro pamoja na Mchanganuo wa
vifaa vya Ujenzi (Schedule of materials) vinavyoonesha namna kazi itakavyofanyika;

HIVYO BASI, PANDE ZOTE MBILI ZINAKUBALIANA KAMA IFUATAVYO:

1. GHARAMA YA UFUNDI
Kwamba, kwa gharama ya Shilingi za Tanzania MILIONI NANE (TSH 8,00,000.00) TU.
Fundi atafanya kazi ya UMALIZIAJT WA UJENZI WA NYUMBA YA WATUMISHI
KAMA ILIVYO AINISHWA KWENYE MCHANGANUO WA KAZI AMBAO
UMEAMBATANISHWA PAMOJA NA MKATABA HUO kwa masharti valiyo katika
Mkataba huu kiasi hiki cha fedha kitajulikana kama “Gharama ya Ufundi”
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MABADILIKO YA GHARAMA YA UJENZI (CONTRACT SUM ADJUST, MENT)
Gharama ya ufundi haitabadilika kwa namna yoyote ile isipokuwa itakapokuwa
imeelekezwa moja kwa moja katika Mkataba huu kutokana na mabadiliko ya ujenzi
yaliyofanywa na Mwajiri.

NAMNA YA KUFANYA MALIPO

Mwajiri atamlipa Fundi ndani ya siku kumi na nne baada ya kuanza kazi na kwakufuata
mchanganuo wa kazi ambao umeambatanishwa na mkataba huu.

MAKABIDHIANO YA ENEO LA KAZI, UKAMILISHAJI WA KAZI NA

KUAHIRISHA KAZI

(a) Fundi atakabidhiwa eneo la kazi tareche | mwezi  J A NURHZY 2022
au tarehe nyingine kabla au baada ya tarche tajwa. Iwapo Fundi atakabidhiwa tarehe
nyingine kabla au baada ya tarehe tajwa, pande zote zitaweka kumbukumbu kwa
maandishi siku ya makabidhiano ambapo pande zote mbili zitasaini.

(b) Fundi atakamilisha kazi ndani ya siku 60 toka tarehe ya makabidhiano ya kazi hiyo.
Iwapo kutatokea mabadiliko ya ujenzi yaliyofanywa na Mwajiri, siku ya ukamilishaji wa
ujenzi inaweza kubadilika.

(¢) Mwajiri anaweza kuahirisha kazi zilizo katika Mkataba huu na kutoa maelekezo kwa
Fundi kuhusiana na kuahirisha kazi hiyo.

WAJIBU WA FUNDI

Fundi atakuwa na wajibu ufuatao: -

(a) Kujenga Jengo la nyumba ya watumishi na kukamilisha ujenzi kama inavyoonekana
katika Michoro pamoja na Mchanganuo wa Vifaa vya Ujenzi (Schedule of materials)
sambamba na maelekezo ya Mwajiri;

(b) Kumpatia Mwajiri ratiba ya kazi (work programme) ndani ya siku 7 tangu tarehe ya
kusaini Mkataba huu ili kupata kibali cha Mwajiri.

(¢) Kutekeleza maelekezo yote yanayotolewa na Mwajiri ndani ya muda utakaopangwa
katika maelekezo hayo,na iwapo Fundi hatatekeleza maelekezo hayo ndani ya muda
uliopangwa, Mwajiri anayo haki ya kumsimamisha kazi Fundi na kuajiri na kumlipa
“Fundi Mwingine”ili atekeleze maelekezo hayo. Gharama za malipo ya huyo “Fundi
Mwingine” zitatokana na sehemu ya fedha aliyotakiwa kulipwa Fundi kulingana na kiasi
cha kazi atakachofanya huyo “Fundi Mwingine™.
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(d) Kumjulisha Mwajiri kuhusu mapungufu au mkanganyiko wowote utakaobainika kati ya
Michoro, Mchanganuo wa Vifaa vya Ujenzi (Schedule of materials),na maclekezo ya
Mwajiri ili Mwajiri atoe maelekezo yake;

(¢) Kumjulisha Mwajiri pindi Fundi anapokosa kupata vifaa vya ujenzi (materials) vya
kiwango kilichooneshwa kwenye Michoro au/ na Mchanganuo wa Vifaavya Ujenzi
(Schedule of materials) ili Mwajiri atoe maelekezo yake;

(f) Kuwalipa watumishi au wasaidizi wake wanaomsaidia kufanya ujenzi kwa muda
kutokana na makubaliano yao;

(g) Kuhakikisha usalama wa watu wote wanaohusika katika ujenzi anaoufanya;

(h) Kuzingatia na kutekeleza masharti yote ya Sheria za nchi zinazohusiana na kazi
anayoifanya;

(i) Kukubali kukatwa na Mwajiri kodi ya zuio (withholding tax) pamoja na kodi nyinginezo
kwa mujibu wa sheria

(j) Kurudisha kwa Mwajiri Michoro,Mchanganuo wa Vifaa vya Ujenzi (Schedule of
materials) na nyaraka na kumbukumbu zote zinazohusiana na mradi huu mara tu
atakopomaliza kazi iliyoainishwa katika Mkataba huu.

WAJIBU WA MWAJIRI

Mwajiri atakuwa na wajibu ufuatao: -

(a) Kutoa idhini ya kuanza kazi na kuendelea na ujenzi/kazi kutokana na ratiba ya
ujenzi/kazi (works programme) iliyowasilishwa na Fundi.

(b) Kumlipa Fundi malipo halali ya kazi iliyoainishwa katika Mkataba huu kulingana na
utaratibu uliobainishwa katka kipengele Na.3 cha Mkataba huu, pale Fundi atakapokuwa
ametimiza wajibu wake kikamilifu kulingana na Mkataba huu

(¢) Kusimamia kwa ukamilifu kazi ya Ufundi kuanzia mwanzo hadi mwisho wa kazi kama
ilivyoainishwa katika Mkataba huu.

(d) Kutoa maelekezo mbalimbali wakati wautekelezaji wa kazi ya Fundi.

(e) Kuhifadhi Michoro, Mchanganuo wa Vifaavya Ujenzi (Schedule of materials) pamoja na
Maelekezo yote ya maandishi yaliyotolewa na Mwajiri kwa Fundi.
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(k) Kuzingatia na kutekeleza masharti yote ya Sheria za nchi zinazohusiana na kazi
anayoifanya Fundi;

(f) Kumkata Fundi kodi ya zuio (withholding tax) na kodi zingine zilizowekwa kisheria

WATUMISHI WA FUNDI

(a) Fundi atatakiwa kuwa katika eneo la ujenzi muda wote anapotekeleza kazi yake.Hata
hivyo, kipindi ambacho Fundi hatakuwa kwenye eneo la ujenzi kwa sababu
zilizoidhinishwa na Mwajiri, ataweka mtu mahsusi kwa ajili ya usimamizi au kuendelea
na kazi. Maelekezo atakayopewa mtu huyo itakuwa na maana na uzito kama angekuwa
amepewa Fundi.

(b) Fundi ataweka utaratibu wake kwa ajili ya kupata watu wa kutosha watakaomsaidia
katika kufanya kazi iliyoelezwa katika Mkataba huu.

(c) Mwajiri atakuwa na haki ya kumuagiza ili Fundi amuondoe mtu au msaidizi yeyote wa
Fundi iwapo Mwajiri ataona mtu huyo hafanyi kazi kama inavyotakiwa na Mwajiri na
kulingana na Mkataba huu.

MSIMAMIZI WA UJENZI (PROJECT SUPERVISOR)

(a) Mwajiri atakuwa na haki ya kuweka Msimamizi wa Ujenzi (Site Supervisor), ambaye
atakuwa na jukumu la kufanya uhakiki wa shughuli za ujenzi kwa niaba ya Mwajiri, na
Fundi atatoa ushirikiano wote kwa Msimamizi wa Ujenzi (Project Supervisor) au
Mwakilishi wake katika kutimiza majukumu yake.

(b) Maelekezo yatakayotolewa na Msimamizi wa Ujenzi (Site Supervisor) au Mwakilishi
wake kwa maandishi kwa Fundi au kwa mtu yeyote ambaye amekasimishwa kazi na
Fundi kama inavyoonekana katika Kifungu cha7(a)cha Mkataba huu, yatakuwa ni sawa
na maelekezo aliyoyatoa Mwajiri kuhusu mambo yafuatayo:

i. tafsiri ya maelekezo ya Mwajiri, Michoro, Maelezo na Viwango (Specifications)
Mchanganuo wa Vifaa vya Ujenzi (Schedule of materials),

ii. uondoaji katika eneo la ujenzi vifaa vya ujenzi (materials) ambavyo viko kinyume
na Mkataba huu,

iii. maelekezo ya uharaka yahusuyo usalama au ulinzi wa watu na mali, na

iv. maelekezo mengine ambayo Msimamizi wa Ujenzi (Site Supervisor) au Mwakilishi
wake amepewa mamlaka kwa maandishi na Mwajiri kuyasimamia.
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(¢) Maelekezo mengine yoyote yatakayotolewa na Msimamizi wa Ujenzi (Site Supervisor)
au Mwakilishi wake ambayo hayako katika Kifungu cha 8 (b) cha Mkataba yatakuwa
batili.

9. UJENZI UNAOFANYWA NA MWAJIRI AU MTU MWINGINE ALIYEAJIRIWA
NA MWAJIRI

Ikiwa taratibu za Ujenzi zinaclekeza kuwa sehemu ya ujenzi wa jingo linalojengwa na Fundi
ifanywe na Mwajiri au Mtu mwingine aliyeajiriwa na Mwajiri, basi Fundi atamruhusu
Mwajiri au Mtu mwingine aliyeajiriwa na Mwajiri afanye ujenzi huo.

10. MABADILIKO YA UJENZI (VARIATIONS)

(a) Mwajiri anaweza kutoa maelekezo kwa Fundi akihitaji yafanyike mabadiliko ya ujenzi
tofauti na Michoro ya ujenzi pamoja na Mchnaganuo wa Vifaavya Ujenzi (Schedule of
materials) vinavyoonesha. Mabadiliko yanaweza kuwa katika aina ya usanifu (design),
ubora wa kazi (quality)au kiasi cha kazi inayofanywa (quantity/extent of the works).

(b)Mabadiliko ya ujenzi yanaweza yakapelekea kubadilika kwa gharama ya ufundi na pia
kubadilika kwa muda wa kukamilisha ujenzi.

11. KUKAMILIKA KWA UJENZI NA MUDA WA MATAZAMIO YA UJENZI
(PRACTICAL COMPLETION AND DEFECTS LIABILITY PERIOD)

(a) Mwajiri atakapoona kuwa ujenzi umekamilika, atatoa kwa Fundi Hati va kukamilika kwa
wenzi. Kukamilika kwa ujenzi kutakuwa ni siku ile iliyoandikwa katika Hati ya
kukamilika kwa ujenzi.

(b) Uharibifu wowote katika Jjengo utakaotokea ndani ya kipindi cha miezi sita tangu siku
Mwajiri ametoa hati ya kukamilika kwa ujenzi utarekebishwa na Fundi kwa gharama
zake ndani ya siku thelathini tangu Mwajiri amemjulisha Fundi juu ya uharibifu huo.
Uharibifu utakaotokea ndani ya kipindi cha miezi sita utajulishwa kwa Fundi si zaidi ya
siku thelathini tangu kuisha kwa miezi hiyo sita.

(¢) Mwajiri atakapoona Fundi amerekebisha uharibifi wote uliotokea ndani ya miezi sita,
atatoa Hati ya ukamilishaji wa ujenzi baada ya muda wa matazamio kwa
Fundi Kukamilika kwa ujenzi baada ya muda wa matazamio kutakuwa ni siku ile
iliyoandikwa katika Hati ya kukamilika kwa ujenzi baada ya muda wa matazamio.
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12.

13.

14.

135.

16.

1%

FEDHA YA ZUIO (RETENTION FUND)

Mwishoni mwa kazi iliyoanishwa katika Mkataba huu, Mwajiri atabaki na 5% ya gharama
ya wjenzi hadi pale muda wa matazamio ya ujenzi utakapokwisha. Fedha hizo zinaweza
kutumika pale tu ambapo kuna uharibifu utatokea katika ujenzi ndani ya kipindi cha
matazamio ya ujenzi na Fundi akashindwa au akakataa kurekebisha uharibifu huo ndani ya
muda wa majuma mawili (2) baada ya kupata maelekezo ya Mwajiri.

VITU VYA THAMANI VITAKAVYOPATIKANA KATIKA ENEO LA UJENZI
(ANTIQUITIES)

Vitu vyovyote vya thamani au vitakavyoonekana vinafaa kujulikana kwa Mwajiri
vitakavyopatikana au kuonekana na Fundi katika eneo la ujenzi wakati wa ujenzi, vitakuwa
ni mali ya Mwajiri. Baada ya vitu hivyo kuonekana, Fundi atatoa taarifa kwa Mwajiri ilia
toe maelekezo juu ya vitu hivyo.

MAMBO YALIYO NJE YA UWEZO WA KIBINADAMU

Itakapotokea jambo lolote lililo nje ya uwezo wa kibinadamu kama vile mafuriko, kimbunga,
tetemeko la ardhi na mambo yanayofanana na hayo, pande zote mbili zitapata nafasi va
kulijadili na kulipatia ufumbuzi wa haraka.

NOTISI (NOTICES)

Mawasiliano yote, Hati, Notisi yatakayofanyika katika Mkabata huu, yatafanyika kwa ama
kupelekwa moja kwa moja(physically) kwa upande wowote wa Mkataba au kupitia anwani
ya posta kwa barua iliyosajiliwa (registered mail).

SHERIA ZINAZOTUMIKA

Sheria za kutafsiri Mkataba huu na ufanyaji wa kazi katika Mkataba huu ni Sheria za
Tanzania.

RUSHWA

Iwapo Fundi, watumishi au wasaidizi wake katika kutekeleza ujenzi huu watajihusisha na
masuala yoyote ya rushwa ama jinai yoyote, basi Mwajiri anaweza kuvunja Mkataba huu.
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18. KUVUNJWA KWA MKATABA

Mkataba huu unaweza kuvunjwana upande wowote wa Mkataba huu.

p (a) Mkataba kuvunjwa na Mwajiri:
Bila ya kuathiri haki zozote za Mwajiri, iwapo Fundi akifanya makosa yafuatayo:

i. Kutofanya kazi kwa siku tatu (3) bila ya sababu yoyote ya msingi, au

ii. kutofuata maelekezo ya Mwajiri wakati wa ujenzi, au

iii. Fundi akimpa mtu mwingine kazi ya ujenzi bila ya kupata idhini ya Mwajiri

BasiMwajiri atampa Fundi notisi ya siku saba ili arekebishe makosa hayo, iwapo Fundi
hatarekebisha makosa hayo ndani ya muda huo, Mwajiri atavunja Mkataba huu na kudai
kwa Fundi gharama zote ambazo zinaweza kuwa zimesababishwa na Fundi.

(b) Mkataba kuvunjwa na Fundi:

Bila ya kuathiri haki zozote za Fundi, iwapo Mwajiri akifanya makosa
yafuatayo:

i.  Mwajiri kutomlipa Fundi ndani ya siku kumi na nne baada ya muda ambao
angepaswa kumlipa Fundi na akaendelea kutomlipa Fundi ndani ya siku kumi na
nne baada ya kupewa na Fundi notisi ya kusitisha Mkataba huu, au

ii. Mwajiri anasitisha ujenzi kwa zaidi ya kipindi cha siku thelathini, au

iii. Fundi asipopata maelekezo yanayohusu ujenzi kutoka kwa Mwajiri, michoro
pamoja na makabrasha mengine anayopaswa kupewa na Mwajiri ndani ya siku
kumi nan ne baada ya muda ambao angepaswa kutoa maelekezo,michoro pamoja na
makabrasha mengine, au

iv. Kuchelewesha upeclekeji wa vifaa vya ujenzi (materials) au kuchelewesha ujenzi
unaofanywa na Mwajiri au mtu mwingine aliyeajiriwa na Mwajiri wakati ujenzi huo

unaathiri kazi ya ujenzi inayofanywa na Fundi, au

v. Mwajiri kuchelewa kumkabidhi Fundi eneo la ujenzi kinyume na makubaliano katika
Mkataba huu,
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19.

20.

Katika mazingira hayo, Fundi atampa Mwajiri notisi ya siku saba(7) ili arekebishe makosa
hayo, iwapo Mwajiri hatarekebisha makosa hayo ndani ya muda huo, Fundi atasitisha
Mkataba huu na kudai kwa Mwajiri gharama zote ambazo zinaweza kuwa zimesababishwa
na Mwajiri.

USIRI

Nyaraka zote zitakazokuwa zimetumika katika ujenzi unaohusu Mkataba huu hazitatumika
kwa madhumuni mengine yoyote isipokuwa kwa ujenzi unaohusu Mkataba huu. Pia taarifa
yoyote itakayopatikana wakati wa ujenzi unaohusu Mkataba huu haitatumika kwa
madhumuni mengine yoyote isipokuwa kwa ujenzi unachusu Mkataba huu.

USULUHISHI WA MIGOGORO

Mgogoro wowote utakaotokana na utekelezwaji wa Mkataba huu au baada va utekelezwaji
wa Mkataba utasuluhishwa kwa majadiliano ya pande zote za Mkataba. Iwapo majadiliano
yatashindwa kusuluhisha mgogoro, basi upande wowote utatoa Notisi ya siku kumi na nne
ya kuupeleka mgogoro usuluhishi kwa njia ya usuluhishi (arbitration).

IMESAINIWA NA KUWEKWA MHURI, KWA NIABA YA MAMLAKA YA ELIMU NA
MAFUNZO YA UFUNDI STADI, NA CHUO CHA UFUNDI STADI (NA HUDUMA)
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IMESAINIWA NA FUNDI

Mbele ya
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LOT NO.13

JENGO LA NYUMBA YA WATUMISHI (SEMI DETACHED).

GHARAMA YA KILA ENEO LA KAZ| ZINAZOTAKIWA KUTEKELEZWA

KATIKA JEDWALI HILI

NA. | MCHANGANUO WA KAZI BEI YA KILA KAZI

A. | Kupiga plasta ndani na nje 1,500,000.00

B. | Kunyoosha koplo za kona milango, madirisha 300,000.00
na msingi

C. | Kujenga ngazi mbili kubwa mlango wa mbele 130,000.00
na nyuma

D. | Kufunga milango ya kati 10 na yavyooni4 ya |360,000.00
mbao + frame zake

E Kufunga grill za madilisha 12 na madogo 6 na | 250,000.00
grill za geti za milango mine

F Kufunga madirisha makubwa 12 na madogo 6 | 450,000.00
ya aluminium kioo mmé6

G Kujenga mfumo wa maji safi na taka kwenye 680,000.00
vyoo 2 ,bafu 2 na masinki 4 na inspection
chemba 6

H | Kufunga umeme second fix  460,000.00

I Kuweka floor na wall tiles 800,000.00

—

Kupiga brandering na dari ya gypsum board 800,000.00
jengo zima

ndani ,skimming ya white cement na rangi ya
weather guard kwa nje pamoja na bituminous

Kupiga skimming na gypsum na rangi ya silk ] 300,000.00
paint kwenye msingi

Kuchimba na kujenga septic tank 1 na soak 950,000.00
away pit 1

Kujenga pre cast paving slabs kwenye appron 360,000.00
ya jengo

Kuziba wavu wa chuma kwenye opening
roofing of king post

jengo

ol =z

Jumla ya Gharama ya Fundi kwa LOT, Na

Kupaka rangi nyeupe kwenye fisherboad ya I 100,000.00
f |

8,000,000.00

i
j/




