MAMLAKA YA ELIMU NA MAFUNZO YA UFUND| STADI (VETA)

MKATABA WA UJENZ]

Mkataba huu umesainiywa leo tarehe 9—% mwezi @{‘-P : 2022
KAT] YA

Chuo cha Ufundi Stadi {na Huduma) cha VETA MANYARA s.L.P. 485, BABATL, ambacho
Kinaiwakilisha Mamlaka ya Elimu na Mafunzo ya Ufundi Stadi, S.L.P. 2849 Dar es
Salaam (ambacho katika Mkataba huu atajulikana Kama “Mwajiri”) kwa upande
mmoja;

_ NA
%LPMT@ B 2o A s.p. (0224 ﬁ@ki 0é

(ambaye katika Mkataba huy atajutikana kama “Local Fundi”) kwa upande mwingine

KWA KUwA Mwajiri anaendelea na ujenzi wa Chuo cha Ufundi Stadi cha Wilaya ya
MONDULI;

KWA KUwA Mwajiri anatumia rasitimali zake za ndani kwa ushirikiano na rasilimali za
nje kwa ajili ya ujenzi wa Chuo cha Ufundj Stad; cha Wilaya ya MONDULI; :

KWA KUWA Mwajiri amefanya majadiliano na Fundi kwa ajili ya kazi ya

KUWEKA VIGAE (TILES) HOSTEL YA WASICHANA

NA KWA KUWA Mwajiri amempatia Fundi nakala va Michoro Pamoja na Mchanganuo
wa vifaa vya Ujenzi (Scheduie of materials) vinayoonesha namna kazi ftakavyofanyika;

HIVYO BASI, PANDE ZOTE MBILI ZINAKUBALIANA KAMA IFUATAVYO:

1. GHARAMA YA UFUND]
Kwamba, kwa gharama ya shilingi za Tanzania _‘Q_,g__@-mzﬂm {51 . Fundi
atafanya kazi ya FUWECH Vi & kwa masharti yaliyo katika Mkataba huy,

Katika Mkataba huu, kiast hiki cha fedha kitajulikana kama “Gharama ya Ufundi”

2. MABADILIKO YA GHARAMA YA UJENZI (CONTRACT SUM ADJUSTME_NT)
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Gharama ya ufundi haitabadilika kwa namna yoyote ile isipokuwa itakapokuwa
imeelekezwa moja kwa moja katika Mkataba huy kutokana na mabadiliko ya
ujenzi yalivofanywa na Mwajiri,

3. NAMNA YA KUFANYA MALIPO
Mwajiri atamlipa Fundi kwa hundi ndani ya siku kumi na nne kwa namna ifuatayo;

{a) Kazi tkikamilika kwa asilimia 50: 50% ya Gharama va Ufundi/Kazi;

(b} Kazi ikikamilika kwa asilimia 100: 45% ya Gharama ya Jfundi/Kazi:na

{c) Baada vya kukamilika kwa“Muda  wa matazamio”:5% va Gharama ya
Ufundi/Kazi.

4. MAKABIDHIANO YA ENEO LA KaZI, UKAMILISHAJI WA KAZI NA KUAHIRISHA KAZI

(a) Fundi atakabidhiwa eneo (a tarehe | mwezi _ (O 2022
au tarehe nyingine kablz au baada ya tarehe tajwa. lwapo Fundi atakabidhiwa
tarehe nyingine kabla au baada va tarehe tajwa, pande zote Zilaweka
Kumbukumbu kwa maandishi siku ya makabidhiano ambapo pande zote mbili
Zitasaini.

(b Fundi atakamilisha kazi ndani ya siku ﬁdﬂn toka tarehe ya makabidhiano ya kazj
hiyo. Iwapo kutatokea mabadiliko ya ujenzi yaliyofanywa na Mwajiri, siku va
ukamilishaji wa ujenzi inaweza kubadilika. :

(C) Mwaiiri anaweza kuahirisha kazi zilizg katika Mkataba huy na kutoa maelekezo
kwa Fundi kuhusiana na Kuahirisha kazi hiyo.

3. WAHBU wA FUND]
Fundi atakuwa na wajibu uﬂzatao; .

(@) KUWEKA VIGAE na kukamilisha uienzi kama inavyoonekana katika Michoro
Pamaja na Mchanganuo wa Vifaa vya Ujenzi (Scheduie of materials) sambamba
na maelekezo ya Mwajir

¥a kusaini Mkataba huu it kupata kibali cha Mvajiri,
(c) Kutekeleza maelekezo Yote ya maandishi yenayotolewa na Mwajiri ndani va
muda utakaopangwa katika maelekezo hayo,na wapo Fundi hatatekeleza
~ maelekezo hayo ndani ya muda uliopangwa, Mwajiri anayo haki ya
kumsimamisha kazi Fundi na kuaiiri na kumlipa “Fundi Mwingine”ili atekeleze
maclekezo hayo. Gharama »a malipo ya huyo “Fundi Mwingine” zitatokana na
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sehernu ya fedha aliyotakiwa kulipwa

Fundi kuh’ngana na kiasi cha kazi
atakachofanya huyo “Fundi Mwingine”.
Y ¥

{d} Kumjulisha Mwajiri kuhusu mapungufu au mkanganyike wowote utakaobainika

kati ya Michoro, Mchanganuo wa Vifaa vya Ujenzi (Schedule of materials),na
maelekezo ya Mwajiri ilj Mwajiri atoe maelekezo vake :

(e) Kumjulisha Mwajiri pindi Fundi ana
vya kiwango kilichooneshwa kweny.
Ujenzi (Schedule of materials) il

pokosa kupata vifaa vya ujenzi (materials)
e Michoro au/ na Mchanganuo wa Vifaav

ya
1 Mwajiri atoe maelekezo yake;

(f) Kuwalipz watumishi au wasaidizi w

ake wanacmsaidia kufanya ujenzi kwa muda
kutokana na makubaiiano vao;

(2) Kuhakikisha usalama wa waty wote wanaohusika katika ujenzi anaoufanya;
(h) Kuzingatia na kutekeleza masharti yote ya Sheria za nchi zinazohusiana na kazi
ahayoifanya;

(i) Kukubali kukatwa na Mwajiri kodi ya zuio (withholding tax).

{j) Kurudisha kwa Mwajiri Michoro,Mchan

materials) na nyaraka na kumbuky
tu atakopomaliza kazi il

ganuo wa Vifaa vya Ujenzi (Schedule of
mbu zote zinazohusiana na mradi

huu mara
fyoainishwa katike Mkataha huu.

WAJIBU WA MWAJIRI

Mwaiiri atakuwa na wajibu ufuatao: -

{a) Kumlipa Fundi malipo halali ya kazi i
na Utaratibu uliobainishwa katka Kip
atakapokuwa ametimiza W

(b) Kutoa idhini y
ujenzi/kazi (

liyoainishwa katika Mkataba huu kulingana
engele Na.3 cha Mkataba huu, pate Fundi
ajibu wake kikamilify kulingana na Mkataba huy,

a kuanza kazi na kuendelea na ujenzi/kazi kutokana na ratiba ya
works Frogramime) iliyowasilishwa na F undi,

(€} Kusimamia kwa ukamitify kaz; va Ufundi

kuanzia mwanzo hadi mwisho wa ka7l
kama ilivyoainishwa katika Mkataba huy. :

(d) Kutoa maelekezo mbalimbali walati wautekelezaji wa kazi ya Fundi,
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(e) Kuhifadhi Michoro, tchanganuo wa Vifaa vya Ujenzi (Schedule of materials)
pamoja na Maelekezo yote ya maandishi yalivotolewa na Mwajiri kwa Fundi.

(k} Kuzingatia na kutekeleza masharti yole ya Sheria 7a nchi zinazohusiana na kazi
anayoifanya Fundi;

(f) Kumkata Fundi kod; ya zuio (withholding tax).

7. WATUMISHI WA FUNDI

(a) Fundi atatakiwa kuwa katika eneo la ujenzi muda wote anapotekeleza kazi
yake.Hata hivye, kipindi ambacho Fundi hatakuwa kwenye eneo la ujenzi kwa
sababuy zilizoidhinishwa na Mwajiri, ataweka mty mahsusi kwa ajili va
usimamizi au kuendelea na kazi . Maelekezo atakayopewa mtu huyo itakuwa na
Mmaana na uzito kama angekuwa amepewa Fundi.

(b) Fundi ataweka utaratibu  wake kwa ajili ya kupata watu wa kutosha
watakaomsaidia katika Kufanya kazi iliyoelezwa katika Mkataba huu.

{¢) Mwajiri atakuwa na haki ya kumuagiza ili Fundi amuondoe mtu au msaidizi

yeyote wa Fundi iwapo Mwajiri ataona mtu huyo hafanyi kazi kama
inavyotakiwa na Mwajiri na kulingana na Mkataha huu.

- 8. MSIMAMIZI wa UJENZI (PROJECT SUPERV!SOR}'

(a) Mwajiri atakuwa na haki ya kuweka Msimamizi wa Ujenzi (Site Supervisor),
ambaye atakuwa na jukumu la kufanya uhakiki wa shughuli za ujenzi kwa niaba
¥a Mwajiri, na Fundi atatoa ushirikiano wote kwa Msimamizi wa Ujenzi (Project
Superviser) au Mwakilishi wake katika kutimiza majukumu yake.

(b) Maetekezo yatakayotolewa na Msimamizi wa Ujenzi (Site Supervisor) au
Mwakilishi wake kwa maandishi kwa Fundi au kwa mtu yeyote ambaye
amekasimishwa kazi na Fundi kama inavyoonekana katika Kifungu chaZ(a)cha

Mkataba huu, yatakuwa ni sawa na maelekezo aliyoyatoa Mwajiri kuhusy
mambo yafuatayo:

i. tafsii ya maelekezg ya Mwajiri, Michoro, Maelezo  pa Viwango
(Specifications) Mchanganuo wa Vifaa vya Ujenzi (Schedule of materials)

7

. uondoaji katika eneo la ujenzi vifaa ¥ya ujenzi (materials) ambavyo viko
Kinyume na Mkataba huu,
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.  maelekezo ya uharaka yahusuyo usalama au ulinzi wa watu na mali, na

iv. maelekezo mengine ambayo Msimamizi wa Ujenzi (Site Supervisor) au
Mwakilishi wake amepewa mamlaka kwa maandishi na Mwajiri
kuyasimamia.

(c) Maelekezo mengine yoyole yatakayotolewa na Msimamizi wa Ujenzi (Site
Supervisor) au Mwakilishi wake ambayo hayako katika Kifungu cha 8 {b) cha
Mkataba yatakuwa batili.

9. UJENZI UNAOFANYWA NA MWAUJIR] AU MTU MWINGINE ALIYEAJIRIWA NA
MWAJIRI

lkiwa taratibu za Ujenzi zinaelekeza kuwa sehemuy ya ujenzi wa jengo
linalojengwa na Fundi

ffanywe na Mwajiri au Mty mwingine aliyeajiriwa na Mwajiri, basi Fundi
atamruhusu Mwajiri au Mty mwingine aliveajiriwa na Mwajiri afanye ujenzi huo.

10. MABADILIKO YA UJENZI (VARIATIONS)

(a) Mwajiri anaweza kutoa maelekezo kwa Fundi akihitaji yafanyike mabadilike ya
jenzi tofauti na Michoro ya ujenzi pamoja na Mchnaganuo wa Vifaavya Ujenzi
(Schedule of materials) vinavyoonesha. Mabadiliko yanaweza kuwa katika aina
ya usanifu (design), ubora wa kazi (quality)au kiasi cha kazi inayofanywa
(quantity/extent of the works). ;

(b) Mabaditiko ya ujenzi yanaweza vakapelekea kubadilika kwa gharama ya ufundi
na pia kubadilika kwa muda wa kukamilisha ujenzi.

11. KUKAMILIKA KWA UJENZ] NA MUDA WA MATAZAMIO YA UJENZI {PRACTICAL °
COMPLETION AND DEFECTS LIABILITY PERIOD)

(@) Mwajiri atakapoona kuwa ujenzi umekamilika, atatoa kwa Fundi Hati ya
kukamilika kwa ujenzi. Kukamilika kwa ujenzi Kutakuwa ni siku jle liyoandikwa
katika Hati ya kukamilika kwa ujenzi.

(b) Uharibifu wowote katika jengo utakaotokea ndani ya Kipindi cha miezi cita
. tangu siku Mwajiri ametoa hati ya Kukamilika kwa ujenzi Utarekebishwa na
Fundi kwa gharama zake ndani ya siku thelathini tangy Myajiri amemjulisha
Fundi juu ya uharibifu huo. Uharibify utakaotokea ndani ya kipindi cha miex;
sita utajulishwa kwa Fundi sj zaldi ya siku thelathini tangu kuisha kwa miezi
hiyo sita.

Swﬁ
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(c) Mwajiri atakapoona Fundi amerekebisha uharibifu wote ulictokea ndani ya
miezi sita, atatoa Hati ya ukamilishaji wa ujenzi baada ya muda wa matazamio
kwa Fundi.Kukamitika kwa ujenzi baada ya muda wa matazamio kutakuwa ni
stku ile iliyoandikwa katika Hati ya kukamilika kwa ujenzi baada ya muda wa
matazamio,

12. FEDHA YA ZUIO (RETENTION FUND)

Mwishoni mwa kazi iliyoanishwa katika Mkataba huu, Mwajiri atabaki na 5% ya
gharama va ujenzi had; pale muda wa matazamio ya ujenzi utakapokwisha. Fedha
hizo zinaweza kutumika pale tu ambapo kuna vharibifu utatokea katika Ujenzi
ndani ya kipindi cha matazamio va ujenzi na Fundi akashindwa au akakataa
kurekebisha uharibifu huo ndani ya muda wa majuma mawili {(2) baada ya kupata
maelekezo va Mwajiri,

13.VITU VYA THAMANI VITAKAVYOPATIKANA  KATIKA ENEO' LA UJENZ:
(ANTIQUITIES)

Vitu vyovyote vya thamani ay vitakavyoconekana vinafaa kujulikana kwa Mwaiiri
vitakavyopatikana au kuonekana na Fundi katika eneo la ujenzi wakati wa ujenzi,
vitakuwa ni malj ya Mwajiri. Baada ya vity hivyo Kuonekana, Fundji atatea taarifa
kwa Mwajiri ili atoe maelekezo juu ya vity hivyo.

14. MAMBO YALIYO NJE YA UWEZO WA KIBINADAMU

ltakapotokea jambeo lofote litito nje ya uwezo wa kibinadamu kama vile mafuriko,
kimbunga, tetemeko la ardhi na mambo yanayofanana na hayo, pande zote mbili
zitapata nafasi ya kulijadili na kulipatia ufumbuzi wa haraka.

15. NOTISI (NOTICES)

Mawasiliano yote, Hati, Notisi yalakayofanyika katika Mkabata huy, yatafanyika
kwa ama kupelekwa moja kwa mejaiphysically) kwa tpande wowote wa Mkataha
au kupitia anwani Ya posta kwa barya iliyosajiliwa (registered mail),

16, SHERIA ZINAZOTUMIKA
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Sheria za kutafsirz' Mkataba huu na ufanyaji wa kazi katika Mkataba huu ni Sheria
Za Tanzania.

17. RUSHWA

lwapo Fundi, watumishi au wasaidizi wake Katika kutekeleza ujenzi huu
watajihusisha na masuala yoyote ya rushwa ama jinai yoyote, basi Mwajiri
anaweza kuvunja Mkataba huu.

18. KUVUNJWA KWA MKATABA

Mkataba huu unaweza kuvunjwana upande wowote wa Mkataba huu,

(&) Mkataba kuvunjwa na Mwajiri: :
Bila ya kuathiri haki zozote za Mwajiri, iwapo Fundi akifanya makosa
vafuatayo:
i.  Kutofanya kazi kwa siku tatu (3) bila ya sababu yoyote va msingi, au
il. kutofuata maelekezo ya Mwajiri wakati wa ujenzi, au
fii. Fundi akimpa mtu mwingine kazi va ujenzi bila va kupata idhini ya Mwajiri
Basi Mwajiri atampa Fundi notisi ya siku saba ili arek@bishe_‘makosa hayo,
iwapo Fundi hatarekebisha makosa hayo ndani ya muda huo, Mwajiri atavunja

tkataba huu na kudai kwa Fundi gharama zote ambazo zinaweza kuwa
Zimesababishwa na Fundi.

(b) Mkataba kuvunjwa na Fundi:

Bila ya kuathiri haki zozote za Fundi, iwapo Mwajiri akifanya makosa
yafuatayo:

. Mwajiri kutomlipa Fundi ndani ya siku kumi na nne baada ya muda ambao
angepaswa kumlipa Fundi na akaendelea Kutomlipa Fundi ndani ya siku
Kumi na nne baada ya kupewa na Fundi notisi ya kusitisha Mkataba huy,

ay
. Mwajiri anasitisha Wjenzl kwa zaidi va kipindi cha siku thelathini, au

ifi. Fundi asipopata maelekezo yanayohusu ujenzi kutoka kwa Mwajiri,
michoro pamoja na makabrasha mengine anayopaswa kupewa na Mwajiiri

bl
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ndani va siku kumi nan ne baada ya muda ambao angepaswa kutoa
maelekezo, michoro pamoja na makabrasha mengine, au

iv. Kuchelewesha upelekeji wa vifaa vya ujenzi {materials) au kuchelewesha
tjenzi unaofanywa na Mwajiri au mtu mwingine aliyeajiriwa na Mwajiri
wakati ujenzi huo Unaathiri kazi ya ujenzi inayofanywa na Fundi, au

V. .Mwajiri kuchelewa kumkabidhi Fundi eneo la  ujenzi Kinyume na
makubaliane katika Mkataba huu,

Katika mazingira hayo, Fundi atampa Mwajiri notisi ya siku saba(7) ili arekebishe
makosa hayo, iwapo Mwajiri hatarekebisha makosa hayo ndani ya muda huo,
Fundi atasitisha Mkataba huu na kudai kwa Mwajiri gharama zote ambazo
Zinaweza kuwa zimesababishwa na Mwajiri,

19. USIRI

Nyaraka zote zitakazokuwa zimetumika katika ujenzi unaohusu Mkataba huu
hazitatumika kwa madhumuni mengine yoyote isipokuwa kwa ujenzi unaohusu
Mkataba huu. Pia taarifa yovote itakayopatikana wakati wa ujenzi unaohusy
Mkataba huy haitatumika kwa madhumuni mengine yoyote isipokuwa kwa ujenzi
vnachusu Mkataba huu.

20. USULUHISHI WA MIGOGORD

Meogoro wowote utakaotokana na utekelezwaji wa Mkataba huy au baada ya
utekelezwaii wa Mkataba utasuluhishya kwa majadiliano Ya pande zote za
Akataba. lwapg majadiliano yatashindwa kusuluhisha mgogoro, basi upande
wowote utatoa Notisi ya siku kumi na nne ya kuupeleka mgogoro usuluhishi kwa
njia va usuluhishi(arbitration).

IMESAINIWA NA KUWEKWA MHURI, KWA NIABA YA MAMLAKA YA ELIMU NA

MAFUNZO YA UFUND) STADI, NA CHUO CHa UFUND! STADi (NA HUDUMA) CHA
MANYARA
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Mbele ya (Shahidi)

Jina: (&iﬁ‘QQTH’F\ @Sﬁ‘s\lmﬂ- e : t%i@

Wadh]fa: z{j {‘H;R\S‘ p‘ {"{pt"\ N kS H"{ Tarehe: O q C\;— : 1[(2,95}2:&

IMESAINIWA NA FUNDI

Mbele ya
Jina: A CECRED B 1rShpgaini. AL s
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Mbele ya (Shahidi)

Jina: %IE@M’N? PMIETA  saini: UARYS
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