











(c) Kusimamia kwa ukamilifu kazi ya Ufundi kuanzia mwanzo hadi mwisho wa kazi
kama ilivyoainishwa katika Mkataba huu.

(d) Kutoa maelekezo mbalimbali wakati wautekelezaji wa kazi ya Fundi.

(e) Kuhifadhi Michoro, Mchanganuo wa Vifaavya Ujenzi (Schedule of mate'-rials)
pamoja na Maelekezo yote ya maandishi yaliyotolewa na Mwajiri kwa Fundi.

(k) Kuzingatia na kutekeleza masharti yote ya Sheria za nchi zinazohusiana na kazi
anayoifanya Fundi;

(f) Kumkata Fundi kodi ya zuio (withholding tax).

7. WATUMISHI WA FUNDI

2 (a) Fundi atatakiwa kuwa katika eneo la ujenzi muda wote anapotekeleza kazi
yake.Hata hivyo, kipindi ambacho Fundi hatakuwa kwenye eneo la ujenzi kwa
sababu zilizoidhinishwa na Mwajiri, ataweka mtu mahsusi kwa ajili ya usimamizi
au kuendelea na kazi. Maelekezo atakayopewa mtu huyo itakuwa na maana na
uzito kama angekuwa amepewa Fundi.

(b) Fundi ataweka utaratibu wake kwa ajili ya kupata watu wa kutosha
watakaomsaidia katika kufanya kazi iliyoelezwa katika Mkataba huu.

(€) Mwajiri atakuwa na haki ya kumuagiza ili Fundi amuondoe mtu au msaidizi yeyote
wa Fundi iwapo Mwajiri ataona mtu huyo hafanyi kazi kama inavyotakiwa na
Mwajiri na kulingana na Mkataba huu.

8. MSIMAMIZI WA UJENZI (PROJECT SUPERVISOR)

| ‘_/ (a) Mwajiri atakuwa na haki ya kuweka Msimamizi wa Ujenzi (Site Supervisor),
’ ambaye“aFakuwa na jukumu la kufanya uhakiki wa shughuli za ujenzi kwa niaba
; ya Mwa.Jlrl, na Fundi atatoa ushirikiano wote kwa Msimamizi wa Ujenzi (Project
| Supervisor) au Mwakilishi wake katika kutimiza majukumu yake.

‘, (b) Maelekezo yatakayotolewa na Msimamizi wa Ujenzi

ilichi Site Supervi
Mwakilishi wake kwa maandishi kwa Fundi au kwa ( pervisor) au
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a

. tafsiri ya maelekezo ya Mwajiri, Michoro, Maelezo na Vinango
(Specifications) Mchanganuo wa Vifaa vya Ujenzi (Schedule of materials),

il. uondoaji katika eneo la ujenzi vifaa vya ujenzi (materials) ambavyo viko
kinyume na Mkataba huu,

inzi i, Na
iii. maelekezo ya uharaka yahusuyo usalama au ulinzi wa watu na mali,

iv. maelekezo mengine ambayo Msimamizi wa Ujenzi (Srfe 'Superw;;)r) .?n_
Mwakilishi wake amepewa mamlaka kwa maandishi na Mwaj
kuyasimamia.

(c) Maelekezo mengine yoyote yatakayotolewa na Msimamizi wa Ujenzi (Site
Supervisor) au Mwakilishi wake ambayo hayako katika Kifungu cha 8 (b) cha
Mkataba yatakuwa batili.

9. UJENZI UNAOFANYWA NA MWAJIRI AU MTU MWINGINE ALIYEAJIRIWA NA MWAJIRI

lkiwa taratibu za Ujenzi zinaelekeza kuwa sehemu ya ujenzi wa jingo linalojengwa
na Fundi

ifanywe na Mwajiri au Mtu mwingine aliyeajiriwa na Mwajiri, basi Fundi atamruhusu
Mwajiri au Mtu mwingine aliyeajiriwa na Mwajiri afanye ujenzi huo.

10. MABADILIKO YA UJENZI (VARIATIONS)

(a) Mwajiri anaweza kutoa maelekezo kwa Fundi akihitaji yafanyike mabadiliko ya
ujenzi tofauti na Michoro ya ujenzi pamoja na Mchnaganuo wa Vifaavya Ujenzi
(Schedule of materials) vinavyoonesha. Mabadiliko yanaweza kuwa katika aina

ya usanifu (design), ubora wa kazi (quality)au kiasi cha kazi inayofanywa
(quantity/extent of the works).

(b) Mabadiliko ya ujenzi yanaweza yakapelekea kubadilika

p o kwa gharama ya ufundi
na pia kubadilika kwa muda wa kukamilisha ujenzi.

11. KUKAMILIKA KWA UJENZI NA MUDA WA
COMPLETION AND DEFECTS LIABILITY PERI(;AI:)TAZAMIO Volomin Wodll
(@) Mwajiri atakapoona kuwa u
kukamilika kwa ujenzi. Kuka
katika Hati ya kukamilika kw
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(b) Uharibifu wowote katika jengo utakaotokea nd.ani ya kipindi Fha miezi sltadt'akngu
siku Mwajiri ametoa hati ya kukamilika kwa UJenz!.u.tarekeb'lsh'wa na ;m di kwa
gharama zake ndani ya siku thelathini tangu Mwajm' amem?uh‘sh.a Fun '1 gu; ya
uharibifu huo. Uharibifu utakaotokea ndani ya kipindi cha rmgn SlFa utajulishwa
kwa Fundi si zaidi ya siku thelathini tangu kuisha kwa miezi hiyo sita.

(c) Mwaiiri atakapoona Fundi amerekebisha uharibifu wote uliotokea ndani ya} n:(rezv
sita, atatoa Hati ya ukamilishaji wa ujenzi baada ya muda wa mataza'rmp \.va
Fundi.Kukamilika kwa ujenzi baada ya muda wa matazamio kutakuwa ni siku -lle
iliyoandikwa katika Hati ya kukamilika kwa ujenzi baada ya muda wa matazamio.

12. FEDHA YA ZUIO (RETENTION FUND)

Mwishoni mwa kazi iliyoanishwa katika Mkataba huu, Mwajiri atabak.i na 5% ya
gharama ya ujenzi hadi pale muda wa matazamio ya ujenzi utakapokw1sha..Fedha.l

‘<.: hizo zinaweza kutumika pale tu ambapo kuna uharibifu utatokea katika ujenzi ndani
ya kipindi cha matazamio ya ujenzi na Fundi akashindwa au akakataa kurekebisha

uharibifu huo ndani ya muda wa majuma mawili (2) baada ya kupata maelekezo ya
Mwajiri.

13. VITU VYA THAMANI VITAKAVYOPATIKANA KATIKA ENEO LA UJENZI (ANTIQUITIES)

Vitu vyovyote vya thamani au vitakavyoonekana vinafaa kujulikana kwa Mwajiri
vitakavyopatikana au kuonekana na Fundi katika eneo la ujenzi wakati wa ujenzi,

vitakuwa ni mali ya Mwajiri. Baada ya vitu hivyo kuonekana, Fundi atatoa taarifa
kwa Mwajiri ilia toe maelekezo juu ya vitu hivyo.

b 14. MAMBO YALIYO NJE YA UWEZO WA KIBINADAMU
~ Itakapotokea jambo lolote lililo nje ya uwezo wa kibinadamu kama vile mafuriko,
kimbunga, tetemeko la ardhi na

| : mambo yanayofanana na hayo, pande zote mbili
Zitapata nafasi ya kulijadili na kulipatia ufumbuzi wa haraka.

5

15. NOTISI (NOTICES)

, Hati, Notisi
kwa ama kupelekwa moja kwa moja(physicall
au kupitia anwani ya posta
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giku kumi nan ne baada ya muda ambao angepaswa kutoa
maelekezo,michoro pamoja na makabrasha mengine, au

iv. Kuchelewesha u

pelekeji wa vifaa vya ujenzi (materials) au kuchelewesha

ujenzi unaofanywa na Mwajiri au mtu mwingine aliyeajiriwa na Mwajiri
wakati ujenzi huo unaathiri kazi ya ujenzi inayofanywa na Fundi, au

v. Mwajiri kuchelewa kumkabidhi Fundi eneo la ujenzi kinyume na makubaliano

katika Mkataba

huu,

Katika mazingira hayo, Fundi atampa Mwajiri notisi ya siku saba(7) ili arekebishe
makosa hayo, iwapo Mwajiri hatarekebisha makosa hayo ndani ya muda huo, Fundi
atasitisha Mkataba huu na kudai kwa Mwajiri gharama zote ambazo zinaweza kuwa
zimesababishwa na Mwajiri.

19. USIRI

Nyaraka zote zitakazokuwa zimetumika katika ujenzi unaohusu Mkataba huu

hazitatumika kwa m

adhumuni mengine yoyote isipokuwa kwa ujenzi unaohusu

Mkataba huu. Pia taarifa yoyote itakayopatikana wakati wa ujenzi unaohusu
Mkataba huu haitatumika kwa madhumuni mengine yoyote isipokuwa kwa ujenzi
unaohusu Mkataba huu.

20. USULUHISHI WA MIGOGORO

Mgogoro wowote utakaotokana na utekelezwaji wa Mkataba huu au baada ya
utekelezwaji wa Mkataba utasuluhishwa kwa majadiliano ya pande zote za
Mkataba. Iwapo majadiliano yatashindwa kusuluhisha mgogoro, basi upande

wowote utatoa Notisi

ya siku kumi na nne ya kuupeleka mgogoro usuluhishi kwa njia

ya usuluhishi(arbitration).
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