MAMLAKA YA ELIMU NA MAFUNZO YA UFUNDI STADI
(VETA)

MKATABA WA UJENZI

Mkataba huu umesainiwa leo tarehe _| &  mwezi JAN uAEYy 2072 .
KATI YA

Chuo cha Ufundi Stadi (na Huduma) cha VETA KIHONDA S.L.P.2208 MOROGORO,
ambacho kinaiwakilisha Mamlaka ya Elimu na Mafunzo ya Ufundi Stadi, S.L.P. 802
DODOMA (ambacho Kkatika Mkataba huu atajulikana kama “Mwajiri") kwa upande

mmoja;
NA

------------------------------------------------------------------------------

atajulikana kama “Fundi”) kwa upande mwingine,

Ndg. A'Hﬂ‘M&"J SALIrAY M“rﬂ'f‘fbf“ (ambaye katika Mkataba hul

KWA KUWA Mwajirir_ ana mpango wa kumalizia Ujenzi wa
C-H-WQ&&AV‘E:MMLAWY&%GQOCME

-------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

KWA KUWA Mwajiri anatumia rasilimali zake za ndani kwa ushirikiano na rasilimali za

nje kwa ajili ya ujenzi wa el o IR Cf"ﬁwl"j‘@a‘:"%% ............... :

KWAK_KUWA Mwajiri amefanya mf_a_jadmano na Fundi kwa ajili ya kazi ujenzi wa
Ml-gwt_vwﬁmﬂ,ummbf»qu'nm KAEO. XA,
MMstmﬁANAquwwrﬂswW’rbo@f\
NA KWA KUWA Mwajirl amempatia Fundi nakala ya Michoro pamoja na Mchanganuo wa
vifaa vya Ujenzi (Schedule of materials) vinayoonesha namna kazi {takavyofanyika;
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HIVYO BASI, PANDE 7OTE MBILI ZINAKUBALIANA KAMA IFUATAVYO:

1. GHARAMA YA UFUNDI

Kwamba, kwa gharama ya Shilingi 7a Tanzania ...
lk\{f‘l‘l"?\fd"\w'll\) —..... Fundi atafanya kazl ya ujenzl wa

f.a‘..t..mie;.cxn_.mm;:A.H.s:.._r,a,..r:_v.‘a,i;..f.i._fi'té%{'.:,.H.sc%...r;-.n.:m.r;f,ﬂa_:e_ﬁ.....&.e:.»:.—.aéﬂ_...
kwa masharti yaliyo kattka Mkataba huu.

,'4:11({(7’(_?‘(_)- CMin il B

Katika Mkataba huu, kiasi hiki cha fedha kitajulikana kama wGharama ya Ufundt”

2. MABADILIKO YA GHARAMA YA UJENZI (CONTRACT SUM ADJUSTMENT)

Gharama ya ufundi haitabadilika kwa namna yoyote ile isipgkuwa itakapokuwa

‘ imealekezwa moja kwa moja katika Mkataba huu Kutokana na mabadiliko y2 ujens

yaliyofanywa na Mwajiri.

3. NAMNA YA KUFANYA MALIPO
Mwajiri atamlipa Fundi kama ifuatayc;

(a) Malipo ya awali, 10 % ya gharama ya ufundl

(b) Kazi ikikamilika kwa asflimia 20: 15% ya Gharama ya Ufundi;

(c) Kazi ikikamilika kwa asimilia 50: 20% ya Gharama ya Ufundt:

(d) Kazi ikikamilika kwa asilimia 80:30% ya Gharama ya Ufundi;

(e) Kazl ikikamilika kwa asilimia 100: 20% ya Gharama ya Ufundi; na

(f) Baada ya kukamilika kwa "Muda wa matazamio” yaani miezt mitatu 5% ya
Gharama ya Ufund! ftakakuwa imezulllwa katika kipindi chote cha ujenzi.

4. MAKABIDHIANO YA ENEO LA KAZI, UKAMILISHAJI WA KAZI NA KUAHIRISHA KAZI

‘ (3) Fundi alakabidhiv/a enco |a tarehe ). 2. mwezl.JAC AL 207].
y au tarehe nyingine kabla au baada ya tarehe lajwa. bvapo Fundi atakabidhiwa
x tarehe nyingine kabla au baada ya tarehe tajwa, pande zote Zitaweka
kumbukumbu kwa maandishi siku ya makabidhtano ambapo pande zote mbill
ziLasaini.

(b) Fundi alakamilisha kazi ndani ya siku (’c-’(q““u{> ) toka
rarehe ya makabidhiano ya kaz) hiyo, lwapo kutatokea mabadiliko ya ujenzi
yaliyofanywa na Mveajiri, siku ya ukamilisha)t wa ujenzi inaweza kubadilika
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r) Mwajiri anaweza kuahirisha kazi Jilizo katika Mkataba hutr na Kutod maelekeo

lawa Fundi kuhusiana na kuahirisha kazi hiyo.

WAJIBU WA FUNDI

Fundi alakuwa na wajibu ufuatao: -
g feAr ok
atika Michoro pamoja na

(a) A%Tfritvwﬁ‘mwwwfﬂ
¢<ambamba na maelekezo

na kukamilisha ujenzi kama inavyoonekana k
Mchanganuo wa kazi ya Ujenzi (Schedule of activities)

ya Mwajin:

(b) Kumpalia Mwajir ratiba va kazi a siku 7 tangu tarehe
ya kusaini Mkataba huu ili kupata kib

(c) Kutekeleza maelekezo yole ya maandish yanayotoleu
utakaopangwa kalika maelekez0 hayo, na fwapo Fundi hatatekeleza maelekezo
hayo ndani ya muda uliopangwa. Mwajiri anayo haki ya k a kazi Fundi
na kuajiri na kumlipa «fundi Mwingine™ ili atekeleze maelekezo hayo. Gharama
23 malipo ya huyo “Fundi Mwingine” zitatokana na sehemu ya fedha aliyotakiwa
kulipwa Fundi kulingana na kiasi cha kazi atakachofanya huyo “Fundi Mwingine™.

(work programme) ndani y

ali cha Mwajiri.
va na Mwajiri ndani ya muca

umsimamish

nyiko wowote utakaobainika

zi (Schedule of materials).
Mwajirt ili Mwajirt

ufu au mkanga
ifaa vya uUjen
ties) na maelekezo ya

(d) Kumjulisha Mwajiri kuhusu mapung
kati ya Michoro, Mchanganuo Wa v
Mchanganuo Wwa kazi (schedule of activi

atoe maelekezo yake;

a kupata vifaa vya ujenzi (materials) vya

au/ na Mchanganuo wa Vifaavya Ujend!
Mwa |irt

ha Mwajiri pindi Fund! anapokos
kwenye Michoro
anuo wa Kaz! (schedule of activitiesy i

(e) Kumjulfs
kiwango kil fchooneshwa

(Schedule of materials), Mchang
aloe maelekezo ya ke;

(f) Kuwalipa watumishi au wasaldizi wake wanaomsaldia kufanya ujenzi kwa muda

Lutokana na makubaliano yao;

(g) Kuhakikisha usalama wia vratu vote wanaohusika katlka ujenzi anaoufanya;

(h) Kuzingatia na kuteleleza masharll yote ya Sheria za nchi zinazohusiana na kazi

anayoifanya;

(i) Kukubali kukatv/a na Mvaliri kodi ya zuio (withholding tax).
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i) K :

) Urudi'sha kwa Mwayjiri Michoro, Mchanganuo wa Vifaa vya Ulenzi (Schedule of
Malerials) na nyaraka na kumbukumby zote zinazohusiana na mradi huy mara tu
atakopomaliza kazf iliyoainishwa katika Mkataba huu.

6. WAJIBU WA MWAJIRI

Mwajiri atakuwa na wajibu ufuatao: -

(a) Kumlipa Fundi malipo halali ya kazi iliyoainishwa katika Mkataba huu kulingana
na utaratibu uliobainishwa katka kipengele Na.3 cha Mkataba huu, pale Fundi
atakapokuwa ametimiza wajibu wake kikamilifu kulingana na Mkataba huu,

(b) Kutoa idhini ya kuanza kazi na kuendelea na ujenzi/kazi kutokana na ratiba ya
ujenzi/kazi (works programme) iliyowasilishwa na Fundi,

(c) Kusimamia kwa ukamilifu kazi ya Ufundi kuanzia mwanzo hadi mwisho wa kazi
kama ilivyoainishwa katika Mkataba huu.

*

(d) Kutoa maelekezo mbalimbali wakati wautekelezaji wa kazi ya Fundi.

(e) Kuhifadhi Michoro, Mchanganuo wa Vifaavya Ujenzi (Schedule of materials)
pamoja na Maelekezo yote ya maandishi yaliyotolewa na Mwajiri kwa Fundi,

(k) Kuzingatia na kutekeleza masharti yote ya Sheria za nchi zinazchusiana na kazi
anayoifanya Fundi;

(f) Kumkata Fundi kodi ya zuio (withholding tax).
(2) Kumkata fundi fedha za uharibufu “Defect Liability” wakati na baada ya ujenzi
zinazozuiwa ndani ya muda wa matazamio “Retention Period”

7. WATUMISHI WA FUNDI

(a) Fundi atatakiwa kuwa katika eneo (a ujenzi muda wote anapotekeleza kazi yake.
Hata hivyo, kipindi ambacho Fundi hatakuwa kwenye eneo (a ujenzi kwa sababu
zilizoidhinishwa na Mwajiri, ataweka mtu mahsusi kwa afili ya usimamizi au
kuendelea na kazi. Maelekezo atakayopewa mtu huyo {takuwa na maana na uzito

kama angekuwa amepewa Fundi.

(b) Fundi ataweka utaratibu wake kwa ajili* ya kupata watu wa kutosha
walakaomsaidia katika kufanya kazl iliyoelezwa katika Mkataba huu.
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v ic) Mwajiri ataku '
§ | wa i-gunch' iwawa i ha}“)’a kumuagiza ill Fundi amuondoe mtu au msaldizi yeyote
Mwaiiri PD Mwajlrl ataona mtu huyo hafanyl kazi kama inavyotakiwa na
wajiri na kulingana na Mkataba huu.

B. MSIMAMIZI WA UJENZI (PROJECT SUPERVISOR)
nzi (Site Supervisor),

(a) Mwrajiri atakuwa na haki ya kuweka Msimamizi wa Uje
li za ujenzi kwa nlaba

ambaye atakuwa na jukumu la kufanya uhakiki wa shughu
ya Mwajiri, na Fundi atatoa ushirikiano wote kwa Msimamiz{ wa Ujenzi (Project

Supervisor) au Mwakilishi wake katika kutimiza majukumu yake.

wa Ujenzi (Site Supervisor) au
ndl au kwa mtu yeyote ambaye
ekana katika Kifungu chaZ(a)cha
liyoyatoa Mwajiri kuhusu mambo

(b) Maelekezo yatakayotolewa na Msimamizi
Mwakilishi wake kwa maandishi kwa Fu
amekasimishwa kazi na Fundi kama inavyoon
Mkataba huu, yatakuwa ni sawa na maelekezo a

yafuatayo:
Maelezo na Viwango

Mwajiri, Michoro, _
e of materials),

i tafsiri ya maelekezo Ya
vifaa vya Ujenzi (Schedul

(Specifications) Mchanganuo wa

ii. uondoaji katika eneo la ujenzi vifaa vya ujenzi (materials) ambavyo Viko

kinyume na Mkataba huu,

iii. maelekezo ya uharaka yahusuyo usalama au ulinzi wa watu na mali, na

maelekezo mengine ambayo Msimamizi wa Ujenzi (Site Supervisor) au
Mwakilishi wake amepewd mamlaka kwa maandishi na Mwajiri

kuyasimamia.

iv.

akayotolewa na Msimamizi wa Ujenzi (Site

(c) Maelekezo mengine yoyote yat
hayako katika Kifungu cha 8 (b) cha

Supervisor) au Mwakilishi wake ambayo
Mkataba yatakuwa bati i

9. UJENIZI UNAOFANYWA NA MWAJIRI AUMTU MWINGINE ALIYEAJIRIWA NA MWAJIRI
+i zinaelekeza kuwa sehemu ya ujenzi wa jengo linalojén’g\}va
u Mtu mwingine aliyeajiriwa na Mwajiri, basi Fundi
ingine aliyeajiriwa na Mwajiri afanye ujenzi huo,

lkiwa taratibu za Ujen
na Fundi ifanywe na Mwajirl a
atamruhusu Mwajiri au Mtu mw

10. MABADILIKO YA UJENZI (VARIATIONS)
toa maelekezo kwa Fundi akihitaji yafanyike mabadiliko ya

(a) Mwajiri anaweza ku
jenzi pamoja na Mchanganuo wa Vifaa vya Ujenzi

ujenzi tofauti na Michoro ya u
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| : !
(S: :’:“{i of Materials) vinavyoonesha. Mabadiliko yanaweza kuwa katika aina
y@ aniiu (design), ubora wa kazi (quality)ay kiasi cha kazi inayofanywa
(quantity/extent of the works).

(b) Mabajdiliko ya ujenzi yanaweza yakapelekea kubadilika kwa gharama ya ufundi
na pia kubadilika kwa muda wa kukamilisha ujenzi.

11. KUKAMILIKA KWA UJENZI NA MUDA WA MATAZAMIO YA UJENZI (PRACTICAL
COMPLETION AND DEFECTS LIABILITY PERIOD) :

(a) Mwajiri atakapoona kuwa ujenzi umekamilika, atatoa kwa Fundi Hati ya

kukamilika kwa ujenzi. Kukamilika kwa ujenzi kutakuwa ni siku ile iliyoandikwa

katika Hati ya kukamilika kwa ujenzi.

(b) Muda wa Matazamio utakuwa ni Miezi mitatu (3), Uharibifu wowote katika jengo
utakaotokea ndani ya kipindi cha miezi mitatu tangu siku Mwajirl ametoa hati ya

kukamilika kwa ujenzi utarekebishwa na Fundi kwa gharama zake ndani ya siku
thelathini tangu Mwajiri amemjulisha Fundi juu ya uharibifu huo. =4

(c) Mwajiri atakapoona Fundi amerekebisha uharibifu wote uliotokea ndani ya miezi
sita, atatoa Hati ya ukamilishaji wa ujenzi baada ya muda wa matazamio kwa
Fundi. Kukamilika kwa ujenzi baada ya muda wa matazamfo kutakuwa ni siku ile
iliyoandikwa katika Hati ya kukamilika kwa ujenzi baada ya muda wa matazamio.

12, FEDHA YA ZUIO (RETENTION FUND)
Mwishoni mwa kazi iliyoanishwa Kkatika Mkataba huu, Mwajiri atabaki na 5% ya
gharama ya ujenzi hadi pale muda wa matazamio ya ujenzi utakapokwisha. Fedha
hizo zinaweza kutumika pale tu ambapo kuna uharibifu utatokea katika ujenzi ndani
ya kipindi cha matazamio ya ujenzi na Fundi akashindwa au akakataa kurekebisha
uharibifu huo ndani ya muda wa majuma mawili (2) baada ya kupata maelekezo ya

Mwajiri.

13. VITU VYA THAMANI VITAKAVYOPATIKANA KATIKA ENEO LA UJENZI (ANTIQUITIES)

Vitu yyovyote vya thamani au vitakavyoonekana vinafaa kujulikana kwa Mwajiri
vitakavyopatikana au kuonekana na Fundi katika eneo la ujenzi wakati wa ujenzi
vitakuwa ni mali ya Mwajiri. Baada ya vitu hivyo kuonekana, Fundi atatoa taarif::s
kwa Mwajiri ilfa toe maelekezo juu ya vitu hivyo.
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1BO YALIYO NJE YA UWEZO WA KIBINADAMU

akapolokea ) " )
farap a jambo lolote lililo nje ya uwezo wa kibinadamu kama vile malfuriko,

1kmbunga. tot?melxo la ardhi na mambo yanayofanana na hayo, pande zote mbili
zitapata nafasi ya kulijadili na kulipatia ufumbuzl wa haraka.

15. NOTISI (NOTICES)

Mawasiliano yote, Hati, Notisi yatakayofanyika katika Mkabata huu, yatafanyika
kwa ama kupelekwa moja kwa moja (physically) Lwa upande wowote va Mkataba
au kupitia anwani ya posta kwa barua Iliyosajiliwa (registered mail).

16. SHERIA ZINAZOTUMIKA

Sheria za kutafsiri Mkataba huu na ufanyaji wa kazi katika Mkataba huu ni Sheria Za
‘ Tanzania.

17. RUSHWA

lwapo Fundi, watumishi au wasaldizi wake katika kutekeleza ujenz'i huu
watajihusisha na masuala yoyote ya rushwa ama jinai yoyote, basi Mwajiri anaweza
Kkuvunja Mkataba huu.

18. KUVUNJWA KWA MKATABA
Mkataba huu unaweza kuvunjwana upande wowote wa Mkataba huu.

(a) Mkataba Kuvunjwa na Mwajiri:
Bila ya kuathiri haki zozote za Mwajiri, iwapo Fundi akifanya makosa yafuatayo:

i. Kutofanya kazi kwa siku tatu (3) bila ya sababu yoyote ya msingi, au

fi. kutofuata maelekezo ya Mwajiri wakati wa ujenzi, au

#ii. Fundi akimpa mtu mwingine kazi ya ujenzi bila ya kupata idhini ya Mwajiri
Basi Mwajirl atampa Fundi notisi ya siku saba ili arekebishe makosa hayo, iwapo

Fundi hatarekebisha makosa hayo ndanf ya muda huo, Mwajiri atavunja Mkataba

huu na kudal kwa Fund| gharama zote ambazo zinaweza kuwa zimesababishwa
na Fundl. '
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ataba kuvunjwa na Fundi:

Bila ya kuathiri haki zozote za Fundi, iwapo Mwafirl akifanya makosa

yafuatayo:
vi ya stku kumi na nne baada ya muda ambao
a kutomlipa Fundi ndani ya siku kum|
a Mkataba huu, au

{. Mwajiri kutomlipa Fundi ndar
angepaswa kumtipa Fundi na akaendele
na nne baada ya kupewa na Fundl notisi ya kusitish

aldi ya kipindi cha siku thelathini, au

ayohusu ujenzi kutoka kwa Mwajiri, michoro
anayopaswa kupewa na Mwajiri ndani ya
muda ambao angepaswa kutoa

i, Mwajiri anasitisha ujenzi kwa z

iii. Fundi asipopata maelekezo yan
pamoja na makabrasha mengine

siku kumi nan ne baada Yya

maelekezo, michoro pamoja na makabrasha men gine, au
als) au kuchelewesha

a ujenzi (materi
a Mwajiri

mwingine aliyeajiriwa n
{ {nayofanywa na Fundi, au
na makubaliano

{ wa vifaa vy
Mwajiri au mtu
thir kazi ya ujenz

i Fundi eneo |

iv. Kuchelewesha upelekej
ujenzi unaocfanywa na

wakati ujenzi huo unaa
a ujenzi kinyume

Mwajiri kuchelewa kumkabidh
katika Mkataba huu,

yo, Fundi atampa Mwajiri notisi ya siku saba (7) ili arekebishe
Mwajiri hatarekebisha makosa hayo ndani ya muda huo, Fundi
uu na kudai kwa Mwafjiri gharama zote ambazo zinaweza kuwa

Katika mazingira ha
makosa hayo, iwapo
atasitisha Mkataba h
zimesababishwa na Mwajiri.

19. USIRI
Nyaraka zote zitakaz
hazitatumika kwa ma
Mkataba huu, Pia taari
Mkataba huu haitatumika kwa
unaohusu Mkataba huu.

okuwa zimetumika Kkatika ujenzi unaohusu Mkataba huu
dhumuni mengine yoyote {sipokuwa kwa ujenzi ynaohusu
fa yoyote jtakayopatikana wakati wa ujenzi unaohusu
madhumuni mengine yoyote isipokuwa kwa ujenzi

§ 20, USULUHISHI WA MIGOGORO
o wowote utakaotokana na utekelezwaji wa Mkataba huu au baada ya

Mgogor
utekelezwaji wa Mkataba utasuluhishwa kwa majadiliano ya pande zote za
tashindwa kusuluhisha mgogoro, basi upande

Mkataba. Iwapo majadiliano ya
wowote utatoa Notisi ya siku kumi na nne ya kuupeleka mgogoro usuluhishi kwa njia

ya usuluhishi (arbitration).
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