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Twendeni tukawa
elimishe wananchi 
wetu, tukawahamasishe 
kwamba jambo la kulipa 
kodi ni jambo letu sisi 
sote.
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Ukuaji wetu wa Uchumi, 
unategemea Ushiriki 
wetu wananchi katika 
kulipa kodi, tulipe kodi ili 
maendeleo yaende kasi.

Dkt. Natu El-maamry Mwamba
Katibu Mkuu, Wizara ya Fedha



Kuongeza Ufanisi Katika 
Usimamizi, Ukusanyaji 
wa Mapato ya Serikali
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Kuongeza kima cha usajili kwenye 

mfumo wa Kodi ya Ongezeko la 

Thamani kutoka shilingi milioni 100 

hadi shilingi milioni 200 

Lengo ni kuongeza ufanisi katika 
usimamizi wa Kodi ya Ongezeko la 
Thamani na kuchochea ulipaji kodi wa 
hiari.

Kuondoa takwa la kutoza Kodi ya 

Zuio kwenye pango kwa wapangaji 

wa nyumba binafsi wasiofanya 

biashara

Lengo ni kuwaondolea adha wapangaji 
kulipa kodi kwa niaba ya mwenye 
nyumba.

Kuongeza kiwango cha asilimia 10 

ya mfumuko wa bei kwenye bidhaa 

zisizo za petroli, na asilimia 20 ya 

mfumuko wa bei kwenye bidhaa za 

bia na tumbaku

Lengo ni kuakisi mfumuko wa bei.

Kutoza Ushuru wa bidhaa kwa 

kiwango cha asilimia 10 kwenye 

magari ya abiria yanayoingizwa 

nchini yanayozidi umri wa miaka 

mitano yaliyotokana na ukuaji wa 

teknolojia

Lengo ni kuweka usawa katika 
utozaji ushuru wa bidhaa.

Kutoza Ushuru wa bidhaa kwa 

kiwango cha asilimia 5 kwenye 

magari yenye uwezo wa injini wa 

kati ya 1000cc - 2000cc na asilimia 

10 kwa magari yenye uwezo wa 

injini zaidi ya 2000cc yaliyotokana 

na ukuaji wa teknolojia 

Lengo ni kuweka usawa katika utozaji 
ushuru wa bidhaa.

Kutoza Ushuru wa Bidhaa kwa 

kiwango cha shilingi 80 kwa lita 

kwenye mafuta ya petroli na 

mafuta yanayopatikana kutokana 

na madini ya bituminous 

Lengo ni kuweka usawa katika 
utozaji ushuru wa bidhaa.



Kutoza Ushuru wa Bidhaa kwa 

kiwango cha asilimia 30 kwenye 

sigara zinazovutwa kwa kutumia 

bomba la maji, sigara za kielektron-

iki, shisha na bidhaa za aina hiyo 

zinazotumia mbadala wa tumbaku 

Lengo ni kuweka usawa katika utozaji 
ushuru wa bidhaa.

Kupunguza kiwango cha tozo           

ya mabango yasiyowaka kutoka 

shilingi 10,000 hadi shilingi 7,000 

na mabango yanayowaka kutoka 

shilingi 13,000 hadi shilingi 10,000. 

Aidha mabango yanayoonyesha 

jina la biashara mahali biashara 

ilipo  hayatatozwa tozo hii 

Lengo ni kuleta unafuu kwenye matan-
gazo ya biashara.Kuhamisha jukumu la kukusanya 

ushuru wa mabango kutoka TRA 

kwenda Ofisi ya Rais - TAMISEMI

Lengo ni kuongeza ufanisi wa          
ukusanyaji wa ushuru huo.

Kuunganisha ukusanyaji wa Kodi 

ya Majengo na Tozo ya Ardhi ili 

ziweze kulipwa kupitia control 

number moja. 

Lengo ni kuondoa kero kwa walipa kodi 
na kuongeza tija katika ukusanyaji wa 
kodi hizo;

Lengo ni kuakisi kodi na thamani halisi 
za majengo. 

Kuongeza viwango vya kodi ya   

Majengo kwa mwaka kutoka shilingi 

12,000 hadi shilingi 18,000 kwenye 

majengo yasiyo ya ghorofa na 

kutoka shilingi 60,000 kwenda shil-

ingi 90,000 kwa kila sakafu ya 

ghorofa 

Kupunguza Ushuru wa Forodha 

kutoka kiwango cha asilimia 50 

hadi asilimia 35 kwa mwaka mmoja 

kwenye vitenge

Lengo ni kutoa unafuu kwenye uagizaji 
wa vitenge ili kulinda walaji.



Mapendekezo mahsusi ya 
sera za kodi kwa ajili ya 
Kuchochea shughuli za 
kiuchumi
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Sekta ya Kilimo

Kusamehe Kodi ya Ongezeko la 

Thamani kwenye malighafi za 

kutengeneza viuatilifu vya mimea 

na vya mifugo 

Lengo ni kuwapa unafuu wazalishaji 
wa viuatilifu vya mimea na mifugo 
nchini. 

Kutoza Kodi ya Ongezeko la Tham-

ani kwa kiwango cha asilimia 0 

kwenye mbolea inayozalishwa 

ndani ya nchi kwa kipindi cha 

mwaka mmoja

Lengo ni kuleta unafuu kwa wakulima 
na walaji.

Kutoza ushuru wa forodha kwa 

kiwango cha asilimia 0 badala ya 

asilimia 10 kwa mwaka mmoja 

kwenye vifuniko vya chupa za 

mvinyo

Lengo ni kuwapunguzia gharama 
wazalishaji wa mvinyo.

Kutoza Ushuru wa Forodha kwa 

kiwango cha asilimia 10 badala ya 

asilimia 0 kwa mwaka mmoja 

kwenye unga wa kakao unaoingizwa 

kutoka nje. 

Lengo ni kuhamasisha kilimo cha zao la 
kakao nchini. 

Kutoza Ushuru wa Forodha kwa 

kiwango cha asilimia 0 badala ya 

asilimia 25 kwa mwaka mmoja 

kwenye vifungashio vya mbegu

Lengo ni kutoa unafuu kwa wazalishaji 
wa mbegu hapa nchini

Kutoza ushuru wa forodha kwa 

kiwango cha asilimia 0 kwa mwaka 

mmoja kwenye vifungashio vya 

kuhifadhia kahawa

Lengo ni kuongeza thamani kwenye 
zao la kahawa na kutoa unafuu wa 
gharama kwenye viwanda vinavyosaga 
kahawa hapa nchini



Kutoza ushuru wa forodha kwa 

kiwango cha asilimia 0 kwa mwaka 

mmoja kwenye vifungashio vya 

kuhifadhia korosho

Lengo ni kuongeza thamani kwenye 
zao la korosho na kuvipa unafuu wa 
gharama viwanda vinavyochakata 
korosho hapa nchini.

Kutoza ushuru wa forodha kwa 

kiwango cha asilimia 0 kwa mwaka 

mmoja kwenye vifungashio vya 

kuhifadhia pamba 

Lengo ni kuvutia uwekezaji ili kuongeza 
thamani ya zao la pamba nchini.

Kusamehe VAT kwenye mafuta ya 

kula yanayozalishwa ndani ya nchi 

kwa kutumia mbegu zinazozalish-

wa nchini kwa muda wa mwaka 

mmoja 

Lengo ni kuendeleza unafuu wa bei ya 
mafuta iliyopanda kutokana na mdororo 
wa uchumi na kulinda viwanda vya 
ndani.

Kutoza Ushuru wa Forodha wa asil-

imia 35 badala ya asilimia 25 

kwenye bidhaa za mbogamboga 

na matunda kwa mwaka mmoja 

Lengo ni kulinda wazalishaji wa bidhaa 
za mbogamboga na matunda hapa 
nchini;

Lengo ni kulinda na kuhamasisha uzal-
ishaji wa mbegu za mafuta ya kula 
nchini.

Kutoza Ushuru wa Forodha kwa 

kiwango cha asilimia 10 kwa 

mwaka mmoja badala ya asilimia 0 

kwenye mafuta ghafi ya soya, 

karanga, nazi, mnyonyo na mahindi 



Sekta ya Mifugo

Kusamehe Kodi ya Ongezeko la 

Thamani kwenye malighafi za 

kutengeneza viuatilifu vya vya 

mifugo (acaricides)

Lengo ni kuwapa unafuu wazalishaji 
wa viuatilifu vya mifugo nchini.

Kusamehe Kodi ya Ongezeko la 

Thamani kwenye hema za chuma 

zitakazoagizwa na kutumiwa na 

wafugaji wa kuku

Lengo ni kutoa unafuu kwenye sekta 
ya mifugo, kuvutia uwekezaji na 
kuongeza ajira.

Kusamehe tozo ya asilimia 80 

kwenye ngozi ghafi zinazosafirishwa 

na wawekezaji waliopo kwenye 

Mamlaka ya Ukanda Maalum wa 

Uwekezaji nchini kwenda nje ya 

nchi 

Lengo ni kuongeza masoko ya ngozi 
ghafi. 

Kutoza Ushuru wa Forodha kwa 

kiwango cha asilimia 0 badala ya 

asilimia 25 kwa mwaka mmoja 

kwenye vifungashio vinavyotumiwa 

na wazalishaji wa maziwa kwa joto 

la juu yanayodumu kwa muda 

mrefu

Lengo kutoa unafuu kwa wazalishaji 
wa maziwa hapa nchini.

Kutoza Ushuru wa Forodha kwa 

asilimia 0 badala ya asilimia 25 

kwa mwaka mmoja kwenye 

mikebe ya kubebea maziwa

Lengo ni kutoa unafuu wa vifungashio 
vya kuhifadhia maziwa ili kuwalinda 
walaji nchini;



Sekta ya Utalii

Kupunguza viwango vya Ada ya 

leseni ya biashara ya utalii katika 

huduma za malazi zinazomilikiwa 

na Watanzania kutoka dola za 

kimarekani 2,500 hadi 1,500 kwa 

hoteli za nyota tano; dola za 

kimarekani 2,000 hadi1,000 kwa 

hotel za nyota nne; dola za 

kimarekani 1,500 hadi 500 kwa 

hotel za nyota tatu; dola za 

kimarekani 1,300 hadi 300 kwa 

hoteli za nyota mbili; na kutoka 

dola za kimarekani 1,000 hadi 

200 kwa hoteli za nyota 1

Lengo ni kuvutia uwekezaji katika 
huduma za malazi.

Kusamehe Kodi ya Ongezeko la Thamani 

kwenye uuzaji na ukodishaji wa ndege, 

injini za ndege, vifaa vyake vinavyouzwa 

nchini na matengenezo kinga ya ndege 

(Aircraft maintanance)

Lengo ni kuweka unafuu kwa usafiri wa 
anga na kuvutia utalii Zaidi.

Kufuta ada ya kupanga na kurudia 

kupanga huduma za malazi zilizo nje 

na ndani ya maeneo ya hifadhi 

Lengo ni kuvutia uwekezaji katika huduma 
za malazi;

Kupunguza Ada ya Leseni ya Utalii kwa 

huduma za malazi ambazo hazijakaguli-

wa na kupangwa katika viwango vya 

ubora nje ya maeneo ya hifadhi kutoka 

dola za kimarekani 1,000 hadi 300; 

huduma za malazi zinazopatikana katika 

makazi ya mtoa huduma kutoka dola za 

Kimarekani 400 hadi 100; na hosteli 

kutoka dola za kimarekani 400 hadi 200

Lengo ni kupunguza gharama za uendeshaji 
na kuvutia uwekezaji kwenye Sekta ya Utalii.



Sekta ya Madini

Kutoza Kodi ya Mapato kwa 

kiwango cha asilimia 2 kwenye 

malipo ya wachimbaji wadogo wa 

madini badala ya utaratibu wa 

awali wa ukadiriwaji 

Lengo ni kuondoa kero kwa wachimbaji 
wadogo wa madini;

Kusamehe Kodi ya Ongezeko la 

Thamani kwenye madini ya thamani, 

madini ya vito na madini mengine ya 

thamani yanayouzwa katika masoko 

ya madini na vituo vya ununuzi wa 

madini au vituo vya kusafishia dhaha-

bu vilivyopo nchini

Lengo ni kuchochea uuzaji wa madini 
katika masoko na vituo hivyo.

Kusamehe Kodi ya Ongezeko la Mtaji 

kwenye ubadilishaji wa muundo wa 

ndani wa Kampuni unaofanywa kwa 

kuzingatia matakwa ya Mikataba ya 

Msingi iliyosainiwa baina ya Serikali na 

wawekezaji

Lengo ni kuharakisha utekelezaji wa Miradi 
ya Ubia.

Kutoa msamaha kwa vituo vya 

kusafishia madini wa kulipa ada 

ya ukaguzi ya asilimia 1 

Lengo ni kuchochea kasi ya ukuaji wa 
sekta ndogo ya usafishaji madini 
nchini.



Sekta ya Viwanda na Biashara

Kuvutia Uwekezaji na Kuchochea Maendeleo ya Viwanda

Kuruhusu ahirisho la kutoza Kodi ya 

Ongezeko la Thamani kwa bidhaa 

za mtaji zinazozalishwa ndani ya 

nchi 

Lengo ni kuvutia uwekezaji ndani ya 
nchi na kuhakikisha viwanda vinapata 
bidhaa za mtaji kwa bei nafuu.

Kusamehe Kodi ya Ongezeko la 

Thamani kwenye malighafi za 

kutengeneza vifungashio vya 

madawa

Lengo ni kuwapa unafuu wazalishaji 
wa vifungashio vya madawa nchini.

Kusamehe Kodi ya Ongezeko la 

Thamani kwenye polypropylene 

moulds

Lengo ni kuwapa unafuu wazalishaji 
wa dawa nchini na kulinda viwanda 
vya ndani.

Kutoza Kodi ya Ongezeko la 

Thamani kwa kiwango cha asilim-

ia 0 kwenye bidhaa za nguo zinaz-

otengenezwa kwa kutumia pamba 

inayolimwa nchini kwa kipindi cha 

mwaka1 

Lengo ni kuleta unafuu kwa wakulima 
wa pamba na viwanda vinavyoten-
geneza nguo nchini. 

Kusamehe kodi ya mapato 

kwenye miamala ya utoaji wa hisa 

mpya na uhamishaji miliki ya kam-

puni unaofanyika ndani ya nchi 

Lengo ni kuvutia uwekezaji nchini,

Kupunguza Ushuru wa Bidhaa 

kutoka shilingi 4,386 kwa lita hadi 

shilingi 2,466.45 kwa lita kwenye 

vinywaji vikali (Ready to Drink) 

vinavyozalishwa nchini 

Lengo ni kulinda viwanda vya ndani na 
kuvifanya viwe shindani.



Kuongeza Ushuru wa bidhaa 

kutoka shilingi 589.05 kwa lita 

hadi shilingi 600 kwa lita kwenye 

vinywaji vya kuongeza nguvu 

vinazoingizwa kutoka nje ya nchi 

Lengo ni kulinda viwanda vya ndani.

Kutoza Ushuru wa Forodha kwa 

kiwango cha asilimia 25 badala ya 

asilimia 10 kwenye karatasi za 

kutolea risiti za kielektroniki kwa 

mwaka mmoja. 

Lengo ni kulinda viwanda vya ndani 
vinavyozalisha bidhaa hii.

Kutoza Ushuru wa Forodha wa asil-

imia 25 au dola za Marekani 0.25 

kwa kila mita moja kutegemea 

kiwango kitakachokuwa kikubwa 

badala ya asilimia 25 pekee kwa 

mwaka mmoja kwenye vitambaa 

vya pamba 

Lengo ni kuchochea uzalishaji wa 
vitambaa kwa kutumia pamba inayo-
zalishwa hapa nchini.

Kutoza Ushuru wa Forodha kwa 

kiwango cha asilimia 35 au dola za 

Marekani 2.0 kwa kila mita moja 

ya mraba kutegemea kiwango 

kitakachokuwa kikubwa badala ya 

asilimia 35 pekee kwa mwaka 

mmoja kwenye marumaru 

Lengo ni kulinda viwanda vya ndani 
vinavyozalisha marumaru.

Kutoza Ushuru wa Forodha kwa 

kiwango cha asilimia 25 badala      

ya asilimia 10 kwenye kamba zina-

zotengenezwa kwa nyuzi zenye 

asili ya plastiki

Lengo ni kulinda viwanda vinavyozali-
sha bidhaa mbadala hapa nchini.

Kutoza Ushuru wa Forodha wa 

asilimia 35 au dola za Marekani 

350 kwa kila tani moja ya ujazo 

kutegemea kiwango kitakachoku-

wa kikubwa badala ya asilimia 35 

pekee kwa mwaka mmoja kwenye 

misumari 

Lengo ni kulinda viwanda vinavyozali-
sha bidhaa hizo nchini 



Kutoza Ushuru wa Forodha kwa 

asilimia 0 badala ya asilimia 25 au 

10 kwa mwaka mmoja kwenye 

malighafi za kuzalisha bidhaa mtaji 

zinazotumika viwandani 

Lengo ni kutoa unafuu kwa wazal-
ishaji wa bidhaa mtaji hapa nchini na 
kuchochea uwekezaji.

Kutoza ushuru wa Forodha kwa 

asilimia 0 badala ya asilimia 25 au 

dola za Marekani 200 kwa kila tani 

moja ya ujazo kutegemea kiwango 

kitakachokuwa kikubwa kwenye 

malighafi za kutengeneza bidhaa za 

waya za chuma

Lengo ni kutoa unafuu kwa wazal-
ishaji wa bidhaa za waya za chuma.

Kutoza ushuru wa Forodha kwa 

asilimia 0 badala ya asilimia 10 kwa 

mwaka mmoja kwenye malighafi 

aina ya base oil  inayotumika kuten-

geneza vilainishi 

Lengo la hatua hii ni kutoa unafuu kwa 
wazalishaji wa vilainishi.

Kutoza Ushuru wa Forodha kwa 

asilimia 0 badala ya asilimia 10 au 

asilimia 25 kwa mwaka mmoja 

kwenye malighafi za kutengeneza 

wiring harnesses za vyombo vya 

moto 

Lengo ni kutoa unafuu kwa wazalishaji 
na kuchochea uwekezaji.

Kutoza Ushuru wa Forodha kwa 

asilimia 0 badala ya asilimia 35, 

asilimia 25 au asilimia 10 kwa 

mwaka mmoja kwenye malighafi 

za kutengeneza rejeta za vyombo 

vya moto 

Lengo ni kutoa unafuu na kuchochea 
uwekezaji katika uzalishaji wa rejeta za 
vyombo vya moto. 

Kutoza Ushuru wa Forodha kwa 

kiwango cha asilimia 35 badala ya 

asilimia 10 au 25 kwenye viatu, 

nafaka na mbogamboga kama        

vile matango na Macadamia,   

Wanyama hai 

Lengo ni kulinda wazalishaji wa bidhaa 
hizo nchini.



Kupunguza Ushuru wa Forodha 

kutoka kiwango cha asilimia 100 au 

dola za Marekani 460 kwa kila tani 

moja ya ujazo kutegemea kiwango 

kitakachokuwa kikubwa kwa mwaka 

mmoja hadi kiwango cha asilimia 35 

kwa mwaka kwenye sukari ya ma-

tumizi ya kawaida inayoagizwa 

kutoka nje ya nchi kwa vibali 

maalum

Lengo ni kuziba pengo la uzalishaji 
hapa nchini;

Kutoza Ushuru wa Forodha kwa 

kiwango cha asilimia 25 badala ya 

asilimia 0 au asilimia 10 kwenye 

waya za chuma 

Lengo ni kuweka usawa wa utozaji na 
kutoa unafuu kwenye viwanda vinavy-
otumia malighafi hii.

Kutoza Ushuru wa Forodha wa asil-

imia 10 au dola za Marekani 125 kwa 

kila tani moja ya ujazo kwenye 

bidhaa za chuma kutegemea kiwan-

go kitakachokuwa kikubwa badala 

ya ushuru wa asilimia 10 pekee kwa 

mwaka mmoja 

Lengo ni ni kulinda viwanda vya ndani 
vinavyozalisha bidhaa hizo

Kutoza Ushuru wa Forodha kwa 

kiwango cha asilimia 10 au dola 

za Marekani 250 kwa kila tani 

moja ya ujazo za mabati badala 

ya ushuru wa asilimia 10 pekee 

kwa mwaka mmoja

Lengo la hatua hii ni kulinda viwanda 
vya ndani.

Kutoza Ushuru wa Forodha kwa 

kiwango cha asilimia 25 au dola za 

Marekani 250 badala ya kiwango 

cha asilimia 25 au dola za Mareka-

ni 200 kwa kila tani moja ya ujazo 

kutegemea kiwango kitakachoku-

wa kikubwa kwenye bidhaa za 

chuma kwa mwaka mmoja

Lengo ni kulinda viwanda vinavyozal-
isha nondo hapa nchini na kuongeza 
ajira.

Kutoza Ushuru wa Forodha kwa 

kiwango cha asilimia 25 badala ya 

asilimia 10 kwa mwaka mmoja 

Lengo ni kulinda viwanda vinavyozali-
sha karatasi hizo hapa nchini;



Kutoza Ushuru wa Forodha kwa 

kiwango cha asilimia 0 badala ya 

asilimia 25 kwa mwaka mmoja 

kwenye bidhaa ya “Printed Allumin-

ium Barrier Laminates” (ABL) 

ambayo ni malighafi ya kutengen-

eza vifungashio vya dawa ya meno

Lengo ni kutoa unafuu wa gharama 
kwa viwanda vinavyozalisha dawa ya 
meno nchini;

Kutoza Ushuru wa Forodha  kwa 

kiwango cha asilimia 0 badala ya 

asilimia 10 kwa mwaka mmoja 

kwenye malighafi ya kutengeneza 

sabuni ijulikanayo kama RBD Palm 

Stearin 

Lengo ni kutoa unafuu kwa viwanda 
vya kuzalisha sabuni nchini;

Kutoza Ushuru wa Forodha wa asil-

imia 25 au dola za Marekani 1.35 

kwa kila kilo moja ya viberiti 

kutegemea kiwango kitakachoku-

wa kikubwa badala ya asilimia 25 

pekee kwa mwaka mmoja 

Lengo la hatua hii ni kulinda viwanda 
vinavyozalisha viberiti nchini

Kutoza Ushuru wa Forodha wa 

asilimia 60 badala ya asilimia 35 

kwa mwaka mmoja kwenye maji 

ya kunywa 

Lengo ni kulinda viwanda vinavyo-
zalisha maji ya kunywa nchini.

Kutoza Ushuru wa Forodha wa 

asilimia 10 badala ya asilimia 0 

kwenye Gypsum Powder kwa 

mwaka mmoja

Lengo ni kulinda wazalishaji wa 
Gypsum Powder nchini;

Kutoza ushuru wa Forodha kwa 

kiwango cha asilimia 25 badala ya 

asilimia 10 kwa mwaka mmoja 

kwenye matairi mapya ya pikipiki

Lengo ni kuhamasisha uzalishaji wa 
matairi hayo nchini.



Kutoza Ushuru wa Forodha kwa 

kiwango cha asilimia 0 badala ya 

asilimia 10 kwa mwaka mmoja 

kwenye malighafi za kutengeneza 

sabuni 

Lengo ni kutoa unafuu kwa wazal-
ishaji wa sabuni za unga na maji 
nchini;

Kutoza Ushuru wa Forodha kwa 

kiwango cha asilimia 0 badala ya 

asilimia 25 au asilimia 10 kwa 

mwaka mmoja kwenye malighafi za 

kuchakata ngozi

Lengo ni kutoa unafuu kwa 
wachakataji wa ngozi nchini.

Kutoza Ushuru wa Forodha kwa 

kiwango cha asilimia 0 badala ya 

asilimia 25 au asilimia 10 kwa 

mwaka mmoja kwenye malighafi za 

kutengeneza mbolea

Lengo ni kutoa unafuu kwa wazal-
ishaji wa mbolea nchini;

Kutoza Ushuru wa Forodha kwa 

kiwango asilimia 0 badala ya        

asilimia 25 kwa mwaka mmoja 

kwenye vifungashio vya tumbaku 

Lengo ni kutoa unafuu kwa 
wachakataji wa tumbaku nchini;

Kutoza Ushuru wa Forodha kwa 

kiwango cha asilimia 0 badala    

asilimia 25 kwa mwaka mmoja 

kwenye vifungashio vya chai 

Lengo ni kutoa unafuu kwa 
wachakataji wa chai nchini;

Kutoza Ushuru wa Forodha kwa 

kiwango cha asilimia 10 badala ya 

asilimia 25 kwa mwaka mmoja kwa 

waunganishaji wa pikipiki za 

matairi matatu bila kujumuisha 

fremu ili ziweze kutengenezwa na 

kuunganishwa hapa nchini 

Lengo ni kutoa unafuu kwa waungan-
ishaji wa pikipiki hizo nchini;



Kutoza Ushuru wa Forodha kwa 

kiwango cha asilimia 0 badala ya 

asilimia 25 au asilimia 10 kwa 

mwaka mmoja kwenye malighafi za 

kutengeneza mabomba ya plastiki

Lengo ni kutoa unafuu kwa watengen-
ezaji wa mabomba nchini na kuwezesha 
ujenzi wa miundombinu ya maji;

Kutoza Ushuru wa Forodha kwa 

kiwango cha asilimia 10 badala ya 

asilimia 100 au dola za Marekani 

460 kwa kila tani moja ya ujazo 

kutegemea kiwango kitakachoku-

wa kikubwa kwenye sukari ya        

matumizi ya viwandani 

Lengo ni kuwezesha na kutoa unafuu 
kwenye viwanda vinavyotumia bidhaa 
hii kama malighafi;

Kutoza Ushuru wa Forodha wa asil-

imia 10 au dola za Marekani 125 

kwa kila tani moja kutegemea 

kiwango kitakachokuwa kikubwa 

kwenye bidhaa za chuma na mabati 

kwa mwaka mmoja badala ya 

ushuru wa asilimia 10 pekee

Lengo ni kulinda viwanda vya ndani .

Kutoza Ushuru wa Forodha kwa 

kiwango cha asilimia 35 badala ya 

asilimia 25 kwa mwaka mmoja 

kwenye taulo za Watoto 

Lengo ni kulinda viwanda vinavyozali-
sha bidhaa hii nchini.

Kutoza Ushuru wa Forodha kwa 

kiwango cha asilimia 25 badala ya 

asilimia 10 kwa mwaka mmoja 

kwenye nyuzi za pamba 

Lengo ni kulinda viwanda vinavyozali-
sha bidhaa hiyo na kuongeza thamani 
ya zao la pamba nchini;

Kutoza Ushuru wa Forodha kwa 

kiwango cha asilimia 0 badala ya 

asilimia 10 kwa mwaka mmoja 

kwenye malighafi za kutengeneza 

viongeza ladha kwenye vyakula na 

vinywaji 

Lengo ni kutoa unafuu kwa watengen-
ezaji wa bidhaa hizo nchini;



Kutoza Ushuru wa Forodha kwa 

kiwango cha asilimia 0 badala ya 

asilimia 25 au asilimia 10 kwa 

mwaka mmoja kwenye karatasi 

zinazotumika kama malighafi ya 

kutengeneza vifungashio aina ya 

maboksi

Lengo ni kutoa unafuu kwa wazalishaji 
wa vifungashio hivyo hapa nchini. 

Kutoza Ushuru wa Forodha kwa 

kiwango cha asilimia 0 badala ya 

asilimia 10 kwa mwaka mmoja 

kwenye malighafi za kutengeneza 

vioo vizito

Lengo ni kutoa unafuu kwa watengen-
ezaji wa vioo hivyo nchini;

Kutoza Ushuru wa Forodha kwa 

kiwango cha asilimia 10 badala ya 

asilimia 35 kwa mwaka mmoja 

kwenye malighafi za kutengeneza 

sabuni 

Lengo ni kutoa unafuu kwa wazalishaji 
wa sabuni nchini, kuongeza ajira na 
mapato ya Serikali;

Kutoza Ushuru wa Forodha kwa 

kiwango cha asilimia 0 badala ya 

asilimia 25 au asilimia 10 kwa 

mwaka mmoja kwenye malighafi 

za kutengeneza nyaya za umeme 

Lengo ni kutoa unafuu kwa waten-
genezaji wa nyaya hizo na kuvutia 
uwekezaji nchini.

Kutoza Ushuru wa Forodha wa 

asilimia 25 au dola za Marekani 

500 kwa kila tani moja ya ujazo 

kutegemea kiwango kitakachoku-

wa kikubwa badala ya asilimia 35 

kwa mwaka mmoja kwenye 

mafuta ya kula yaliyochakatwa 

kwa kiwango cha mwisho 

Lengo ni kulinda viwanda na 
kuhamasisha uchakataji wa mbegu 
na mafuta ghafi yaliyoingizwa nchini 
ili kuongeza thamani ya bidhaa, 
kukuza ajira, pamoja na kuongeza 
mapato ya Serikali;

Kufuta ada ya ukaguzi ya shilingi 

200,000 ya Ufungaji wa Gesi kwa 

kila kituo 

Lengo ni kuchochea mazingira 
wezeshi ya biashara nchini.



Sekta ya Michezo

Kutoza Ushuru wa bidhaa kwa 

kiwango cha asilimia 20 kwenye 

mashine za Kamari zinazoingizwa 

kutoka nje ya nchi na zinazozalishwa 

nchini 

Lengo ni kuongeza mapato ya Serikali. 

Kuongeza tozo ya michezo ya kuba-

hatisha kutoka shilingi 10,000 hadi 

Shilingi 30,000 kwa kila mashine ya 

Sloti kwenye maeneo ya baa

Lengo ni kuongeza mapato ya Serikali. 

Kupunguza kiwango cha kodi kutoka 

asilimia 25 hadi asilimia 18 kwenye 

mapato ghafi ya michezo ya kubaha-

tisha kwenye maeneo ya uendeshaji 

wa Mashine Arobaini za Sloti 

Lengo ni kuleta usawa katika utozaji 
kodi katika michezo ya kubahatisha 
inayoshabiana. 



Sekta ya Afya

Kusamehe Kodi ya Mapato kwenye 

mapato yanayotokana na uwekezaji 

unaofanywa na Mfuko wa Kitaifa wa 

Bima ya Afya (NHIF) kwenye 

amana, hati fungani za muda mfupi 

pamoja na gawio linalotokana na 

hisa 

Lengo ni kufanikisha utoaji huduma za 
matibabu kwa wanachama wastaafu na 
wenza wao baada ya kustaafu.

Kutoza Ushuru wa Forodha kwa 

kiwango cha asilimia 0 badala ya 

asilimia 25 au asilimia 10 kwenye 

malighafi zinazotumika kuzalisha 

vifaa maalum vinavyotumika katika 

kupambana na ugonjwa wa homa 

kali ya mapafu (UVIKO-19)- 

Lengo ni kutoa unafuu kwa wazalishaji 
wa vifaa hivyo ili kuongeza kasi katika 
kupambana na ugonjwa huo.

Kutoza Ushuru wa Forodha kwa  

kiwango cha asilimia 0 badala ya 

asilimia 10 au asilimia 25 kwenye 

malighafi za kutengeneza taulo za 

watoto 

Lengo ni kutoa unafuu wa gharama za 
uzalishaji.



Sekta ya Ardhi

Kupunguza Kodi ya Ongezeko la 

Mtaji kwenye faida kutoka asilimia 

10 hadi 3 ya thamani ya mauzo  

au thamani ya ardhi au jengo 

iliyothaminishwa, kwa walipakodi 

wasiotunza kumbukumbu za 

gharama. 

Lengo ni kuweka utaratibu rahisi wa 
ukokotoaji wa kodi kwa mauzo ya mali 
mtaji na kurahisisha uhamishaji miliki;

Kupunguza tozo ya Malipo ya 

mbele kutoka asilimia 0.5 ya tham-

ani ya ardhi hadi asilimia 0.25; ada 

ya hati miliki kutoka shilingi 50,000 

kwa hati hadi shilingi 25,000 kwa 

hati; ada ya usajili wa hati kutoka 

shilingi 8,000 hadi shilingi 4,000; 

ada ya maombi ya hati kutoka shil-

ingi 20,000 hadi shilingi 5,000; na 

kufuta ada ya mpango wa upimaji 

ambayo ilikua inatozwa shilingi 

20,000

Lengo ni kupunguza gharama za 
upangaji, urasimishaji na umilikishaji 
wa ardhi nchini. 



Sekta ndogo ya Nyumba (Housing)

Kusamehe Kodi ya Ongezeko la Thamani kwenye 
nyumba zinazouzwa na wajenzi wa nyumba za kibiashara 
zenye gharama nafuu isiyozidi shilingi milioni 50

Lengo ni kutoa unafuu kwa wanunuaji wa nyumba hizo na 
kuboresha maisha ya Watanzania;



Sekta ya Uchukuzi

Kukadiria kodi ya mapato kwa 

wasafirishaji wa abiria na mizigo 

kwa kutumia viwango elekezi vya 

kodi kwa kila gari kwa walipakodi 

binafsi ambao hawana wajibu wa 

kisheria wa kuwasilisha ritani za 

kodi 

Lengo ni kurahisisha ulipaji kodi kulin-
gana na viwango elekezi kwa kila gari

Kutoza Ushuru wa Forodha kwa 

kiwango cha asilimia 0 badala ya 

asilimia 25 kwa mwaka mmoja 

kwenye mabasi ya abiria yanayoin-

gizwa nchini kwa ajili ya mradi wa 

mabasi yaendayo haraka

Lengo nikupunguza gharama za uingi-
zaji wa mabasi hayo ili kurahisisha 
huduma ya usafiri kwa wananchi



Sekta ya Mazingira

Kutoza Kodi ya Mapato kwa 

kiwango cha asilimia 10 kwenye 

malipo yatokanayo na uuzaji wa 

hewa ukaa 

Lengo ni kuleta usawa wa ulipaji kodi.

Kutoza Ushuru wa Bidhaa kwa 

kiwango cha Shilingi 20 kwa kila 

kilo moja ya Saruji inayotoka nje ya 

nchi na inayozalishwa ndani ya 

nchi

Lengo ni kuongeza mapato ya Serikali 
na kupata fedha za fidia ya athari hasi 
kwenye mazingira



Sekta ya Nishati

Kusamehe Ushuru wa Bidhaa unaotozwa kwa mujibu wa 
uwezo wa injini kwenye magari yanayotumia nishati ya 
umeme pekee pamoja na magari yanayotumia Nishati ya 
Gesi Asilia (CNG) pekee 

Lengo ni kuhamasisha matumizi ya nishati ya umeme na gesi 
asilia nchini.

Kusamehe VAT kwenye vifaa vinavyotumika katika 
kubadilisha magari kutoka kutumia petroli hadi kutumia 
nishati ya gesi asilia - CNG 

Lengo ni kuhamasisha matumizi ya umeme na gesi asilia 
nchini na hivyo kuokoa fedha za kigeni zinazotumika kuagiza 
nishati nishat ya mafuta kutoka nje



Sekta ya Fedha

Kufuta tozo ya miamala kwenye kila muamala wa kutuma 
na kupokea pesa kwa njia ya kielektroniki na kubadili 
viwango vya tozo kwenye miamala ya kutoa (withdraw) 
kwa kiwango cha asilimia 50. 

Lengo ni kuchochea ufanyaji wa malipo kwa njia za kielektroniki.



Sekta ya Mawasiliano

Kufuta tozo kwa siku kwa kila laini 

ya simu kulingana na uwezo wa 

kuongeza salio kwa watumiaji

Lengo ni kuchochea matumizi ya 
kielektroniki katika miamala mbalim-
bali.

Kupunguza ada ya awali za usimi-

kaji wa nyaya za mawasiliano 

kutoka dola za Kimarekani 1,000 

kwa Kilomita hadi dola za 

Kimarekani 200 kwa kilomita; na 

ada ya mwaka kwa kutoka dola za 

Kimarekani 1,000 kwa kilomita 

hadi dola za Kimarekani 100 kwa 

kilomita 

Lengo ni kufanikisha malengo ya 
kusambaza miundombinu ya mawasi-
liano na kuwezesha upatikanaji wa 
huduma za mawasiliano zilizo bora;



Sekta ya Elimu

Kupunguza kiwango cha tozo ya Ufundi Stadi 
kutoka asilimia 4 hadi asilimia 3.5 

Lengo ni kuwapunguzia waajiri gharama za uendeshaji wa 
shughuli zao.



HATUA ZA KIUTAWALA ILI KUBORESHA MAZINGIRA 
YA UWEKEZAJI NA UFANYAJI BIASHARA NCHINI

Kukamilisha uanzishwaji wa ofisi huru ya Tax Ombudsman ambayo 

imeanza majukumu yake Februari 2023 ya kutatua migogoro na 

kuhakikisha haki inatendeka baina ya walipakodi na Mamlaka ya 

Mapato Tanzania.

Serikali inaendelea kusimamia ujenzi wa Mfumo wa Dirisha Moja la 

Kutoa Huduma kwa Wawekezaji kwa Njia ya Kielektroniki (Tanzania 

Electronic Investment Single Window - TeIW). Mfumo huo unatarajiwa 

kuunganisha pamoja taasisi zinazohusika na kuwezesha uwekezaji 

ambazo ni Mamlaka ya Vitambulisho vya Taifa (NIDA); Idara ya 

Uhamiaji, Ofisi ya Waziri Mkuu - Kazi, Vijana, Ajira na  Wenye 

Ulemavu; Wizara ya Ardhi, Nyumba na Maendeleo ya Makazi; Wakala 

wa Usajili wa Biashara na Leseni (BRELA); Mamlaka ya Mapato          

Tanzania (TRA); Kituo cha Uwekezaji Tanzania (TIC); Shirika la               

Viwango Tanzania (TBS);   Mamlaka ya Dawa na Vifaa Tiba (TMDA); 

Baraza la Taifa la Mazingira (NEMC); Shirika la Umeme Tanzania 

(TANESCO); na Wakala wa Usalama na Afya Mahali pa Kazi (OSHA)

1

2



Kuanzisha matumizi ya mfumo wa pamoja wa ukusanyaji wa ada, 

tozo na adhabu za taasisi za udhibiti (Single Window Payment 

System) 

3

Taasisi za udhibiti kuweka utaratibu mzuri wa ukaguzi ambao 

hautasababisha usumbufu kwa wafanyabiashara bila kuathiri 

majukumu ya msingi ya taasisi hizo.

4

Marufuku kwa taasisi yoyote ya Serikali kufunga biashara, ofisi 

ama maeneo yoyote ya uzalishaji kwa kigezo cha kukiuka taratibu 

mbalimbali. 

5

Kuanzisha utaratibu utakaowezesha waagizaji wa mizigo wenye 

mapingamizi ya kodi iliyokadiriwa kuweza kugomboa mizigo hiyo 

baada ya kulipa kodi isiyobishaniwa,

6

Kuanzisha utaratibu wa kurekebisha viwango vya Ushuru wa 

Bidhaa kila baada miaka mitatu (3) kuanzia mwaka wa fedha 

2023/24.

7

Kushusha kiwango cha sasa cha adhabu inayotozwa kwa makosa 

ya kutotoa risiti au kutotumia mashine za kielektroniki (EFD)          

kinachoanzia shilingi 4,500,000) hadi shilingi 3,000,000. Vilevile, 

kushusha kiwango cha adhabu inayotozwa kwa makosa ya               

kutodai risiti au kutotoa taarifa ya makosa ya kutotoa risiti shilingi 

30,000) hadi shilingi 1,500,000) kwenda asilimia 20 ya thamani  

ya kodi iliyokwepwa au shilingi 30,000 kutegemea kiwango             

kitakachokuwa kikubwa.

8
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