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MUHTASARI 
Mwongozo wa Maandalizi ya Mpango na Bajeti ya Serikali umeandaliwa kwa 
mujibu wa Kifungu Na. 21 cha Sheria ya Bajeti, Sura 439. Mwongozo wa mwaka 
2024/25 ni wa nne (4) katika utekelezaji wa Mpango wa Maendeleo wa Taifa 
wa Miaka Mitano 2021/22 – 2025/26. Pamoja na mambo mengine, maandalizi 
ya Mwongozo huu yamezingatia: Ilani ya CCM ya Uchaguzi Mkuu ya Mwaka 
2020; Mpango wa Tatu wa Maendeleo wa Taifa wa Miaka Mitano (2021/22 – 
2025/26); maelekezo mahsusi ya Serikali; na Agenda ya Afrika 2063. Lengo la 
Mwongozo wa Maandalizi ya Mpango na Bajeti ya Serikali ni kutoa maelekezo 
kuhusu maandalizi ya Bajeti ya mwaka 2024/25 kwa Maafisa Masuuli wote 
kuandaa mipango yao na bajeti kwa kuzingatia vipaumbele vya kitaifa na 
kisekta pamoja na Sheria za Nchi, Kanuni, Nyaraka na Miongozo mbalimbali 
ya Kisekta na Serikali kwa ujumla. 
 
Pamoja na umuhimu na ulazima wa kuzingatia maeneo ya kipaumbele ya 
Kisekta na Kitaifa katika maandalizi ya mipango na bajeti za mafungu 
maeneo mengine ya kuzingatia ni: maelekezo ya jumla kuhusu uandaaji wa 
Mpango na Bajeti; Maelekezo mahususi kwa Ofisi za Wakuu wa Mikoa, 
Mamlaka ya Serikali za Mitaa, Mashirika na Taasisi za Umma; Usimamizi wa 
vihatarishi vya Mpango na Bajeti ikijumuisha uainishaji, mikakati na ufuatiliaji 
na tathmini;  masuala ya mazingira na mabadiliko ya tabianchi; masuala ya 
Muungano na mashirikiano ya kikanda na Kimataifa. Mwongozo huu 
umegawanyika katika sehemu kuu nne ambazo ni: Muhtasari wa mwenendo 
na mwelekeo wa hali ya uchumi; vipaumbele vya mpango na bajeti ya 
Serikali kwa mwaka 2024/25; usimamizi wa vihatarishi vya utekelezaji wa 
mpango na bajeti; na maelekezo ya maandalizi ya mpango na  bajeti kwa 
mwaka 2024/25. Aidha, Mwongozo huu unapaswa kusomwa pamoja na 
viambatisho vyake vyote. 
 
Utekelezaji wa maelekezo ya Mwongozo huu utachangia: Kuimarisha udhibiti 
wa matumizi ya fedha za umma; kuendelea kuhimili athari zitokanazo na 



iv 

kudorora kwa uchumi wa dunia na kuongezeka kwa bei za bidhaa na 
huduma katika soko la dunia; kuondoa uhamisho wa bajeti usio wa lazima; 
kuongezeka kwa ushiriki wa sekta binafsi kwenye shughuli za uwekezaji na 
biashara; kutoa fursa za ajira; kuendelea kuhimili athari za majanga ya asili 
na yasiyo ya asili; kuendelea kuimarika kwa utoshelevu wa chakula nchini; 
kuendelea kuimarisha upatikanaji wa huduma za jamii kwa wote na uwepo 
wa amani, usalama, utawala bora na utawala wa sheria, umoja na utulivu 
nchini. Hivyo, Maafisa Masuuli wote wanatakiwa kuzingatia maelekezo ya 
mwongozo huu kwa ukamilifu. 



MUHTASARI WA
MWENENDO NA
MWELEKEO WA
HALI YA UCHUMI

1 



MUHTASARI WA
MWENENDO NA MWELEKEO

WA HALI YA UCHUMI

1



Ukurasa | 1 
 

MWONGOZO WA MAANDALIZI YA MPANGO NA BAJETI YA SERIKALI KWA MWAKA 2024/25 
 

 

1. MUHTASARI WA MWENENDO NA MWELEKEO WA HALI YA UCHUMI 
Sehemu hii inaelezea mwenendo wa hali ya uchumi wa dunia, kikanda na 
Tanzania kwa mwaka 2022 na mwelekeo wa uchumi katika kipindi cha 
mwaka 2023 hadi mwaka 2024.  
  
1.1 Mwenendo wa Uchumi 
1.1.1 Ukuaji wa Uchumi wa Dunia na Kikanda 
1. Kasi ya ukuaji wa uchumi wa dunia imepungua kutokana na athari za 
janga la UVIKO-19, vita kati ya Urusi na Ukraine pamoja na mabadiliko ya 
tabianchi. Kwa mujibu wa taarifa ya Shirika la Fedha la Kimataifa toleo la 
Oktoba 2023, uchumi wa dunia ulikua kwa wastani wa asilimia 3.5 mwaka 
2022 ikilinganishwa na asilimia 6.3 mwaka 2021. Mwaka 2023, uchumi wa 
dunia unatarajiwa kukua kwa wastani wa asilimia 3.0 na asilimia 2.9 mwaka 
2024. Katika nchi zilizoendelea uchumi ulikua kwa wastani wa asilimia 2.6 
mwaka 2022 ikilinganishwa na ukuaji wa asilimia 5.6 mwaka 2021. Kwa 
upande wa nchi zinazoibukia na zinazoendelea, uchumi ulikua kwa wastani 
wa asilimia 4.1 mwaka 2022 ikilinganishwa na ukuaji wa asilimia 6.8 mwaka 
2021. Katika nchi za Kusini mwa Jangwa la Sahara, uchumi ulishuka kutoka 
asilimia 4.7 mwaka 2021 hadi asilimia 4.0 mwaka 2022. 
 
1.1.2 Ukuaji wa Uchumi wa Tanzania 
2. Pamoja na changamoto zilizojitokeza na kuathiri uchumi wa dunia, 
uchumi wa Tanzania uliendelea kuimarika kutokana na hatua mbalimbali 
zinazochukuliwa na Serikali ikiwemo utekelezaji wa mikakati ya kukabiliana na 
athari za vita kati ya Urusi na Ukraine; na utoaji wa ruzuku ya mbolea na 
mafuta ya petroli. Uchumi wa Tanzania ulikua kwa asilimia 4.7 kwa mwaka 
2022, na unatarajiwa kuongezeka hadi asilimia 5.2 mwaka 2023 na asilimia 
5.8 mwaka 2024. Pamoja na mambo mengine, ukuaji wa uchumi ni matokeo 
ya uwekezaji wa kimkakati wa Serikali katika miundombinu ya nishati, 
huduma za kijamii na usafirishaji, kuongezeka kwa uzalishaji wa madini na 
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shughuli za utalii. Shughuli za kiuchumi zilizochangia kwa sehemu kubwa 
katika ukuaji huo ni kilimo, ujenzi na uchimbaji wa madini. 
1.1.3 Mfumuko wa Bei Nchini  
3. Mfumuko wa bei ulikuwa asilimia 4.6 mwaka 2022/23, kiwango 
ambacho kipo ndani ya lengo la nchi na mtangamano wa kiuchumi 
kikanda (EAC na SADC).  Aidha, mfumuko wa bei kwa kipindi cha Julai hadi 
Septemba 2023 ulikuwa wastani wa asilimia 3.3 ikilinganishwa na asilimia 4.7 
katika kipindi kama hicho mwaka 2022. Mfumuko wa bei unatarajiwa kubaki 
ndani ya lengo la muda wa kati la asilimia 3.0 – 7.0 ambalo linaendana na 
viwango vya kikanda kutokana na matarajio ya hali nzuri ya hewa, utulivu wa 
bei za bidhaa katika soko la dunia pamoja na utekelezaji madhubuti wa sera 
za fedha na bajeti. 
 
1.1.4 Ujazi wa Fedha na Mikopo        
4. Mwaka 2022/23, Benki Kuu ilitekeleza sera ya fedha iliyolenga 
kupunguza kasi ya ongezeko la ukwasi kwenye uchumi ili kukabiliana na 
shinikizo la ongezeko la mfumuko wa bei linalotokana na athari za vita kati ya 
Urusi na Ukraine, athari za janga la UVIKO-19 na mabadiliko ya tabianchi bila 
kuathiri kasi ya ukuaji wa uchumi. Ujazi wa fedha kwa tafsiri pana zaidi (M3) 
ulikua kwa wastani wa asilimia 13.7, ikilinganishwa na wastani wa asilimia 12.2 
katika mwaka 2021/22 na lengo la ukuaji wa asilimia 10.3 kwa mwaka 2022/23. 
Aidha, wastani wa fedha taslimu ulikua kwa asilimia 12.8 ikilinganishwa na 
lengo la ukuaji wa asilimia 11.4. Mikopo kwa sekta binafsi ilikua kwa wastani wa 
asilimia 22.2 ikilinganishwa na wastani wa asilimia 9.9 mwaka 2021/22 na 
lengo la ukuaji wa asilimia 10.7.  
 
1.1.5 Viwango vya Riba                    
5. Mwaka 2022/23, riba ya jumla katika soko la fedha baina ya mabenki 
iliendelea kuwa tulivu kwa wastani wa asilimia 3.55 ikilinganishwa na wastani 
wa asilimia 3.22 kwa mwaka 2021/22. Aidha, riba ya jumla ya dhamana za 
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muda mfupi za Serikali zilifikia wastani wa asilimia 5.73. Viwango vya riba 
zinazotozwa na benki kwa mikopo vilikuwa wastani wa asilimia 16.04 
ikilinganishwa na wastani wa asilimia 16.41 mwaka 2021/22. Aidha, wastani wa 
viwango vya jumla vya riba za amana ulifikia asilimia 8.01 ikilinganishwa na 
wastani wa asilimia 8.18 mwaka 2021/22. 
 
1.1.6 Viwango vya Ubadilishaji Fedha  
6. Katika kipindi cha mwaka 2022/23, thamani ya shilingi dhidi ya dola ya 
Marekani ilipungua kutokana na kuongezeka kwa mahitaji ya fedha za kigeni 
kwenye uchumi kufuatia ongezeko la bei za bidhaa katika soko la dunia na 
kupungua kwa fedha za kigeni zinazoingia nchini kutokana na kupanda kwa 
riba za benki kuu katika nchi zilizoendelea. Dola moja ya Marekani katika soko 
la jumla ilibadilishwa kwa wastani wa shilingi 2,321.69 mwaka 2022/23 
ikilinganishwa na shilingi 2,309.50 mwaka 2021/22. Aidha, katika robo ya 
kwanza ya mwaka 2023/24, dola moja ya Marekani ilibadilishwa kwa wastani 
wa shilingi 2,428.26 ikilinganishwa na shilingi 2,316.73 katika kipindi kama 
hicho mwaka 2022/23. 
 
1.1.7 Sekta ya Nje    
7. Sekta ya nje imeendelea kukabiliwa na changamoto zinazotokana na 
athari za vita kati ya Urusi na Ukraine, na UVIKO-19. Hali hii imesababisha 
kuvurugika kwa mnyororo wa ugavi wa bidhaa na huduma duniani na hivyo 
kusababisha kupanda kwa bei za bidhaa katika soko la dunia. Kutokana na 
changamoto hizi, urari wa biashara ya bidhaa, huduma na uhamishaji mali 
nchi za nje ulifikia nakisi ya dola za Marekani milioni 4,860.1 mwaka 2022/23.  
 
8. Akiba ya fedha za kigeni ilikuwa dola za Marekani bilioni 5.45, mwishoni 
mwa mwezi Juni 2023, kiasi kinachotosheleza uagizaji wa bidhaa na huduma 
nje ya nchi kwa kipindi cha takriban miezi 4.9. Kiwango hiki ni zaidi ya lengo la 
nchi la kukidhi mahitaji ya miezi 4.0 na zaidi ya lengo la miezi 4.5 kwa nchi 
wanachama wa Jumuiya ya Afrika Mashariki. 
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1.1.8 Sekta ya Benki na Huduma za Fedha 
9. Sekta ya benki imeendelea kuimarika na kutengeneza faida ikiwa na 
viwango vya kutosha vya mitaji na ukwasi. Ubora wa rasilimali za benki 
umeendelea kuimarika ambapo mikopo chechefu ilipungua hadi wastani wa 
asilimia 5.3 Juni 2023 kutoka asilimia 7.8 Juni 2022. Hali hii ilichangiwa zaidi na 
hatua mbalimbali zilizochukuliwa na Serikali kwa kuboresha mazingira ya 
kufanya biashara na usimamizi thabiti wa benki. Kwa mujibu wa utafiti wa 
huduma za fedha wa mwaka 2023 (Tanzania Finscope Survey, 2023) asilimia 
ya watu wazima wanaotumia huduma za fedha imeongezeka kutoka asilimia 
65 mwaka 2017 hadi asilimia 76 mwaka 2023. Aidha, utafiti huo  ulibainisha 
kuwa watanzania wengi wanazifikia na kutumia huduma za fedha kupitia 
simu za mkononi.  
 
1.2 Deni la Serikali                  
10. Hadi Juni 2023, Deni la Serikali lilikuwa shilingi bilioni 82,137.9. Kati ya 
kiasi hicho, deni la ndani ni shilingi bilioni 28,926.37  na deni la nje ni shilingi  
bilioni 53,211.53. Aidha, tathmini ya uhimilivu wa deni iliyofanyika Desemba, 
2022 inaonesha kuwa viashiria vya deni la Serikali viko ndani ya wigo 
unaokubalika kimataifa katika kipindi cha muda wa kati na mrefu. Mwaka 
2022/23, tathmini ya uwezo wa nchi kukopesheka (Credit Rating) ilikamilika 
ambapo kampuni za Moody’s Investors Service Ltd na Fitch Rating Services 
Ltd zilichapisha matokeo ya daraja B2+ na B+ mtawalia. Alama hizo 
zinabainisha kuwa mwelekeo wa hali ya uchumi, usimamizi wa deni, 
uwekezaji na hali ya kisiasa nchini ni ya kuridhisha.  
 
Taarifa ya kina kuhusu mwenendo wa uchumi wa dunia, kikanda na Tanzania 
inapatikana katika Kiambatisho Na. 1A. 
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2. VIPAUMBELE VYA MPANGO NA BAJETI KWA MWAKA 2024/25 
Sehemu hii inaelezea vipaumbele vya mpango na bajeti ya Serikali; shabaha 
na misingi ya uchumi jumla; makadirio ya mapato na matumizi; na mikakati 
ya kuongeza mapato na usimamizi wa matumizi kwa mwaka 2024/25. 

 
2.1 Vipaumbele  
11. Bajeti ya Serikali itaendelea kutoa kipaumbele katika maeneo 
yaliyoainishwa kwenye mipango ya maendeleo ya muda mfupi, wa kati na 
mrefu. Katika muda wa kati, Serikali itatekeleza vipaumbele vilivyoainishwa 
katika Mpango wa Maendeleo wa Taifa wa Miaka Mitano 2021/22 – 2025/26 
ambavyo vimegawanyika katika maeneo matano: Kuchochea uchumi 
shindani na shirikishi; kuimarisha uwezo wa uzalishaji viwandani na utoaji 
huduma; kukuza uwekezaji na biashara; kuchochea maendeleo ya watu; na 
kuendeleza rasilimali watu. Aidha, eneo la utekelezaji wa miradi ya kielelezo 
limepewa kipaumbele cha kipekee kutokana na kuwa na matokeo makubwa 
na mtambuka kwenye uchumi na jamii (multiplier effects). Hivyo, vipaumbele 
kwa mwaka 2024/25 vitazingatia maeneo yafuatayo: 

 
i. Kuendelea na Utekelezaji wa miradi ya Kielelezo: Miradi itakayopewa 

kipaumbele katika eneo hili ni ambayo utekelezaji wake unaendelea. 
Miradi hiyo ni: Mradi wa Kufua Umeme wa Maji wa Julius Nyerere - MW 
2,115; Kuboresha Shirika la Ndege Tanzania; Ujenzi wa Reli ya Kati kwa 
kiwango cha Kimataifa (Standard Gauge); Bomba la mafuta ghafi 
kutoka Hoima (Uganda) hadi Tanga (Tanzania); ujenzi wa madaraja 
makubwa na barabara za Juu (Interchange) ikiwemo Daraja la Kigongo 
- Busisi (Mwanza); ujenzi wa Bandari ya Uvuvi (Kilwa) na ununuzi wa meli 
za uvuvi; na ujenzi wa kiwanda cha Sukari Mkulazi. Aidha, miradi mingine 
ni: Mradi wa Kufua Umeme wa Maji wa Ruhudji (MW 358); Mradi wa 
Makaa ya Mawe Mchuchuma na Chuma Liganga; Mradi wa Kufua 
Umeme wa Maji wa Rumakali (MW 222); na Mradi wa Magadisoda - 
Engaruka. Katika kutekeleza miradi hii kwa ufanisi Serikali itaendelea 



Ukurasa | 6 
 

MWONGOZO WA MAANDALIZI YA MPANGO NA BAJETI YA SERIKALI KWA MWAKA 2024/25 
 

 

kutekeleza programu ya kuongeza rasilimali watu wenye ujuzi adimu na 
maalumu kwa maendeleo ya viwanda na ustawi wa jamii.  

 
ii. Kuchochea Uchumi Shindani na Shirikishi: Eneo hili limejielekeza katika 

utekelezaji wa miradi ambayo inalenga kuboresha mazingira wezeshi ya 
uwekezaji, mapinduzi ya TEHAMA na kuimarisha miundombinu na 
mifumo ya kitaasisi. Miradi itakayotekelezwa itajumuisha ujenzi wa 
miundombinu ya reli, barabara, madaraja, TEHAMA, nishati, bandari na 
viwanja vya ndege. 

 
iii. Kuimarisha Uwezo wa Uzalishaji Viwandani na Utoaji Huduma: Eneo hili 

linajikita katika uimarishaji wa miundombinu na mazingira wezeshi ya 
uzalishaji viwandani ili kuongeza thamani ya mazao ya kilimo, mifugo, na 
uvuvi pamoja na madini, vito vya thamani na gesi asilia.  

 
iv. Kukuza Biashara na Uwekezaji: katika eneo hili, Serikali itaendelea 

kuboresha mazingira ya biashara na kukuza uwekezaji, kukuza 
uwezeshaji wananchi kiuchumi, kukuza sekta binafsi, huduma za 
biashara na masoko pamoja na mahusiano ya kidiplomasia ya uchumi 
na nchi za nje ili kuchochea uzalishaji wa bidhaa na kukuza biashara 
ndani na nje ya nchi.  

 
v. Kuchochea Maendeleo ya Watu: Eneo hili linajikita katika utekelezaji wa 

programu na miradi mbalimbali inayolenga kuboresha maisha ya watu 
hususan utekelezaji wa miradi na programu katika sekta za kijamii. 
Miradi hiyo inajumuisha: elimu na mafunzo ya ujuzi; afya, ustawi na 
maendeleo ya jamii; hifadhi na kinga ya jamii; huduma za maji na usafi 
wa mazingira; mipango miji, nyumba na maendeleo ya makazi; na 
hifadhi ya mazingira na kukabiliana na mabadiliko ya tabianchi.  
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2.2 Shabaha na Misingi ya Uchumi Jumla  
2.2.1 Shabaha za Uchumi Jumla 
12. Kutokana na uchambuzi na maoteo yaliyofanyika, Pato Halisi la Taifa 
linakadiriwa kukua kwa asilimia 5.2 mwaka 2023 na kuongezeka hadi asilimia 
5.8 mwaka 2024; mfumuko wa bei unatarajiwa kubaki kwenye wigo wa 
tarakimu moja ya wastani wa asilimia 3.0 hadi 7.0 katika kipindi cha muda wa 
kati; mapato ya kodi kufikia asilimia 12.4 ya Pato la Taifa kwa mwaka 2024/25 
kutoka uwiano halisi wa asilimia 11.9 uliofikiwa mwaka 2022/23; nakisi ya bajeti 
(ikijumuisha misaada) kuwa asilimia 2.2 ya Pato la Taifa mwaka 2024/25 
kutoka matarajio ya asilimia 2.7 ya mwaka 2023/24; kuwa na akiba ya fedha 
za kigeni kwa kiwango cha kukidhi mahitaji ya uagizaji wa bidhaa na huduma 
kutoka nje kwa kipindi kisichopungua miezi minne (4); na kuimarika kwa 
viashiria vya ustawi wa jamii.  
 
2.2.2 Misingi ya Uchumi Jumla  
13. Misingi iliyotumika katika kuandaa shabaha za uchumi jumla ni pamoja 
na: kuongezeka kwa ushiriki wa sekta binafsi kwenye shughuli za uwekezaji na 
biashara; kuendelea kuhimili athari za majanga ya asili na yasiyo ya asili 
(ukame, vita, magonjwa ya mlipuko, mafuriko); kuimarika kwa uchumi wa 
dunia na utulivu wa bei katika masoko ya fedha na bidhaa; kuendelea na 
utekelezaji wa miradi ya maendeleo; kuendelea kuimarika kwa utoshelevu wa 
chakula nchini; na uwepo wa amani, usalama, utawala bora na utawala wa 
sheria, umoja, utulivu wa ndani na nchi jirani. 
 
2.3 Makadirio ya Bajeti ya Serikali kwa Mwaka 2024/25 

2.3.1 Mapato 
14. Katika mwaka 2024/25, Serikali inatarajia kukusanya na kutumia jumla 
ya shilingi bilioni 47,424.9. Makadirio ya mapato yamezingatia vigezo 
mbalimbali ikiwemo mwenendo halisi wa ukusanyaji wa mapato; viashiria 
vya uchumi jumla; na jitihada zinazoendelea kuchukuliwa na Serikali katika 
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kuboresha mifumo ya ukusanyaji wa mapato. Aidha, kwa upande wa 
matumizi, makadirio yamezingatia mahitaji halisi ya ugharamiaji wa deni la 
Serikali, mishahara ya watumishi pamoja na utekelezaji wa miradi ya kielelezo 
na kimkakati inayoendelea. 
 
2.3.1.1 Mapato ya Ndani 
15. Mapato ya ndani ikijumuisha mapato ya Mamlaka za Serikali za Mitaa 
yanakadiriwa kuwa shilingi bilioni 34,436.2 mwaka 2024/25 (Kielelezo Na. 2.1). 
Katika kipindi cha muda wa kati, mapato yanakadiriwa kukua kwa wastani wa 
asilimia 7.5 na kufikia shilingi bilioni 38,957.0 mwaka 2026/27. Mchango wa 
mapato ya ndani katika bajeti unakadiriwa kuwa asilimia 72.6 mwaka 
2024/25 na kuendelea kuongezeka hadi asilimia 75.8 mwaka 2026/27. 
 
Kielelezo Na. 2.1: Mchanganuo wa Mapato ya Ndani katika Muda wa Kati 
(Shilingi Bilioni) 

 
 
Mchanganuo wa Mapato ya Ndani 
16. Katika mwaka 2024/25, mapato (kodi na yasiyo ya kodi) 
yanayokusanywa na Mamlaka ya Mapato Tanzania (TRA) yanakadiriwa kuwa 
shilingi bilioni 29,520.7. Katika muda wa kati, mapato yanayokusanywa na TRA 

25,489.8  27,690.3  29,074.8  30,761.2  

5,891.2  
6,745.8  7,422.7  8,195.8  

2023/24 2024/25 2025/26 2026/27 

 Mapato ya Kodi  Mapato yasiyo ya Kodi  
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yanakadiriwa kukua kwa wastani wa asilimia 7.4 na kufikia shilingi bilioni 
33,126.8 mwaka 2026/27. Uwiano wa mapato ya kodi kwa Pato la Taifa ni 
wastani wa asilimia 12.4 katika kipindi cha muda wa kati. Mchanganuo wa 
mapato yanayokusanywa na TRA ni kama inavyoonekana katika Kielelezo 
Na. 2.2. 
 
Kielelezo Na. 2.2: Mchanganuo wa Mapato Yanayokadiriwa Kukusanywa na 
Mamlaka ya Mapato Tanzania katika Muda wa Kati (Shilingi Bilioni) 

25,489.8

27,690.3

29,074.8

30,761.2

1,235.6

1,830.4

2,038.5

2,365.6

2023/24

2024/25

2025/26

2026/27

 Mapato ya Kodi  Mapato yasiyo ya Kodi

 
 

17. Mwaka 2024/25 mapato yasiyo ya kodi (Wizara, Idara, Taasisi na 
Mamlaka za Serikali za Mitaa) yanakadiriwa kuwa shilingi bilioni 4,915.5. Kati 
ya makadirio hayo,  shilingi bilioni  2,442.8 inatarajiwa kukusanywa na Wizara  
na Idara zinazojitegemea, shilingi bilioni 1,157.2 inatarajiwa kukusanywa na 
Ofisi ya Msajili wa Hazina, na shilingi bilioni 1,315.5 inatarajiwa kukusanywa na  
Mamlaka za Serikali za Mitaa. Katika muda wa kati, mapato yasiyo ya kodi 
yanakadiriwa kukua kwa wastani wa asilimia 7.8 na kufikia shilingi bilioni 
5,830.2 mwaka 2026/27. Mchanganuo wa mapato yasiyo ya kodi ni kama 
inavyoonekana katika Kielelezo Na. 2.3. 
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Kielelezo Na 2.3: Mchanganuo wa Mapato Yasiyo ya Kodi katika Muda wa 
Kati (Shilingi Bilioni) 

2,513.4

2,442.8

2,619.3

2,713.3

1,143.9

1,315.5

1,512.8

1,739.7

998.3

1,157.2

1,252.1

1,377.2

2023/24

2024/25

2025/26

2026/27

Wizara na Idara Mamlaka za Serikali za Mitaa Ofisi ya Msajili wa Hazina

 
 
2.3.2 Hatua na Mikakati ya Ukusanyaji wa Mapato ya Ndani  

Hatua 
i. Kuboresha mazingira ya biashara na uwekezaji nchini katika sekta za 

huduma na uzalishaji ili kuongeza ushiriki wa sekta binafsi; 
ii. Kuongeza wigo wa walipakodi kwa kutambua na kusajili biashara zisizo 

rasmi na zinazoendeshwa kidigitali; 
iii. Kuimarisha na kuhimiza matumizi ya mifumo ya TEHAMA ya ukusanyaji 

wa mapato ya ndani; 
iv. Kudhibiti misamaha ya kodi ili isizidi asilimia moja (1) ya Pato la Taifa; na 
v. Kuendelea kuboresha utendaji wa mashirika ya umma ili kuongeza 

mchango wake katika mapato. 
 
Mikakati 

i. Kutanua wigo wa ukusanyaji wa mapato kwa kuibua vyanzo vipya vya 
mapato na kuhakikisha vyanzo hivyo vinaakisi misingi ya ukusanyaji 
mapato; 



Ukurasa | 11 
 

MWONGOZO WA MAANDALIZI YA MPANGO NA BAJETI YA SERIKALI KWA MWAKA 2024/25 
 

 

ii. Kuendelea kufanya tathmini ya majukumu na utendaji wa taasisi na 
mashirika ya umma kwa lengo la kuongeza ufanisi na mapato ya 
Serikali; 

iii. Kutekeleza Mkakati wa Uwajibikaji wa Ulipaji Kodi ambao utatumika 
katika usimamizi wa kodi kwa makundi ya walipakodi wenye vihatarishi 
na wasio na vihatarishi; 

iv. Kuhakikisha taasisi yenye sura za utoaji wa huduma kwa pamoja 
ikiwemo vituo vya utoaji wa huduma kwa pamoja (one stop center) 
vilivyopo vinaboresha mifumo ya ukusanyaji kwa kuwezesha kutoa 
namba ya malipo jumuishi ili kurahisisha ulipaji kodi, ada na tozo 
mbalimbali kwa wateja na hivyo kuongeza uhiari wa ulipaji wa mapato 
ya Serikali; 

v. Kutambua na kuanzisha vituo vipya vya utoaji wa huduma kwa pamoja 
kwa taasisi zote zenye huduma zinazoweza kutolewa kwa pamoja; 

vi. Kulea walipakodi wapya kwa kuwapa elimu pamoja na kuweka mikakati 
ya urahisi wa utambuzi, usajili, ukadiriaji, na ulipaji wa kodi ya Serikali; 

vii. Kuweka sera/mikakati ya kuchochea uchumi unaotumia miamala ya 
kielektroniki ili kupunguza matumizi ya fedha taslimu (cash - lite 
economy); 

viii. Kufanya mapitio ya vivutio vya kodi/misamaha ya kodi iliyotolewa ili 
kubaini faida na umuhimu wa kuendelea nayo au vinginevyo; 

ix. Kuwarasimisha wafanyabiashara na watoa huduma wadogo kwa 
kuwatengea maeneo maalum na kuwapatia huduma muhimu za kijamii 
kwa lengo la kukuza biashara zao; 

x. Kuendelea kutambua na kusajili kampuni za kimataifa zinazoendesha 
biashara za kidigitali nchini kwa kutumia mfumo wa usajili uliorahisishwa 
(simplified registration regime); 

xi. Kuendelea kuwekeza kwenye matumizi ya teknolojia ili kuhakikisha 
mifumo ya Serikali inabadilishana taarifa; 

xii. Kuendelea kutoa elimu ya ulipaji kodi kwa jamii kupitia vyombo vya 
habari, mitandao ya kijamii, vituo vya huduma kwa walipakodi, kauli 
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mbiu za kitaifa, klabu za kodi mashuleni, kambi za jeshi za JKT mafunzo 
ya mgambo, na makongamano mbalimbali; na 

xiii. Kuanzisha tuzo za uzalendo kupitia mfumo wa risiti za kielektroniki (EFD). 
 

2.3.2.1 Misaada 
18. Katika mwaka 2024/25, misaada kutoka kwa Washirika wa Maendeleo 
inakadiriwa kuwa shilingi bilioni 690.9. Kati ya kiasi hicho, shilingi bilioni 109.0 ni 
misaada ya kibajeti, shilingi bilioni 80.0 ni mifuko ya pamoja ya kisekta na 
shilingi bilioni 501.9 kwa ajili ya miradi ya maendeleo. Fedha za misaada 
zinazotarajiwa kutolewa kwa mwaka 2024/25 kwa ajili ya utekelezaji wa 
miradi na programu mbalimbali zimepungua kwa asilimia 38 ikilinganishwa 
na shilingi bilioni 1,111.3 zilizoahidiwa mwaka 2023/24. Aidha, fedha za misaada 
zinatarajiwa kuendelea kupungua kwa kipindi cha muda wa kati ambapo 
mwaka 2026/27 zinatarajiwa kuwa shilingi bilioni 671.5, sawa na upungufu wa 
asilimia 3. Upungufu wa fedha za misaada unatokana na athari ya UVIKO - 19 
na vita kati ya Urusi na Ukraine ambavyo vimeathiri ukuaji wa uchumi wa Nchi 
za Ulaya ambazo ni watoaji wakubwa wa misaada hiyo. 
 
2.3.2.2 Mikopo ya Ndani na Nje 
19. Katika kugharamia nakisi ya bajeti na kudhibiti mwenendo wa 
ongezeko la deni, Serikali itaendelea kutekeleza sera za bajeti ambazo 
zitawezesha ukuaji wa uchumi na kuhakikisha kuwa deni linaendelea kuwa 
himilivu. Katika mwaka 2024/25, Serikali inatarajia kukopa jumla ya shilingi 
bilioni   12,297.8 kutoka vyanzo vya ndani na nje ya nchi kwa ajili ya kuziba 
nakisi ya bajeti ikilinganishwa na shilingi bilioni 11,895.7 zinazotarajiwa 
kukopwa mwaka 2023/24. Aidha, katika kipindi cha muda wa kati, nakisi ya 
bajeti inatarajiwa kuwa chini ya wastani wa asilimia 3.0 ya Pato la Taifa. 

 
a) Makadirio ya Mikopo ya Ndani 
20. Katika mwaka 2024/25, Serikali inatarajia kukopa shilingi bilioni  6,141.9. 
Kati ya kiasi hicho, shilingi bilioni  3,919.8 ni kwa ajili ya kulipia mikopo 
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itakayoiva na shilingi bilioni  2,222.1 ni kwa ajili ya kuziba nakisi ya bajeti. Katika 
kipindi cha muda wa kati, Serikali itaendelea kukopa kutoka vyanzo vya ndani 
kwa kiwango kisichozidi asilimia 1.0 ya Pato la Taifa kwa mwaka ili kutoathiri 
upatikanaji wa mikopo kwa sekta binafsi. 

 
b) Makadirio ya Mikopo ya Nje 
21. Katika mwaka 2024/25, Serikali inatarajia kukopa shilingi bilioni 6,156.0 
ikijumuisha mikopo yenye masharti nafuu shilingi bilioni 3,601.0 na mikopo 
yenye masharti ya kibiashara shilingi bilioni 2,555.0. Katika kipindi cha muda 
wa kati, Serikali inatarajia kukopa wastani wa shilingi bilioni 5,791.6 kwa 
mwaka. 

 
2.3.2.3 Mikakati ya Upatikanaji wa Misaada na Mikopo  
22. Serikali itaendelea kutekeleza Mwongozo wa Ushirikiano wa Maendeleo 
kwa lengo la kuimarisha ushirikiano na Washirika wa Maendeleo kupitia 
Majadiliano ya Kimkakati (Strategic Dialogue) yanayolenga kuainisha 
vipaumbele vya Serikali ili kuwezesha upatikanaji wa fedha za misaada na 
mikopo kama ilivyopangwa. Aidha, Serikali itatenga fedha za miradi 
inayotekelezwa kwa ushirikiano baina ya Serikali na Washirika wa Maendeleo 
(counterpart fund) ili kuhakikisha miradi hiyo inatekelezwa kama 
ilivyokusudiwa; pamoja na kuongeza uwazi na uwajibikaji katika utekelezaji 
wa miradi na programu mbalimbali. 

 
23. Serikali itaendelea kugharamia nakisi ya bajeti kutoka kwenye vyanzo 
vya ndani na nje kama itakavyoainishwa kwenye Mkakati wa Kusimamia Deni 
kwa kipindi cha Muda wa Kati (Medium Term Debt Management Strategy – 
MTDS) wa mwaka 2023. Aidha, Serikali itatumia mikopo yenye masharti nafuu 
(concessional loans) na ya kibiashara (non concessional loans) kugharamia 
miradi mikubwa ya kimkakati na yenye matokeo ya haraka kiuchumi. Vilevile, 
Serikali itaendelea kukopa kutoka vyanzo vya ndani kwa kutumia dhamana 
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za muda mfupi na mrefu kutoka kwenye soko la ndani la fedha na mitaji ili 
kugharamia nakisi ya bajeti ya Serikali. 

 
2.3.3 Matumizi 
24. Katika mwaka 2024/25, matumizi ya Serikali yanatarajiwa kuwa shilingi 
bilioni 47,424.9. Kati ya kiasi hicho, deni la Serikali shilingi bilioni 12,101.2, 
mishahara shilingi bilioni 11,774.8 na uendeshaji wa shughuli za Serikali shilingi 
bilioni 8,223.8. Aidha, matumizi kwa ajili ya programu na miradi ya maendeleo 
ni shilingi bilioni 15,325.1 ikijumuisha ruzuku ya maendeleo (Elimumsingi na 
Sekondari bila ada na Mikopo ya Wanafunzi wa Elimu ya Juu). Katika kipindi 
cha muda wa kati, bajeti ya Serikali inatarajiwa kuongezeka  kwa wastani wa 
asilimia 5.0. Maoteo ya bajeti ya Serikali katika muda wa kati yameainishwa 
katika Jedwali Na. 2.1 hadi 2.5. 
2.3.3.1 Mikakati ya Usimamizi wa Matumizi 
25. Mikakati ya usimamizi wa matumizi katika kipindi cha muda wa kati 
itajumuisha yafuatayo: 

i. Kuendelea kuimarisha matumizi ya mifumo ya TEHAMA katika utekelezaji 
wa shughuli za Serikali ili kudhibiti matumizi ikijumuisha mifumo ya 
usimamizi wa rasilimali watu, malipo serikalini, ununuzi na usimamizi wa 
mali za Serikali; 

ii. Kuelekeza fedha katika kukamilisha miradi ya kielelezo na kimkakati kwa 
kuhakikisha miradi inayoendelea inapewa kipaumbele kabla ya miradi 
mipya; 

iii. Kuimarisha uwajibikaji na udhibiti katika matumizi ya fedha za umma 
kwa kuzingatia sheria, kanuni na taratibu za matumizi ya fedha za umma 
ili kuziba mianya ya ubadhilifu kwa lengo la kupata thamani ya fedha 
katika matumizi ya Serikali; na 

iv. Kuimarisha mfumo wa usimamizi na utendaji kazi katika taasisi na 
mashirika ya umma. 
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Jedwali Na 2.1: Makadirio ya Bajeti katika Kipindi cha Muda wa Kati 2023/24 
-2026/27 (Analytical Budget Frame)  

Shilingi Bilioni 
 2023/24              
BAJETI 

ILIYOIDHINISHWA 

 2024/25  
MAKADIRIO YA 

BAJETI 

 2025/26  
MAKADIRIO YA 

BAJETI 

 2026/27  
MAKADIRIO YA 

BAJETI 

Jumla ya Mapato ya Ndani 31,381.0                    34,436.2                 36,497.5               38,957.0              
     Mapato ya TRA (Kodi na Yasiyo Ya Kodi) 26,725.4                    29,520.7                 31,113.3               33,126.8              
     Mapato Yasiyo ya Kodi (Wizara, Taasisi na Mashirika) 3,511.7                      3,600.0                   3,871.4                 4,090.5                
     Mapato ya Halmashauri 1,143.9                      1,315.5                   1,512.8                 1,739.7                

Jumla ya Matumizi* 38,082.1                    40,116.6                 40,981.0               42,275.6              
     Matumizi ya Kawaida 24,004.8                    26,025.5                 27,014.4               27,754.0              
          Malipo ya Riba Nje 1,364.4                      1,767.3                   1,909.9                 1,949.9                
          Malipo ya Riba Ndani 2,799.4                      3,025.5                   3,119.3                 3,264.0                
          Mishahara 10,882.1                    11,774.8                 12,285.3               12,531.0              
          Michango ya Serikali kwenye Mifuko ya Jamii 1,710.6                      2,000.0                   2,272.8                 2,318.2                
          Matumizi mengineyo 6,065.0                      6,223.8                   6,276.5                 6,532.2                
          Ruzuku ya Maendeleo 1,183.4                      1,234.1                   1,150.6                 1,158.6                
                -Bodi ya Mikopo ya Wanafunzi wa Elimu ya Juu 783.7                         832.4                      746.1                    751.3                   
                -Elimumsingi na Sekondari Bila Ada 399.6                         401.6                      404.5                    407.3                   
     Matumizi ya Maendeleo 14,077.2                    14,091.1                 13,966.6               14,521.7              
          Fedha za Ndani 10,795.1                    10,650.2                 10,625.9               11,189.0              
          Fedha za Nje 3,282.1                      3,440.8                   3,340.7                 3,332.7                

Nakisi ya Bajeti bila ya Kujumlisha Misaada (6,701.0)                     (5,680.4)                  (4,483.4)                (3,318.7)               

Misaada 1,111.3                      690.9                      679.5                    671.3                   
     Misaada ya Kibajeti 56.4                           109.0                      99.2                      98.7                      
     Misaada ya Maendeleo 924.8                         501.9                      500.4                    495.9                   
     Mifuko ya Kisekta 130.1                         80.0                        79.9                      76.7                      

Nakisi ya Bajeti Ikijumuisha Misaada (5,589.7)                     (4,989.5)                  (3,803.9)                (2,647.4)               

Jumla ya Nakisi (5,589.7)                     (4,989.5)                  (3,803.9)                (2,647.4)               

Kuziba Nakisi 5,589.7                      4,989.5                   3,803.9                 2,647.4                
     Kuziba Nakisi Kutoka Nje 3,691.4                      2,767.4                   1,374.7                 171.1                   
          Mikopo Nafuu ya Kibajeti 2,127.8                      742.0                      388.0                    -                       
          Mikopo Nafuu ya Miradi ya Maendeleo 2,227.1                      2,812.1                   2,713.6                 2,715.2                
          Mikopo Nafuu ya Mifuko ya Kisekta -                             46.9                        46.8                      44.9                      
          Mikopo ya Kibiashara 2,100.5                      2,555.0                   2,635.1                 2,675.4                
          Malipo ya Mtaji Deni la Nje (2,763.9)                     (3,388.5)                  (4,408.7)                (5,264.5)               
     Kuziba Nakisi Kutoka Ndani 1,898.3                      2,222.1                   2,429.2                 2,476.3                
          Mkopo kwa ajili kugharamia miradi ya maendeleo (NDF) 1,898.3                      2,222.1                   2,429.2                 2,476.3                
          Mkopo kwa ajili ya kulipa mtaji 3,542.1                      3,919.8                   4,042.0                 3,858.4                
          Malipo ya Mtaji Deni la Ndani (Rollover) (3,542.1)                     (3,919.8)                  (4,042.0)                (3,858.4)               

Pato Ghafi la Taifa 210,276.2                  223,149.7               233,769.3             249,072.2             
Chanzo: Wizara ya Fedha 
Tanbihi: Kiasi cha jumla ya matumizi hakijumuishi malipo ya mtaji  
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Jedwali Na 2.2 Makadirio ya Bajeti kwa Asilimia ya Pato la Taifa kwa Kipindi 
cha Muda wa Kati (Analytical Budget Frame) 

2023/24              
BAJETI 

ILIYOIDHINISHWA

2024/25  
MAKADIRIO 
YA BAJETI

2025/26  
MAKADIRIO 
YA BAJETI

2026/27  
MAKADIRIO 
YA BAJETI

Jumla ya Mapato ya Ndani 14.9% 15.4% 15.6% 15.6%
     Mapato ya TRA (Kodi na Yasiyo Ya Kodi) 12.7% 13.2% 13.3% 13.3%
     Mapato Yasiyo ya Kodi (Wizara, Taasisi na Mashirika) 1.7% 1.6% 1.7% 1.6%
     Mapato ya Halmashauri 0.5% 0.6% 0.6% 0.7%

Jumla ya Matumizi* 18.1% 18.0% 17.5% 17.0%
     Matumizi ya Kawaida 11.4% 11.7% 11.6% 11.1%
          Malipo ya Riba Nje 0.6% 0.8% 0.8% 0.8%
          Malipo ya Riba Ndani 1.3% 1.4% 1.3% 1.3%
          Mishahara 5.2% 5.3% 5.3% 5.0%
          Michango ya Serikali kwenye Mifuko ya Jamii 0.8% 0.9% 1.0% 0.9%
          Matumizi mengineyo 2.9% 2.8% 2.7% 2.6%
          Ruzuku ya Maendeleo
                -Bodi ya Mikopo ya Wanafunzi wa Elimu ya Juu 0.4% 0.4% 0.3% 0.3%
                -Elimumsingi na Sekondari Bila Ada 0.2% 0.2% 0.2% 0.2%
     Matumizi ya Maendeleo 6.7% 6.3% 6.0% 5.8%
          Fedha za Ndani 5.1% 4.8% 4.5% 4.5%
          Fedha za Nje 1.6% 1.5% 1.4% 1.3%

Nakisi ya Bajeti bila ya Kujumlisha Misaada -3.2% -2.5% -1.9% -1.3%

Misaada 0.5% 0.3% 0.3% 0.3%
     Misaada ya Kibajeti 0.0% 0.0% 0.0% 0.0%
     Misaada ya Maendeleo 0.4% 0.2% 0.2% 0.2%
     Mifuko ya Kisekta 0.1% 0.0% 0.0% 0.0%

Nakisi ya Bajeti Ikijumuisha Misaada -2.7% -2.2% -1.6% -1.1%

Jumla ya Nakisi -2.7% -2.2% -1.6% -1.1%

Kuziba Nakisi 2.7% 2.2% 1.6% 1.1%
     Kuziba Nakisi Kutoka Nje 1.8% 1.2% 0.6% 0.1%
          Mikopo Nafuu ya Kibajeti 1.0% 0.3% 0.2% 0.0%
          Mikopo Nafuu ya Miradi ya Maendeleo 1.1% 1.3% 1.2% 1.1%
          Mikopo Nafuu ya Mifuko ya Kisekta 0.0% 0.0% 0.0% 0.0%
          Mikopo ya Kibiashara 1.0% 1.1% 1.1% 1.1%
          Malipo ya Mtaji Deni la Nje -1.3% -1.5% -1.9% -2.1%
     Kuziba Nakisi Kutoka Ndani 0.9% 1.0% 1.0% 1.0%
          Mkopo kwa ajili kugharamia miradi ya maendeleo (NDF) 0.9% 1.0% 1.0% 1.0%
          Mkopo kwa ajili ya kulipa mtaji 1.7% 1.8% 1.7% 1.5%
          Malipo ya Mtaji Deni la Ndani (Rollover) -1.7% -1.8% -1.7% -1.5%  
Chanzo: Wizara ya Fedha 
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Jedwali Na 2.3: Makadirio ya Bajeti katika Kipindi cha Muda wa Kati 2023/24 
-2026/27 (Accounting Budget Frame), Shilingi Bilioni 

 2023/24              
BAJETI 

ILIYOIDHINISHWA 

 2024/25  
MAKADIRIO YA 

BAJETI 

 2025/26  
MAKADIRIO YA 

BAJETI 

 2026/27  
MAKADIRIO YA 

BAJETI 

I. JUMLA YA MAPATO 44,388.1                  47,424.9               49,431.7             51,398.5             

Mapato ya Ndani ikijumuisha mapato ya Halmashauri 31,381.0                  34,436.2               36,497.5             38,957.0             
Misaada na Mikopo Nafuu ya Kibajeti 2,184.1                    851.0                    487.2                  98.7                    
Misaada na Mikopo Nafuu ya Miradi 3,152.0                    3,314.0                 3,214.0               3,211.1               
Misaada na Mikopo Nafuu ya Mifuko ya Kisekta 130.1                        126.9                    126.7                  121.6                  
Mikopo ya Ndani - Kulipa Mtaji Deni la Ndani (Rollover) 3,542.1                    3,919.8                 4,042.0               3,858.4               
Mikopo ya Ndani ya Kibiashara (NDF) 1,898.3                    2,222.1                 2,429.2               2,476.3               
Mikopo ya Nje ya Kibiashara 2,100.5                    2,555.0                 2,635.1               2,675.4               

II. JUMLA YA MATUMIZI 44,388.1                  47,424.9               49,431.7             51,398.5             

Matumizi ya Kawaida 30,310.8                  33,333.8               35,465.1             36,876.8             
     Mfuko Mkuu wa Serikali 12,771.5                  14,716.0               16,370.9             17,291.8             
          o/w Malipo ya riba 4,163.8                    4,792.8                 5,029.2               5,213.9               
          o/w Malipo ya mtaji 6,306.0                    7,308.3                 8,450.7               9,122.9               
     Mishahara 10,882.1                  11,774.8               12,285.3             12,531.0             
     Matumizi Mengineyo 5,473.8                    5,608.9                 5,658.3               5,895.5               
     Ruzuku ya Maendeleo 1,183.4                    1,234.1                 1,150.6               1,158.6               

Matumizi ya Maendeleo 14,077.2                  14,091.1               13,966.6             14,521.7             
     Fedha za Ndani 10,795.1                  10,650.2               10,625.9             11,189.0             
     Fedha za Nje 3,282.1                    3,440.8                 3,340.7               3,332.7               

Pato Ghafi la Taifa 210,276.2                223,149.7             233,769.3           249,072.2           
Chanzo: Wizara ya Fedha 
Tanbihi: Kiasi cha jumla ya matumizi kinajumuisha malipo ya mtaji  
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Jedwali Na 2.4: Makadirio ya Bajeti kwa Asilimia ya Pato la Taifa kwa Kipindi 
cha Muda wa Kati 2023/24 -2026/27 (Accounting Budget Frame) 

2023/24              
BAJETI 

ILIYOIDHINISHWA

2024/25  
MAKADIRIO YA 

BAJETI

2025/26  
MAKADIRIO YA 

BAJETI

2026/27  
MAKADIRIO YA 

BAJETI

I. JUMLA YA MAPATO 21.1% 21.3% 21.1% 20.6%

Mapato ya Ndani ikijumuisha mapato ya Halmashauri 14.9% 15.4% 15.6% 15.6%
Misaada na Mikopo Nafuu ya Kibajeti 1.0% 0.4% 0.2% 0.0%
Misaada na Mikopo Nafuu ya Miradi 1.5% 1.5% 1.4% 1.3%
Misaada na Mikopo Nafuu ya Mifuko ya Kisekta 0.1% 0.1% 0.1% 0.0%
Mikopo ya Ndani - Kulipa Mtaji Deni la Ndani (Rollover) 1.7% 1.8% 1.7% 1.5%
Mikopo ya Ndani ya Kibiashara (NDF) 0.9% 1.0% 1.0% 1.0%
Mikopo ya Nje ya Kibiashara 1.0% 1.1% 1.1% 1.1%

II. JUMLA YA MATUMIZI 21.1% 21.3% 21.1% 20.6%

Matumizi ya Kawaida 14.4% 14.9% 15.2% 14.8%
     Mfuko Mkuu wa Serikali 6.1% 6.6% 7.0% 6.9%
          o/w Malipo ya riba 2.0% 2.1% 2.2% 2.1%
          o/w Malipo ya mtaji 3.0% 3.3% 3.6% 3.7%
     Mishahara 5.2% 5.3% 5.3% 5.0%
     Matumizi Mengineyo 2.6% 2.5% 2.4% 2.4%
     Ruzuku ya Maendeleo 0.6% 0.6% 0.5% 0.5%

Matumizi ya Maendeleo 6.7% 6.3% 6.0% 5.8%
     Fedha za Ndani 5.1% 4.8% 4.5% 4.5%
     Fedha za Nje 1.6% 1.5% 1.4% 1.3%  
Chanzo: Wizara ya Fedha 
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Jedwali Na 2.5: Mgawanyo wa Bajeti Kisekta kwa Kipindi cha Muda wa Kati 
(Shilingi Bilioni) 
 

SEKTA  NAMBA YA SEKTA   2023/24 BAJETI 
ILIYOIDHINISHWA 

 2024/25  
MAKADIRIO YA 

BAJETI 

 2025/26  
MAKADIRIO YA 

BAJETI 

 2026/27  
MAKADIRIO YA 

BAJETI 

1 - Elimu 709 5,979.7                               6,227.4                   6,338.3                  6,534.0                  

1.1 - Elimu Msingi 7091,7092 4,485.1                               4,670.9                   4,754.0                  4,900.8                  

1.2 - Elimu ya Ufundi  na Mafunzo ya Ufundi Stadi 7,093 144.4                                  150.4                      153.1                     157.8                     

1.3 - Elimu ya Juu 7,094 1,165.9                               1,214.2                   1,235.8                  1,274.0                  

1.4 - Sayansi, Teknolojia na Ubunifu 7,098 61.4                                    63.9                        65.1                       67.1                       

1.5 - Huduma za Utawala 7,098 122.9                                  128.0                      130.3                     134.3                     

2 - Afya 707 2,463.7                               2,565.8                   2,611.2                  2,691.8                  

2.1 - Huduma za Tiba 7071,7072,7073,7074,7075,7076 978.1                                  1,018.6                   1,036.7                  1,068.7                  

2.2 - Huduma za Kinga 7071,7073,7074,7076 308.1                                  320.9                      326.6                     336.7                     

2.3 - Hospitali za Rufaa za Mikoa 7071,7072,7073,7074 -                                      -                          -                         -                         

2.4 - Zahanati 7071,7072,7073,7074,7075 92.8                                    96.6                        98.3                       101.3                     

2.5 - Vituo vya Afya 7071,7072,7073,7074,7075 155.2                                  161.7                      164.5                     169.6                     

2.6 - Hospitali za Wilaya 7071,7072,7073,7074,7075 821.9                                  855.9                      871.1                     898.0                     

2.7 - Huduma za Utawala 7,076 107.6                                  112.1                      114.0                     117.5                     

3 - Huduma za Utawala na Deni la Serikali 701 11,788.3                             12,733.2                 13,110.9                13,545.1                

3.1 - Mihimili 7,011 4,185.7                               4,359.1                   4,436.6                  4,573.6                  

3.2 - Usimamizi wa mapato na Matumizi 7,011 3,191.2                               3,323.4                   3,382.5                  3,486.9                  

3.3 - Mambo ya Nje na Ushirikano wa Kimataifa 7,011 247.7                                  257.9                      262.6                     270.7                     

3.4 - Deni la Serikali (Malipo ya Riba) 7,018 4,163.8                               4,792.8                   5,029.2                  5,213.9                  

4 - Ulinzi, Utawala wa Sheria na Usalama 703 4,688.3                               4,882.5                   4,969.2                  5,122.6                  

4.1 - Ulinzi 702 2,987.3                               3,111.0                   3,166.3                  3,264.1                  

4.2 - Usalama wa Umma 7,036 413.3                                  430.5                      438.1                     451.6                     

4.3 - Mahakama 7,033 1,287.7                               1,341.0                   1,364.8                  1,406.9                  

5 - Maendeleo ya Uchumi 704 9,470.1                               9,862.4                   10,037.9                10,347.8                

5.1 - Kilimo 7,042 1,465.2                               1,525.9                   1,553.1                  1,601.1                  

5.2 - Madini 7,044 89.3                                    93.0                        94.6                       97.5                       

5.3 - Nishati 7,043 3,048.6                               3,174.9                   3,231.4                  3,331.2                  

5.4 - Ujenzi, Uchukuzi na Mawasiliano 7045, 7046 3,844.6                               4,003.9                   4,075.1                  4,200.9                  

5.5 - Maliasili, Utalii na Mazingira 7,049 649.1                                  676.0                      688.1                     709.3                     

5.6 - Viwanda 7,047 110.4                                  115.0                      117.0                     120.6                     

5.7 - Biashara 7,047 242.5                                  252.5                      257.0                     264.9                     

5.8 - Kazi, Maendeleo ya Vijana na Kukuza Ujuzi 7,041 20.3                                    21.2                        21.6                       22.3                       

6 - Hifadhi ya Jamii 710 2,345.4                               2,442.6                   2,485.9                  2,562.7                  

6.1 - Wazee, Watoto na Watu wenye Ulemavu 7101,7102 52.2                                    54.4                        55.3                       57.0                       

6.2 - Mifuko ya Hifadhi ya Jamii 7,109 1,847.3                               1,923.9                   1,958.0                  2,018.5                  

6.3 - Mfuko wa Bima wa Afya 7,109 445.9                                  464.3                      472.6                     487.2                     

7 - Maji, Makazi na Maendeleo ya Jamii 706 1,346.7                               1,402.4                   1,427.6                  1,471.7                  

7.1 - Maji 7,063 766.2                                  797.9                      812.2                     837.3                     

7.2 - Ardhi, Nyumba na Makazi ya Watu 7,065 175.3                                  182.5                      185.8                     191.5                     

7.3 - Maendeleo ya Jamii 7,062 369.8                                  385.1                      392.0                     404.1                     

7.4 - Habari, Michezo na Utamaduni 7,081 35.4                                    36.9                        37.6                       38.8                       

Jumla ya Sekta 38,082.1 40,116.3 40,981.0 42,275.7

Deni la Serikali (Ulipaji wa Mtaji) 6,306.0                               7,308.3                   8,450.7                  9,122.9                  

Jumla Kuu 44,388.1                             47,424.7                 49,431.7                51,398.6                 
Chanzo: Wizara ya Fedha 
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3. USIMAMIZI WA VIHATARISHI VYA UTEKELEZAJI WA MPANGO NA BAJETI 
Sehemu hii inaelezea vihatarishi vinavyoweza kuathiri utekelezaji wa Mpango 
na Bajeti ya Serikali kwa mwaka 2024/25. Usimamizi wa Vihatarishi katika 
Wizara, Idara Zinazojitegemea na Wakala, Ofisi za Wakuu  wa Mikoa, Mamlaka 
za Serikali za Mitaa, Taasisi na Mashirika ya Umma unasaidia kubaini maeneo 
mahsusi yenye vihatarishi  yatakayofanyiwa uchambuzi, ufuatiliaji, tathmini 
ya kina pamoja na mikakati ya kukabiliana na athari zitakazoweza kujitokeza 
wakati wa utekelezaji wa Mpango na Bajeti ya Serikali.  
 
3.1 Vihatarishi vya Utekelezaji wa Mpango na Bajeti 
26. Katika utekelezaji wa mpango na bajeti vipo vihatarishi vinavyoweza 
kutokea na kuathiri ufikiaji wa malengo yaliyokusudiwa. Hivyo, ni muhimu 
kuelewa vyanzo na aina ya vihatarishi ambavyo vinaweza kuathiri utekelezaji 
wa mpango na bajeti ili kuweza kuchukua hatua za kukabiliana navyo. 
Vihatarishi hivyo, vinaweza kuwa katika kipindi cha muda mfupi, kati au 
mrefu. Kwa muktadha wa Mpango na Bajeti vihatarishi vimebainishwa katika 
makundi matatu kutokana na asili yake ambavyo ni vihatarishi vya: Uchumi 
Jumla, Madeni Sanjari, na Mtambuka.  
 
3.1.1 Vihatarishi vya Uchumi Jumla 
27. Baadhi ya vihatarishi vya uchumi jumla ni pamoja na ukuaji wa uchumi, 
mabadiliko ya bei za bidhaa, viwango vya kubadilisha fedha, riba, akiba ya 
fedha za kigeni na uhimilivu wa sekta ya fedha. Athari zinazoweza 
kusababishwa na vihatarishi hivyo ni kama ifuatavyo: 
 
a) Ukuaji wa Uchumi: Ukusanyaji wa mapato kwa kiasi kikubwa 
hutegemea ukuaji wa uchumi. Endapo mdororo wa uchumi wa dunia 
ukitokea kama ilivyokuwa katika kipindi cha mwaka 2020 – 2022, utaathiri 
ukuaji wa uchumi wa ndani ambao utasababisha kutokufikiwa kwa malengo 
ya ukusanyaji wa mapato na upatikanaji wa mikopo na misaada ili kuziba 
nakisi ya bajeti. Aidha, mdororo wa uchumi unaweza kuathiri uhimilivu wa 
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deni la Serikali katika kipindi cha muda mrefu na hivyo kuifanya Serikali 
kukosa sifa za kukopesheka. 
 

b) Mabadiliko ya Bei za Bidhaa: Kushuka kwa bei za bidhaa zinazouzwa 
nje kama dhahabu na bidhaa asilia, inaweza kupunguza mapato yatokanayo 
na mauzo nje ya nchi hivyo kuongeza nakisi ya bajeti na upungufu wa fedha 
za kigeni. Aidha, kupanda kwa bei za bidhaa muhimu katika soko la dunia, 
hususan mafuta ya dizeli, petroli na mbolea kutaongeza: matumizi ya fedha 
za kigeni kugharamia bidhaa hizo, gharama za uzalishaji katika sekta binafsi, 
uendeshaji wa shughuli za Serikali na shinikizo la mfumuko wa bei nchini. 
 

c) Mabadiliko ya Viwango vya Kubadilisha Fedha: Kushuka kwa thamani 
ya shilingi ya Tanzania kutaathiri utekelezaji wa bajeti kwa kuongeza 
matumizi kwa ajili ya ugharamiaji wa malipo ya nje, hususan utekelezaji wa 
miradi ya maendeleo ambayo kiasi kikubwa hutegemea bidhaa mtaji kutoka 
nje. Aidha, athari nyingine inaweza kutokea kwenye ulipaji wa deni la nje la 
Serikali. 
 

d) Mabadiliko ya Riba za Mikopo: Kupanda kwa viwango vya riba za 
mikopo ya ndani na nje kutaongeza malipo ya riba za mikopo na hivyo 
kutofikiwa kwa malengo ya ukopaji. 
 

e) Akiba ya Fedha za Kigeni: Upungufu wa fedha za kigeni duniani, hasa 
dola ya Marekani ambayo inashikilia zaidi ya asilimia 80 ya biashara za 
kimataifa, umechagizwa na janga la UVIKO-19, vita kati ya Urusi na Ukraine, 
mabadiliko ya tabianchi na sera za fedha za Marekani. Sababu hizo 
zimesababisha kupanda kwa bei za bidhaa na huduma mbalimbali ikiwemo 
usafirishaji, na hivyo kuongeza mahitaji ya dola; kuvurugika kwa mfumo wa 
ugavi, wawekezaji wengi kuwekeza dola zao Marekani. Kupungua kwa akiba 
ya fedha za kigeni nchini kutapunguza uwezo wa Serikali kufanya malipo ya 
nje kwa ajili ya kugharamia mahitaji muhimu. Mahitaji hayo ni pamoja na  
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petroli, dawa  na malighafi muhimu za uzalishaji nchini na hivyo kuleta athari 
katika ukuaji wa uchumi, makusanyo ya kodi, na utoaji huduma. 
 

f) Uhimilivu wa Sekta ya Fedha: Kuanguka kwa sekta ndogo ya benki 
kunaweza kutokana na sababu mbalimbali ikiwa ni pamoja na kuporomoka 
kwa thamani ya rasilimali za benki, ukwasi usioweza kukidhi mahitaji ya kila 
siku ya wenye amana na wakopaji, kupungua kwa mtaji wa benki, kuyumba 
kwa sekta binafsi na kusababisha kuongezeka kwa mikopo chechefu. Endapo 
hali hii itatokea, benki zitakosa uwezo wa kutoa mikopo kwa sekta binafsi na 
hivyo kupelekea sekta binafsi kudorora, kupungua kwa ajira na uzalishaji na 
kuathiri wigo wa ukusanyaji wa mapato ya Serikali.  
 

3.1.2 Vihatarishi vya Madeni Sanjari  
28. Madai yanayotokana na amri za mahakama yanaweza kuongeza 
matumizi ya Serikali nje ya mpango na bajeti. Aidha, Serikali imekuwa ikitoa 
dhamana kwa mashirika ya umma ili yaweze kukopa katika mabenki na 
taasisi mbalimbali za kifedha kwa lengo la kuwekeza katika miradi ya 
maendeleo. Shirika la umma lililopewa dhamana likishindwa kurejesha 
mkopo, Serikali italazimika kurejesha mkopo huo na hivyo kuathiri utekelezaji 
wa bajeti. 
 
3.1.3 Vihatarishi Mtambuka  
29. Baadhi ya vihatarishi mtambuka vinahusisha siasa na mahusiano ya 
kidiplomasia, mabadiliko ya tabianchi, majanga ya asili na magonjwa ya 
mlipuko, pamoja na udanganyifu wa kifedha. Athari zinazoweza 
kusababishwa na vihatarishi hivyo ni kama ifuatavyo: 

a) Siasa na Mahusiano ya Kidiplomasia: Kuvunjika kwa mahusiano ya 
kidiplomasia pamoja na migogoro ya kisiasa duniani inaweza kuathiri 
utekelezaji wa bajeti kutokana na kuvurugika kwa mnyororo wa ugavi, 
kuhitajika kwa gharama kuhudumia wakimbizi, ulinzi wa mipaka ya nchi na 
kupungua kwa misaada. 
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b) Mabadiliko ya Tabianchi, Majanga ya Asili na Magonjwa ya Mlipuko: 
Vihatarishi hivyo vinahusisha tetemeko la ardhi, ukame, vimbunga, mafuriko 
na magonjwa ya mlipuko. Vihatarishi hivyo vikitokea vitasababisha kukwama 
kwa shughuli za kiuchumi, uharibifu wa miundombinu na vifo. Aidha, 
itailazimu Serikali kuhitaji bajeti ya ziada ili kutoa msaada wa dharura kwa 
waliothirika ikiwamo urejeshaji wa miundombinu iliyoharibika, dawa na 
chakula.  
 
c) Udanganyifu wa Kifedha: Wakati wa utekelezaji wa makujumu ya 
Serikali, kuna uwezekano wa kutokea kwa vitendo vya udanganyifu ambavyo 
vinaweza kuisababishia Serikali kutofikia malengo tarajiwa na kuleta taswira 
hasi. Vitendo vya udanganyifu vinavyoweza kutokea ni pamoja na 
kuchepusha mapato ya Serikali katika mifumo ya kielekroniki ya ukusanyaji 
mapato, kuingia mikataba isiyo na maslahi ya taifa ili kupata manufaa 
binafsi, matumizi ya mali za umma kwa faida binafsi, rushwa, wizi wa fedha 
na mali na kughushi nyaraka za Serikali na kujipatia fedha kwa njia ya 
udanganyifu. 
 
3.2 Hatua za Kukabiliana na Vihatarishi  
30. Serikali itaendelea kuchukua hatua mbalimbali za kukabiliana na 
vihatarishi vinavyoweza kujitokeza ili kuhakikisha malengo na shabaha za 
utekelezaji wa Mpango na Bajeti ya mwaka 2024/25 yanafikiwa. Hatua hizo ni 
pamoja na: 

i. Kuendelea kutekeleza na kusimamia sera ya fedha na bajeti kwa 
kuzingatia malengo na shabaha za kiuchumi; 

ii. Kuongeza ufanisi katika uandaaji wa maoteo ya viashiria vya uchumi 
jumla kwa kujumuisha vihatarishi; 

iii. Kuainisha vihatarishi vya utekelezaji wa mpango na bajeti pamoja na 
mikakati ya kukabiliana navyo; 
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iv. Kusimamia utekelezaji wa Mwongozo wa Taifa wa Kuandaa na 
Kusimamia Mfumo wa Usimamizi wa Vihatarishi Katika Taasisi za 
Umma; 

v. Kuendelea kusimamia utekelezaji wa Sheria ya Mikopo, Misaada na 
Dhamana, Sura 134 ili kutoa dhamana kwenye miradi yenye tija;  

vi. Kuboresha mazingira ya uwekezaji wa ndani na nje ili kuongeza 
uzalishaji wa mazao ya kilimo na bidhaa za viwandani ili kupunguza 
nakisi ya bajeti kwa kuhakikisha ongezeko la matumizi ya Serikali 
linakwenda sambamba na ongezeko la mapato yatokanayo na 
uzalishaji; 

vii. Kuendelea kuimarisha kilimo cha umwagiliaji ili kupunguza utegemezi 
wa kilimo kinachotegemea mvua na hivyo kuwa na uhakika wa kuvuna 
na kuongeza kiwango cha uzalishaji;  

viii. Kuimarisha hifadhi ya chakula ya Taifa kwa ajili ya tahadhari ya 
kukabiliana na mahitaji ya upungufu wa chakula na kudhibiti mfumuko 
wa bei; 

ix. Kuendelea kuimarisha mifumo ya ufuatiliaji na tahadhari katika taasisi 
zote za umma ili kubaini changamoto zinazoweza kujitokeza na 
kuwezesha maamuzi ya kiutendaji kufanyika kwa wakati; 

x. Kuimarisha matumizi ya nishati mbadala ili kupunguza utegemezi wa 
mafuta yanayoagizwa kutoka nje na kudhibiti uharibifu wa mazingira; 

xi. Kuendelea kuimarisha mahusiano ya kiuchumi ya kikanda na kimataifa 
ili kuongeza wigo wa ushirikiano pamoja na masoko ya bidhaa na 
huduma; 

xii. Kuendelea kutoa elimu ya kukabiliana na majanga mbalimbali ikiwemo 
milipuko ya magonjwa, uvamizi wa wanyama, wadudu na ndege 
waharibifu; 

xiii. Kuimarisha  utawala bora na utawala wa sheria;  
xiv. Kutekeleza mikakati ya kisekta kuhusu upatikanaji wa fedha za kigeni 

na kupunguza matumizi ya fedha za kigeni;  
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xv. Kuendelea kuimarisha na kusimamia Mfuko wa Taifa wa Maafa ili 
kukabiliana na athari za majanga pindi yanapotokea; 

xvi. Kuimarisha usimamizi wa mifumo ya kielektroniki ya ukusanyaji 
mapato, kuongeza udhibiti wa mifumo na kuimarisha usimamizi wa 
Mwongozo wa Uandaaji na Utekelezaji wa Usimamizi wa Vitaharishi vya 
Udanganyifu katika Sekta ya Umma; na 

xvii. Kuendelea kufuatilia utekelezaji wa mikakati inayolenga kuimarisha 
ustawi wa sekta ya benki kwa: kufanya uwekezaji kwenye maeneo 
yenye tija, kupunguza kiwango cha mikopo chechefu, kuhimiza 
mabenki kuongeza umakini katika kuidhinisha mikopo kwa kufuata 
miongozo iliyopo pamoja na kuzitaka benki kuwasilisha na kutumia 
taarifa za wakopaji kwenye kanzidata ya taarifa za wakopaji. 
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4. MAELEKEZO YA MAANDALIZI YA MPANGO NA BAJETI KWA MWAKA 2024/25 
Sehemu hii inatoa maelekezo ya jumla na maelekezo mahsusi yanayopaswa 
kuzingatiwa na Maafisa Masuuli katika hatua zote za uandaaji, uwasilishaji, 
utekelezaji, ufuatiliaji na tathmini pamoja na utoaji wa taarifa za utekelezaji 
wa mpango na bajeti kwa mwaka 2024/25. Aidha, wakati wa maandalizi ya 
mpango na bajeti Maafisa Masuuli wanapaswa kuzingatia sheria, kanuni, 
taratibu na miongozo iliyorejewa katika mwongozo huu. Vile vile, 
wanaelekezwa kufanya mapitio ya utekelezaji wa bajeti kwa kipindi cha nusu 
mwaka 2023/24 ili kubaini mafanikio na changamoto zilizojitokeza na 
kuandaa mikakati ya kukabiliana na changamoto hizo kwa lengo la 
kuboresha uandaaji na utekelezaji wa Mpango na Bajeti ya Mwaka 2024/25.  
 
4.1 Maandalizi ya Mpango na Bajeti  
31. Wakati wa maandalizi ya mpango na bajeti, Maafisa Masuuli 
wanaelekezwa kuzingatia malengo na shabaha za Dira ya Taifa ya 
Maendeleo 2025, Mpango wa Maendeleo wa Taifa wa Miaka Mitano 2021/22 – 
2025/26, Ilani ya CCM ya Uchaguzi Mkuu wa Mwaka 2020, vipaumbele vya 
Mpango wa Maendeleo wa Mwaka 2024/25, mipango mikakati ya taasisi 
wanazosimamia na maelekezo mengine yanayotolewa na Serikali.  
 
4.1.1 Ratiba ya Maandalizi ya Mpango na Bajeti 
32. Maafisa Masuuli wa Wizara, Idara Zinazojitegemea na Wakala, Ofisi za 
Wakuu  wa Mikoa, Mamlaka za Serikali za Mitaa, Taasisi na Mashirika ya 
Umma wanaelekezwa kuanza maandalizi ya Mpango na Bajeti ya Muda wa 
Kati (MTEF) mara baada ya kuidhinishwa kwa mwongozo huu. Vitabu vya 
bajeti ya muda wa kati vya mafungu vitawasilishwa Wizara ya Fedha wiki ya 
nne ya Januari 2024. Vitabu vya bajeti ya muda wa kati vya Wakala za 
Serikali, Taasisi na Mashirika ya Umma viwasilishwe Ofisi ya Msajili wa Hazina 
kwa ajili ya uchambuzi kwa kuzingatia ratiba itakayotolewa.  Aidha, vitabu vya 
bajeti ya muda wa kati vya Ofisi za Wakuu wa Mikoa  na Mamlaka za Serikali 
za Mitaa vitawasilishwa Wizara ya Fedha baada ya uchambuzi wa OR-
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TAMISEMI. Vile vile, mafungu yataandaa randama za bajeti zitakazowasilishwa 
kwenye Kamati za Kudumu za Bunge kwa kuzingatia ratiba itakayotolewa na 
Ofisi ya Bunge. Ratiba ya Maandalizi ya Mpango na Bajeti kwa Mwaka 2024/25 
ni kama inavyoonekana katika Jedwali Na. 4.1. 
Jedwali Na. 4.1: Ratiba ya Maandalizi ya Mpango na Bajeti kwa Mwaka 
2024/25 

Mwezi Shughuli 

Agosti –  
Novemba 2023 

Maandalizi na uidhinishwaji wa  Mwongozo wa Maandalizi ya 
Mpango na Bajeti ya Serikali 

Novemba 2023 Usambazaji wa Mwongozo wa Mpango na Bajeti ya Serikali 

Novemba 2023 
- Februari 2024 

Maandalizi ya mipango na bajeti za Wizara, Idara  
Zinazojitegemea, Wakala wa Serikali; Ofisi za Wakuu wa 
Mikoa; Mamlaka za Serikali za Mitaa; Taasisi na Mashirika ya 
Umma 

Februari –  
Machi 2024 

Wizara ya Fedha kufanya uchambuzi wa mipango na bajeti 
za kisekta na kwa mafungu 

Machi 2024 Mafungu kuwasilisha mipango na bajeti kwenye Kamati za 
Kisekta za Bunge  

Aprili –  Juni 
2024 

Mafungu kuwasilisha mipango na bajeti bungeni   

Juni 2024 Serikali kuwasilisha bungeni Sheria ya Fedha na Sheria ya 
Matumizi  

1 Julai 2024 - 
30 Juni 2025 

Mafungu kuanza utekelezaji wa mipango na bajeti kama 
ilivyoidhinishwa na Bunge 
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4.1.2 Uingizaji wa Takwimu za Bajeti ya Serikali kwenye Mifumo ya Kibajeti 
33. Maafisa Masuuli wanaelekezwa kuhakikisha kuwa, uingizaji wa takwimu 
sahihi za bajeti kwenye mifumo ya CBMS na PlanRep kwa Wizara, Idara 
Zinazojitegemea na Wakala wa Serikali, Ofisi za Wakuu wa Mikoa, Mamlaka za 
Serikali za Mitaa, Taasisi na Mashirika ya Umma unazingatia muda 
uliopangwa ikiwemo mambo muhimu yafuatayo: 
i. Usahihi wa makadirio ya mapato na matumizi kwa kuzingatia ukomo 

wa bajeti kwa mwaka 2024/25 na makisio yanayoonesha uhalisia 
kulingana na ukomo wa miaka miwili inayofuata (2025/26 hadi 
2026/27); 

ii. Matumizi sahihi ya namba za miradi zinazotolewa na Wizara ya Fedha, 
mageresho ya kibajeti (GFS codes 2014) na vizio vya vipimo kama 
vilivyoainishwa kwenye mifumo; 

iii. Kuhakikisha kuwa takwimu za bajeti ya matumizi ya kawaida 
zinazoingizwa kama transfers zinagawanywa kati ya matumizi 
mengineyo na mishahara na kuingizwa kwenye idara na vitengo 
husika;   

iv. Kuingiza viwango sahihi vya stahili za kisheria ikiwemo posho, pango, 
umeme, simu na maji kwa kuzingatia miongozo inayotolewa na Ofisi ya 
Rais - Menejimenti ya Utumishi wa Umma na Utawala Bora (OR – 
MUUUB); na 

v. Wakala za Serikali, Taasisi na Mashirika ya Umma wanaelekezwa 
kutumia mfumo wa kibajeti wa PlanRep kwa ajili ya maandalizi ya 
mipango na bajeti ili kurahisisha upatikanaji wa taarifa. 

 
4.1.3 Uwasilishaji na Uchambuzi wa Mpango na Bajeti 
34. Maafisa Masuuli wanaelekezwa kuzingatia ratiba ya maandalizi ya 
Mpango na Bajeti ya Mwaka 2024/25 inayoonesha muda wa maandalizi, 
uingizaji wa takwimu za bajeti ya Serikali kwenye mifumo ya CBMS na PlanRep 
na uwasilishaji wa vitabu vya Bajeti ya Muda wa Kati wa Matumizi (MTEF) na 
Randama. 
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a) Uwasilishaji  wa MTEF 
35. Wakati wa uwasilishaji wa mpango na bajeti, Maafisa Masuuli 
wanaelekezwa kuzingatia yafuatayo:  

i. Muundo wa uwasilishaji wa MTEF kama unavyoonekana katika 
Kiambatisho Na. 1D; 

ii. Ratiba ya uwasilishaji wa mpango na bajeti; 
iii. Wizara, Idara Zinazojitegemea, Wakala za Serikali na Ofisi za Wakuu wa 

Mikoa zinatakiwa kuwasilisha Wizara ya Fedha nakala mango (hard 
copy) mbili (2) ya makadirio ya mapato na matumizi ya fungu husika, 
siku tano (5) kabla ya kuanza uchambuzi kwa kuzingatia ratiba ya 
uchambuzi;  

iv. Wakala za Serikali, Taasisi na Mashirika ya Umma yanapaswa 
kuwasilisha nakala tete (soft copy) ya makadirio ya mapato na 
matumizi Ofisi ya Msajili wa Hazina kwa kuzingatia ratiba itakayotolewa 
na Ofisi ya Msajili wa Hazina; 

v. Mamlaka za Serikali za Mitaa kupitia Ofisi za Wakuu wa Mikoa 
zinapaswa kuwasilisha makadirio ya mapato na matumizi OR-TAMISEMI 
kwa kuzingatia ratiba itakayotolewa na OR-TAMISEMI; na 

vi. Wizara, Idara Zinazojitegemea, Wakala za Serikali na Ofisi za Wakuu wa 
Mikoa zinatakiwa kuwasilisha nakala mango moja (1) na nakala tete 
Wizara ya Fedha, OR –TAMISEMI na Ofisi ya Msajili wa Hazina 
zilizofanyiwa marekebisho ndani ya siku tano (5) baada bajeti ya fungu 
husika kuidhinishwa na Bunge. 

b) Uwasilishaji wa Randama  
36. Maafisa Masuuli wa mafungu wanaelekezwa kuwasilisha randama kwa 
Katibu wa Bunge na nakala Ofisi ya Waziri Mkuu (Sera, Bunge na Uratibu) 
kabla au ifikapo tarehe 10 Machi, 2024 kwa mujibu wa Kanuni za Kudumu za 
Bunge (Toleo la Mwaka 2023). Aidha, Maafisa Masuuli wa mafungu 
wanaelekezwa kuwasilisha randama za utekelezaji wa Mwaka 2023/24 na 
mpango na bajeti wa Mwaka 2024/25 kwenye Kamati za Kudumu za Bunge za 



Ukurasa | 30 
 

MWONGOZO WA MAANDALIZI YA MPANGO NA BAJETI YA SERIKALI KWA MWAKA 2024/25 
 

 

Kisekta kwa kuzingatia ratiba ya vikao vya kamati husika itakayotolewa na 
Katibu wa Bunge. Muundo wa uwasilishaji wa MTEF ni kama unavyoonekana 
katika Kiambatisho Na. 1E. 
 
4.2 Maelekezo ya Jumla ya Uandaaji wa Mpango na Bajeti 
37. Sehemu hii inatoa maelekezo ya ujumla kuhusu Kamati za Bajeti, 
viwango vya ubadilishaji wa fedha za kigeni, mkakati wa kuongeza fedha za 
kigeni na mapato. Maeneo mengine ni udhibiti wa uzalishaji na ulimbikizaji wa 
madeni, uandaaji wa bajeti ya mishahara, uendeshaji wa ofisi na maendeleo. 
 
4.2.1 Kamati za Bajeti  
38. Katika uandaaji na utekelezaji wa Mpango na Bajeti kwa Mwaka 
2024/25, Maafisa Masuuli wanaelekezwa kuhakikisha: 

i. Kamati za Bajeti zinaimarishwa na wajumbe wote kushiriki kikamilifu 
katika kuandaa na kutekeleza bajeti kwa mujibu wa Kifungu 18(2) na 
Kanuni ya 17(3) ya Sheria ya Bajeti, Sura 439; 

ii. Vikao vya Kamati za Bajeti vinafanyika wakati wa maandalizi ya 
mpango na bajeti; ugawaji wa rasilimali fedha 
zilizopokelewa/kukusanywa; na kupitia taarifa za ufuatiliaji na tathimini 
ya utekelezaji wa mpango na bajeti; na 

iii. Muhtasari wa vikao hivyo unaandaliwa kwa kuzingatia muundo 
uliobainishwa kwenye Kiambatisho Na. 1F cha  mwongozo huu na 
kuwasilishwa Wizara ya Fedha kila robo mwaka. 

 
4.2.2 Mikakati ya Kuongeza Mapato 
39. Maafisa Masuuli wanaelekezwa kuwa na mikakati ya kuongeza ufanisi 
wa ukusanyaji wa mapato ya Serikali kwa kufanya yafuatayo:    

i. Kuandaa na kutekeleza mikakati ya kuongeza mapato katika maeneo 
wanayosimamia kwa kuzingatia sheria, kanuni na miongozo iliyopo na 
kuwasilisha Wizara ya Fedha; 
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ii. Kuwajengea uwezo viongozi na watendaji kuhusu mbinu za ukusanyaji 
wa mapato, uzuiaji wa mianya ya upotevu na uibuaji wa vyanzo vipya 
vya mapato;   

iii. Kuhakikisha kuwa mapato yote yanayokusanywa yanaingizwa Mfuko 
Mkuu wa Hazina ya Serikali kwa mujibu wa matakwa ya Kifungu 58(a) 
cha Sheria ya Bajeti, Sura 439 isipokuwa pale ilipoelekezwa vinginevyo 
kwa mujibu wa Sheria husika; 

iv. Kuhakikisha matumizi sahihi ya mifumo ya kielektroniki ya Serikali ya 
ukusanyaji wa mapato kwa kufanya uhakiki na ukaguzi wa mifumo 
mara kwa mara ili kudhibiti mianya ya upotevu wa mapato; 

v. Kuandaa na kuhuisha kanzidata na takwimu za vyanzo vyote vya 
mapato katika ngazi ya kata, vijiji na mitaa kwa lengo la kuimarisha 
ukusanyaji na kudhibiti upotevu wa mapato; 

vi. Kuzingatia sheria za kodi ikiwa ni pamoja na kutoza kodi ya zuio 
(withholding tax) na kudai risiti za kielektroniki kwa malipo yote 
yanayofanywa kwa wazabuni na wakandarasi; 

vii. Kuwasilisha Wizara ya Fedha kila mwezi taarifa za makusanyo kutoka 
kila chanzo cha mapato kwa kuzingatia utaratibu uliowekwa kwa lengo 
la kutathmini mwenendo wa ukusanyaji wa mapato ya Serikali; 

viii. Kuhakikisha vituo vya utoaji wa huduma kwa pamoja vilivyopo 
vinaboresha mifumo ya ukusanyaji kwa kuwezesha kutoa namba ya 
malipo jumuishi ili kurahisisha ulipaji kodi, ada na tozo mbalimbali kwa 
wateja na hivyo kuongeza uhiari wa ulipaji wa mapato ya Serikali; 

ix. Kutambua na kuanzisha vituo vipya vya utoaji wa huduma kwa pamoja 
kwa taasisi zote zenye huduma zinazoweza kutolewa kwa pamoja; 

x. Kuwasilisha Wizara ya Fedha mapendekezo ya mabadiliko ya viwango 
vya kodi, ushuru na tozo mara baada ya tangazo la kupokea 
mapendekezo ya mabadiliko ya mfumo wa kodi kutolewa kwa wadau; 

xi. Kurasimisha shughuli za kiuchumi ili kuongeza idadi ya walipakodi na 
wigo wa ukusanyaji wa mapato; 
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xii. Kutoingia mikataba na wazabuni, wakandarasi na watoa huduma 
wasiotumia mashine za kielektroniki; 

xiii. Kuimarisha usimamizi wa vituo vya makusanyo hususan katika 
maeneo ya mipaka, viwanja vya ndege, bandari pamoja na vituo vya 
ukaguzi kwa lengo la kudhibiti mianya ya upotevu wa mapato; 

xiv. Kuhakikisha gawio na michango stahiki inawasilishwa Mfuko Mkuu wa 
Hazina kwa wakati;  

xv. Kuimarisha mifumo ya usimamizi katika Mashirika, Taasisi za Umma, 
Wakala wa Serikali, na Kampuni ambazo Serikali ina hisa kwa lengo la 
kuongeza ufanisi; na  

xvi. Kuanzisha na kuwekeza katika miradi ya kimkakati kwa lengo la 
kuongeza wigo  wa ukusanyaji wa mapato ya Serikali. 

 
4.2.3 Kiwango cha Ubadilishaji Fedha  
40. Wakati wa maandalizi ya Mpango na Bajeti kwa Mwaka 2024/25, 
Maafisa Masuuli wanaelekezwa kutumia kiwango elekezi cha ubadilishaji wa 
fedha za kigeni ambacho ni dola moja ya Marekani kwa shilingi za Tanzania 
2,555.00. 
 
4.2.4 Maombi ya Bajeti ya Nyongeza 
41. Maafisa Masuuli wanaelekezwa kuwa wakati wa utekelezaji wa bajeti ya 
mwaka 2024/25 hakutakuwa na bajeti ya nyongeza ambayo itatengwa 
Wizara ya Fedha kwa ajili ya utekelezaji wa shughuli za fungu ambazo 
hazikutengewa bajeti.  
 
4.2.5 Uibuaji wa Miradi Mipya 
42. Maafisa Masuuli wanaelekezwa kutoa kipaumbele katika kutenga bajeti 
ya kukamilisha miradi inayoendelea kabla ya kuibua miradi mipya. 
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4.2.6 Bajeti ya Mishahara  
43.  Wakati wa maandalizi ya ikama na bajeti ya mishahara kwa mwaka 
2024/25, Maafisa Masuuli wanaelekezwa yafuatayo: 

i. Kutenga bajeti ya upandishaji vyeo, ajira mpya, nyongeza ya mshahara 
ya mwaka, ubadilishaji kada/kazi na uteuzi kwa kuzingatia Mwongozo 
Ofisi ya Rais - Menejimenti ya Utumishi wa Umma na Utawala Bora 
kuhusu Uandaaji wa Ikama na Makadirio ya Bajeti ya Mishahara kwa 
Mwaka 2024/25; 

ii. Kuzingatia Mpango wa Rasilimaliwatu wakati wa utengaji wa bajeti ya 
mishahara ili kuwa na msawazo wa watumishi katika Utumishi wa 
Umma; 

iii. Mafungu yanayolipa mishahara kwa makusanyo ya ndani na yale 
yanayopelekewa fedha kwa ajili ya mishahara yanapaswa kuhakikisha 
michango ya kisheria ya watumishi inatengwa na kupelekwa kwa 
wakati na kwa kiwango sahihi katika mifuko husika ili kuepuka tozo 
inayotokana na ucheleweshaji wa michango hiyo na usumbufu kwa 
watumishi pindi wanapostaafu; 

iv. Kuandaa bajeti ya mishahara kwa kuzingatia Waraka wa Watumishi wa 
Serikali Na. 3 wa Mwaka 2022 na Nyaraka za Msajili wa Hazina Na. 3, 4, 5, 
6, 7, 8 na 9 za Mwaka 2022 kuhusu Marekebisho ya Mishahara kwa 
Watumishi wa Umma na Taasisi za Serikali; na 

v. Kuzingatia Waraka wa Utumishi wa Umma Na. 1 wa Mwaka 2021 kuhusu 
Matumizi ya Mfumo Jumuishi wa Usimamizi wa Taarifa za 
Rasilimaliwatu na Mishahara (HCMIS). 
 

4.2.7 Bajeti ya Matumizi Mengineyo 
44. Wakati wa maandalizi ya makadirio ya bajeti ya matumizi mengineyo, 
Maafisa Masuuli wanaelekezwa: 

i. Kutenga bajeti kwa ajili ya kuwezesha ukusanyaji wa mapato ya 
Serikali; 
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ii. Kutenga bajeti kwa ajili ya kugharamia shughuli za usimamizi wa 
vihatarishi vya utekelezaji wa mpango na bajeti;  

iii. Kutenga bajeti kwa kuzingatia mabadiliko ya miundo ya mipya; 
iv. Kutenga bajeti ya kugharamia shughuli za uendeshaji wa ofisi  na 

kulipa stahili za kisheria kwa watumishi (posho za kujikimu, uhamisho, 
stahili za viongozi, likizo) ili kuepuka uzalishaji wa madeni; na 

v. Kutenga bajeti kwa ajili ya kuwajengea uwezo watumishi ikijumuisha 
mafunzo ya matumizi ya mifumo ya usimamizi wa fedha za umma 
(bajeti, ununuzi na uhasibu) pamoja na usimamizi wa utendaji na 
rasilimaliwatu. 

 
4.2.8 Bajeti ya Maendeleo  
45.  Maafisa Masuuli wanaelekezwa kuandaa makadirio ya bajeti ya miradi 
ya  maendeleo kwa kuzingatia yafuatayo:  

i. Kuwasilisha Wizara ya Fedha takwimu za miadi ya fedha kutoka kwa 
Washirika wa Maendeleo wiki ya kwanza ya Disemba, 2023 ili 
kukamilisha maandalizi ya ukomo wa bajeti za mafungu; 

ii. Wizara za Kisekta kutojumuisha bajeti za shughuli za mafungu ya Ofisi 
za Wakuu wa Mikoa na Mamlaka za Serikali za Mitaa kwenye mafungu 
yao kwa kazi zinazotekelezwa na mafungu hayo. Aidha, Wizara za 
Kisekta ziwasilishe Wizara ya Fedha wiki ya kwanza ya Disemba, 2023 
mchanganuo wa shughuli na bajeti zinazotekelezwa kwenye mafungu 
mengine ili kujumuishwa kwenye ukomo wa bajeti wa mafungu husika; 

iii. Kuzingatia Mwongozo wa Uwekezaji katika Miradi ya Umma uliotolewa 
mwaka 2022; 

iv. Kuzingatia Mwongozo wa Uandaaji Miradi na Majadiliano ya Mikopo, 
Dhamana na Upokeaji wa Misaada wa mwaka 2020; 

v. Kuzingatia Kifungu cha 6 cha Sheria ya Kodi ya Ongezeko la Thamani 
(VAT), Sura 148 kuhusu utaratibu wa kutoa msamaha wa VAT kwa 
miradi inayotekelezwa kwa fedha za Serikali na Washirika wa 
Maendeleo; 
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vi. Kuzingatia Kifungu cha 15(1) cha Sheria ya Mikopo, Dhamana na 
Misaada, Sura 134 kinachoelekeza kutoingia mikataba ya makubaliano 
na Washirika wa Maendeleo ya kupokea misaada na mikopo pasipo 
idhini ya Waziri mwenye dhamana na masuala ya Fedha; 

vii. Kutenga mchango wa Serikali (counterpart fund) katika miradi ya 
maendeleo yenye masharti hayo inayotekelezwa kwa ushirikiano na 
Washirika wa Maendeleo;  

viii. Kuhakikisha shughuli za Programu zote za Maboresho katika Sekta ya 
Umma (Usimamizi wa Fedha za Umma, Sekta ya Kilimo, Utumishi wa 
Umma, Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa, Sheria, Mazingira ya 
Biashara na Uwekezaji na Ardhi) zinajumuishwa (mainstreamed) katika 
mpango na bajeti; 

ix. Kutenga bajeti ya kugharamia fidia katika maeneo yanayotwaliwa kwa 
ajili ya utekelezaji wa miradi;  

x. Kutumia njia mbadala (Alternative Project Financing) kwa ajili ya 
kugharamia miradi ya maendeleo yenye lengo la kuongeza mapato 
(hati fungani, mikopo n.k);  

xi. Kutekeleza miradi yenye mvuto wa kibiashara kwa utaratibu wa 
kushirikisha sekta binafsi (PPP) ili kupunguza gharama zinazoweza 
kuepuka msukumo wa matumizi katika bajeti ya Serikali; 

xii. Kuzingatia matakwa ya Sheria ya Ununuzi wa Umma, Sura 410 kwa 
kuweka ukomo wa zabuni zinazoweza kutolewa kwa wasio wazawa ili 
kuwawezesha wazawa (local content) na kuongeza mzunguko wa 
fedha katika uchumi. Aidha, kuhakikisha makubaliano yote (Financing 
Agreement) na Washirika wa Maendeleo yanazingatia ushirikishaji wa 
wazawa usiopungua asilimia 30 ya gharama ya mradi;  

xiii. Kutenga bajeti kwa ajili ya kugharamia shughuli za utafiti na 
maendeleo kwa kutumia mapato ya ndani ya taasisi na ruzuku kutoka 
Serikali Kuu;  

xiv. Kutenga bajeti kwa ajili ya upimaji na upatikanaji wa hati miliki ya 
maeneo yanayomilikiwa na taasisi za umma; na 
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xv. Kuzingatia maswala ya mazingira na mabadiliko ya tabianchi pamoja 
na masuala ya jamii katika upangaji wa bajeti ya miradi ya maendeleo. 

 
4.2.9 Mkakati wa Kuongeza Fedha za Kigeni 
46. Katika kutekeleza mkakati wa kuongeza fedha za kigeni, Maafisa 
Masuuli wanaelekezwa kuendelea: 

i. Kusimamia utekelezaji wa Sheria ya Fedha za Kigeni, Sura 271 na Kanuni 
zake kwa lengo la kudhibiti matumizi holela ya fedha za kigeni; 

ii. Kutekeleza mikakati ya kisekta ya kuongeza fedha za kigeni na 
kupunguza matumizi yasiyo ya lazima ya fedha za kigeni;  

iii. Kuweka mazingira rafiki kwa watanzania waliopo nje ya nchi kuwekeza 
na kutuma fedha za kigeni nchini; 

iv. Kuweka mazingira wezeshi ili kuongeza uzalishaji wa bidhaa na 
huduma kwa ajili ya kukidhi soko la ndani na nje ya nchi; 

v. Kutangaza vivutio vya utalii na kuboresha mazingira ya utalii ili kuvutia 
utalii nchini kwa lengo la kuongeza fedha za kigeni; 

vi. Kuboresha mazingira ya biashara na uwekezaji ili kuvutia mitaji kutoka 
nje ya nchi; na 

vii. Kuhakikisha mikataba mipya inayoingiwa inatumia shilingi ya Tanzania 
kwa lengo la kupunguza uhitaji wa matumizi ya fedha za kigeni yasiyo 
ya lazima. 

viii. Kutoa kipaumbele kwa bidhaa na huduma za ndani ili kupunguza 
matumizi ya fedha za kigeni, kuimarisha soko la ndani, kulinda viwanda 
vya ndani na kuongeza ajira. 

4.2.10 Mikakati ya Kulipa na Kudhibiti Ulimbikizaji wa Madeni 
47. Katika kudhibiti uzalishaji na ulimbikizaji wa madeni, Maafisa Masuuli 
wanapaswa kuzingatia Kifungu cha 52 (1-2) cha Sheria ya Bajeti, Sura 439 na 
maelekezo ya Treasury Circular No. 2 of 2022/23 on Government Domestic 
Expenditure Arrears and Other Outstanding Obligations kwa lengo la 
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kuendelea kusimamia na kutekeleza Mkakati wa Kudhibiti na Kuzuia 
Malimbikizo ya Madeni. Hivyo, Maafisa Masuuli wanaelekezwa kuzingatia: 

i. Kutenga bajeti kwa ajili ya kugharamia ulipaji wa madeni kwa 
kuzingatia miongozo na Sheria ya Fedha za Umma, Sura 348;  

ii. Ulipaji wa madeni uzingatie umri wa madeni pamoja na kutoa 
kipaumbele kwenye madeni yenye riba na adhabu (penalties); na 

iii. Kuhakikisha madai yanayotokana na bidhaa au huduma katika mwaka 
wa utekelezaji wa bajeti yanalipwa kwa wakati na kiasi stahiki kwa 
kutumia fedha za migao ya kila mwezi ili kuepuka uzalishaji wa madeni. 

4.2.11 Udhibiti wa Matumizi ya Fedha za Umma 
48.  Maafisa Masuuli wanaelekezwa kusimamia nidhamu na uwajibikaji wa 
matumizi ya fedha za umma kwa kuzingatia yafuatayo:  

i. Kuhakikisha kuwa fedha zote zinazopokelewa/zinazokusanywa 
zinatumika kwa wakati kwa mujibu wa mpango ili kuepuka fedha hizo 
kuvuka mwaka; 

ii. Kuzingatia Mwongozo Kuhusu Maombi na Utoaji wa Fedha za Utekelezaji 
wa Bajeti ya Serikali wa mwaka 2021 unaosisitiza kutoingia mikataba 
bila kuwa na bajeti ya shughuli husika; 

iii. Kuhakikisha ushirikishwaji wa taasisi za kisekta unazingatiwa wakati wa 
upangaji na utekelezaji wa miradi; 

iv. Kuimarisha vitengo vya ukaguzi wa ndani pamoja na ufuatiliaji na 
tathmini ili kudhibiti matumizi ya fedha za umma;  

v. Kutumia Mfumo wa Kielektroniki wa Ununuzi wa Umma (NeST) katika 
ununuzi wa bidhaa, huduma na kandarasi pamoja na kuzingatia bei ya 
soko wakati wa ununuzi; na 

vi. Kuzingatia Mwongozo wa Matumizi ya Force Account wa mwaka 2020 
katika utekelezaji wa miradi ili kupunguza gharama. 
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4.3 Maelekezo Mahsusi kwa Wakala wa Serikali, Taasisi na Mashirika ya 
Umma  

49. Maafisa Masuuli wa Wakala wa Serikali, Taasisi na Mashirika ya Umma 
wanaelekezwa yafuatayo: 

i. Kuhakikisha mifuko ya hifadhi ya jamii inakuwa na taarifa sahihi za 
wanachama ili kuondoa usumbufu wakati wa kustaafu au kumaliza 
mikataba; 

ii. Kuhakikisha taasisi za kibiashara na za kimkakati zinazingatia Waraka 
wa Msajili wa Hazina Na.1 wa mwaka 2023, katika kuimarisha mfumo wa 
usimamizi na utendaji kazi; 

iii. Kuhakikisha taasisi zinatenga michango ya asilimia 15 ya mapato ghafi 
ya Taasisi na asilimia 70 ya ziada ya mapato baada ya kutoa matumizi 
yaliyoidhinishwa inawasilishwa Mfuko Mkuu wa Hazina ya Serikali kwa 
kuzingatia Kifungu Na. 8(1)(f) na Kifungu Na. 10(2) cha Sheria ya Msajili 
wa Hazina (Madaraka na Majukumu), Sura 370; 

iv. Kuhakikisha Wakala wa Serikali, Taasisi na Mashirika ya Umma 
yanayofanya biashara ambayo hayajaandaa Mipango ya Biashara na 
Sera ya Gawio (Business Plan and Dividend Policy) wanandaa na 
kuwasilisha Ofisi ya Msajili wa Hazina; 

v. Kuhakikisha makubaliano yanayoingiwa kwenye Mikataba ya Utendaji 
Kazi yanatekelezwa na taarifa za utekelezaji za kila robo mwaka 
zinawasilishwa Ofisi ya Msajili wa Hazina kwa kuzingatia ratiba ya 
uwasilishaji wa taarifa hizo; 

vi. Kufanya tathmini ya utendaji wa Bodi za Wakurugenzi na taarifa 
kuwasilishwa Ofisi ya Msajili wa Hazina; na  

vii. Kuhakikisha maombi ya kuvuka mwaka na fedha yanawasilishwa Ofisi 
ya Msajili wa Hazina na zinatumika kwa malengo yaliyopangwa awali 
kulingana na sheria na kanuni. Aidha, Ofisi ya Msajili wa Hazina 
inapaswa kuwasilisha Wizara ya Fedha maombi ya kuvuka mwaka na 
fedha kwa kuzingatia Kifungu Na. 29 (2-3) cha Sheria ya Bajeti, Sura 
439. 
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4.4 Maelekezo kwa Ofisi za Wakuu wa Mikoa na Mamlaka za Serikali za 
Mitaa 

50. Wakati wa maandalizi ya Mpango na Bajeti ya mwaka 2024/25, Maafisa 
Masuuli wanaelekezwa kutumia ruzuku ya Serikali na mapato ya ndani ya 
Halmashauri kuzingatia yafuatayo: 

i. Kuendelea kutenga bajeti kwa ajili ya kusimamia na kudumisha 
masuala ya Ulinzi na Usalama ikiwemo kugharamia vikao vya Kamati 
ya Usalama ngazi ya Mkoa, Wilaya na Vikao vya Kisheria katika 
Halmashauri, Tarafa, Kata na Kijiji/Mtaa; 

ii. Kutenga bajeti ya kugharamia shughuli za Uchaguzi wa Serikali za 
Mitaa wa mwaka 2024; 

iii. Kutenga bajeti kwa ajili ya kutambua maeneo ya mipaka na kuweka 
alama za Mikoa, Wilaya, Halmashauri, Tarafa, Kata, Vijiji/Mitaa, Vitongoji 
na maeneo ya hifadhi kwa lengo la kuboresha matumizi bora ya ardhi; 

iv. Kutenga bajeti kwa ajili ya kugharamia: ununuzi wa samani; ujenzi, 
ukamilishaji na ukarabati wa ofisi na makazi ya Wakuu wa Mikoa, 
Makatibu Tawala wa Mikoa na Wilaya, Wakuu wa Wilaya, Wakurugenzi 
wa Halmashauri, Maafisa Tarafa, Watendaji wa Kata na Vijiji/Mitaa; 

v. Kutenga bajeti kwa ajili ya shughuli za mazingira wezeshi ya uwekezaji 
na biashara pamoja na kuhuisha Wasifu wa Uwekezaji wa Mkoa na 
Halmashauri;  

vi. Kutenga bajeti kwa ajili ya uendeshaji wa Ofisi za tarafa, kata, vijijiji na 
mitaa; 

vii. Kusimamia na kuratibu utekelezaji wa Ilani ya CCM ya Uchaguzi Mkuu 
wa Mwaka 2020 na kutoa taarifa kila nusu mwaka kwa OR-TAMISEMI; 

viii. Kusimamia utekelezaji wa matumizi ya mwongozo wa Special Purpose 
Vehicle (SPV) katika Mamlaka za Serikali za Mitaa kwa ajili ya 
uendeshaji na usimamizi wa miradi ya kimkakati ili kuongeza mapato 
ya Halmashauri;  

ix. Kushirikisha sekta binafsi katika miradi yenye mwelekeo wa kibiashara 
ili kuipunguzia Serikali gharama;  
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x. Kuhakikisha kunakuwa na ratiba ya kusikiliza kero za wananchi na 
kuzitatua na kutoa taarifa kwa OR-TAMISEMI kabla au tarehe 10 ya 
mwezi unaofuata;  

xi. Kutenga bajeti kwa ajili ya kujikinga dhidi ya majanga pamoja na 
maafa mbalimbali ikiwemo moto, mafuriko na mlipuko wa magonjwa; 

xii. Kutumia mfumo jumuishi wa ufuatiliaji na tathimini (Intergrated 
Monitoring and Evaluation System- iMES) katika shughuli za miradi na 
maendeleo kwenye Mamlaka za Serikali za Mitaa;  

xiii. Kutenga bajeti kwa ajili ya kuanza zoezi la tathimini kwa lengo la 
ukusanyaji wa kodi ya majengo; 

xiv. Kutenga bajeti kwa ajili ya ujenzi wa vituo vya polisi katika Kata; na 
xv. Mamlaka za Serikali za Mitaa zishirikishe Taasisi zilizopo kwenye maeneo 

yao namna ya kushiriki katika Mpango wa Wajibu wa Makampuni  
katika Jamii  (Corporate Social Responsibility- CSR). 

 

4.4.1 Maelekezo Mahsusi kwa Mamlaka za Serikali za Mitaa  
i. Kuhakikisha makadirio ya mapato na matumizi ya vituo vya kutolea 

huduma pamoja na Vijiji/Mitaa na Kata yanaandaliwa na kujumuishwa 
kwenye Mpango na Bajeti ya Halmashauri; 

ii. Kuweka miundombinu wezeshi katika Mamlaka za Serikali za Mitaa kwa 
ajili ya matumizi ya Serikali Mtandao;  

iii. Kutenga kiasi kisichopungua asilimia 70 kwa ajili ya miradi ya 
maendeleo ikijumuisha asilimia 10 ya Mikopo ya Wanawake, Vijana na 
Watu Wenye Ulemavu na asilimia 10 kwa ajili ya ujenzi wa miundombinu 
ya barabara zinazosimamiwa na TARURA kwa Halmashauri 
zinazokusanya mapato yasiyolindwa ya shilingi bilioni 20 au zaidi; 

iv. Kutenga kiasi kisichopungua asilimia 60 kwa ajili ya miradi ya 
maendeleo ikijumuisha asilimia 10 ya Mikopo ya Wanawake, Vijana na 
Watu Wenye Ulemavu na asilimia 10 kwa ajili ya ujenzi wa miundombinu 
ya barabara zinazosimamiwa na TARURA kwa Halmashauri 
zinazokusanya mapato yasiyolindwa ya shilingi bilioni 5 au zaidi; 
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v. Kutenga kiasi kisichopungua asilimia 40 kwa ajili ya miradi ya 
maendeleo ikijumuisha asilimia 10 ya Mikopo ya Wanawake, Vijana na 
Watu Wenye Ulemavu kwa Halmashauri zinazokusanya mapato 
yasiyolindwa ya kati ya shilingi bilioni 2 hadi shilingi bilioni 5; 

vi. Kutenga kiasi kisichopungua asilimia 20 kwa ajili ya miradi ya 
maendeleo ikijumuisha asilimia 10 ya Mikopo ya Wanawake, Vijana na 
Watu Wenye Ulemavu kwa Halmashauri zinazokusanya mapato 
yasiyolindwa ya chini ya shilingi bilioni 2; 

vii. Kutenga kiasi kisichopungua shilingi 200,000 kutokana na mapato ya 
ndani ya Halmashauri kwa ajili ya uendeshaji wa ofisi kwa kila 
Kata/Kijiji/Mtaa kila robo mwaka. Aidha, kwa Halmashauri 
zinazokusanya mapato chini ya shilingi bilioni 1.5 zinaelekezwa kutenga 
kiasi kisichopungua shilingi 100,000 kwa Kijiji/Mtaa kila robo mwaka;  

viii. Kuendelea kutenga shilingi 100,000 kila mwezi kwa ajili ya posho ya 
madaraka ya watendaji wa kata; 

ix. Kuhakikisha mapato yatokanayo na mazao ya kilimo (asilimia 20), 
mifugo (asilimia 15) na uvuvi (asilimia 5) yanatengwa na kutumika 
katika sekta husika kulingana na miongozo iliyopo katika kuboresha 
sekta hizo na uendelezaji wa mazao ya kimkakati;  

x. Kuendelea na usimikaji wa Mfumo wa Kielektroniki wa Usimamizi na 
Uendeshaji wa Vituo vya Kutolea Huduma za Afya Tanzania (GoT – 
HoMIS) kwa Mamlaka za Serikali za Mitaa ambazo bado hazijafunga 
mfumo huo ili kusimamia takwimu za huduma na kudhibiti upotevu wa 
mapato kwenye vituo vya kutolea huduma za afya; 

xi. Kuhakikisha Halmashauri ambazo zimepata mkopo kutoka Bodi ya 
Mikopo ya Serikali za Mitaa zinatenga bajeti kutoka kwenye mapato yao 
ya ndani kwa ajili ya marejesho ya mkopo ; na 

xii. Kuhakikisha Halmashauri wanatenga bajeti kupitia mapato ya ndani 
kwa ajili ya kuchangia Bodi ya Mikopo ya Serikali za Mitaa kulingana na 
Sheria a Serikali za Mitaa, Sura 290. 
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4.4.2 Maelekezo ya Kisekta katika Mamlaka za Serikali za Mitaa 
i. Kutenga bajeti kwa ajili ya kuboresha mazingira ya kujifunzia na 

kufundishia katika Shule za Msingi na Sekondari kwa kutoa nyenzo za 
kujifunzia na kufundishia, na kujenga miundombinu rafiki ya elimu; 

ii. Kuandaa na kuwasilisha takwimu OR-TAMISEMI kwa ajili ya kuwezesha 
utengaji wa bajeti ya Elimu Msingi na Sekondari (Kidato cha V na VI) 
ifikapo tarehe 31 Disemba, 2023; 

iii. Kutenga na kuendeleza maeneo ya miundombinu ya kuibua na 
kuendeleza vipaji na vipawa ikiwemo michezo na sanaa; 

iv. Kutenga bajeti kwa ajili ya ununuzi wa dawa, vifaa, vifaa tiba na chanjo 
pamoja na kutenga shilingi 1,000 kwa kila mtoto mwenye umri wa chini 
ya miaka mitano ili kuimarisha huduma za lishe; 

v. Kutenga bajeti kwa ajili ya kujenga, kukamilisha na kukarabati 
miundombinu ya vituo vya kutolea huduma za afya; 

vi. Kutenga bajeti kwa ajili ya kutoa elimu ya uhamasishaji kwa wakulima, 
wafugaji na wavuvi kushiriki katika ujenzi wa miundombinu ya kilimo, 
mifugo na uvuvi kwa kushirikiana na sekta husika;  

vii. Kuendelea kutenga bajeti za matengenezo na mafuta ya vyombo vya 
usafiri kwa Maafisa Ugani, Watendaji wa Kata ili kuwezesha ufuatiliaji 
wa shughuli za kilimo, mifugo na uvuvi pamoja na shughuli nyingine za 
Serikali katika Kata; 

viii. Kuendelea kuwekeza na kuhamasisha sekta binafsi kuanzisha na 
kuendeleza viwanda na kuwawezesha Wajasiriamali wadogo 
(Wamachinga) kwa kuwapatia elimu ya biashara na ujasiriamali na 
kuwaunganisha na Taasisi za fedha na masoko; 

ix. Kuendeleza mipango miji na matumizi bora ya ardhi hususan miji 
midogo inayochipukia na kuandaa mipango ya matumizi ya ardhi ya 
vijiji pamoja na uzingatiaji wa Mwongozo wa Kitaifa wa Uhamasishaji 
Jamii Ujenzi wa Nyumba Bora wa Mwaka 2019. Aidha, sheria zinazotoa 
makatozo ya kuvamia maeneo tengefu ikiwemo Sheria ya Usimamizi 
wa Rasilimali Maji na Sheria ya Ardhi zizingatiwe kikamilifu; na 
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x. Kutenga bajeti ya usimamizi na uendelezaji wa maliasili na mazingira. 

4.5 Masuala Mengine Muhimu ya Kuzingatiwa wakati wa Uandaaji wa 
Mpango na Bajeti 

51. Pamoja na maelekezo ya ujumla na mahsusi yaliyotolewa, maelekezo 
mengine yanayopaswa kuzingatiwa ni pamoja na: Masuala ya Muungano; 
Ushirikiano wa Kikanda na Kimataifa; Masuala ya Watu Wenye Ulemavu; 
Masuala ya Kijinsia; Mazingira; Afua za Lishe; VVU na UKIMWI; Mapambano 
Dhidi ya Rushwa; Mapambano dhidi ya Dawa za Kulevya; Uwekezaji wa Ubia 
kati ya Sekta ya Umma na Sekta binafsi; Uwezeshaji wananchi kiuchumi; na 
Masuala ya Haki Jinai. 
 

4.5.1 Takwimu za Sensa ya Watu na Makazi ya Mwaka 2022 
52. Maafisa Masuuli wanaelekezwa kuzingatia takwimu za sensa ya watu 
na makazi ya mwaka 2022 katika uandaaji wa mipango na ugawaji wa 
rasilimali.  

 
4.5.2 Masuala ya Muungano 
53. Maafisa Masuuli wa Wizara, Idara Zinazojitegemea, Wakala, Taasisi na 
Mashirika ya Umma wanaelekezwa: 

i. Kuendelea kushughulikia hoja za muungano; 
ii. Kutenga bajeti kwa ajili ya kugharamia shughuli za ushirikiano na 

kuimarisha muungano baina ya Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania (SMT) na Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar (SMZ); na 

iii. Kuendelea kubadilishana ujuzi katika masuala ya kiuchumi, 
kimaendeleo na kijamii baina ya SMT na SMZ. 

 

4.5.3 Ushirikiano wa Kikanda na Kimataifa 
54. Katika kuimarisha ushirikiano wa kikanda na kimataifa, Maafisa Masuuli   
wanaelekezwa: 

i. Kuzingatia maelekezo ya Mwongozo wa Ushirikiano wa Maendeleo 
(DCF) wa mwaka 2017/18 - 2024/25 pamoja na mpango kazi wake;  
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ii. Kuzingatia masuala ya ushirikiano kati ya nchi na nchi, kikanda na 
kimataifa ikijumuisha Kamisheni ya Umoja wa Afrika (AU), Jumuiya ya 
Maendeleo Kusini mwa Afrika (SADC), Jumuiya ya Afrika Mashariki 
(EAC) na Mashirika ya Kimataifa ili kukuza uwekezaji na kuchochea 
ukuaji wa uchumi na maendeleo ya watu;  

iii. Kuzingatia masuala ya diplomasia ya uchumi katika uandaaji na 
utekelezaji wa mpango na bajeti; 

iv. Kuwasilisha Wizara ya Fedha makadirio ya michango ya uanachama 
wa kikanda na kimataifa ndani ya wiki ya kwanza ya Disemba, 2023 kwa 
ajili ya kujumuishwa kwenye bajeti;  

v. Kuhakikisha kuwa sekta zilizoingia makubaliano ya ushirikiano 
zinatumia kikamilifu fursa zilizopo katika makubaliano husika kwa 
manufaa ya sekta na taifa kwa ujumla; na  

vi. Kuhakikisha viashiria vilivyoainishwa na Washirika wa Maendeleo kama 
vigezo vya kuipatia nchi msaada wa kibajeti (Budget Support) 
vinatengewa bajeti ya kuiwezesha nchi kukidhi vigezo vya kupata 
msaada huo. 

4.5.4 Uchumi wa Buluu 
55. Maafisa Masuuli wanaelekezwa kuibua fursa zitokanazo na rasilimali za 
maji bahari na baridi na kuweka mipango na mikakati itakayowezesha fursa 
hizo kutumika kikamilifu kwa lengo la kuongeza mchango katika mapato ya 
Serikali, ukuaji wa uchumi na maendeleo ya jamii kwa ujumla. 
 
4.5.5 Masuala ya Watu Wenye Ulemavu 
56. Maafisa Masuuli wanaelekezwa kuendelea kuzingatia Sera ya Taifa ya 
Maendeleo na Huduma kwa Watu Wenye Ulemavu ya mwaka 2004; matakwa 
ya Sheria ya Watu Wenye Ulemavu Na. 9 ya mwaka 2010 na maelekezo ya 
Mwongozo wa Utekelezaji, Ujumuishwaji na Uimarishaji wa Huduma kwa Watu 
Wenye Ulemavu Tanzania wa Mwaka 2022. Aidha, wanaelekezwa kuzingatia 
Kifungu cha 5.3 cha Mwongozo wa Huduma kwa Watumishi wa Umma Wenye 
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Ulemavu wa mwaka 2008 kinachoelekeza kutenga bajeti kwa ajili ya mahitaji 
ya watumishi wa umma wenye ulemavu. 
 
4.5.6 Uandaaji wa Bajeti yenye Mlengo wa Kijinsia  
57. Katika uandaaji wa Bajeti yenye mlengo wa Kinjisia (Gender Responsive 
Budgeting) ambayo inahakikisha kwamba mahitaji na maslahi ya watu 
kutoka makundi tofauti ya kijamii (jinsia, umri, rangi, na eneo) 
yanashughulikiwa kupitia sera za matumizi na mapato, Maafisa Masuuli 
wanaelekezwa: 

i. Kutambua masuala ya kijinsia katika maeneo yao kwa kufanya 
uchambuzi wa kijinsia wa takwimu zilizogawanywa kijinsia ili kutekeleza 
hatua za kukabiliana na upungufu uliobainika; 

ii. Kuchukua hatua za kushughulikia pengo la kijinsia lililobainika katika 
mpango na bajeti katika taasisi husika; 

iii. Kuhakikisha vituo vyote vya kutolea huduma vinafikika na watu wenye 
ulemavu; 

iv. Kutenga rasilimali fedha kwa ajili ya kuboresha miundombinu na 
huduma stahiki katika vituo maalum kama vile nyumba za wazee na 
watoto wanaoishi katika mazingira magumu na shule za watoto wenye 
mahitaji maalum; na  

v. Kutenga bajeti kwa ajili ya mafunzo kuhusu uandaaji wa mipango na 
bajeti yenye mlengo wa kijinsia. 

 

4.5.7 Mazingira na Mabadiliko ya Tabianchi  
58. Maafisa Masuuli wanaelekezwa kuzingatia mabadiliko ya tabianchi 
katika utekelezaji wa miradi ya maendeleo ikiwa ni pamoja na: 

i. Kutekeleza Mwongozo wa Biashara ya Kaboni wa Mwaka 2022 ili 
kuiongezea mapato jamii na Serikali; 

ii. Kusimamia utekelezaji wa Mpango Kabambe wa Taifa wa Hifadhi na 
Usimamizi wa Mazingira (2022- 2032); 
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iii. Kuhakikisha kuwa maandalizi ya miradi yanajumuisha masuala ya 
uhifadhi wa mazingira ili kuweza kupambana na athari za mabadiliko 
ya tabianchi kwa kujenga uwezo wa nchi wa kuzuia, kuhimili na 
kukabiliana wa athari hizo; 

iv. Kutenga bajeti kwa ajili ya utekelezaji wa afua mbalimbali za 
kupambana na athari za mabadiliko ya tabianchi zilizopo katika 
utekelezaji wa miradi; na 

v. Kutenga bajeti kwa ajili ya kufanya ufuatiliaji na tathmini wa utekelezaji 
wa hatua mbalimbali za kupambana na athari za mabadiliko ya 
tabianchi katika miradi. 

 
4.5.8 Afua za Lishe  
59. Maafisa Masuuli wanaelekezwa kuzingatia utekelezaji wa Mpango wa 
Pili Jumuishi wa Taifa wa Utekelezaji wa Masuala ya Lishe (NMNAP – II) wa 
mwaka 2021/22 – 2025/26 kwa lengo la kufikia matokeo tarajiwa ambayo ni: 

i. Kuongezeka kwa wigo wa upatikanaji wa huduma za kutosha za lishe 
zenye ubora na kwa uwiano sawa kwa watu wote katika ngazi ya jamii 
na vituo vya kutolea huduma; 

ii. Mabadiliko ya tabia inayosaidia katika kuimarisha hali za lishe 
miongoni mwa wanawake, wanaume, watoto na vijana balehe; 

iii. Kuimarika kwa mifumo endelevu ya chakula inayokidhi mahitaji ya 
mlaji kilishe; 

iv. Kuimarika kwa ushiriki wa wadau mbalimbali ikiwemo sekta binafsi 
katika utekelezaji wa afua za lishe; na 

v. Kuimarika kwa mazingira wezeshi yatakayosaidia upatikanaji wa 
rasilimali watu na fedha zinazohitajika kwa ajili ya utekelezaji wa afua 
za lishe. 

 

4.5.9 VVU na UKIMWI 
60. Maafisa Masuuli wanaelekezwa: 
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i. Kuendelea kutekeleza matakwa ya Sheria ya Usimamizi na Udhibiti wa 
VVU na UKIMWI Sura, 431; na 

ii. Kuzingatia Sera ya Taifa ya Kudhibiti UKIMWI na maelekezo ya 
Mwongozo wa Kudhibiti VVU, UKIMWI na Magonjwa Sugu 
Yasiyoambukizwa Mahali pa Kazi Katika Utumishi wa Umma wa Mwaka 
2014 kwa lengo la kudhibiti na kupunguza athari zinazoweza kujitokeza 
kijamii na kiuchumi.  

 

4.5.10 Mapambano Dhidi ya Rushwa  
61. Maafisa Masuuli wanaelekezwa:  

i. Kutoa kipaumbele kwa kutenga  fedha kwa ajili ya kukuza maadili na 
kupambana na rushwa kwa mujibu wa Mpango na Bajeti wa Muda wa 
Kati, Sheria ya Kupambana na Rushwa, Sura 329 na Mkakati wa Taifa 
Dhidi ya Rushwa Awamu ya Nne 2023/24- 2029/30; na 

ii. Kuendelea kushirikiana na Taasisi Zisizokuwa za Kiserikali katika kukuza 
maadili na mapambano dhidi ya rushwa. 

 
4.5.11 Mapambano Dhidi ya Dawa za kulevya 
62. Maafisa Masuuli wanaelekezwa:  

i. Kuendelea kuzingatia matakwa ya Sheria ya Kudhibiti na Kupambana 
na Dawa za Kulevya, Sura 95 na maelekezo ya Mwongozo wa Utoaji 
Elimu Kuhusu Tatizo la Dawa za Kulevya Nchini wa Mwaka 2022; na  

ii. Kushirikiana na Mamlaka ya Kudhibiti na Kupambana na Dawa za 
Kulevya kwa ajili ya kupata uelewa wa kupambana na vita dhidi ya 
dawa za kulevya. 

 
4.5.12 Uwekezaji wa Ubia kati ya Serikali na Sekta binafsi 
63. Maafisa Masuuli wanapaswa kuhakikisha wanatumia njia mbadala 
hususan Ubia kati ya Sekta ya Umma na Sekta Binafsi -  PPP kugharamia 
miradi ya maendeleo yenye sifa ili kupunguza utegemezi kwenye bajeti ya 
Serikali kwa mujibu wa Sheria ya Ubia kati ya Sekta ya Umma na Sekta Binafsi, 
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Sura 103, Sheria ya Bajeti Sura 439 na Waraka Na. 7 wa Mwaka 2020/21 wa 
Katibu Mkuu Hazina wenye maelekezo mahususi kuhusu PPP kwa Maafisi 
Masuuli wote. Ili kufanikisha, pamoja na mambo mengine, Maafisa Masuuli 
wanapaswa kutenga fedha katika bajeti zao kwa ajili ya maandalizi ya miradi 
ya PPP.  
 
4.5.13 Uwezeshaji Wananchi Kiuchumi 
64. Katika kuwezesha wananchi kiuchumi Maafisa Masuuli wanaelekezwa 
kutenga bajeti kwa ajili ya uratibu wa mazingira wezeshi kwa kutumia fursa za 
kiuchumi zinazopatikana katika eneo husika ikiwemo fursa za kilimo, mifugo, 
uvuvi, nishati, madini, biashara, masoko na huduma za kifedha. 
 

4.5.14  Masuala ya Haki Jinai 
65. Maafisa masuuli wanaelekezwa kubuni na kutekeleza mikakati ya 
kusimamia masuala ya Haki Jinai ikiwemo:- 

i. Kuwajengea uwezo watumishi wanaounda mnyonyororo wa haki jinai ili 
waweze kutekeleza majukumu yao ipasavyo kwa weledi na ufanisi;  

ii. Kuandaa na kutekeleza Mpango wa Mafunzo kwa taasisi za haki jinai 
ambazo hazina Mpango wa Mafunzo kwa watumishi wake;  

iii. Kuweka Mkakati wa Kubaini na Kuzuia Uhalifu kabla Haujatokea kwa 
kuainisha majukumu ya taasisi mbalimbali za haki jinai na jamii kwa 
ujumla; 

iv. Kuelimisha jamii kuhusu haki za mtuhumiwa pindi anapoingia kwenye 
mgongano na sheria, masuala ya plea bargaining, haki ya dhamana 
kwa mtuhumiwa, ukatili wa kijinsia na masuala mengine yote 
yanayoonekana yanafaa kuelimisha jamii;  

v. Kuratibu uanzishwaji wa mifumo inayosomana kama mfumo jumuishi 
wa haki jinai utakaounganisha taasisi zote za haki jinai utakaosaidia 
katika kubadilishana taarifa za kiuhalifu na zinazohusiana na hizo; 
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vi. Kuratibu na kusimamia mchakato wa marekebisho ya sheria 
zinazotumika kwenye haki jinai ambazo utekelezaji wake unaleta 
changamoto kwenye baadhi ya maeneo; 

vii. Kuimarisha miundombinu ya upatikanaji wa huduma bora kwa watu 
wenye mahitaji maalum kwenye taasisi za haki jinai; na  

viii. Kuratibu uanzishwaji wa mifumo ya TEHAMA katika upelelezi na 
uendeshaji mashtaka. 

 
4.6 Ufuatiliaji, Tathmini na Utoaji Taarifa za Utekelezaji wa Mpango na 

Bajeti 
66. Ufuatiliaji, tathmini na utoaji wa taarifa za utekelezaji wa Mpango na 
Bajeti utazingatia Mkakati wa Ufuatiliaji na Tathmini na utekelezaji wa Mpango 
wa Tatu wa Maendeleo wa Taifa wa Miaka Mitano 2021/22 – 2025/26, 
Mwongozo wa Usimamizi wa Uwekezaji wa Umma wa mwaka 2022 na 
miongozo mingine iliyopo ya kisekta ya ufuatiliaji na tathmini. 
 

4.6.1 Ufuatiliaji na Tathmini 
67. Katika kuimarisha ufuatiliaji na tathmini ya utekelezaji wa Mpango na 
Bajeti, Maafisa Masuuli wanaelekezwa:  

i. Kufanya tathmini ya vyanzo vya mapato yasiyo ya kodi na kuainisha 
mikakati ya kuongeza ufanisi katika ukusanyaji wa mapato hayo; 

ii. Kuimarisha vitengo vipya vya ufuatiliaji na tathmini kwa kutenga bajeti, 
watumishi, kuandaa mpango wa kurithisha maarifa kwa watumishi 
wapya  ili viweze kutekeleza majukumu yaliyokusudiwa; 

iii. Kuhakikisha Kitengo cha Ukaguzi wa Ndani kinafuatilia uzingatiwaji wa 
Sheria ya Bajeti kuhusu utendaji wa Kamati ya Bajeti kwa lengo la 
kupitia na kujadili taarifa za ufuatiliaji, tathmini na utekelezaji kila robo 
mwaka ili kuleta uwajibikaji; 

iv. Kuzingatia maelekezo ya Mwongozo wa Kitaifa wa Ufuatiliaji na 
Tathimini wa Miradi na Programu za Maendeleo wa Mwaka 2022 
uliotolewa na Wizara ya Fedha; 
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v. Kutenga fedha za kuwezesha ufuatiliaji na tathmini na kuhakikisha 
kunakuwa na mpango shirikishi kwa kuwajumuisha wadau wote katika 
ngazi ya Idara/vitengo ndani ya taasisi au taasisi nyingine ili kupunguza 
gharama na kuongeza ufanisi; 

vi. Kuzingatia matumizi ya Mfumo wa Kitaifa wa Kusimamia Miradi ya 
Maendeleo (NPMIS) kama ilivyoelekezwa kwenye ya Waraka wa Hazina 
Na. 5 wa Mwaka 2021/22;  

vii. Kuweka mifumo thabiti ya ufuatiliaji na tathmini na kuhakikisha kuwa 
mpango na bajeti unaakisi malengo, shabaha na viashiria vya 
utekelezaji wa Mpango wa Tatu wa Maendeleo wa Taifa wa Miaka 
Mitano 2021/22 – 2025/26;  

viii. Kutenga fedha kwa ajili ya kufanya tathmini ya utekelezaji wa sera 
hususan zilizotekelezwa kwa kipindi cha zaidi ya miaka mitano kwa 
lengo la kubaini uhitaji wa mabadiliko ya sera; na  

ix. Kuandaa viashiria vya kupima utekelezaji wa malengo ya Wizara, Idara, 
Wakala wa Serikali na Mamlaka za Serikali za Mitaa ili viwe vipimio vya 
mafanikio ya taasisi husika. 

 

4.6.2 Uandaaji na Uwasilishaji wa Taarifa za Utekelezaji wa Bajeti 
68. Kwa mujibu wa Kifungu cha 55 cha Sheria ya Bajeti Sura 439, Maafisa 
Masuuli wanapaswa kuandaa na kuwasilisha Wizara ya Fedha taarifa za 
utekelezaji za kila robo mwaka ndani ya siku 30 baada ya kukamilika kwa 
robo ya mwaka husika. Nakala za taarifa za utekelezaji za robo mwaka na 
mwaka mzima kutoka Ofisi za Wakuu wa Mikoa na Mamlaka za Serikali za 
Mitaa ziwasilishwe OR – TAMISEMI, Taasisi na Mashirika ya Umma ziwasilishwe 
Ofisi ya Msajili wa Hazina, nakala kwa Wizara mama. Aidha, taarifa za 
utekelezaji za mwaka ziwasilishwe katika nakala mango na tete kabla ya 
tarehe 15 Oktoba kila mwaka wa fedha. 
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Kiambatisho Na. 1A 

MAPITIO YA MWENENDO NA MWELEKEO WA HALI YA UCHUMI 
1.1 Utangulizi   
1. Sura hii inaelezea mwenendo wa hali ya uchumi wa dunia, kikanda na 
Tanzania kwa mwaka 2022 na mwelekeo wa uchumi katika kipindi cha mwaka 
2023 hadi mwaka 2024 na deni la Serikali.  
 
1.2       Mwenendo na Mwelekeo wa Uchumi  
1.2.1 Ukuaji wa Uchumi wa Dunia na Kikanda 
2. Kwa mujibu wa taarifa ya Shirika la Fedha la Kimataifa (International 
Monetary Fund - IMF) toleo la Oktoba 2023, uchumi wa dunia ulikua kwa 
wastani wa asilimia 3.5 mwaka 2022 ikilinganishwa na asilimia 6.3 mwaka 
2021. Kasi ya ukuaji wa uchumi wa dunia imepungua kutokana na athari za 
janga la UVIKO-19, vita kati ya Urusi na Ukraine pamoja na mabadiliko ya 
tabianchi. Uchumi wa dunia unatarajiwa kukua kwa asilimia 3.0 mwaka 2023 na 
asilimia 2.9 mwaka 2024 (Kielelezo Na. 1.1). Makadirio hayo ni chini ya 
wastani wa ukuaji wa asilimia 3.8 kwa mwaka katika kipindi cha mwaka 2000 
hadi mwaka 2019. Kasi ndogo ya ukuaji imetokana na kupanda kwa viwango 
vya riba katika nchi zilizoendelea ili kukabiliana  na mfumuko wa bei ambao 
umeendelea kuathiri shughuli za kiuchumi katika nchi mbalimbali.  
 
3. Katika nchi zilizoendelea uchumi ulikua kwa wastani wa asilimia 2.6 
mwaka 2022 ikilinganishwa na ukuaji wa asilimia 5.6 mwaka 2021. Sababu 
kubwa iliyochangia mwenendo huo ni maamuzi ya kupandisha riba za benki 
kuu katika nchi zilizoendelea hususan Marekani na baadhi ya nchi za Ulaya 
kwa lengo la kukabiliana na mfumuko wa bei. Hatua hiyo ilisababisha uhaba wa 
fedha katika soko la dunia na hivyo kuchangia ongezeko la gharama za 
mikopo. Katika nchi hizo, ukuaji unatarajiwa kupungua hadi asilimia 1.5 mwaka 
2023 na asilimia 1.4 mwaka 2024.  
 
4. Kwa upande wa nchi zinazoibukia na zinazoendelea, uchumi ulikua kwa 
wastani wa asilimia 4.1 mwaka 2022 ikilinganishwa na ukuaji wa asilimia 6.8 
mwaka 2021. Hii ilitokana na athari za janga la UVIKO-19 pamoja na kuzorota 
kwa soko la bidhaa nchini China na vita vya Urusi na Ukraine.  Aidha, mwaka 
2023 ukuaji unatarajiwa kuwa asilimia 4.0 sawa na ukuaji unaotarajiwa mwaka 
2024. 
 
5. Katika nchi za Kusini mwa Jangwa la Sahara, ukuaji wa uchumi ulishuka 
kutoka asilimia 4.7 mwaka 2021 hadi asilimia 4.0 mwaka 2022. Kushuka kwa 
kasi ya ukuaji ulitokana na uhaba wa fedha ulioambatana na mabadiliko hasi 
katika masharti ya biashara (negative shift in the commodity term of trade). 
Mwaka 2023, ukuaji unatarajiwa kuwa asilimia 3.3 na kuongezeka hadi asilimia 
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4.0 mwaka 2024. Maoteo hayo yanatokana na kudorora kwa uchumi wa 
mataifa makubwa katika ukanda huo ikiwa ni pamoja na Afrika Kusini na 
Nigeria kutokana uhaba wa usambazaji wa umeme na usalama mdogo katika 
sekta ya mafuta mtawalia. 
 
6. Kulingana Taarifa ya Benki ya Maendeleo Africa (Africa Development 
Bank Group) 2023, ukuaji wa uchumi katika Jumuiya ya Maendeleo Kusini mwa 
Afrika (SADC) ulikuwa  asilimia 3.16 mwaka 2022 ikilinganishwa na asilimia  
4.65 mwaka 2021 (kielelezo No. 1.1). Kupungua kwa ukuaji kulichangiwa zaidi 
na kudorora kwa hali ya kifedha duniani, na vita kati ya Nchi za  Urusi na 
Ukraine. Vilevile athari za janga la UVIKO-19 na mabadiliko ya hali ya hewa. 
 
Kielelezo Na. 1.1: Mwenendo na Mwelekeo wa Uchumi wa Dunia na 
Kikanda 
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1.2.2 Ukuaji wa uchumi wa Tanzania 
7. Pamoja na changamoto zilizojitokeza na kuathiri uchumi wa dunia, 
uchumi wa Tanzania uliendelea kuimarika kutokana na hatua mbalimbali 
zinazochukuliwa na Serikali. Hatua hizo ni pamoja na  utekelezaji wa mikakati 
ya kukabiliana na athari za vita kati ya Urusi na Ukraine ikiwemo utoaji wa 
ruzuku ya mbolea na mafuta ya petroli. Aidha, sababu nyingine za kuimarika 
kwa uchumi ni uwekezaji wa kimkakati uliofanywa na Serikali katika 
miundombinu ya nishati, maji, afya, elimu, barabara, reli, viwanja vya ndege; na 
kuongezeka kwa uzalishaji wa madini hususan makaa ya mawe, gesi, mawe ya 
chokaa na shaba pamoja na shughuli za utalii.  
 
8. Kutokana na jitihada hizo, Pato la Taifa katika mwaka 2022 lilikua kwa 
asilimia 4.7 na linatarajiwa kuongezeka hadi asilimia 5.2 mwaka 2023 na 
asilimia 5.8 mwaka 2024 (Kielelezo Na. 1.2). Aidha, Pato la Taifa kwa kipindi 
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cha Januari hadi Juni 2023 lilikua kwa wastani wa asilimia 5.3 ikilinganishwa na 
asilimia 5.1 katika kipindi kama hicho mwaka 2022. 
 
Kielelezo Na. 1.2: Mwenendo na Mwelekeo wa Uchumi wa Tanzania  
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9. Katika mwaka 2022, shughuli zilizochangia kwa kiasi kikubwa katika 
Pato  la Taifa ni pamoja na: kilimo asilimia 26.2; ujenzi asilimia 14.1; madini 
asilimia 9.1; biashara asilimia 7.9; viwanda asilimia 7.1 na usafirishaji kwa 
asilimia 6.7. Kielelezo Na. 1.3 kinaonesha mchango wa shughuli katika ukuaji 
wa Pato la Taifa. 
 
Kielelezo Na. 1.3: Mchango wa Shughuli za kiuchumi katika ukuaji wa 
Pato la Taifa, Mwaka 2022 

Kilimo, 26.2%

Malazi na 
chakula, 1.1%

Madini, 9.1%

Upangishaji Majengo, 
2.9%

Shughuli za kitaaluma, 
0.7%Viwanda, 7.1%Elimu, 2.3%Ujenzi, 14.1%

Afya, 1.4%

Biashara, 7.9%

Maji, 0.6%

Usafirishaji , 6.7%

Fedha na Bima, 3.2%

Utawala na Ulinzi, 3.7%

Shughuli nyingine, 
13.1%

 
 



4 

1.2.3 Mfumuko wa Bei wa Dunia na Kikanda 
10. Taarifa ya Shirika la Fedha la Kimataifa (International Monetary Fund - 
IMF) ya Oktoba 2023, inaonesha kuwa mfumuko wa bei duniani unatarajiwa 
kushuka kutoka asilimia 8.7 mwaka 2022 hadi asilimia 6.9 mwaka 2023 na 
unakadiriwa kuwa asilimia 5.8 mwaka 2024. Hali hiyo imechochewa na 
kushuka kwa bei za bidhaa katika soko la dunia na utekelezaji wa sera ya 
fedha katika nchi zilizoendelea. 
 
11. Katika mwaka ulioshia Juni 2023, mfumuko wa bei katika ukanda wa 
Jumuiya ya Afrika Mashariki (EAC) uliongezeka hadi asilimia 14.3 kutoka 
asilimia 6.3 mwaka ulioishia Juni 2022. Hali hii ilichangiwa zaidi na ongezeko la 
bei za baadhi ya bidhaa za vyakula.  
 
1.2.4 Mfumuko wa Bei Nchini  
12. Mfumuko wa bei ulikuwa asilimia 4.6 mwaka 2022/23, kiwango ambacho 
kipo ndani ya lengo la nchi na mtangamano wa kiuchumi kikanda (EAC na 
SADC). Aidha, mfumuko wa bei kwa kipindi cha Julai hadi Septemba 2023 
ulikuwa wastani wa asilimia 3.3 ikilinganishwa na asilimia 4.7 katika kipindi 
kama hicho mwaka 2022. Mfumuko wa bei unatarajiwa kubaki ndani ya lengo la 
muda wa kati la asilimia 3.0 – 7.0 ambalo linaendana na viwango vya kikanda 
kutokana na matarajio ya hali nzuri ya hewa, utulivu wa bei za bidhaa katika 
soko la dunia pamoja na utekelezaji wa sera za fedha.  
 
1.2.5 Ujazi wa Fedha na Mikopo        
13. Benki Kuu ya Tanzania imeendelea kutekeleza sera ya fedha kulingana 
na malengo ya kiuchumi yaliyowekwa na Serikali ikiwa ni pamoja na 
kuhakikisha utulivu wa mfumuko wa bei na kuimarisha ukuaji wa uchumi. 
Mwaka 2022/23, Benki Kuu ilitekeleza sera ya fedha iliyolenga kupunguza kasi 
ya ongezeko la ukwasi kwenye uchumi ili kukabiliana na shinikizo la ongezeko 
la mfumuko wa bei linalotokana na athari za vita kati ya Urusi na Ukraine, athari 
za janga la UVIKO-19 na mabadiliko ya tabianchi bila kuathiri kasi ya ukuaji wa 
uchumi. Utekelezaji wa sera ya fedha ulilenga kuhakikisha uwepo wa kiwango 
cha kutosha cha ukwasi kwenye mfumo wa kibenki kinachoendana na mahitaji 
halisi ya shughuli mbalimbali za kiuchumi.  
 
14. Katika mwaka 2022/23, ujazi wa fedha kwa tafsiri pana zaidi (M3) ulikua 
kwa wastani wa asilimia 13.7, ikilinganishwa na wastani wa asilimia 12.2 katika 
kipindi kama hicho mwaka 2021/22 na lengo la ukuaji wa asilimia 10.3 kwa 
mwaka 2022/23. Aidha, wastani wa fedha taslimu ulikua kwa asilimia 12.8 
ikilinganishwa na lengo la ukuaji wa asilimia 11.4. Ukuaji huu ulikuwa 
sambamba na mahitaji ya shughuli za kiuchumi. 
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15. Mikopo kwa sekta binafsi ilikua kwa wastani wa asilimia 22.2 kwa mwaka 
2022/23 ikilinganishwa na lengo la ukuaji la asilimia 10.7. Ukuaji huo 
umeongezeka ikilinganishwa na ukuaji wa asilimia 9.9 mwaka 2021/22. Ukuaji 
huu unaakisi ongezeko la mahitaji ya mikopo mipya kwa sekta binafsi kutokana 
na kuimarika kwa shughuli za kiuchumi zilizokuwa zimeathiriwa na janga la 
UVIKO – 19; jitihada zinazoendelea kutekelezwa na Serikali katika kuboresha 
mazingira ya biashara na uwekezaji; na utekelezaji wa sera wezeshi za fedha 
na bajeti.  
 
16. Katika kipindi cha mwaka 2022/23, mikopo kwa sekta binafsi 
iliyoelekezwa kwenye shughuli za kilimo ilikua kwa kasi zaidi, hadi kufikia ukuaji 
wa wastani wa asilimia 44.5 kutoka asilimia 0.3 kwa kipindi kama hicho mwaka 
2021/22. Ukuaji huu umetokana na hatua za ziada za kisera zilizochukuliwa na 
Serikali kupitia Benki Kuu kwa lengo la kuongeza chachu ya ukuaji wa mikopo 
kwa sekta binafsi hususan katika shughuli za kilimo kwa riba nafuu, ikiwemo 
mkopo maalum wa shilingi trilioni moja  kwa benki na taasisi za fedha ili kutoa 
mikopo kwenye sekta ya kilimo kwa riba isiyozidi asilimia 10. Aidha, sehemu 
kubwa ya mikopo imeendelea kuelekezwa katika shughuli binafsi (shughuli 
ndogondogo za kiuchumi) kwa asilimia 38.4, ikifuatiwa na biashara (asilimia 
16.1), uzalishaji viwandani (asilimia 10.1) na kilimo asilimia 8.7. 
 
1.2.6  Viwango vya Riba                    
17. Katika kipindi cha mwaka 2022/23, riba ya jumla katika soko la fedha 
baina ya mabenki iliendelea kuwa tulivu kwa wastani wa asilimia 3.55 
ikilinganishwa na wastani wa asilimia 3.22 kwa mwaka 2021/22. Aidha, riba ya 
jumla ya dhamana za muda mfupi za Serikali zilifikia wastani wa asilimia 5.73. 
Viwango vya riba za mikopo ya benki za biashara kwa sekta binafsi 
vimeendelea kupungua na kufikia wastani wa asilimia 16.04 ikilinganishwa na 
wastani wa asilimia 16.41 mwaka 2021/22. Mwenendo huu ulichagizwa zaidi na 
hatua za kisera zilizochukuliwa na Benki Kuu katika  kupunguza riba za mikopo. 
Aidha, wastani wa viwango vya jumla vya riba za amana ulifikia asilimia 8.01 
ikilinganishwa na wastani wa asilimia 8.18 mwaka 2021/22. 
 
1.2.7 Viwango vya Ubadilishaji Fedha  
18. Katika kipindi cha mwaka 2022/23, thamani ya shilingi dhidi ya dola ya 
Marekani ilipungua kutokana na kuongezeka kwa mahitaji ya fedha za kigeni 
kwenye uchumi; kuongezeka kwa bei za bidhaa katika soko la dunia; na 
kupungua kwa fedha za kigeni zinazoingia nchini kutokana na kupanda kwa 
riba za benki kuu katika nchi zilizoendelea. Hivyo, dola moja ya Marekani katika 
soko la jumla ilibadilishwa kwa wastani wa shilingi 2,321.69 mwaka 2022/23 
ikilinganishwa na shilingi 2,309.50 mwaka 2021/22. Kupungua kwa thamani ya 
shilingi kwa chini ya asilimia moja kwa mwaka, kulitokana na uwepo wa akiba 
ya kutosha ya fedha za kigeni nchini sambamba na hatua zilizochukuliwa na 
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Benki Kuu katika kuongeza utulivu katika soko la jumla la fedha za kigeni. 
Aidha, katika robo ya kwanza ya mwaka 2023/24, dola moja ya Marekani 
ilibadilishwa kwa wastani wa shilingi 2,428.26 ikilinganishwa na shilingi 
2,316.73 katika kipindi kama hicho mwaka 2022/23. 
 
1.2.8  Akiba ya Fedha za Kigeni 
19. Akiba ya fedha za kigeni imeendelea kukidhi mahitaji ya fedha za kigeni 
kwa ajili ya uagizaji wa bidhaa na huduma nje ya nchi. Hadi kufikia Juni 2023, 
akiba ya fedha za kigeni ilikuwa dola za Marekani bilioni 5.45 ikilinganishwa na 
dola bilioni 5.11 Juni 2022. Kiasi hicho kinatosheleza uagizaji wa bidhaa na 
huduma nje ya nchi kwa kipindi cha takriban miezi 4.9. Kiwango hiki ni zaidi ya 
lengo la nchi la kukidhi miezi 4.0 na zaidi ya lengo la miezi 4.5 kwa nchi 
wanachama wa Jumuiya ya Afrika Mashariki. 
 
1.2.9 Sekta ya Benki  
a) Huduma Jumuishi za Fedha 
20. Benki Kuu iliendelea kufanya jitihada za kuhakikisha kuwa huduma za 
kifedha zinawafikia wananchi wengi  na kwa gharama nafuu ikiwa ni pamoja na 
kuendelea kutekeleza mradi wa mfumo wa malipo ya papo kwa hapo (TIPS), 
ambao unalenga kuongeza muingiliano baina ya watoa huduma za fedha 
nchini. Kwa mujibu wa Utafiti wa Huduma za Fedha wa Mwaka 2023 (Tanzania 
Finscope Survey, 2023), asilimia ya watu wazima wanaotumia huduma za 
fedha imeongezeka kutoka asilimia 65 mwaka 2017 hadi asilimia 76 mwaka 
2023. Utafiti huo pia ulibainisha kuwa watanzania wengi wanazifikia na kutumia 
huduma za fedha kupitia simu za mkononi.  
 
b) Huduma Ndogo za Fedha 
21. Serikali inaendelea kuweka mazingira wezeshi ya uratibu, usajili na 
uhamasishaji wa uanzishaji na uendelezaji wa vikundi vya kijamii vya huduma 
ndogo za fedha (Community Microfinance Groups). Hadi Juni 2023, Benki Kuu 
ya Tanzania ilitoa leseni 1,307 kwa watoa huduma daraja la pili na leseni 801 
kwa vyama vya ushirika wa akiba na mikopo pamoja na  kusajili vikundi 42,257 
vya kijamii. Aidha, watoa huduma ndogo za fedha daraja la pili wamekopesha 
mikopo yenye thamani ya shilingi billioni 915 kwa wajasiriamali wadogo na wa 
kati nchini.  
 
c) Ukwasi na Faida katika Benki za Biashara 
22. Sekta ya benki imeendelea kuimarika na kutengeneza faida ikiwa na 
viwango vya kutosha vya mitaji na ukwasi. Viwango vya amana na rasilimali 
vimeendelea kuongezeka na hivyo kusaidia sekta ya benki kubaki imara dhidi 
ya misukosuko kutoka ndani na nje ya nchi. Uwiano wa mtaji wa msingi kwa 
rasilimali zote ulifikia asilimia 18.3 Juni 2023, ikilinganishwa na kiwango 
kinachokubalika kisheria cha asilimia 10. Aidha, uwiano wa ukwasi (Liquid 
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Assets to Demand Liabilities) ulikuwa asilimia 25.1 Juni 2023 juu ya kiwango 
kinachokubalika kisheria cha angalau asilimia 20 na hivyo kuendelea kuwa 
toshelevu kwa mahitaji ya shughuli mbalimbali za kiuchumi. Sekta ya benki 
imeendelea kutengeneza faida ambapo faida baada ya kodi kwa miezi sita ya 
kwanza ya mwaka 2023 iliongezeka kufikia shilingi bilioni 744.8 kutoka shilingi 
bilioni 562.8 katika miezi sita ya kwanza ya mwaka 2022, sawa na ongezeko la 
asilimia 32.3. 
 
d) Mikopo Chechefu 
23. Ubora wa rasilimali za benki umeendelea kuimarika kutokana na 
kupungua kwa kiwango cha mikopo chechefu hadi wastani wa asilimia 5.3 Juni 
2023 kutoka asilimia 7.8 Juni 2022. Hali hii ilichangiwa zaidi na hatua 
zilizochukuliwa na Serikali ikiwemo kuboresha mazingira ya kufanya biashara, 
kulipa malimbikizo ya madai na kusimamia ukwasi katika uchumi, hali 
iliyowezesha wateja kulipa mikopo kwa wakati. Hatua nyingine zilizochukuliwa 
na Benki Kuu ni pamoja na: kuhimiza benki za biashara kuongeza umakini 
katika kuchakata maombi ya mikopo; kuwaondoa katika sekta ya benki 
wafanyakazi wasio waaminifu; kuamuru benki kutumia taarifa za mikopo kutoka 
katika kanzidata ya taarifa za wakopaji; utekelezaji wa kanuni za kuwalinda 
watumiaji wa huduma za kibenki kwa kuhakikisha utunzaji wa haki na usawa 
kwa wateja; na kuhakikisha uwepo wa uwazi wa taarifa za kifedha kwa kutoa 
elimu ya fedha kwa watumiaji wa huduma za kifedha. Vilevile, Benki Kuu 
ilielekeza benki na taasisi za fedha kuwa na mifumo ya udhibiti na utawala bora 
kwa kupitia upya mifumo iliyopo ili kukidhi mabadiliko na maendeleo katika 
sekta ya benki. 
 
1.2.10 Sekta ya Nje    
24. Sekta ya Nje imeendelea kukabiliwa na athari za mwenendo usioridhisha 
wa uchumi wa dunia uliosababishwa na vita kati ya Urusi na Ukraine, madhara 
ya janga la UVIKO-19 na mabadiliko ya tabianchi. Hali hii imesababisha 
kuvurugika kwa mnyororo wa ugavi wa bidhaa na huduma duniani na hivyo 
kusababisha kupanda kwa bei za bidhaa na huduma  mbalimbali katika soko la 
dunia. 
 
a) Urari wa Malipo ya Kawaida  
25. Urari wa malipo ya nje ulifikia nakisi ya dola za Marekani milioni 4,860.1 
mwaka 2022/23. Aidha, thamani ya mauzo ya bidhaa na huduma nje ya nchi 
iliongezeka kwa asilimia 16.3 hadi dola za Marekani milioni 12,796.0, kufuatia 
ongezeko la mapato ya usafirishaji, madini na bidhaa za viwandani. Wakati 
huohuo, thamani ya bidhaa na huduma zilizoagizwa kutoka nje ya nchi 
iliongezeka kwa asilimia 24 kufikia dola za Marekani milioni 17,007.2 kutokana 
na kuongezeka kwa thamani ya bidhaa hususan mafuta kufuatia kupanda kwa 
bei katika soko la dunia. 
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b) Mwenendo wa Biashara ya Bidhaa na Huduma 
28. Mwaka 2022/23, urari wa biashara ya bidhaa na huduma ulikuwa na nakisi 
ya dola za Marekani milioni 4,211.2, kutokana na ongezeko la gharama za 
uagizaji wa bidhaa. Aidha, urari wa biashara ya bidhaa ulikuwa na nakisi ya 
dola za Marekani milioni 7,100.3. Vilevile, urari wa wa biashara ya huduma 
ulikuwa na ziada ya dola za Marekani milioni 2,889.1, kutokana na kuimarika 
kwa mapato yatokanayo na shughuli za utalii na usafirishaji kulikosababishwa 
na kupungua kwa athari za UVIKO-19 pamoja na juhudi za Serikali katika 
kuvutia watalii kutoka nchi mbalimbali duniani. 
 
1.3 Deni la Serikali                  

26. Hadi Juni 2023, Deni la Serikali lilikuwa shilingi bilioni 82,137.9 kati ya 
deni lote, deni la nje ni shilingi bilioni 53,211.53 na deni la ndani ni shilingi 
bilioni 28,926.37. Tathmini ya uhimilivu wa deni iliyofanyika Desemba 2022 
inaonesha kuwa viashiria vya deni la Serikali viko ndani ya wigo unaokubalika 
kimataifa katika kipindi cha muda wa kati na mrefu kama inavyoonekana katika 
Jedwali Na. 1.3.  
 
Jedwali Na. 1.3 Tathmini ya Uhimilivu wa Deni 

Viashiria Vya Uhimilivu Ukomo 21/22 22/23 23/24 24/25 25/26 26/27 27/28 32/33 
Deni la Nje  
Uwiano wa thamani ya 
sasa ya Deni kwa Pato 
la Taifa  

40 18.1 17.7 17.3 16.4 15.8 15.8 16.3 15.4 

Uwiano wa thamani ya 
sasa ya Deni kwa 
Mauzo ya Nje ya Nchi  

180 119.6 113.4 108.1 104.0 101.9 101.3 99.7 92.1 

Uwiano wa Ulipaji wa 
Deni kwa Mauzo ya 
Nje ya Nchi  

15 13.5 14.1 9.6 8.9 8.5 8.2 8.8 10.6 

Uwiano wa Ulipaji wa 
Deni kwa Mapato  18 14.1 14.9 10.4 9.6 9.3 9.3 10.9 12.2 

Deni la Serikali (Ndani na Nje) 
Uwiano wa Thamani 
ya sasa ya Deni kwa 
pato la Taifa  

55 32.5 31.9 30.9 29.5 28.4 27.8 28.6 30.8 

Uwiano wa Thamani 
ya sasa ya Deni kwa 
Mapato  

N/A  217 207 202 196 194 195 207.7 207.1 

Uwiano wa Ulipaji wa 
Deni kwa Mapato  N/A  34.0 41.6 33.3 30.5 27.6 27.7 30.1 41.0 

Chanzo: Wizara ya Fedha 
 

1.3.1 Tathmini ya Uwezo wa Nchi Kukopesheka  
27. Tathmini ya uwezo wa nchi kukopesheka (Credit Rating) ilikamilika 
mwaka 2022/23 ambapo kampuni za Moody’s Investors Service Ltd na Fitch 
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Rating Services Ltd zilichapisha matokeo ya daraja B2+ na B+ mtawalia. Alama 
hizo zinabainisha kuwa mwelekeo wa hali ya uchumi, usimamizi wa deni, 
uwekezaji na hali ya kisiasa nchini ni ya kuridhisha. Matokeo haya yanatokana 
na kuwepo kwa utulivu wa kisiasa nchini na hatua ya Serikali ya awamu ya sita 
katika kufungua uchumi. Tathmini hii itaiwezesha nchi kutambulika zaidi katika 
masoko ya fedha ya kimataifa na hivyo kuongeza sifa za kuvutia uwekezaji na 
kupanua wigo wa kupata mikopo kwa Serikali na sekta binafsi. Aidha, Serikali 
itaendeleza usimamizi madhubuti wa hali ya uchumi, kuimarisha uhimilivu wa 
deni la Serikali, kuvutia uwekezaji na kuboresha hali ya kisiasa.  
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Kiambatisho Na. 1B  

MAPITIO YA UTEKELEZAJI WA MPANGO NA BAJETI KWA MWAKA 
2022/23  

 
2.1 Utangulizi  
28. Kiambatisho hiki kinaelezea muhtasari wa utekelezaji wa Mpango na 
Bajeti ya Serikali kwa Mwaka 2022/23. Mapitio hayo yamefanyika katika 
maeneo ya ukusanyaji wa mapato na matumizi ya Serikali ikiwa ni pamoja na 
utekelezaji wa miradi ya maendeleo kwenye sekta mbalimbali kwa kuzingatia 
malengo na shabaha za bajeti. Maelezo ya kina yanapatikana katika 
Mapendekezo ya Mpango wa Maendeleo wa Mwaka 2024/25. 
 
2.2 Mapato na Matumizi 
29. Katika mwaka 2022/23, Serikali ilikadiria kukusanya na kutumia shilingi 
bilioni 41,480.6. Hadi Juni 2023, Serikali ilikusanya jumla ya shilingi bilioni   
38,977.0 sawa na asilimia 94.0 ya bajeti iliyoidhinishwa. Kiasi hiki kinajumuisha 
shilingi bilioni  26,277.9 mapato ya ndani sawa na asilimia 93.8 ya lengo la 
mwaka la shilingi bilioni 28,017.9; shilingi bilioni 3,562.9 ni misaada na mikopo 
nafuu kutoka kwa Washirika wa Maendeleo sawa na asilimia 76.6 ya lengo la 
shilingi bilioni 4,648.6; na shilingi bilioni 9,136.2. ni mikopo ya kibiashara ya 
ndani na nje ya nchi sawa na asilimia 103.7 ya lengo la mwaka la shilingi bilioni 
8,814.2. Aidha, Serikali imetumia shilingi bilioni 40,853.3 kugharamia 
utekelezaji wa shughuli na miradi mbalimbali ya Serikali. Kati ya kiasi hicho, 
shilingi bilioni 26,882.6 ni matumizi ya kawaida na shilingi bilioni 13,970.7 ni 
matumizi ya maendeleo. Tofauti ya mapato na ridhaa ya matumizi 
iliyotolewa ya shilingi bilioni 1,876.3 iligharamiwa na mkopo wa muda 
mfupi. Jedwali Na. 2.1 linaonesha mchanganuo wa makadirio ya mapato na 
matumizi pamoja na ufanisi katika eneo la mapato na matumizi. 
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Jedwali Na. 1: Mchanganuo wa Mapato na Matumizi kwa Mwaka 2022/23 
(Shilingi Milioni) 

 Bajeti  Halisi   Asilimia  

Mapato ya Ndani 28,017,867            26,277,887              93.8%
Mapato ya Kodi na Yasiyo ya Kodi (TRA) 23,652,758            22,610,162              95.6%
Mapato Yasiyo ya Kodi (MDAs) 3,352,824              2,646,686                78.9%
Mapato ya Halmashauri 1,012,286              1,021,039                100.9%

Misaada 1,101,489              596,380                   54.1%
Mikopo Nafuu 3,547,072              2,966,481                83.6%
Mikopo ya Kibiashara Kutoka Nje 3,034,004              3,011,725                99.3%
Mikopo ya Kibiashara Kutoka Ndani 5,780,148              6,124,512                106.0%

Mikopo ya Kugharamia Miradi 2,480,148              2,610,598                105.3%
Mikopo ya Kulipa Mtaji Deni la Ndani 3,300,000              3,513,914                106.5%

JUMLA YA MAPATO              41,480,580               38,976,986 94.0%

Matumizi ya Kawaida 26,474,576            26,882,592              101.5%
  Mishahara 9,830,753              9,046,205                92.0%
  Mfuko Mkuu wa Serikali (Deni & CFS Others) 11,308,362            11,951,425              105.7%
  Matumizi Mengineyo 5,335,461              5,884,961                110.3%

Matumizi ya Maendeleo 15,006,002            13,970,706              93.1%
  Miradi ya Fedha za Ndani 12,306,921            12,259,082              99.6%
  Miradi ya Fedha za Nje 2,699,081              1,711,624                63.4%

JUMLA MATUMIZI 41,480,578            40,853,298              98.5%  
Chanzo: Wizara ya Fedha 
 
2.3 Mafanikio ya Utekelezaji wa Bajeti kwa mwaka 2022/23 
30. Utekelezaji wa mpango na bajeti ya Serikali kwa mwaka 2022/23 
umekuwa na mafanikio makubwa katika sekta mbalimbali kama ifuatavyo: 
 
a) Sekta ya Uchukuzi 
31. Utekelezaji wa miradi katika Sekta ya Uchukuzi uliidhinishiwa jumla ya 
shilingi bilioni 2,041.2 ambapo shilingi bilioni 2,308.3 zilitolewa sawa na asilimia 
113.1. Baadhi ya miradi ya kipaumbele iliyotekelezwa katika sekta hii ni pamoja 
na: 
 

i. Ujenzi wa reli ya kati kwa kiwango cha kimataifa (SGR): Mradi wa 
ujenzi wa reli ya SGR upo katika hatua mbalimbali za utekelezaji kama 
ifuatavyo: Dar es Salaam – Morogoro (km 300) asilimia 98.48; Morogoro 
– Makutupora (km 422) asilimia 94.74;  Mwanza - Isaka (km 341) 
asilimia 37.20; Makutupora - Tabora (km 371) asilimia 10.12; Tabora - 
Isaka (km 165) asilimia 4.10; na Tabora – Kigoma (Km 506) asilimia 
0.29; 
 

ii. Kuboresha Shirika la  Ndege  la Tanzania: Serikali ilikamilisha ununuzi 
wa ndege moja (1) ya mizigo aina ya Boeing 767-300F. Aidha, sehemu 
ya malipo ya ndege tatu (3) aina ya Boeing 737-9 Max (2) na Boeing 
787- 8 Dreamliner (1) pamoja na malipo ya awali ya ununuzi wa ndege 
moja (1) aina ya Boeing Business Jet 737-7 yalifanyika;  



12 

 
iii. Kuendelea na uboreshaji wa huduma katika viwanja vya ndege kwa 

kununua mitambo ya mawasiliano ya sauti kati ya marubani na 
waongoza ndege na kufanya usimikaji na majaribio katika viwanja 12 
vya ndege vya JNIA, KIA, Abeid Aman Karume International Airport 
(Zanzibar), Tanga, Arusha, Pemba, Mtwara, Dodoma, Mwanza, Tabora, 
Kigoma na Songwe; na 

 
iv. Ujenzi na ukarabati wa meli: Serikali imeendelea na ujenzi wa Meli ya 

MV Mwanza Hapa Kazi Tu ambao umefikia asilimia 85; ukarabati wa 
meli ya MV Umoja (asilimia 95) na MT Sangara (asilimia 90.7).  

 

b) Sekta ya Nishati 
32. Utekelezaji wa miradi katika sekta ya nishati uliidhinishiwa jumla ya 
shilingi bilioni 2,676.2 kwa mwaka 2022/23 ambapo shilingi bilioni 2,225.8 
zilitolewa sawa na asilimia 83.2. Miradi ya kipaumbele iliyotekelezwa katika 
sekta hii ni pamoja na: Mradi wa Kufua Umeme wa Maji wa Julius Nyerere - 
JNHPP (MW 2,115) ambao umefikia asilimia 91.72; ujenzi wa Njia ya 
Kusafirisha Umeme Msongo wa Kilovoti 400 kutoka Rufiji – Chalinze (asilimia 
98) na Kituo cha Kupoza Umeme Chalinze (asilimia 80.5); Usambazaji wa 
Umeme Vijijini umewezesha  Vijiji 10,753 kati ya Vijiji 12,318 sawa na asilimia 
87.3 kuunganishiwa umeme; kukamilika kwa asilimia 100 kwa Mradi wa 
Kuzalisha Umeme kwa Kutumia Gesi Asilia wa Kinyerezi I Extension (MW 185); 
na utekelezaji wa Mradi wa Njia ya Kusafirisha Umeme wa Msongo wa Kilovoti 
400 kutoka Singida – Arusha – Namanga (asilimia 98.5).  
 
33. Serikali iliendelea pia na maandalizi ya utekelezaji wa Mradi wa 
Kuchakata na Kusindika Gesi Asilia kuwa Kimiminika (Liquiefied Natural Gas -
LNG) ambapo majadiliano ya Mkataba wa Nchi Hodhi (Host Government 
Agreement–HGA) na Mkataba wa Uzalishaji na Ugawanaji Mapato (Amended 
Production Sharing Agreement–PSA) baina ya Serikali na wawekezaji 
yalikamilika; kuendelea na malipo ya fidia na ununuzi wa hisa kwa ajili ya 
utekelezaji wa Mradi wa Bomba la Kusafirisha Mafuta Ghafi kutoka Hoima 
(Uganda) hadi Chongoleani, Tanga  (Tanzania), (East African Crude Oil 
Pipeline – EACOP); na usambazaji wa Gesi Asilia Mikoa ya Dar es Salaam, 
Mtwara, Lindi na Pwani kwa ajili ya matumizi ya majumbani, kwenye viwanda, 
taasisi na magari.  
 
c) Sekta ya Ujenzi 
34. Utekelezaji wa miradi katika sekta ya ujenzi iliidhinishiwa shilingi bilioni 
2,169.6 ambapo shilingi bilioni 2,207.1 zilitolewa sawa na asilimia 101.7. Miradi 
ya kipaumbele iliyotekelezwa katika sekta hii ni pamoja na:  
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i. Ujenzi na ukarabati wa barabara na madaraja: Jumla ya km 1,178.43 
za barabara kuu na barabara za Mikoa zimejengwa. Kati ya hizo km  
297.97 ni barabara za lami na km   880.46  ni barabara za changarawe. 
Aidha, jumla ya km 22,873.47 za barabara za vijijini na mijini 
zimekamilika ambapo kati ya hizo km 204.17 ni barabara za lami. Kwa 
upande wa madaraja, Serikali imekamilisha Daraja Jipya la Wami na 
kuendelea na ujenzi wa Daraja la Kigongo Busisi ambao  umefikia 
asilimia 78;  

 
ii. Ujenzi na ukarabati wa viwanja vya ndege na vivuko: Serikali 

imekamilisha ujenzi na ukarabati wa viwanja vya ndege vya Songea na 
Mtwara (awamu I) na ujenzi wa viwanja vingine vya Songwe (asilimia 
98), Iringa (asilimia 70), Musoma (asilimia 50), Msalato - Package 1 - 
miundombinu (asilimia 34.72) na Msalato - Package 2 - majengo 
(asilimia 6.15) unaendelea. Aidha, miradi ya vivuko iliyotekelezwa ni 
pamoja na kukamilika kwa ukarabati wa vivuko sita (6) na kuendelea na 
ujenzi wa vivuko sita (6); na 
 

iii. Miradi mingine ya ujenzi: Ujenzi wa miundombinu ya kupunguza 
msongamano katika Jiji la Dar es Salaam pamoja na majiji mengine 
ambapo barabara ya njia nane (8) Kimara – Kibaha imekamilika; ujenzi 
na ukarabati wa miundombinu ya maegesho; na ujenzi na ukarabati wa 
nyumba na majengo ya Serikali ambapo Magomeni Kota awamu ya pili 
Block A imekamilika. 

 
d) Sekta ya Kilimo 
35. Utekelezaji wa miradi katika sekta ya kilimo iliidhinishiwa shilingi bilioni 
631.4 ambapo shilingi bilioni 501.9 zilitolewa sawa na asilimia 79.5. Sekta ya 
kilimo inahusisha sekta ndogo za kilimo (mazao), mifugo na uvuvi. Shughuli za 
vipaumbele zilizotekelezwa kwa upande wa Sekta ya Kilimo (mazao) ni pamoja 
na:  
 

i. Uzalishaji wa mazao ya kilimo: uzalishaji wa mazao ya chakula kwa 
msimu wa kilimo wa mwaka 2022/23 ni tani 20,402,014 ikilinganishwa na 
mahitaji ya chakula tani 16,390,404 mwaka 2023/24 hivyo nchi 
imezalisha ziada ya tani 4,011,610 sawa na utoshelevu asilimia 124. 
Mafanikio haya yametokana na kutolewa na kusambazwa  kwa mbolea 
ya ruzuku tani 531,091 kwa wakulima katika maeneo mbalimbali nchini 
na uwepo wa mvua za kutosha katika baadhi ya maeneo nchini. Aidha, 
uzalishaji wa mazao yenye asilili ya biashara yalifikia tani 1,097,115 
ikilinganishwa na tani 973,436 mwaka 2021/22 na mazao ya bustani 
yalifikia tani 7,723,115.66 ikilinganishwa na tani 7,304,723 mwaka 
2021/22; na 
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ii. Programu ya Jenga Kesho Iliyo Bora (Building a Better Tomorrow - 
BBT): Wizara ya Kilimo imeanzisha Programu ya BBT kwa ajili ya 
kuongeza ajira za vijana na wanawake 1,000,000 kwenye Sekta ya 
Kilimo ifikapo mwaka 2025. Hatua iliyofikiwa ni: Kubainisha na kupima 
kwa ajili ya kuyapatia hati miliki mashamba makubwa ya pamoja 28 
yenye ukubwa wa ekari 196,889 katika mikoa ya Dodoma (ekari 34,613), 
Kagera (ekari 5,640), Mbeya (ekari 52,165), Njombe (ekari 87,501), 
Kigoma (ekari 14,875) na Pwani (ekari 2,095); na kutoa mafunzo ya 
kilimo kwa vijana 812 na kuanza mafunzo ya uzalendo katika kambi ya 
JKT.  
 

iii. Uendelezaji wa Kilimo cha Umwagiliaji: Shughuli zilizotekelezwa ni 
pamoja na: kuanza ujenzi wa skimu mpya 19 na kukarabati skimu 19 
ambazo zikikamilika zitaongeza eneo la umwagiliaji kwa jumla ya hekta 
95,000 na hivyo kufanya eneo la kilimo linalomwagiliwa kuwa hekta 
822,285.6; kujenga miundombinu ya umwagiliaji katika hekta 1,604 za 
mashamba ya utafiti na uzalishaji wa mbegu ambapo utekelezaji 
umefikia asilimia 30; kuanza ujenzi wa mabwawa 10 yenye jumla ya mita 
za ujazo 131,535,000;  kuanza kufanya upembuzi yakinifu na usanifu wa 
kina katika mabonde 22 ya kimkakati yenye jumla ya hekta 306,361; 
kununuliwa kwa mitambo 15 kwa ajili ya ujenzi na ukarabati wa 
miundombinu ya umwagiliaji. Aidha, utekelezaji wa miradi hiyo 
imezalisha jumla ya ajira kwa watu wapatao 298,635 katika maeneo ya 
miradi hiyo. 

 

e) Mifugo 
36. Utekelezaji wa miradi katika Sekta ndogo ya Mifugo uliidhinishiwa jumla 
ya shilingi bilioni 46.7 ambapo shilingi bilioni 29.7 zilitolewa sawa na asilimia 
64.0. Serikali iliendelea na utekelezaji wa miradi katika Sekta ndogo ya Mifugo 
ambapo miradi ya kipaumbele iliyotekelezwa katika sekta hii ni pamoja na: 
 

i. Kuimarisha afya ya mifugo: Hatua iliyofikiwa ni: ujenzi wa majosho 257 
katika Mikoa 25 ambapo 246 yamekamilika na ujenzi wa majosho 11 
unaendelea; kununuliwa kwa lita 52,560 za dawa ya kuogesha mifugo 
na kusambazwa katika Mamlaka za Serikali za Mitaa 172 na mashamba 
matano (5) ya kuzalisha mitamba; kusambazwa kwa chanjo za mifugo 
dozi 696,393,500 dhidi ya magonjwa mbalimbali ya kipaumbele kati ya 
dozi 552,000,000 zilizopangwa; na kununuliwa kwa gari lenye mfumo 
baridi kwa ajili ya kusambaza chanjo; na 
 

ii. Uboreshaji wa mbari kwa ajili ya uzalishaji wa maziwa na nyama: 
Hatua iliyofikiwa ni: Kununuliwa kwa ng’ombe wazazi 1,230 na 
kusambazwa katika Mashamba ya Serikali; Kuzalisha mitamba 1,037 
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katika mashamba ya Serikali; Kununuliwa kwa madume bora 366 ya 
ng’ombe na kusambazwa kwa wafugaji kupitia vikundi vya wafugaji 
katika Halmashauri saba (7); Kuzalishwa kwa jumla ya dozi 149,975 za 
mbegu za mifugo katika Kituo cha Uhimilishaji wa Mifugo (NAIC); na 
kuhimilisha ng’ombe 124,613 katika mikoa 26.  

 
f) Uvuvi  
37. Utekelezaji wa miradi katika Sekta ndogo ya Uvuvi iliidhinishiwa jumla ya 
shilingi bilioni 135.7 ambapo shilingi bilioni 37.9 zilitolewa sawa na asilimia 
27.9. Shughuli na miradi ya kipaumbele iliyotekelezwa kwa upande wa Sekta 
ndogo ya Uvuvi ni pamoja na:  
 

i. Ujenzi wa bandari ya uvuvi na ununuzi wa meli za uvuvi: Utekelezaji 
wa mradi wa Ujenzi wa Bandari ya Uvuvi Kilwa Masoko umefikia asilimia 
22. Kwa upande wa ununuzi wa meli za uvuvi wa Bahari Kuu (Deep Sea 
Fishing), upembuzi wa  awali (pre feasibillity study) wa uendeshaji wa 
meli hizo umekamilika. Aidha, tathmini ya  athari za mazingira  
(Environmental and Social Impact Assessment - ESIA) kwa ajili ya Uvuvi 
wa Bahari Kuu inaendelea; na 
 

ii. Upatikanaji wa zana, vifaa na pembejeo za uvuvi na ukuzaji 
viumbemaji: Boti 132 zimetengenezwa na kusambazwa; matengenezo 
ya vizimba 615 vya kufugia samaki yanaendelea;  na mafunzo kwa 
vijana 200 yametolewa  na mafunzo kwa vijana wengine 300 
wanaojishughulisha na uvuvi na ukuzaji viumbe maji kupitia programu 
maalum za BBT LIFE (Programu ya Jenga Kesho Iliyo Bora upande wa 
Sekta ya Mifugo na Uvuvi) yanaendelea.  

  
g) Sekta ya Madini 
38. Utekelezaji wa miradi katika Sekta ya Madini uliidhinishiwa jumla ya 
shilingi bilioni 22 ambapo shilingi bilioni 12.5 zilitolewa sawa na asilimia 56.9. 
Shughuli ambazo zimetekelezwa katika Sekta hii ni pamoja na: Ujenzi wa jengo 
la kuhifadhia sampuli za miamba choronge eneo la Kizota – Dodoma; ununuzi 
wa magari 12 ya usimamizi na ufuatiliaji wa shughuli za uchimbaji na biashara 
ya madini nchini; ununuzi wa mitambo mitano (5) ya uchorongaji na mitambo 
miwili (2) ya kuzalisha mkaa mbadala; utoaji wa leseni 9,640 za utafutaji, 
uchimbaji, uchenjuaji, uyeyushaji na biashara ya madini na utoaji wa leseni 
mbili (2) za uchimbaji mkubwa wa madini. Aidha, tani 105,985 za makaa ya 
mawe kati ya  tani 276,000 zilizopangwa kwa mwaka wa fedha 2022/23 
zilichimbwa na STAMICO katika Mradi wa Makaa ya Mawe wa Kabulo – Kiwira. 
 
h) Sekta ya Maji  
39. Utekelezaji wa miradi katika Sekta ya Maji uliidhinishiwa jumla ya shilingi 
bilioni 657.9 ambapo shilingi bilioni 619.5 zilitolewa sawa na asilimia 94.2. 
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Serikali iliendelea na utekelezaji wa miradi ya maji ili kuimarisha upatikanaji wa 
huduma kwa wananchi waishio vijijini na mijini pamoja na kuimarisha usimamizi 
na uendelezaji wa rasilimali za maji nchini kama ifuatavyo: Kukamilika kwa 
utekelezaji wa miradi 630 ya vijijini yenye vituo 6,553 vya kuchotea maji hivyo 
kuwezesha wananchi wapatao 4,393,270 kunufaika na huduma kwenye vijiji 
1,390; na kukamilika kwa  miradi 67 ya maji na usafi wa mazingira mijini yenye 
kunufaisha wananchi wapatao 2,566,500. Ukamilishaji wa miradi ya maji vijijini 
umewezesha wastani wa wananchi wanaopata huduma za maji kuwa asilimia 
77 na asilimia 88 kwa mijini kufikia mwezi Juni 2023 ukilinganisha na lengo la 
asilimia 85 vijijini na asilimia 95 mijini itakapofika mwaka 2025. Aidha, kwa 
upande wa usimamizi na uendelezaji wa rasilimali za maji shughuli zilizofanyika 
ni kukarabati vituo 136 na kujenga vituo sita (6) vya kufuatilia rasilimali za maji 
nchini; kukamilisha ukarabati na ujenzi wa mabwawa 11 ya ukubwa wa kati; na 
kutangaza vyanzo vya maji 41 kuwa maeneo tengefu.  
 
i) Sekta ya Elimu 
40. Utekelezaji wa programu na miradi katika Sekta ya Elimu uliidhinishiwa 
jumla ya shilingi bilioni 2,262.1 ambapo shilingi bilioni 2,538.9 zilitolewa sawa 
na asilimia 112.2. Serikali iliendelea na utekelezaji wa programu na miradi 
mbalimbali katika Sekta ya Elimu kwa kutekeleza programu ya elimu ya awali,  
Elimumsingi na sekondari ya juu bila ada. Utekelezaji wa programu hizo 
umewezesha kuandikishwa wanafunzi wapya 1,435,735 wa elimu ya awali; 
kusajili wanafunzi 1,748,184 wa darasa la kwanza na wanafunzi  784,061 wa 
kidato cha kwanza.  Pia, imewezesha uimarishaji wa miundombinu ya shule 
kwa kujenga shule 13,  madarasa 2,445 ya msingi na sekondari, matundu ya 
vyoo 6,806  na  nyumba za walimu 216; kukamilisha maboma ya madarasa 
9,204, mabweni 339, mabwalo 70 na vyumba vya maabara za sayansi 286. 
Aidha, Serikali imeendelea kufanya mapitio ya Sera ya Elimu na Mafunzo ya 
Mwaka 2014 na kuandaa mitaala; pamoja na usambazaji wa nakala 1,687,140 
na 4,154,226 za vitabu vya kiada kwa darasa la III – V na darasa la I na II 
mtawalia na nakala 3,885,000 za vitabu vya ziada kwa ajili ya wanafunzi wa 
awali. Kwa upande wa rasilimali watu, Serikali imeajiri jumla ya watumishi  
13,130 (elimu msingi 7,801 na sekondari 5,329) katika sekta ya elimu. 
 
41. Shughuli nyingine zilizotekelezwa ni pamoja na ujenzi na ukarabati wa 
Vyuo vya Ufundi Stadi vya mikoa ya Dodoma (asilimia asilimia 99), Mtwara 
(asilimia 99), Dar es Salaam (65) na Mwanza (asilimia 64); na kuendelea na 
ujenzi wa Vyuo vya Elimu ya Ufundi na Mafunzo ya Ufundi Stadi katika wilaya 
25 (asilimia 98). Aidha, Serikali ilitoa mikopo kwa wanafunzi 198,105; na kutoa 
udhamini kwa wanafunzi 636 wenye ufaulu wa juu kupitia Samia Scholarship.  
 
j) Sekta ya Afya 
42. Utekelezaji wa programu na miradi katika Sekta ya Afya uliidhinishiwa 
jumla ya shilingi bilioni 705.3 ambapo shilingi bilioni 486.8 zilitolewa sawa na 
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asilimia 69. Serikali ilitekeleza programu na miradi mbalimbali katika Sekta ya 
Afya iliyolenga kuboresha huduma za afya nchini ikiwa ni pamoja na:  
 

i. Afya ya msingi: Serikali imeendelea kuboresha huduma za Afya ya 
Msingi kwa kujenga na kukamilisha miundombinu pamoja na ununuzi wa 
vifaa na vifaa tiba. Mathalan, hospitali 19 za Wilaya zilijengwa na 
kukamilika, ukarabati wa hospitali kongwe sita (6) umekamilika, 
ukamilishaji wa zahanati 228 na  ununuzi wa vifaa na vifaa tiba kwa ajili 
ya  zahanati 288, vituo vya afya 296; na hospitali 69.  

 
ii. Ngazi ya rufaa: Shughuli zilizotekelezwa ni: ujenzi na upanuzi wa 

miundombinu ya kutolea huduma za afya katika Hospitali ya Taifa – 
Muhimbili umefikia asilimia 85, hospitali za Rufaa za Kanda ya Burigi - 
Chato (asilimia 79) Nyanda za Juu Kusini - Mbeya (asilimia 100), Kanda 
ya Kusini - Mtwara (asilimia 86), Kanda ya Ziwa - Bugando (asilimia 
100), Kanda ya Kati - Benjamin Mkapa (asilimia 24); Kanda ya Kaskazini 
- KCMC (asilimia 69) pamoja na Hospitali Maalum ya Magonjwa 
Ambukizi -  Kibong’oto, Kilimanjaro (asilimia 84). Aidha, Hospitali 10 za 
Rufaa za Mikoa zimeendelea kujengwa katika mikoa ya Geita (asilimia 
85), Simiyu (asilimia 96), Songwe (asilimia 78), Njombe (asilimia 100), 
Manyara (asilimia 86), Mawenzi (asilimia 85), Maweni (asilimia 97), Mara 
(asilimia 69), Morogoro (asilimia 100) na Mbeya (asilimia 98). Vilevile, 
upatikanaji wa huduma za dawa na chanjo muhimu ulifikia wastani wa 
asilimia 90. Kwa upande wa watumishi, Serikali imeajiri jumla ya 
watumishi  8,105 wa kada mbalimbali katika sekta ya afya.  

 
k) Sekta ya Uwekezaji, Viwanda na Biashara 
43. Utekelezaji wa shughuli na miradi katika Sekta hii uliidhinishiwa jumla ya 
shilingi bilioni 30.8 ambapo shilingi bilioni 41.2 zilitolewa sawa na asilimia 
133.7. Shughuli na miradi ya kipaumbele iliyotekelezwa kwa upande wa Sekta 
ya Uwekezaji, Viwanda na Biashara ni pamoja na:  
 

i. Uwekezaji: Shughuli mbalimbali zilitekelezwa kwa lengo la kuvutia 
uwekezaji nchini zikiwemo: Kukamilika kwa Sheria ya Uwekezaji Na. 10 
ya Mwaka 2022 na Kanuni za Uwekezaji Tanzania za Mwaka 2023; 
kurekebishwa kwa tozo, ada na faini 106 zinazoweka vikwazo katika 
mazingira ya kufanya biashara na uwekezaji; kupatikana kwa hati 601 za 
mashamba na viwanja zenye ukubwa wa hekta 456,601.254 kwa ajili ya 
uwekezaji; na kulipa fidia kwa wananchi 1,143 wanaopisha miradi 
unganishi ya Mchuchuma na Liganga. Aidha, eneo lenye ukubwa wa 
hekta 78,144.35 linalomilikiwa na Kituo cha Uwekezaji Tanzania (TIC) 
limetengwa na kuandaliwa kwa ajili ya shughuli mbalimbali za uwekezaji; 
na 
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ii. Viwanda na biashara: Shughuli zilizotekelezwa ni pamoja na: Ukarabati 
wa viwanda vitatu (3) katika mikoa ya Morogoro, Kilimanjaro na Tanga; 
ujenzi wa majengo mawili ya viwanda vya SIDO katika mikoa ya Geita 
(1) na Tanga (1) pamoja na ukarabati wa majengo 12 ya viwanda katika 
Mikoa sita (6) ya Dar es Salaam (4), Mbeya (1), Arusha (2), Tanga (1) 
Kigoma (2) na Tabora (2); mikopo yenye thamani ya shilingi bilioni 6.8 
imetolewa kwa wajasiriamali kupitia Mfuko wa Taifa wa Kuendeleza 
Wajasiriamali (NEDF); na vituo saba (7) vya kuendeleza Teknolojia 
vimetengeneza jumla ya mashine 714 na vipuri 1,891 vya aina 
mbalimbali kwa ajili ya viwanda vidogo. Kwa upande wa biashara, 
TANTRADE imefanikisha upatikanaji wa masoko ya mauzo ya tani 
147,061 za mazao zenye thamani ya shilingi bilioni 208.2 yakiwemo 
mazao ya zabibu, muhogo, mchele, asali, nta na nyama; na kufanyika 
kwa Maonesho ya 47 ya Biashara ya Kimataifa ya Dar es Salaam 
ambapo makampuni ya ndani 3,233 na nje 267 kutoka nchi 19 yalishiriki 
na Mikataba ya kibiashara yenye thamani ya shilingi bilioni 16.98 
ilisainiwa.  

 
l) Sekta ya Utawala Bora 
44. Utekelezaji wa shughuli na miradi katika sekta hii uliidhinishiwa jumla ya 
shilingi bilioni 462.7 ambapo shilingi bilioni 472.5 zilitolewa, sawa na asilimia 
102.1. Programu na miradi ya kipaumbele iliyotekelezwa kwa upande wa Sekta 
ya Utawala Bora ni pamoja na:  
 

i. Uendelezaji wa mji wa Serikali Mtumba: Serikali imeendelea na  ujenzi 
wa  miundombinu na majengo ya ofisi katika Mji wa Serikali – Mtumba. 
Awamu ya pili ya ujenzi wa ofisi za Wizara 26, Ofisi ya Mwanasheria 
Mkuu wa Serikali na Ofisi ya Mamlaka ya Serikali Mtandao umefikia 
wastani wa asilimia 67.8. Ujenzi wa miundombinu ya awali katika Mji wa 
Serikali - Mtumba ikiwemo maji, umeme, mawasiliano na barabara 
ambapo mradi wa ujenzi wa barabara (km 51.2) kwa kiwango cha lami 
umekamilika.  
 

ii. Ujenzi wa nyumba za viongozi na watumishi: Serikali ilikamilisha 
ujenzi wa nyumba 20 za Viongozi Dodoma, ujenzi wa nyumba 150 za 
watumishi Dodoma (Awamu I) na ukarabati wa Nyumba 40 za Viongozi 
Dodoma.  

 
iii. Uboreshaji wa huduma za Mahakama: Serikali imeendelea kuboresha 

Huduma za Mahakama ikiwa ni pamoja na:  kukamilisha ujenzi wa 
Mahakama za Wilaya 18; Kuendelea na ujenzi wa Jengo la Makao 
Makuu Jijini Dodoma (asimilia 94); Kujenga na Kukarabati Majengo ya 
Mahakama za Wilaya sita (6) za Manyoni, Liwale, Kwimba, Ubungo, 
Korogwe na Ulanga; na nyumba nne (4) za majaji zimejengwa katika 
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mikoa ya Kilimanjaro, Shinyanga, Mtwara na Tabora. Miradi mingine 
inayotekelezwa ni ukarabati wa jengo la Mahakama ya Wilaya ya 
Maswa; na Kuendelea na ujenzi wa Mahakama za Mwanzo 10 ambazo 
ni Mahakama ya Mwanzo Madale - Kinondoni, Kinesi - Rorya, Mahenge 
- Kilolo, Luilo – Ludewa, Newala – Newala, Usevya – Mlele, Nyakibimbili 
-  Bukoba, Kabanga–Ngara, Mlimba - Kilombero na Mang’ula – 
Kilombero.  

 
iv. Ujenzi wa majengo ya utawala katika Mamlaka za Serikali za Mitaa: 

Serikali imeendelea na ujenzi wa majengo 79 ya utawala ya 
Halmashauri ambapo majengo ya utawala 10 ya Halmashauri za Wilaya 
za Mbulu, Momba, Kalambo, Rombo, Mufindi, Iringa, Mafia, Bariadi, 
Mlele na Halmashauri ya Mji Bariadi umekamilika na majengo mengine 
yapo katika hatua mbalimbali za utekelezaji.  
 

m) Sekta ya Ardhi  
45. Utekelezaji wa shughuli na miradi katika Sekta hii uliidhinishiwa jumla ya 
shilingi bilioni 101.5 ambapo shilingi bilioni 97.2 zilitolewa sawa na asilimia 
95.7. Shughuli na miradi ya kipaumbele iliyotekelezwa kwa upande wa Sekta 
ya Ardhi ni pamoja na: Kuandaliwa kwa skimu za uendelezaji maeneo ya mijini 
kwa majiji ya Mbeya, Mwanza na Arusha; kupimwa kwa viwanja 118,045 
kwenye Halmashauri 55; kuandaliwa kwa mipango kina mitano (5) ya 
uendelezaji upya wa maeneo ya fukwe; Kuimarisha mpaka kati ya Tanzania na 
Kenya wenye urefu wa kilomita 110 kwa kupima, kuongeza alama, kuboresha 
zilizoharibika na kuandaa ramani za mipaka; Kuandaliwa kwa mipango ya 
Matumizi ya Ardhi ya Halmashauri za wilaya tatu (3) za Nsimbo, Ngorongoro na 
Kigoma; kuandaa hati za haki ya hatimiliki ya Kimila 7,438 katika Halmashauri 
ya Wilaya ya Makete hati 6,594 na Iramba hati 844; na kuandaliwa kwa 
mipango ya matumizi ya ardhi katika Wilaya tano (5) za Maswa, Mbinga, 
Mafinga, Songwe na Chamwino.  
 
n) Sekta ya Utalii  

46. Utekelezaji wa shughuli na miradi katika Sekta hii uliidhinishiwa jumla ya 
shilingi bilioni 624.1 ambapo shilingi bilioni 613.1 zilitolewa sawa na asilimia 
98.2. Serikali imeendelea kuboresha sekta ya utalii ambapo idadi ya watalii 
imeongezeka hadi kufikia watalii 1,454,920 mwaka 2022 kutoka watalii 922,692 
kwa mwaka 2021 sawa na ongezeko la asilimia 57.7. Aidha, mapato 
yaliongezeka kufikia dola za Marekani bilioni 2.5 mwaka 2022 ukilinganisha na 
dola za Marekani bilioni 1.3 kwa mwaka 2021 sawa na ongezeko la asilimia 93. 
Mafanikio haya yametokana na programu ya Tanzania The Royal Tour 
iliyoasisiwa na Mhe. Dkt. Samia Suluhu Hassan, Rais wa Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania ambayo imetazamwa na watu takribani bilioni 1.2 
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duniani. Vilevile, Tanzania imetambuliwa na Shirika la World Economic Forum 
(WEF) kuwa ya kwanza katika Bara la Afrika na ya 12 duniani kwa kuwa na 
vivutio bora vya asili vya utalii na ya 32 kwa Bara la Afrika kwa kuwa na 
rasilimali bora za malikale.  
 
2.4 Fursa Zilizojitokeza katika Utekelezaji wa Bajeti 
47. Katika utekelezaji wa bajeti ya mwaka 2022/23 fursa zilizojitokeza ni 
pamoja na:  

i. Ongezeko la mahitaji ya chakula katika soko la dunia; 
ii. Kuongezeka kwa soko la ndani kutokana na ongezeko la idadi ya watu; 
iii. Uwepo wa nguvukazi kubwa ya Taifa ambayo ni vijana; 
iv. Ukuaji wa miji ambao umekuwa ukifungua fursa nyingi za kiuchumi; 
v. Uwepo wa Mkongo wa Taifa wa mawasiliano katika kuwezesha 

mapinduzi ya nne ya viwanda; 
vi. Ufanisi mdogo katika matumizi ya faida ya jiografia ya nchi kuhudumia 

nchi za EAC, SADC na COMESA;  
vii. Uwepo wa amani, umoja na utulivu wa uchumi;  
viii. Ongezeko la bei ya vito vya thamani katika soko la dunia;  
ix. Uwepo wa vyumba vichache vya kuhudumia watalii ikilinganishwa na 

ongezeko la idadi ya watalii; na 
x. Mahitaji ya viwanda vya ndani kutokana na kuvurugika kwa mnyororo wa 

ugavi. 
 
48. Hivyo, Maafisa Masuuli wanaelekezwa kujenga uwezo wa ndani wa 
kutumia rasilimali zilizopo ikiwemo ardhi, misitu, gesi asilia, madini, vyanzo vya 
maji (bahari, mito na maziwa), nguvu kazi, idadi ya watu, jiografia ya nchi, 
amani na utulivu na Mkongo wa Taifa  ili kuongeza shughuli za uzalishaji 
bidhaa na huduma. 

 
2.5 Changamoto Zilizojitokeza katika Utekelezaji wa Bajeti  
49. Licha ya mafanikio yaliyopatikana katika utekelezaji wa bajeti ya mwaka 
2022/23 changamoto zilizojitokeza ni pamoja na:  

i. Kupanda kwa bei ya bidhaa mbalimbali zikiwemo bidhaa za petroli na 
mbolea kutokana na vita vya Urusi na Ukraine; 

ii. Uwepo wa baadhi ya wafanyabiashara wanaokwepa kodi kwa kuingiza 
bidhaa nchini kwa kupitia njia mbalimbali za udanganyifu zikiwemo 
magendo; 

iii. Mwitikio mdogo wa kutoa na kudai stakabadhi za kielektroniki za EFD 
wakati wa mauzo;  

iv. Ushiriki mdogo wa sekta binafsi katika utekelezaji wa miradi; na 
v. Upungufu wa fedha za kigeni duniani uliochagizwa na janga la UVIKO-

19, vita kati ya Urusi na Ukraine, mabadiliko ya tabianchi na sera za 
fedha za Marekani, hivyo kuchochea ongezeko la mahitaji ya dola; 
kuvurugika kwa mfumo wa ugavi, wawekezaji wengi kuwekeza dola zao 
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Marekani. Athari zilizojitokeza kutokana na upungufu wa fedha za kigeni 
ni pamoja na kuongezeka kwa gharama za kuhudumia deni la nje na 
kuongezeka kwa gharama za uagizaji wa bidhaa za mtaji na huduma 
kutoka nje. 

 
2.6 Hatua Zilizochukuliwa Kukabiliana na Changamoto za Utekelezaji 

wa Bajeti 
50. Serikali iliendelea kuchukua hatua mbalimbali za kutatua changamoto 
zilizojitokeza. Miongoni mwa hatua hizo ni: 

i. Kutoa ruzuku kwa ajili ya kupunguza makali ya bei ya bidhaa za petroli 
kwa kipindi cha Juni hadi Desemba 2022 ;  

ii. Kutoa ruzuku kwa ajili ya kupunguza bei ya mbolea na gharama za 
uzalishaji wa mazao;  

iii. Kuendelea kuboresha sheria za kodi, kuimarisha mifumo ya usimamizi 
na ukusanyaji wa mapato na kuimarisha doria maeneo ya mipakani; 

iv. Kutoa elimu kwa walipa kodi kuhusu umuhimu wa kulipa kodi kwa hiari 
na matumizi ya stakabadhi za kielektroniki;  

v. Kuimarisha usalama wa mifumo ya ukusanyaji wa mapato; 
vi. Benki Kuu kuendelea kusimama sera na Sheria ya Fedha za Kigeni, Sura 

271 na Kanuni zake kwa lengo la kudhibiti matumizi holela ya fedha za 
kigeni; na  

vii. Kuingia mikataba mipya kwa kutumia shilingi ya Tanzania kwa lengo la 
kupunguza uhitaji wa matumizi ya fedha za kigeni yasiyo ya lazima. 

 
2.7 Mwenendo wa Utekelezaji wa Bajeti kwa kipindi cha robo ya kwanza 

ya mwaka 2023/24 
 
Mapato 
51. Mapato yaliyokusanywa kutoka vyanzo vyote vya ndani na nje kwa 
kipindi cha robo ya kwanza ya mwaka 2023/24 ni shilingi bilioni 9,163.5. Kati ya 
kiasi hicho, mapato ya ndani yalifikia shilingi bilioni 6,878.9, sawa na asilimia 
95.2 ya lengo la shilingi bilioni 7,224.0. Mapato ya ndani yanajumuisha shilingi 
bilioni 6,092.2 zilizokusanywa na Mamlaka ya Mapato Tanzania; shilingi bilioni 
491.2 ni mapato yasiyo ya kodi yanayokusanywa na Wizara, Idara 
Zinazojitegemea na Taasisi; na shilingi bilioni 295.4 ni mapato kutoka vyanzo 
vya Mamlaka za Serikali za Mitaa. 
 
52. Misaada na mikopo nafuu ilifikia shilingi bilioni 687.5, sawa na asilimia 
77.9 ya lengo la shilingi bilioni 882.0. Aidha, mikopo ya kibiashara kutoka 
masoko ya ndani ilifikia shilingi bilioni 1,220.7, sawa na asilimia 114.2 ya lengo 
la shilingi bilioni 1,068.7. Mikopo ya kibiashara kutoka nje ilifikia shilingi bilioni 
376.4, sawa na asilimia 68.9 ya lengo la shilingi bilioni 546.6. Vilevile, Serikali 
inaendelea kutekeleza mikakati mbalimbali ikiwemo kuboresha mifumo ya 
ukusanyaji, kuanzisha tuzo ya uzalendo wa ulipaji kodi, kuimarisha doria 
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kwenye maeneo ya mipakani, bahari na maziwa ili kufikia malengo 
yaliyowekwa kwa mwaka 2023/24. 
 
Matumizi 
53. Katika kipindi cha robo ya kwanza ya mwaka 2023/24, ridhaa ya 
matumizi ya shilingi bilioni 10,437.7 ilitolewa. Kati ya kiasi hicho, shilingi bilioni 
6,242.1 ni ridhaa ya matumizi ya kawaida na shilingi bilioni 4,195.6 kwa ajili ya 
matumizi ya maendeleo. Fedha za matumizi ya kawaida zilizotolewa 
zinajumuisha: shilingi bilioni 2,446.9 kwa ajili ya mishahara; shilingi bilioni 
2,179.8 kwa ajili ya kugharamia deni la Serikali na matumizi mengine ya Mfuko 
Mkuu wa Hazina ya Serikali; na shilingi bilioni 1,615.3 kwa ajili ya matumizi 
mengineyo. Aidha, fedha za maendeleo zilizotolewa zinajumuisha shilingi bilioni 
3,508.1 fedha za ndani na shilingi bilioni 687.5 fedha za nje. 
 
Fedha za matumizi ya maendeleo zilizotolewa zinajumuisha ugharamiaji wa 
miradi na programu mbalimbali ikiwemo: shilingi bilioni 639.3 kwa ajili ya ujenzi 
wa reli ya kati kwa kiwango cha kimataifa; shilingi bilioni 445.9 kwa ajili ya 
ujenzi na ukarabati wa barabara, madaraja na viwanja vya ndege; shilingi bilioni 
246.9 kwa ajili ya Mradi wa Kufua Umeme wa Maji wa Julius Nyerere - JNHPP 
(MW 2,115); shilingi bilioni 114.7 kwa ajili ya miradi ya kilimo; shilingi bilioni 
99.9 kwa ajili Programu ya Elimumsingi na Sekondari bila ada; shilingi bilioni 
98.1 kwa ajili ya Kuboresha Shirika la  Ndege  la Tanzania; shilingi bilioni 92.6 
kwa ajili ya mradi wa usambazaji umeme vijijini; na shilingi bilioni 40.7 kwa ajili 
ya Mikopo ya Wanafunzi wa Elimu ya Juu. 
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Kiambatisho Na. 1C 

MAPITIO YA UTEKELEZAJI WA MWONGOZO WA MAANDALIZI YA 
MPANGO NA BAJETI YA SERIKALI KWA MWAKA 2023/24 

 
3.1 Utangulizi 
54. Sehemu hii inaelezea mapitio ya utekelezaji wa maelekezo yaliyotolewa 
katika Mwongozo wa Maandalizi ya Mpango na Bajeti kwa Mwaka 2023/24 kwa 
kuzingatia tathmini na uchambuzi wa bajeti za mafungu kwa mwaka 2023/24 na 
maoni ya wadau yaliyotolewa katika vikao kazi mbalimbali kuhusu maandalizi 
na utekelezaji wa bajeti ya Serikali.  
 
3.2 Sura ya Bajeti ya Mwaka 2023/24 
55. Kufuatia vipaumbele vya Serikali na maboresho mbalimbali ya kisera na 
mifumo ya ukusanyaji mapato yaliyofanyika, Sura ya bajeti ya Serikali ilibadilika 
kutoka mapendekezo ya shilingi bilioni 43,294.6 hadi shilingi bilioni 44,388.1 
sawa na ongezeko la shilingi bilioni 1,093.5 (asilimia 2.5).  Kati ya shilingi bilioni 
44,388.1  zinazotarajiwa kukusanywa, mapato ya Serikali kuu ni asilimia 68.1, 
mapato ya Halmashauri asilimia 2.6, misaada na mikopo nafuu asilimia 12.3 na 
mikopo ya kibiashara ndani na nje asilimia 17.0. Sababu za ongezeko hilo ni 
kuimarika kwa mwenendo wa makusanyo ya mapato ya ndani pamoja na 
misaada na mikopo nafuu kutoka kwa Washirika wa Maendeleo. Jedwali Na. 
3.1 linaonesha mapendekezo ya Sura ya Bajeti pamoja na Bajeti iliyoidhinishwa 
kwa Mwaka 2023/24. 
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Jedwali Na. 3.1: Mapendekezo ya Sura ya Bajeti pamoja na Bajeti 
iliyoidhinishwa kwa Mwaka 2023/24  

Shilingi Billioni 

Mapato

2023/24 
Baeti 

Iliyoidhinishwa
2023/24 

Mwongozo 

Ongezeko
/  

Upungufu
A. Mapato ya Ndani-Serikali Kuu 30,237.1 29,890.7 346

(i) Mapato ya Kodi  na yasiyo ya kodi (TRA) 26,725.4 26,379.0 346
(ii) Mapato yasiyo ya kodi 3,511.7 3,511.7 0

B. Mapato ya Halmashauri 1,143.9 1,143.9 0
C. Misaada na Mikopo nafuu kutoka Washirika wa Maendeleo 5,466.2 4,511.0 955

(i)  Misaada na Mikopo nafuu - GBS 2,184.1 1,228.9 955
(ii)Misaada na Mikopo nafuu ya Miradi 3,152.0 3,152.0 0
(iii)Misaada na Mikopo nafuu ya Kisekta 130.1 130.1 0

D. Mikopo ya Ndani na Nje 7,540.8 7,749.1 -208
(i) Mikopo ya Nje 2,100.5 2,110.6 -10
(ii) Mikopo ya Ndani 1,898.3 2,096.4 -198
(iii)Mikopo ya Ndani- Rollover 3,542.1 3,542.1 0
JUMLA YA MAPATO YOTE (A+B+C+D) 44,388.1 43,294.6 1,093

Matumizi
E. Matumizi ya Kawaida 30,310.8 29,229.0 1,082

       (i) Mfuko Mkuu wa Serikali 12,771.5 12,488.2 283
               -Malipo ya Riba Ndani 2,799.4 2,736.9 63
               -Malipo ya Mtaji Ndani (Rollover) 3,542.1 3,542.1 0
               -Malipo ya Mtaji Nje 2,763.9 2,668.3 96
              - Malipo ya Riba Nje 1,364.4 1,239.3 125
              - Michango ya Serikali kwenye Mifuko ya Hifadhi za Jamii 1,710.6 1,710.6 0
              -Matumizi Mengine ya Mfuko Mkuu 591.2 591.2 0
         (ii) Mishahara 10,882.1 10,251.3 631
        (iii) Matumizi Mengineyo (OC) 5,518.8 5,527.1 -8
               - Malipo ya Madeni yaliyohakikiwa 200.0 200.0 0
               - Matumizi ya Halmashauri (own source) 689.5 697.8 -8
               - Matumizi mengineyo 4,629.4 4,629.3 0
        (iv) Uhamishaji wa Kawaida wa Maendeleo 1,138.4 962.3 176
               -Bodi ya Mikopo 738.7 598.5 140
               -Elimumsingi bila Ada 399.6 363.8 36

F. Matumizi ya Maendeleo 14,077.2 14,065.7 12
(i) Fedha za Ndani 10,795.1 10,783.6 12
     o/w Malipo ya Madeni yaliyohakikiwa 528.0 400.0 128
     o/w Ugharamiaji wa SGR 1,113.0 1,500.0 -387
     o/w Ugharamiaji wa Mradi wa Umeme wa Julius Nyerere 1,500.0 1,450.0 50
     o/w Matumizi ya Halmashauri (own Source) 454.4 394.8 60
     o/w Miradi mingine 7,199.7 7,038.8 161
(ii) Fedha za Nje 3,282.1 3,282.1 0
JUMLA YA MATUMIZI YOTE (E+F) 44,388.1 43,294.6 1,093
NAKISI YA BAJETI (ASILIMIA YA PATO LA TAIFA) 2.7% 2.7%  

Chanzo: Wizara ya Fedha 
 

3.3 Utekelezaji wa Maelekezo ya Mwongozo wa Maandalizi ya Mpango 
na Bajeti kwa Mwaka 2023/24 

a) Uandaaji wa Mpango na Bajeti: Mafungu yameendelea kuzingatia 
vipaumbele vya Mpango wa Maendeleo wa Taifa wa Mwaka 2023/24, sera na 
miongozo mbalimbali ikiwemo Mpango Mkakati wa Mafungu husika wakati wa 
maandalizi ya Mipango na Bajeti. Hata hivyo, wakati wa mapitio imebainika ipo 
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haja ya baadhi ya Wizara, Idara Zinazojitegemea, Taasisi na Mashirika ya 
Umma, Wakala za Serikali, Ofisi za Wakuu wa Mikoa, Sekretarieti za Mikoa  na 
Mamlaka za Serikali za Mitaa kuhuisha Mipango Mikakati ili kuboresha uandaaji 
wa mipango na bajeti ya mafungu husika.  
 
b) Utendaji wa Kamati za Bajeti: Ilibainika kuwa baadhi ya Maafisa 
Masuuli bado hawajaunda Kamati za Bajeti; Kamati za Bajeti kufanya vikao 
wakati wa maandalizi ya bajeti peke yake; Mihtasari ya vikao vya kila robo 
mwaka kutowasilishwa Wizara ya Fedha; baadhi ya Maafisa Masuuli kutoitisha 
kabisa vikao na kutozingatia muundo sahihi wa wajumbe wanaopaswa kuunda 
kamati hizo kisheria. Hivyo, ni muhimu Maafisa Masuuli wasisitizwe kuhusu 
kuzingatia matakwa ya Kifungu cha 18(2) cha Sheria ya Bajeti, SURA 439 na 
kanuni ya 17. 
 
c) Ukusanyaji wa Mapato: Mapitio ya utekelezaji wa Mwongozo 
yamebaini kuwa, Maafisa Masuuli wameendelea kutekeleza maelekezo 
yaliyotolewa ikiwa ni pamoja na kutumia Mfumo wa Serikali wa Kielektroniki wa 
Ukusanyaji wa Mapato (GePG) na kuzingatia Sheria ya Fedha za Umma, Sura 
348. Pia imebainika kuna baadhi ya Taasisi ambazo  hazijajiunga na hazitumii 
mfumo wa GePG. Aidha, imebainika uwepo wa watumishi wasio waadilifu 
wanaohusika na ukusanyaji wa mapato nje ya Mfumo huo hivyo kusababisha 
upotevu wa mapato ya Serikali.  
 
d) Kiwango Cha Kubadilishia Fedha: Wakati wa maandalizi ya Mpango 
na Bajeti Mafungu na Taasisi zilizingatia kiwango elekezi cha ubadilishaji fedha 
za kigeni cha dola moja ya Marekani kwa Shilingi za Tanzania 2,345.1 
kilichobainishwa katika Mwongozo. Hata hivyo, imebainika kuwa baadhi ya 
Mafungu na Taasisi hazikuzingatia kiwango hicho.  
 
e) Maandalizi ya Bajeti ya Mishahara na uendeshaji wa Ofisi: Mafungu 
yalizingatia miongozo na nyaraka mbalimbali zinazotolewa na Ofisi ya Rais – 
Menejimenti ya Utumishi wa Umma na Utawala Bora (OR – MUUUB) na 
Wizara ya Fedha. Hata hivyo, kumekuwa na changamoto mbalimbali ikiwemo: 
kutofautiana kwa taarifa zinazoingizwa kwenye mifumo ya HCMIS na 
PlanRep/CBMS; kutosomana kwa mifumo mfano HCMIS, GSPP na Mfumo 
mpya wa Mafao wa PSSSF; na kutokuendana kwa ukomo wa bajeti ya 
mishahara uliotolewa kwa mwaka 2023/24 na uhalisia wa mahitaji kwa baadhi 
ya mafungu.  
 
Tathmini ya bajeti ya uendeshaji wa Ofisi ilibaini baadhi ya maeneo kuwa na 
changamoto katika utekelezaji ikiwemo: kutotengwa kwa bajeti ya kutosha kwa 
ajili ya kulipa madeni hususan stahiki za watumishi; kutotengwa bajeti kwa ajili 
ya mafunzo ya watumishi ikiwemo matumizi ya mifumo mbalimbali ya Serikali; 
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na kutozingatia geresho la kibajeti (GFS Codes 2014) sahihi wakati wa 
uandaaji wa bajeti. 
 
f) Maandalizi na Utekelezaji wa Bajeti ya Maendeleo : Mafungu 
yameendelea kutenga bajeti kwa Miradi ya Maendeleo kulingana na maelekezo 
yaliyotolewa. Hata hivyo, zipo changamoto zinazokwamisha utekelezaji wa 
miradi hiyo ikiwemo: Mafungu kuchelewa kufanya malipo kwa wazabuni 
wanaotekeleza miradi kutokana na changamoto za mifumo; baadhi ya Wizara 
za Kisekta zinazotekeleza shughuli zinazoshabihiana kutenga bajeti 
zilizopaswa kutekelezwa na Mamlaka za Serikali za Mitaa; na baadhi ya 
Mafungu kutozingatia Mwongozo wa Usimamizi wa Uwekezaji wa Umma 
(Public Investment Management Operational Manual-PIM-OM). 
 
g) Uzingatiaji Sheria ya Mikopo, Misaada na Dhamana: Sheria ya 
Mikopo, Misaada na Dhamana, Sura 134 imeendelea kuzingatiwa. Hata hivyo, 
kumekuwa na changamoto ya ucheleweshaji wa uwasilishaji wa takwimu za 
miadi ya fedha za nje kwa baadhi ya Mafungu.  
 
h) Uzingatiaji wa Masuala ya Muungano: Wizara/Taasisi zimeendelea 
kuzingatia masuala ya Muungano katika uandaaji wa Mpango na Bajeti kwa 
mwaka 2023/24 kwa kutenga bajeti ili kuhakikisha vikao vya ushirikiano kati ya 
Wizara/Taasisi za Jamhuri ya Muungano wa Tanzania na Serikali ya Mapinduzi 
ya Zanzibar vinafanyika. Aidha, bajeti kwa ajili ya vikao vya majadiliano ya 
kupata ufumbuzi wa hoja za Muungano imeendelea kutengwa na taarifa 
zimeendelea kuwasilishwa Ofisi ya Makamu wa Rais. Hata hivyo, kumekuwa 
na changamoto kwa baadhi ya wizara za kisekta kutotenga bajeti ya vikao vya 
ushirikiano na kupelekea vikao kutofanyika pamoja na kutowasilisha taarifa 
kuhusu masuala ya Muungano kwa wakati. 
 
i) Hatua za Kudhibiti Matumizi: Wakati wa mapitio imebainika kuwa kuna 
changamoto za utekelezaji zikiwemo: Utaratibu wa baadhi ya watumishi 
kutumika katika  kusimamia miradi inayotekelezwa kwa mfumo wa Force 
account kuathiri utoaji wa huduma hususan  afya na elimu; miradi kukosa ubora 
kutokana na kusimamiwa na watumishi wasio na utaalam katika eneo la ujenzi; 
baadhi ya mafungu na taasisi kuwasilisha maombi ya fedha bila kuwa na 
utayari wa matumizi; mafungu na taasisi kuendelea kuzalisha madeni kwa 
kuingia mikataba na wazabuni nje ya bajeti; baadhi ya mafungu na taasisi 
kutotenga fedha za kutosha kwa ajili ya mifumo ya udhibiti kama vile ukaguzi 
wa ndani, ufuatiliaji na tathmini; na upungufu wa watalaam katika kusimamia 
utekelezaji wa afua mbalimbali ikiwemo miradi ya maendeleo. Aidha, 
imebainika mafungu na taasisi kutozingatia bei za bidhaa na huduma katika 
ununuzi ikilinganishwa na bei ya soko na hivyo kuiongezea mzigo Serikali 
ikizingatiwa kuwa takriban asilimia 60 ya matumizi ya Serikali yanahusu 
ununuzi. 
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j) Utekelezaji wa Masuala Mtambuka: Maafisa Masuuli wameendelea 
kuzingatia maelekezo ya kutenga bajeti kwa masuala mtambuka (Kama 
mapambano dhidi ya rushwa, lishe, UKIMWI, dawa za kulevya, tabianchi na 
mazingira masuala ya jinsia na makundi yenye mahitaji maalum). Hata hivyo, 
kumekuwa na changamoto kwa baadhi ya mafungu kutenga fedha kidogo za 
utekelezaji wa masuala mtambuka. 
 
k) Ushirikiano wa Kikanda na Kimataifa: Mafungu yameendelea 
kuwasilisha Hazina  makadirio ya michango ya uanachama kwa ajili ya 
kujumuishwa kwenye Mipango na Bajeti. Hata hivyo, ipo haja ya mafungu 
kuendelea kuhakikisha makubaliano ya ushirikiano na Taasisi za Kikanda na 
Kimataifa yanakuwa na manufaa kwa sekta husika na Taifa kwa ujumla, ikiwa 
ni pamoja na kushirikisha Wizara ya Fedha na Wizara ya Mambo Nje na 
Ushirikiano wa Afrika Mashariki. 
 
l) Uzingatiaji wa Maelekezo Mahsusi kwa Taasisi na Mashirika ya 
Umma: Serikali imeendelea kufanya maboresho kwenye usimamizi wa Taasisi 
za Umma ili kuweza kukusanya mapato, kufanya biashara kwa faida na kutoa 
huduma bora kwa jamii. Hatua zinazoendelea kuchukuliwa ni pamoja na 
kutunga Sheria itakayoanzisha Mamlaka ya Uwekezaji ambayo itaweza 
kusimamia Mashirika ya Umma na mitaji mikubwa ya Serikali kwenye taasisi 
ambazo Serikali ina hisa.  

Pamoja na mafanikio hayo, zipo changamoto zinazoathiri utendaji wa Mashirika 
zikiwemo: Baadhi ya Mashirika kuendelea kutegemea ruzuku kutoka Mfuko 
Mkuu wa Serikali kinyume na malengo ya kuanzishwa kwake; ukosefu wa mitaji 
ya kibiashara; na kuingiliana kwa majukumu baina ya taasisi na hivyo 
kuiongezea gharama Serikali. 
 
m) Uingizwaji wa Takwimu za Bajeti kwenye Mifumo ya PlanRep na 
CBMS: Mafungu yameendelea kuzingatia uingizaji wa takwimu za bajeti 
kwenye Mifumo ya CBMS na PlanRep kwa kuzingatia muda uliopangwa.  Hata 
hivyo, wakati wa mapitio imebainika kuwepo kwa changamoto ya uingizaji wa 
takwimu zisizo sahihi za bajeti kwenye mifumo ya uandaaji wa bajeti kwa 
baadhi ya mafungu kutokana na kutofanya mafunzo ya mara kwa mara kuhusu 
uandaaji wa bajeti na matumizi ya mifumo.  
 
n) Uwasilishaji wa Randama: Mafungu yalizingatia ratiba ya uwasilishaji 
wa Randama. Hata hivyo, imebainika kuwepo kwa utofauti wa muundo (format) 
wa uandaaji wa randama baina ya Mafungu. Hivyo, ni vema kuwepo na 
muundo (standardized format) wa uandaaji wa randama hizo. 
 
o) Ufuatiliaji, tathimini na utoaji wa taarifa za utekelezaji wa bajeti: 
Katika kuimarisha ufuatiliaji na tathmini, Serikali imefanya maboresho ya 
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kimuundo kwa kuanzisha kitengo cha Ufuatiliaji na Tathmini kwa kila Wizara 
kwa lengo la kuongeza ufanisi katika ufuatiliaji wa miradi na shughuli 
mbalimbali za Serikali. Hata hivyo, kumekuwa na changamoto kwa baadhi ya 
mafungu kutotenga fedha kwa ajili ya shughuli za ufuatiliaji na tathmini pamoja 
na upungufu wa watumishi. 
 
p) Taarifa za Utekelezaji wa Mpango na Bajeti: Maafisa Masuuli 
wameendelea kuzingatia kwa sehemu maelekezo ya Mwongozo wa Mpango na 
Bajeti kwa kuandaa taarifa za utekelezaji wa mpango na bajeti za robo mwaka 
na mwaka mzima. Hata hivyo, tathmini imebaini kuwepo na upungufu wa 
kujaza baadhi ya fomu kutokana na  kutokuwepo kwa mafunzo ya mara kwa 
mara. Changamoto nyingine ni baadhi ya Mafungu kutoandaa sehemu ya 
ulinganisho wa makadirio ya mapato na matumizi na makusanyo na matumizi 
halisi (Budget Estimate vs Actual Revenue/Expenditure) katika taarifa ya 
hesabu za mwaka.  
 
q) Mpangokazi na Mtiririko wa Mahitaji ya Fedha: Wizara, Wakala, Idara 
Zinazojitegemea, Ofisi za Wakuu wa Mikoa na Mamlaka za Serikali za Mitaa 
ziliandaa Mipangokazi na Mtiririko wa Mahitaji ya Fedha. Hata hivyo, tathmini 
iliyofanyika imebaini kuwa: Baadhi ya Mafungu hayaingizi takwimu za 
Mpangokazi na Mtiririko wa Fedha kwa wakati katika Mfumo wa CBMS; taarifa 
za Mtiririko wa Mahitaji ya Fedha kutoainisha mahitaji halisi kwa kipindi husika 
hali inayosababisha kuwepo kwa shughuli zisizotekelezwa kwa kipindi (robo) 
husika na hivyo kuwepo kwa mrundikano wa shughuli zisizotekelezwa kwa 
mwaka husika.  
 
r) Udhibiti wa Vihatarishi: Maelekezo kuhusu Mipango ya namna ya 
kukabiliana na Vihatarishi kama ilivyoainishwa katika Mwongozo wa Taifa wa 
Kuandaa na Kusimamia Mpango wa Usimamizi wa Vihatarishi katika Taasisi za 
Umma wa Mwaka 2012 na Kifungu Na. 4 (2) (c) pamoja na Kanuni ya 4 (1) na 
(2) ya Sheria ya Bajeti, Sura 439, yalilenga kuhakikisha Bajeti inatekelezwa 
kikamilifu ili kuleta matokeo chanya kwa maendeleo ya Taifa. Hata hivyo, katika 
utekelezaji wa maelekezo hayo ilibainika kuwa uzingatiwaji ulikuwa si wa 
kuridhisha kutokana na jitihada za kukabiliana na  vihatarishi kutozingatiwa 
katika Mipango na Bajeti za mafungu husika. Aidha, imebainika baadhi ya 
mafungu hayana waratibu wa masuala ya vihatarishi, wakuu wa idara na 
vitengo (risk owners) hawana uelewa wa masuala ya kuainisha vihatarishi, na 
kutokuhuisha madaftari ya vihatarishi (risk register). Hivyo, upo umuhimu wa 
kutoa msisitizo ili kuhakikisha masuala ya usimamizi wa vihatarishi yanapewa 
kipaumbele wakati wa maandalizi ya Mipango na Bajeti pamoja na kutoa 
mafunzo ya mara kwa mara kuhusu masuala ya vihatarishi. 
 
s) Uzingatiaji wa Maelekezo kwa Sekretarieti za Mikoa: Ofisi za Wakuu 
wa Mikoa zimeendelea kutenga bajeti kwa ajili ya miradi ya maendeleo na 
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uendeshaji wa ofisi za Mikoa, Wilaya na ofisi za Maafisa Tarafa. Hata hivyo, 
baadhi ya maelekezo hayakutekelezwa ipasavyo kwa baadhi ya Mikoa na 
Wilaya yakiwemo: kutambua maeneo ya mipaka na kuweka alama za mipaka 
ya Mikoa, Wilaya, Tarafa, na upimaji wa maeneo yanayotegemewa kutekeleza 
miradi; na kufuatilia uibuaji wa vyanzo vipya na ukusanyaji wa mapato ikiwemo 
kusimamia Mamlaka za Serikali za Mitaa katika kubuni na kuimarisha vyanzo 
vilivyopo. 
 
t) Uzingatiaji wa Maelekezo kwa Mamlaka za Serikali za Mitaa 

i. Mgawanyo wa Mapato ya Ndani: Mamlaka za Serikali za Mitaa 
zimetenga jumla ya shilingi bilioni 454.4 kupitia mapato ya ndani kwa ajili 
ya utekelezaji wa miradi ya maendeleo sawa na asilimia 35 ya bajeti ya 
mapato ya ndani kama inavyoonekana kwenye Jedwali Na. 2. 

Jedwali Na. 2: Mchanganuo wa Uchangiaji wa Miradi ya Maendeleo 
S/N Daraja la 

Halmashauri 
Idadi ya 

Halmashauri 
Asilimia ya 
Kuchangia 

Kiasi 
kilichotengwa 

(shilingi bilioni) 
1 Daraja la Kwanza 9 70 219.85 
2 Daraja la Pili 17 60 77.52 
3 Daraja la Tatu 102 40 138.24 
4 Daraja la Nne 56 20 18.79 
 Jumla 184 - 454.4 

 

Aidha, jumla ya shilingi bilioni 8 zimetengwa na Halmashauri 9 kwa ajili 
ya ujenzi wa miundombinu ya barabara zinazosimamiwa na TARURA. 

 
Jumla ya shilingi bilioni 87.97 sawa na asilimia 10 ya mapato 
yasiyolindwa ya shilingi bilioni 879.77 kwa Halmashauri 184 zimetengwa 
kwa ajili ya utoaji wa mikopo isiyo na riba kwa vikundi vya wanawake, 
vijana na watu wenye ulemavu.  

Maelekezo yaliyotolewa kwa Halmashauri kutenga asilimia 20 ya mapato 
yanayotokana na kilimo hayakuzingatiwa kikamilifu ambapo Halmashauri 
zilitenga wastani wa asilimia 13.5. Kwa upande wa sekta ya mifugo 
maelekezo ilikuwa kutenga asilimia 15 ambapo Halmashauri zilitenga 
wastani wa asilimia 10.4. Aidha, kwa upande wa sekta ya uvuvi  
Halmashauri zilivuka lengo kwa kutenga asilimia 13.5 ikilinganishwa na 
lengo la kutenga asilimia 5. Hali hii inaonesha kuwa Halmashauri 
hazikutenga bajeti za kilimo na mifugo kama ilivyoelekezwa kwa 
kuzingatia mgawanyo wa asilimia.  

 



30 

ii. Uzingatiaji wa Maelekezo kuhusu Sekta za Afya, Elimu, Kilimo, 
Mifugo, Uvuvi, Ardhi, Biashara, Viwanda, Uwekezaji, Maliasili na 
Mazingira:  
a) Jumla ya Shilingi Bilioni 242.66 zimetengwa kwa ajili ya kuboresha 

huduma za afya kwa kutoa kipaumbele katika ununuzi wa dawa, 
vifaa na vifaa tiba; kujenga, kukamilisha na kukarabati vituo vya 
kutolea huduma za afya, huduma za mama na mtoto ikiwemo 
huduma za chanjo; Kuendelea kutoa elimu kwa wananchi kuhusu 
dhana na umuhimu wa bima ya afya ili kufikia lengo la Bima ya Afya 
kwa Wote; 

b) Jumla ya Shilingi bilioni 14.72 zimetengwa kwa watoto 9,400,000 
ikiwa zaidi ya Shilingi 1,000 kwa kila mtoto. Aidha, Halmashauri 4 
zimetenga chini ya shilingi 1,000 kwa kila mtoto mwenye umri wa 
chini ya miaka mitano kwa ajili ya huduma za lishe; 

c) Takwimu zenye uhalisia kwa ajili ya kuwezesha utengaji wa bajeti ya 
Elimumsingi na Sekondari (Kidato cha V na VI) ziliandaliwa na 
kuwezesha utengaji wa bajeti ya elimu bila ada na bajeti ya 
mishahara ambapo jumla ya shilingi bilioni 676.38 zilitengwa kati ya 
hizo shilingi bilioni 243.61 ni za mitihani na shilingi bilioni 399.64 za 
elimu bila ada; 

d) Jumla ya Shilingi Bilioni 800.37 zimetengwa kwa ajili ya kuboresha 
mazingira ya kujifunzia na kufundishia katika shule za msingi na 
sekondari kwa kukamilisha na kukarabati miundombinu ya shule, 
kutoa nyenzo za kujifunzia na kufundishia hususan vifaa vya 
wanafunzi wenye mahitaji maalum; kuwezesha michezo shuleni, 
kuimarisha masuala ya malezi na makuzi, unasihi, usalama wa 
mtoto, elimu ya afya na usafi wa mazingira shuleni na nyumbani; 

e) Jumla ya Halmashauri 16 zimetenga shilingi milioni 353. 27 kwa ajili 
ya kuimarisha usimamizi wa maendeleo ya Ushirika pamoja na 
kuweka mifumo itakayoongeza ufanisi katika utoaji wa huduma kwa 
wanaushirika; Kiasi kilichotengwa ni kidogo kulingana na umuhimu 
wa eneo; 

f) Jumla ya shilingi bilioni 22.64 zimetengwa kwa ajili ya kuendeleza 
shughuli za biashara, viwanda, maeneo ya uwekezaji na kuendeleza 
shughuli za wafanyabiashara wadogo; 

g) Jumla ya shilingi bilioni 24.32 zilitengwa kwa ajili ya usimamizi na 
uendelezaji wa maliasili na mazingira ikiwemo: uendelezaji na 
utangazaji wa vivutio vya utalii, kuhifadhi maeneo oevu, upandaji miti, 
utunzaji misitu na maeneo ya hifadhi utunzaji wa vyanzo vya maji; na 
kuhakikisha teknolojia za uzalishaji zinazingatia uhifadhi wa 
mazingira; uzoaji na uondoshaji wa taka; na 

h) Jumla ya Halmashauri 128 kati ya 184 zimetenga bajeti ya shilingi 
bilioni 23.94 kwa ajili ya kuendeleza na kupanga mipango miji na 
matumizi bora ya ardhi hususan miji midogo inayochipukia na 
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kuandaa mipango ya matumizi ya ardhi ya vijiji, kuendelea na uwekaji 
wa miundombinu ya anwani za makazi; kutambua maeneo ya mipaka 
na kuweka alama za mipaka ya Halmashauri, Kata, Vijiji/Mitaa na 
Vitongoji na maeneo ya hifadhi. Aidha, upimaji wa maeneo 
yanayotegemewa kutekelezwa miradi katika halmashauri bado ni 
changamoto na umepewa kipaumbele kidogo. 
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Kiambatisho Na. 1D 
MUUNDO WA UWASILISHAJI WA MTEF 2024/25 - 2026/27 

 Maelezo ya Kisera kwa Ufupi  
(i) Maelezo ya Waziri/Mkuu wa Mkoa/Meya au Mwenyekiti wa Halmashauri/Mwenyekiti 
wa Bodi/Baraza 
(ii) Maelezo ya Afisa Masuuli.  
Sura ya 1: Uchambuzi wa Hali Iliyopo 
1.1  Uchambuzi wa Wadau 
1.2  Uchambuzi wa Uwezo, Udhaifu, Fursa na Changamoto 
1.3  Masuala Muhimu  ikijumuisha mawasilisho ya usimamizi wa vihatarishi 
Sura ya 2: Mapitio ya Utekelezaji wa Bajeti 
2.1 Mapitio ya Utekelezaji - 2022/23 

      2.1.1 Muhtasari wa Fedha zilizovuka mwaka kwa kila programu na maelezo ya matumizi  
               2022/23 

   2.1.2 Makadirio ya Mapato kwa Mwaka yakilinganishwa na Mapato Halisi 
   2.1.3 Makadirio ya Matumizi kwa Mwaka yakilinganishwa na Matumizi Halisi 
   2.1.4 Muhtasari wa Malengo yaliyopangwa yakilinganishwa na Malengo yaliyofikiwa 
2.2 Mapitio ya Utekelezaji kwa Nusu Mwaka - 2023/24 
   2.2.1 Muhtasari wa Fedha zilizovuka mwaka kwa kila programu na maelezo ya matumizi  
              2023/24 
    2.2.2 Makadirio ya Mapato kwa Mwaka yakilinganishwa na Mapato Halisi 
    2.2.3 Makadirio ya Matumizi ya Mwaka yakilinganishwa na Matumizi Halisi 
    2.2.4 Muhtasari wa Malengo kwenye MTEF yakilinganishwa na Mafanikio yaliyopatikana 
2.3 Changamoto zilizojitokeza 2022/23 na Mikakati ya kukabiliana na changamoto  
Sura ya 3: Makadirio ya MTEF (2024/25 - 2026/27) 
3.1 Muhtasari wa Makadirio ya Bajeti ya Mwaka na Miaka Miwili inayofuata (Fomu Na.1) 
3.2  Malengo Makuu, Shabaha na Shughuli zitakazofanyika (Fomu Na. 3A) 
3.3 Makadirio ya Matumizi ya Mengineyo kwa Mwaka na Miaka Miwili inayofuata (Fomu Na. 

3B) 
3.4 Muhtasari wa Makadirio ya Matumizi ya Kawaida (Fomu Na. 3C) 
3.5 Makadirio na Maoteo ya Mapato (Fomu Na.4) 
3.6 Makadirio ya Matumizi ya Maendeleo kwa Mwaka na Miaka Miwili inayofuata (Fomu  

Na.6) 
3.7 Muhtasari wa Matumizi ya Miradi ya Maendeleo (Fomu Na. 6.1) 
3.8 Mfumo wa Matokeo wa Kitaasisi (Fomu Na.7) 
3.9 Muhtasari wa Makadirio ya Mishahara kwa kila Fungu (Fomu Na. 8A) 
3.10 Muhtasari wa Makadirio ya  Mishahara kwa Kifungu (Fomu Na. 8B) 
3.11 Kipengele Na.I – Muhtasari wa Wafanyakazi Walio kwenye Orodha ya Malipo ya 

Mishahara (Fomu Na. 8C) 
3.12 Kipengele Na.II - Muhtasari wa Watumishi Wenye Kibali Wanaotarajiwa Kuajiriwa Katika 

Mwaka husika (Fomu Na. 8D) 
3.13 Kipengele Na.III - Muhtasari wa Wafanyakazi Wanaotarajiwa Kuajiriwa (Fomu Na. 8E) 
3.14 Orodha ya Wafanyakazi Wanaotarajiwa  Kustaafu (Fomu Na. 8F) 
3.15 Jedwali la Mishahara kulingana na Ikama (Fomu Na. 9) 
3.16 Fomu ya Taarifa za Miradi (Fomu Na. 10A) 
3.17 Muhtasari wa Makadirio ya Bajeti ya Miradi kwa mwaka unaofuata kwa Fungu (Fomu 

Na. 10C) 
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Kiambatisho Na. 1E 

RANDAMA YA MPANGO NA BAJETI KWA MWAKA WA FEDHA 
2024/25 

 

 

    

  

  

 JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA 

 

JINA LA FUNGU ........................... 

 
FUNGU NA ......... 

 

 
 
 

RANDAMA YA MPANGO NA BAJETI KWA MWAKA WA FEDHA 2024/25 
 
 
 
 

Imetayarishwa na; 
 
Anuani ya Fungu 
 
 
                     

Machi, 2024
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YALIYOMO 

VIFUPISHO  

SURA YA KWANZA  
1. UTANGULIZI 

1.1. Dira 
1.2. Dhima 
1.3. Majukumu ya Fungu 

 
SURA YA PILI  
2. MAPITIO YA UTEKELEZAJI WA BAJETI YA FUNGU YA MWAKA 2023/24 

2.1. Taarifa ya Utekelezaji wa Maagizo ya Kamati… 
2.2. Tathmini ya Utekelezaji Bajeti hadi Februari 2024 

2.2.1. Taarifa ya Fedha Zilizovuka Mwaka 2022/23 (Jedwali Na. 1) 
2.2.2. Mapato/Maduhuli (Jedwali Na. 2) 
2.2.3. Matumizi ya Kawaida  
2.2.4. Miradi ya Maendeleo  

2.3. Mafanikio ya Utekelezaji wa Bajeti 
2.4. Changamoto (kama zipo) ambazo ni muhimu Kamati ya Bunge ikazifahamu na 

Mikakati ya Kuboresha Utekelezaji wa Bajeti 
 
SURA YA TATU 

3. MPANGO NA BAJETI YA MWAKA 2024/25 
3.1. Vipaumbele vya Mpango na Bajeti 
3.2. Makadirio ya Mapato 
3.3. Makadirio ya Matumizi ya kawaida  

3.3.1. Kazi zitakazotekelezwa (kifungu kwa kifungu) (Jedwali Na. 3) 
3.4. Makadirio ya Matumizi ya Miradi ya Maendeleo 

3.4.1. Miradi Itakayotekelezwa (Jedwali Na. 4)  
3.5. Muhtasari wa Maombi ya Fedha kwa Mwaka 2024/25 (Jedwali Na.5) 

Muhtasari uoneshe maombi ya fedha kwa Fungu husika na mchanganuo wake  
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Jedwali Na. 1: Taarifa ya Fedha Zilizovuka Mwaka …. 

 
Geresho 
la Mradi 

 
Jina la 
Mradi 

s 
 

Shughuli 
zilizoombewa 
Kibali 

Fedha zilizovuka 
Mwaka 2022/23 

Fedha 
zilizobaki 
Kufikia Juni, 
2022 

Fedha zilizotumika 
hadi Feb 2024 

Kazi zilizotekelezwa 

5401 Ujenzi 
wa 
Hospitali 
ya 
Wilaya 

 68,213,114 45,490,000 Fedha zimetumika 
kukamilisha 
shughuli za kuweka 
tiles, kupaka rangi, 
kuweka milango na 
madirisha,  
 

 
Jedwali Na. 2: Tathmini ya Ukusanyaji Mapato ya Ndani / Maduhuli 

Mapato 
Yaliyoidhinishwa 

Makusanyo Halisi Ufanisi (Asilimia) Sababu za 
Ufanisi 

    

    

    

 

Jedwali Na. 3: Mchanganuo wa Fedha za Matumizi ya Kawaida Mwaka … 

Geresho la Kifungu: Mfano 1001 
Jina la Kifungu: Mfano Utawala na Rasilimali Watu 
NA. KASMA MAELEZO 

YA KASMA 
KIASI KILICHOTENGWA MAELEZO YA MATUMIZI 

2023/24 2024/25  

1.  21111 Mishahara 
ya 
watumishi 

50,000,000 60,000,000 Kitengo kinaomba 
kuidhinishiwa shilingi 
600,000,000 kwa ajili ya kulipa 
mishahara ya watumishi 30 
walio katika masharti ya 
kudumu na malipo ya uzeeni. 

Kasma hii imeongezeka kwa 
shilingi 100,000,000 kutokana 
ongezeko la watumishi watatu 
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NA. KASMA MAELEZO 
YA KASMA 

KIASI KILICHOTENGWA MAELEZO YA MATUMIZI 

2023/24 2024/25  

(3) katika kitengo. 

Jedwali Na. 4: Mchanganuo wa Fedha za Matumizi ya Maendeleo Mwaka … 

Geresho la Kifungu: Mfano 1001 
Jina la Kifungu: Mfano Utawala na Rasilimali Watu 
Geresho 
la Mradi 

Jina la Mradi Shughuli 
zilizopangwa 
kutekelezwa 

Gharama za Mradi 
Fedha za ndani Fedha za 

nje  
4321: Programu ya Maendeleo 

ya Elimu ya Msingi 
(Primary Education 
Development 
Programme) 

Kuimarisha Stadi 
za Kusoma, 
Kuandika na 
Kuhesabu (KKK) 
Awamu ya Pili – 
GPE LANES II 

- 2,000,000 

 

Jedwali Na. 5: Muhtasari wa Makadirio ya Bajeti kwa Mwaka….  

Maelezo Bajeti 2024/25 

1 Matumizi ya Kawaida 
Mishahara  
Matumizi Mengineyo  

 Jumla Ndogo   

2 Matumizi ya Maendeleo 
Ndani   
Nje   

 Jumla Ndogo   
 Jumla Kuu     
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Kiambatisho Na. 1F 

MUUNDO WA TAARIFA YA KAMATI YA BAJETI 
Ukurasa wa juu 
Yaliyomo 
Vifupisho vya maneno 
 
Utangulizi  
 Sehemu hii itahusisha maelezo mafupi juu ya wajibu na majukumu ya Kamati katika 
usimamizi wa bajeti; orodha ya wajumbe na kumbukumbu za barua za uteuzi kwa mujibu wa 
sheria ya bajeti na orodha ya agenda zilizojadiliwa 
 
1.0 Uendeshaji wa vikao  

Sehemu hii itahusisha Ratiba na utaratibu wa uendeshaji wa vikao 
 

2.0 Mapitio ya Muhtasari wa kikao cha kamati kilichopita  
Elezea kwa ufupi maazimio ya kikao kilichopita 
 

3.0 Ugawaji wa Rasilimali: 
3.1 Mgawanyo wa rasilimali kulingana na vipaumbele vya bajeti kama ilivyoainishwa 

kwenye mpango kazi 
3.2 Utaratibu wa ugawaji wa rasilimali kila mwezi kulingana na vipaumbele vya bajeti 
3.3 Mgawanyo wa rasilimali fedha katika Idara na Vitengo  

 
4.0 Taarifa ya kazi zilizotekelezwa nje ya mpango na bajeti  
5.0  Mafanikio, Changamoto na Mapendekezo 
6.0  Hitimisho 
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