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TANGAZO LA SERIKALI Na. 679 Limechapishwa Tarehe 13/9/2019 
 

SHERIA YA HUDUMA NDOGO ZA FEDHA 
(SURA YA 407) 

_______ 
 

KANUNI 
________ 

 
(Zimetungwa chini ya kifungu cha 60) 

____________ 
 

KANUNI ZA HUDUMA NDOGO ZA FEDHA (WATOA HUDUMA NDOGO ZA  
FEDHA WASIOPOKEA AMANA), 2019 

 

Kanuni  Jina 
 

SEHEMU YA KWANZA 
MASHARTI YA UTANGULIZI 

 
1. Jina. 
2. Matumizi. 
3. Tafsiri. 

 
SEHEMU YA PILI 

UTOAJI WA LESENI 
 

4. Uanzishwaji.  
5. Jina la mtoa huduma ndogo za fedha. 
6. Maombi ya leseni. 
7. Uadilifu wa wanahisa na mmiliki. 
8. Uwezo wa kifedha. 
9. Sehemu ya biashara. 
10. Tabia na uzoefu. 
11. Ushughulikiaji wa maombi. 
12. Kipindi cha mpito. 
13. Leseni. 
14. Kukataliwa ombi la kutoa leseni. 
15. Kuhamia Daraja la 1. 
16. Kuhamia Daraja la 2 kutoka daraja jingine. 
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SEHEMU YA TATU 
UENDESHAJI WA WATOA HUDUMA NDOGO ZA FEDHA CHINI 

YA DARAJA LA 2 
 

17. Majukumu ya bodi ya wakurugenzi au chombo cha usimamizi. 
18. Uteuzi wa Watanzania. 
19. Uendeshaji wa mtoa huduma ndogo za fedha. 
20. Ajira kwa asiye raia wa Tanzania. 
21. Shughuli zinazoruhusiwa. 
22. Shughuli zisizoruhusiwa. 
23. Dhamana ya pesa taslimu, udhamini au akiba za lazima. 
24. Vitabu vya hesabu, kumbukumbu na mwaka wa fedha. 
25. Uandaaji na uwasilishaji wa hesabu. 
26. Uwazi wa taarifa za fedha 
27. Mkaguzi wa ndani. 
28. Kukodi mkaguzi wa ndani. 
29. Mkaguzi wa nje. 
30. Mkaguzi wa nje kuwafikia waajiriwa. 
31. Uwasilishaji wa taarifa za mapungufu. 
32. Uwasilisha wa taarifa ya ukaguzi.  
33. Kubadilisha mkaguzi wa nje. 
34. Kipindi cha mkaguzi wa nje. 
35. Uwasilisha wa taarifa za mikopo. 
36. Idhini ya kubadilishana taarifa za mikopo. 

 
SEHEMU YA NNE 

SHUGHULI ZA UKOPESHAJI  
 

37. Sera ya ukopeshaji. 
38. Maombi ya mkopo. 
39. Mkataba wa mkopo. 
40. Uwasilishaji wa sababu za kukataliwa maombi ya mkopo. 
41. Dhamana ya mkopo. 
42. Urejeshaji wa mkopo.  
43. Urekebishaji wa masharti ya mkopo.  
44. Mikopo iliyocheleweshwa kulipwa. 
45. Uainishaji wa makundi na tengo la mikopo. 
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SEHEMU YA TANO 
USIMAMIZI WA WATOA HUDUMA NDOGO ZA FEDHA 

 
46. Kiwango cha chini cha mtaji. 
47. Kiwango cha chini cha ukwasi wa mali. 
48. Ukaguzi. 
49. Malipo ya gawio. 
50. Uwasilishaji wa taarifa. 
51. Kutwaa usimamizi. 
52. Ukomo wa usimamizi  
 

SEHEMU YA SITA 
KUMLINDA MLAJI 

 
53. Uwazi katika utoaji wa mkopo. 
54. Mfumo wa utatuzi wa malalamiko na migogoro.   
55. Uwazi kwa wadhamini wa mikopo. 
56. Kukusanya au kufuatilia mikopo. 
57. Elimu ya fedha. 
58. Uzingatiaji wa Kanuni za kumlinda mlaji. 
 

SEHEMU YA SABA 
KANUNI ZA JUMLA 

 
59. Kupanda hadhi kwa mkopeshaji binafsi kuwa kampuni. 
60. Hatua za kiutawala. 
61. Rufaa. 
 

___________ 
 

MAJEDWALI 
___________ 
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TANGAZO LA SERIKALI Na. 679 Limechapishwa Tarehe 13/9/2019 
 

SHERIA YA HUDUMA NDOGO ZA FEDHA,  
(SURA YA 407) 

______ 
 

KANUNI 
_______ 

 
(Zimetungwa chini ya kifungu cha 60) 

____________ 
 

KANUNI ZA HUDUMA NDOGO ZA FEDHA (WATOA HUDUMA NDOGO ZA FEDHA 
WASIOPOKEA AMANA), 2019  

SEHEMU YA KWANZA 
MASHARTI YA UTANGULIZI 

 
Jina   1. Kanuni hizi zitajulikana kama Kanuni za Huduma 

Ndogo za Fedha (Watoa Huduma Ndogo za Fedha 
Wasiopokea Amana), 2019.  

  
Matumizi  2. Kanuni hizi zitatumika kwa watoa huduma ndogo 

za fedha walio katika Daraja la 2.  
  
Tafsiri  3. Katika Kanuni hizi, isipokuwa muktadha ukihitaji 

vinginevyo- 
Sura ya 407 
Sura ya 197 

“Sheria ” maana yake ni Sheria ya Huduma Ndogo za Fedha; 
“Benki” maana yake itakuwa kama ilivyotafsiriwa katika 

Sheria ya Benki Kuu ya Tanzania; 
 “mtaji” maana yake ni mali ya wanahisa au wamiliki wa 

kudumu iliyo katika mfumo wa hisa za kawaida 
zilizotolewa na kulipwa na hisa za upendeleo, 
misaada kwa ajili ya mtaji, akiba na limbikizo la 
ziada; 

 “kampuni ya mikopo” maana yake itakuwa kama 
ilivyotafsiriwa katika Sheria; 

 “taasisi ya ubadilishanaji wa taarifa za mikopo” maana yake 
ni taasisi mahsusi inayokusanya na kuuza taarifa za 
mikopo za watu binafsi na taasisi; 
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 “mkopeshaji wa kidijitali” maana yake ni mtoa huduma 
ndogo za fedha anayetoa huduma za mikopo kuanzia 
kushughulikia maombi, kuidhinisha, kutoa na 
kurejesha mkopo kwa njia za mtandao; 

 “taasisi ya fedha” maana yake itakuwa kama ilivyotafsiriwa 
katika Sheria; 

 “mtoa huduma wa kigeni” maana yake ni mtoa huduma 
ndogo za fedha aliyesajiliwa Tanzania na ambaye 
wengi wa wamiliki wake au wanahisa ni wageni; 

 “mtu” maana yake ni mtu binafsi au taasisi au kampuni; 
 “mkopo mdogo wa nyumba” maana yake ni mkopo usio na 

dhamana au wenye dhamana unaotolewa kwa kaya 
zilizopo maeneo ya vijijini au mjini ili kujenga au 
kukarabati au kuboresha nyumba; 

 “mkopeshaji binafsi” maana yake ni mtu aliyepewa leseni ya 
kufanya biashara ya huduma ndogo za fedha za 
kukopesha fedha kwa mujibu wa Sheria; 

 “MEMARTS” maana yake kanuni na miongozo ya 
uendeshaji wa kampuni; 

 “Waziri” maana yake ni Waziri mwenye dhamana ya 
masuala ya fedha; 

 “mmiliki” maana yake ni mtu binafsi anayemiliki biashara 
ya huduma ndogo za fedha ya kukopesha fedha; 

 “mwanahisa mkubwa” maana yake ni mmiliki au mwanahisa 
anayemiliki hisa zenye haki ya kupiga kura 
zisizopungua asilimia tano katika daraja la 2; 

 “daraja la 2” maana yake ni aina ya watoa huduma ndogo za 
fedha wasiopokea amana wanaojumuisha 
makampuni ya kukopesha, mashirika ya kifedha, 
kampuni za mikopo midogo ya nyumba, wakopeshaji 
binafsi na wakopeshaji wa kidijitali. 

  
SEHEMU YA PILI 

UTOAJI WA LESENI 
 

Uanzishwaji   4. Mtu anayekusudia kufanya biashara ya huduma 
ndogo za fedha katika daraja la 2 atatakiwa- 

Sura ya 212 (a) kusajiliwa chini ya Sheria ya Makampuni au 
Sheria nyingine yoyote husika; au 
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Sura ya 213 

(b) ikiwa ni mkopeshaji binafsi, kusajili jina la 
biashara kama mmiliki binafsi chini ya Sheria ya 
Leseni za Biashara. 

  
Jina la mtoa 
huduma ndogo 
za fedha 

 5. Jina la biashara la mtoa huduma ndogo za fedha 
chini ya daraja la 2 litajumuisha miongoni mwa maneno 
yafuatayo “huduma ndogo za fedha”, “fedha”, “huduma za 
fedha”, “mikopo” au “mikopo midogo”. 

  
Maombi ya 
leseni  

 6.-(1) Mtu ambaye anakusudia kufanya biashara ya 
huduma ndogo za fedha kama mtoa huduma ndogo za fedha 
chini ya daraja la 2 atatakiwa kuomba leseni Benki. 
 (2) Kwa kuzingatia kanuni ndogo ya (1), maombi ya 
leseni yatatakiwa kuwa kama yalivyoainishwa katika 
Jedwali la Kwanza. 
 (3) Maombi yaliyorejewa chini ya kanuni ndogo ya 
(1) yatatakiwa kusainiwa na mwombaji au mtia saini 
aliyeidhinishwa na mwombaji na yataambatishwa na- 

(a) ada ya maombi isiyorudishwa ya kiasi cha 
shilingi laki tano kwa taasisi au kampuni;  

(b) ada ya maombi isiyorudishwa ya kiasi cha 
shilingi laki tatu kwa mkopeshaji binafsi; 

(c) nyaraka na taarifa zilizoorodheshwa katika 
Jedwali la Pili; na  

(d) nyaraka au taarifa yoyote itakayohitajika. 
 (4) Maombi yaliyofanywa na mtoa huduma wa 
kigeni yatatakiwa, pamoja na matakwa yaliyoorodheshwa 
chini ya kanuni ndogo ya (3), kujumuisha- 

(a) mpango wa mafunzo unaoonesha muda maalum 
wa kutoa ujuzi na utaalamu wa huduma ndogo za 
fedha kwa wafanyakazi wa Kitanzania; na 

(b) mpango wa kurithisha uongozi na mikakati 
inayoonesha utaratibu, muda na maudhui ya 
namna wafanyakazi wa Kitanzania 
watakavyoshika nafasi za juu za uongozi wa 
mtoa huduma ndogo za fedha. 

  
Uadilifu wa 
wanahisa na 
mmiliki  

 7. Benki itazingatia historia ya wanahisa au mmiliki 
wanaopendekezwa, katika kutathmini sifa na uadilifu wa 
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 mwombaji katika shughuli zake za biashara zilizopita na za 
sasa. 

  
Uwezo wa 
kifedha 
 

 8.-(1) Benki itafanya tathmini ya uwezo wa kifedha 
wa mwombaji. 
 (2) Uwezo wa kifedha wa mwombaji utapimwa kwa- 

(a) thamani halisi ya mali; 
(b) kiwango cha mtaji kama kilivyooneshwa kwenye 

mizania; au 
(c) uwezo wa upatikanaji wa msaada wa kifedha 

endapo mtoa huduma ndogo za fedha atahitaji 
ongezeko la mtaji.  

 (3) Benki itajiridhisha kwamba umiliki wa mtoa 
huduma ndogo za fedha hautokani na fedha zilizokopwa. 

  
Sehemu ya 
biashara 

 9.-(1) Kila mtoa huduma  ndogo za fedha chini ya 
daraja la 2- 

(a) atapaswa kuwa na sehemu ya biashara yenye 
anuani maalum, kwa ajili ya kufanya biashara 
yake ya huduma ndogo za fedha; na 

(b) ataonesha kwa uwazi jina lake la biashara katika 
sehemu ya biashara. 

 (2) Mtoa huduma ndogo za fedha anayekusudia 
kufungua, kuhamisha au kufunga sehemu anayofanyia 
biashara atatakiwa kuomba na kupata idhini ya Benki kabla 
ya kufanya hivyo. 
 (3) Mtoa huduma ndogo za fedha ambaye atashindwa 
kuzingatia matakwa ya kanuni hii atakuwa ametenda kosa. 

  
Tabia na 
uzoefu 
 

 10.-(1) Benki itafanya tathmini ili kujiridhisha kama 
wajumbe wa Bodi na Mtendaji Mkuu waliopendekezwa au 
mmiliki wa mtoa huduma ndogo za fedha tarajiwa wana sifa 
zinazofaa na stahiki kulingana na vigezo vilivyoainishwa 
katika Jedwali la Tatu.  
 (2) Bila kuathiri kanuni ndogo ya (1), Benki itafanya 
tathmini ya wajumbe wa Bodi, Mtendaji Mkuu 
waliopendekezwa au mmiliki kuhusu uzoefu na uwezo wao 
wa kuendesha biashara ya huduma ndogo za fedha. 
 (3) Benki inaweza kufanya usaili wa mjumbe wa 
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Bodi aliyependekezwa, Mtendaji Mkuu alipendekezwa au 
mmiliki na kuhoji kuhusu utendaji kazi uliopita, sifa na 
ujuzi. 
 (4) Kwa madhumuni ya kuwezesha tathmini 
iliyorejewa katika kanuni hii, mjumbe wa Bodi 
aliyependekezwa, Mtendaji Mkuu aliyependekezwa na 
mmiliki watajaza dodoso lilioainishwa katika Jedwali la Nne 
la Kanuni hizi.  

  
Ushughulikia
ji wa maombi 

 11.-(1) Benki itatakiwa, ndani ya siku sitini baada ya 
kupokea maombi yaliyokamilika, kushughulikia maombi 
hayo na endapo ikiridhika, itatoa leseni.  
 (2) Pale ambapo Benki itakuwa imepokea nyaraka za 
maombi ya leseni ambazo hazijakamilika, kabla ya 
kushughulikia maombi hayo itamtaka mwombaji - 

(a) kuwasilisha taarifa au nyaraka zinazokosekana 
au za nyongeza; na  

(b) kusahihisha au kurekebisha mapungufu 
yanayohusu maombi ya leseni. 

 (3) Pale ambapo mwombaji ameshindwa kukidhi 
masharti ya utoaji wa leseni, Benki itayakataa maombi hayo. 
 (4) Kabla ya kutoa leseni, Benki inaweza kufanya 
ukaguzi wa sehemu ya biashara, vifaa vya mawasiliano, 
mifumo ya uhasibu na udhibiti wa ndani wa mtoa huduma 
ndogo za fedha. 

  
Kipindi cha 
mpito 

 12.-(1) Kwa mujibu wa kifungu cha 57 cha Sheria, 
mtu aliyekuwa akiendesha biashara ya huduma ndogo za 
fedha kabla ya kuanza kutumika kwa Sheria na ambaye 
atashindwa kukidhi masharti ya leseni ndani ya miezi kumi 
na mbili baada ya kuanza kutumika kwa Sheria atatakiwa 
kufunga biashara na kuacha kuendesha biashara ya huduma 
ndogo za fedha.  
 (2) Mtu ambaye atakiuka kanuni hii atakuwa 
ametenda kosa na pale atakapopatikana na hatia ataadhibiwa 
kwa mujibu wa kifungu cha 16 cha Sheria. 

  
Leseni   13.-(1) Pale ambapo vigezo na masharti ya utoaji wa 

leseni vimetimizwa, Benki itatoa leseni kwa mtoa huduma 
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ndogo za fedha yenye mfano uliooneshwa katika Jedwali la 
Tano la Kanuni hizi. 
 (2) Leseni iliyotolewa itabaki kuwa halali isipokuwa 
pale ambapo itasitishwa au kufutwa kwa utaratibu 
ulioainishwa katika Sheria. 
 (3) Leseni iliyotolewa chini ya Kanuni hizi itafikia 
ukomo kama mtoa huduma ndogo za fedha atashindwa 
kuanza biashara ndani ya miezi sita kuanzia tarehe ya 
kutolewa kwa leseni, isipokuwa pale ambapo Benki 
imeongeza muda huo kwa maandishi. 
 

Kukataliwa 
ombi la kutoa 
leseni 

 14.-(1) Benki inaweza kukataa kutoa leseni pale 
ambapo- 

(a) mwombaji ameshindwa kukidhi vigezo na 
masharti ya leseni yaliyoanishwa; au 

(b) mwombaji ametoa taarifa za uongo au za 
kupotosha. 

 (2) Pale ambapo Benki imekataa kutoa leseni, 
itatakiwa ndani ya siku saba kuanzia tarehe ya uamuzi huo 
kumtaarifu mwombaji kwa maandishi na kumueleza sababu 
za kukataa.  
 (3) Mwombaji ambaye maombi yake yamekataliwa 
anaweza kuomba upya, kama mapungufu yaliyopelekea 
kukataliwa kwa maombi ya awali yameshughulikiwa na 
kusahihishwa. 

  
Kuhamia  
Daraja la 1 
Tangazo la 
Serikali 
 Na.298 la 
mwaka 2014 

 15. Mtoa huduma ndogo za fedha anaweza kuhama 
kutoka daraja la 2 kwenda daraja la 1, baada ya kutuma 
maombi na kukidhi vigezo vilivyoainishwa katika Kanuni za 
Benki na Taasisi za Fedha (Shughuli za Huduma Ndogo za 
Fedha), 2014.  

  
Kuhamia  
Daraja la 2 
kutoka daraja 
jingine 

 16.-(1) Mtoa huduma ndogo za fedha anayekusudia 
kuhamia daraja la 2 atatakiwa- 

(a) kukidhi masharti yaliyoainishwa chini ya kanuni 
ya 6; 

(b) kuwasilisha maazimio ya Bodi ya Wakurugenzi 
au wanachama yaliyoidhinisha kuhama daraja; na 

(c) kukidhi kiwango cha chini cha mtaji kama 
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kilivyoainishwa katika Kanuni hizi. 
(2) Benki inaweza kumuelekeza mtoa huduma ndogo 

za fedha wa daraja la 2 kuhamia daraja la 1 pale 
inapojiridhisha kuwa mtoa huduma huyo anakidhi vigezo 
vya  kuhama. 

  
SEHEMU YA TATU 

UENDESHAJI WA WATOA HUDUMA NDOGO ZA FEDHA CHINI 
YA DARAJA LA 2 

  
Majukumu ya 
bodi ya 
wakurugenzi 
au chombo cha 
usimamizi 

 17.-(1) Mtoa huduma ndogo za fedha chini ya daraja 
la 2, isipokuwa wakopeshaji binafsi, atatakiwa kuwa na bodi 
ya wakurugenzi au chombo cha usimamizi. 
 (2) Bodi ya wakurugenzi au chombo cha usimamizi 
vilivyotajwa chini ya kanuni ndogo ya (1) vitatakiwa, 
pamoja na majukumu mengine, kuwajibika kwa yafuatayo- 

(a) kumteua mtendaji mkuu; 
(b) kuidhinisha mipango na mikakati ya biashara; 
(c) kuidhinisha sera za mikopo, ukwasi, utunzaji wa 

taarifa, rasilimali watu na sera zingine; 
(d) kufuatilia mwenendo na utendaji wa 

menejimenti; 
(e) kuweka na kusimamia mgawanyo ulio wazi wa 

majukumu na uwajibikaji; na 
(f) kuhakikisha kwamba mtoa huduma ndogo za 

fedha anazingatia Sheria na kanuni zote husika. 
  
Uteuzi wa 
Watanzania 

 18. Mtoa huduma ndogo za fedha chini ya daraja la 2 
atateua angalau Watanzania wawili katika Bodi ya 
Wakurugenzi. 

  
Uendeshaji wa 
mtoa huduma 
ndogo za fedha 

 19. Mtoa huduma ndogo za fedha chini ya daraja la 
2, atatakiwa kuwa na menejimenti ambayo itatakiwa, pamoja 
na majukumu mengine, kuwa na wajibu ufuatao- 

(a) kutekeleza mikakati kwa namna ambayo 
inapunguza vihatarishi vinavyoendana na 
mikakati hiyo; 

(b) kuhakikisha kuwa kuna ufanisi katika udhibiti wa 
ndani na viwango vya juu vya uadilifu; 
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(c) kuhakikisha kuwa uwajibikaji na mipaka ya 
mamlaka imewekwa wazi;  

(d) kuhakikisha kuwa mifumo ya uendeshaji na 
taarifa ni madhubuti, inaaminika na inarahisisha 
mawasiliano; 

(e) kutunza kumbukumbu sahihi za fedha na 
kutayarisha taarifa za fedha kwa wakati;  

(f) kutayarisha na kuwasilisha taarifa za usimamizi 
kwa wakati; 

(g) kutekeleza mapendekezo yaliyoainishwa katika 
taarifa za ukaguzi wa nje na ukaguzi wa ndani na 
maelekezo yaliyotolewa na Benki; na 

(h) kuhakikisha kuwa Sheria, Kanuni, sera na 
taratibu zinazingatiwa. 

  
Ajira kwa 
asiye raia wa 
Tanzania 

 20.-(1) Mtoa huduma ndogo za fedha, hataajiri mtu 
asiye raia wa Tanzania au kuhuisha mkataba wowote wa mtu 
huyo isipokuwa pale ambapo ameomba na kupata idhini ya 
Benki. 
 (2) Kwa kuzingatia kanuni ndogo ya (1), idadi ya 
wasio raia wa Tanzania ambao wameajiriwa katika taasisi 
haitakiwi kuzidi watano wakati wowote. 
 (3) Bila kujali kanuni ndogo ya (2), Benki inaweza, 
pale ambapo imepokea maombi kutoka kwa mtoa huduma 
ndogo za fedha, kuidhinisha mtu wa ziada asiye raia wa 
Tanzania, kwa kuzingatia yafuatayo - 

(a) kuna changamoto ya upatikanaji wa Watanzania 
wenye sifa kwa nafasi inayopendekezwa; 

(b) ugumu wa kazi na majukumu yanayotakiwa 
kutekelezwa; 

(c) idhini iliyotolewa na Kituo cha Uwekezaji 
Tanzania; 

(d) hali ya dharura ambayo inaweza kuruhusu mtu 
wa ziada; na 

(e) muda ambao mtu huyo anategemewa kukaa 
katika taasisi na kutoa ujuzi kwa Watanzania. 

  
Shughuli 
zinazoruhusiw
a 

 21.  Mtoa huduma ndogo za fedha anaruhusiwa 
kufanya shughuli zozote kati ya zifuatazo- 
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(a) kutoa mikopo ya huduma ndogo za fedha kwa 
watu binafsi, vikundi, taasisi ndogo, ikijumuisha 
dhamana ya huduma ndogo za fedha; 

(b) kutoa mikopo midogo ya nyumba kwa watu 
binafsi; 

(c) kutoa huduma ya ugawaji wa mikopo itokanayo 
na programu za Serikali, wakala, vikundi na watu 
binafsi; 

(d) kutunza na kuendesha aina mbalimbali za akaunti 
katika benki na taasisi za fedha nchini Tanzania; 

(e) kuendesha huduma ndogo za karadha, huduma 
ndogo za fedha zinazohusu ununuzi wa vifaa kwa 
mkopo na utaratibu wa kukopesha kwa ubia na 
usimamizi wa miradi ya mikopo; 

(f) kutoa ushauri wa kitaalamu kwa wateja kuhusu 
uwekezaji katika biashara ndogo; kutoa ushauri 
wa uendeshaji, masoko, kiufundi na kiutawala 
kwa wateja; 

(g) kutoa huduma ndogo za bima kama wakala wa 
makampuni ya bima; 

(h) uwekezaji wa mitaji; 
(i) wakala wa benki; na 
(j) shughuli nyingine yoyote kama itakavyoruhusiwa 

na Benki. 
  
Shughuli 
zisizoruhusiwa 

 22. Isipokuwa pale ambapo imeruhusiwa na Benki, 
mtoa huduma ndogo za fedha mwenye leseni haruhusiwi 
kufanya shughuli yoyote kati ya zifuatazo- 

(a) kupokea aina yoyote ya amana kutoka kwa 
umma; 

(b) biashara ya kubadili fedha za kigeni; 
(c) uendeshaji wa biashara ya kimataifa; 
(d) undeshaji wa biashara ya udhamini; 
(e) kadi za mkopo na malipo;  
(f) maagizo ya malipo na utumaji wa fedha; 
(g) biashara yoyote mbali na kutoa bidhaa na 

huduma za kifedha kwa wateja wake; na 
(h) shughuli zingine zozote kama zitakavyoainishwa 

na Benki. 
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Dhamana ya 
pesa taslimu, 
udhamini au 
akiba za lazima 

 23.-(1) Mtoa huduma ndogo za fedha anayepokea 
dhamana ya pesa taslimu, udhamini wa pesa taslimu, 
udhamini wa bima ya mkopo au amana za lazima, atatakiwa 
kufungua akaunti tofauti kwa madhumuni ya kutunza pesa 
yote taslimu iliyopokelewa kama dhamana, udhamini au 
amana ya lazima. 
 (2) Kwa kuzingatia kanuni ndogo ya (1), pesa zote 
taslimu zilizopokelewa hazitatumika na mtoa huduma ndogo 
za fedha kwa ajili ya kukopesha au kwa shughuli nyingine 
yoyote na zitarudishwa kwa mkopaji baada ya kumaliza 
kurejesha mkopo wake. 
 (3) Bila kuathiri masharti ya kanuni zilizotangulia, 
mkopeshaji binafsi hatapokea dhamana ya pesa taslimu, 
udhamini wa pesa taslimu, udhamini wa bima ya mkopo au 
amana za lazima. 

  
Vitabu vya 
hesabu, 
kumbukumbu 
na mwaka wa 
fedha 

 24.-(1) Mtoa huduma ndogo za fedha atatunza vitabu 
vya hesabu vilivyo sahihi na kumbukumbu nyingine kuhusu 
shughuli zake, ambazo zinatosheleza kuonesha na kuelezea 
miamala na hali yake ya kifedha. 
 (2) Vitabu vya hesabu na kumbukumbu zilizorejewa 
chini ya kanuni ndogo ya  (1) zitatakiwa- 

(a) kueleza kwa ufasaha miamala yote, ikiwemo 
maombi na miamala yote ya mikopo; 

(b) kuwezesha hali ya kifedha ya mtoa huduma 
ndogo za fedha kujulikana kwa usahihi wakati 
wowote; 

(c) kuruhusu taarifa za fedha kuandaliwa kwa 
wakati ; na 

(d) kujumuisha nyaraka za msingi ambazo 
zitatunzwa ili kuonesha taarifa za  - 
(i) jumla ya fedha zote zilizopokelewa na 

kutumika na masuala yanayohusu mapato na 
matumizi yaliyofanyika; 

(ii) mauzo na manunuzi yote na miamala 
mingine; na 

(iii) mali na madeni ya mtoa huduma ndogo za 
fedha . 
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 (3) Mwaka wa fedha wa mtoa huduma ndogo za 
fedha utaanza tarehe 1 Januari na kukoma tarahe 31 
Disemba ya kila mwaka. 

  
Uandaaji na 
uwasilishaji wa 
hesabu 

 25.  Kila mtoa huduma ndogo za fedha atatakiwa, 
katika kila mwaka wa fedha, kuandaa hesabu na ndani ya 
miezi minne kuanzia mwisho wa mwaka wa fedha 
kuwasilisha Benki, nakala za hesabu za mwaka 
zilizokaguliwa na taarifa ya ukaguzi. 

  
Uwazi wa 
taarifa za fedha  
 

 26.-(1) Kwa kuzingatia kifungu cha 42 cha Sheria, 
kila mtoa huduma ndogo za fedha ataweka wazi katika 
sehemu yake ya biashara nakala za taarifa za hesabu za 
mwaka wa fedha zilizokaguliwa karibuni. 
 (2) Taarifa za fedha zilizokaguliwa zilizorejewa chini 
ya kanuni ndogo ya (1) zitatakiwa- 

(a) kujumuisha mizania, taarifa za mapato na 
matumizi, taarifa ya mtiririko wa fedha na taarifa 
za mabadiliko ya mtaji; 

(b) kuoneshwa kwa dhahiri katika sehemu kuu ya 
biashara na matawi na maeneo yoyote 
inapotolewa huduma kwa umma; na 

(c) kuoneshwa kwa mwaka mzima. 
  
Mkaguzi wa 
ndani 

 27.-(1) Mtoa huduma ndogo za fedha atateua 
mkaguzi wa ndani kutathmini utoshelevu na ufanisi wa 
udhibiti wa ndani, udhibiti wa vihatarishi na mifumo ya 
utawala. 
 (2) Mkaguzi wa ndani aliyeteuliwa chini ya kanuni 
ndogo ya (1) atatakiwa, kwa kiwango cha chini, kuwa na 
stashahada ya uhasibu au sifa inayofanana na hiyo na awe na 
uzoefu wa angalau mwaka mmoja katika fani husika.   
 (3) Mkaguzi wa ndani atawajibika kwa bodi ya 
wakurugenzi au mmiliki. 
 (4) Taarifa ya mkaguzi wa ndani itakuwa na hoja za 
ukaguzi, mapendekezo na majibu ya menejimenti. 
 (5) Majukumu ya mkaguzi wa ndani yatajumuisha- 

(a) kuhakiki fedha wakati wowote bila kutoa 
taarifa; 
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(b) usuluhisho wa akaunti ya benki; 
(c) usuluhisho kati ya salio la leja kuu na salio la 

leja ndogo; 
(d) kukagua majalada ya mikopo kwa lengo la 

kuhakiki uzingatiaji wa sera, taratibu, kanuni na 
Sheria; 

(e) uhakiki wa mali na uwekezaji wa mtoa huduma 
ndogo za fedha; 

(f) kukagua utoshelevu wa matengo ya hasara 
itokanayo na mikopo isiyolipika; 

(g) kukagua uzingatiaji wa sera na taratibu; 
(h) kukagua uzingatiaji wa Sheria na sheria 

nyingine husika; 
(i) kutathmini utaratibu na ukamilifu wa mihutasari 

na uwajibikaji wa uongozi kwa bodi ya 
wakurugenzi na kamati nyingine; 

(j) kutathmini uwezo wa mfumo wa taarifa; 
(k) kutathmini usahihi na kuaminika kwa 

kumbukumbu za hesabu na taarifa za fedha; 
(l) kubaini iwapo taarifa na maelezo 

yanayowasilishwa Benki ni sahihi na hutolewa 
kwa wakati; 

(m) kubaini iwapo utaratibu wa uhasibu na mifumo 
ya udhibiti inatosheleza; 

(n) kuhakiki utekelezaji na utunzaji wa mifumo ya 
udhibiti wa ndani iliyowekwa na uongozi; 

(o) kuhakikisha kuwa hoja zote za ukaguzi wa 
ndani na nje na mapendekezo yanatekelezwa;  

(p) kuandaa mpango wa ukaguzi wa mwaka; na  
(q) kutathmini ufanisi wa matumizi ya rasilimali. 

 
Kukodi 
mkaguzi wa 
ndani 

 28. Mtoa huduma ndogo za fedha anaweza kukodi 
huduma ya ukaguzi wa ndani kutoka kwa kampuni ya 
ukaguzi iliyosajiliwa endapo, kampuni hiyo ya ukaguzi 
inafanya kazi za ukaguzi wa ndani kwa mujibu wa Kanuni 
hizi.   

  
Mkaguzi wa 
nje 

 29.-(1) Hesabu za mtoa huduma ndogo za fedha 
zitakaguliwa angalau mara moja kwa mwaka na mkaguzi 
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mwenye uwezo na aliyesajiliwa na Bodi ya Taifa ya Uhasibu 
na Ukaguzi, na ambaye ameteuliwa na mtoa huduma ndogo 
za fedha. 
 (2) Mtoa huduma ndogo za fedha hataruhusiwa 
kukaa bila mkaguzi wa nje kwa zaidi ya siku tisini kuanzia 
tarehe nafasi hiyo ilipoanza kuwa wazi. 
 (3) Bila kuathiri matakwa ya kanuni ndogo ya (1), 
mkaguzi wa nje hatafanya ukaguzi wa nje kwa mtoa huduma 
ndogo za fedha kama mkaguzi huyo-  

(a) ana mahusiano na maafisa au waajiriwa wa mtoa 
huduma ndogo za fedha ; au  

(b) ni mwanahisa, mwanachama, mbia au 
mkurugenzi wa mtoa huduma ndogo za fedha . 

  
Mkaguzi wa 
nje kuwafikia 
waajiriwa 

 30. Mkaguzi wa nje anaweza kumhoji afisa au 
mwajiriwa yeyote aliyepo au wa zamani wa mtoa huduma 
ndogo za fedha ili kupata taarifa muhimu kwa ajili ya 
ukaguzi husika. 

  
Uwasilishaji 
waTaarifa za 
mapungufu. 

 31. Mkaguzi wa nje atatakiwa kutoa taarifa kwa 
Benki mara tu, wakati anaendelea na ukaguzi, atagundua- 

(a) ukiukwaji mkubwa au kutokuzingatiwa kwa 
masharti ya Sheria, Sheria ya Kupambana na 
Utakasishaji wa Fedha Haramu, au Kanuni hizi; 

(b) kosa lolote la jinai linalohusu udanganyifu au 
kutokuwa na uaminifu lililotendwa na mtoa 
huduma ndogo za fedha au viongozi wake au 
waajiriwa; na 

(c) hasara zozote zilizopatikana ambazo 
zimesababisha mtoa huduma ndogo za fedha 
kuwa na upungufu wa mtaji. 

  
Uwasilishaji 
wa taarifa ya 
ukaguzi  

 32.-(1) Baada ya kukamilika kwa ukaguzi, mkaguzi 
wa nje atakutana na wajumbe wa bodi au mtoa huduma 
ndogo za fedha ili kuwasilisha taarifa ya ukaguzi na kujadili 
hali ya fedha na hatua zinazohitajika kuchukuliwa ili 
kuboresha uendeshaji wa mtoa huduma ndogo za fedha. 
 (2) Mkaguzi wa ndani atafuatilia hoja zote za 
ukaguzi na mapendekezo ili kuhakikisha marekebisho 
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yanafanywa ndani ya muda muafaka kuanzia siku taarifa 
ilivyopokelewa na mtoa huduma ndogo za fedha. 

  
Kubadilisha 
mkaguzi wa 
nje 

 33. Mtoa huduma ndogo za fedha hataruhusiwa, 
wakati zoezi la ukaguzi linaendelea, kumbadilisha mkaguzi 
wa nje bila idhini ya maandishi kutoka Benki. 

  
Kipindi cha  
mkaguzi wa 
nje 

 34.-(1) Mkaguzi wa nje hatamkagua mtoa huduma 
ndogo za fedha mmoja kwa zaidi ya miaka mitatu mfululizo.  
 (2) Kwa kuzingatia masharti ya kanuni ndogo ya (1), 
mkaguzi wa nje anaweza kurudia jukumu la kumkagua mtoa 
huduma ndogo za fedha baada ya miaka miwili kupita tangu 
ukaguzi wa mwisho kufanyika.  

  
Uwasilishaji 
wa taarifa za 
mikopo  

 35.-(1) Mtoa huduma ndogo za fedha, baada ya kujua 
utambulisho sahihi wa wakopaji, atatoa taarifa kamili kwa 
Taasisi ya Ubadilishanaji wa Taarifa za Mikopo kuhusu 
mikopo yote iliyotolewa kwa kila mkopaji, kwa namna 
ambayo Benki itaainisha.  
 (2) Mtoa huduma ndogo za fedha atawasilisha taarifa 
za mikopo kila mwezi kwa Taasisi ya Ubadilishanaji wa 
Taarifa za Mikopo ikionesha mikopo yote, iliyopo na mipya, 
iliyotolewa kwa wateja.  

 
 
 
Tangazo la 
Serikali Na.  
 416 la 2012 

 (3) Mtoa huduma ndogo za fedha atatumia taarifa za 
mikopo kutoka Taasisi ya Ubadilishanaji wa Taarifa za 
Mikopo atoapo mkopo kama Kanuni za Benki Kuu ya 
Tanzania (Taasisi za Ubadilishanaji wa Taarifa za Mikopo) 
zinavyoelekeza.  
 (4) Mtoa huduma ndogo za fedha atatoa taarifa za 
mikopo zilizokamilika, sahihi na kwa muda muafaka.   
 (5) Bila kuathiri masharti ya kanuni hii, mtoa 
huduma ndogo za fedha atazingatia masharti ya Kanuni za 
Taasisi za Ubadilishanaji wa Taarifa za Mikopo zilizotolewa 
na Benki Kuu ya Tanzania.  
 (6) Katika kanuni hii, “taarifa za mikopo” maana 
yake ni taarifa zozote zikijumuisha taarifa zinazohusu 
utambulisho wa mtu, jina kamili, tarehe ya kuzaliwa, eneo la 
makazi, maeneo ya makazi ya awali, hali ya ndoa, jina la 
mwenza, sehemu ya kazi, sehemu za awali za kazi, tabia ya 
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ulipaji, madeni yaliyopo, mali na maulizo ya historia ya 
mikopo au taarifa zinazohusu taasisi au biashara ambazo 
zitasaidia kutambua taasisi au taarifa za biashara zinazohusu 
usajili, kodi, wakurugenzi, utawala, madeni yaliyopo, mali, 
maulizo ya historia ya  madeni na taarifa zingine za biashara.  

  
Idhini ya 
kubadilishana 
taarifa za 
mikopo  

 36. Mtoa huduma ndogo za fedha atahakikisha 
kwamba wakopaji wote wameridhia kwa maandishi mtoa 
huduma ndogo za fedha kupata, kubadilishana au kuweka 
wazi kwa wakopeshaji au Taasisi za Ubadilishanaji wa 
Taarifa za Mikopo taarifa zote za mikopo zinazohusu 
wakopaji.  

  
SEHEMU YA NNE 

SHUGHULI ZA UKOPESHAJI 
  
Sera ya 
ukopeshaji 

 37.-(1) Kila mtoa huduma ndogo za fedha ataandaa 
sera ya ukopeshaji kulingana na Sheria na Kanuni hizi. 
 (2) Sera iliyorejewa chini ya kanuni ndogo ya (1), 
kwa kiwango cha chini, itajumuisha yafuatayo- 

(a) taratibu za ukopeshaji na utunzaji kumbukumbu; 
(b) masharti ya kupata mkopo; 
(c) aina za mikopo na dhamana zinazokubalika; 
(d) ukomo wa mkopo ukijumuisha kiwango cha juu 

cha mkopo kwa kila mkopaji na kwa aina ya 
mkopo; 

(e) vigezo na masharti ya mkopo kama viwango vya 
riba, ada na tozo na kipindi cha kurejesha; 

(f) utaratibu wa kuidhinisha mkopo; 
(g) ukomo wa mkopo ukilinganishwa na thamani ya 

dhamana; 
(h) tathmini ya uwezo wa mkopaji kurejesha mkopo; 
(i) vigezo na masharti ya mikopo kwa maafisa na 

waajiriwa wa mtoa huduma ndogo za fedha; 
(j) masharti ya udhamini wa mkopo; 
(k) ufuatiliaji na tathmini ya ubora wa mikopo; 
(l) kipindi kinachotolewa kabla ya kuanza 

kurudisha mkopo, kama kipo;  
(m) utaratibu wa ukusanyaji na ufuatiliaji wa 
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mikopo; 
(n) vigezo na taratibu za kurekebisha masharti ya 

mikopo; 
(o) muda unaotumika kushughulikia mkopo baada 

ya kupokea maombi ya mkopo yaliyokamilika; 
(p) vigezo na taratibu za kuidhinisha na kuruhusu 

kufuta mikopo isiyolipika; na 
(q) fomu husika zinazotumika kwa ajili ya maombi 

ya mkopo. 
 (3) Sera iliyorejewa chini ya kanuni ndogo ya (1), 
itapitiwa angalau mara moja ndani ya miaka mitatu. 

  
Maombi ya 
mikopo 

 38.-(1) Kila ombi la mkopo litajazwa katika fomu 
iliyotolewa na mtoa huduma ndogo za fedha husika na 
itaonesha kwa kiwango cha chini yafuatayo- 

(a) jina kamili; 
(b) tarehe ya kuzaliwa au tarehe ya usajili; 
(c) eneo la makazi au sehemu ya biashara; 
(d) kazi au aina ya biashara; 
(e) madhumuni ya mkopo; 
(f) sekta ya uchumi; 
(g) kiasi cha mkopo kilichoombwa; 
(h) dhamana itakayotolewa; 
(i) hali ya ndoa; 
(j) idadi ya wategemezi; 
(k) sehemu ya ajira; 
(l) kipato cha sasa; 
(m) matumizi na mali; 
(n) mikopo mingine inayodaiwa ; na 
(o) taarifa zingine zitakazohitajika. 

 (2) Bila kuathiri kanuni ndogo ya (1), fomu ya 
maombi ya mkopo itakuwa na sharti linalomtaka mwombaji 
kutoa idhini na tamko litakalowezesha taarifa zake za mkopo 
kutolewa kulingana na masharti ya Sheria na Kanuni hizi. 

  
Mkataba wa 
mkopo 
 
 

 39.-(1) Mtoa huduma ndogo za fedha atashughulikia 
maombi ya mkopo kwa mujibu wa sera ya ukopeshaji na 
ataingia mkataba wa mkopo na mkopaji, endapo ataridhika 
kuwa mkopaji anakidhi masharti ya mkopo na ana uwezo wa 
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kurejesha. 
 (2) Mkataba wa mkopo unaorejewa chini ya kanuni 
ndogo ya (1) kwa kiwango cha chini utajumuisha yafuatayo- 

(a) kiasi cha mkopo; 
(b) kiwango cha riba cha kawaida au kilichotajwa 

kwa mwaka; 
(c) ada zote zingine zinazotozwa; 
(d) kiwango halisi cha riba cha mwaka 

kinachojumuisha ada zote zitakazotozwa; 
(e) jedwali la marejesho ya mkopo linalojumuisha 

idadi ya marejesho, jumla ya kiasi cha kila 
rejesho kinachoonesha mkopo halisi, riba na ada 
tofauti, na tarehe ya kila rejesho; 

(f) jumla ya malipo yote mpaka mkopo wote 
utakapokuwa umelipwa; 

(g) njia ya kukokotoa kiwango cha riba; 
(h) adhabu ya ucheleweshaji malipo; 
(i) ada ya kukusanya mkopo, tozo au gharama;  
(j) notisi ya kuonesha maslahi katika dhamana 

iliyotumika kudhamini mkopo;  
 (k) sahihi ya mkopaji na mtoa huduma ndogo za 

fedha; na 
(l) kuweka wazi masuala yoyote kama 

itakavyoelekezwa na Benki. 
  
Uwasilishaji 
wa sababu za 
kukataliwa 
maombi ya 
mkopo 

 40. Endapo maombi ya mkopo yamekataliwa, mtoa 
huduma ndogo za fedha, ndani ya siku saba, atamueleza 
mwombaji sababu za kukataa maombi hayo. 

  
Dhamana ya 
mkopo  

 41.-(1) Mtoa huduma ndogo za fedha anaweza 
kuchukua dhamana kwa ajili ya kudhamini mkopo. 
 (2) Mtoa huduma ndogo za fedha atatunza rejesta 
iliyohuishwa ya dhamana zote zilizotolewa kwa ajili ya 
kudhamini mikopo. 
 (3) Mtoa huduma ndogo za fedha hataruhusiwa 
kuuza mali yoyote iliyowekwa rehani, isipokuwa pale 
ambapo siku sitini zimepita tangu notisi ya maandishi 
imetolewa kwa mkopaji ikimtaka kulipa deni la mkopo 
lililosalia. 
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 (4) Kwa dhamana tofauti na nyumba, mtoa huduma 
ndogo za fedha hataruhusiwa kuuza dhamana hiyo, 
isipokuwa pale ambapo notisi ya kutosha imetolewa kama 
ilivyoainishwa katika mkataba wa mkopo, ikimtaka mkopaji 
kulipa deni la mkopo lililosalia. 
 (5) Mtoa huduma ndogo za fedha anaweza kuuza 
dhamana iliyotolewa na mkopaji kwa njia ya mnada wa 
hadhara au mkataba binafsi. 
 (6)  Kabla ya kuuza dhamana, mtoa huduma ndogo 
za fedha atamteua mtathmini anayejitegemea aliyesajiliwa ili 
kutathmini thamani ya dhamana ikiuzwa kwa shuruti au kwa 
bei ya soko. 
 (7) Kwa kuzingatia kanuni ndogo ya (6), mtoa 
huduma ndogo za fedha hataruhusiwa kuuza dhamana kwa 
bei ya chini ya thamani ya shuruti katika minada miwili ya 
awali, isipokuwa kama dhamana haikuuzika katika minada 
miwili ya awali kwa thamani ya juu zaidi ya thamani ya 
shuruti. 
 (8) Mapato yatokanayo na mauzo ya dhamana 
yatatumika kama ifuatavyo- 

(a) kulipa pesa zote zinazodaiwa katika mkopo; 
(b) kurudisha gharama halisi zilizotumika na 

zinazoendana na uuzwaji; 
(c) kama kuna salio lolote litalipwa kwa mkopaji. 

  
Urejeshaji wa 
mkopo 

 42.-(1) Kwa marejesho yote yaliyopokelewa kutoka 
kwa mkopaji, mtoa huduma ndogo za fedha atayaingiza 
katika akaunti ya mkopaji kwa tarehe ambayo marejesho 
yalifanywa. 
 (2) Kiasi cha rejesho kilichorejewa chini ya kanuni 
ndogo ya (1) kitatengwa kwanza kwa ajili ya gharama 
zozote za riba ya mkopo zilizopo, kisha ada na gharama 
zozote zinazodaiwa kwenye mkopo na mwisho kumalizia 
deni lolote la mkopo halisi.  
 (3) Mkopaji ana haki, bila kutoa notisi ya awali na 
bila kupewa adhabu na mtoa huduma ndogo za fedha, ya 
kurejesha mkopo kabla ya kumalizika kwa mkopo huo aidha 
wote au kwa sehemu ili kupunguza kiasi halisi 
kinachodaiwa, gharama za riba na ada zinazodaiwa. 
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 (4) Kwa kuzingatia kanuni ndogo ya (3), pale 
ambapo mkopo wote umerejeshwa kabla ya kumalizika 
muda wake, mkopaji hataamrishwa kulipa riba kwa ajili ya 
kipindi kilichokuwa kimebaki kufikia mwisho wa mkopo.  

  
Urekebishaji 
wa masharti ya 
mkopo  

 43. Kwa kuzingatia sera ya ukopeshaji, mtoa huduma 
ndogo za fedha anaweza kurekebisha masharti ya mkopo 
ikiwemo kiasi cha rejesho au vipindi vya malipo kwa ajili ya 
kumsaidia mkopaji anayekabiliwa na matatizo ya mzunguko 
wa fedha au shida ya kifedha. 

  
Mikopo 
iliyochelewesh
wa kulipwa 

 44.-(1) Mkopo wenye tarehe maalumu ya rejesho 
utachukuliwa kama umecheleweshwa wote ikiwa sehemu ya 
rejesho au malipo yanayodaiwa kimkataba hayajalipwa.  
 (2) Mikopo inayolipwa kwa awamu itachukuliwa 
kuwa yote imecheleweshwa ikiwa awamu yeyote 
inayotakiwa kulipwa, haijalipwa kwa siku moja au zaidi. 
 (3) Mkopo wa kikundi utachukuliwa kuwa wote 
umecheleweshwa pale ambapo mwanachama yeyote wa 
kikundi ameshindwa kulipa na kiasi kinachotakiwa 
kurejeshwa hakijalipwa na wanachama wengine wa kikundi. 

  
Uainishaji wa 
makundi na 
tengo la 
mikopo 

 45.-(1) Mtoa huduma ndogo za fedha atagawanya 
mikopo kulingana na siku za ucheleweshwaji wa kurejesha 
kama ifuatavyo- 
 

Idadi ya siku zilizocheleweshwa Makundi 
Siku 0 mpaka 5  Ndani ya muda 
Siku 6 mpaka 30  Angalizo 
Siku31 mpaka 60  Chini ya kiwango 
Siku 61 mpaka 90  Mashaka 
Zaidi ya siku 90  Hasara 
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 (2) Kiwango cha chini cha tengo la mikopo kitakuwa 
kulingana na Jedwali lifuatalo- 
 

Makundi Tengo 
Ndani ya muda Asilimia moja 
Angalizo Asilimia tano 
Chini ya kiwango Asilimia ishirini na tano 
Mashaka Asilimia hamsini 
Hasara Asilimia mia  

 

 (3) Mtoa huduma ndogo za fedha atagawanya 
mikopo midogo ya nyumba kulingana na siku 
ilivyocheleweshwa kurejeshwa kama ifuatavyo- 

 
 
 
 

Idadi ya siku 
zilizocheleweshwa  

Makundi 

Siku 91 mpaka 180  Chini ya 
kiwango 

Siku 180 mpaka360  Mashaka 
Siku 361 na kuendelea Hasara 

 (4) Viwango vya chini vya tengo kwa ajili ya mikopo 
midogo ya nyumba itakuwa kulingana na jedwali lifuatalo- 

Mgawanyo Tengo 
Chini ya kiwango Asilimia ishirini na tano 
Mashaka Asilimia hamsini 
Hasara Asilimia mia moja 

 

 (5)  Salio la mkopo wote utakuwa karisaji hata kama 
malipo ambayo hayakulipwa ni ya riba pekee. 

  
SEHEMU YA TANO 

USIMAMIZI WA WATOA HUDUMA NDOGO ZA FEDHA 
  
Kiwango cha 
chini cha mtaji 

 46.-(1) Mtoa huduma ndogo za fedha chini ya Daraja 
la 2 ataanza biashara na kuhakikisha wakati wote ana 
kiwango cha chini cha mtaji cha shilingi milioni ishirini au 
kiwango cha juu kama Benki itakavyoainisha. 
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 (2) Bila kuathiri kanuni ndogo ya (1), Benki inaweza 
kuhitaji kiwango kikubwa zaidi ya kile cha chini cha mtaji 
ikiona kwamba kuna uwezekano kwa mtoa huduma ndogo 
za fedha - 

(a) kupata hasara itakayopelekea upungufu wa mtaji; 
(b) kuna viashiria hatarishi vikubwa; 
(c) ana kiwango cha juu au kiasi kikubwa cha mali 

zisizokuwa na ubora; au 
(d) anakuwa kwa haraka bila kuwa na kiwango cha 

kutosha cha mtaji na udhibiti wa vihatarishi. 
 (5) Pale ambapo mtoa huduma ndogo za fedha 
ameshindwa kukidhi masharti ya kiwango cha chini cha 
mtaji kwa mujibu wa kanuni ndogo ya  (1), mtoa huduma 
huyo, ndani ya siku thelathini, atatakiwa kuwasilisha Benki 
mpango wa kukuza mtaji. 
 (6) Mpango wa kukuza mtaji chini ya kanuni ndogo 
ya (5) utatakiwa angalau kuwa na yafuatayo- 

(a) jedwali lenye ukomo wa muda linaloonesha hatua 
zitakazochukuliwa na uongozi kuongeza mtaji ili 
kufikia kiwango cha chini cha mtaji 
kinachotakiwa; 

(b) kiwango cha mtaji kitakachofikiwa mwishoni 
mwa kila robo mwaka; na 

(c) taarifa nyingine yoyote itakayohitajika na Benki. 
 (7) Pale ambapo mtoa huduma ndogo za fedha 
atashindwa kufikia kiwango cha chini cha mtaji na 
ameshindwa kuwasilisha au kutekeleza mpango wa 
kuongeza mtaji, Benki inaweza kuchukua hatua za kiutawala 
kama itakavyoona inafaa. 

  
Kiwango cha 
chini cha 
ukwasi wa 
mali 

 47.-(1) Mtoa huduma ndogo za fedha atakuwa muda 
wote na kiwango cha chini cha ukwasi wa mali 
kisichopungua asilimia tano ya jumla ya mali. 
 (2) Kwa madhumuni ya kanuni hii, “ukwasi wa mali” 
unajumuisha- 

(a) noti na sarafu ambazo ni pesa halali katika 
Jamhuri ya Muungano; 

(b) amana zilizo katika benki au kwa watoa huduma 
ndogo za fedha; 
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(c) dhamana za serikali za muda mfupi na mrefu 
ambazo zinaweza kuuzwa kwenye soko na  
kuuzwa Benki; na 

(d) mali zingine zozote ambazo Benki itaziainisha. 
  
Ukaguzi  48.-(1) Benki, katika kutekeleza mamlaka yake ya 

ukaguzi chini ya Sheria, itafanya ukaguzi wa mtoa huduma 
ndogo za fedha kwa kupitia taarifa na nyaraka 
zilizowasilishwa Benki na zinazopatikana kwa kuzuru ofisi 
yake. 
 (2) Ukaguzi unaorejewa chini ya kanuni ndogo ya (1) 
utajumuisha yafuatayo- 

(a) kuhakikisha mtoa huduma ndogo za fedha 
anazingatia sheria, kanuni, sera na taratibu zote 
za uendeshaji; 

(b) kukagua uendeshaji na hali ya fedha ya mtoa 
huduma ndogo za fedha; 

(c) kutathmini ufanisi wa udhibiti wa ndani;  
(d) kuchambua taarifa za mara kwa mara 

zilizowasilishwa na mtoa huduma ndogo za fedha 
Benki; na 

(e) masuala mengine kama itakavyoamuliwa na 
Benki. 

 (3) Baada ya kukamilisha ukaguzi chini ya kanuni 
ndogo ya (1), Benki inaweza kuandaa na kupeleka nakala ya 
taarifa ya ukaguzi kwa Mwenyekiti wa Bodi ya 
Wakurugenzi, mmiliki au meneja wa mtoa huduma ndogo za 
fedha. 
 (4) Bodi ya Wakurugenzi ya mtoa huduma ndogo za 
fedha itahakikisha kwamba hatua mahsusi zinachukuliwa 
kushughulikia mapungufu na kasoro zilizojitokeza katika 
taarifa. 
 (5) Taarifa ya ukaguzi iliyoandaliwa na Benki 
itakuwa ni ya siri. 

  
Malipo ya 
gawio 

 49.-(1) Kwa kuzingatia kifungu cha 37 cha Sheria, 
mtoa huduma ndogo za fedha chini ya Daraja la  2 atalipa 
gawio, riba na aina nyingine ya mgao kama ilivyoainishwa 
katika MEMARTS, katiba au nyaraka zozote muhimu za 
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mtoa huduma ndogo za fedha. 
 (2) Bila kujali kanuni ndogo ya (1), mtoa huduma 
ndogo za fedha chini ya Daraja la 2 hatalipa gawio, riba na 
aina nyingine ya mgao kama malipo au mgao huo 
utasababisha mtoa huduma ndogo za fedha kushindwa 
kukidhi vigezo vya kiwango cha chini cha mtaji kwa mujibu 
wa Kanuni hizi. 

  
Uwasilishaji 
wa taarifa 

 50. Mtoa huduma ndogo za fedha atawasilisha Benki 
taarifa za mara kwa mara kwa muundo na vipindi kama 
itakavyoainishwa na Benki. 

  
Kutwaa 
usimamizi 

 51.-(1) Benki inaweza kutwaa usimamizi wa mtoa 
huduma ndogo za fedha ambaye katika uendeshaji wake 
anapokea dhamana ya bima ya mkopo kwa njia ya fedha 
taslimu au dhamana ya fedha pale ambapo- 

(a) Benki inaona kwamba mtoa huduma ndogo za 
fedha hatoweza - 

(i) kuwa katika hali nzuri ya kifedha; 
(ii) kujiendesha kwa mujibu wa misingi na 

taratibu sahihi za utawala na uhasibu; 
(iii) kuzingatia sera sahihi za udhibiti wa 

vihatarishi  na 
(iv)  kuzingatia maelekezo yaliyotolewa na 

Benki. 
(b) mtoa huduma ndogo za fedha anayeshindwa 

kuzingatia sharti la kuwa na kiwango cha chini 
cha mtaji kama ilivyoainishwa kwenye Kanuni 
hizi; 

(c) leseni ya mtoa huduma ndogo za fedha imefutwa; 
(d) kuendelea kwa biashara ya mtoa huduma ndogo 

za fedha itaathiri maslahi ya wateja; au 
(e) mtoa huduma ndogo za fedha anaendesha 

biashara ya huduma ndogo za fedha kinyume cha 
Sheria. 

 (2) Baada ya kutwaa usimamizi chini ya kanuni 
ndogo ya (1), Benki inaweza kutumia huduma za watu 
binafsi kusimamia mtoa huduma ndogo za fedha, pale 
ambapo Benki itaona kwamba kufanya hivyo ndiyo njia 
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bora, ya ufanisi na yenye gharama nafuu.   
 (3) Gharama za usimamizi wa mtoa huduma ndogo 
za fedha kwa kipindi cha usimamizi zitalipwa na mtoa 
huduma ndogo za fedha husika. 
 (4) Katika kipindi cha usimamizi, hakuna mali 
yoyote ya mtoa huduma ndogo za fedha itakayoshikiliwa au 
kuhusishwa na dai la umiliki, isipokuwa dai la umiliki 
lililowekwa na Benki. 
 (5) Kwa mujibu wa kifungu cha 35 (2) cha Sheria, 
mtu aliye na mkataba na mtoa huduma ndogo za fedha 
hataondolewa wajibu wake kwa kigezo kwamba usimamizi 
wa mtoa huduma ndogo za fedha uko chini ya Benki.  

  
Ukomo wa 
usimamizi  

 52.-(1) Usimamizi wa Benki utakoma pale ambapo 
mtoa huduma ndogo za fedha ataonesha hali ya kuimarika 
kifedha na kiuendeshaji au ndani ya miezi sita, chochote 
kitakachoanza. 
 (2) Benki inaweza kuongeza kipindi cha miezi sita 
kilichorejewa chini ya kanuni ndogo ya (1) pale ambapo hali 
ya kifedha na uendeshaji ya mtoa huduma ndogo za fedha 
haijaimarika. 
 (3) Benki itatakiwa, pale ambapo hali ya kifedha na 
uendeshaji ya mtoa huduma ndogo za fedha haijaimarika 
baada ya kuisha miezi sita, au kipindi kilichoongezwa na 
Benki chini ya kanuni ndogo ya (2), kuamuru ufilisi kwa 
mujibu wa sheria inayohusika. 

  
SEHEMU YA SITA 
KUMLINDA MLAJI 

  
Uwazi katika 
utoaji wa 
mkopo 

 53. Mtoa huduma ndogo za fedha atahakikisha uwazi 
na kuweka bayana aina ya huduma zake kwa kuhakikisha 
kwamba, mkataba wa mkopo- 

(a) unasomeka na umeandikwa kwa lugha rahisi na 
inayoeleweka; na  

(b) una vigezo na masharti yaliyo wazi, ya usawa na 
yanayolinda haki za mkopaji. 

  
Mfumo wa  54.-(1) Kila mtoa huduma ndogo za fedha anapaswa 
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utatuzi wa 
malalamiko na 
migogoro.   

kuwa na mfumo wa utatuzi malalamiko na migogoro ya 
wateja walau ukijumuisha - 

(a) namna ambavyo lalamiko litawasilishwa; 
(b) kuanzishwa kwa dawati au kuteua afisa 

anayeshughulikia malalamiko; 
(c) kipindi maalum cha kutatua migogoro na kutoa 

mrejesho. 
 (2) Kila mtoa huduma ndogo za fedha atahakikisha 
kwamba mfumo wa utatuzi malalamiko na migogoro ya 
wateja na taarifa za mawasiliano husika zinazojumuisha 
namba za simu au barua pepe zinaoneshwa kwa dhahiri 
katika sehemu kuu ya biashara na matawi na sehemu zingine 
zinapotolewa huduma kwa umma. 
 (3) kuwekwa wazi kunakorejewa chini ya kanuni 
ndogo ya (2) kutaoneshwa kwa Kiswahili au Kiswahili na 
Kiingereza kwa pamoja. 

  
Uwazi kwa 
wadhamini wa 
mikopo 

 55. Mtoa huduma ndogo za fedha atampa mdhamini 
taarifa ya wazi ya maandishi, ikionesha wajibu wake katika 
mkopo alioudhamini na taarifa hiyo itajumuisha - 

(a) jina na anwani ya mtoa huduma ndogo za fedha; 
(b) namba ya mkopo; 
(c) jina la mkopaji; 
(d) kiasi cha mkopo; 
(e) tarehe mkopo ulipotolewa; na 
(f) sahihi ya mdhamini. 

  
Kukusanya au 
kufuatilia 
mikopo 

 56.-(1) Kwa kuzingatia kifungu cha 51 cha Sheria, 
mtoa huduma ndogo za fedha atakusanya au kufuatilia 
mkopo kutoka kwa mkopaji kwa mujibu wa taratibu za 
makusanyo zilizoainishwa kwenye sera ya mkopo. 
 (2) Kwa madhumuni ya kuhakikisha kwamba 
taratibu za kukusanya au kufuatilia deni la mkopo 
zinazingatia misingi ya kumlinda mlaji, mtoa huduma ndogo 
za fedha atatakiwa - 

(a) kutoa notisi ya maandishi ya siku kumi na nne 
kwa mkopaji kabla  ya utaratibu wa kukusanya au 
kufuatilia deni haujaanza; 

(b) kutomnyanyasa, kutomtukana au kumkandamiza 
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mkopaji, mdhamini au mtu yeyote katika 
ukusanyaji au ufuatiliaji wa deni; 

(c) kutomtisha au kutumia nguvu au njia zisizo halali 
katika kukusanya au kufuatilia deni; 

(d) kutotumia lugha ya fedheha au isiyofaa; 
(e) kutotumia maelezo au njia za uongo, udanganyifu 

au potovu  kama vile - 
(i) kutoa taarifa ya uongo ya mhusika, kiwango, 

kiasi, au hadhi ya kisheria ya deni lolote; 
(ii) kutoa maelezo au matokeo ya uongo kwamba 

mhusika ni  wakili au mawasiliano yoyote 
yaliyofanywa yametoka kwa wakili; 

(iii) kutishia kuchukua hatua yoyote ambayo 
haiwezi kuchukuliwa au kukusudiwa 
kuchukuliwa kisheria; na 

(iv) kufanya mawasiliano au kutishia kufanya 
mawasiliano na mtu yeyote kuhusu taarifa za 
mkopo ambazo zinajulikana ni za uongo. 

 (3) Mtoa huduma ndogo za fedha hatakusanya riba, 
ada, tozo, au gharama isipokuwa kama zimeainishwa katika 
mkataba wa mkopo. 
 (4) Mtoa huduma ndogo za fedha anaweza kumtumia 
mkusanya madeni kukusanya au kufuatilia mkopo kutoka 
kwa mkopaji endapo mkusanya madeni huyo - 

(a) ana leseni chini ya sheria husika; 
(b) anakusanya au kufuatilia madeni kwa kuzingatia 

masharti ya kanuni ndogo ya (2) na (3); na 
(c) anazingatia sheria husika zinazohusu ukusanyaji 

madeni. 
  
Elimu ya fedha  57.-(1) Mtoa huduma ndogo za fedha atatoa elimu ya 

fedha kwa wateja wake ambayo walau itajumuisha 
yafuatayo - 

(a) sifa muhimu za bidhaa na huduma zitolewazo; 
(b) vigezo na masharti ya mikopo; 
(c) usimamizi wa mtiririko wa fedha;  
(d) utunzaji wa kumbukumbu;  
(e) maamuzi ya masuala ya fedha; 
(f) usimamizi wa utumiaji na ulipaji wa mikopo; 
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(g) mpango wa biashara; 
(h) umuhimu wa kuweka akiba; na 
(i)  masuala mengine yoyote yanayoonekana ni 

muhimu. 
 (2) Elimu ya fedha iliyorejewa chini ya kanuni ndogo 
ya (1) inaweza kutolewa kupitia- 

(a) vikao vya mtu mmoja mmoja; 
(b) vipeperushi na vijarida; 
(c) mafunzo; 
(d) warsha; 
(e) kongamano; 
(f) vyombo vya habari kama vile runinga, redio, 

magazeti na mitandao ya kijamii; 
(g) tovuti mahsusi; 
(h) vikao vya ushauri nasaha; na 
(i) njia nyingine yoyote kama  itakavyoonekana 

inafaa. 
 

Uzingatiaji wa  
Kanuni  za 
kumlinda mlaji 

 58. Bila kujali sharti lolote ya Kanuni hizi, mtoa 
huduma ndogo za fedha wa Daraja la 2 atazingatia sheria za 
kumlinda mtumiaji wa huduma hizo katika masuala ya 
fedha. 

  
SEHEMU YA SABA  
KANUNI ZA JUMLA  

  
Kupanda hadhi 
kwa 
mkopeshaji 
binafsi kuwa 
kampuni 

 59. Mkopeshaji binafsi mwenye orodha ya mikopo 
yenye thamani inayozidi shilingi za Kitanzania milioni mia 
mbili au idadi ya wakopaji wanaozidi mia moja, atatakiwa 
kuanzisha kampuni na kujiendesha kama taasisi. 

  
Hatua za 
kiutawala 

 60.-(1) Bila kuathiri adhabu na hatua zilizoainishwa 
chini ya Sheria, Benki inaweza kumchukulia mtoa huduma 
ndogo za fedha yeyote mojawapo ya hatua za kiutawala 
zifuatazo iwapo kutakuwa na ukiukwaji wa Sheria, Kanuni 
au maelekezo- 

(a) kuweka zuio la kutangaza au kulipa gawio; 
(b) kuweka zuio la kufungua au kuanzisha matawi 

mapya; 
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(c) kusitisha shughuli za ukopeshaji na uwekezaji; 
(d) kufuta leseni; 
(e) kutoa onyo rasmi kwa mkurugenzi, mwajiriwa au 

mmiliki; 
(f) kumsimamisha mkurugenzi au mwajiriwa au 

mmiliki aliyekiuka kuendelea kushikilia nafasi;  
(g) kumuondolea mkurugenzi au mwajiriwa au 

mmiliki sifa ya kuendelea kushikilia cheo au 
nafasi yoyote katika taasisi yoyote iliyo chini ya 
usimamizi wa Benki;  

(h) adhabu ya kulipa kiasi cha fedha 
kitakachoamuliwa na Benki kisichopungua 
shilingi laki tano na kisichozidi shilingi milioni 
tano; na  

(i) hatua zingine zozote za kiutawala kama Benki 
itakavyoelekeza. 

 (2) Hatua iliyorejewa katika kanuni ndogo ya (1) (a) 
zinahusu wakurugenzi, maafisa au waajiriwa wa taasisi 
inayojihusisha na shughuli za huduma ndogo za fedha.  

  
Rufaa  61.-(1) Mtu yeyote ambaye hajaridhishwa na uamuzi 

wa Benki anaweza, ndani ya siku ishirini na moja kuanzia 
tarehe ya kutolewa uamuzi kukata rufaa kwa Waziri.  

Tangazo la 
Serikali Na. 
575 ya 2019 

 (2) Kwa kuzingatia kanuni ndogo ya (1), rufaa 
itapaswa kuwa na yafuatayo- 

(a) kiini cha  rufaa;  
(b) sababu za rufaa; na 
(c) taarifa nyingine yoyote husika kama 

itakavyohitajika na Waziri. 
 (3) Waziri ataamua rufaa kwa mujibu wa masharti ya 
Kanuni ya Huduma Ndogo za Fedha (Majukumu ya Waziri), 
2019. 
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_______ 
 

JEDWALI LA KWANZA  
_______ 

 
(Limetungwa chini ya kanuni ya 6(2)) 

________ 
 
Gavana, 
Benki Kuu ya Tanzania, 
S.L.P 2939, 
Dar es Salaam, 
TANZANIA. 
 

YAH: MAOMBI YA LESENI YA KUENDESHA BIASHARA YA HUDUMA NDOGO ZA 
FEDHA CHINI YA DARAJA LA 2 

Ndugu, 

Mimi/Sisi, nilioweka/tulioweka saini hapo chini, ninaleta/tunaleta maombi ya leseni ya 
kuanzisha/kuendesha biashara ya huduma ndogo za fedha nchini Tanzania itakayojulikana kama 
____________________________________ ambayo makao makuu yake ya biashara 
yatakuwa_______________________________ 

Pamoja na maombi haya, mimi/sisi ninawasilisha/tunawasilisha nyaraka zilizoainishwa katika 
orodha iliyoambatishwa. Mimi/Sisi nathibitisha/tunathibitisha kwamba taarifa zote zilizotolewa 
katika nyaraka hizo ni sahihi kwa kadri ya ufahamu na imani yangu/yetu.    

Mimi /Sisi ninaidhinisha/tunaidhinisha Benki Kuu ya Tanzania na yoyote kati ya wakala wake au 
watumishi wake kufanya uchunguzi au kupata taarifa yoyote kutoka kwenye chanzo chochote kwa 
madhumuni ya kubaini usahihi wa taarifa zinazohusu maombi haya au kutathmini umuhimu wa 
maombi.  

Pamoja na maombi haya naambatisha/tunaambatisha uthibitisho wa malipo ya shilingi laki tano/laki 
tatu kama ada ya maombi.  

Wako mtiifu, 

 

………………………….. 

Sahihi ya Mwombaji au Afisa aliyeidhinishwa
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______ 
 

JEDWALI LA PILI 
________ 

 
(Limetungwa chini ya kanuni ya 6(3)(c)) 

_________ 
Orodha ya nyaraka 

A. Kwa waombaji wote 
1. Barua ya maombi kama ilivyoainishwa katika Jedwali la Kwanza.  
2. Hundi ya benki au nyaraka nyingine yoyote inayokubalika na Benki inayothibitisha malipo ya 

ada.  
3. Uthibitisho wa chanzo na upatikanaji wa mtaji wa mwombaji.  
4. Nakala zilizothibitishwa za vyeti vya taaluma na utaalam vya wajumbe wa Bodi na Mtendaji 

Mkuu. 
5. Nakala ya mizania iliyokaguliwa hivi karibuni, taarifa ya mapato na matumizi na mtiririko wa 

fedha wa mtoa huduma ndogo za fedha.  
6. Nakala iliyothibitishwa ya cheti cha Namba ya Mlipa Kodi (TIN). 
7. Nakala iliyothibitishwa ya Hati Safi ya Kodi. 
8. Sera ya mikopo. 
9. Uthibitisho wa idhini ya mamlaka ya usimamizi wa biashara kutoka nchi husika kama 

mwombaji ni raia wa kigeni.  
10. Tamko kwamba fedha itakayotumika kuwekeza haikupatikana kwa njia ya jinai au haihusiki 

na shughuli yoyote ya kijinai.  
11. Uthibitisho wa uraia wa kila mwanahisa na mkurugenzi aliyependekezwa, Mtendaji Mkuu na 

mkopeshaji binafsi. Hii inajumuisha wasifu binafsi, nakala ya kusafiria (passport) 
iliyothibitishwa, ambayo imebeba taarifa binafsi au Kitambulisho cha Taifa au Cheti cha 
Kuzaliwa na picha mbili ndogo za hivi karibuni.  

 
B. Kwa taasisi  

Pamoja na nyaraka zilizoorodheshwa katika kipengele A hapo juu, taasisi itawasilisha nyaraka 
zifuatazo- 

1. Nakala iliyothibitishwa ya cheti cha usajili wa kampuni. 
2. Nakala iliyothibitishwa ya MEMART, katiba au utaratibu wa uendeshaji. 
3. Maazimio ya Bodi yanayoidhinisha maombi ya leseni. 
4. Pale panapohitajika, orodha ya wanahisa au wajumbe wa Bodi na Mtendaji Mkuu.  
5. Pale panapohitajika, taarifa ya kumbukumbu za mkopo kwa kila mwanahisa muhimu au 

mjumbe wa Bodi na Mtendaji Mkuu.  
6. Pale panapohitajkika, nakala zilizothibitishwa za hati safi ya kodi kwa mwombaji,  

mwanahisa mkubwa au mjumbe wa Bodi na Mtendaji Mkuu. .  
7. Nakala zilizothibitishwa za marejesho ya mwaka ya hivi karibuni ya mtoa huduma ndogo 

za fedha.  
 

C. Kwa wakopeshaji binafsi 
Pamoja na nyaraka zilizoorodheshwa katika kipengele A hapo juu, mkopeshaji binafsi atawasilisha 
nyaraka zifuatazo- 

1. Nakala iliyothibitishwa ya cheti cha jina la biashara.  
2. Taarifa za Mikopo kutoka Taasisi za Ubadilishanaji wa Taarifa za Mikopo. 
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______ 
 

JEDWALI LA TATU 
_____ 

 
(Limetungwa chini ya kanuni ya 10(1)) 

______ 

 
VIGEZO VYA KUBAINI SIFA NA UZOEFU UNAOHITAJIKA KWA WAJUMBE WA 
BODI YA WAKURUGENZI NA WATENDAJI WAANDAMIZI WA MTOA HUDUMA 
NDOGO ZA FEDHA  

1. Kwa lengo la kubaini sifa  na maadili ya watu wanaopendekezwa kuwa wajumbe wa Bodi 
au Mtendaji Mkuu kwa mujibu wa Kanuni hizi,  Benki itazingatia sifa zifuatazo - 

(a) kiwango cha elimu; 

(b) tabia kwa ujumla;  

(c) ustadi wa taaluma na umahiri. 

 

2. kwa madhumuni na bila ya kuathiri ujumla wa masharti ya aya ya(1),  Benki inaweza 
kuangalia historia ya mwenendo  na shughuli ya mtu anayehusika na biashara au masuala ya 
fedha na hususan kwa lengo la kuthibitisha iwapo mtu huyo- 

(a) Amewahi kufilisika; 

(b) alikuwa mkurugenzi au katika nafasi ya mtendaji mwandamizi wa taasisi ambayo 
imefilisiwa au iko chini ya ufilisi au usimamizi wa kisheria;  

(c) ametenda kosa au amepatikana na hatia kwa kosa la udanganyifu au kosa lingine 
lolote lenye kiashiria cha kutokuwa mwaminifu; au 

(d) amekiuka masharti ya sheria yoyote iliyotungwa kwa lengo la kulinda Umma  dhidi 
ya upotevu wa fedha kutokana na kutokuwa mwaminifu au kutokuwa na uwezo au 
kuwa na vitendo viovu vinavyohusu utoaji wa huduma za  benki, bima, uwekezaji au 
huduma zingine za kifedha. 

3. Vigezo vingine vyovyote ambavyo Benki itaainisha mara kwa mara. 
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______ 
 

JEDWALI LA NNE 
_____ 

 
(Limetungwa chini ya kanuni ya 10(4)) 

______ 
 

DODOSO KWA WAKURUGENZI NA MTENDAJI MKUU WA WATOA HUDUMA NDOGO 
ZA FEDHA CHINI YA DARAJA LA 2 
 
Sehemu ya kwanza: Maelekezo ya kujaza dodoso  
 
(i) Dodoso hili litapaswa kujazwa katika nakala mbili na kila mkurugenzi na Mtendaji Mkuu 

wa Mtoa Huduma Ndogo za Fedha.  
 
(ii) Majibu ya maswali yote yatapaswa KUCHAPWA au kuandikwa kwa WINO na katika 

HERUFI KUBWA. 
 

(iii) Maswali yote yanapaswa kujibiwa. Pale ambapo Mwombaji anaamini kwamba swali 
halimhusu, Mwombaji atapaswa kuandika “HALIHUSIKI”.  

 
(iv) Kama nafasi ya kujibu swali ni ndogo, maelezo ya ziada yanaweza kuwekwa katika 

kurasa itakayoambatishwa na iainishwe kama majibu ya mwendelezo kwa kuandika 
namba ya swali.  

 
(v) Tarehe zote zijazwe kwa mfumo huu: Siku / Mwezi / Mwaka  

 
(vi) Tafadhali hakikisha kwamba majibu na taarifa zote ni za kweli na sahihi.  Kushindwa 

kufanya hivyo ni kosa la jinai na linaweza kuifanya Benki kukataa maombi au 
kumuondolea sifa mkurugenzi au Mtendaji Mkuu kwa msingi wa kwamba ametoa taarifa 
za uongo na zisizo sahihi.  

 
(vii) Nyaraka zifuatazo zitawasilishwa Benki kuhusu kila mkurugenzi na Mtendaji Mkuu 

aliyependekezwa, pamoja na nyaraka zingine ambazo Benki inaweza kuzihitaji-  
(a) Nakala zilizothibitishwa za cheti cha taaluma na utaalam;  
(b) Nakala ya kitambulisho cha Taifa cha Tanzania au kurasa za hati ya kusafiri 

ambazo zina taarifa binafsi ikiwemo picha, uraia, tarehe na mahali pa kuzaliwa na 
aliyetoa hati ya usafiri;  

(c) Picha mbili ndogo zilizothibitishwa za kufaa kutumika katika hati ya kusafiri; na 
(d) Taarifa ya wadhamini wawili ambao si ndugu watakaothibitisha tabia njema, 

uadilifu na utendaji kazi. 
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Sehemu ya pili: Taarifa binafsi 

1. Jina la mtoa huduma ndogo za 
fedha  

 

2. Jina la ukoo  
3. Jina la kwanza  
4. Jina la kati  
5. Una majina mengine yoyote 

unayotumia? 
 

6. Tarehe ya Kuzaliwa  
7. Mahali pa kuzaliwa  
8. Nafasi utakayohudumu  kwa 

mtoa huduma ndogo za fedha  
 

9. Namba ya Kitambulisho cha 
Taifa na/au Kitambulisho cha 
Mpiga Kura na/au Namba ya 
leseni ya udereva. Tafadhali 
weka alama ya vema na uweke 
namba ya utambulisho hapo 
chini. Ambatisha nakala 
iliyothibitishwa ya leseni ya 
udereva na au Kitambulisho cha 
Mpiga Kura kama itakavyofaa. 

 
10. Utaifa: Elezea namna ulivyopata 

utaifa, mfano kwa kuzaliwa, kwa 
kuandikishwa au kwa ndoa. 
Kama umepata utaifa wa 
kujiandikisha au ndoa, onesha 
utaifa uliopita. 

 

 

Namba ya 
Kitambulisho cha 
Taifa 
□ 
 
 
 
 
 
 
Kuzaliwa  
□ 

Namba ya 
Kitambulisho cha 
Mpiga Kura 
□ 
 
 
 
 
 
 
Kujiandikisha 
□ 

Namba ya 
Leseni ya 
Udereva 
□ 
 
 
 
 
 
 
Ndoa 
□ 

11.  Tafadhali ambatisha nakala iliyothibitishwa ya kitambulisho cha Taifa cha Tanzania. 
Au kurasa za hati ya kusafiri ambazo zinaeleza taarifa binafsi ikiwemo picha, uraia, tarehe na 
mahali pa kuzaliwa na aliyetoa hati ya kusafiri. 
 
12. Orodhesha hapo chini anwani zako za makazi na ofisi. Na kama una anwani nyingine kwa 

kipindi cha miaka 5 iliyopita ioneshe na tarehe husika. 
 
Tarehe Anwani ya makazi Anwani ya ofisi  

 Kitalu/Kiwanja Na.…………  
Mtaa………………  
Anwani………….  
Wilaya/Mji……………  
Jiji………………………… 
Nchi……………………  

Jina la Taasisi…..  
Kitalu/Kiwanja Na.…………  
Mtaa………………  
Anwani………….  
Wilaya/Mji……………  
Jiji…………………………  
Nchi……………………  

 Kitalu/Kiwanja Na. …………  
Mtaa………………  
Anwani………….  
Wilaya/mji……………  

Jina la Taasisi 
Kitalu /KiwanjaNa.………… 
Mtaa……………… 
Anwani…………. 
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Jiji…………………………  
Nchi……………………  

Wilaya/Mji…………… 
Jiji………………………… 
Nchi…………………… 

  
Kitalu/Kiwanja Na.…………  
Mtaa………………  
Anwani………….  
Wilaya/Mji……………  
Jiji…………………………  
Nchi……………………  

Jina la Taasisi…..  
Kitalu/Kiwanja Na.…………  
Mtaa………………  
Anwani………….  
Wilaya/Mji……………  
Jiji…………………………  
Nchi……………………  

 

Sehemu ya tatu: Sifa za taaluma 

13. Maelezo ya kina ya sifa za kitaaluma na mwaka ambao zimepatikana. (Mfano. Cheti, 
Astashahada, Shahada, Shahada ya uzamili, nk.). Tafadhali wasilisha nakala za vyeti halisi 
zilizothibitishwa zinazohusu sifa za kitaaluma. 

Sifa  Taasisi ya elimu / taasisi 
iliyotoa cheti  

Mwaka   
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Sehemu ya nne: Sifa za kitaalam 

14. Maelezo ya kina ya utaalam (Mfano. CPA, TIOB, ACA, ACCA, ACIB nk…) na mwaka 
uliopatikana. Tafadhali wasilisha nakala za vyeti halisi zilizothibitishwa zinazohusu sifa za 
kitaalam. 
 

Namba ya uanachama  Sifa za Kitaalam Mwaka  
 
 
 
 

  

 
 
 
 
 

  

 
 
 
 
 

  

 

Sehemu ya tano: Uanachama katika Bodi za Kitaalam 

15. Maelezo ya kina ya uanachama wa sasa katika Bodi yoyote ya wataalam husika, maelezo ya 
kina ya mawasiliano na mwaka wa kusajiliwa (Mfano. taasisi za wakurugenzi, Taasisi ya 
Uongozi nk…) 

Namba ya 
mwanachama  

Jina na 
mawasiliano ya  
Bodi ya 
Wataalam 

Aina ya  
uanachama 
(mfano Mshiriki, 
Mwanachama)  

Mwaka wa 
usajili 

Hadhi ya 
uanachama 
(mfano. hai au 
asiyo hai) 
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Sehemu ya sita: Historia ya ajira 

16. Anza na kazi au ajira yako ya sasa, tafadhali orodhesha kazi na ajira zote. Kama ni ajira binafsi 
onesha “AJIRA BINAFSI” (Zingatia: Benki inaweza kuomba taarifa kutoka kwa waajiri wa 
zamani.) 

Jina / Anwani ya mwajiri  Aina ya 
Biashara 

Wadhifa  Tarehe  Asilimia ya 
umiliki (kwa 
waliojiajiri tu) 

Jina la Taasisi …………… 
Kitalu/Kiwanja 
Namba………… 
Mtaa……………… 
Anwani…………. 
Wilaya/mji…………… 
Jiji………………………… 
Nchi…………………… 

    

Jina la Taasisi…………… 
Kitalu/Kiwanja 
Namba………… 
Mtaa……………… 
Anwani…………. 
Wilaya/Mji…………… 
Jiji………………………… 
Nchi…………………… 

    

Jina la taasisi…. 
Kitalu/Kiwanja 
Namba………… 
Mtaa……………… 
Anwani…………. 
Wilaya/Mji…………… 
Jiji………………………… 
Nchi…………………… 
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Sehemu ya Saba: Ukurugenzi 

17. Anza na ukurugenzi wa sasa, tafadhali orodhesha ukurugenzi uliopitia 
Jina la Kampuni  Aina ya biashara ya 

Kampuni  
Namba ya 
Usajili  

Nchi ya usajili  Tarehe  

 
 
 
 

    

 
 
 
 

    

 
 
 
 
 

    

 
18. Umewahi kuhusishwa katika mashtaka yoyote?  
 
Ndiyo        Hapana 
Kama ndiyo, Toa maelezo ya hukumu.  

 

 

Kama moja ya majibu ya maswali ya kuanzia namba 21 hadi 32 ni “Ndiyo”, tafadhali toa maelezo 
kamili katika karatasi nyingine ukionesha kwa usahihi namba ya swali ambayo maelezo hayo 
yanahusika. Tafadhali zingatia kwamba hakuna ukomo wa muda wa kutoa maelezo ambayo 
unatakiwa kuyatoa. Taarifa yoyote inayohusu kupatikana na hatia na maelezo mengine lazima 
yatolewe. 

 

 
19. Je umewahi kuwa mkurugenzi, Mtendaji Mkuu au afisa wa kampuni 

yoyote, ubia au taasisi ambayo haijasajiliwa na ambayo imewahi 
kuomba leseni ya kufanya biashara ya huduma ndogo za fedha au 
biashara inayofanana na hiyo kutoka kwa mamlaka nyingine 
(mfano. bima, fedha, mikopo ya nyumba, mikopo ya karadha, nk.), 
bila kujali kama maombi yalikubaliwa au kukataliwa.  

 

 
 
 
 
Ndio     □  
Hapana □  

 
20. Je, umewahi kwa wakati wowote kutiwa hatiani kwa kosa la jinai? 

Kama ndiyo, toa maelezo ya kina ya mahakama iliyokutia hatiani, 
kosa na adhabu uliyopewa na tarehe uliyotiwa hatiani.  

 

Ndiyo  □  
Hapana□  

21. Je, umewahi kuwa katika uchunguzi na Serikali, taasisi ya kitaalam 
au usimamizi ukiwa mkurugenzi, Mtendaji Mkuu au afisa wa 
kampuni yoyote, ubia au taasisi ambayo haijasajiliwa?  

 

Ndiyo   □  
Hapana □  

 Ndio □  
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22. Je, umewahi kuwa chini ya uchunguzi wa kinidhamu?   
 

Hapana □  

 
23. Je, umewahi kusimamishwa kazi au kutakiwa kujiuzulu katika ofisi 

yoyote?  
 

Ndiyo □  
Hapana □  

 
24. Je, umewahi kufukuzwa kazi katika ofisi yoyote au kuzuiliwa 

kufanya kazi za kitaalam?  
 

Ndiyo □  
Hapana □  

 
25. Je, umewahi kuondolewa sifa ya kufanya kazi kama mkurugenzi wa 

kampuni, au kuwa katika uongozi au kushughulikia masuala ya 
kampuni, ubia au taasisi isiyosajiliwa?  

 

Ndiyo □  
Hapana □  

 
26. Je, umewahi kutangazwa na mahakama kuwa umefilisika, au 

kuingia katika majadiliano na wadai, au kwa sasa uko katika taratibu 
za ufilisi? Je, una taarifa zozote kuhusu shauri la kisheria 
linaloendelea kuhusiana na masuala hayo?  

 

Ndiyo □  
Hapana □  

 
27. Je, umewahi kushindwa kulipa mkopo wa benki au taasisi ya fedha 

au taasisi yoyote ya ukopeshaji?  
 

Ndiyo □  
Hapana □  

 
28. Je, umewahi kushindwa kutimiza kulipa deni kwa muda unaotakiwa 

kama mdaiwa kwa mujibu wa amri ya mahakama?  
 

Ndiyo □  
Hapana □  

 
29. Je, umewahi kuhukumiwa na mahakama katika shauri la madai kwa 

kosa la udanganyifu au mwenendo mbaya kwa taasisi au kampuni 
au dhidi ya wanachama husika  wakati wa uanzishwaji au 
uendeshaji wa kampuni yoyote, ubia au taasisi ambayo 
haijasajiliwa?  

 

Ndiyo□  
Hapana □  

 
30. Je, kuna kampuni yoyote, ubia au taasisi ambayo haijasajiliwa 

ambayo umejihusisha nayo kama mkurugenzi, Mtendaji Mkuu au 
afisa imelazimika kukoma kisheria au imefanya makubaliano au 
taratibu na wadai au kuacha kufanya biashara pale ambapo wadai 
wake hawajalipwa au hawajalipwa madai yao yote? 

 

Ndiyo □  
Hapana □  

 
31. Wakati wa kutekeleza majukumu yako, Je, unaweza kufanyia kazi 

maelekezo au maagizo ya mtu mwingine yeyote?  
 

Ndiyo □  
Hapana □  
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Sehemu ya Nane: Wadhamini  

  

Eleza Jina, anwani na  kazi za watu wawili ambao sio ndugu, watakaothibitisha tabia njema, 
uadilifu na utendaji kazi ambao Benki inaweza kuwaomba taarifa zinazohusu tabia na wasifu 
wako 
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TAMKO LA MWOMBAJI 

Mimi, ....................................................................................................... nathibitisha yafuatayo: 

Dodoso hili lina kurasa……………., ambapo kila moja nimeweka sahihi. 

Maudhui ya tamko hili ni ya kweli kwa kadri ya ufahamu na imani yangu. Nafahamu kwamba 
endapo taarifa zozote nilizowasilisha si za kweli, nitawajibika kwa kushtakiwa. Natamka kwamba 
kadri ninavyoendelea kuwa mkurugenzi au mtendaji mkuu wa taasisi, nitaijulisha Benki kuhusu 
mabadiliko yoyote, ambayo yanaathiri ukamilifu au usahihi wa taarifa zilizowasilishwa na mimi 
mapema iwezekanavyo, lakini kwa hali yoyote katika kipindi kisichozidi siku 21 kuanzia siku 
nilipoyafahamu mabadiliko hayo. Ninafahamu na ninaelewa maudhui ya tamko hili. Nina/sina* 
pingamizi la kuchukua kiapo hiki. Ninachukulia kiapo hiki kwamba kinaweza kutumiwa 
kunitia/kutonitia hatiani kutokana na dhamira yangu. 

_________________________ 

SAHIHI YA MWOMBAJI 

Ninathibitisha kwamba maelezo hapo juu yametolewa na mimi na kwamba muapaji anathibitisha 
kwamba ana ufahamu na uelewa wa maudhui ya maelezo haya. Maelezo haya yametolewa kwa 
kiapo mbele yangu na sahihi ya mtoa kiapo imewekwa mbele yangu, 
mahali.............................................tarehe ............mwezi .......mwaka.......................... 

__________________________________ 

KAMISHNA WA VIAPO 

JINA KAMILI: __________________________________________ 

ANWANI: ______________________________________________ 

* futa ambacho hakihusiki 
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Orodha Ifuatayo ni orodha iliyotolewa kuwasadia waombaji ili kuhakikisha taarifa zote 
zinazohitajika na Benki zimewasilishwa  

Je dodoso la maswali binafsi limejazwa 
kikamilifu?  

□ 

Nakala iliyothibitishwa za ukurasa wa hati ya 
usafiri au kitambulisho cha taifa, ambacho kina 
taarifa binafsi ikiwemo picha, utaifa, tarehe na 
mahali pa kuzaliwa na mamlaka iliyotoa hati ya 
usafiri au kitambulisho cha taifa cha Tanzania. 

□ 

Nakala iliyothibitishwa ya kitambulisho cha 
mfuko wa jamii  na /au kadi ya mpiga kura 

□ 

Nakala za sifa za kitaaluma  □ 

Nakala zinazoeleza  sifa za kitaalam   □ 

Nakala ya uanachama katika Bodi za wataalam  □ 

Taarifa za kazi za zamani  □ 

Orodha ya ukurugenzi (kama inahusika)  □ 
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___________ 
 

JEDWALI LA TANO 
__________ 

 
(Limetungwa chini ya kanuni ya 13(1)) 

 

 

 

                             

 

BENKI KUU YA TANZANIA 

LESENI YA KUENDESHA BIASHARA ZA HUDUMA NDOGO ZA FEDHA 
Imetolewa chini ya kifungu cha 21 cha Sheria ya Huduma Ndogo za Fedha, 2018 

 

LESENI hii imetolewa kwa……………………………………… (Jina la Mtoa Huduma Ndogo za 

Fedha) wa …………………………………………………… (Anwani) na inaidhinisha taasisi husika 

kuendesha au kufanya biashara za huduma ndogo za fedha Tanzania Bara kama Taasisi ya Mtoa 

Huduma Ndogo za Fedha Isiyopokea Amana chini ya Daraja la 2. 

Leseni hii inatolewa kwa kuzingatia masharti ya Sheria ya Huduma Ndogo za Fedha, 2018 pamoja 

na masharti yaliyoainishwa katika barua yenye kumbukumbu Na………………….………ya 

tarehe……………................... 

Imetolewa leo tarehe ……………….………. mwaka……………………………. 

                                                                                                            

…………………………………. 

                                                                                                          GAVANA 

 

 
Dar es Salaam,                                     FLORENS LUOGA 
       ………………., 2019                                                 Gavana 
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