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MUHTASARI 

 

Serikali inaendelea na utekelezaji wa Mpango wa Tatu wa Maendeleo wa Taifa wa 

Miaka Mitano 2021/22 – 2025/26 wenye dhima ya Kujenga Uchumi Shindani na 

Viwanda kwa Maendeleo ya Watu. Mpango huo ni mwendelezo wa utekelezaji wa Dira 

ya Taifa ya Maendeleo 2025 inayotekelezwa kupitia Mpango Elekezi wa Muda Mrefu, 

2011/12 – 2025/26. Mpango Elekezi umegawanyika katika vipindi vitatu vya miaka 

mitano mitano. Kwa muktadha huo, Mapendekezo ya Mpango wa Maendeleo wa Taifa 

wa Mwaka 2023/24 ni ya tatu katika utekelezaji wa Mpango wa Tatu wa Maendeleo wa 

Taifa wa Miaka Mitano 2021/22 – 2025/26. 

 

Mapendekezo ya Mpango wa Maendeleo wa Taifa ni mwongozo wa uratibu na 

usimamizi wa maandalizi ya Mpango wa Maendeleo wa Taifa wa Mwaka 2023/24. 

Mapendekezo ya Mpango ni muhimu katika kujenga msingi wa maandalizi ya Mpango 

wa Maendeleo wa Taifa wa Mwaka 2023/24, kwa kuainisha maeneo mahsusi  ya 

vipaumbele kwa Wizara, Idara Zinazojitegemea, Wakala wa Serikali, Taasisi na 

Mashirika ya Umma, Sekretarieti za Mikoa na Mamlaka za Serikali za Mitaa katika 

maandalizi ya Mpango na Bajeti ya mwaka 2023/24. 

 

Mapendekezo ya Mpango wa Maendeleo wa Taifa wa Mwaka 2023/24 yanajumuisha: 

Malengo na shabaha za Mpango na Bajeti ya 2023/24; maeneo mahsusi ya vipaumbele 

yaliyozingatia vipaumbele vya Mpango wa Tatu wa Maendeleo wa Taifa wa Miaka 

Mitano 2021/22 – 2025/26, Mpango wa Maendeleo wa Taifa wa Mwaka 2022/23 na 

Ilani ya Uchaguzi ya Chama cha Mapinduzi kwa Ajili ya Uchaguzi Mkuu wa Mwaka 

2020; mfumo wa ugharamiaji wa Mpango; wajibu wa sekta ya umma na binafsi na 

mgawanyo wa majukumu; na mfumo wa ufuatiliaji, tathmini na utoaji wa taarifa za 

utekelezaji wa Mpango.  

 

Aidha, Mapendekezo ya Mpango yameandaliwa kwa mujibu wa matakwa ya Ibara ya 

63 (3) (c) ya Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ya Mwaka 1977 na Sheria 

ya Bajeti, Sura 439. Aidha, Mapendekezo ya Mpango yamezingatia nyaraka za kisera 

za kitaifa, kikanda na kimataifa ambazo ni: Dira ya Taifa ya Maendeleo 2025; Mpango 

wa Tatu wa Maendeleo wa Taifa wa Miaka Mitano 2021/22 - 2025/26; Mpango wa 

Maendeleo wa Taifa wa Mwaka 2022/23; Ilani ya Uchaguzi ya Chama cha Mapinduzi 

kwa Ajili ya Uchaguzi Mkuu wa Mwaka 2020; Dira ya Maendeleo ya Jumuiya ya Afrika 

Mashariki (EAC) 2050; Dira ya Jumuiya ya Maendeleo Kusini mwa Afrika(SADC) 2050; 

Makubaliano ya Paris kuhusu Mabadiliko ya Tabianchi; Ajenda 2063 ya Maendeleo ya 

Afrika; na Malengo ya Maendeleo Endelevu 2030. 

 

Wadau mbalimbali kutoka Wizara, Idara Zinazojitegemea, Wakala wa Serikali, 

Sekretarieti za Mikoa, Mamlaka za Serikali za Mitaa, Taasisi na Mashirika ya Umma na 
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Sekta Binafsi wameshirikishwa katika Mchakato wa Maandalizi ya Mapendekezo ya 

Mpango wa Maendeleo wa Taifa wa Mwaka 2023/24. Vile vile, Washirika wa 

Maendeleo wameshirikishwa kupitia majadiliano katika maeneo mahsusi ya ushirikiano, 

ufadhili wa miradi ya maendeleo na programu za kisekta. 

 

Kitabu cha Mapendekezo ya Mpango kimegawanyika katika sura saba (7): Sura ya 

kwanza (1) ni utangulizi; Sura ya pili (2) ni mapitio ya hali ya uchumi; Sura ya tatu (3) ni 

mapitio ya utekelezaji wa Mpango wa Maendeleo wa mwaka 2021/22 na robo ya 

kwanza ya mwaka 2022/23; Sura ya nne (4) inaelezea maeneo ya kipaumbele kwa 

mwaka 2023/24; Sura ya tano (5) ni ugharamiaji wa Mpango; Sura ya sita (6) inaainisha 

utaratibu wa ufuatiliaji, tathmini na utoaji taarifa za utekelezaji wa Mpango; na sura ya  

saba inaainisha vihatarishi vya utekelezaji wa Mpango na namna ya kukabiliana navyo. 
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SURA YA KWANZA 

 

HALI YA UCHUMI 

 

1.1. Utangulizi 

Sura hii inaelezea kwa muhtasari mwenendo wa viashiria vya hali ya uchumi jumla,  

maendeleo ya watu katika mwaka 2022 na mwelekeo kwa mwaka 2023. Mwenendo wa 

viashiria hivyo unajenga msingi wa Mapendekezo ya Mpango wa Maendeleo wa Taifa 

wa Mwaka 2023/24. Baadhi ya viashiria vilivyofanyiwa mapitio ni pamoja na: Pato la 

Taifa; mfumuko wa bei; mwenendo wa sekta ya nje; sekta ya fedha; deni la Serikali; na 

viashiria vya maendeleo ya watu ikiwemo idadi ya watu na hali ya umasikini nchini. 

 

1.2. Mapitio ya Hali ya Uchumi 

 

1.2.1. Ukuaji wa Uchumi wa Dunia  

Kwa mujibu wa taarifa ya Shirika la Fedha la Kimataifa (IMF) ya Julai, 2022 kasi ya 

ukuaji wa uchumi wa dunia iliongezeka na kufikia ukuaji wa asilimia 6.1 mwaka 2021 

kutoka ukuaji hasi wa asilimia 3.1 mwaka 2020. Kuimarika kwa uchumi wa dunia kwa 

mwaka 2021 kulisababishwa na utekelezaji wa sera madhubuti za fedha na bajeti 

zilizochochea kukua kwa shughuli za kiuchumi pamoja na kuendelea kuimarika kwa 

huduma za afya ikiwemo utoaji wa chanjo kwa lengo la kupunguza maambukizi ya 

UVIKO-19. Aidha, uchumi wa dunia unatarajiwa kupungua kufikia ukuaji wa asilimia 3.2 

mwaka 2022 na asilimia 2.9 mwaka 2023 kutokana na: Kupungua kwa ukuaji wa 

uchumi wa China na Urusi; madhara ya vita kati ya Urusi na Ukraine hususan mfumuko 

wa bei za nishati na vyakula pamoja na sera za kupunguza ukwasi katika chumi za 

Ulaya ili kukabiliana na mfumuko wa bei. 

 

1.2.2. Uchumi wa Nchi Zilizoendelea 

Kasi ya ukuaji wa uchumi wa nchi zilizoendelea ilifikia asilimia 5.2 mwaka 2021 kutoka 

ukuaji hasi wa asilimia 4.5 mwaka 2020. Hii ilitokana na sera imara za fedha na bajeti 

pamoja na jitihada za utoaji wa chanjo ya UVIKO-19 ziliwezesha ushiriki mkubwa wa 

watu katika shughuli za kiuchumi na kijamii. Matarajio ni kupungua kwa ukuaji kufikia 

asilimia 2.5 mwaka 2022. 

 

1.2.3. Uchumi wa Nchi Zinazoendelea na Zinazoibukia Kiuchumi 

Uchumi wa nchi zinazoendelea na zinazoibukia kiuchumi uliimarika na kufikia asilimia 

6.8 mwaka 2021 ikilinganishwa na ukuaji hasi wa asilimia 2.0 mwaka 2020. Hii ni 

kutokana na nchi hizo kupunguza masharti yaliyowekwa kudhibiti mlipuko wa ugonjwa 

wa UVIKO–19 kwa kufungua mipaka, kuanzisha safari za ndege za kimataifa na 

kuruhusu kuendelea kwa shughuli za kiuchumi za kuepuka mikusanyiko zilizokuwa 
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zimesitishwa. Aidha, kutokana na madhara ya vita baina ya Urusi na Ukraine, chumi hizi 

zinatarajiwa kuwa na ukuaji wa asilimia 3.6 mwaka 2022. 

Vile vile, uchumi katika nchi za Asia zinazoendelea na zinazoibukia Kiuchumi 

ikijumuisha China na India ulikua kwa asilimia 7.3 mwaka 2021 ikilinganishwa na ukuaji 

hasi wa asilimia 0.8 mwaka 2020. 

 

1.2.4. Uchumi wa Nchi za Kusini mwa Jangwa la Sahara 

Ukuaji wa uchumi kwa Nchi za Kusini mwa Jangwa la Sahara ulikuwa wastani wa 

asilimia 4.6 mwaka 2021 ikilinganishwa na ukuaji hasi wa asilimia 1.6 mwaka 2020. 

Ukuaji huu ulitokana na kuimarika kwa bei za chakula na nishati pamoja na kuendelea 

kwa utolewaji wa chanjo kwa lengo la kudhibiti maambukizi ya UVIKO-19. Jedwali 1.1 

linaonesha mwenendo wa ukuaji wa uchumi wa dunia na matarajio. 

 

Jedwali 1.1: Mwenendo wa Ukuaji wa Uchumi wa Dunia na Matarajio 

Kundi/Mwaka 
Ukuaji Halisi (asilimia) 

Matarajio 

(asilimia) 

2017 2018 2019 2020 2021 2022 2023 

Dunia 3.8 3.5 2.8 -3.1 6.1 3.2 2.9 

Nchi Zilizoendelea 2.4 2.2 1.7 -4.5 5.2 2.5 1.4 

Nchi Zinazoibukia na Zinazoendelea 4.8 4.5 3.7 -2.0 6.8 3.6 3.9 

Nchi za Afrika Kusini mwa  Jangwa la Sahara 2.9 3.3 3.1 -1.6 4.6 3.8 4.0 

Chanzo: Shirika la Fedha la Kimataifa (IMF - WEO), Julai 2022 

 

1.2.5. Mwenendo wa Ukuaji wa Uchumi kwa Nchi Wanachama wa Jumuiya ya 

Afrika Mashariki na Jumuiya ya Maendeleo Kusini mwa Afrika 

Kiwango cha ukuaji wa Pato la Taifa kwa kipindi cha mwaka 2021 kwa nchi nyingi za 

ukanda wa Jumuiya ya Maendeleo ya Kusini mwa Afrika (SADC) na Afrika Mashariki 

(EAC) kilikuwa kikubwa ikilinganishwa na Tanzania kwa sababu chumi za nchi hizo 

zilianza kuimarika kutoka ukuaji hasi mwaka 2020 kwenda ukuaji chanya (Jedwali Na. 

1.2). Uzalishaji na shughuli nyingine za kiuchumi katika nchi husika ulishuka kwa 

kiwango kikubwa mwaka 2020 kufuatia utekelezaji wa mikakati/masharti yaliyowekwa 

kuzuia maambukizi ya UVIKO-19 ikiwemo kufunga mipaka, kusitisha safari za ndege za 

kimataifa, kusitisha baadhi ya shughuli za kiuchumi zinazohusisha mikusanyiko na 

kuzuia watu kutoka nje. Baada ya masharti hayo kuondolewa, nchi hizo zilirudi kwenye 

shughuli za kawaida za kiuchumi. Kiwango kikubwa cha ukuaji kilichopatikana kwa nchi 

hizo mwaka 2021 hakitokani na kiwango kikubwa cha ongezeko la thamani (value 

added) bali kilitokana na kuwa na msingi mdogo wa Pato la Taifa kwa mwaka 2020 (low 

denominator).  
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Jedwali Na. 1.2: Ukuaji wa Uchumi kwa Nchi Wanachama wa Jumuiya ya Afrika 

Mashariki na Jumuiya ya Maendeleo Kusini mwa Afrika 

Ukuaji wa Uchumi kwa nchi za SADC 

Nchi 2019 2020 2021 

Angola -0.7 -5.6 0.7 

Botswana 3.0 -8.7 12.5 

Comoros 1.8 -0.3 2.2 

Tanzania  7.0 4.8 4.9 

DRC 4.4 1.7 5.7 

Eswatin 2.6 -1.9 3.1 

Lesotho 0.0 -6 2.1 

Madagascar 4.4 -7.1 3.5 

Malawi 5.4 0.9 2.2 

Mauritius 3.0 -14.9 3.9 

Msumbiji 2.3 -1.2 2.2 

Namibia -0.9 -8.5 0.9 

Seychelles 3.1 -7.7 8 

Zambia 1.4 -2.8 4.3 

Zimbabwe -6.1 -5.3 6.3 

Afrika ya Kusini 0.1 -6.4 4.9 

Wastani 2.5 -4.3 4.2 

Ukuaji wa Uchumi kwa Nchi za EAC 

Burundi 1.8 0.3 2.4 

Kenya 4.9 -0.3 7.2 

Rwanda 9.5 -3.4 10.2 

Sudani Kusini 0.9 -6.6 5.3 

Tanzania 7.0 4.8 4.9 

Uganda 7.7 -1.4 5.1 

Wastani 5.3 -1.1 5.9 

Chanzo: Shirika la Fedha la Kimataifa (IMF) na Ofisi za Takwimu za Nchi husika 

 

1.3. Mapitio ya Hali ya Uchumi wa Taifa  

 

1.3.1. Pato la Taifa na Ukuaji wa Uchumi 

Uchumi wa Taifa katika kipindi cha nusu ya kwanza ya mwaka 2022 (Januari hadi Juni), 

uchumi ulikua kwa asilimia 5.2 ikilinganishwa na asilimia 4.4 katika kipindi kama hicho 

mwaka 2021 (Kielelezo Na. 1.1). Kuongezeka kwa kasi ya ukuaji kumetokana na 

jitihada mbalimbali zinazoendelea kuchukuliwa na Serikali ikiwemo: utekelezaji wa 

mpango wa kukabiliana na athari hasi za UVIKO-19; uwekezaji wa kimkakati katika 

miundombinu ya nishati, maji, afya, elimu, barabara, reli na viwanja vya ndege; 

kuongezeka kwa uzalishaji wa madini hususan dhahabu na makaa ya mawe; na 

kuongezeka kwa mikopo katika sekta binafsi ambayo imechochea shughuli za 

kiuchumi.  
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Sekta zilizokua kwa kasi kubwa katika kipindi cha marejeo ni pamoja na: Maji safi na 

maji taka (asilimia 10.7); fedha na bima (asilimia 10.0); umeme (asilimia 8.5); huduma 

nyingine za kijamii (asilimia 8.0); na uchimbaji madini na mawe (asilimia 7.1).  

 

Kielelezo Na. 1.1: Ukuaji wa Pato la Taifa Katika Kipindi cha Nusu ya Kwanza 

Mwaka 2016 hadi Mwaka 2022 

 
Chanzo: Ofisi ya Taifa ya Takwimu 

 

Uchumi wa Taifa kama zilivyo chumi nyingine duniani uliathirika na vita kati ya mataifa 

ya Urusi na Ukraine iliyosababisha kupanda kwa bei za bidhaa mbalimbali katika soko 

la dunia zikiwemo mafuta na gesi pamoja na vyakula. Sanjari na kupanda kwa bei hizo, 

kumekuwa na uhaba wa baadhi ya bidhaa katika soko la Dunia ikiwemo, mbolea, ngano 

na mafuta ya kula. Serikali imeendelea kuchukua hatua katika kukabiliana na athari hizo 

ikiwemo: kuongeza bajeti ya kilimo, mifugo, uvuvi, nishati na miundombinu ya 

wafanyabiashara wadogo maarufu kama machinga ili kuchochea uzalishaji wa ndani na 

kupunguza nakisi ya urari wa biashara; kuweka ruzuku katika nishati ya mafuta ili 

kupunguza makali ya kupanda kwa bei; na kuanza kuangalia namna bora ya uagizaji 

mafuta itakayoleta unafuu wa bei kwa wananchi. 

 

1.3.2. Mfumuko wa Bei  

Mgogoro wa vita vya Urusi na Ukraine umesababisha kupanda zaidi kwa bei ya mafuta 

duniani, ambayo yamechangia ongezeko la bei ya uzalishaji na usafirishaji wa bidhaa. 

Aidha, upandaji wa bei ya mafuta umekuwa na ongezeko la bei ya bidhaa zingine zote 

ikiwa pamoja na kupanda kwa viwango vya riba katika shughuli za kibenki. 
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(a) Mfumuko wa Bei Nchini 

Katika mwaka 2021/22, mfumuko wa bei Tanzania ulifikia wastani wa asilimia 4.0 

ambao ni ndani ya malengo ya kati ya asilimia 3.0 hadi 5.0 na vigezo vya mtangamano 

wa kiuchumi kikanda (EAC na SADC). Mfumuko wa bei katika kipindi cha marejeo 

uliongezeka kutokana na: kupanda kwa bei za bidhaa (mafuta ya kula, mbolea, na 

petroli) kufuatia kuvurugika kwa mnyororo wa uzalishaji na usambazaji wa bidhaa na 

huduma katika soko la dunia uliotokana athari za UVIKO - 19 na vita kati ya nchi za 

Urusi na Ukraine; na kupungua kwa upatikanaji wa mazao ya chakula kwa nchi jirani 

uliosababishwa na mabadiliko ya tabianchi hususan katika maeneo yanayotegemea 

mvua za vuli. 

 

Katika kipindi cha mwaka unaoishia mwezi Agosti 2022, Wastani wa Mfumuko wa Bei 

wa Bidhaa za Vyakula na Vinywaji Baridi umeongezeka hadi asilimia 7.8 kutoka asilimia 

3.6 kama ilivyokuwa katika mwaka unaoishia mwezi Agosti 2021. Vile vile, Mfumuko wa 

Bei usiojumuisha vyakula na nishati (Core Inflation) umepungua na kufikia wastani wa 

asilimia 3.2 katika mwaka unaoishia mwezi Agosti 2022 ikilinganishwa na asilimia 4.5 

mwezi Agosti 2021 (Kielelezo Na. 1.2). Kupungua huko kumetokana na kupungua kwa 

kasi ya bei ya baadhi ya bidhaa zisizo za vyakula na nishati zikiwemo saruji na mafuta 

ya kupikia kulikosababishwa na kuongezeka kwa uzalishaji wa bidhaa hizo nchini. 

 

Kielelezo Na. 1.2: Mwenendo wa Mfumuko wa Bei Nchini (Januari 2021 hadi 

Agosti 2022) 

 
Chanzo: Ofisi ya Taifa ya Takwimu  
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(b) Mfumuko wa Bei kwa Nchi za Ukanda wa Afrika Mashariki  

Mfumuko wa Bei kwa Nchi Wanachama wa Jumuiya ya Afrika Mashariki umefikia 

wastani wa asilimia 9.5 kwa mwaka unaoishia Agosti 2022 ikilinganishwa na wastani wa 

asilimia 5.4 kwa mwaka unaoishia Agosti 2021. Kuongezeka kwa mfumuko wa bei 

kulitokana na kupungua kwa uzalishaji wa chakula kwa baadhi ya nchi wanachama na 

kuongezeka kwa gharama na mahitaji ya mafuta katika nchi hizi. Sababu nyingine ni 

pamoja na vita vya mara kwa mara katika nchi za Sudani Kusini na Jamhuri ya 

Kidemokrasia ya Kongo. Aidha kwa wastani, viwango vya mfumuko wa bei kwa nchi ya 

Tanzania, Kenya na Uganda vimeendelea kuwa ndani ya lengo la Jumuiya la mfumuko 

usiozidi asilimia 8 kwa mwaka. Kiwango hiki pia kimeongezeka kutoka wastani wa 

asilimia 4.1 kwa mwaka unaoishia mwezi Agosti 2021 na kufikia asilimia 7.4 kwa 

mwaka unaoishia mwezi Agosti 2022. Kwa upande mwingine nchi ya Tanzania 

imeendelea kuwa wastani mzuri wa mfumuko wa bei wa asilimia 4.6 ikilingalishwa na 

kiwango hiki katika nchi ya Kenya na Uganda. Jedwali Na. 1.3 linaonesha Mfumuko wa 

bei kwa nchi za Jumuiya ya Afrika Mashariki hadi kufikia Agosti 2022. 

 

Jedwali Na. 1.3: Mfumuko wa Bei katika Nchi za Jumuiya ya Afrika Mashariki kwa 

Januari 2021 hadi Agosti 2022 

Nchi/Mwaka/ Mwezi Jan Feb Machi Aprili Mei Juni Julai Agosti Sept Okt Nov Des 

Tanzania 
2021 3.5 3.3 3.2 3.3 3.3 3.6 3.8 3.8 4.0 4.0 4.1 4.2 

2022 4.0 3.7 3.6 3.8 4.0 4.4 4.5 4.6         

Kenya 
2021 5.7 5.8 5.9 5.8 5.9 6.3 6.6 6.6 6.9 6.5 5.8 5.7 

2022 5.4 5.1 5.6 6.5 7.1 7.9 8.3 8.5         

Uganda 
2021 2.0 2.3 2.7 2.1 1.9 2.0 2.1 1.9 2.2 1.9 2.6 2.9 

2022 2.7 3.2 3.7 4.9 6.3 6.8 7.9 9.0         

Rwanda 
2021 2.8 1.6 2.0 2.4 -0.1 -0.2 -0.4 -0.6 -0.9 0.6 1.0 1.9 

2022 4.3 5.8 7.5 9.9 12.6 13.7 15.6 15.9         

Burundi 
2021 7.6 7.5 7.5 7.4 7.0 7.1 7.3 10.5 10.5 9.9 8.6 10.1 

2022 12.3 13.3 12.8 16.1 18.6 17.6 19.1           

Sudani ya 
Kusini 

2021 46.8 18.3 18.96 15.12 14.0 18.3 11.74 11.31 5.05 5.81 
-

10.29 
-

8.52 

2022 
-

11.96 
-

13.3 -8.21 -4.29 
-

6.56 3.2 6.43           

Jamhuri ya 
Kidemokrasia 
ya Kongo 

2021 6.23 4.92 4.3 4.1 4.35 4.37 4.4 4.1 3.94 3.9 4.0 4.2 

2022 4.16 5.51 5.94 7.07 7.8               

Wastani wa 
EAC Kwa 
Mwaka 
unaoishia 
Julai 

2021 10.7 6.2 6.4 5.7 5.2 5.9 5.1 5.4 4.5 4.7 2.3 2.9 

2022 2.98 3.33 4.41 6.28 7.12 8.94 10.3 9.5         

Chanzo: Ofisi za Taifa za Takwimu za Nchi Husika 
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1.3.3. Sekta ya Nje 

Sekta ya nje imeendelea kustahimili changamoto zitokanazo na vita kati ya nchi za 

Urusi na Ukraine na kuibuka kwa maambukizi mapya ya UVIKO-19 nchini China 

yaliyosababisha kufungwa kwa uzalishaji viwandani katika baadhi ya miji. Hali hii 

imesababisha kupanda kwa bei za bidhaa kutokana na kuathirika kwa mfumo wa 

uzalishaji na usambazaji bidhaa duniani. Katika kipindi cha mwaka unaoishia Juni 2022, 

urari wa biashara ya bidhaa, huduma na uhamisho wa mali nchi za nje ulifikia nakisi ya 

dola za Marekani milioni 3,766.9 ikilinganishwa na nakisi ya dola za Marekani milioni 

1,789.5 katika kipindi kama hicho mwaka 2021. 

 

(a) Urari wa Malipo ya Kawaida 

Urari wa malipo ya kawaida ulikuwa na nakisi ya dola za Marekani milioni 3,386.3 kwa 

mwaka ulioishia Juni 2022, ikilinganishwa na nakisi ya dola za Marekani milioni 1,825.6 

katika kipindi kama hicho mwaka 2021. Hali hii ilichangiwa na kuongezeka kwa thamani 

ya bidhaa zilizoagizwa hususan mafuta ya petroli.  

 

(b) Mwenendo wa Biashara ya Bidhaa na Huduma 

Katika kipindi cha mwaka unaoishia Juni 2022, thamani ya mauzo ya bidhaa na 

huduma nje ilifikia dola za Marekani milioni 11,016.7 kutoka dola za Marekani milioni 

8,811.0 katika kipindi kama hicho mwaka 2021, sawa na ongezeko la asilimia 25.0. Hii, 

ilichangiwa na ongezeko la mapato yatokanayo na shughuli za utalii ambayo 

yaliongezeka kutoka dola za Marekani milioni 834.1 hadi dola za Marekani milioni 

1,790.5 sawa na ongezeko la asilimia 114.7. Aidha, kulikuwa na ongezeko katika 

mauzo ya bidhaa za viwandani kama vile chuma, bidhaa za chuma na nguo; bidhaa za 

maua na mbogamboga; pamoja na nafaka, hususan mchele na mahindi. 

 

Thamani ya bidhaa na huduma ziliagizwa kutoka nje ziliongezeka kwa asilimia 39.4 na 

kufikia dola za Marekani milioni 13,715.7 katika kipindi cha mwaka unaoishia Juni 2022 

kutoka dola za Marekani milioni 9,841.4 kwa kipindi kama hicho 2021. Hali hiyo ilitokana 

na kuongezeka kwa uagizaji wa malighafi, bidhaa za petroli, chuma na bidhaa za 

chuma pamoja na plastiki na malipo ya gharama za usafirishaji. Aidha, vita kati ya nchi 

za Urusi na Ukraine ilichangia ongezeko la thamani ya bidhaa zinazoagizwa nje 

kutokana na kuongezeka kwa bei za bidhaa hususan mafuta ya kula, ngano na mbolea. 

 

(c) Akiba ya Fedha za Kigeni 

Akiba ya fedha za kigeni nayo iliathiriwa na vita inayoendelea nchini Ukraine 

iliyosababisha kuongezeka kwa gharama za uagizaji wa bidhaa na huduma kutoka nje 

ya nchi. Akiba ya fedha za kigeni ilifikia dola za Marekani bilioni 5.11 Juni 2022, kiasi 

ambacho kinatosheleza uagizaji bidhaa na huduma nje ya nchi kwa kipindi cha miezi 

4.6. Hata hivyo, kiwango hiki ni zaidi ya lengo la nchi la kukidhi miezi 4.0 na zaidi ya 
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lengo la miezi 4.5 kwa nchi wanachama wa Jumuiya ya Afrika Mashariki. 

1.3.4. Deni la Serikali 

Deni la Serikali lilifikia shilingi bilioni 71,559.0 Juni 2022 kufuatia kupokelewa kwa 

mikopo mipya kwa ajili ya kugharamia miradi ya maendeleo ikiwemo ujenzi wa 

miundombinu ya barabara, reli, viwanja vya ndege, umeme, elimu na afya. Aidha, deni 

la Serikali limeongezeka kutokana na kutolewa kwa hatifungani maalumu ya shilingi 

bilioni 2,176.7 kwa ajili ya kulipa deni la Mfuko wa Hifadhi ya Jamii kwa Watumishi wa 

Umma (PSSSF) linalohusu michango ya watumishi waliokuwa kwenye utumishi kabla 

ya mwaka 1999. Aidha, tarehe 7 Oktoba 2022 kampuni ya Moody’s Investors Service 

ambao ni wabobezi katika masuala ya kupima uhimilivu wa deni duniani walitoa taarifa 

inayoonesha kuwa mwelekeo wa hali ya uhimilivu wa deni la Tanzania umeimarika 

(positive outlook). Kampuni hiyo ilifanya uchambuzi wa athari ya uwezo wa nchi kukopa 

na kulipa madeni yake kwa kujitolea (unsolicited credit rating). Matokeo haya 

yanatokana na kuwepo kwa utulivu wa kisiasa nchini na hatua ya Serikali ya awamu ya 

sita katika kufungua uchumi. 

 

Kwa upande mwingine, tathmini ya uhimilivu wa deni iliyofanyika Novemba 2021 

ilionesha kuwa deni la Serikali limeendelea kuwa himilivu katika muda mfupi, wa kati na 

mrefu (Jedwali Na.1.4) 

 

Aidha, Serikali inaendelea kuchukua hatua mbalimbali za kuhakikisha kuwa deni 

linaendelea kuwa himilivu kwa: Kuelekeza fedha za mikopo kwenye sekta za uzalishaji 

na miradi inayochochea kasi ya ukuaji wa uchumi na mauzo nje ya nchi; kutoa 

kipaumbele kwenye mikopo yenye masharti nafuu (semi concessional loans); 

kuimarisha mikakati ya kukusanya mapato ya ndani ili kuhakikisha sehemu kubwa ya 

bajeti inagharamiwa na mapato ya ndani; kuweka mazingira rafiki ya kuvutia biashara 

na uwekezaji ili kuongeza fursa za kiuchumi (ajira, malighafi, kipato, mapato ya kodi); 

na kuimarisha usimamizi na udhibiti wa matumizi ya Serikali. 

 

Jedwali Na. 1.4: Matokeo ya Tathmini ya Uhimilivu wa Deni kwa Mwaka 2021 

Viashiria Ukomo 20/211 21/22 22/23 23/24 24/25 25/26 26/ 27 31/ 32 

  Deni la Nje (Asilimia) 

Uwiano wa thamani halisi ya Deni kwa 
Pato la Taifa 40 18.8 18.8 18.7 18.8 18.8 18.5 18.4 20.2 

Uwiano wa thamani halisi ya Deni kwa 
Mauzo ya Nje ya Nchi 180 142.4 132.9 117.4 108.5 102.8 96.9 93.7 95.7 

Uwiano wa Ulipaji wa Deni kwa Mauzo 
ya Nchi 15 14.8 14.9 11.5 9.4 9.2 9.2 7.7 9.4 

Uwiano wa Ulipaji wa Deni kwa Mapato 18 14.6 14.2 12.1 10.6 10.9 11.3 9.6 12.1 

  Deni la Ndani na Nje (Asilimia) 

Uwiano wa Thamani Halisi ya Deni kwa 
pato la Taifa 55 31 31.8 31.8 31.5 30.7 29.4 29 33 

 
1 Uwiano halisi kwa kila kiashiria kwa mwaka 2020/21 
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Uwiano wa Thamani Halisi ya  Deni kwa 
Mapato N/A 224.9 206.2 201.9 198.3 191.8 181.8 179.4 199.3 

Uwiano wa Ulipaji wa Deni kwa Mapato  N/A 36.2 32.4 31.2 27.4 25.6 23 20.6 26.3 

 

Chanzo: Wizara ya Fedha na Mipango, 2021 

 

1.3.5. Sekta ya Fedha 

(a) Ujazi wa Fedha na Karadha 

Katika mwaka 2021/22, Serikali kupitia Benki Kuu ya Tanzania iliendelea kutekeleza 

sera ya fedha yenye lengo kuhakikisha uwepo wa ukwasi wa kutosha kwenye mfumo 

wa kibenki kwa ajili ya kufufua shughuli za kiuchumi na kukabiliana na athari za 

ugonjwa wa UVIKO-19. Licha ya changamoto kadhaa zilizojitokeza katika nusu ya pili 

ya mwaka, kutokana na athari za ongezeko la bei za bidhaa katika soko la dunia na 

kuibuka kwa aina mpya ya virusi vya UVIKO-19 katika baadhi ya nchi washirika wa 

kibiashara, hususan China, utekelezaji wa sera ya fedha ulisaidia kuendeleza utulivu wa 

riba katika masoko ya fedha na uwepo wa ukwasi wa kutosha katika mabenki. Vilevile, 

ukuaji wa fedha taslimu, ujazi wa fedha kwa tafsiri pana zaidi na mikopo kwa sekta 

binafsi uliongezeka kwa kiasi kikubwa ukilinganishwa na mwaka 2020/21. 

 

(b) Mwenendo wa Mikopo kwa Sekta Binafsi 

Kutokana na utekelezaji wa sera madhubuti ya fedha, katika kipindi  cha mwaka 

2021/22, ukuaji wa mikopo kwa sekta binafsi uliongezeka ikilinganishwa na kiwango 

cha ukuaji kwa mwaka 2020/21. Ukuaji huu ulichangiwa pia na  kuimarika kwa 

mazingira ya biashara kutoka kwenye madhara ya UVIKO-19. Aidha, Serikali 

inaendelea kuboresha mazingira ya biashara pamoja na kuimarisha shughuli za 

biashara. Kutokana na maendeleo haya, mikopo kwa sekta binafsi iliongezeka kutoka 

shilingi bilioni 20,601.5 mwishoni mwa mwaka 2020/21 hadi kufikia shilingi bilioni 

24,593.7 mwezi Juni 2022, ikiwa ni ukuaji wa wastani wa asilimia 19.4, ikilinganishwa 

na ukuaji wa asilimia 3.6 mwaka 2020/21. Kuongezeka kwa mikopo kwa sekta binafsi 

kulitokana na sera madhubuti za Serikali za kufungua uchumi na kuwezesha ushiriki wa 

sekta binafsi katika shughuli za biashara na uwekezaji. Hali hii pia ilisaidia wakopaji 

kuweza kurejesha mikopo yao na hivyo kuongeza utulivu wa sekta ya fedha. Aidha, 

sehemu kubwa ya mikopo imeendelea kuelekezwa kwenye shughuli binafsi za kiuchumi 

kwa asilimia 38.3, ikifuatiwa na shughuli za biashara na viwanda kwa asilimia 16.0 na 

asilimia 10.7, mtawalia.  

 

(c) Mwenendo wa Viwango vya Riba 

Katika mwaka ulioishia Juni 2022, viwango vya riba za mikopo kwa ujumla vilipungua 

kufikia wastani wa asilimia 16.41 kutoka asilimia 16.60 Juni 2021. Kupungua kwa riba 

za mikopo kulitokana na sera ya fedha iliyolenga kuongeza ukwasi na usimamizi wa 

hatua mbalimbali za kupunguza riba na mikopo chechefu, ikiwemo matumizi ya 
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kanzidata ya taarifa ya kumbukumbu za wakopaji. Aidha, viwango vya riba za amana 

kwa ujumla viliongezeka kufikia wastani wa asilimia 6.80 mwaka 2021/22 kutoka 

wastani wa asilimia 6.75 mwaka 2020/21. Hii inatokana na kuongezeka kwa ushindani 

katika taasisi za fedha. Riba za mikopo ya mwaka mmoja zilifikia wastani wa asilimia 

16.73 Juni 2022 ikilinganishwa na wastani wa asilimia 16.58 katika kipindi kama hicho 

mwaka 2021. Kwa upande mwingine, riba za amana za mwaka mmoja zilifikia wastani 

wa asilimia 8.03 katika kipindi kilichoishia Juni 2022 ikilinganishwa na wastani wa 

asilimia 8.43 Juni 2021. 

 

(d) Mwenendo wa Viwango vya Ubadilishaji Fedha  

Shilingi ya Tanzania imeendelea kuwa imara dhidi ya sarafu za nchi washirika wakuu 

wa kibiashara katika kipindi chote cha mwaka 2021/22. Hali hii imechangiwa kwa kiasi 

kikubwa na utulivu wa bei nchini  ambapo upo katika tarakimu moja, utekelezaji wa sera 

madhubuti za fedha na bajeti, usimamizi imara katika kuhakikisha uwazi na utaratibu 

mzuri katika soko la kubadilisha fedha za kigeni, kuimarika kwa urari wa biashara, 

kuendelea kuimarika kwa shughuli za utalii, pamoja na kuwepo kwa akiba ya kutosha 

ya fedha za kigeni. Katika kipindi cha 2021/22, dola moja ya Marekani ilibadilishwa kwa 

wastani wa shilingi 2,313.96 ikilinganishwa na shilingi 2,310.18 katika mwaka 2020/21. 

 

(e) Ukwasi na Faida katika Benki za Biashara 

Sekta ya benki imeendelea kuwa imara na yenye kutengeneza faida, ikiwa na mitaji na 

ukwasi wa kutosha. Viwango vya amana na rasilimali vimeendelea kuongezeka na 

kuimarisha sekta ya benki dhidi ya misukosuko ya ndani na nje. Uwiano wa mtaji wa 

msingi wa sekta ya benki kwa jumla ya rasilimali ulifikia asilimia 19.0 mwezi Juni 2022, 

ikilinganishwa na kiwango cha chini cha kisheria cha asilimia 10.0 na asilimia 17.1 ya 

Juni 2021. Aidha, uwiano wa ukwasi wa sekta ya benki kiujumla (Liquid Assets to 

Demand Liabilities) ulikuwa asilimia 28.1 mwezi Juni 2022, ikilinganishwa na asilimia 

33.3 Juni 2021. Uwiano huu ulikuwa juu ya kiwango cha kisheria kisichotakiwa 

kupungua asilimia 20.0, na hivyo kuendelea kuwa toshelevu kwa mahitaji ya shughuli 

mbalimbali za kibenki. Sekta ya benki imeendelea kutengeneza faida ambapo faida 

baada ya kodi (kabla ya ukaguzi wa fedha) kwa mwaka 2021/22 ilifikia shilingi bilioni 

923.5, kutoka shilingi bilioni 422.4 mwaka 2020/21, sawa na ongezeko la asilimia 118.6. 

 

(f) Mikopo Chechefu 

Ubora wa rasilimali za benki umeendelea kuimarika kutokana na kupungua kwa 

kiwango cha mikopo chechefu kufikia asilimia 7.8 mwezi Juni 2022, kutoka asilimia 9.3 

mwezi Juni 2021. Hali hii ilichangiwa kwa kiwango kikubwa na kuimarika kwa mazingira 

ya kibiashara nchini, hali iliyoongeza uwezo wa wakopaji kufanya marejesho yao kwa 

wakati. Vilevile, Benki Kuu imeendelea kuchukua hatua mbalimbali za kisera na 

kiusimamizi, ikiwemo uamuzi wa  kuwaondoa katika sekta ya benki wafanyakazi wa 

benki wasio waaminifu; kuyataka mabenki kutumia taarifa za wakopaji kutoka kwenye 
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kanzidata ya taarifa za wakopaji wakati wa kuidhinisha mikopo mipya, kuagiza benki za 

biashara kuweka mikakati ya kupunguza mikopo chechefu kufikia asilimia 5. Vilevile, 

mwaka 2021 Benki Kuu iliweka zuio kwa benki za biashara kutoa gawio na bonasi kwa 

wafanyakazi endapo gharama za uendeshaji ikilinganishwa na mapato kipo juu ya 

asilimia 55 na kiwango cha mikopo chechefu kikiwa zaidi ya asilimia 5. Hatua zote hizi 

zinalenga kuboresha utoaji wa huduma za fedha nchini kwa gharama nafuu. 

 

(g) Soko la Upili la Hatifungani  

 

Hatifungani za Serikali 

Mauzo ya hatifungani za Serikali zilizoorodheshwa kwenye Soko la Hisa la Dar es 

Salaam yaliongezeka kwa asilimia 30.9 na kufikia shilingi trilioni 3.2 katika mwaka 

ulioishia Juni 2022, ikilinganishwa na mauzo ya shilingi trilioni 2.2 katika kipindi 

kilichoishia Juni 2021. Kuongezeka kwa mauzo ya hatifungani za Serikali kulitokana na 

kuongezeka kwa ushiriki wa wawekezaji katika soko la awali kunachochangiwa na 

elimu inayotolewa na Serikali kwa kushirikiana na wadau wengine kuhusu uwekezaji 

katika hatifungani za Serikali. 

 

Hatifungani za Kampuni (Corporate Bonds) 

Mauzo ya hatifungani za kampuni zilizoorodheshwa kwenye Soko la Hisa la Dar es 

Salaam katika kipindi cha mwaka kilichoishia Juni 2022 yalifikia shilingi milioni 821.04 

ikilinganishwa na shilingi bilioni 1.7 zilizorekodiwa katika kipindi kilichoishia Juni 2021. 

Kupungua kwa mauzo ya hatifungani za Kampuni kumesababishwa na kuiva kwa 

hatifungani ya Benki ya Exim na tabia ya wawekezaji wengi kuendelea na umiliki wa 

hatifungani zao hadi zinapoiva. 

 

Mifuko ya Uwekezaji wa Pamoja 

Mwenendo wa uwekezaji katika Mifuko ya Uwekezaji wa Pamoja (Collective 

Investment Schemes) katika kipindi kilichoishia Juni 2022 ulikuwa wa kuridhisha. 

Thamani ya uwekezaji katika mifuko sita (6) ya uwekezaji wa pamoja inayoendeshwa 

na kampuni ya UTT AMIS iliongezeka kwa asilimia 63.97 na kufikia shilingi bilioni 

971.68 katika kipindi kilichoishia Juni 2022 ikilinganishwa na shilingi bilioni 592.59 

katika kipindi kama hicho mwaka 2021. Ongezeko hili limetokana na uhamasishaji 

kuhusu kuwekeza pamoja na matumizi ya teknolojia katika utoaji wa huduma kwa 

wawekezaji. Jedwali Na. 1.5 linaonesha mwenendo wa uwekezaji katika mifuko ya 

uwekezaji wa Pamoja. 
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Jedwali Na.1.5: Mwenendo wa Uwekezaji katika Mifuko ya Uwekezaji wa Pamoja 

30 Juni 2021 
 

31 Juni 2022 

Jina la Mfuko 

Thamani 

ya Mfuko Bei ya 

Kipande 

Thamani ya 

Mfuko Bei ya 

Kipande 

Ongezeko la 

Thamani ya 

Mfuko 

Ongezeko la Bei 

ya Kipande 

(TSH 

Bilioni) 

(TSH 

Bilioni) 
(%) (%) 

Umoja Fund   258.33   740.00   288.59   833.63  11.71 12.65 

Wekeza Maisha   1.82   617.29   4.38   704.10  141.22 14.06 

Watoto Fund   4.22   455.18   5.73   519.32  35.89 14.09 

Jikimu Fund   17.89   148.77   18.53   156.70  3.57 5.33 

Liquid Fund   215.85   281.93   434.65   321.93  101.36 14.19 

Bond Fund   94.48   109.69   219.79   113.87  132.63 3.82 

Jumla 592.59  971.68  63.97  

Chanzo: UTT AMIS Plc 

 

(h) Mwenendo wa Soko la Hisa 

Mwenendo wa biashara katika soko la hisa hupimwa kwa kuzingatia viashiria vya 

ufanisi wa soko. Viashiria hivyo vinajumuisha: Thamani ya Mauzo ya hisa; Mtaji wa 

Soko (Market Capitalisation); Fahirisi za Soko (Share Index); na ushiriki kwenye Soko la 

Hisa. Katika kipindi cha mwaka 2021/22, Soko la Hisa la Dar es Salaam limeendelea 

kufanya vizuri na hivyo kuonesha ufanisi mkubwa uliotokana na juhudi za Serikali katika 

kutoa elimu ya masuala ya uwekezaji na fursa pamoja na faida za kuwekeza katika 

masoko ya mitaji na dhamana.  

 

Mtaji wa Soko la Hisa 

Mtaji wa Soko la Hisa kwa kampuni za ndani yaani Domestic Market Capitalisation 

katika kipindi cha mwaka kilichoishia Juni 2022 uliongezeka kwa asilimia 8.0 na kufikia 

shilingi trilioni 10.4 ikilinganishwa na shilingi trilioni 9.6 katika kipindi kama hicho mwaka 

2021. Kuongezeka kwa mtaji wa Soko la Hisa kumetokana na kuongezeka kwa bei za 

hisa kwa baadhi ya kampuni zilizoorodheshwa katika soko la hisa. Mtaji wa Jumla wa 

Soko la Hisa (Total Market Capitalisation) katika mwaka 2021/22 ulipungua kwa asilimia 

5.33 na kufikia shilingi trilioni 15.63 ikilinganishwa na shilingi trilioni 16.51 mwaka 

2020/21. Kupungua kwa Mtaji wa Jumla wa Soko la Hisa kumechangiwa na kupungua 

kwa bei za hisa za kampuni zilizoorodheshwa kutoka Soko la Hisa la Nairobi. Kampuni 

hizo ni East African Breweries Limited (EABL), Nation Media Group (NMG), Kenya 

Commercial Bank (KCB) na Kenya Airways (KQ). 

 

Mauzo ya Hisa na Hatifungani 

Jumla ya mauzo ya hisa na hatifungani (combined turnover of equities and bonds) 

yaliongezeka kwa asilimia 21.9 na kufikia shilingi trilioni 3.4 mwaka 2021/22, 
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ikilinganishwa na shilingi trilioni 2.8 mwaka 2020/21. Mauzo ya hisa katika soko la hisa 

yalipungua na kufikia shilingi bilioni 126.6 ikilinganishwa na shilingi bilioni 521.9 katika 

kipindi kilichoishia Juni 2021. Kupungua kwa mauzo kumechangiwa kwa kiasi kikubwa 

na kupungua kwa ushiriki wa wawekezaji kutokana na janga la UVIKO-19 na kupungua 

kwa ushiriki wa wawekezaji wa kigeni kutokana na athari za vita ya Urusi na Ukraine. 

 

Fahirisi ya Soko (Market Index) 

Fahirisi ya soko kwa hisa za kampuni za ndani yaani Domestic Market Index katika 

kipindi kilichoishia Juni 2022 iliongezeka kwa alama 275.52 na kufikia alama 3,928.55 

ikilinganishwa na alama 3,653.03 zilizorekodiwa katika kipindi kilichoishia Juni 2021. 

Kuongezeka kwa alama za fahirisi kunaashiria ufanisi wa soko hususan kuongezeka 

kwa bei za hisa za baadhi ya kampuni zilizoorodheshwa DSE. Fahirisi ya soko kwa hisa 

za kampuni zote yaani All Share Index katika kipindi kilichoishia Juni 2022, ilipungua 

kwa alama 110.31 na kufikia alama 1,875.52 ikilinganishwa na alama 1,985.83 

zilizorekodiwa katika kipindi kilichoishia Juni 2021. Kupungua kwa alama za All Share 

Index kumechangiwa kwa kiasi kikubwa na kupungua kwa bei ya hisa ya kampuni 

zilizoorodheshwa kutoka masoko ya nje (Cross-listed companies) kutokana na athari za 

janga la UVIKO-19. 

 

1.4. Maendeleo ya Watu 

1.4.1. Ongezeko la Idadi ya Watu 

Idadi ya watu imeendelea kuongezeka nchini ambapo makadirio ya idadi ya watu 

Tanzania Bara yanaonesha kuwa idadi ya watu itaongezeka kufikia watu 61,342,896 

mwaka 2023 kutoka watu 59,517,754 mwaka 2022 sawa na ongezeko la asilimia 3.0. 

Kati ya idadi hiyo, wanawake ni  31,237,339 sawa na asilimia 50.9 na wanaume ni 

30,105,557 sawa na asilimia 49.0. Aidha, idadi ya nguvu kazi yenye umri wa miaka 15 

hadi 64 inakadiriwa kuongezeka kwa asilimia 3.5 kutoka watu 32,157,786 na kufikia 

watu  33,308,868 sawa na asilimia 55.9 ya idadi ya watu wote mwaka 2023. Ongezeko 

hili linaendelea kuwa fursa kubwa kimtaji nchini katika shughuli mbalimbali za uzalishaji 

pamoja na masoko katika sekta zote za huduma na uzalishaji. 

 

1.4.2. Viashiria vya Maendeleo ya Watu 

Katika kuendelea kuboresha maendeleo ya watu, Serikali imeendelea kuchukua hatua 

mbalimbali ikiwemo: uboreshaji wa huduma za afya; utoaji wa elimu msingi bila ada; 

usambazaji wa umeme mijini na vijijini; utoaji wa huduma ya maji mijini na vijijini; na 

utoaji wa elimu ya ufundi na mafunzo ya ufundi stadi. Kutokana na utekelezaji wa miradi 

na programu mbalimbali za maendeleo, kumekua na matokeo chanya katika  viashiria 

vya maendeleo ya watu ikiwemo: 

(i) Kuongezeka kwa makadirio ya wastani wa umri wa kuishi kutoka miaka 67.2 

(2022) hadi miaka 67.8 (2023) na makadirio ya wastani wa miaka 68.3 kwa 
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mwaka 2024. Aidha, wastani wa umri wa kuishi kwa kuzingatia jinsia, 

unakadiriwa kufikia miaka 70.2 kwa wanawake na miaka 65.2 kwa wanaume 

mwaka 2023; 

(ii) Vifo vya watoto chini ya umri wa miaka mitano vimepungua kutoka vifo 67 

(2015/16) hadi 45 (2020/21) kwa kila vizazi hai 1,000; 

(iii) Kupungua kwa vifo vitokanavyo na uzazi kutoka vifo 432 kwa kila vizazi hai 

100,000 mwaka 2014/15 hadi vifo 250 kwa kila vizazi hai 100,000 mwaka 

2020/21; 

(iv) Kuongezeka kwa idadi ya Watanzania wanaonufaika na huduma za bima za afya 

kutoka asilimia 21.2 ya Idadi ya watu mwaka 2019/20 hadi asilimia 30.6 mwaka 

2021/22; 

(v) Kuongezeka kwa kiwango cha uandikishaji wa wanafunzi wa elimu ya msingi 

kutoka 1,631,085 mwaka 2021 hadi wanafunzi 1,680,365 mwaka 2022, sawa na 

ongezeko la asilimia  3.0; 

(vi) Ongezeko la upatikanaji wa huduma ya maji mijini na vijijini, ambapo upatikanaji 

wa maji vijijini umeongezeka kutoka wastani wa asilimia 72.3 Juni 2021 hadi 

wastani wa asilimia 74.5 Juni 2022 na kwa upande wa mijini, huduma ya majisafi 

imeongezeka kutoka asilimia 86 Juni 2021 hadi asilimia 86.5 Juni 2022; na 

(vii) Idadi ya vijiji vilivyounganishwa na umeme vimeongezeka kufikia vijiji 9,163  kati 

ya vijiji 12,345 sawa na  asilimia  71.3 ya vijiji vyote Tanzania Bara. 

 

1.4.3. Mpango wa Kunusuru Kaya Maskini 

Serikali kupitia Mpango wa Kunusuru Kaya Maskini imeendelea na jitihada za 

kupunguza umaskini nchini  ambapo hadi Juni, 2022 jumla ya Kaya 1,371,078 zenye 

watu 5,180,684 katika Mamlaka ya Maeneo ya Utekelezaji 186 zimeendelea kulipwa 

ruzuku ambapo jumla ya mizunguko sita (6) ya malipo yenye thamani ya shilingi bilioni 

289.7 imefanyika. Aidha, kazi nyingine zilizotekelezwa ni pamoja na: Vikundi 11,502 vya 

kuweka akiba, kukopeshana na kuwekeza vyenye wanachama 156,637 vimeundwa 

katika Mamlaka ya Maeneo ya Utekelezaji 48; Ruzuku ya uzalishaji mali ilitolewa kwa 

kaya 3,132 katika Mamlaka ya Maeneo ya Utekelezaji matano (5); Kaya 199,987 katika 

Mamlaka ya Maeneo ya Utekelezaji 51 zilishiriki katika utekelezaji wa miradi 3,185 ya 

Ajira za Muda yenye thamani ya shilingi bilioni 29.14.     

 

1.4.4. Upatikanaji wa Chakula 

Taarifa ya Tathmini ya Awali ya Uzalishaji wa Mazao ya Chakula Msimu wa 2021/22 na 

Upatikanaji wa Chakula kwa Mwaka 2022/23 inaonesha kuwa, hali ya uzalishaji wa 

chakula katika msimu wa 2021/22 umefikia tani 17,403,880 kwa mlinganisho wa nafaka 

(Grain Equivalent) ambapo mazao ya nafaka ni tani 9,493,410 na mazao yasiyo nafaka 

ni tani 7,910,470. 
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Mahitaji ya chakula kwa mwaka 2022/23 ni tani 15,073,855 ambapo tani  9,537,752 ni 

za mazao ya nafaka na tani 5,536,113 ni mazao yasiyo ya nafaka. Pamoja na upungufu 

wa uzalishaji kwa upande wa mazao ya nafaka utengamano wa hali ya chakula nchini 

utaendelea kuwepo kutokana na ziada ya inayotokana na mazao yasiyonafaka. 

Kiwango cha Utoshelevu wa chakula (Self Sufficiency Ratio – SSR) nchini kinatarajiwa 

kuwa asilimia 115.  
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SURA YA PILI 

 

MAPITIO YA UTEKELEZAJI WA MPANGO  

 

2.1. Utangulizi 

Sura hii inaeleza kwa muhtasari utekelezaji wa Mpango wa Maendeleo wa Taifa wa 

Mwaka 2021/22 na robo ya Kwanza ya Mwaka 2022/23. Aidha, inaainisha bajeti ya 

maendeleo iliyotengwa, kiasi cha fedha kilichotumika na hatua mbalimbali zilizofikiwa 

katika utekelezaji wa baadhi ya miradi ya maendeleo.  

 

2.2. Utekelezaji wa Mpango wa Maendeleo wa Taifa wa Mwaka 2021/22 na Robo 

ya Kwanza ya Mwaka 2022/23 

 

2.2.1. Utekelezaji wa Bajeti ya Mwaka 2021/22  

Mpango wa Maendeleo wa Taifa wa Mwaka 2021/22 ulitengewa jumla ya shilingi  bilioni 

15,259.3 sawa na asilimia 40.2 ya Bajeti ya Serikali ambapo, shilingi bilioni  11,591.1 

sawa na asilimia 75.96 ni fedha za ndani na shilingi bilioni 3,668.6, sawa na asilimia 

24.04 ni fedha za nje.  

 

Hadi Juni 2022, jumla ya shilingi bilioni 14,654.3 zilizotolewa kwa ajili ya utekelezaji wa 

miradi ya maendeleo sawa na asilimia 96.03 ya lengo. Kati ya kiasi hicho, shilingi bilioni  

11,554.6 ni fedha za ndani sawa na asilimia 99.69 ya lengo na shilingi bilioni  3,099.67 

ni fedha za nje sawa na asilimia 88.49 ya lengo. Aidha, baadhi ya maeneo ya 

kipaumbele yaliyopatiwa fedha katika kipindi husika ni kama ifuatavyo: 

(i) Shilingi trilioni 2.43 kwa ajili ya ujenzi na ukarabati wa barabara kuu, barabara za 

mikoa, barabara za mijini na vijijini zinazosimamiwa na TARURA, madaraja na 

viwanja vya ndege; 

(ii) Shilingi trilioni 1.38 kwa ajili ya ujenzi wa reli ya kati kwa kiwango cha kimataifa 

(Standard Gauge Railway);  

(iii) Shilingi trilioni 1.273 kwa ajili ya Mradi wa Kufua Umeme wa Maji wa Julius 

Nyerere katika Mto Rufiji – MW 2,115; 

(iv) Shilingi bilioni 732.56 kwa ajili ya uboreshaji wa Kampuni ya Ndege la Tanzania 

ikiwemo ununuzi wa ndege mpya na ukarabati wa ndege;  

(v) Shilingi bilioni 602.77 kwa ajili ya kugharamia mikopo ya wanafunzi wa elimu ya 

juu; 

(vi) Shilingi bilioni 598.5 kwa ajili ya utekelezaji wa miradi ya maji mijini na vijijini;  

(vii) Shilingi bilioni 350.13 kwa ajili ya ukarabati wa Reli ya Kati (Mfuko wa Maendeleo 

ya Reli); 

(viii) Shilingi bilioni 296.46 kwa ajili ya kugharamia elimu msingi bila ada ikijumuisha 

mahitaji ya wanafunzi wote wa shule za msingi na sekondari za Serikali na posho 
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ya madaraka kwa wakuu wa shule, waratibu elimu kata na walimu wakuu. 

(ix) Shilingi bilioni 313.40 kwa ajili ya mradi wa usambazaji umeme vijijini kupitia 

Wakala wa Nishati Vijijini; na 

(x) Shilingi bilioni 178.9 kwa ajili ya ununuzi wa dawa, vifaa, vifaa tiba na 

vitendanishi pamoja na chanjo za watoto. 

 

2.2.2. Utekelezaji wa Bajeti ya Mwaka 2022/23 

Mpango wa Maendeleo wa Taifa wa Mwaka 2022/23 umetengewa jumla ya shilingi 

bilioni 15,006.0, sawa na asilimia 36.2 ya Bajeti ya Serikali ambapo shilingi bilioni 

12,306.9, sawa na asilimia  82.0 ni fedha za ndani na shilingi bilioni 2,699.1, sawa na 

asilimia 18.0 ni fedha za nje. 

 

Katika kipindi cha robo ya kwanza ya mwaka 2022/23, ridhaa ya matumizi ya fedha za 

kugharamia miradi ya maendeleo iliyotolewa ni shilingi bilioni 3,305.1 sawa na asilimia 

22.0 ya Bajeti ya Maendeleo. Kati ya kiasi hicho, shilingi bilioni 2,698.9 ni fedha za 

ndani na shilingi bilioni 606.2 ni fedha za nje. Baadhi ya maeneo ya kipaumbele 

yaliyopatiwa fedha katika kipindi husika ni kama ifuatavyo: 

(i) Shilingi bilioni 649.21 kwa ajili ya ujenzi na ukarabati wa barabara kuu, barabara 

za mikoa, barabara za mijini na vijijini, madaraja, vivuko na viwanja vya ndege; 

(ii) Shilingi bilioni 255.42 kwa ajili ya ujenzi wa reli ya kati kwa kiwango cha kimataifa 

(Standard Gauge Railway);  

(iii) Shilingi bilioni 394.02 ajili ya Mradi wa Kufua Umeme wa Maji wa Julius Nyerere 

katika Mto Rufiji – MW 2,115; 

(iv) Shilingi bilioni 52.38 kwa ajili ya kugharamia mikopo ya wanafunzi wa elimu ya 

juu; 

(v) Shilingi bilioni 74.35 kwa ajili ya utekelezaji wa miradi ya maji mijini na vijijini;  

(vi) Shilingi bilioni 108.49 kwa ajili ya ukarabati wa Reli ya Kati (Mfuko wa Maendeleo 

ya Reli); 

(vii) Shilingi bilioni 86.62 kwa ajili ya kugharamia elimumsingi bila ada ikijumuisha 

mahitaji ya wanafunzi wote wa shule za msingi na sekondari za Serikali na posho 

ya madaraka kwa wakuu wa shule, waratibu elimu kata na walimu wakuu; 

(viii) Shilingi bilioni 84.90 kwa ajili ya mradi wa usambazaji umeme vijijini kupitia 

Wakala wa Nishati Vijijini; na 

(ix) Shilingi bilioni 57.56 kwa ajili ununuzi wa dawa, vifaa, vifaa tiba na vitendanishi 

pamoja na chanjo za watoto. 

 

2.3. Hatua za Utekelezaji wa Miradi ya Maendeleo 

2.3.1. Miradi ya  Kielelezo 

Hatua iliyofikiwa katika utekelezaji wa miradi ya kielelezo ni kama ifuatavyo: 
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(a) Mradi Na. 4281: Ujenzi wa Reli ya Kati kwa Kiwango cha Kimataifa (SGR) 

Hatua iliyofikiwa ni: Kuendelea na ujenzi wa njia ya reli kwa kipande cha Dar es Salaam 

– Morogoro (km 300), ambapo utekelezaji umefikia asilimia 97.41; kipande cha 

Morogoro – Makutupora (km 422) asilimia 89.07; kipande cha Mwanza - Isaka (km 341) 

asilimia 12.53 na Kipande cha Makutopora- Tabora (km 371) na kipande cha Tabora -

Isaka (km 163) tayari vimepata mkandarasi na ufadhili, na kipande cha Tabora - 

Kigoma (km 514) na Uvinza - Malagarasi kuelekea Msongati (Burundi) - Gitega-Kindu 

(DRC) viko katika hatua ya kupata makandarasi; kuendelea na ununuzi wa vichwa 19 

vya treni vya umeme, mabehewa 89 ya abiria, seti 10 za treni za umeme kwa ajili ya 

abiria (EMU) na mabehewa 1,430 ya mizigo. Jumla ya shilingi trilioni 1.38 zimetumika 

mwaka 2021/22 shilingi na shilingi bilioni 255.42 katika robo ya kwanza ya 2022/23. 

 

(b) Mradi Na. 3172: Kufua Umeme wa Maji wa Julius Nyerere (MW 2,115)  

Hatua iliyofikiwa ni: Kukamilika kwa handaki la kuchepusha maji (diversion tunnel); 

kuendelea na ujenzi, ambapo kingo ndogo za juu na chini (upstream & downstream 

cofferdam) zimefikia asilimia 97.35, ukuta wa bwawa kuu (main dam) asilimia 82.3, 

bakuli la chini ya bwawa (stilling basin) asilimia 35, handaki la kupeleka maji kwenye 

mitambo (power waterway) asilimia 85.46, jengo la mitambo (power house) asilimia 

54.06, kituo cha kupokea na kusafirishia umeme (switchyard) asilimia 92.8, kingo saidizi 

kuzuia maji yasitoroke (saddle dams) asilimia 54.12, makazi ya kudumu ya mwajiri 

asilimia 78.02, barabara za kudumu asilimia 30.4 na daraja la kudumu (permanent 

bridge) asilimia 96.69. Kwa ujumla utekelezaji wa mradi umefikia asilimia 75 hadi 

Oktoba 2022. Jumla ya shilingi trilioni 1.273 zimetumika katika mwaka 2021/22 na 

shilingi bilioni 394.02 katika robo ya kwanza ya mwaka 2022/23. 

 

(c) Mradi Na. 4294: Kuboresha Shirika la Ndege Tanzania  

Hatua iliyofikiwa ni: Kukamilika kwa malipo ya ununuzi wa ndege tatu (3) ambapo kati 

ya hizo, ndege moja (1) ni aina ya De Havilland Dash 8 - Q400 iliyopokelewa Julai 2021 

na ndege mbili (2) aina ya Airbus A220-300 zilizowasili nchini tarehe 8 Oktoba, 2021; 

kufanyika kwa malipo ya awali ya ndege tano (5), ambapo ndege moja (1) ni aina ya 

Boeing 787-8 Dreamliner, ndege mbili (2) aina ya Boeing 737-9, ndege moja (1) aina ya 

De Havilland Dash 8 - Q400 na ndege moja (1) ya mizigo aina ya Boeing 767-300F; 

kukamilika kwa ununuzi wa vipuri muhimu vinavyoambatana na  ndege mpya; 

kuendelea na ufungaji wa transfoma yenye ukubwa wa kva 1,000, ukarabati wa mfumo 

wa umeme ambapo utekelezaji umefikia asilimia 70 na kuendelea na uboreshaji na 

matengenezo ya mifumo ya kiotomatiki ya kuzima moto katika karakana ya KIMAFA 

katika Kiwanja cha Ndege cha Kilimanjaro (KIA) ambao utekelezaji umefikia asilimia 40; 

kufanya malipo ya bima ya ndege za Boeing 787-8 Dreamliner na Dash 8 Q400; kutoa 

mafunzo kwa marubani 73 na wahudumu 128 wa ndani ya ndege; kukamilika kwa 

ununuzi wa jozi ya injini ya ndege aina ya Dash 8-Q400; na kukamilika kwa ununuzi wa 
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vifaa vya kuiwezesha ATCL kuhudumia abiria na mizigo kiwanjani (ground handling 

services).  

 

Aidha, ATCL imeendelea kutoa huduma ya usafiri wa anga katika vituo 14 vya ndani ya 

nchi pamoja na vituo 11 vya nje ya nchi. Jumla ya shilingi bilioni 732.56 zimetumika 

katika mwaka 2021/22 na shilingi milioni 494.61 katika robo ya kwanza ya mwaka 

2022/23. 

 

(d) Mradi Na. 3155: Kuchakata na Kusindika Gesi Asilia kuwa Kimiminika 

(Liquefied Natural Gas - LNG) – Lindi 

Hatua iliyofikiwa ni: Ujenzi wa barabara kuzunguka eneo la mradi; kuendelea na stadi 

za kisayansi (geoscience) na stadi za mitambo itakayosimikwa katika eneo la mradi; 

kuendelea kuboreshwa kwa nyenzo zinazotumika katika majadiliano ya Mkataba wa 

Nchi Hodhi (HGA) kati ya Serikali na wawekezaji; kupatikana kwa Mshauri Elekezi 

ambaye anaishauri Serikali kuhusu masuala ya sheria, fedha, biashara, uchumi na 

masoko; na kuendelea na majadiliano ya Mkataba wa HGA kati ya Serikali na 

Wawekezaji. Jumla ya shilingi bilioni 3.69 zimetumika katika mwaka 2021/22 na shilingi 

milioni 963.0 katika robo ya kwanza ya mwaka 2022/23. 

 

(e) Mradi Na. 3176: Ujenzi wa Bomba la Mafuta Ghafi kutoka Hoima (Uganda) 

hadi Tanga (Tanzania) 

Hatua iliyofikiwa ni: Kuanza kwa shughuli za awali za ujenzi katika eneo kitakapojengwa 

kiwanda cha kuweka plastiki kwenye mabomba katika eneo la Sojo Wilayani Nzega; 

kutoa elimu kwa wananchi 1,307 katika eneo la mradi; kukamilika kwa malipo ya fidia 

katika maeneo 14 ya kipaumbele yatakayojengwa kambi za wafanyakazi, hifadhi za 

vifaa vya ujenzi wa mradi na karakana ya kupokea na kupaka rangi mabomba (coating 

yard); kuanza kwa shughuli za awali za ujenzi katika eneo kitakapojengwa kiwanda cha 

kuweka plastiki kwenye mabomba katika eneo la Sojo Wilayani Nzega; kukamilika kwa 

utafiti wa kina wa udongo (geotechnical study), Chongoleani Tanga; kuendelea na 

ujenzi wa kiwanda cha kupaka rangi kwenye mabomba ambapo utekelezaji umefikia 

asilimia 50; kufikiwa kwa uamuzi wa mwisho wa uwekezaji na Kampuni ya EACOP; na 

kutolewa kwa jumla ya shilingi bilioni 261.33 ikiwa ni sehemu ya malipo ya umiliki wa 

Serikali wa asilimia 15 katika mradi. Jumla ya shilingi bilioni 224.69 zimetumika katika 

mwaka 2021/22 na shilingi bilioni 36.63 katika robo ya kwanza ya mwaka 2022/23. 

 

(f) Mradi wa Shamba la Miwa na Kiwanda cha Sukari Mbigiri 

 

Mkulazi II – Mbigiri Estate 

Hatua iliyofikiwa ni: Kukamilika kwa mfumo wa usambazaji maji mashambani; 

kukamilika kwa mabwawa manne (4) ya kuvuna na kuhifadhi maji yenye uwezo wa 
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kuhifadhi maji ya mita za ujazo 1,750,000; kuongezwa kwa eneo la shamba lililolimwa 

na kupandwa miwa kutoka hekta 2,061 hadi hekta 2,810 za miwa zenye uwezo wa 

kutoa tani 220,400 za miwa na sukari tani 22,000; kusajiliwa kwa wakulima 245 wa nje 

ya kiwanda wenye uwezo wa kulima hekta 745 za miwa zinazoweza kuzalisha tani 

2,000 za sukari. Kwa ujumla ujenzi wa kiwanda umefikia asilimia 55 na kwa upande wa 

mashamba ya miwa umefikia asilimia 78. Jumla ya shilingi bilioni 160.0 zimetumika 

katika mwaka 2021/22 na shilingi bilioni 6.5 katika robo ya kwanza ya waka 2022/23. 

 

(g) Mradi Na. 4015: Daraja la Kigongo – Busisi (Mwanza) 

Hatua iliyofikiwa ni: Kuendelea na ujenzi wa daraja pamoja na barabara unganishi 

zenye urefu wa km 1.66 ambapo ujenzi umefikia asilimia 47.32. Jumla ya shilingi bilioni 

46.32 zimetumika katika mwaka 2021/22 na shilingi bilioni 33.0 katika robo ya kwanza 

ya mwaka 2022/23.  

 

(h) Mradi Na. 4191: Daraja Jipya la Selander (Tanzanite Dar es Salaam) 

Hatua iliyofikiwa ni: Kukamilika kwa ujenzi wa daraja jipya (km 1.03) na barabara 

unganishi zenye urefu wa km 5.2. Jumla ya shilingi bilioni 68.41 zimetumika katika 

mwaka 2021/22 na shilingi bilioni 1.74 katika robo ya kwanza ya mwaka 2022/23.  

 

2.3.2. Kuchochea Uchumi Shindani na Shirikishi 

 

2.3.2.1. Uendelezaji wa Miundombinu na Huduma  

 

A. Reli 

 

(i) Mradi Na. 4216: Ukarabati wa Njia Kuu ya Reli  

Hatua iliyofikiwa ni: Kukamilika kwa ukarabati wa reli kutoka Dar es Salaam hadi Isaka 

(km 970); kukamilika kwa ununuzi na kuanza kutumika kwa vichwa vya treni vitatu (3), 

mabehewa 44 ya mizigo na mtambo wa kupima ubora wa njia ya reli; na kukamilika kwa 

usanifu kwa ajili ya ukarabati wa vituo vya kuhudumia mizigo vya Ilala na Isaka. 

 

(ii) Mradi Na. 4213: Mfuko wa Reli  

Hatua iliyofikiwa ni: Kuendelea na ukarabati wa  njia ya reli katika eneo la Kilosa – 

Gulwe; kusainiwa kwa mkataba wa ununuzi wa vipuri kwa ajili ya ukarabati wa 

mabehewa 600 ya mizigo na 37 ya abiria, ambapo vimeanza kupokelewa nchini; na 

kukamilika kwa uundaji wa vichwa viwili (2) vya njia kuu aina ya 88U na vichwa saba (7) 

vya sogeza. Jumla ya shilingi bilioni 350.13 zimetumika katika mwaka 2021/22 na 

shilingi bilioni 108.49 katika robo ya kwanza ya mwaka 2022/23.  
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B. Barabara na Madaraja 

Barabara za Lami Zinazofungua Fursa za Kiuchumi 

 

(a) Mradi Na. 4147: Barabara ya Kidatu – Ifakara – Lupilo - Malinyi – Londo – 

Lumecha/Songea (km 499) 

Hatua iliyofikiwa ni: Kuendelea na ujenzi wa kipande cha Kidatu – Ifakara (km 68) 

ambapo utekelezaji umefikia asilimia 58.7. Jumla ya shilingi bilioni 18.95 zimetumika 

katika mwaka 2021/22 na shilingi bilioni 4.43 katika robo ya kwanza ya mwaka 2022/23.  

 

(b) Mradi Na. 4149: Barabara ya Makutano – Natta – Mugumu/Loliondo – Mto 

wa Mbu (km 235) 

Hatua iliyofikiwa ni: Kukamilisha ujenzi wa barabara ya Makutano – Sanzate (km 50) 

asilimia 94.0; Mto wa Mbu – Loliondo kipande cha Waso – Sale Jct (km 49) asilimia 98; 

na Sanzate – Natta (km 40) asilimia 16. Jumla ya shilingi bilioni 26.39 zimetumika katika 

mwaka 2021/22 na shilingi bilioni 7.80 katika robo ya kwanza ya mwaka 2022/23.  

 

(c) Mradi Na. 4130: Barabara ya Manyoni - Itigi – Tabora (km 259.75) 

Hatua iliyofikiwa ni: Kukamilika kwa ujenzi wa barabara kwa kiwango cha lami kwa 

kipande cha Nyahua – Chaya (km 85.4). Jumla ya shilingi bilioni 15.43 zimetumika 

katika mwaka 2021/22.  

 

(d) Mradi Na. 4190: Barabara ya Itoni – Ludewa - Manda (km 211) 

Hatua iliyofikiwa ni: Kuendelea na ujenzi wa kipande cha Lusitu – Mawengi (km 50) 

ambapo utekelezaji umefikia asilimia 90.5. Jumla ya shilingi bilioni 33.96 zimetumika 

katika mwaka 2021/22 na shilingi bilioni 9.52 katika robo ya kwanza ya mwaka 2022/23.  

 

(e) Mradi Na. 4188: Barabara ya Mbeya – Makongolosi – Manyoni (km 528) 

Hatua iliyofikiwa ni: Kukamilika kwa ujenzi wa kipande cha Chunya – Makongolosi (km 

39). Jumla ya shilingi bilioni 3.74 zimetumika katika mwaka 2021/22 na shilingi bilioni 

4.734 katika robo ya kwanza ya mwaka 2022/23. 

 

(f) Mradi Na. 4112: Barabara ya Kigoma – Kidahwe – Uvinza – Kaliua – Tabora 

(km 389.7) 

Hatua iliyofikiwa ni: Kukamilika kwa ujenzi wa barabara kwa kiwango cha lami kipande 

cha Urambo - Kaliua (km 28); kuendelea na ujenzi wa kipande cha Chagu – 

Kazilambwa (km 36) ambapo utekelezaji umefikia asilimia 45.6; na kuendelea kwa 

ujenzi wa kipande cha Uvinza – Malagarasi (km 51.1). Jumla ya shilingi bilioni 5.92 

zimetumika katika mwaka 2021/22 na shilingi milioni 175.23 katika robo ya kwanza ya 

mwaka 2022/23.   
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(g) Mradi Na. 4002: Barabara ya Mtwara - Newala - Masasi (km 210) 

Hatua iliyofikiwa ni: Kukamilika kwa ujenzi wa kipande cha Mtwara – Mnivata (km 50). 

Jumla ya shilingi bilioni 1.27 zimetumika katika mwaka 2021/22.   

 

(h) Mradi Na. 4174: Upanuzi wa Barabara ya Kimara – Kibaha (km 25.7) 

Ikijumuisha Upanuzi wa Madaraja ya Kibamba, Kiluvya na Mpiji 

Hatua iliyofikiwa ni: Kuendelea na ujenzi kwa kipande cha Kimara – Kiluvya (km 19.2) 

na upanuzi wa madaraja ya Kibamba, Kiluvya na Mpiji ambapo utekelezaji umefikia 

asilimia 94. Jumla ya shilingi bilioni 16.66 zimetumika katika mwaka 2021/22.  

 

(i) Mradi Na. 4024: Barabara ya Nanganga - Ruangwa - Nachingwea (km 145) 

Hatua iliyofikiwa ni: Kuendelea na ujenzi kwa kiwango cha lami kwa kipande cha 

Nanganga – Ruangwa (km 53.2) ambapo utekelezaji umefikia asilimia 47. Jumla ya 

shilingi bilioni 6.12 zimetumika katika mwaka 2021/22 na shilingi bilioni 5.38 katika robo 

ya kwanza ya mwaka 2022/23.  

 

(j) Mradi Na. 4197: Barabara ya Masasi – Songea – Mbamba Bay (km 343.2)  

Hatua iliyofikiwa ni: Kukamilika kwa ujenzi kwa kiwango cha lami kipande cha Mbinga – 

Mbamba Bay (km 66). Jumla ya shilingi bilioni 27.30 zimetumika katika mwaka 2021/22 

na shilingi bilioni 6.0 katika robo ya kwanza ya mwaka 2022/23.   

 

(k) Mradi Na. 4101: Barabara ya Tanga - Pangani – Makurunge (km 174.5) 

Hatua iliyofikiwa ni: Kuendelea na ujenzi wa kipande cha Tanga - Pangani (km 50) kwa 

kiwango cha lami ambapo utekelezaji umefikia asilimia 42.3. Jumla ya shilingi bilioni 

10.75 zimetumika katika mwaka 2021/22 na shilingi bilioni 1.92 katika robo ya kwanza 

ya mwaka 2022/23.  

 

(l) Mradi Na. 4022: Barabara ya Njombe - Makete - Isyonje (km 157.4) 

Hatua iliyofikiwa ni: Kukamilika kwa ujenzi wa kipande cha Njombe – Moronga (km 

53.9) kwa kiwango cha lami na kuendelea na ujenzi wa kipande cha Moronga – Makete 

(km 53.5) ambapo utekelezaji umefikia asilimia 96. Jumla ya shilingi bilioni 42.18 

zimetumika katika mwaka 2021/22.  

 

(m) Mradi Na. 4123: Barabara ya Dumila – Kilosa (km 141) 

Hatua iliyofikiwa ni: Kuendelea na ujenzi wa kipande cha Rudewa - Kilosa (km 24) 

ambapo utekelezaji umefikia asilimia 87. Jumla ya shilingi bilioni 9.92 zimetumika katika 

mwaka 2021/22 na shilingi bilioni 1.13 katika robo ya kwanza ya mwaka 2022/23.   
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Barabara Zinazounganisha Tanzania na Nchi Jirani 

 

(a) Mradi Na. 4124: Barabara ya Sumbawanga - Matai - Kasanga Port (km 117) 

Hatua iliyofikiwa ni: Kukamilika kwa ujenzi wa kipande cha Sumbawanga – Matai – 

Kasanga Port (km 112.0). Jumla ya shilingi bilioni 2.67 zimetumika katika mwaka 

2021/22 na shilingi bilioni 3.63 katika robo ya kwanza ya mwaka 2022/23.  

 

(b) Mradi Na. 4115: Barabara ya Marangu - Tarakea - Rongai – Kamwanga/ 

Sanya Juu (km 84.8) 

Hatua iliyofikiwa ni: Kukamilika kwa ujenzi wa vipande vya Sanya Juu – Alerai (km 32.2) 

na KIA – Mirerani (km 26); na kuendelea na ujenzi wa kipande cha Sadala – Masama – 

Machame Junction (km 16) ambapo utekelezaji umefikia asilimia 95. Jumla ya shilingi 

bilioni 93.25 zimetumika katika mwaka 2021/22.  

 

(c) Mradi Na. 4154: Barabara ya Sumbawanga - Mpanda - Nyakanazi (km 

432.56) 

Hatua iliyofikiwa ni: Kukamilika kwa ujenzi wa kipande cha Mpanda – Ifukutwa – 

Vikonge (km 37.65). Jumla ya shilingi bilioni 3.83 zimetumika katika mwaka 2021/22 na 

shilingi bilioni 12.14 katika robo ya kwanza ya mwaka 2022/23.  

 

(d) Mradi Na. 4141: Barabara ya Nyamuswa – Bunda – Kisorya (km 107.4) 

Hatua iliyofikiwa ni: Kukamilika kwa ujenzi wa kipande cha Kisorya - Bulamba (km 51) 

kwa kiwango cha lami; na kuendelea na ujenzi wa barabara ya Nyamuswa – Bunda - 

Bulamba (km 56.4) ambapo utekelezaji umefikia asilimia 52. Jumla ya shilingi bilioni 

16.97 zimetumika katika mwaka 2021/22 na shilingi milioni 81.34 katika robo ya kwanza 

ya mwaka 2022/23.  

 

(e) Mradi Na. 4162: Barabara ya Mwigumbi - Maswa - Bariadi - Lamadi (km 121) 

Hatua iliyofikiwa ni: Kukamilika kwa ujenzi kwa kiwango cha lami kwa kipande cha 

Maswa - Bariadi (km 49.7); na kuendelea na ujenzi wa barabara ya mchepuo wa 

Maswa (km 11), ambapo utekelezaji umefikia asilimia 19.6. Jumla ya shilingi bilioni 12.0 

zimetumika katika mwaka 2021/22 na shilingi milioni 16.16 katika robo ya kwanza ya 

mwaka 2022/23.  

 

(f) Mradi Na. 4164: Barabara ya Kidahwe - Kasulu – Kibondo - Nyakanazi (km 

341.25) 

Hatua iliyofikiwa ni: Kukamilika kwa ujenzi wa kipande cha Kidahwe - Kasulu (km 63) na 

Nyakanazi – Kakonko (Kabingo) (km 50); kuendelea na ujenzi wa vipande vya Kanyani 

Junction – Mvugwe (km 70.5) ambapo utekelezaji umefikia asilimia 31.8, Mvugwe – 

Nduta Junction (km 59.35) asilimia 38.93, Kibondo Junction – Kabingo (km 62.5) 
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asilimia 50.8 na Nduta Junction – Kibondo (km 25.9) asilimia 44.1. Jumla ya shilingi 

bilioni 12.81 zimetumika katika mwaka 2021/22 na shilingi milioni 318.02 katika robo ya 

kwanza ya mwaka 2022/23. 

 

(g) Mradi Na. 4025: Barabara ya Mpemba – Isongole (km 51.2) 

Hatua iliyofikiwa ni: Kukamilika kwa ujenzi wa barabara ya Mpemba – Isongole (km 

51.2). Jumla ya shilingi bilioni 23.27 zimetumika katika mwaka 2021/22.  

 

(h) Mradi Na. 4138: Barabara za Kupunguza Msongamano Jijini Dar es Salaam 

(km 138.5)  

Hatua iliyofikiwa ni: Kukamilika kwa ujenzi kwa kiwango cha lami kwa kipande cha 

Kitunda – Kivule (km 3.2) cha barabara ya Banana – Kitunda – Kivule – Msongola (km 

14.7); kukamilika kwa ujenzi wa vipande vya Goba – Makongo (km 4), Wazo Hill – 

Madale (km 9) na Madale – Goba (km 5); kuendelea na ujenzi wa kipande cha Ardhi – 

Makongo (km 5) ambapo utekelezaji umefikia asilimia 98 na Goba – Matosa – Temboni 

(km 6) asilimia 80. Jumla ya shilingi bilioni 10.03 zimetumika katika mwaka 2021/22. 

 

Mradi Na. 4132: Barabara za Mikoa 

Hatua iliyofikiwa ni: Kuendelea na ujenzi wa km 21.42 kwa kiwango cha lami ambapo 

utekelezaji umefikia asilimia 20.8; kuendelea na ukarabati wa km 307.41 za barabara 

kwa kiwango cha changarawe ambapo utekelezaji umefikia asilimia 27.34; na ujenzi wa 

madaraja 14 utekelezaji umefikia asilimia 21.9. Jumla ya shilingi bilioni 89.19 

zimetumika katika mwaka 2021/22 na shilingi bilioni 11.96 katika robo ya kwanza ya 

mwaka 2022/23. 

 

(a) Mradi Na. 4285: Miundombinu ya Mabasi Yaendayo Haraka (Dar es Salaam) 

 

Awamu ya Pili 

Hatua iliyofikiwa ni: Kuendelea na ujenzi wa Lot 1 inayohusisha barabara zenye urefu 

wa km 20.3 (Mbagala - Mzunguko wa Bandari (Bendera Tatu), Bendera Tatu – 

Kariakoo, Sokoine – Zanaki, Barabara ya Kawawa – Barabara ya Morogoro 

(Magomeni), barabara ya Chang’ombe – Barabara ya Kilwa) ambapo ujenzi umefikia 

asilimia 63.34; na kukamilika kwa ujenzi wa Lot 2 inayohusisha ujenzi wa majengo 

(vituo 2, yadi 1 na vituo mlisho vinne (4). Jumla ya shilingi bilioni 77.37 zimetumika 

katika mwaka 2021/22 na shilingi bilioni 37.11 katika robo ya kwanza ya mwaka 

2022/23. 

 

(b) Mradi Na. 4146: Barabara ya Mzunguko katika Jiji la Dodoma  

Hatua iliyofikiwa ni: Kuanza kwa ujenzi wa barabara ya mzunguko (Dodoma City Outer 

Dual Carriageway Ring Road Lot1 & 2 km 112.3), kipande cha Nala – Veyula – Mtumba 



Mapendekezo ya Mpango wa Maendeleo wa Taifa wa Mwaka 2023/24  
 

 

26 
 

– Ihumwa Dry Port (km 52.3) na kipande cha Ihumwa Dry Port – Matumbulu – Nala (km 

60). Jumla ya shilingi milioni 723.89 zimetumika katika mwaka 2021/22 na shilingi bilioni 

4.14 katika robo ya kwanza ya mwaka 2022/23.  

 

Barabara za Vijijini na Mijini 

 

Mradi Na. 4170: Matengenezo na Ukarabati wa Barabara 

Hatua iliyofikiwa ni: Kufanyika kwa matengenezo ya kawaida ya jumla ya kilomita 

25,078.73; na kukamilika kwa ujenzi wa barabara kwa kiwango cha lami zenye urefu wa 

kilomita 275.85, changarawe kilometa 11,120.89, madaraja 596, makalavati na mifereji 

ya maji ya mvua yenye urefu wa kilomita 67.44. Jumla ya shilingi bilioni 913.53 

zimetumika katika mwaka 2021/22 na shilingi bilioni 76.87 katika robo ya kwanza ya 

mwaka 2022/23.  

 

Ujenzi wa Madaraja 

 

(a) Mradi Na. 4126: Ujenzi wa Madaraja Makubwa 

Hatua iliyofikiwa ni: Kukamilika kwa ujenzi wa Daraja la Kiyegeya (Morogoro), Daraja la 

Ruhuhu (Ruvuma); na kuendelea na ujenzi wa daraja na barabara unganishi (km 18) 

katika daraja la Kitengule (Kagera) ambapo utekelezaji umefikia asilimia 95.15, Daraja 

la Sibiti (Singida) asilimia 95.15, Daraja la Msingi (Singida) asilimia 82 na Daraja la 

Lower Malagarasi asilimia 65. Jumla ya shilingi bilioni 12.85 zimetumika katika mwaka 

2021/22 na shilingi milioni 786.04 katika robo ya kwanza ya mwaka 2022/23.   

 

(b) Mradi Na. 4020: Daraja Jipya la Wami (Pwani)  

Hatua iliyofikiwa ni kuendelea na ujenzi wa daraja na barabara unganishi (km 3.8) 

ambapo utekelezaji umefikia asilimia 83. Jumla ya shilingi bilioni 12.75 zimetumika 

katika mwaka 2021/22 na shilingi bilioni 2.397 katika robo ya kwanza ya mwaka 

2022/23.  

 

(c) Mradi Na. 6327: Ujenzi na Ukarabati wa Nyumba za Serikali 

Hatua iliyofikiwa: Kuendelea na ujenzi wa nyumba 20 za Viongozi Jijini Dodoma 

ambapo utekelezaji umefikia asilimia 90; kuendelea na ujenzi wa nyumba 150 za 

makazi ya watumishi wa umma katika eneo la Nzuguni Jijini Dodoma, ambapo 

utekelezaji umefikia asilimia 65; kuendelea na ujenzi wa nyumba za majaji katika mikoa 

ya Tabora (1), Dar es Salaam (1), Kilimanjaro (1), Mtwara (1) ambapo utekelezaji 

umefikia asilimia 77.6; ukarabati wa nyumba 40 za viongozi Dodoma umefikia asilimia 

89.12; kuendelea na ukarabati wa nyumba 30 za viongozi mikoani pamoja na 

matengenezo kinga ya majengo ya Magomeni Kota ambapo utekelezaji umefikia 

asilimia 98; ukarabati wa nyumba 40 kati ya 66 zilizohamishiwa TBA kutoka CDA 
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umefikia asilimia 82; na ukarabati wa nyumba zinazomilikiwa na TAMISEMI/NHC katika 

mikoa 20 zilizohamishiwa TBA umefikia asilimia 67.5. Jumla ya shilingi bilioni 73.2 

zimetumika katika mwaka 2021/22. 

 

C. Usafiri Majini 

(i) Mradi Na. 4295: Ujenzi na Ukarabati wa Meli 

Hatua iliyofikiwa ni: Kukamilika kwa ukarabati wa meli mbili (2) ya New Butiama Hapa 

Kazi Tu na New Victoria Hapa Kazi Tu; kuendelea na ujenzi wa meli mpya ya MV 

Mwanza Hapa Kazi Tu yenye uwezo wa kubeba abiria 1,200 na tani 400 za mizigo 

ambapo utekelezaji umefikia asilimia 71; kukamilika kwa ujenzi wa Chelezo ya kujenga 

na kukarabati meli katika Bandari ya Mwanza; kuendelea na ukarabati wa meli ya MV 

Umoja katika Ziwa Victoria ambapo utekelezaji umefikia asilimia 46.88; kuendelea na 

ukarabati wa meli ya kubeba shehena ya mafuta ya MT Sangara katika Ziwa 

Tanganyika ambapo utekelezaji umefikia asilimia 72.67. Jumla ya shilingi bilioni 18.33 

zimetumika katika mwaka 2021/22 na shilingi bilioni 1.81 katika robo ya kwanza ya 

mwaka 2022/23. 

 

(ii) Vivuko 

 

(a) Mradi Na. 4125: Ujenzi wa Maegesho ya Vivuko 

Hatua iliyofikiwa ni: Kukamilika kwa upanuzi wa jengo la abiria katika maegesho ya 

Magogoni – Kigamboni upande wa Kigamboni Jijini Dar es Salaam ikiwa ni pamoja na 

usimikaji wa mfumo wa kielektroniki wa kukatia tiketi (N-Card System); kuendelea na 

ujenzi wa maegesho ya Zumacheli - Sengerema (asilimia 75); Kayenze – Kanyinya 

(Mwanza)  (asilimia 20); Mlimba – Malinyi (asilimia 40). Jumla ya shilingi bilioni 1.42 

zimetumika katika mwaka 2021/22. 

 

(b) Mradi Na. 4144: Ukarabati wa Vivuko 

Hatua iliyofikiwa ni: Kukamilika kwa ukarabati wa vivuko vya MV Mafanikio na MV 

Tegemeo; na kuendelea na ukarabati wa vivuko vya MV Misungwi (asilimia 20), MV 

Musoma (asilimia 85), MV Nyerere (asilimia 38), MV Kilombero II (asilimia 45), MV 

Tanga (asilimia 45), MV Ruhuhu (asilimia 64), MV Old Ruhuhu (asilimia 95) na MV Kazi 

(asilimia 40). Jumla ya shilingi bilioni 5.4 zimetumika katika mwaka 2021/22 na shilingi 

milioni 379.0 katika robo ya kwanza ya mwaka 2022/23.  

D. Bandari 

 

(a) Mradi Na. 4227: Uboreshaji wa Bandari ya Dar es Salaam  

 

(i) Bandari ya Dar es Salaam 

Hatua iliyofikiwa ni: Kukamilika kwa awamu ya kwanza ya utekelezaji wa mradi wa 
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uboreshaji wa Bandari ya Dar es Salaam; na kuendelea na awamu ya pili ya utekelezaji 

wa mradi ambapo shughuli zilizotekelezwa ni: Kuchimba na kupanua lango la kuingilia 

meli na eneo la kugeuzia meli hadi kufikia kina cha mita 15.5 ambapo utekelezaji 

umefikia asilimia 50, ununuzi wa mkandarasi kwa ajili ya kuanza ujenzi na kuongeza 

kina kutoka mita 12 hadi kufikia Mita 14.5 na kuendelea na uimarishaji wa Gati Na. 8 – 

11. Jumla ya shilingi bilioni 103.73 zimetumika katika mwaka 2021/22 na shilingi bilioni 

5.6 katika robo ya kwanza ya mwaka 2022/23. 

 

(ii) Bandari ya Tanga  

Hatua iliyofikiwa ni: Kukamilika kwa uongezaji wa kina cha lango la kuingilia meli kutoka 

mita nne (4) hadi mita 14 pamoja na kuweka vifaa vya kuongozea meli; na kukamilika 

kwa ujenzi wa gati mbili (2) kwenye kina kirefu. Aidha, katika awamu ya pili ya 

uboreshaji wa bandari ya Tanga, maandalizi ya ujenzi wa miundombinu ya gati la 

mafuta ghafi kutoka Hoima (Uganda) hadi Chongoleani (Tanga) yanaendelea. Kwa 

upande wa Bandari ya Mwambani: uhuishaji wa upembuzi yakinifu wa uendelezaji wa 

bandari unaendelea. Jumla ya shilingi bilioni 80.291 zimetumika katika mwaka 2021/22 

na shilingi bilioni 14.35 katika robo ya kwanza ya mwaka 2022/23. 

 

(iii) Bandari ya Mtwara 

Hatua iliyofikiwa ni: Kukamilika kwa ujenzi wa gati moja (Multipurpose Terminal) lenye 

urefu wa mita 300; kukamilika kwa ujenzi wa uzio; na ujenzi wa sakafu ngumu katika 

eneo la mita za mraba 600. Jumla ya shilingi bilioni 144.539 zimetumika katika mwaka 

2021/22. 

 

(iv) Bandari Kavu katika eneo la Ruvu  

Hatua iliyofikiwa ni: Kukamilisha utwaaji wa eneo lenye ukubwa wa hekta 502; 

kukamilika kwa ujenzi wa mchepuo wa reli kutoka reli ya kati kwenda Kwala/Vigwaza; 

kukamilika kwa ujenzi wa yadi, njia ya reli na ofisi za muda kwenye eneo la hekta tano 

(5); kuendelea na ujenzi wa barabara kwa kiwango cha lami yenye urefu wa kilomita 18 

kutoka barabara kuu ya Morogoro hadi Vigwaza/Kwala na ujenzi wa sakafu ngumu 

yenye ukubwa wa hekta tano (5) kwa ajili ya kuhifadhi shehena za mizigo. Kwa ujumla 

utekelezaji wa mradi umefikia asilimia 63. Jumla ya shilingi bilioni 31.21 zimetumika 

katika mwaka 2021/22 na shilingi bilioni 1.76 katika robo ya kwanza ya mwaka 2022/23. 

 

(b) Bandari za Maziwa Makuu  

 

(i) Ziwa Tanganyika 

Hatua iliyofikiwa ni: Kukamilika kwa ujenzi wa Bandari mpya ya Karema; kuendelea na 

ujenzi na ukarabati wa chumba cha abiria (Bandari ya Kigoma) na ujenzi wa gati la 

bandari ya Kibirizi na eneo la kuegeshea meli katika bandari ya Ujiji ambapo kwa 



Mapendekezo ya Mpango wa Maendeleo wa Taifa wa Mwaka 2023/24  
 

 

29 
 

ujumla utekelezaji wa kazi hizo umefikia asilimia 65. Jumla ya shilingi bilioni 58.78 

zimetumika katika mwaka 2021/22 na shilingi bilioni 8.54 katika robo ya kwanza ya 

mwaka 2022/23. 

 

(ii) Ziwa Nyasa 

Hatua iliyofikiwa ni: Kukamilika kwa ujenzi wa sakafu ngumu katika bandari ya Kiwira na 

Itungi; kuendelea na ujenzi wa sehemu ya kuegesha meli (ramp) katika bandari ya 

Kiwira; na kukamilika kwa ujenzi wa sehemu ya kuegesha meli katika bandari ya 

Ndumbi. Jumla ya shilingi bilioni 7.645 zimetumika katika mwaka 2021/22 na shilingi 

milioni 200.0 katika robo ya kwanza ya mwaka 2022/23. 

 

E. Usafiri wa Anga 

 

(a) Mradi Na. 6267: Institutional Support 

 

(i) Uendeshaji wa Jengo la Tatu la Abiria (JNIA TB III) na Kuboresha Huduma 

katika Viwanja vya Ndege  

Hatua iliyofikiwa: Kukamilika kwa ujenzi wa uzio wa usalama katika Kiwanja cha Ndege 

cha Mwanza; kuendelea na ukarabati wa Jengo la abiria katika Kiwanja cha Ndege cha 

Arusha, ambapo utekelezaji umefikia asilimia 35; kuendelea na ujenzi wa uzio wa 

usalama katika Kiwanja cha Ndege cha Dodoma ambapo utekelezaji umefikia asilimia 

2; na kuendelea na taratibu za kufunga Mfumo wa kuhudumia Abiria (Common Use 

Passenger Processing System - CUPPS) katika viwanja vya ndege vya Mwanza, 

Bukoba, Arusha, Songwe na Dodoma. Jumla ya shilingi bilioni 12.59 zimetumika katika 

mwaka 2021/22 na shilingi bilioni 4.55 katika robo ya kwanza ya mwaka 2022/23. 

 

(b) Kuboresha Mawasiliano katika Viwanja vya Ndege 

(i) Mradi wa Ununuzi na Ufungaji wa Rada Nne (4) za Kuongoza Ndege za 

Kiraia JNIA, KIA, Mwanza na Songwe 

Hatua iliyofikiwa ni: Kununuliwa na kufungwa kwa rada nne (4) za kuongoza ndege za 

kiraia katika viwanja vya ndege vya Julius Nyerere, Kilimanjaro, Songwe na Mwanza. 

Jumla ya shilingi milioni 682.0 zimetumika katika mwaka wa fedha 2021/22 na shilingi 

milioni 23.0 katika robo ya kwanza ya mwaka wa fedha 2022/23. 

 

(c) Ununuzi wa Rada Saba (7) za Hali ya Hewa 

(i) Mradi Na. 4290: Ununuzi wa Rada, Vifaa na Ujenzi wa Miundombinu ya Hali 

ya Hewa 

Hatua iliyofikiwa ni: Kununuliwa na kufungwa kwa rada tatu (3) katika Mikoa ya Dar es 

Salaam, Mwanza na Mtwara; ununuzi wa rada nne (4) za hali ya hewa zitakazofungwa 

katika mikoa ya Mbeya, Kigoma, Dodoma na Kilimanjaro; kuwezesha mafunzo ya 
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kiwandani kwa wahandisi saba (7) na waendesha mitambo tisa (9) kuhusu matumizi ya 

rada nchini Marekani; na kukamilika kwa ujenzi wa miundombinu ya rada 

zitakazofungwa katika mikoa ya Mbeya na Kigoma.  

 

Shughuli nyingine zilizotekelezwa ni: Kufungwa kwa Mkongo wa Taifa katika vituo vya 

Rada; kukamilika kwa ukarabati wa vituo nane (8) vya Hali ya Hewa vya Dodoma, 

Mbeya, Singida, Tabora, Mpanda, Shinyanga, Songea na Mahenge; kuendelea na 

ufungaji wa vifaa na mitambo mbalimbali ikiwemo seti tano (5) za vifaa vya kutambua 

matukio ya radi, mitambo miwili (2) inayohamishika ya kupima hali ya hewa 

inayojiendesha yenyewe, vifaa 25 vya kupima kiasi cha joto na unyevunyevu, vifaa 15 

vya kupima mgandamizo wa hali ya hewa, mitambo minne (4) ya kupima hali ya hewa 

inayojiendesha yenyewe, seti ya vifaa vya kuandaa utabiri wa hali ya hewa na vifaa 10 

vya kupima upepo; kununuliwa kwa malighafi kwa ajili ya utengenezaji wa vifaa vya 

kupima mvua na mnunulisho na kupokelewa kwa kompyuta maalumu “Cluster 

Computer”; ununuzi wa vifaa na mitambo ikiwemo mitambo nane (8) ya kutoa huduma 

za hali ya hewa kwa ajili ya usafiri wa anga, mitambo 13 ya kupima hali ya hewa 

mahsusi kwa sekta ya kilimo; kuendelea na utengenezaji wa mtambo wa rada za KIA 

na Dodoma ambao umefikia asilimia 35 na kupatikana kwa maeneo kwa ajili ya kufunga 

rada hizo; na kukamilika kwa ukarabati wa majengo ya Chuo cha Taifa cha Hali ya 

Hewa. Katika kipindi cha mwaka 2021/22 shilingi bilioni 15.52 zimetumika. 

 

(d) Mradi Na. 4309: Mradi wa Afrika Mashariki wa Ujuzi wa Mabadiliko na 

Ujumuishaji wa Kikanda (EASTRIP)  

Hatua iliyofikiwa ni: Kuanzishwa kwa Kituo cha Umahiri cha Mafunzo ya Taaluma za 

Usafiri wa Anga na Operesheni za Usafirishaji; kupokelewa kwa vifaa viwili (2) maalumu 

kwa ajili ya mafunzo ya Uhandisi wa matengenezo ya Ndege aina ya One Turbo jet 

engine na One Motorized cutaway piston; kukamilika kwa ununuzi wa vifaa vya 

TEHAMA pamoja na vitabu 2,231; kufanyika kwa malipo ya asilimia 40 ya ununuzi wa 

vifaa vya mafunzo ya uhudumu ndani ya ndege. 

 

(e) Mradi Na. 6377: Kuboresha Miundombinu na Ununuzi wa Vifaa vya 

Kufundishia  

(i) Chuo cha Taifa cha Usafirishaji - NIT  

Hatua iliyofikiwa: Kukamilisha malipo ya awali ya ununuzi wa ndege mbili (2) za 

kufundishia marubani aina ya Cessna Skyhawk - 172 na kifaa cha mafunzo ya 

wahudumu wa ndani ya ndege (Full Motion Cabin Crew Mock –up); ununuzi wa vifaa 

vya TEHAMA kwa ajili ya Kituo cha Kanzidata; na kuanzishwa kwa Kituo cha Kikanda 

cha Umahiri cha Mafunzo ya Usalama Barabarani. Jumla ya shilingi bilioni 9.54 

zimetumika katika mwaka 2021/22. 
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(ii) Chuo cha Bahari Dar es Salaam - DMI  

Hatua iliyofikiwa ni: Kukamilika kwa ujenzi wa barabara yenye urefu wa km 1 katika 

eneo la chuo linaloandaliwa kuwa kampasi mpya ya Mkuranga; kuwezesha 

wanataaluma 26 kuhudhuria mafunzo. Kati ya hao, Uzamivu sita (6), Uzamili (14), na 

kozi za muda mfupi sita (6); na kukamilika kwa ukarabati wa vyumba vya madarasa ya 

Hall I, II na III na miundombinu ya Chuo. Jumla ya shilingi bilioni 7.85 zimetumika katika 

mwaka 2021/22 na shilingi milioni 654.85 katika robo ya kwanza ya mwaka 2022/23. 

 

(f) Mradi Na. 4209: Kiwanja cha Ndege cha Mwanza 

Hatua iliyofikiwa ni: Kukamilika kwa upanuzi wa maegesho ya ndege, ujenzi wa jengo la 

mizigo, uzio wa kiwanja, jengo la kuongozea ndege, kituo cha umeme, maegesho ya 

magari, mfumo wa kuondoa maji ya mvua kiwanjani na kufungwa kwa taa za 

kuongozea ndege; na kukamilika kwa usanifu wa jengo la abiria. Jumla ya shilingi bilioni 

5.87 zimetumika katika mwaka 2021/22. 

(g) Mradi Na. 4220: Kiwanja cha Ndege cha Mtwara 

Hatua iliyofikiwa ni: Kuendelea na ukarabati wa barabara ya kutua na kuruka ndege, 

viungio, maegesho ya ndege; na ujenzi wa barabara ya kuingia kiwanjani na maegesho 

ya magari ambapo kwa ujumla utekelezaji umefikia asilimia 93. Jumla ya shilingi bilioni 

11.88 zimetumika katika mwaka 2021/22 na shilingi bilioni 4.88 katika robo ya kwanza 

ya mwaka 2022/23. 

 

(h) Mradi Na. 4206: Kiwanja cha Ndege cha Kimataifa Songwe 

Hatua iliyofikiwa ni: Kukamilisha jengo jipya la abiria pamoja na mifumo na vifaa vyake; 

kukamilka kwa ukarabati wa tabaka la juu la barabara ya kutua na kuruka ndege, 

ufungaji wa taa za kuongozea ndege na ujenzi wa uzio wa usalama; kukamilika kwa 

ukarabati wa eneo la usalama kwenye barabara ya kutua na kuruka ndege na usimikaji 

wa taa; na kuendelea na ujenzi wa jengo la abiria ambapo utekelezaji umefikia asilimia 

17. Jumla ya shilingi bilioni 17.04 zimetumika katika mwaka 2021/22.   

 

(i) Mradi Na. 4226: Viwanja vya Ndege vya Mikoa 

Hatua iliyofikiwa ni: Kukamilika kwa upanuzi wa njia ya kutua na kuruka ndege na 

kufungwa kwa mfumo wa kuongozea ndege katika kiwanja cha Ndege Dodoma; 

kukamilika kwa ujenzi wa kiwanja cha Ndege cha Geita na ukarabati wa barabara ya 

kutua na kuruka ndege kwa kiwango cha changarawe katika kiwanja cha Nachingwea; 

kukamilika kwa ulipaji wa fidia kwa wananchi waliopisha ujenzi wa Kiwanja cha Ndege 

cha Lake Manyara; kuendelea na uthamini wa mali za wananchi wanaopisha ujenzi wa 

Kiwanja cha Ndege cha Tanga; na kuendelea na ujenzi na ukarabati wa viwanja vya 

Ndege vya Songea (asilimia 94.20), Iringa (asilimia 48), na Musoma (asilimia 15). Jumla 

ya shilingi bilioni 46.56 zimetumika katika mwaka 2021/22.   
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(j) Kiwanja cha Ndege cha Lindi 

Hatua iliyofikiwa ni: Kuendelea na ukarabati wa njia ya kuruka na kutua ndege kwa 

kiwango cha lami. Jumla ya shilingi bilioni 5.40 zimetumika katika mwaka 2021/22.  

 

(k) Mradi Na. 4286: Kiwanja cha Ndege cha Kimataifa cha Msalato 

Hatua iliyofikiwa ni: Kuwekwa kwa jiwe la msingi mwezi Novemba, 2022; ulipaji wa fidia 

kwa ajili ya wananchi watakaoathiriwa na mradi umefikia asilimia 98; kuendelea na 

ujenzi wa barabara ya kutua na kuruka ndege pamoja na barabara za maungio. Jumla 

ya shilingi bilioni 17.04 zimetumika katika mwaka 2021/22.  

 

(l) Mradi Na. 4210: Kiwanja cha Ndege cha Arusha 

Hatua iliyofikiwa ni: Kukamilika kwa uongezaji wa urefu wa barabara ya kuruka na kutua 

ndege kwa mita 200 na ujenzi wa maeneo ya kugeuzia ndege, uzio wa usalama, 

barabara mpya ya kuingilia kiwanjani na ukarabati wa maegesho ya magari. Jumla ya 

shilingi bilioni 16.7 zimetumika katika mwaka 2021/22. 

 

F. Nishati 

 

Miradi ya Kufua umeme 

 

(a) Mradi Na. 3164: Kinyerezi I Extension (MW 185) 

Hatua iliyofikiwa ni: Kupatikana kwa mkandarasi mpya wa kukamilisha kazi; kukamilika 

kwa ufungaji wa mitambo minne (4) ya awali ya kuzalisha umeme; na kukamilika kwa 

upanuzi wa kituo cha kupokea umeme. Kwa ujumla utekelezaji wa mradi umefikia 

asilimia 90. Jumla ya shilingi bilioni 22.79 zimetumika katika robo ya kwanza ya mwaka 

2022/23. 

 

(b) Mradi Na. 3169: Kufua Umeme wa Maji Rusumo (MW 80) 

Hatua iliyofikiwa ni kukamilika kwa ujenzi wa eneo la kusimika mitambo (power house), 

ujenzi wa handaki la kupitishia maji na milango ya kuingiza na kuchepusha maji 

(spillway and intake gates). Aidha, usimikaji wa mitambo umefikia asilimia 96. Kwa 

ujumla utekelezaji wa mradi umefikia asilimia 95. Jumla ya shilingi bilioni 21.79 

zimetumika katika mwaka 2021/22 na shilingi bilioni 3.70 katika robo ya kwanza ya 

mwaka 2022/23.  

 

Miradi ya Usafirishaji na Usambazaji wa Umeme 

(a) Mradi Na. 3113: Usambazaji wa Umeme Vijijini 

Hatua iliyofikiwa ni: Kuunganishwa kwa jumla ya vijiji 9,163 kati ya vijiji 12,345 vya 

Tanzania Bara sawa na asilimia 71.32. Jumla ya shilingi bilioni 313.40 zimetumika 

katika mwaka 2021/22 na shilingi bilioni 84.90 katika robo ya kwanza ya mwaka 
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2022/23. 

 

(b) Mradi Na. 3180: Usambazaji wa Umeme Katika Vitongoji 

Hatua iliyofikiwa ni kuendelea na utambuzi wa mawanda (scope) ya mradi katika 

vitongoji 37,610 ambavyo havijafikiwa na miundombinu ya umeme. 

 

(c) Mradi Na. 3111: Uimarishaji wa Gridi ya Taifa (National Grid Stabilization) 

Hatua iliyofikiwa ni: Utambuzi wa maeneo yatakayotwaliwa kwa ajili ya kujenga 

miundombinu ya umeme; na kuendelea na uandaaji wa mahitaji ya kitaalam (technical 

specifications) ya mradi. 

 

(d) Njia ya Kusafirisha Umeme wa Msongo wa kV 220 (Rusumo – Nyakanazi) 

Hatua iliyofikiwa ni: Malipo ya fidia kwa wananchi wanaopisha eneo la mradi 

yamekamilika; kujenga msingi wa nguzo za umeme kufikia asilimia 93.33; kusimika 

nguzo za umeme kufikia asilimia 77; kuunganisha nyaya za umeme zenye urefu wa 

kilomita 2.5; kuendelea na ujenzi wa kituo cha kupoza umeme cha Nyakanazi ambapo 

utekelezaji umefikia asilimia 95. Kwa ujumla utekelezaji wa mradi umefikia asilima 82. 

 

(e) Mradi Na. 3175: Njia ya Kusafirisha Umeme wa Msongo wa kV 400 kutoka 

Singida - Arusha – Namanga 

Hatua iliyofikiwa ni: Kukamilika kwa ujenzi wa njia ya kusafirisha umeme kutoka Singida 

hadi Arusha; kuendelea na ujenzi wa njia ya kusafirisha umeme kutoka Arusha hadi 

Namanga, ambapo utekelezaji umefikia asilimia 77; na kuendelea na ujenzi wa kituo 

cha kupoza umeme cha Lemugur ambapo utekelezaji umefikia asilimia 62.9. Kwa 

ujumla utekelezaji wa mradi umefikia asilimia 89.6. Jumla ya shilingi milioni 97.88 

zimetumika katika mwaka 2021/22 na shilingi milioni 153.99 katika robo ya kwanza ya 

mwaka 2022/23. 

 

(f) Mradi Na. 3179: Mradi wa Njia ya Kusafirisha Umeme Msongo wa kV 400 

kutoka Rufiji – Chalinze – Kinyerezi - Dodoma 

Awamu ya kwanza (Rufiji - Chalinze): Hatua iliyofikiwa ni: Kuendelea na ujenzi wa 

njia ya usafirishaji wa umeme wa kV 400, ambapo ujenzi wa njia ya kusafirisha umeme 

umefikia asilimia 60, ujenzi wa kituo cha kupoza umeme asilimia 18 na barabara za 

mradi asilimia 48.45. Kwa ujumla mradi umefikia asilimia 37. 

Awamu ya pili (Chalinze – Dodoma na Chalinze - Kinyerezi): Hatua iliyofikiwa ni: 

Kukamilisha majadiliano na mkandarasi ili kupanga upya mawanda ya mradi kwa 

kuzingatia mahitaji mapya; kuendelea na malipo kwa wananchi wanaopisha mradi kati 

ya Kinyerezi na Chalinze; na kukamilika kwa tathmini ya athari za mradi kwa mazingira 

na jamii (ESIA) pamoja na upembuzi yakinifu.  
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Jumla ya shilingi bilioni 81.057 zimetumika katika mwaka 2021/22 na shilingi bilioni 

9.187 katika robo ya kwanza ya mwaka 2022/23. 

 

(g) Mradi Na. 3166: Njia ya Kusafirisha Umeme wa Msongo wa kV 400 - North 

West Grid Extension (Iringa – Mbeya - Sumbawanga – Mpanda - Kigoma – 

Nyakanazi) 

 

Awamu ya Pili (Kigoma hadi Nyakanazi):  

Hatua iliyofikiwa ni: Kukamilika kwa asilimia 90 ya ulipaji wa fidia katika eneo la 

Kidahwe na eneo la mkuza wa njia ya usafirishaji umeme; kukamilika kwa ununuzi wa 

vifaa vya ujenzi wa miundombinu ya kusambaza umeme; kuendelea na ujenzi wa njia 

ya kusafirishia umeme; kuendelea na taratibu za manunuzi ya wakandarasi wa vituo 

vya kupoza umeme vya Nyakanazi na Kidahwe pamoja na njia za usambazaji umeme. 

Jumla ya shilingi bilioni 34.03 zimetumika katika mwaka 2021/22 na shilingi milioni  

947.32 katika robo ya kwanza ya mwaka 2022/23. 

 

Miradi ya Usambazaji wa Gesi Asilia  

(a) Mradi Na. 3162: Usambazaji wa Gesi Asilia Mikoa ya Dar es Salaam, 

Mtwara, Lindi na Pwani  

Hatua iliyofikiwa ni: Uunganishwaji wa nyumba 670 katika Mkoa wa Dar es Salaam; 

kuunganisha kiwanda cha Raddy Fiber Manufacturing Tanzania Ltd kilichopo Mkuranga 

mkoani Pwani; na kukamilisha ujenzi wa miundombinu ya usambazaji gesi asilia 

majumbani yenye urefu wa kilomita 18.3 iliyounganisha nyumba 209 katika kata za 

Mnazi Mmoja na Mingoyo mkoani Lindi. Hadi Agosti 2022, jumla ya nyumba 1,511, 

viwanda 53, taasisi tisa (9) na magari 1,500 yanatumia gesi asilia. Jumla ya shilingi 

bilioni 1.811 zimetumika katika mwaka 2021/22 na shilingi milioni 469.0 katika robo ya 

kwanza ya mwaka 2022/23. 

 

2.3.2.2. Kuimarisha Miundombinu na Mifumo ya Kitaasisi  

 

A. Kuimarisha Shughuli za Mfuko wa Bunge 

 

(i) Mradi Na. 6360: Ujenzi wa Miundombinu ya Bunge 

Hatua iliyofikiwa ni: Kusimika mifumo ya kuzuia na kutambua majanga ya moto, 

TEHAMA na umeme katika Jengo la Utawala (Mrengo B na C). Jumla ya shilingi milioni 

341.64 zimetumika katika robo ya kwanza ya mwaka 2022/23. 

 

(ii) Mradi Na. 6216:  Kulijengea Bunge Uwezo Awamu ya Pili (LSP II) 

Hatua iliyofikiwa ni: Kutolewa kwa mafunzo ya muda mfupi kwa wabunge na watumishi 

katika maeneo ya usimamizi wa bajeti, utungaji wa sheria,  ufuatiliaji na tathmini ya 
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miradi ya maendeleo na ujumuishwaji wa masuala ya jinsia katika shughuli za Bunge. 

Jumla ya shilingi milioni 806.69 zimetumika katika mwaka 2021/22. 

 

(iii) Mradi Na. 6251: Programu ya Maboresho ya Usimamizi wa Fedha za Umma 

(PFMRP) 

Hatua iliyofikiwa ni: Kuwajengea uwezo wajumbe wa Kamati ya Kudumu ya Bunge ya 

Bajeti na watumishi wa Idara ya Bajeti na Idara ya Kamati za Bunge kuhusu tathmini ya 

mnyororo wa thamani kwa mazao ya Kilimo pamoja na faida na hasara za mikataba ya 

utozaji Kodi mara mbili (2) katika maeneo ya uzalishaji kwa ajili ya mauzo nje (Special 

Economic Zone) na Mamlaka ya Usimamizi wa maeneo ya uzalishaji kwa ajili ya mauzo 

nje (Export Processing Zones Authority); kuwajengea uwezo watumishi na wajumbe wa 

Kamati ya Bajeti, Kamati ya Hesabu za Serikali na Kamati ya Hesabu za Serikali za 

Mitaa kuhusu namna bora ya kufuatilia utekelezaji wa Bajeti ya Serikali, uchambuzi wa 

taarifa za Ukaguzi, kufuatilia utekelezaji wa miradi ya maendeleo, namna bora ya 

kufanya tafiti na uchambuzi wa Sera za Kikodi na kufanya utafiti kuhusu sera za fedha 

katika Mazao ya Korosho na Kahawa. Jumla ya shilingi milioni 398.02 zimetumika 

katika mwaka 2021/22. 

 

B. Kuimarisha Uwazi na Uwajibikaji katika Utumishi wa Umma 

 

Utumishi wa Umma na Utawala Bora 

 

(i) Mradi Na. 6284: Programu ya Maboresho katika Utumishi wa Umma Awamu 

ya Tatu  

 

(a) Mfumo wa Kielektroniki wa Mpango wa Rasilimali Watu 

Hatua iliyofikiwa ni: Kutoa mafunzo kwa watumiaji wa Mfumo. Jumla ya shilingi milioni 

150 zimetumika mwaka 2021/22. 

 

(b) Mfumo wa Maadili na Mfumo wa Kushughulikia Malalamiko 

Hatua iliyofikiwa ni: Kuwajengea uwezo watumiaji wa mfumo kwa awamu ya kwanza na 

ya pili katika Taasisi za Umma 215; na kukamilika kwa ujenzi wa Mfumo na ununuzi wa 

vifaa vya TEHAMA vikiwemo server, kompyuta, ‘Firewall Licenses, Antivirus, UPS, 

Electronic na Signature Pad. Jumla ya shilingi milioni 868.40 zilitumika katika mwaka 

2021/22. 

 

(c) Mfumo wa Taarifa za Kiutumishi na Malipo ya Mishahara (HCMIS) 

Hatua iliyofikiwa ni: Kuzijengea uwezo taasisi 420 katika matumizi ya Mfumo wa HCMIS 

ili kuwa na umiliki pamoja na uwezo wa kutumia mfumo kwa usahihi. Jumla ya shilingi 

milioni 200 zimetumika katika mwaka 2021/22. 



Mapendekezo ya Mpango wa Maendeleo wa Taifa wa Mwaka 2023/24  
 

 

36 
 

 

(d) Mfumo wa Utumishi Mtandao (Watumishi e – Service Portal and Digital 

Repository) 

Hatua iliyofikiwa ni: Kuendelea na mapitio ya Mwongozo wa Uanzishaji wa Tovuti ya 

Serikali wa Mwaka 2014 ili uendane na mahitaji ya sasa ya TEHAMA; kuendelea kupitia 

miundo na mifumo ya TEHAMA Serikalini; na kuendelea na usanifu wa mfumo na 

kubadili nyaraka za kiutumishi ‘scanning’ ili kurahisisha upatikanaji wa nyaraka kwa njia 

ya kielekroniki. Jumla ya shilingi milioni 100 zimetumika katika mwaka 2021/22. 

 

(e) Ujenzi wa Mifumo ya PEPMIS na PIPMIS 

Hatua iliyofikiwa ni: Kuendelea na usanifu wa Mfumo wa Usimamizi wa Utendaji Kazi 

kwa Watumishi wa Umma (PEPMIS)2 na Mfumo wa Usimamizi wa Utendaji kazi katika 

ngazi ya Taasisi (PIPMIS)3. Jumla ya shilingi milioni 150 zimetumika katika mwaka 

2021/22. 

 

(f) Mamlaka ya Serikali Mtandao (e-GA) 

Hatua iliyofikiwa ni: kuhuisha leseni za mifumo laini ya TEHAMA; na kusimikwa kwa 

vifaa vya kuhifadhia taarifa na mifumo (Data Storage and System Servers). Jumla ya 

shilingi bilioni 3.12 zimetumika katika mwaka 2021/22. 

 

(ii) Mradi Na. 6282: Mfumo Mpya wa Kielektroniki wa Taarifa za Kiutumishi na 

Malipo ya Mishahara - Home Grown HCMIS  

Hatua iliyofikiwa ni: Ununuzi wa vifaa vya TEHAMA ikiwemo server, kompyuta, ‘Firewall 

Licenses, Antivirus, UPS; kuunganishwa kwa Mfumo wa HCMIS na mifumo mingine ya 

Serikali ikiwemo mifumo ya PSSSF, HESLB na Mfumo wa Usaili; kuendelea na 

uunganishaji wa mfumo wa HCMIS na mifumo ya MUSE, Planrep, na mifumo ya Benki 

za kibiashara; kuhamishwa kwa taarifa kutoka katika mfumo wa zamani wa HCMIS 

(Lawson) kwenda Mfumo Mpya wa HCMIS; na kuwajengea uwezo watumiaji 643 katika 

uandaaji wa taarifa za kiutumishi kwa kutumia Mfumo wa HCMIS. Jumla ya shilingi 

milioni 435.95 zimetumika katika mwaka 2021/22.  

 

(iii) Mradi Na. 6315: Ujenzi wa Makazi ya Viongozi Wakuu Wastaafu wa Kitaifa  

Hatua iliyofikiwa ni: Kukamilika kwa ujenzi wa ukuta pembeni mwa bahari ili kuzuia 

mmomonyoko baharini katika nyumba ya makazi ya Mheshimiwa Rais wa Awamu ya 

Pili; kujengwa uzio katika nyumba ya makazi ya Mheshimiwa Rais wa Awamu ya Nne; 

na kuanza ujenzi wa nyumba ya makazi ya mjane wa Mheshimiwa Rais wa Awamu ya 

Tano, Hayati Dkt. John Pombe Magufuli, ambapo ujenzi upo katika hatua ya 

 
2
 Public Employees’ Performance Management Information (System Mfumo wa e-OPRAS utafanyiwa 

maboresho na kubadilishwa jina kuwa PEPMIS) 
3 Public Institutions Performance Management Information System  
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kukamilisha floor ya kwanza. Jumla ya shilingi bilioni 2.35 zimetumika katika mwaka 

2021/22.  

 

C. Mfuko wa Mahakama 

(i) Mradi Na. 6310: Ujenzi na Ukarabati wa Majengo ya Mahakama za Wilaya 

Hatua iliyofikiwa ni: Kukamilika kwa ujenzi wa Mahakama ya Hakimu Mkazi kwa mikoa 

ya Songwe, Lindi, Katavi, Njombe na Mahakama za wilaya 13 za Namtumbo, Same, 

Tandahimba, Ngara, Kilindi, Mwanga, Bahi, Nanyumbu, Chemba, Rungwe, Makete, 

Wanging’ombe na Bunda; na kuendelea na ujenzi wa Mahakama ya Wilaya ya Sikonge 

ambapo utekelezaji umefikia asilimia 65. Jumla ya shilingi bilioni 4.5 zimetumika katika 

mwaka 2021/22 na shilingi bilioni 3.0 katika robo ya kwanza ya mwaka 2022/23.  

 

(ii) Mradi Na. 6311: Ujenzi na Upanuzi wa Jengo la Chuo cha Uongozi wa 

Mahakama - Lushoto (IJA) 

Hatua iliyofikiwa ni kukamilika kwa awamu ya pili ya ujenzi wa bweni la wavulana. 

Jumla ya shilingi milioni 800 zimetumika katika mwaka 2021/22.  

 

(iii) Mradi Na. 6312: Ujenzi na Ukarabati wa Majengo ya Mahakama za Mwanzo 

Hatua iliyofikiwa ni: Kukamilika kwa Majengo ya Mahakama za Mwanzo saba (7) za 

Chanika (Ilala), Kibaigwa (Kongwa), Matiri (Mbinga), Hydom (Mbulu), Ngerengere 

(Morogoro), Mtae (Lushoto), Lugarawa (Ludewa); na kuendelea na ujenzi wa 

Mahakama za Mwanzo tano (5) za Kimbe (Kilindi), Nyakibimbili (Bukoba), Kabanga 

(Ngara), Mlimba na Mang’ula (Morogoro). Jumla ya shilingi bilioni 2.4 zimetumika katika 

mwaka 2021/22 na shilingi milioni 102.6 katika robo ya kwanza ya mwaka 2022/23. 

 

(iv) Mradi Na. 6314: Ujenzi na Ukarabati wa Majengo ya Mahakama Kuu 

Hatua iliyofikiwa ni kuendelea kwa ukarabati wa Jengo la Mahakama Kuu Tabora na 

Mahakama Kuu Divisheni ya Kazi. Jumla ya shilingi millioni 625.8 zimetumika katika 

mwaka 2021/22.  

 

(v) Mradi Na. 6389: Ujenzi wa Majengo ya Ofisi 

Ujenzi wa Makao Makuu ya Mahakama Dodoma 

Hatua iliyofikiwa ni kukamilika kwa ujenzi wa jengo kuu (main building structure). Kazi 

zinazoendelea ni kupaka rangi, uwekaji tiles, ujenzi wa kibanda cha mlinzi na geti kuu, 

ujenzi wa uzio na  “landsacping”. Jumla ya shilingi bilioni 19.3 zimetumika katika mwaka 

2021/22 na shilingi bilioni 6.6 katika robo ya kwanza ya mwaka 2022/23.   

 

(vi) Mradi Na. 6215: Mradi wa Uboreshaji wa Huduma za Mahakama (Citizen 

Centric Judiciary Modernisation Project) 

Hatua iliyofikiwa ni: Kukamilika kwa vituo sita (6) jumuishi vya utoaji haki katika mikoa 
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ya Mwanza, Arusha, Dar es Salaam (Temeke na Kinondoni), Dodoma na Morogoro; na 

kuendelea na ujenzi wa Mahakama za wilaya 18 katika wilaya za Gairo, Mvomero na 

Kilombero (Morogoro), Mkinga (Tanga), Kakonko, Buhingwe na Uvinza (Kigoma), 

Butiama na Rorya (Mara), Itilima na Busega  (Simiyu), Songwe (Songwe), Mbogwe na 

Nyang’wale (Geita), Kyerwa na Misenyi (Kagera), Tanganyika (Katavi) na Kaliua 

(Tabora) ambazo zipo katika hatua mbalimbali za umaliziaji. Jumla ya shilingi bilioni 

28.9 zimetumika katika mwaka 2021/22 na shilingi bilioni 9.9 katika robo ya kwanza ya 

mwaka 2022/23. 

 

D. Utawala wa Sheria 

 

(a) Mradi Na. 6201:  Haki Mtandao  

Hatua iliyofikiwa ni: Kukamilisha usanifu wa mfumo wa usuluhishi na upatanishi; 

kukamilisha maboresho ya mfumo wa msaada wa kisheria pamoja na portal ya masuala 

ya msaada wa kisheria; kukamilisha maboresho ya kuwezesha kusomana kwa mifumo 

ya TEHAMA inayotoa huduma za malalamiko, maombi ya kufungua kesi nje ya muda,  

usajili wa watoa huduma za msaada wa kisheria, usuluhishi na upatanishi; kuwajengea 

uwezo wadau wa sekta zinazosimamia utajiri na mali asilia kuhusu matumizi ya mfumo 

wa Dashboard ya utajiri na mali asilia za nchi; kuandaa mwongozo wa mawasiliano kati 

ya wadau wa utoaji haki; na kukamilika kwa ufungaji wa vifaa vya TEHAMA kwenye 

Magereza nane (8) kwa ajili ya usikilizwaji wa mashauri kwa njia ya mtandao. Jumla ya 

shilingi bilioni 1.0 zimetumika katika mwaka 2021/22 na shilingi bilioni 0.225 katika robo 

ya kwanza ya mwaka 2022/23. 

 

(b) Mradi Na. 6517: Haki ya Mtoto 

Hatua iliyofikiwa ni: Kusajili watoto 1,027,144 chini ya miaka mitano katika mikoa ya 

Mwanza, Rukwa, Katavi na Tabora; kushughulikiwa kwa mashauri matano (5) ya wototo 

wanaokinzana na kukutana na sheria; na kuandaa mikakati ya pamoja ya MTAKUWWA 

ya kulinda haki za watoto na wanawake. Jumla ya shilingi bilioni 1.481 zimetumika 

katika mwaka 2021/22 na shilingi bilioni 0.585 katika robo ya kwanza ya mwaka 

2022/23. 

 

 

 

(c) Mradi Na. 5502: Mpango Kazi Endelevu wa Kupambana na Rushwa  

Hatua iliyofikiwa ni: Kukamilisha maandalizi ya rasimu ya Sera ya Taifa ya Mashtaka na 

rasimu ya Mkakati wa utekelezaji wa Sera hiyo; kukamilisha maboresho ya kanuni za 

Sheria ya kuwalinda mashahidi na watoa taarifa za uhalifu; kukamilisha uchambuzi wa 

malalamiko tisa (9) yanayohusiana na viashiria vya rushwa na kuwasilisha kwa vyombo 

vya uchunguzi; na kukamilisha tafsiri ya awamu ya kwanza ya sheria kuu nne (4) 
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zinazohusiana na haki jinai katika lugha ya Kiswahili. Jumla ya shilingi milioni 193.0 

zimetumika katika mwaka 2021/22 na shilingi milioni 144.0 katika robo ya kwanza ya 

mwaka 2022/23. 

 

(d) Mradi Na. 6207: Kuboresha Uwajibikaji wa Kitaasisi katika Kupambana na 

Rushwa na Kuongeza wigo wa kuifikia Haki  

Hatua iliyofikiwa ni: Kukamilika kwa tathmini ya hali ya utoaji wa huduma ya msaada wa 

kisheria kupitia wasaidizi wa Sheria; kuwajengea uwezo makundi mbalimbali katika 

jamii ili kuwa na uelewa wa pamoja katika masuala ya haki za binadamu, utatuzi wa 

migogoro kwa njia mbadala na masuala ya jinsia; kutoa huduma ya msaada wa kisheria 

kwa mahabusu 20 na wafungwa 12 kwa njia ya Pro Bono (huduma ya msaada wa 

kisheria inayotolewa na mawakili bila malipo); na kutoa elimu ya sheria na haki za 

binadamu kwa njia ya runinga na redio. Jumla ya shilingi milioni 668.0 zimetumika 

katika mwaka 2021/22 na shilingi bilioni 0.4 katika robo ya kwanza ya mwaka 2022/23. 

 

(e) Mradi Na. 5507: Upatikanaji wa Haki za Wanawake na Watoto wa Kike 

(Access to Justice for Women and Children) 

Hatua iliyofikiwa ni: Kukamilika kwa ukusanyaji wa maoni ya wananchi kuhusu 

maboresho ya Sheria ya Ndoa Sura 29 hususan umri wa mtoto wa kike kuolewa katika 

mikoa ya Mtwara, Lindi, Dar es Salaam na Tanga. 

 

(f) Mradi Na. 5508: Upatikanaji wa Haki kwa Maendeleo Endelevu 

Hatua iliyofikiwa ni: Kununuliwa kwa vitendea kazi vikiwemo magari mawili ya viongozi; 

na kukamilika kwa maandalizi ya mfumo wa kubadilishana taarifa miongoni mwa 

Taasisi za Haki Jinai. Jumla ya shilingi bilioni 0.967 zimetumika katika robo ya kwanza 

ya Mwaka 2022/23. 

 

Serikali Kuhamia Dodoma 

Mradi Na. 6389: Ujenzi wa Majengo ya Serikali  

Hatua iliyofikiwa kwa upande wa ujenzi wa majengo ya Serikali ni: Kuendelea na 

Awamu ya Pili ya ujenzi wa majengo ya Wizara katika mji wa Serikali Mtumba ambapo 

ujenzi wa majengo 24 ya wizara umefikia wastani wa asilimia 30 na ujenzi wa jengo 

moja (1) la Mamlaka ya Serikali Mtandao (eGA) umefikia asilimia 45. Kwa upande wa 

ujenzi wa miundombinu, hatua iliyofikiwa ni: Kukamilika kwa ujenzi wa miundombinu ya 

awali katika Mji wa Serikali Mtumba ikiwemo maji, umeme na mawasiliano; na ujenzi wa 

barabara zenye urefu wa km 51.2 kwa kiwango cha lami ambapo utekelezaji umefikia 

asilimia 99. Jumla ya shilingi bilioni 245.73 zimetumika katika mwaka 2021/22 na 

shilingi bilioni 93.83 katika robo ya kwanza ya mwaka 2022/23. 
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Mradi Na. 6351: Ujenzi wa Ofisi na Makazi ya Waziri Mkuu 

Hatua iliyofikiwa ni: Kukamilika kwa ujenzi wa uzio kuzunguka Makazi Rasmi na Ofisi 

Binafsi ya Waziri Mkuu; usimikaji wa jenerata; na uwekaji wa taa 175 za sola kuzunguka 

uzio huo. Jumla ya shilingi bilioni 1.5 zimetumika katika mwaka 2021/22. 

 

E. Mradi Na. 6389: Ujenzi wa Majengo ya Ofisi  

 

Mradi wa Ujenzi wa Majengo ya Ofisi ya Taifa ya Mashtaka 

Hatua iliyofikiwa ni: Kuendelea na ujenzi wa Jengo la Makao Makuu – Njedengwa: 

ambapo utekelezaji umefikia asilimia 19.6, jengo la mkoa wa Morogoro (asilimia 52), 

jengo la mkoa wa Ilala (Kinyerezi) (asilimia 65), jengo la mkoa wa Pwani (asilimia 65) 

na Jengo la mkoa wa Mbeya (asilimia 52). Jumla ya shilingi bilioni 3.3 zimetumika 

katika mwaka 2021/22. 

 

Mradi wa Ujenzi wa Majengo ya Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali 

Hatua iliyofikiwa ni: Kuendelea na ujenzi wa Jengo la Mwanasheria Mkuu wa Serikali 

mkoani Mwanza ambapo ujenzi wa ghorofa la kwanza umekamilika. Jumla ya shilingi 

bilioni 0.498 zimetumika katika mwaka 2021/22 na shilingi bilioni 0.211 katika robo ya 

kwanza ya Mwaka 2022/23. 

 

Ofisi na Makazi ya Viongozi wa Mamlaka za Serikali za Mitaa 

Hatua iliyofikiwa ni: Kukamilika kwa ujenzi wa majengo nane (8) ya utawala  katika 

Halmashauri za Wilaya za Chalinze, Mkalama, Madaba, Ruangwa, Chemba, Malinyi, 

Tanganyika na Nzega Mji; kuendelea na ujenzi wa majengo 86 ya utawala ambapo 

majengo saba (7) ya halmashauri za wilaya ya Songwe, Misungwi, Kakonko, Nsimbo, 

Pangani, Chamwino na Geita Mji yamekamilika na kuanza kutumika, majengo 32 yapo 

katika hatua ya ukamilishaji na majengo 47 yapo katika hatua mbalimbali za ujenzi; 

kukamilika kwa ujenzi wa nyumba tatu (3) na kuendelea na ujenzi wa nyumba 42 za 

wakuu wa Idara; na kuendelea na ujenzi wa nyumba 55 za wakurugenzi. Jumla ya 

shilingi bilioni 88.82 zimetumika katika mwaka 2021/22 na shilingi bilioni 2.9 katika robo 

ya kwanza ya mwaka 2022/23. 

 

Ofisi na Makazi ya Viongozi wa Mikoa 

Hatua iliyofikiwa ni:  

(i) Ikulu Ndogo: Kuendelea na ujenzi wa Ikulu Ndogo katika Mkoa wa Njombe 

ambapo utekelezaji umefikia asilimia 75; kuanza ujenzi wa uzio katika Ikulu 

ndogo ya Mkoa wa Mara; na kuanza ukarabati wa Ikulu Ndogo ya Mkoa wa 

Manyara; 

(ii) Nyumba za Makatibu Tawala Wasaidizi: Kuendelea na ujenzi wa nyumba za 

Makatibu Tawala Wasaidizi wa Mikoa katika Mikoa ya Njombe (2), Songwe (2), 
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Lindi (4), Singida (2) na Ruvuma (2) ambapo utekelezaji umefikia hatua ya 

ukamilishaji na kuanza ujenzi katika mkoa wa Mwanza (2); kuendelea na 

ukarabati wa nyumba sita (6) za Makatibu Tawala Wasaidizi wa Mikoa ya Rukwa 

(1) na Kigoma (5); na kuendelea na ujenzi wa uzio katika nyumba 13 za 

Makatibu Tawala wa mikoa ya Lindi (1) na Katavi (12). 

(iii) Nyumba za Makatibu Tawala wa Wilaya: Kukamilika kwa ujenzi wa nyumba ya 

Katibu Tawala wa Wilaya ya Mufindi; kukamilika kwa ukarabati wa nyumba za 

Makatibu Tawala wa Wilaya za Ngara, Karagwe, Rorya na Tarime; kuendelea na 

ujenzi wa nyumba za Makatibu Tawala wa Wilaya za Kwimba, Butiama, Kahama, 

Rungwe, Chunya, Kibiti, Songwe, Kondoa, Shinyanga, Mpwapwa, Simanjiro na 

Mbulu; kuendelea na ukarabati wa nyumba za Makatibu Tawala wa Wilaya za 

Kisarawe, Rufiji, Babati, Bagamoyo, Mkuranga, Ileje, Hanang’, Kiteto, Mtwara, 

Nachingwea, Same na Siha. 

(iv) Nyumba za Wakuu wa Wilaya: Kukamilika kwa ujenzi wa nyumba ya Mkuu wa 

Wilaya ya Wanging’ombe; kuendelea na ujenzi wa nyumba za Wakuu wa Wilaya 

ya Bariadi, Kalambo, Songea, Shinyanga, Hanang’, Kakonko, Songwe, Kondoa, 

Mufindi, Kiteto, Ilemela, Ruangwa, Mbulu, Simanjiro na Kibiti; kuendelea na 

ukarabati wa nyumba za Wakuu wa Wilaya za Kiteto, Ilemela, Ruangwa, Mbulu, 

Simanjiro na Kibiti; kukamilika kwa ujenzi wa uzio wa nyumba ya Mkuu wa 

Wilaya ya Kilwa; na kuendelea na ujenzi wa uzio wa nyumba ya Mkuu wa Wilaya 

ya Temeke. 

(v) Nyumba za Makatibu Tawala wa Mikoa: Kuendelea na ujenzi wa nyumba za 

Makatibu Tawala wa mikoa ya Iringa na Njombe; na kuendelea na ukarabati wa 

nyumba za Makatibu Tawala wa Mikoa ya Shinyanga, Lindi, Arusha, Manyara na 

Mbeya. 

(vi) Nyumba za Wakuu wa Mikoa: Kukamilika kwa nyumba ya Mkuu wa Mkoa wa 

Geita; kuendelea na ujenzi wa nyumba za Wakuu wa mikoa ya Ruvuma na 

Njombe; kuendelea na ukarabati wa nyumba za Wakuu wa Mikoa ya Shinyanga, 

Manyara, Mtwara na Dar es Salaam; na kuendelea na ujenzi wa uzio wa nyumba 

ya Mkuu wa Mkoa wa Katavi. 

(vii) Nyumba za Maafisa Tarafa: Kukamilika kwa ujenzi wa nyumba tatu (3) za 

Maafisa Tarafa katika mikoa ya Mtwara (1) na Lindi (2); na kuendelea na ujenzi 

wa nyumba za Maafisa Tarafa katika Mikoa ya Lindi (10), Pwani (2), Mtwara (1) 

na Katavi (3). 

(viii) Ofisi za Wakuu wa Wilaya: Kukamilika kwa ujenzi wa ofisi za Wakuu wa Wilaya 

za Mkalama na Ikungi; kuendelea na ujenzi wa ofisi za Wakuu wa wilaya za 

Kishapu, Mbogwe, Nyang’hwale, Momba, Kasulu, Gairo, Malinyi, Ulanga, 

Uvinza, Nkasi, Butiama, Biharamulo na Dodoma; kuendelea na ukarabati wa 

Ofisi za Wakuu wa Wilaya za Ngara, Arusha, Mkuranga, Nanyumbu, Newala, 

Masasi, Bukoba, Ukerewe, Magu, Ilemela, Misungwi, Sengerema, Mwanga, 
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Longido, Lindi, Moshi na Muheza; kuendelea na ujenzi wa Ofisi za Wakuu wa 

Wilaya za Biharamulo na Ngara. 

(ix) Ofisi za Wakuu wa Mikoa: Kukamilika kwa ujenzi wa ofisi ya Mkuu wa Mkoa wa 

Mbeya; kuendelea na ujenzi wa ofisi za wakuu wa Mikoa ya Geita, Njombe, 

Katavi, Simiyu na Morogoro; kuendelea na ukarabati wa ofisi za Wakuu wa 

Mikoa ya Iringa, Tanga, Shinyanga, Manyara, Lindi, Mwanza, Mara, Mtwara na 

Kilimanjaro; na kuendelea na ujenzi wa uzio wa Ofisi ya Mkuu wa Mkoa wa 

Songwe. 

(x) Ofisi za Tarafa: Kukamilika kwa ujenzi wa Ofisi za Tarafa katika Mikoa ya 

Mbeya (3) na Rukwa (2); kuendelea na ujenzi wa ofisi za Tarafa katika Mikoa ya 

Kilimanjaro (12), Arusha (2), Pwani (5), Mtwara (2), Songwe (2), Katavi (3), 

Dodoma (3), Mwanza (11) na Kigoma (1); kuendelea na ukarabati wa ofisi za 

Tarafa katika Mikoa ya Kigoma (2), Pwani (1) na Tanga (14). 

 

Jumla ya shilingi bilioni 34.85 zimetumika katika mwaka 2021/22 na shilingi bilioni 2.11 

katika robo ya kwanza ya mwaka 2022/23. 

 

F. Mradi Na. 6209: Mfuko wa Kuchochea Maendeleo ya Jimbo 

Hatua iliyofikiwa ni: Kuendelea na ujenzi wa vituo vya afya, vyumba vya madarasa, 

vyumba vya maabara na miundombinu ya maji na umeme. Jumla ya shilingi bilioni 

11.00 zimetumika katika mwaka 2021/22. 

 

G. Mradi Na. 6580: Mradi wa Uendelezaji wa Jiji la Dar es Salaam (DMDP) 

Hatua iliyofikiwa ni: Kukamilika kwa ujenzi wa barabara zenye urefu wa km 4.39 na 

mifereji ya maji ya mvua yenye urefu wa km 6; na kuendelea na ujenzi wa soko la Mtoni 

Kijichi na stendi moja ya mabasi. Jumla ya shilingi bilioni 114.86 zimetumika katika 

mwaka 2021/22. 

 

H. Mradi Na. 6501: Vitambulisho vya Taifa  

Hatua iliyofikiwa ni: Kufanikisha usajili na utambuzi wa watu 898,204 nchini ikijumuisha 

raia wa Tanzania 886,602, wageni wakaazi 2,516 na wakimbizi 9,086; kuzalisha Namba 

708,786 za Utambulisho wa Taifa (NIN); kuzalisha vitambulisho 2,917,477 ambapo kati 

ya hivyo, vitambulisho 2,736,584 vimesambazwa kwa wahusika; kuunganisha taasisi 12 

katika Mfumo wa Usajili na Utambuzi; kuendelea kuunganisha na kuboresha 

miundombinu ya mtandao wa mawasiliano kati ya Ofisi za Usajili za Wilaya na Makao 

Makuu ambapo jumla ya ofisi 10 zimeunganishwa; na kuunda na kuboresha mifumo ya 

ndani (modules) 12 kwa ajili ya kusaidia Mfumo wa Usajili na Utambuzi. Jumla ya 

shilingi bilioni 9.5 zimetumika katika mwaka 2021/22. 
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I. Usalama wa Raia  

 

(i) Mradi Na. 6302: Ujenzi wa Ofisi na Nyumba za Makazi Tanzania Bara 

Hatua iliyofikiwa ni: Kukamilika kwa ujenzi wa majengo ya Ofisi ya Kamanda wa Polisi 

wa Mkoa na Mkuu wa Kikosi cha Kutuliza Ghasia mkoani Singida; kukamilika kwa 

ujenzi wa uzio wa kutenganisha eneo la Makao Makuu ya Polisi/CID na eneo la RPC 

Dodoma; kuendelea na ujenzi wa Jengo la Kamanda wa Polisi Mkoa wa Mara, ambapo 

utekelezaji umefikia asilimia 70; kuendelea na ujenzi wa Kituo cha Polisi Daraja ”C” 

Ludewa (Njombe) ambapo, utekelezaji umefikia asilimia 85 na ujenzi wa nyumba za 

makazi ya askari Ludewa umefikia asilimia 80; kuendelea na ujenzi wa Kituo cha Polisi 

Daraja B Lushoto (Tanga), ambapo utekelezaji umefikia asilimia 90; kuendelea na 

ujenzi wa Kituo cha Polisi Daraja “A” katika Mji wa Serikali Mtumba Dodoma, ambapo 

utekelezaji umefikia asilimia 70; kuendelea na ujenzi wa Kituo cha Polisi Daraja “A” 

Kigamboni (Dar es Salaam), ambapo utekelezaji umefikia asilimia 90; na ukarabati wa 

hanga katika Kikosi cha Polisi Anga - Dar es Salaam ambapo umefikia asilimia 30. 

Jumla ya shilingi bilioni 1.6 zimetumika katika mwaka 2021/22. 

 

J. Zimamoto na Uokoaji 

 

Mradi Na. 6582: Upanuzi wa Huduma za Zimamoto na Uokoaji 

Hatua iliyofikiwa ni: Kuendelea na ujenzi wa nyumba za familia 80 za Askari wa Jeshi la 

Zimamoto na Uokoaji eneo la Kikombo (Dodoma), ambapo utekelezaji umefikia asilimia 

65; kuendelea na ujenzi wa Kituo cha Zimamoto na Uokoaji Nzuguni (Dodoma), 

ambapo utekelezaji umefikia asilimia 93; kukamilika kwa ujenzi wa Kituo cha Zimamoto 

na Uokoaji Wilaya ya Chamwino; ununuzi wa magari matatu (3) ya kuzima moto; na 

kuendelea na ujenzi  wa kituo cha zimamoto na uokoaji eneo la Mchicha, Tazara  Jijini 

Dar es Salaam, ambapo ujenzi umefikia asilimia 98.  

 

Hatua nyingine ni: ununuzi wa boti mbili (2) za maokozi; na kuanza ukarabati wa kituo 

cha zimamoto na uokoaji cha Ilala (Dar es Salaam). Jumla ya shilingi  bilioni 10.2 

zimetumika katika mwaka 2021/22. 

 

K. Uhamiaji 

 

Mradi Na. 6301: Ujenzi wa Ofisi za Uhamiaji Mikoa  

Hatua iliyofikiwa ni: Kuendelea kwa ujenzi wa Ofisi ya Makao Makuu ya Uhamiaji Jijini 

Dodoma ambapo utekelezaji umefikia asilimia 66; kuendelea na ujenzi wa Ofisi ya 

Uhamiaji Mkoa wa Lindi, ambapo utekelezaji umefikia asilimia 90; kuendelea na ujenzi 

wa Ofisi ya Uhamiaji Mkoa wa Mtwara ambapo utekelezaji umefikia asilimia 75; na 

kuendelea na ujenzi wa Ofisi ya Uhamiaji Mkoa wa Geita ambapo utekelezaji umefikia 
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asilimia 90.  

 

Hatua nyingine ni: Kuendelea na awamu ya kwanza ya ujenzi wa Kambi ya Mafunzo ya 

Uhamiaji - Boma Kichakamiba wilayani Mkinga (Tanga) ambapo utekelezaji umefikia 

asilimia 94; na kuendelea na ujenzi wa Ofisi ya Uhamiaji Mkoa wa Manyara, ambapo 

utekelezaji umefikia asilimia 68. Jumla ya shilingi bilioni 6.0 zimetumika katika mwaka 

2021/22. 

 

2.3.2.3. Mapinduzi ya TEHAMA 

 

A. Teknolojia ya Habari na Mawasiliano 

 

(i) Mradi Na. 4283: Ujenzi wa Mkongo wa Mawasiliano wa Taifa 

Hatua iliyofikiwa ni: Kukamilika kwa ujenzi wa kilomita 409 za Mkongo wa Taifa wa 

Mawasiliano ambapo kilomita 72 ni za kuunganisha nchi ya Msumbiji kupitia mpaka wa 

Mtambaswala (Mtwara), kilomita 72 ni za kuunganisha watumiaji wa mwisho (last mile 

connectivity) katika Ofisi za Serikali za Msalato, Mtumba na Kikombo (Dodoma), na 

kilomita 265 ni za awamu ya kwanza Manyoni – Kambikatoto (Chunya); kukamilika kwa 

ujenzi wa kilomita 58 za Mkongo wa Taifa kutoka Bwanga hadi Chato; kukamilika kwa 

uhamishaji wa Mkongo wenye urefu wa Mita 250 eneo la Mkazi – Katavi; kukamilika 

kwa ukarabati wa kilomita 105 za mkongo Arusha – Namanga kupitia miundombinu ya 

TANESCO; na kukamilika kwa upanuzi wa Mkongo wa Taifa kwenye vituo vituo 14 

vyenye jumla ya kadi 30 za kuchakata huduma.  

 

Hatua nyingine ni: Kuendelea na upanuzi na ujenzi wa vyumba vya mitambo ya 

mkongo, ambapo utekelezaji umefikia asilimia 42; kuendelea na ujenzi wa 

miundombinu ya kutolea huduma za mkongo ambapo  utekelezaji umefikia asilimia 42; 

kuendelea na ujenzi wa Mkongo wa Taifa  kilomita 2,495.67 ambapo utekelezaji 

umefikia asilimia 21. Jumla ya shilingi bilioni 135.78 zimetumika katika mwaka 2021/22 

na shilingi bilioni 5.57 katika robo ya kwanza ya mwaka 2022/23. 

 

(ii) Mradi Na. 4234: Mfumo wa Anwani za Makazi  

Hatua iliyofikiwa ni: Kuandaliwa kwa Mkakati wa miaka mitano (2021-2025) wa 

kuharakisha utekelezaji na matumizi ya mfumo; kuunda Programu Tumizi (Mobile 

Application) ya mfumo kwa ajili ya kuongeza ufanisi katika matumizi wa Mfumo; 

kukusanya na kuzingiza anwani za makazi 12,171,320 katika Programu Tumizi nchi 

nzima; kuandaliwa ramani za kidijitali katika Halmashauri tisa (9) za Tabora Manispaa, 

Shinyanga Manispaa, Ilemela Manispaa, Mbeya Jiji, Iringa Manispaa, Tanga Jiji, 

Dodoma Jiji, Arusha Jiji na Bukoba Manispaa; kuandaliwa kwa rasimu ya Sheria Ndogo 

(Uniform By law) na matumizi ya Mfumo wa Anuani za Makazi na Postikodi; kuandaliwa 
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kwa Kanzidata ya Mfumo na orodha ya postikodi; kuhuisha na kutunga sera, sheria, 

kanuni na miongozo ili kuimarisha utekelezaji, usimamizi, uendeshaji na matumizi ya 

Mfumo wa Anwani za Makazi; na kuboresha Mfumo wa Kidijitali wa Anwani za Makazi 

kupitia moduli za uhakiki wa taarifa ambayo inajumuisha matumizi ya ramani ili 

kusasisha majira ya nukta (coordinates). Jumla ya shilingi bilioni 45.0 zimetumika katika 

mwaka 2021/22 na shilingi bilioni 3.5 katika robo ya kwanza ya mwaka 2022/23. 

 

(iii) Mradi Na. 4280: Tanzania ya Kidijitali 

Hatua iliyofikiwa ni: Kukamilika kwa tathmini ya kutambua maeneo ya vijijini ambayo 

hayana mawasiliano kwa ajili ya kujenga minara 150 ya mawasiliano; kuendelea 

kutambua maeneo yanayopaswa kuboreshwa kutoka teknolojia ya 2G kwenda 3G/4G ili 

kuwezesha huduma za intaneti yenye kasi (broadband); kukamilika kwa maandalizi ya 

Mkakati wa Mawasiliano wa Mradi wa Tanzania ya Kidijitali; kuendelea kujenga, 

kupanua na kuboresha miundombinu iliyopo ya intaneti yenye kasi (broadband) 

inayomilikiwa na Serikali (GovNET) na kuunganisha taasisi 100; kuhakiki na kusafisha 

taarifa za Anwani za Makazi katika jiji la Dar es Salaam; na kujenga kituo kimoja (1) cha 

kukuza taaluma na ubunifu katika TEHAMA na vituo vidogo vitano (5) kila Kanda. Jumla 

ya shilingi  bilioni 6.4 zimetumika katika mwaka 2021/22 na dola za Marekani milioni 

4.47 katika robo ya kwanza ya mwaka 2022/23. 

 

B. Mradi Na. 4279: Upanuzi wa Usikivu wa Shirika la Utangazaji Tanzania 

(TBC) 

Hatua iliyofikiwa ni: Kukamilika kwa ujenzi wa jengo la kituo cha kurushia matangazo ya 

masafa ya FM katika kituo cha Kisaki mkoani Morogoro; kukamilika kwa ujenzi na 

ufungaji wa mitambo ya kituo cha Redio ya Jamii Makao Makuu Jijini Dodoma; 

kukamilika kwa ufungaji wa mitambo ya masafa ya FM katika Wilaya za Karagwe, 

Same, Bunda, Kasulu, Kahama, Nkasi na Sikonge; kukamilika kwa ujenzi wa mitambo 

ya masafa ya FM katika Wilaya za Ngara, Ruangwa na Kilombero; kukamilisha malipo 

ya ulipaji fidia kwa wananchi 45 waliopisha eneo la ekari 53 kwa ajili ya ujenzi wa 

Makao Makuu ya TBC katika eneo la Vikonje Jijini Dodoma; na kukamilisha ujenzi wa 

jengo la Studio na ununuzi wa vifaa vya Chaneli ya Televisheni ya TBC 2 katika ofisi za 

Mikocheni Dar es Salaam.  

 

Hatua nyingine ni: kuendelea na ujenzi na ufungaji wa mitambo ya masafa ya FM katika 

mikoa mipya ya Njombe, Songwe na Simiyu, na wilaya za Kilwa, Serengeti pamoja na 

visiwa vya Unguja na Pemba, ambapo utekelezaji umefikia asilimia 40; na  kuendelea 

na ujenzi wa vituo vya matangazo ya FM katika Wilaya ya Ludewa na Kyela, ambapo 

utekelezaji umefikia asilimia 70; kuendelea na ujenzi wa mitambo ya masafa ya FM 

katika Wilaya za Tanganyika, Mlele, Makete, Uvinza, Mbinga na Ngorongoro, ambapo 

utekelezaji umefikia wastani wa asilimia 90; na kufungwa kwa  mitambo miwili (2) ya 
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kurushia matangazo kwa njia ya Satelaiti (FLY AWAY) pamoja na mtambo wa kurushia 

matangazo mubashara ya redio kwa njia ya mtandao (LIVE U). Jumla ya shilingi bilioni 

3.6 zimetumika katika mwaka 2021/22 na shilingi bilioni 1.3 katika robo ya kwanza ya 

mwaka 2022/23. 

 

(i) Mradi Na. 6567: Habari kwa Umma 

Hatua iliyofikiwa ni: Ununuzi wa kamera, kompyuta na visaidizi (accessories); 

kuandaliwa kwa video fupi, vibango na makala maalumu kwa ajili ya matangazo ya 

televisheni na mitandao ya kijamii; kukusanya na kusambaza habari 4,095, Makala 41, 

habari picha 622 kupitia magazeti na majarida, habari 58 kupitia Runinga na Redio, 

habari 2,117 kupitia“blogs” na mitandao ya kijamii; kuandaa, kuchapisha na kusambaza 

katika Ofisi mbalimbali za Serikali, sekta binafsi pamoja na kuwapatia wananchi nakala 

15,000 za Jarida la Nchi Yetu lenye kuelezea mafanikio na utekelezaji wa mwaka 

mmoja wa Serikali ya Awamu ya Sita; kukamilisha Rasimu ya Mkakati wa Taifa wa 

Mawasiliano (National Communication Strategy – NCS); kutoa leseni mpya 19 za 

magazeti; na kuhuishwa kwa kanuni za utangazaji kwa njia ya kidijitali za mwaka 2018. 

Jumla ya shilingi milioni 551.2 zimetumika katika mwaka 2021/22 na shilingi milioni 

420.80 katika kipindi cha robo ya kwanza ya mwaka 2022/23. 

 

C. Mradi Na. 4937: Ujenzi wa Kiwanda cha Kupiga Chapa (Government Press 

Development Programme)  

Hatua iliyofikiwa ni: Kukamilika kwa ujenzi wa msingi wa jengo la kiwanda; na  

kuendelea na ujenzi wa kuta za jengo ambapo utekelezaji umefikia asilimia 35. Jumla 

ya shilingi milioni 889.14 zimetumika katika mwaka 2021/22 na shilingi milioni 150.94 

katika robo ya kwanza ya mwaka 2022/23.  

 

2.3.3. Kuimarisha Uwezo wa Uzalishaji Viwandani na Utoaji Huduma 

 

2.3.3.1. Uzalishaji Viwandani 

 

(i) Mradi Na. 6103: Kituo cha Kuendeleza Teknolojia ya Magari Tanzania 

(Tanzania Automotive Technology Centre - TATC) 

Hatua iliyofikiwa ni: Ununuzi wa mitambo kwa ajili ya kupima ubora wa chuma; 

kuendelea na ujenzi wa jengo la kusimika mitambo ya kuzalisha bidhaa za chuma 

zisizoshika kutu (metal galvanizing plant); kupokelewa kwa mitambo na vipuri kwa ajili 

ya kuzalisha nguzo za chuma na viambata vyake kwa matumizi ya Shirika la Umeme 

Tanzania; ukarabati wa magari ya Jeshi la Zimamoto na Uokoaji kwa ajili ya Kiwanja 

cha Ndege cha Kimataifa cha Julius Nyerere; kukamilika kwa uundaji wa magari matatu 

mapya ya Zimamoto ya kiwango cha Manispaa; ununuzi wa vipuri na kukarabati 

mitambo ya karakana ya utafiti; na kukamilisha utafiti na uhawilishaji wa teknolojia 
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katika nyanja za kilimo, madini, ujenzi, usafirishaji na kutengeneza zana mbalimbali 

zikiwemo power tillers, domestic flour milling machine, scrap crusher, powered brick 

machine, brake drums and blocks za treni na vipuri vya pampu za maji. Jumla ya 

shilingi bilioni 8.4 zimetumika katika mwaka 2021/22.  

 

(ii) Mradi Na. 6260: Mradi wa Kuwezesha Taasisi 

(a) Kiwanda cha Mashine na Vipuri KMTC 

Hatua iliyofikiwa ni: Kuendelea na ujenzi wa mtambo wa kuchemsha vyuma ili kuzuia 

kutu (Galvanizing plant) ambapo utekelezaji umefikia asilimia 98 na kupokelewa kwa 

kemikali tatu kati ya nne (Hydrochloric acid lita 4,000, caustic soda kilo 75, na zinc 

ammonium chloride lita 4000) kwa matumizi ya kiwanda; ununuzi wa vifaa vya ujenzi 

wa tanuru la kuyeyushia chuma pamoja na kuendelea na usimikaji wa overhead crane; 

kukamilika kwa ukarabati wa mfumo wa umeme; na kuendelea na ukarabati wa 

mashine za kiwanda. Jumla ya shilingi milioni 963.8 zimetumika katika mwaka 2021/22.  

 

(b) Eneo la Kongane ya Viwanda – TAMCO  

Hatua iliyofikiwa ni: Kukamilika kwa ujenzi wa barabara kwa kiwango cha lami yenye 

urefu wa mita 580 kuelekea kiwanda cha kuzalisha betri; kuanza uzalishaji katika 

kiwanda cha chanjo za wanyama cha Hester Bioscience na kuendelea na ujenzi wa 

barabara yenye urefu wa mita 230, ambapo utekelezaji umefikia asilimia 12; kuanza 

kwa uzalishaji katika kiwanda cha kuunganisha magari cha GF Trucks Motors, ambapo 

jumla ya magari 245 yameunganishwa; kukamilika kwa usanifu wa  mahitaji ya maji na 

umeme katika eneo la mradi. Jumla ya shilingi milioni 202.2 zimetumika katika mwaka 

2021/22.  

 

(c) Mradi wa Kuunganisha Matrekta ya URSUS 

Hatua iliyofikiwa ni: Kuuzwa kwa matrekta 14 na matela manne (4); na kuunganishwa 

kwa matrekta 774 kati ya 822. Jumla ya shilingi milioni 256.5 zimetumika katika mwaka 

2021/22.  

 

(d) Kituo cha Zana za Kilimo na Ufundi Vijijini - CAMARTEC  

Hatua iliyofikiwa ni: Kubuni na kutengeneza tela moja (1) la kupakia mashine (mobile 

platform) za uvunaji wa zao la chikichi; kuhuisha mashine ya kutenganisha makademia 

nuts na maganda baada ya kubanguliwa; kukamilika kwa matengenezo ya mashine 36 

za kulimia, kupandia na kuchakata mazao mbalimbali ikiwemo trekta nane (8) aina ya 

CAMARTEC CFT Tractor, vipandio viwili (2) vya mazao vinavyovutwa na CFT Tractor, 

vipandio nane (8) vya kukokotwa na wanyama kazi, mashine mbili (2) zinazotumia 

mikono za kubangua korosho, mashine moja (1) ya kubangua korosho, majiko mawili 

(2) ya kuchemsha korosho, makaushio mawili (2) ya kukaushia korosho, mashine tatu 

(3) za kupura dengu, mashine nne (4) za kukatakata malisho ya mifugo na mashine nne 
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(4) za kufunga majani. 

 

Hatua nyingine zilizotekelezwa ni: Kuendelea na matengenezo ya mashine 70 ambapo 

utekelezaji umefikia asilimia 90 kwa ajili ya kuanzisha Kitovu cha Teknolojia za 

Kihandisi (Engineering Technology Hubs-ETH) katika Wilaya ya Maswa, mkoani Simiyu 

ambapo kati ya teknolojia hizo, 42 zimeundwa na Kituo ambazo ni mashine tatu (3 za 

kukatakata malisho ya mifugo mashine 4 za kufunga majani, mashine 4 za kupura 

mtama, mikokoteni 10 inayokokotwa na wanyama kazi, mashine 4 za kupura alizeti, 

vipandio 14 vya Pamba na majiko 3 ya kupikia yanayotumia nishati ya jua (Parabolic 

Solar Cooker) na teknolojia 28 zimenunuliwa kutoka kwa wajasiriamali ili kuwawezesha 

kukuza teknolojia zao; uhawilishaji wa teknolojia za kilimo kwa wakulima wa Wilaya ya 

Hai (Kilimanjaro), Manyoni (Singida) na Karatu (Arusha); ukarabati wa majengo mawili 

(2) ya utawala, nyumba moja (1) ya mtumishi na jengo moja (1) la karakana; na 

kutengenezwa kwa mashine tano (5) za karakana ili kuziongezea uwezo. Jumla ya 

shilingi bilioni 1.0 zimetumika katika mwaka 2021/22.   

 

(e) Shirika la Utafiti na Maendeleo ya Viwanda Tanzania - TIRDO  

Hatua iliyofikiwa ni: Kukamilika kwa utafiti wa viwanda, rasilimali na fursa za uwekezaji 

katika Mkoa wa Pwani, Morogoro na Dar es Salaam; kukamilika kwa ujenzi wa kiwanda 

cha mfano cha kuzalisha vitofali (briquette) vinavyotokana na mkaa wa mawe kwa 

matumizi ya majumbani na viwandani; kufanya ufuatiliaji kwa watengenezaji wa mkaa 

mbadala 62 katika mikoa 13 Tanzania bara na Zanzibar; kufanyika kwa tafiti sita (6) 

zenye lengo la kuongeza thamani katika malighafi na mazao nchini; kuwajengea uwezo 

(incubation) wabunifu 26 wa vifaa vya kielektroniki na mifumo ya TEHAMA ikiwemo 

mgunduzi wa dawa ya COVIDOL katika kupambana na janga la UVIKO-19; na kufanya 

ukaguzi wa mazingira katika mradi wa ujenzi wa reli ya kisasa (SGR). 

 

Hatua nyingine ni: Kukusanya sampuli 41 za mkaa mbadala kutoka kwa watengenezaji 

kwa ajili ya kufanyiwa vipimo vya ubora katika maabara ya Nishati TIRDO; kujengwa na 

kusimikwa kwa kaushio moja la jua lenye njia mbadala ya kutoa nishati ya joto la 

kukaushia zao la mwani Pemba – Makangale na mashine moja ya kusaga mwani; 

walaji wa bidhaa za mwani 415 wamepatiwa mafunzo ya uelewa wa matumizi na faida 

za mwani; kuendelea na tafiti katika zao la Machungwa, majani ya Mkaritusi na mbegu 

za Iliki kwa ajili ya kuzalisha mafuta tete kwa ajili ya matumizi viwandani; kuendelea na 

ujenzi wa jengo la utawala na kliniki ya wavumbuzi na viatamizi ambapo utekelezaji 

umefikia asilimia 20 na kununuliwa kwa magari manne (4); kukamilika kwa usimikaji wa 

mitambo na kuanza uzalishaji katika kiwanda cha kukoboa mpunga cha Bodi ya Nafaka 

na Mazao Mchanganyiko (CPB) Mkuyuni - Mwanza; kukamilika kwa ujenzi wa majengo 

ya kiwanda cha kusindika ngozi (tannery) cha Karanga – Moshi na ufungaji wa mashine 

unaendelea. Jumla ya shilingi bilioni 1.74 zimetumika katika robo ya kwanza ya mwaka 
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2021/22. 

 

(f) Shirika la Uhandisi na Usanifu wa Mitambo – TEMDO 

Hatua iliyofikiwa ni: Kukamilika kwa ukarabati wa karakana ya TEMDO pamoja na 

ukarabati wa sehemu ya ofisi za ubunifu; kuendelea na ukarabati wa eneo la kiatamizi 

(incubator) ambapo utekelezaji umefikia asilimia 95; kufanyika kwa tafiti tatu (3) za 

kuendeleza, kuongeza thamani na kubiasharisha mazao ya alizeti, parachichi na 

chikikichi; kukamilika  kwa utengenezaji wa vifaa vya afya vikiwemo nommal hospital 

beds, drip stand, examination bed, delivery bed, theatre trolleys, hospital screens na 

bed side lockers na kuidhinishwa na Mamlaka za TMDA na MSD; kuendelea 

kutengeneza chasili cha Mtambo wa kutengeneza sukari kwa kiwango cha mjasiriamali 

wa kati (sugar processing mini-plant) ambapo utekelezaji umefikia asilimia 60; 

kuendelea na usanifu wa mtambo wa kuchakata zao la mkonge kwa kiwango cha 

upatikanaji wa nyuzi za katani zinazokidhi viwango vya soko la nje; kutengenezwa na 

kusimikwa kwa mtambo wa kuchakata alizeti katika Wilaya ya Ngara; kuendelea na 

usimikaji wa mitambo ya kuchomea taka katika Hospitali za Wilaya za Nyasa, Bukoba, 

Busekelo, Chunya, Uhuru Dodoma pamoja, Kiwanja cha Ndege cha Kimataifa cha 

Julius Nyerere (JNIA), Mkonoo Jijini Arusha na Bagamoyo: na kukamilika kwa usanifu 

wa majokofu ya kisasa mawili ya kuhifadhia maiti ambapo moja lina uwezo wa 

kuhifadhia maiti tatu (3) na lingine la kuhifadhi maiti sita (6). Jumla ya shilingi bilioni 1.83 

zimetumika katika mwaka 2021/22.   

 

(g) Uendelezaji wa Viwanda Vidogo (SIDO) 

Hatua iliyofikiwa ni: Kutolewa kwa ushauri wa kiufundi na biashara kwa wajasiriamali 

19,674; kutoa mikopo 2,751 (wanaume asilimia 51.4 na wanawake 48.6) yenye thamani 

ya shilingi bilioni 6.17 ambayo imezalisha  ajira 6,739, urejeshaji wa mikopo hiyo 

umefikia wastani wa asilimia 92; kukamilika kwa ujenzi wa majengo ya viwanda katika 

mikoa ya Morogoro (majengo 2); Mwanza (Jengo 1) na Katavi (majengo 2); kukamilika 

kwa ujenzi wa miundombinu katika maeneo ya SIDO kwenye mikoa ya Kagera, Geita 

na Kigoma; kusimikwa kwa  mashine na mitambo ya kisasa katika kituo cha uendelezaji 

wa teknolojia cha Iringa; kuzalishwa kwa mashine na vipuli 1,412 za aina mbalimbali 

kupitia Vituo vya Kuendeleza Teknolojia (TDCs) kwa ajili ya viwanda vidogo; na 

kutolewa kwa mafunzo ya ujasiriamali, usimamizi wa biashara, kuongeza tija viwandani 

na hati miliki kwa wajasiriamali 19,556 kupitia kozi 632. 

 

Hatua nyingine ni: Kukamilika kwa michoro, makadirio ya gharama za ujenzi na kuanza 

kujenga majengo ya viwanda (industrial sheds) katika mikoa ya Singida (1), Geita (1), 

Tanga (1) na Shinyanga (2); na kuunganisha mikoa 21 Tanzania Bara kwenye mtandao 

unganifu. Jumla ya shilingi milioni 110.65 zimetumika katika mwaka 2021/22 na shilingi 

milioni 226.56 katika robo ya kwanza ya mwaka 2022/23.    
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(h) Mchango wa Mifuko ya Hifadhi ya Jamii Katika Uchumi wa Viwanda 

 

Kilimanjaro International Leather Industries Co Ltd (KLICL) 

Hatua iliyofikiwa ni: Kukamilika na kuanza uzalishaji kwa awamu ya kwanza ya mradi 

iliyohusisha ujenzi wa kiwanda cha viatu, soli, ndala na bidhaa za ngozi kama vile 

mikanda na mikoba; ujenzi wa awamu ya pili ya mradi inayohusisha ujenzi wa kiwanda 

cha kuchakata ngozi unaendelea ambapo utekelezaji umefikia asilimia 95. Jumla ya 

shilingi bilioni 120.7 zimetumika katika mwaka 2021/22. 

Kiwanda cha Nyama cha Nguru Hills Ranch - Morogoro 

Hatua iliyofikiwa ni: Kukamilika kwa ukarabati wa jengo la kiwanda, maboresho ya 

mfumo wa umeme, ufungaji wa mitambo ya kuchinjia na utengenezaji wa majokofu; na 

kukamilika kwa ufungaji na uunganishaji wa umeme. Uzalishaji umeanza kwa hatua ya 

majaribio wakati kiwanda kikikamilisha taratibu za idhini na vibali vya kusafirisha nyama 

nje ya nchi. Jumla ya shilingi bilioni 8.5 imewekezwa hadi Agosti 2022. 

 

Kiwanda cha Kuchakata Tangawizi cha ‘Mamba Ginger Factory Limited 

Hatua iliyofikiwa ni: Kukamilika kwa ukarabati wa majengo ya kiwanda; kukamilika kwa 

uunganishaji wa umeme wa msongo mkubwa na ufungaji wa mashine; kuanza kwa 

uzalishaji kwa hatua ya majaribio wakati kiwanda kikikamilisha taratibu za idhini na 

vibali ili kuanza rasmi uzalishaji. Jumla ya shilingi bilioni 1.55 zimetumika katika mwaka 

2021/22.  

 

Kiwanda cha Chai cha Mponde - Tanga 

Hatua iliyofikiwa ni: Kuendelea na ukarabati wa kiwanda ambapo utekelezaji umefikia 

asilimia 95; kuanza kwa hatua za majaribio ya kupima uwezo wa mitambo ya kuchakata 

chai. Jumla ya shilingi shilingi milioni 500 imewekezwa kufikia Agosti 2022. 

 

(i) Mradi Na. 5441: Mpango wa Maendeleo kwa Ustawi wa Taifa na Mapambano 

Dhidi ya UVIKO-19 

Hatua iliyofikiwa ni: Kuendelea na Ukarabati wa vyuo vya Ufundi Stadi na marekebisho 

kwa watu wenye ulemavu ambapo ukarabati katika chuo cha Sabasaba na Chuo cha 

Luanzari –Tabora utekelezaji umefikia asilimia 80, Mtapika (asilimia 75) na Yombo 

(asilimia 65). Jumla ya shilingi bilioni 2.648 zimetumika katika mwaka 2021/22. 

 

(j) Maeneo Mengine Maalumu ya Uwekezaji (SEZ/EPZ) 

 

Mradi Na. 4933: Uendelezaji wa Kanda Maalumu za Kiuchumi  

 

Eneo Maalumu la Uwekezaji Mtwara Free Port Zone 

Hatua iliyofikiwa ni: Kukamilika kwa ujenzi wa miundombinu ya maji, umeme na 
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barabara za ndani ya eneo la mradi zenye urefu wa km 1.06; na kukamilika kwa usanifu 

wa jengo la Kituo cha Pamoja cha Huduma (One Stop Center Building).  

 

2.3.3.2. Huduma za Masoko 

(a) Uendelezaji wa Masoko ya Bidhaa  

Hatua iliyofikiwa ni; Kutolewa kwa jumla ya leseni 41 za waendesha ghala kati ya leseni 

hizo, leseni 34 ni kwa zao la korosho, dengu (2), kahawa (3) na kakao (2); kutolewa 

kwa miongozo miwili (2) ya Usimamizi wa Masoko na Mauzo ya Korosho Ghafi ya 

Mwaka 2021/22 Toleo la kwanza na Mwongozo wa Biashara kwa kutumia Mfumo wa 

Stakabadhi za Ghala wa Mwaka 2021 kwa mazao ya Choroko, Soya, Ufuta, Mbaazi na 

Dengu; kuwawezesha wakulima wa kakao katika Mkoa wa Morogoro kuuza kwa mara 

ya kwanza kwa bei ya wastani ya shilingi 4,892.50 kwa kilogramu ikilinganishwa na bei 

ya wastani ya shilingi 2,000 kwa kilogramu ya awali; kuwawezesha wakulima wa zao la 

ufuta mkoa wa Songwe kuuza tani 348.850 kupitia  Mfumo wa Stakabadhi za Ghala 

zilizokuwa na thamani ya shilingi milioni 772.8 kwa wastani wa bei ya shilingi 2,221.53 

kwa kilogramu ikilinganishwa na wastani wa shilingi 1,200 hadi shilingi 1,700 kwa 

kilogramu pindi wakulima wanapouza nje ya Mfumo wa Stakabadhi za Ghala; na 

kutolewa kwa leseni 36 za zao la ufuta zilizowezesha kuuzwa  kwa tani 79,471.6 ya zao 

hilo. Jumla ya shilingi milioni 858 zimetumika katika mwaka 2021/22.  

 

(b) Maonesho ya Kimataifa ya Biashara ya Dar es Salaam (DITF) - TANTRADE 

Hatua iliyofikiwa ni: Kuratibiwa kwa  maonesho ya 46 ya biashara ya kimataifa ya Dar 

es Salaam yaliyohusisha washiriki 3,200 (kampuni za ndani 2,975 na kampuni za nje 

225 kutoka Nchi 23) ambapo kampuni za Kitanzania 214 ziliunganishwa na kampuni 70 

kutoka nchi 7 kupitia uratibu wa mkutano wa wawekezaji, wanunuzi na wauzaji ambapo 

mikataba 10 yenye jumla ya thamani shilingi trillioni 176.646 ilisainiwa; kuratibu 

programu ya Total Industrial Solution ambayo inamuwezesha Mtanzania kumiliki 

kiwanda kwa bei nafuu kuanzia shilingi milioni 6 – shilingi milioni 600; kuratibiwa kwa 

Maonesho ya Sita ya Bidhaa za Viwanda vya Tanzania yaliyofanyika Mjini Unguja 

Zanzibar ambapo jumla ya viwanda 131 vilishiriki kutangaza bidhaa zinazozalishwa 

nchini na kuwakutanisha wenye viwanda na wanunuzi; kusimamia maonesho sita (6) 

yaliyoratibiwa nchini ikiwemo Maonesho ya Tanzania Business Women Trade Fair 

yaliyoandaliwa na TABWA, Tanzania Women Chamber of Commerce, Tanzania 

International Food and Agriculture Expo 2022, Syrian International Exhibition (Dar es 

Salaam na Dodoma) na Maonesho ya International Trade Exhibition on Building, 

Construction, Oil and Gas; kuratibiwa kwa kampuni 702 kushiriki misafara minne (4) ya 

biashara, kongamano moja (1) na maonesho mawili (2) ya kibiashara katika nchi za 

Kenya, Burundi, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Oman, Uturuki, Uingereza, Afrika 

Kusini na Saudi Arabia.  
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Shughuli nyingine zililotekelezwa ni: kuzinduliwa kwa Mfumo wa utoaji wa Taarifa za 

Biashara (Trade Information Portal) ambao umetoa huduma kwa watumiaji 51,466 na 

umetazamwa na (watembeleaji) 151,758 kutoka ndani na nje ya nchi; na kuzinduliwa 

kwa duka mtandao (e-commerce shop) ambapo jumla ya wafanyabiashara 322 

wamejiunga na mfumo huo. Jumla ya shilingi bilioni 1.511  zimetumika katika mwaka 

2021/22.   

 

(c) Ushiriki wa Tanzania katika Maonesho ya EXPO - DUBAI  

Hatua iliyofikiwa ni: Kutangazwa kwa miradi ya kimkakati ya ujenzi wa miundombinu ya 

TEHAMA, nishati, reli, barabara, bandari, madaraja, viwanja vya ndege, kilimo, uvuvi, 

mifugo na  vivutio vya utalii kwa lengo la kuvutia wawekezaji; kutangazwa kwa kampuni 

640 za watanzania walio ndani na nje ya nchi kwa kipindi cha miezi sita; kutangazwa 

kwa bidhaa za kahawa, chai, korosho, vito vya Tanzanite, Essential oils za Shirika la 

Biashara Zanzibar (ZSTC), vipodozi vya asili (nazi, mwani na viungo), ngozi, mkonge, 

sanaa za mikono na ubunifu kupitia mfumo wa soko la kimtandao la Expo 2020 Dubai 

uiitwao World Souq unaowezesha bidhaa kuonekana kwa nchi 192; kuratibiwa kwa 

mikutano 101 na makongamano matatu (3) kati ya Taasisi za Umma na binafsi, 

wawekezaji na wafanyabiashara mbalimbali kupitia programu 11 za kutangaza sekta za 

kilimo, madini, utalii, afya, ujenzi, miundombinu, usafirishaji, mifugo, uvuvi, nishati, maji, 

sanaa na utamaduni; na kusainiwa kwa hati za makubaliano (MoU) 36 baina ya Serikali 

ya Tanzania na Serikali ya Falme za Kiarabu (UAE) yenye thamani ya Dola za 

marekani bilioni 7.49 sawa na shilingi trilioni 17.35 zinazotarajiwa kuzalisha ajira 

200,000. Jumla ya shilingi bilioni 2.349  zimetumika katika mwaka 2021/22.   

 

(d) Udhibiti wa Ubora wa Bidhaa - TBS 

Hatua iliyofikiwa ni: Kuandaa viwango 551 vya kitaifa; kutolewa kwa leseni 693 za 

nembo ya ubora ya TBS; kusajiliwa kwa majengo na maeneo 10,460 ya uzalishaji, 

uuzaji na usambazaji wa bidhaa za chakula na vipodozi; kusajiliwa kwa bidhaa 2,064 za 

chakula na vipodozi; kutolewa kwa vibali (Certificate of Conformity - CoCs) 114,535 kwa 

shehena za bidhaa zitokazo nje ya nchi; kukaguliwa kwa magari 43,785 yaliyotumika 

nje (imported used motor vehicles) kupitia programu ya ukaguzi wa magari hapa nchini 

(Destination Inspection); kupimwa kwa sampuli 38,039 katika maabara mbalimbali; na 

kufanyiwa ugezi kwa vifaa 11,856 pamoja na uwekaji wa vinasaba katika mafuta (petrol, 

dizeli na mafuta ya taa) lita  4,495,209,484. Jumla ya shilingi bilioni 2.014 zimetumika 

katika mwaka 2021/22.  

 

(e) Kuendeleza Biashara Kupitia Chuo cha Elimu ya Biashara (CBE) 

Hatua iliyofikiwa ni: Kukamilika kwa ujenzi wa vyumba sita (6) vya madarasa, kumbi 

mbili (2) za mihadhara, ofisi tatu (3) za watumishi, maktaba moja (1) na maabara moja 

(1) ya kompyuta katika kampasi ya Mbeya; kuendelea na ukarabati mkubwa wa 
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majengo ya Kampasi ya Dodoma ambapo ujenzi wa ukuta umefikia asilimia 90, 

ukarabati wa mabweni matatu (3) umekamilika, mabweni 12 yamefikia asilimia 92, 

ukumbi wa mikutano asilimia 98, block A na jengo la utawala asilimia 88, jengo la 

mgahawa asilimia 98 na kazi za nje zimekamilika kwa asilimia 98; na kumalizia ujenzi 

wa ukumbi wa mihadhara (lecture theatre) katika Kampasi ya Mwanza. Jumla ya shilingi 

milioni 891.83 zimetumika katika mwaka 2021/22 na shilingi 369.14 katika robo ya 

kwanza ya mwaka 2022/23.  

 

2.3.3.3. Ubiasharishaji wa Mazao ya Kilimo, Mifugo na Uvuvi kupitia ASDP II  

 

A. Kilimo 

 

Mradi Na. 4486: Programu ya Kuendeleza Sekta ya Kilimo Awamu ya Pili - ASDP II 

 

(i) Ujenzi na Ukarabati wa Miundombinu ya Umwagiliaji  

Hatua iliyofikiwa ni: Kukamilika kwa upembuzi yakinifu na usanifu wa kina katika skimu 

tatu (3) za Mkombozi (Iringa), Idudumo (Nzega) na Ilemba (Sumbawanga); kuendelea 

na ujenzi na ukarabati wa skimu za Kirya (Mwanga) na Endagaw (Hanang’) ambapo 

utekelezaji wake umefikia asilimia 42 na 41 mtawalia; kukamilika kwa  upembuzi 

yakinifu wa skimu 13 katika mikoa ya Arusha, Dodoma, Geita, Iringa, Rukwa, Singida 

na Mtwara; kukamilika kwa usanifu wa Skimu nane (8) za Wilaya ya Mbarali; kuendelea 

na ujenzi wa skimu ya Madibira (Mbeya) ambapo utekelezaji umefikia asilimia 27; 

kuendelea na  ujenzi wa miundombinu ya umwagiliaji ya skimu ya umwagiliaji ya Chita 

JKT kikosi cha 837KJ ambapo utekelezaji umefikia asilimia 63; kukamilika kwa 

ukarabati wa  skimu ya Kituani Mwenzae (Lushoto) na Luganga (Iringa); kuendelea na  

ukarabati wa Skimu ya shamba la zabibu Chinangali II (Chamwino), Orumwi (Siha), 

Mseta Bondeni (Kongwa), Karema (Tanganyika) na Kilida (Mpimbwe) ambapo 

utekelezaji umefikia asilimia 95; na kukamilika uchimbaji wa visima katika skimu ya Fufu 

(Chamwino). 

 

Hatua nyingine ni: Kukamilika kwa taarifa za utunzaji wa mazingira na jamii (ESMP) 

katika skimu na mabwawa matano (5) ya umwagiliaji ya Mbwasa (Manyoni DC), Ibanda 

(Geita DC & Sengerema DC), Msange (Singida DC), Masimba (Iramba DC) na 

Mwamapuli (Igunga DC); na kusajiliwa kwa vyama 27 vya umwagiliaji katika mikoa ya 

Ruvuma, Mbeya, Tanga, Kilimanjaro na Kigoma na kuwajengea uwezo kuhusu Mbinu 

za kuandaa kanuni ndogo za uendeshaji wa vyama. Jumla ya shilingi bilioni 5.0 

zimetumika katika mwaka 2021/22 na shilingi milioni 860.0 katika robo ya kwanza ya 

mwaka 2022/23. 
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(ii) Kuwezesha Uanzishwaji wa Mashamba Makubwa ili kuwa Kitovu Cha 

Teknolojia Bora kwa Wakulima Wadogo 

Hatua iliyofikiwa ni: Kupima afya ya udongo kwa mashamba 67 katika mikoa ya 

Manyara, Singida, Tabora, Kigoma, Mtwara, Lindi, Rukwa, Pwani, Ruvuma, Dodoma na 

Mbeya yenye ukubwa wa hekta 205,432.45; kutambuliwa kwa mashamba matano (5) 

ya NAFCO yaliyopo katika mikoa ya Kilimanjaro ambayo ni  Jouney’s end  (ekari 1,670), 

Fosters (ekari 727), Harlington (ekari 1,237), Kanamodo (ekari 2,203) na Manyara 

katika mashamba la Basuto (ekari 13,142.5); kutambuliwa kwa mashamba 50 yenye 

ukubwa kuanzia ekari 50 katika bonde la mto Kilombero katika Halmashauri za Malinyi, 

Ulanga na Kilombero; na kutolewa kwa mafunzo kwa wakulima na wadau takribani 265 

kuhusu teknolojia za matumizi bora ya ardhi ya kilimo ikiwemo hifadhi ya maji na 

udongo mashambani, kupima afya ya udongo na kuhamasisha matumizi ya chokaa 

kilimo katika Halmashauri 13, vijiji 64 Mkoani Kilimanjaro, Manyara na Tanga; kuandaa 

maeneo ya  kilimo cha mashamba makubwa (Block farming) kwa ajili ya vijana 

kuwekeza katika kilimo ambapo maandalizi yamefanyika katika Halmashauri za Bahi 

hekta  (7,711), Chamwino hekta (11,412) na Chunya hekta 65,000. Jumla ya shilingi 

milioni 180.0 zimetumika katika mwaka 2021/22. 

 

(iii) Kuongeza Matumizi ya Teknolojia na Mbinu za Kilimo Kinachohimili 

Mabadiliko ya Tabianchi 

Hatua iliyofikiwa ni: Kuwajengea uwezo maafisa ugani 40, kuhusu namna ya 

kujumuisha shughuli za kilimo kinachohimili mabadiliko ya tabianchi kwenye mipango 

ya Halmashauri ya Wilaya za Mkalama, Manyoni, Ikungi na Iramba (Singida) na 

Busega, Bariadi, Meatu na Maswa (Simiyu); kusambaza Mwongozo wa mabadiliko ya 

tabianchi katika Halmashauri za Wilaya za Kondoa, Chamwino, Chemba, Mpwapwa na 

Bahi; kutolewa kwa mafunzo kwa wakulima 375 katika vijiji 15 vya halmashauri ya 

Wilaya ya Karatu kuhusu mazingira, kuwawezesha kuibua changamoto za kimazingira 

zinazotishia uhifadhi wa Ziwa Manyara na kutolewa kwa mafunzo kwa ajili ya 

kutengeneza mipango ya usimamizi wa mazingira na jamii (ESMPs) ili kutatua 

changamoto hizo na wakulima 150 katika wilaya ya Mvomero juu ya masuala ya Kilimo 

himilivu; kutolewa kwa mafunzo kwa wakulima juu ya Kilimo kinachohimili mabadiliko ya 

tabianchi na kukamilika kwa uchimbaji wa visima vinne (4) vya umwagiliaji katika 

Halmashauri ya Wilaya ya Mpwapwa na Simanjiro. Jumla ya shilingi milioni 118.0 

zimetumika katika mwaka 2021/22. 

 

(iv) Kuongeza Matumizi ya Teknolojia Bora katika Uzalishaji wa Mazao ili 

Kuongeza Uzalishaji na Tija 

Hatua iliyofikiwa ni: Kuidhinishwa kwa aina mpya 18 za mbegu bora na Kamati ya 

Mbegu ya Taifa; kuendelea na taratibu za ununuzi wa ndege mpya kwa ajili ya kituo cha 

Kilimo Anga; kusajiliwa kwa viuatilifu vipya 83 ambavyo ni viuadudu 38, viuagugu 19, 
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viuatilifu vya kudhibiti ukungu 22 na visaidizi vya mbolea (growth regulators); na kusajili 

wadudu marafiki tisa (9) wa utafiti. Jumla ya shilingi milioni 16.5 zimetumika katika 

mwaka 2021/22. 

 

(v) Kuimarisha Vituo vya Utafiti na Utafiti wa Mbegu Bora 

(a) Kuimarisha Vituo vya Utafiti  

Hatua iliyofikiwa ni: Kuendelea na ujenzi wa ofisi na nyumba nne (4) za TARI Kihinga- 

Kigoma ambapo utekelezaji umefikia asilimia 25; kuendelea na ujenzi wa ofisi za TARI 

Makao Makuu – Dodoma; kuendelea na ujenzi wa miundombinu ya TARI Selian - 

Arusha na TARI Uyole; ununuzi wa vifaa na vitendanishi vya maabara ya udongo ya 

TARI Mlingano na TARI Mikocheni; kukamilika kwa ukarabati wa maabara ya TARI 

Tengeru ya kuzalisha miche kwa njia ya chupa (tissue culture) na kuwawezesha watafiti 

43 kuhudhuria mafunzo ya muda mrefu katika vyuo mbalimbali vya ndani na nje ya nchi 

ambapo kati ya hao, 19 ni shahada ya uzamivu, 19 shahada ya uzamili na watano (5) 

shahada ya kwanza. Jumla ya shilingi bilioni 1.45 zimetumika katika mwaka 2021/22. 

 

(b) Utafiti wa Mbegu Bora 

Hatua iliyofikiwa ni: Kugundua aina tano (5) za mbegu bora na kuidhinishwa kwa ajili ya 

matumizi ya wakulima ambapo kati ya hizo  mbili (2) ni za ngano; moja (1) ya mpunga 

na mbili (2) za choroko: kuwasilishwa kwa aina  23 za mbegu kwenye Taasisi ya 

Kudhibiti Ubora wa Mbegu - TOSCI kwa uhakiki kabla ya kupelekwa kamati ya Mbegu 

ya Taifa kwa maamuzi, kati ya mbegu hizo 11 ni za ngano, tano (5) mpunga, mbili (2) 

mchicha na tano (5) za zabibu; kuzalisha tani 1,225.872 za mbegu za madaraja 

mbalimbali ambapo mbegu mama ni tani 19.665, awali (tani 221.077) na mbegu za 

msingi tani 158.125 kati ya hizo tani 827.005 zimethibitishwa; kuzalishwa kwa miche 

7,998,784 ya mazao ya parachichi, korosho, miembe, michungwa, michikichi, mkonge 

na minazi; kuzalishwa na kusambazwa kwa wakulima mazao mengine ya miti yenye 

ukinzani dhidi ya magonjwa; kuzalishwa kwa jumla ya tani 135.4 za mbegu za ngano; 

kugunduliwa kwa zana (fabricate) rahisi za kupandia pamba zenye uwezo wa kupanda 

ekari moja (1) kwa saa moja (1) hadi masaa matatu (3) badala ya masaa 11 kwa jembe 

la mkono. Jumla ya shilingi bilioni 3.13 zimetumika katika mwaka 2021/22.  

 

(vi) Kuimarisha Huduma za Ugani, Vyuo vya Mafunzo ya Kilimo na Vituo vya 

Mafunzo ya Wakulima 

(a) Ukarabati wa Vyuo vya Kilimo na Vituo vya Mafunzo ya Wakulima 

Hatua iliyofikiwa ni: Kuendelea na ukarabati na ujenzi wa majengo ya vyuo vya mafunzo 

ya kilimo vya Uyole (asilimia 85), Inyala (asilimia 75), KATC (asilimia 87), KATRIN 

(asilimia 71), Ilonga (asilimia 95), Tumbi (asilimia 74), Tengeru na Ukiruguru (asilimia 

79), Mubondo (asilimia 83) na NSI (asilimia 70); kuendelea na ukarabati wa vituo vya 

mafunzo ya wakulima vya Bihawana na Ichenga; na kukamilika kwa ununuzi wa 



Mapendekezo ya Mpango wa Maendeleo wa Taifa wa Mwaka 2023/24  
 

 

56 
 

matrekta matano (5) na zana zake na  kusambazwa katika Vyuo vya Mafunzo ya Kilimo 

Uyole, Tumbi, Mlingano, Ilonga na Mtwara. Jumla ya shilingi bilioni 8.5 zimetumika 

katika mwaka 2021/22. 

 

(b)  Kuimarisha Huduma za Ugani  

Hatua iliyofikiwa ni: Kutolewa kwa ufadhili kwa wanafunzi 2,305 wa ngazi ya 

Astashahada na Stashahada katika vyuo 14 vya mafunzo ya kilimo; kutolewa kwa 

mafunzo ya muda mrefu kwa wakufunzi 12 (shahada ya uzamili) na wakufunzi sita (6) 

wa shahada ya kwanza; kuendelea na utengenezaji wa mfumo wa kielektroniki wa 

udahili wa wanafunzi kwa ajili ya vyuo 14 vya mafunzo ya kilimo ambapo mfumo huo 

umeanza kutumika katika mwaka wa masomo 2022/23; kuwezeshwa kwa wakufunzi 

kilimo 113 kuhudhuria katika mafunzo ya muda mfupi, kuhusu mbinu za kufundishia; 

kutolewa kwa mafunzo rejea kwa maafisa ugani 2,486 kuhusu kilimo biashara, matumizi 

bora ya zana za kilimo, na kanuni bora za kilimo cha mazao ya alizeti, zabibu, pamba, 

karanga, ufuta, soya, migomba na chikichi katika mikoa ya Dodoma, Singida, Simiyu, 

Kilimanjaro, Kigoma, Tabora, Mbeya, Njombe, Rukwa, Iringa, Lindi, Mara na Manyara; 

kuanzishwa kwa mashamba darasa na mashamba ya mfano 612 (mashamba 439 - 

alizeti na mashamba 173 – pamba); kuendelea na ununuzi wa pikipiki 7,000 za maafisa 

ugani Kilimo; na kununuliwa kwa simu janja 384 na ununuzi wa vifaa vya ugani 3,500 

(Sprayers, Gumboots, Overcoats na Uniforms) na vifaa 143 vya kupima Afya ya 

Udongo (Soil Scanner) na kusambazwa katika Halimashauri 143; na kusajiliwa kwa 

maafisa ugani 7,061 na wakulima 6,310,691 kwenye mfumo wa M-Kilimo. Jumla ya 

shilingi bilioni 7.87 zimetumika katika mwaka 2021/22.  

 

(vii) Kuimarisha Mifumo ya Upatikanaji wa Zana za Kilimo na Pembejeo 

(a) Zana za Kilimo 

Hatua iliyofikiwa ni: Ununuzi wa mashine za kiwanda cha kusindika zabibu katika mkoa 

wa Dodoma; ununuzi wa matrekta makubwa na madogo 2,382, mashine za kuvuna 

kubwa na ndogo 517,278, plau za matrekta 823, halo za matrekta 25,332, mashine za 

kupura 347,351, zana za kupandia 19,809, majembe ya kukokotwa na wanyama kazi 

363,208 na mashine za kusindika mazao 1,239,994; kununuliwa  matrekta mawili (2) na 

zana zake, mashine mbili (2) za kupandia, mashine (2) za kunyunyuzia dawa na 

mashine moja (1) ya  kuvunia kwa ajili ya kutumika katika uanzishwaji wa mashamba  

makubwa ya vijana; kutolewa kwa mafunzo ya matumizi bora ya zana za kilimo katika 

uzalishaji wa zao la alizeti kwa maafisa ugani 258 katika Halmashauri 18 za Mikoa ya 

Dodoma, Singida, Kilimanjaro, Morogoro, Njombe, Ruvuma, Tabora, Simiyu, Mara, 

Iringa, Songwe, Rukwa, Kigoma, Mtwara, Lindi  na Manyara; ununuzi wa matrekta 

mawili (2) na zana zake, mashine mbili (2) za kupandia, mashine (2) za kunyunyuzia 

dawa na mashine moja (1) ya kuvunia. Jumla ya shilingi milioni 800 zimetumika katika 

mwaka 2021/22.  
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(b) Mbegu Bora za Mazao 

Hatua iliyofikiwa ni: Kuwezesha upatikanaji wa tani 49,962.35 za mbegu bora za 

nafaka, kunde, mbegu za mafuta na mboga ambapo tani 35,199.39 zimezalishwa hapa 

nchini, tani 11,340.2 zimeagizwa kutoka nje ya nchi na tani 3,422.80 ni bakaa ya msimu 

wa mwaka 2020/21; kuzalishwa kwa vipando vya mihogo 12,307,837; kuhakikiwa ubora 

wa mbegu za alizeti (standard seed) tani 2,088 na kusambazwa kwa wakulima kupitia 

ASA; kukamilika kwa ujenzi wa ghala la kuhifadhi mbegu katika shamba la Mwele – 

Tanga na Msimba – Kilosa; kukamilika kwa ujenzi wa maeneo ya kuanikia mbegu katika 

shamba la Kilangali - Morogoro, ASA Makao makuu na Kilimi - Tabora; kukamilika kwa 

ujenzi wa ofisi katika shamba la Tengeru na kuendelea na ukarabati wa ofisi ya ASA 

Makao makuu; kuanzishwa kwa mashamba ya uzalishaji wa mbegu yenye ukubwa wa 

hekta 2,105 katika maeneo ya Msimba - Kilosa (hekta 950), Mwele - Mkinga (hekta 

400), Namtumbo (hekta 250), Kilimi - Nzega (hekta 350), Msungura - Chalinze (hekta 

104.8), Bugaga - Kasulu (hekta 50.2); na kununuliwa kwa matrekta mawili (2) na vifaa 

vyake (Rhome plough 2, Boom Spyayer 2, Precision Planter 2 na Traller 2). Jumla ya 

shilingi bilioni 12.9  zimetumika katika mwaka 2021/22 na shilingi bilioni 3.0 katika robo 

ya kwanza ya mwaka 2022/23.  

 

(c) Mbolea   

Hatua iliyofikiwa ni: Kuwezesha upatikanaji wa tani 560,551 za mbolea sawa na asilimia 

80 ya mahitaji ya tani 698,260 ya msimu wa 2021/22 ambapo tani 379,927 zimeingizwa 

kutoka nje ya nchi na tani 62,724 zimezalishwa nchini na tani 117,900 ni bakaa ya 

msimu wa 2020/21; kusajiliwa kwa wafanyabiashara 2,821 na kukaguliwa kwa 

wafanyabiashara 3,732 Tanzania Bara kwenye eneo la leseni na ubora wa mbolea; 

kutolewa kwa mafunzo ya uhifadhi ubora wa mbolea kwa wafanyabiashara wa mbolea 

4,214 Tanzania Bara; kuendelea na ujenzi wa maabara ya Mamlaka ya Udhibiti wa 

Mbolea – TFRA ambapo utekelezaji wake umefikia asilimia 78.3; kuandaliwa kwa 

Mfumo wa kielektroniki wa ruzuku wa usajili wa wafanyabiashara wa mbolea na 

wakulima na kufanyiwa majaribio; kuanzishwa kwa mpango wa Ruzuku ya mbolea kwa 

wakulima. Jumla ya shilingi bilioni 6.4 zimetumika katika mwaka 2021/22. 

 

(d) Viuatilifu 

Hatua iliyofikiwa ni: Kufanya ukaguzi wa maduka 861 na shehena za viuatilifu 1,886 ili 

kudhibiti aina na ubora wa viuatilifu vinavyouzwa; kutolewa kwa vibali 1,114 kwa 

wafanyabiashara wa viuatilifu; kununuliwa kwa mashine Microwave Plasma - Atomic 

Emission Spectrometer (MP-AES) yenye uwezo wa kuchambua sampuli za mbolea, 

maji na udongo katika Mamlaka ya Usimamizi wa Afya ya Mimea na Madawa Tanzania 

-TPHPA; kufanya majaribio 88 ya kisayansi (bioefficacy field trials) kwa viuatilifu vipya; 

kutolewa kwa mafunzo ya matumizi sahihi na salama ya viuatilifu kwa wakulima, 

maafisa ugani na wauzaji wa viuatilifu 806 kutoka maeneo mbalimbali nchini; 
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kukaguliwa kwa tani 10,241,723.34 za mazao ya nafaka, bustani, mizizi, mbegu za 

mafuta, chai, tumbaku, kahawa, pamba, mikunde, mbao, mashudu na pumba katika 

vituo vya mipakani, bandari na viwanja vya ndege ambapo jumla ya vyeti 29,033 vya 

usafi wa mimea kwa ajili ya kuruhusu usafirishaji wa mazao nje ya nchi na vyeti 2,039 

vya kuruhusu mazao kuingia nchini vimetolewa; kudhibiti milipuko ya panya katika 

Mikoa ya Rukwa, Lindi, Mtwara ambapo jumla ya kilo 812 za Zinc Phosphide 

zimetumika; kusambazwa kwa lita 225 za Methyl Eugeno, lita 34,031 za Profenofos na 

lita 561 za Duduba katika mikoa ya Lindi, Pwani, Morogoro, Tanga, Geita, Manyara, 

Kilimanjaro, Dodoma, Singida, Dar es salaam, Katavi na Arusha; na kufanyika kwa 

uchambuzi wa sampuli 5,000 za mabaki ya viuatilifu kwenye mazao ya chakula 

katika mikoa ya Dar es Salaam, Iringa, Arusha, Mbeya, Lindi na Mtwara. Jumla 

ya shilingi bilioni 3.1 zimetumika katika mwaka 2021/22. 

 

(viii) Kuimarisha Miundombinu ya Kuhifadhi Mazao ya Kilimo 

Hatua iliyofikiwa ni: Kukamilika kwa ukarabati wa maghala mawili (2) yenye uwezo wa 

kuhifadhi tani 31,000 za nafaka katika Wilaya ya Kiteto (tani 1,000) na Dodoma (tani 

30,000) na maghala tisa (9) yenye uwezo wa kuhifadhi tani 2,700 katika mikoa ya 

Dodoma na Kigoma; kukamilika kwa ukarabati wa vihenge vyenye uwezo wa kuhifadhi 

jumla ya tani 55,500 katika mikoa ya Arusha (tani 38,000) na Iringa (tani  17,500); 

kukamilika kwa  ujenzi wa ghala la kiwanda cha kukoboa mpunga mkoani Mwanza 

lenye uwezo wa kuhifadhi tani 5,000, Ilalangulu - Mlele (tani 1,000), Mrijo Chini - 

Chemba (tani 1,500), Busondo - Nzega (tani 1,000) na Kigoma (tani 500); na kuendelea 

kwa ukarabati wa maghala 17 yenye uwezo wa kuhifadhi jumla ya tani 6,800 mkoani 

Ruvuma. Jumla ya shilingi bilioni 5.0 zimetumika katika mwaka 2021/22.  

 

(ix) Uongezaji wa Thamani ya Mazao ya Kilimo 

Hatua iliyofikiwa ni: Kukamilika kwa ukarabati na kuanza uzalishaji wa kiwanda cha 

kusindika ngano cha Arusha; kuchakatwa na kuongeza thamani kwa tani 13,062 za 

nafaka ambapo mahindi ni tani 180 alizeti tani 7,090, mpunga na tani 639 katika vinu 

vya CPB; kukamilika kwa usimikaji wa kiwanda cha kukoboa mpunga Mwanza; na 

kuzalishwa kwa bidhaa zitokanazo na korosho (Roasted cashew kernels, White cashew 

kernels na Cashewnut butter) ambazo zimekidhi viwango vya kimataifa. Jumla ya 

shilingi bilioni 5.0 zimetumika katika mwaka 2021/22. 

 

(x) Upatikanaji wa Masoko ya Mazao ya Kilimo Ndani na Nje ya Nchi 

Hatua iliyofikiwa ni: Kuanzishwa kwa kituo cha mauzo katika mji wa Juba - Sudan 

Kusini na masoko katika nchi za DRC, Kenya, Zimbabwe, Rwanda, Burundi na Comoro; 

kupatikana kwa ghala Lubumbashi (DRC) na Juba (Sudan Kusini) yenye uwezo wa 

kuhifadhi tani 5,000 na tani 2,000 mtawalia kwa ajili ya kuhifadhi mazao yanayotarajiwa 

kupelekwa sokoni; ununuzi wa tani 33,600 za mahindi kupitia Bodi ya Nafaka na Mazao 
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Mchanganyiko na  tani 110,771.954 (mahindi tani 110,713.254 na Mtama tani 58.700) 

kupitia NFRA; kuuzwa kwa jumla tani 183.22 za maharagwe, tani 215.96 za mchele, 

tani 1,023.70 za mbegu za alizeti kupitia Bodi ya Nafaka na Mazao Mchanganyiko; 

kuuzwa kwa tani 231,103 za zao la korosho, tani 144,792 za zao la pamba, tani 60,819 

za kahawa, tani 1,848 za maua ya pareto, tani 58,295 za tumbaku, tani 27,400.64 za 

singa na tani 6,875 zao la kakao. Jumla ya shilingi bilioni 14.3 zimetumika katika mwaka 

2021/22 na shilingi bilioni 14.0 katika robo ya kwanza ya mwaka 2022/23.  

 

(xi) Kuboresha Mifumo ya Kitaasisi, Bodi na Sheria  

 

(a) Mifumo ya Kielektroniki ya kutoa huduma katika Sekta ya Kilimo 

Hatua iliyofikiwa ni: Kutoa huduma za ugani na masoko kwa kutumia mfumo wa M-

Kilimo na kutolewa huduma za biashara ya mazao kwa kutumia mfumo wa Agriculture 

Trade Management Information System (ATMIS); kuwajengea uwezo maafisa ugani 

1,375 kuhusu matumizi ya mfumo ATMIS; kusajiliwa kwa wakulima na wanunuzi 

147,303 wa mazao kwenye mfumo na kutoa ushauri kwa wakulima 6,659 juu ya kilimo 

bora kulingana na maswali yaliyoulizwa kupitia mfumo. Jumla ya shilingi milioni 260.0 

zimetumika katika mwaka 2021/22.  

 

(b) Kuimarisha Mifumo ya Upatikanaji wa Mitaji katika Sekta ya Kilimo 

Hatua Iliyofikiwa ni: Kuanzisha Mfuko wa Dhamana kwa Wakulima Wadogo 

(Smallholder Farmer’ Credit Guarantee Scheme) kupitia Benki ya Maendeleo ya Kilimo; 

kuwezesha Benki ya Kilimo kutoa mikopo yenye thamani ya shilingi bilioni 116 kwa ajili 

ya  pembejeo za kilimo, kufufua vinu vya kuchambua pamba na kuwekeza mnyororo wa 

thamani katika kilimo; na kuwezesha Mfuko wa Taifa wa Pembejeo (Agriculture Inputs 

Trust Fund - AGITF) kutoa mikopo 50 yenye thamani ya shilingi bilioni 1.8.  

 

(c) Bima ya Mazao 

Hatua iliyofikiwa ni: Kutolewa kwa huduma ya bima ya mazao kwa wakulima wa shayiri 

25 Kateshi – Manyara, 189 wa ngano (West Kilimanjaro na Karatu), 106 wa alizeti 

(Singida na Dodoma) na 59 wa pamba (Simiyu); kusajili wakulima wa miwa katika 

mashamba ya Kilombero kwa ajili ya kuwapatia huduma ya bima ya mazao katika 

msimu wa 2022/23;  kutolewa kwa huduma ya bima ya mazao kwa wakulima 103 

wenye jumla ya ekari 594 kwa mazao mbalimbali; kutolewa kwa huduma ya bima ya 

mazao kwa AMCOS 24 zenye jumla ya wakulima 3,383 katika mikoa ya Shinyanga, 

Mbeya, Tabora na Singida; kutolewa kwa huduma ya bima ya mazao ya ngano na 

shayiri katika mikoa ya Dodoma (Mpwapwa na Kongwa) na Manyara (Kiteto); na  

kuandaa bidhaa za bima za kidijitali ambazo zimenufaisha zaidi ya wakulima 100,000.  
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(xii) Kuimarisha Usimamizi wa Maendeleo ya Ushirika  

Hatua iliyofikiwa ni: Kuwajengea uwezo watendaji na viongozi wakuu wa vyama vikuu 

vya ushirika 156 kuhusu masuala ya biashara na fursa za masoko ya ndani na nje ya 

nchi; kufufuliwa kwa viwanda vya kuchakata Pamba katika vyama vikuu vya ushirika 

vya KACU - Kahama, CCU-Chato na MBCU-Mbogwe; kuwajengea uwezo maafisa 

ushirika 170 kuhusu ukaguzi na usimamizi wa vyama vya ushirika; kuwajengea uwezo 

wanakikundi 800 kuhusu ufugaji nyuki na usambazaji wa mizinga 1,476 katika Tarafa ya 

Ngorongoro. Jumla ya shilingi bilioni 4.5 zimetumika katika mwaka 2021/22. 

 

(xiii) Uzalishaji wa Mazao 

 

Kilimo cha Mkonge 

Hatua iliyofikiwa ni: Kuzalishwa na kusambazwa kwa miche 1,474,792 kwa wakulima 

wa Halmashauri za Singida, Iramba, Korogwe, Handeni, Mkinga, Kilindi, Lushoto, 

Bariadi, Chalinze, Bagamoyo, Muheza na Tanga; kuzalisha tani 29,719 za mkonge; 

kupima na kugawa mashamba yenye hekta 2,202.02 kwa wakulima wapya 939 kwa ajili 

ya kilimo cha mkonge katika wilaya ya Korogwe - Tanga; kuunganishwa kwa wakulima 

wadogo 1,631 wakiwemo wa AMCOS (1,206) na Binafsi (425) kwenye soko kwa mfumo 

wa zabuni; kuwezesha mauzo ya zao la mkonge daraja la Under Grade kwa shilingi 

milioni 3.7 kwa tani ikilinganishwa na shilingi milioni 3.3 nje ya mfumo; kuuzwa kwa tani 

6,794 za singa zenye thamani ya shilingi bilioni 21.8 na bidhaa mbalimbali za mkonge 

tani 711 zenye thamani ya shilingi bilioni 2.14 kwenye soko la ndani; na tani 20,606.64 

za singa zenye thamani ya Dola za Marekani 33,773, na tani 866 za bidhaa mbalimbali 

za mkonge zenye thamani ya Dola za Marekani milioni 2.46 soko la nje; na kukamilika 

kwa ukarabati wa jengo la ofisi ya makao makuu ya Bodi ya Mkonge. Jumla ya shilingi 

milioni 493.0 zimetumika katika mwaka 2021/22.  

 

Kilimo cha Ngano  

Hatua iliyofikiwa ni: Kuzalisha tani 70,288 za ngano; kuwajengea uwezo maafisa ugani 

na wakulima 1,085 kutoka Wilaya za Karatu, Monduli, Siha na Hanang’ kuhusu mbinu 

bora za uzalishaji wa zao la ngano; kuchimbwa visima viwili (2) katika kituo cha utafiti 

Uyole kwa ajili ya kuongeza uzalishaji wa mbegu za ngano; Bodi ya Nafaka na Mazao 

Mchanganyiko - CPB  kuingia mkataba na wakulima 264 wa wilaya za Siha, Karatu, 

Monduli na Hanang’ kwa ajili ya kununua ngano itakayozalishwa na wakulima; kutolewa 

na CPB kwa tani 210 za mbegu bora za ngano kwa wakulima na kuwaunganisha na 

taasisi za fedha kwa lengo la kupata mikopo ya ununuzi wa mbolea na viuatilifu. Jumla 

ya shilingi milioni 318.0 zimetumika katika mwaka 2021/22. 

 

Kilimo cha Chikichi 

Hatua iliyofikiwa ni: Kusambazwa kwa miche 301,000 katika mikoa ya Kigoma, Tabora, 
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Pwani, Mbeya, Katavi, Morogoro, Ruvuma na Kagera; kuendelea na uzalishaji wa 

mbegu-miche ya michikichi (pre-germinated seeds) 121,292 kupitia mashamba ya 

Mwele (60,300), Mbozi (52,000) na Bugaga (8,992); kutolewa mafunzo ya kilimo mseto 

na kuhamasisha matumizi ya miche ya chikichi iliyozalishwa kwa njia ya chupa (tissue 

culture) kwa wakulima 73,918, maafisa ugani 1,277 na wanafunzi wa shule za msingi 

1,771; kuanzishwa kwa mashamba ya mfano 35 ya chikichi katika Mkoa wa Kigoma. 

Jumla ya shilingi milioni 878 zimetumika katika mwaka 2021/22. 

 

Kilimo cha Miwa  

Hatua iliyofikiwa ni: Kutolewa mafunzo ya kilimo bora cha miwa kwa wakulima 105 

katika maeneo ya Amani - Muheza na Mtibwa - Mvomero; kuzalishwa kwa tani 370,000 

za sukari sawa na asilimia 94 ya lengo la kuzalisha tani 375,000; kubaini maeneo 

mapya yanayofaa kwa uzalishaji wa miwa ikiwemo Gichameda, Mawenairon na Kiru Six 

katika Mkoa wa Manyara na kuanzisha vitalu vya kuzalisha mbegu bora za miwa; 

kuendelea na ujenzi na ufungaji wa mitambo ya kiwanda cha sukari cha Bagamoyo 

chenye uwezo wa kuzalisha tani 50,000; kuendelea na ujenzi na usimikaji wa mitambo 

ya kiwanda cha Mkulazi II ambapo utekelezaji umefikia asilimia 30. 

 

Kilimo cha Tumbaku 

Hatua Iliyofikiwa ni: Kusambazwa kwa mbolea tani 20,689.9 za NPK na tani 5,066.7 za 

CAN; kusambazwa kwa viuatilifu vyenye thamani ya Dola za Marekani milioni 32.8; 

wakulima wa tumbaku kuingia mkataba na kampuni za Premium Active TZ Ltd, Alliance 

One TZ Ltd, Japan Tobacco International Leaf Services, Magefa Growers Ltd, Pachtec 

Co. Ltd, ENV Services Ltd Jespan Co. Ltd, Naile Leaf TZ Co na Biexen Co. Ltd kwa ajili 

ya kuzalisha tani 70,775 za tumbaku. Jumla ya shilingi milioni 115.6 zimetumika katika 

mwaka 2021/22.  

 

Kilimo cha Pareto  

Hatua iliyofikiwa: Kutolewa kwa mafunzo ya kilimo bora cha pareto kwa wakulima 517 

kutoka Mbeya (256), Ileje (71), Makete (88), Mufindi (71) na Manyara (31); kutolewa 

kwa mafunzo ya uzalishaji wa pareto kwa vikundi vya Pashungu (52) na Shigamba (37) 

katika Halmashauri ya Wilaya ya Mbeya; kuzalishwa kwa tani 1,848 za maua ya pareto 

na kuuzwa kwa Kampuni za Pareto Tanzania (Mafinga) na Tanextract Ltd (Mbeya); na 

kutengenezwa kwa vikaushio vinne (4) vya maua ya pareto katika Wilaya ya Mufindi (3) 

na Ileje (1). Jumla ya shilingi milioni 100 zimetumika katika mwaka 2021/22. 

 

Kilimo cha Chai  

Hatua iliyofikiwa: Kuzalishwa miche 843,066 ya chai sawa na asilimia 108.8 ya lengo la 

kuzalisha miche 750,000; kununuliwa kwa tani 1,400 za mbolea aina ya NPK, TSP na 

UREA kwa wakulima 11,869 wa vyama vya ushirika vya Igominyi (Njombe), (Iringa) na 
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RUBTCOJE (Rungwe); kuzalishwa kwa chai kavu tani 17,615; kukaguliwa kwa 

mashamba makubwa 17 na kufufuliwa kwa mashamba ya wakulima wadogo yenye 

ukubwa wa hekta 650 katika mikoa ya Mbeya, Iringa, Njombe na Tanga; kuendelea na 

ukarabati wa kiwanda cha chai Mponde ambapo utekelezaji umefikia asilimia 75; 

kusajiliwa kwa kampuni mpya tano (5) za kuchanganya na kufunga chai kwenye 

vikasha na kufanya idadi ya kampuni kufikia 15.  Jumla ya shilingi milioni 216 

zimetumika katika mwaka 2021/22. 

 

Kilimo cha Korosho  

Hatua Iliyofikiwa ni: Kusambazwa kwa mbegu za korosho tani 90.74 katika Halmashauri 

86; kununuliwa kwa viuatilifu vyenye thamani ya shilingi bilioni 59.3; kuwajengea uwezo 

maafisa ugani 994 na wakulima 393 kuhusu kilimo bora katika mikoa inayolima zao la 

korosho; kuwajengea uwezo maafisa ugani 229 kuhusu ubora wa korosho katika mikoa 

ya Pwani na Tanga; na kuandaliwa hekta 400 katika Wilaya ya Ruangwa kwa ajili ya 

kuanzisha kilimo cha pamoja cha Korosho. Jumla ya shilingi bilioni 29.6 zimetumika 

katika mwaka 2021/22. 

 

Kilimo cha Kahawa  

Hatua Iliyofikiwa ni: Kusambazwa kwa miche 6,000,000 katika mikoa ya Kagera na 

Kilimanjaro; kutolewa mafunzo ya kilimo bora cha kahawa kwa wakulima 36,812 katika 

mikoa 16 inayozalisha kahawa; kukarabati miundombinu ya mashamba 27,874 ya 

wakulima na kuanzishwa mashamba darasa 32; kuuzwa kwa tani 31,360 za kahawa 

aina ya Arabika zenye thamani ya Dola za Marekani 87,076,720 na tani 41,668 aina ya 

Robusta zenye thamani ya Dola za Marekani 55,190,253.36; kuongeza tija katika 

uzalishaji wa kahawa ambapo ufanisi umefikia tani 65,235, sawa na asilimia 93 ya 

lengo la kuzalisha tani 70,000; kujengewa uwezo kwa Vyama vya Ushirika 68 katika 

mikoa ya Kagera, Ruvuma, Kilimanjaro, Songwe, Mbeya, Mara, Kigoma, Njombe, na 

Tanga kuhusu biashara ya kahawa na namna ya kuuza kahawa katika soko la moja 

kwa moja. Jumla ya shilingi milioni 171 zimetumika katika mwaka 2021/22. 

 

Kilimo cha Pamba 

Hatua iliyofikiwa: Kuchakatwa na kusambazwa tani 22,500 za mbegu kwa wakulima; 

kuendelea na taratibu za ununuzi wa acrepacks 10,000,000 za viuadudu; kununuliwa 

kwa vinyunyizi 50,000 na vipuri kwa ajili ya matengenezo ya vinyunyizi vilivyoharibika; 

kutolewa mafunzo kwa wakulima 8,000 na kuwajengea uwezo maafisa ugani wa 

halmashauri za mikoa ya Kigoma na Kagera kuhusu kilimo bora cha pamba; 

kununuliwa kwa tani 136,867 za pamba; na kuzalishwa na kuuzwa  kwa robota 222,729 

ndani na nje ya nchi. 
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Kilimo cha Bustani 

Hatua Iliyofikiwa ni: Kuzalishwa kwa tani 7,304,722.5 za mazao ya bustani; kutambuliwa 

kwa mashamba manne (4) yanatoa vikonyo vya parachichi, makadamia, miembe, 

mdalasini, tofaa, michungwa, milimao, ndimu, michenza, mulberry na persmon 

(Madagascar nut) ambayo ni HORTI Tengeru, World Vegeteble Centre, Usa River na 

Shamba la kwa Bwana Mdogo katika mkoa wa Arusha; kuzalishwa kwa kilo 30 za 

mbegu bora za nyanya aina za Tengeru 97 na Tanya; na kuanzisha majukwaa mawili 

(2) ya wadau wa zao la parachichi katika mikoa ya Mbeya na Njombe kwa lengo la 

kuwasaidia wakulima kupata taarifa za masoko, bei za mazao, upatikanaji wa huduma 

za pembejeo na huduma za ugani. Jumla ya shilingi milioni 100 zimetumika katika 

mwaka 2021/22. 

 

(d) Mradi Na. 4499: Kudhibiti Sumukuvu  

Hatua iliyofikiwa ni: Kujengwa kwa maghala 14 katika mikoa 10 ya Kigoma, Mtwara, 

Dodoma, Mwanza, Ruvuma, Tabora, Manyara, Geita, Simiyu na Morogoro yenye 

uwezo wa kuhifadhi tani 21,500 za mahindi na karanga ambapo utekelezaji umefikia 

wastani wa asilimia 60; kuendelea na ujenzi wa Kituo cha Taifa cha Udhibiti wa 

Kibaiolojia - Kibaha ambapo utekelezaji umefikia asilimia 79; na kujengea uwezo 

wakufunzi na wadau 252 kuhusu madhara ya sumukuvu. Jumla ya shilingi bilioni 14.1 

zimetumika katika mwaka 2021/22. 

 

(e) Mradi Na. 4497: Kuongeza Uhifadhi wa Nafaka  

Hatua iliyofikiwa ni: Kuendelea na ujenzi wa vihenge 56 na maghala nane (08)  kwa ajili 

ya kuongeza uwezo wa kuhifadhi mazao kutoka tani 250,000 hadi tani 501,000 katika 

vituo vya Makambako, Mbozi, Songea, Shinyanga na Dodoma ambapo utekelezaji 

umefikia wastani wa asilimia 75.5  na Babati, Mpanda na Sumbawanga utekelezaji 

umefikia wastani wa asilimia 90. Jumla ya shilingi bilioni 90.95 zimetumika katika 

mwaka 2021/22 na shilingi milioni 649.0 katika robo ya kwanza ya mwaka 2022/23. 

 

B. Mifugo 

 

Mradi Na. 4486: Programu ya Kuendeleza Sekta ya Kilimo Awamu ya Pili (ASDP II) 

 

(a) Kuimarisha Huduma za Ugani  

Hatua iliyofikiwa ni: Kununuliwa kwa magari matatu (3) kwa ajili ya uratibu wa ugani na 

pikipiki 300 kwa ajili ya kurahisisha utoaji wa huduma za ugani katika Mamlaka za 

Serikali za Mitaa 144; na kuhuisha mfumo wa kielektroniki wa M-Kilimo kwa kujumuisha 

mahitaji ya ugani wa sekta ya mifugo kwa ajili ya kuwezesha mawasiliano kati ya 

Wizara ya Kilimo, wagani na wadau; kusajiliwa kwa  maafisa ugani 2,977 kwenye 

mfumo wa M-Kilimo sawa na asilimia 93 ya wagani 3,201 nchini. Jumla ya shilingi bilioni 
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1.37 zimetumika katika mwaka 2021/22.  

 

(b) Kuimarisha Huduma za Tafiti  

Hatua iliyofikiwa ni: Kufanyika kwa tafiti na tathmini za teknolojia bora saba (7) za 

ng’ombe chotara wa maziwa ambapo ng’ombe 36 walizalishwa na kusambazwa kwa 

wakulima katika wilaya za Kwimba, Sengerema na Misungwi; kufanyika kwa utafiti wa 

teknolojia bora sita (6) za ng’ombe chotara wa nyama ambapo ng’ombe 79 walizalishwa 

na kusambazwa kwa wakulima katika Wilaya za Kwimba, Sengerema na Misungwi; 

kufanyika kwa utafiti wa teknolojia bora tatu (3) za mbuzi kwa ajili ya uzalishaji wa 

nyama na maziwa ambapo mbuzi chotara 66 aina ya MalyaBlended, Gogowhite, Buha, 

Norwegian na Parewhite walizalishwa na kusambazwa katika mikoa ya Dodoma, Mara, 

Dar es Salaam, Morogoro, Mwanza na Manyara; kuzalishwa kwa kilogramu 4,688 za 

mbegu za malisho aina ya nyasi ambapo kilogramu 2,198 zilisambazwa kwa wakulima 

katika mikoa ya Dodoma, Morogoro, Kilimanjaro, Pwani, Mbeya, Kagera na Tanga; 

kuzalishwa kwa kilogramu 6,770 za vishina vya mbegu ambapo kilogramu 1,249.5 

zilisambazwa kwa wakulima katika maeneo ya Tanga, Pwani, Dodoma na Songwe; 

kuzalishwa kwa vifaranga 16,076 vya kuku aina ya kurloiler na TALIRI kwa kushirikiana 

na ILRI na AKM-Giltters na kusambazwa kwa vikundi 26 vya wanawake katika mikoa ya 

Kilimanjaro na Lindi pamoja na kutolewa mafunzo ya ujasiriamali kuhusu uleaji wa 

vifaranga Brooding na utunzaji bora wa kuku kupitia mradi wa ‘Women in Business 

chicken Seed dissemination’; kukusanywa kwa sampuli 2,113 za ng’ombe kwa ajili ya 

kufanya uchambuzi wa vinasaba; na kununuliwa kwa magari mawili (2) kwa ajili ya 

kuwezesha masuala ya utafiti katika Taasisi ya Utafiti wa Mifugo (TALIRI) makao 

makuu, Dodoma. Jumla ya shilingi milioni 522.5 zimetumika katika mwaka 2021/22.  

 

(c) Kuimarisha Tiba na Udhibiti wa Magonjwa ya Mifugo 

Hatua iliyofikiwa ni: Kukamilika kwa ujenzi wa majosho 192 katika mamlaka za Serikali 

za Mitaa 85; kununuliwa kwa vifaa vya maabara vikiwemo automated vaccine filling and 

labeling machine, Biosafety Cabinets (5), Immuno fluoresence Microscope moja (1), 

gari lenye mfumo baridi (1) na Autoclave Machine kwa ajili ya jengo jipya la maabara ya 

Taasisi ya Chanjo Tanzania – TVI, Kibaha; kuendelea na ujenzi wa jengo la maabara 

ya kituo cha Wakala wa Maabara za Veterinari Tanzania – TVLA, Iringa ambapo 

utekelezaji umefikia asilimia 98; kuendelea na uzalishaji wa mbegu kuu ya chanjo ya 

ugonjwa wa kichaa cha mbwa ambapo utekelezaji umefikia asilimia 65; kuzalishwa na 

kusambazwa kwa dozi 65,698,659 za chanjo dhidi ya magonjwa ya Mdondo, Homa ya 

Mapafu ya Ng'ombe, Homa ya Mapafu ya Mbuzi,  Kimeta, Chambavu, Mchanganyiko 

wa Kimeta na chambavu na Kutupa Mimba; kununuliwa kwa Lita 41,710 za dawa za 

kuogesha mifugo na kusambazwa katika mikoa 25, Halmashauri 162 pamoja na 

mashamba na Taasisi za Serikali kwenye majosho 2,055. Jumla ya shilingi bilioni 7.28 

zimetumika katika mwaka 2021/22 na shilingi milioni 369.54 katika robo ya kwanza ya 



Mapendekezo ya Mpango wa Maendeleo wa Taifa wa Mwaka 2023/24  
 

 

65 
 

mwaka 2022/23.  

 

(d) Kuboresha Huduma ya Uhimilishaji Mifugo  

Hatua iliyofikiwa ni: Kuzalishwa kwa dozi 50,261 za mbegu za mifugo na kusambazwa 

kwa dozi 48,554 katika mikoa 19 kwa ajili ya uhimilishaji; na kununuliwa kwa mtambo 

wa kuzalisha kimiminika cha hewa baridi ya Naitrojeni; na kununuliwa kwa Basi dogo 

kwa ajili ya kuwezesha mafunzo na mazoezi ya uhimilishaji kwa vitendo katika Kituo 

cha Taifa cha Uhimilishaji – NAIC. Jumla ya shilingi milioni 400 zimetumika katika 

mwaka 2021/22. 

 

(e) Kuimarisha Kampuni ya Ranchi za Taifa  

Hatua iliyofikiwa ni: Kulima hekta 800 za malisho ya mifugo katika ranchi za Kongwa 

(500), Ruvu (100) na West Kilimanjaro (200); uzalishaji wa ndama (3,556) katika Ranchi 

za Kikulula (56), Misenyi (90), Kongwa (2487), Ruvu (284), Mkata (14), West kilimanjaro 

(223), Mzeri (32) na Kalambo (370); na uuzwaji wa ng’ombe 2,975 katika Ranchi za 

Misenyi (188), Kongwa (1,393), Ruvu (718), Mkata (139), West Kilimanjaro (208) na 

Kalambo (329); mabwawa  mawili (2) katika ranchi ya Ruvu yamefanyiwa msawazo wa 

ardhi; kununuliwa, kunenepeshwa na kuchinjwa kwa ng’ombe 874; na ununuzi wa gari 

moja (1) kwa ajili ya ofisi ya NARCO makao makuu. Jumla ya shilingi bilioni 3.4 

zimetumika katika mwaka 2021/22.  

 

(f) Kujenga Machinjio ya Kisasa  na Minada ya Mifugo 

Hatua iliyofikiwa ni: Kukamilika kwa ukarabati wa eneo la machinjio ya mifugo jijini 

Dodoma; kukamilika kwa ujenzi wa minada ya Kileo (Kilimanjaro), Meserani na Wasso 

(Arusha), Kizota (Dodoma), Pugu (Dar es Salaam), Chamgoi (Pwani), Igunga (Tabora), 

Ipuli (Tabora) na Buhigwe (Kigoma); na kuendelea na  ujenzi pamoja na ukarabati wa 

miundombinu ya mifugo katika minada tisa (9) ya Gendi (Manyara), Horohoro na 

Ndelema (Tanga), Nyamatala (Mwanza), Malampaka (Simiyu), Kirumi na Magena 

(Mara), Lukole na Mutukula (Kagera). Jumla ya shilingi bilioni 2.69 zimetumika katika 

mwaka 2021/22 na shilingi milioni 655.59 katika robo ya kwanza ya mwaka 2022/23. 

 

(g) Kuimarisha Huduma za Maji, Malisho na Vyakula vya Mifugo 

Hatua iliyofikiwa ni: Kukamilika kwa ujenzi wa bwawa la Chamakweza (Pwani), bwawa 

la Kimambi - Lindi na Mhanga - Singida; kuendelea na  ujenzi wa mabwawa mawili  (2) 

ya Matekwe - Lindi na Msaginia – Katavi, ambapo utekelezaji umefikia asilimia 85 na 55 

mtawalia; kukamilika kwa uchimbaji wa kisima cha Matanzi (Pwani), Makatapola (Iringa) 

na Lwami (Kilimanjaro) pamoja na kuendelea na uchimbaji wa kisima kirefu katika eneo 

la Muhukulu Lilai (Ruvuma); kununuliwa kwa Hay bailer (2) na Hay rakes (2) katika 

mashamba mawili ya Serikali ya Vikuge na Langwira ili kuongeza uzalishaji wa malisho 

na mbegu za malisho; kuwajengea uwezo maafisa ugani 510 wa mifugo na kilimo 
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kutoka halmashauri za wilaya 11 kuhusu udhibiti wa  sumukuvu kwenye rasilimali za 

vyakula vya Mifugo; na kutolewa kwa mafunzo kwa wakaguzi 75 wa vyakula vya mifugo 

na maeneo ya malisho na kukagua maeneo 198 ya kuzalisha, 321 ya kuuza na 60 ya 

kuhifadhi rasilimali za vyakula vya Mifugo ili kudhibiti ubora wa vyakula vya mifugo. 

Jumla ya shilingi bilioni 1.0 zimetumika katika mwaka 2021/22 na shilingi milioni 231.21 

katika robo ya kwanza ya mwaka 2022/23. 

 

(h) Kuboresha Vyuo vya Mafunzo ya Mifugo 

Hatua iliyofikiwa ni: Kukamilika kwa ujenzi wa vyumba viwili (2) vya mihadhara vyenye 

uwezo wa kuhudumia wanafunzi 240 katika Kampasi ya Tengeru; kuendelea na ujenzi 

wa hosteli mbili (2) zenye uwezo wa kuhudumia wanafunzi 208 kila moja katika 

Kampasi za Mpwapwa na Morogoro ambapo ujenzi umefikia asilimia 60 na 52 

mtawalia; na kukamilika kwa ukarabati wa majengo ya utawala na mabweni katika 

Kampasi za Buhuri, Morogoro, Madaba na Mabuki. Jumla ya shilingi bilioni 1.91 

zimetumika katika mwaka 2021/22. 

 

C. Uvuvi 

(a) Mradi Na. 4703: Ufufuaji wa Shirika la Uvuvi Tanzania (TAFICO) 

Hatua iliyofikiwa ni kukamilika kwa ukarabati wa Jengo la Utawala (Block B) ambapo 

jumla ya shilingi milioni 276.67 zimetumika katika mwaka 2021/22.  

 

(b) Mradi Na. 4486: Programu ya Kuendeleza Sekta ya Kilimo (ASDP II) 

(i) Kuimarisha na Kuendeleza Ulinzi wa Rasilimali za Uvuvi na Mazingira  

Hatua iliyofikiwa ni: Kukamilika kwa ujenzi wa ofisi moja (1) ya ulinzi na usimamizi wa 

rasilimali za uvuvi ya Busega (Simiyu) na kuendelea na ujenzi wa ofisi mbili (2) za ulinzi 

na usimamizi wa rasilimali za uvuvi za Nyakalilo (Sengerema) na Sota (Rorya); 

kuimarisha Ulinzi na Usimamizi wa Rasilimali za Uvuvi vya Mwanza, Simiyu, Ukerewe, 

Kanyigo na Geita katika vituo vitano (5) kwa kusambaza injini moja (1) kila kituo na 

ununuzi wa magari matatu (3) kwa vituo vitatu (3) vya Mwanza, Kigoma na Tanga; 

kuwajengea uwezo wadau 120 wa uvuvi kuhusu usimamizi wa uvuvi unaozingatia 

ikolojia na mazingira; kufanyika kwa kaguzi 1,863 za kuhakiki ubora na usalama wa 

samaki na mazao ya uvuvi kwenye viwanda vya kuchakata samaki, mialo, magari ya 

kusafirisha samaki, maghala ya kuhifadhi samaki na masoko ya samaki; na kuwajengea 

uwezo wadau 750 kuhusu uwekezaji katika Sekta ya uvuvi hususan uchakataji wa 

mazao ya uvuvi. Jumla ya shilingi milioni 802.6 zimetumika katika mwaka 2021/22. 

 

(ii) Kujenga na Kuimarisha Miundombinu ya Uvuvi (Mialo na Masoko) 

Hatua iliyofikiwa ni: Kukamilika kwa ujenzi wa mialo mitatu (3) ya Kayenze - Ilemela, 

New Igombe – Ilemela, Ihale (Busega) na kuendelea na ujenzi ya mialo miwili (2) ya 

Chifunfu/Kijiweni (Sengerema) na Igabiro (Bukoba) ambapo utekelezaji umefikia 
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asilimia 90; na kukamilika  kwa ujenzi wa soko la samaki la Mbamba Bay (Nyasa). 

Jumla ya shilingi bilioni 1.3 zimetumika katika mwaka 2021/22. 

 

(iii) Uzalishaji wa Mazao ya Uvuvi kwenye Maji ya Asili  

Hatua iliyofikiwa ni: Kuwezesha uzalishaji wa samaki tani za kimetriki 482,878.24 zenye 

thamani ya shilingi trilioni 2.89; uuzaji wa tani za kimetriki 40,750.12 nje ya nchi zenye 

thamani ya shilingi bilioni 563.9 na samaki hai wa mapambo 209,429 wenye thamani ya 

shilingi bilioni 6.1; na kuingizwa nchini tani 5.34 za samaki zenye thamani ya shilingi 

milioni 165.4. Jumla ya shilingi bilioni 1.6 zimetumika katika mwaka 2021/22. 

 

(iv) Kujenga na Kukarabati Miundombinu ya Ukuzaji Viumbe Maji 

Hatua iliyofikiwa ni: Kuendelea na upanuzi wa kituo cha ukuzaji viumbe maji na ujenzi 

wa ghala moja (1); kukamilisha ukarabati wa mabwawa makubwa matatu (3) na 

madogo sita (6) kwa kuotesha nyasi na kujenga mifumo ya kuingiza na kutoa maji 

katika Kituo cha Rubambagwe (Geita); kuendelea na ukarabati na upanuzi wa kituo cha 

Ruhila (Songea); kuanza kwa ujenzi wa kitotoleshi na ukarabati na upanuzi wa kituo 

cha ukuzaji viumbe maji cha Nyengedi – Lindi; na kuendelea na ujenzi wa  kituo kipya 

cha kuendeleza Ukuzaji Viumbe Maji Bahari Ruvula – Mtwara. Jumla ya shilingi bilioni 

1.94 zimetumika katika mwaka 2021/22.  

 

(v) Kuimarisha Wakala wa Elimu na Mafunzo ya Uvuvi (FETA) 

Hatua iliyofikiwa ni: Kuendelea na ujenzi wa kumbi mbili (2) za mihadhara katika 

Kampasi ya Nyegezi (Mwanza); kuendelea na ujenzi wa maabara na ukarabati wa 

kitotoleshi katika Kampasi ya Gabimori (Mara); kuendelea na ujenzi wa maabara katika 

Kampasi ya Mikindani (Mtwara). Jumla ya shilingi milioni 469.7 zimetumika katika 

mwaka 2021/22.  

 

(vi)  Kuimarisha Taasisi ya Utafiti wa Uvuvi Tanzania (TAFIRI) 

Hatua iliyofikiwa ni: Kukamilika kwa utafiti wa athari za mabadiliko ya tabianchi na 

ongezeko la tindikali baharini, chakula bora cha samaki na mbegu bora za samaki 

wanaofaa kufugwa, njia bora za kupunguza upotevu wa mazao ya uvuvi baada ya 

kuvunwa na kuongeza thamani katika mavuvi, wingi na mtawanyo wa samaki katika 

Ziwa Victoria, Ziwa Tanganyika na wingi na mtawanyiko wa dagaa katika maji ya ndani 

na kitaifa ya bahari ya Hindi; kufanya uchunguzi wa viashiria vya kimazingira na 

kutambua maeneo yanayofaa kwa uvuvi kwenye maji ya kitaifa katika Bahari ya Hindi 

na Ukanda wa Bahari Kuu kwa kutumia satelaiti; kufanya uchunguzi wa baiolojia na 

ikolojia ya samaki aina ya Jodari (Tuna); kutambua maeneo ya mazalia na makulia ya 

samaki katika maji ya Tanzania (water bodies); kutafiti na kuangalia mwenendo wa 

ubora wa maji katika Ziwa Tanganyika na Ziwa Victoria; kufuatilia mnyororo wa thamani 

wa samaki aina ya dagaa na migebuka wa Ziwa Tanganyika. Jumla ya shilingi bilioni 



Mapendekezo ya Mpango wa Maendeleo wa Taifa wa Mwaka 2023/24  
 

 

68 
 

1.7 zimetumika katika mwaka 2021/22.  

 

(c) Mradi Na. 4701:  Mradi wa Kikanda wa Usimamizi Shirikishi wa Rasilimali za 

Uvuvi Kusini Magharibi mwa Bahari ya Hindi – (South West Indian Ocean 

Fisheries Governance and Shared Growth – SWIOFish) 

Hatua iliyofikiwa ni: Kukamilika kwa ujenzi wa Maabara ya Utafiti wa Uvuvi katika kituo 

cha TAFIRI - Dar es Salaam; kuendelea na hatua za ujenzi wa jengo la utawala la ofisi 

ya Hifadhi ya Bahari na Maeneo Tengefu - Mafia ambapo ujenzi umefikia asilimia 90; 

kukamilika kwa ujenzi wa ofisi tano (5) za Vikundi vya Ulinzi na Usimamizi Shirikishi wa 

Rasilimali za Uvuvi (BMUs) katika halmashauri tano (5) ambazo ni Bagamoyo, Lindi 

Vijijini, Mkinga, Pangani na Chalinze. Jumla ya shilingi bilioni 3.49 zimetumika katika 

mwaka 2021/22.  

 

2.3.3.4. Uchimbaji wa Madini, Vito vya Thamani na Gesi Asilia 

 

(i) Mradi Na. 1119: Usimamizi Endelevu wa Rasilimali za Madini (Sustainable 

Management of Mineral Resources Project- SMMRP) 

Hatua iliyofikiwa ni: Kujengwa kwa vituo vitatu (3) vya umahiri katika masuala ya madini 

vya Chunya, Songea na Mpanda; kuanzishwa kwa masoko mapya mawili (2) ya madini 

katika maeneo ya Mbogwe (Geita) na Mirerani (Manyara); kuanzishwa kwa vituo vipya 

17 vya ununuzi wa madini vikijumuisha Nyakafulu na Nyamalimbe (Geita), Ikola 

(Katavi), Magufuli Tanzanite Centre (Manyara), Twiga na Shinyampwaga (Chunya-

Mbeya) na Dabalo/Nayu na Chamkoroma (Dodoma) hivyo kufanya jumla ya masoko ya 

madini kuwa 42 na vituo vya ununuzi wa madini 83; kuendelea na ujenzi wa ofisi ya 

Tume ya Madini Dodoma; ununuzi wa magari 40 ambapo magari tisa (9) ni kwa ajili ya 

ofisi ya Tume ya Madini Makao Makuu Dodoma na magari 31 kwa ajili ya Ofisi za Mikoa 

za Tume ya Madini; kukamilika kwa ujenzi wa kiwanda na kuanza uzalishaji wa mkaa 

mbadala (Rafiki Briquettes) katika eneo la TIRDO Dar es salaam; kununua mitambo 

nane (8) ya uchorongaji, Lori moja (1), Wheel Loader, Excavator na magari manne (4) 

kwa ajili ya ofisi za STAMICO; kukamilika kwa ununuzi wa vifaa vya mawasiliano, gari 

moja, pikipiki nne (4) na kujenga minara ya barabara na saa Mirerani; na kukamilishwa 

kwa taarifa ya TEIT kwa kipindi cha mwaka wa fedha 2018/19 ya malipo ya kodi kutoka 

kampuni za madini, mafuta na gesi asilia. 

 

Hatua nyingine ni: kufanya manunuzi ya magari manne (4) ya utafiti; kuendelea na 

ujenzi wa mfumo mpya wa usimamizi na utoaji wa leseni za madini ambapo utekelezaji 

umefikia asilimia 52; kununuliwa kwa vifaa vya utafiti wa jiosayansi na vifaa vya 

maabara na uchunguzi; na kuendelea na ujenzi wa shed One core. Jumla ya shilingi 

bilioni 8.4 zimetumika katika mwaka 2021/22 na shilingi bilioni 2.89 katika robo ya 

kwanza ya mwaka 2022/23.  
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2.3.3.5. Huduma 

 

A. Maliasili na Utalii 

 

Utalii 

Hatua iliyofikiwa ni: Kuongezeka kwa idadi ya watalii wa kimataifa kutoka watalii 

637,052 mwaka 2020/21 hadi watalii 1,123,130 mwaka 2021/22, sawa na ongezeko la 

asilimia 76.3 na mapato kutoka dola za Marekani milioni 834.1 hadi dola za Marekani 

milioni 1,790.5 sawa na ongezeko la asilimia 114.7; kuongezeka kwa idadi ya watalii wa 

ndani waliotembelea maeneo ya hifadhi, vituo vya malikale na makumbusho kutoka 

watalii 562,549 mwaka 2020 hadi 788,933 mwaka 2021 sawa na ongezeko la asilimia 

40.2 na idadi ya watalii waliotembelea hifadhi za misitu ya mazingira asilia kutoka 

watalii 31,564 mwaka 2020 na watalii 67,677 mwaka 2021 hadi watalii 152,002 katika 

nusu ya kwanza ya mwaka 2022. Aidha, huduma za malazi zinazokusanya tozo ya 

kitanda kwa siku (bed night levy) zimeongezeka kutoka 1,815 mwaka 2020 hadi 8,681 

mwaka 2021.  

 

Maliasili  

Hatua iliyofikiwa ni: Kupungua kwa ujangili na uvunaji haramu wa maliasili ambapo 

katika mwaka 2021 idadi ya wanyamapori imeongezeka, mathalan, tembo (asilimia 30) 

katika Mfumo Ikolojia Ziwa Natron - West Kilimanjaro, nyati (asilimia 80), pundamilia 

(asilimia 36), faru weusi (asilimia 27.5) na palahala (asilimia 65) katika Mfumo Ikolojia 

Ruaha – Rungwa; na kuongeza kwa upatikanaji wa malighafi ya mazao ya misitu katika 

mashamba ya miti ya Serikali kutoka wastani wa mita za ujazo 729,000 kwa mwaka 

2020/21 hadi mita za ujazo 1,000,000 kwa mwaka 2021/22. 

 

(a) Mradi Na. 5203: Mradi wa Usimamizi wa Maliasili na Kuendeleza Utalii 

Kanda ya Kusini (Resilient Natural Resources Management for Tourism and 

Growth Project - REGROW)  

Hatua iliyofikiwa ni: Kukamilika kwa usanifu na tathmini ya athari za kimazingira kwa ajili 

ya ujenzi wa barabara (km 2,051), njia za utalii wa miguu (km 132.5), majengo (80), 

madaraja na viwanja vya ndege 14 katika hifadhi za Taifa za Mikumi, Ruaha, Nyerere 

na Udzungwa pamoja na Hifadhi ya Msitu wa Mazingira Asilia Kilombero; ununuzi wa 

mitambo nane (8) kwa ajili ya ujenzi na ukarabati wa miundombinu katika Hifadhi ya 

Taifa Nyerere; ununuzi wa malori 44 na mitambo miwili (2) kwa ajili ya kuoneshea 

sinema, karakana zinazotembea na ujenzi wa barabara, kingo za mto, majengo na 

viwanja vya ndege; kukamilika kwa mipango miwili (2) ya matumizi bora ya ardhi katika 

Wilaya za Mufindi na Makete; na usimikaji wa vigingi (beacons) 1,200 katika Mto 

Mbarali kwa ajili ya kuweka alama za mipaka ya vyanzo vya maji.  
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Hatua nyingine ni: Kukamilisha utafiti wa wanyamapori na kukusanya takwimu za 

mtawanyiko wa wanyamapori katika hifadhi za Taifa Nyerere na Ruaha pamoja na 

kutoa mafunzo ya utalii wa nyuki na matumizi bora ya ardhi katika hifadhi za Taifa 

Nyerere na Ruaha; uwezeshaji wa shughuli za kiuchumi kwa jamii zinazopatikana 

katika eneo la mradi kwa lengo la kuimarisha uhifadhi na kuwaongezea kipato hususan 

ufugaji (samaki, nyuki na kuku) na kilimo cha hifadhi shadidi endelevu (mbogamboga, 

mpunga na kilimo kinachotumia maji kidogo); kuwajengea uwezo watumishi 18 wa 

mradi, wawezeshaji jamii 15, maafisa watendaji wa vijiji 15 na wasimamizi saba (7) wa 

wilaya za Chamwino, Iringa, Kilolo, Morogoro, Mvomero, Kilosa na Ifakara kuhusu 

usimamizi wa miradi ya maendeleo ya kijamii; kuwajengea uwezo waelimishaji jamii 

(Community Based Trainers) 342 na kuchagua kamati za vijiji za usimamizi wa miradi 

ya kuinua kipato ya vikundi katika vijiji 15 pamoja na kukamilisha tathmini ya vikundi 43 

vya COCOBA katika vijiji vitano (5) vya Kinyika, Itunundu, Tungamalenga, Chinugulu na 

Mahuninga vilivyopo jirani na Hifadhi ya Taifa ya Ruaha ambapo shilingi milioni 24.6 

zitatolewa kwa vikundi 33. 

 

Hatua nyingine ni: Kuendelea na awamu ya pili ya ujenzi wa mfereji wa skimu ya 

umwagiliaji ya majaribio ya Madibira; na ujenzi na ufungaji wa miundombinu ya kupimia 

maji na utandazaji wa mifereji ambapo ujenzi umefikia asilimia 24; na kukamilisha usajili 

wa vijiji 15 vya kipaumbele kwa awamu ya kwanza ambapo jumla ya wanafunzi 713 

wamefaulu na wanatarajiwa kupata ufadhili wa masomo ya muda mfupi na mrefu katika 

fani za usimamizi wa hoteli, uongozaji wa watalii, ushonaji, udereva, ufundi wa magari 

na uendeshaji wa mitambo; kutambua vikundi na watu binafsi kwa ajili ya kuwajengea 

uwezo wa kuanzisha na kusimamia vitalu vya miti rafiki ya maji na mazingira katika 

wilaya za Mbarali, Mbeya, Wanging’ombe, Makete na Njombe na kuzindua Mfumo wa 

Kushughulikia Malalamiko yatokanayo na utekelezaji wa mradi. Jumla ya shilingi bilioni 

19.0 zimetumika katika mwaka 2021/22 na shilingi bilioni 1.29 katika robo ya kwanza ya 

mwaka 2022/23. 

 

(b) Mradi Na. 4812: Mradi wa Kupambana na Ujangili na Biashara Haramu ya 

Nyara  

Hatua iliyofikiwa ni: Kukamilisha tathmini ya uwezo na mahitaji ya Kikosi Kazi cha Taifa 

Dhidi ya Ujangili (National Taskforce Anti-poaching - NTAP) na Kanda za Kiikolojia za 

Kupambana na Ujangili (Tasking and Coordination Groups - TCG); kuondoa vifaa vya 

mawasiliano (GPS Collars) kwa tembo 46 katika Mfumo ikolojia wa Ruaha - Rungwa; 

ununuzi wa vifaa vya doria ikiwemo mahema, sare na kompyuta kwa ajili ya Jumuiya za 

Hifadhi za Wanyamapori (Wildlife Management Areas - WMAs) za Mbomipa, 

Umemeruwa na Wanga na kuwezesha doria za kudhibiti ujangili katika mifumo ikolojia 

za Serengeti, Ruaha - Rungwa, Tarangire - Manyara na Moyowosi - Ugala; kukamilika 

kwa zoezi la ukadiriaji wa umri wa simba waliowindwa katika msimu wa uwindaji wa 
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kitalii wa mwaka 2021; ununuzi wa magari 12 kwa ajili ya TCGs; kukamilisha sensa ya 

simba katika Mfumo Ikolojia wa Katavi - Rukwa; kuwajengea uwezo watumishi 110 

kuhusu mbinu za kukabiliana na ujangili kutoka NTAP na kanda 10 za kiikolojia za 

kupambana na ujangili; na kuanza kwa maandalizi ya ununuzi wa vifaa vya Hima Sheria 

na Intelijensia kwa ajili ya NTAP na TCGs. 

 

Hatua nyingine ni: Kuandaa Mwongozo wa Utendaji wa Kikosi Kazi cha Taifa Dhidi ya 

Ujangili; kuhuisha Mkakati wa Kitaifa wa Kupambana na Ujangili na Biashara Haramu 

ya Nyara wa mwaka 2014 - 2019 ili kuwezesha maandalizi ya Mkakati mpya wa miaka 

10 (2022 - 2032); kuandaa rasimu ya mwongozo wa jumla wa uendeshaji wa doria 

shirikishi na rasimu ya mpango wa utekelezaji wa kujengea uwezo NTAP na TCGs; 

kufanya majaribio ya mbinu za kujikinga na wanyamapori wakali na waharibifu katika 

maeneo ya Mfumo Ikolojia wa Ruaha – Rungwa; na kuwajengea uwezo viongozi 40 wa 

TCGs na askari 79 kuhusu hima sheria. Jumla ya shilingi milioni 947.23 zimetumika 

katika mwaka 2021/22 na shilingi milioni 715.31 katika robo ya kwanza ya mwaka 

2022/23. 

 

(c) Mradi Na. 4647: Panda Miti Kibiashara (Private Plantation and Value Chain 

in Tanzania) 

Hatua iliyofikiwa ni: Kuandaa mipango ya matumizi bora ya ardhi 12 katika vijiji 12 

katika wilaya za Njombe, Ludewa, Mufindi na kilolo ; kusajiliwa kwa vikundi 64 vya 

wakulima wa miti wapatao 3,995 katika ngazi ya wilaya na kuwezesha mikutano 26 

katika ngazi ya kijiji; kutoa huduma za ugani kwa vikundi 80 vya wakulima wa miti 

vyenye wanachama zaidi ya 9,662 na kuwezesha utunzaji wa mashamba 15 ya mbegu 

bora za miti; kutoa mafunzo ya uanzishaji, upandaji na utunzaji wa miche katika vitalu 

vya miti kwa viongozi wa vikundi vya wapanda miti na wakulima wa miti 327; kukusanya 

taarifa za mashamba ya miti 1,557 yenye jumla ya eneo la hekta 1,188.98 

yanayomilikiwa na wakulima 1,324; kuandaa mipango 1,206 ya namna ya kutunza 

mashamba ya miti; na kuwezesha uanzishaji wa mashamba darasa 56 pamoja na 

kuwezesha utoaji wa hati miliki za kimila za mashamba ya miti 869 katika kijiji cha 

Ibaga. 

 

Hatua nyingine iliyofikiwa ni: Kununua mashine na vifaa maalum kwa ajili ya kutoa elimu 

kwa vitendo kwa mfumo wa darasa linalotembea (mobile training unit) na kuboresha 

miundombinu ya kufundishia katika Kituo cha Mafunzo ya Misitu na Viwanda vya Misitu 

(FWITC), Mjini Mafinga; kuwezesha utafiti wa uzalishaji wa mkaa mbadala na uandaaji 

wa andiko la kuimarisha vituo vya mafunzo vya FITI, FTI na FWITC; kuwajengea uwezo 

wasimamizi 42 kuhusu mbinu za kupambana na moto kichaa; kuwezesha ununuzi wa 

pikipiki 19 kwa ajili ya  maafisa ugani wa halmashauri za Njombe, Ludewa, Mufindi na 

kilolo; kuwezesha wajasiriamali wadogo na wa kati 854 kushiriki katika mafunzo ya 
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uchakataji magogo na namna ya kuandaa mipango ya biashara; kuwezesha kuundwa 

kwa kamati za kuzuia moto na vikosi vya kuzima moto kwa vijiji 227 vinavyozunguka 

mashamba makubwa ya miti; kuwajengea uwezo maafisa 110 na maafisa wa 

Halmashauri za Wilaya 10 pamoja na mashamba makubwa ya miti ya Sao Hill, Green 

Resources, TANWAT, New Forestry Company na African Forestry kuhusu uhifadhi na 

miti ikiwemo udhibiti wa moto kichaa. Jumla ya shilingi bilioni 4.29 zimetumika katika 

mwaka 2021/22 na shilingi milioni 323.59 katika robo ya kwanza ya mwaka 2022/23. 

 

(d) Mradi Na. 4650: Mradi wa Kuongeza Thamani kwa Mazao ya Misitu 

(Forestry and Value Chain Development Programme - FORVAC) 

Hatua iliyofikiwa ni: Kuidhinisha mipango ya matumizi bora ya ardhi katika vijiji 29; 

kutenga eneo lenye jumla ya hekta 123,462 za misitu; kununua sare 432 na pikipiki 20 

kwa ajili ya wanakamati wa maliasili wa vijiji katika vijiji 25 vilivyoko katika kongani za 

Tanga, Lindi na Ruvuma; na ununuzi wa pikipiki 16 kwa ajili ya maafisa misitu na nyuki 

wa Halmashauri za wilaya hizo; kuandaa Mipango ya Usimamizi ya misitu ya vijiji 30 

katika eneo la misitu ya vijiji la hekta 269,024; kuandaa na kutangaza kisheria Misitu ya 

Hifadhi ya vijiji 16 yenye hekta 146,064 katika Tangazo la Serikali Na. 454 la mwaka 

2021; kuandaa mipango ya uvunaji endelevu wa misitu 40 ya vijiji; kuanzisha viwanda 

vinavyotembea vya kuchakata magogo (mobile sawmills) katika wilaya za Ruangwa na 

Songea; kununua mitambo ya kukausha mbao kwa kutumia nishati ya jua kwa wilaya 

za Liwale na Ruangwa; kugharamia miradi 60 ya biashara za wajasiriamali wadogo 

wadogo 630; na kutolewa kwa mizinga 1,592 katika wilaya za Handeni, Mbinga na 

Liwale.  

 

Hatua nyingine ni: Kuanzisha vikundi 19 vya kukopeshana na kuweka akiba vyenye 

wanachama 801 katika kongani za Tanga, Lindi na Ruvuma; kupanda miche ya miti 

553,620 kwenye hekta 470 katika vijiji vya Mkali A, Mkali B, Liuli na Lipingo katika 

Wilaya ya Nyasa; kutoa mafunzo kuhusu dhima na majukumu ya Serikali za Vijiji na 

Kamati za Maliasili, ufugaji na uchakataji wa mazao ya nyuki kwa viongozi, wataalam 

wa ngazi ya wilaya na vijiji katika mikoa ya Lindi, Ruvuma na Tanga; kuwezesha 

utengaji wa hifadhi za nyuki za vijiji vitano (5) vya Chiseyo, Ikuyu na Litemo (Mpwapwa), 

Mnkonde (Kilindi) na Kwamwande (Handeni) vyenye jumla ya hekta 5,069.73;  

 

Shughuli nyingine zilizotekelezwa ni: Kupandwa kwa aina 61 za miti kwenye eneo la 

misitu lenye ukubwa wa hekta 2,118 kijiji cha Matekwe (Nachingwea); kuwekwa kwa 

mipaka kwenye misitu yenye urefu wa Kilometa 17 Wilayani Liwale kijiji cha Ngumbu; 

kuandaliwa na kupitishwa kwenye ngazi ya kijiji maeneo ya ardhi yaliyotengwa kwa ajili 

ya shughuli za misitu katika vijiji vya Mikuyu, Ngunja, Ngongowele, Mihumo, Turuki na 

Darajani; kukamilika kwa ufuatiliaji wa maendeleo ya misitu ya vijiji 11 Wilayani 

Nachingwea na usimikaji wa vigingi 60 kwenye maeneo ya hifadhi za misitu wilayani 
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Namtumbo. Jumla ya shilingi bilioni 3.79 zimetumika katika mwaka 2021/22. 

 

(e) Mradi Na. 4651: Mradi wa Kuwezesha Mnyororo wa Thamani wa Mazao ya 

Nyuki - BEVAC 

Hatua iliyofikiwa ni: Kukamilika kwa ununuzi wa magari matatu (3), ukarabati wa 

vyumba saba (7) na ununuzi wa vifaa vya ofisi ya uratibu wa mradi Mkoani Tabora na 

ofisi ndogo ya mkoani Kigoma; kuendelea na taratibu za manunuzi ya pikipiki 20 za 

mradi na ununuzi wa vifaa vya kitafiti katika Maabara ya Utafiti wa Nyuki Njiro; kuanza 

kwa maandalizi ya ujenzi wa bweni la wanafunzi wa kike katika Chuo cha Mafunzo ya 

Ufugaji Nyuki (BTI) -Tabora; kutoa mafunzo ya usimamizi wa fedha kwa 

wafanyabiashara wa mazao ya nyuki na mafunzo ya namna ya kuandaa Mipango 

Mikakati ya Taasisi za majukwaa ya ufugaji nyuki za TABEDO, HEAT na Api – support; 

na kuibua maeneo mapya kwa ajili ya kuainisha hifadhi za nyuki na manzuki katika 

mikoa ya Tabora na Katavi. Jumla ya shilingi milioni 994.52 zimetumika katika mwaka 

2021/22 na shilingi bilioni 1.95 katika robo ya kwanza ya mwaka 2022/23. 

 

(f) Mradi Na. 5441: Mpango wa Maendeleo kwa Ustawi wa Taifa na Mapambano 

Dhidi ya UVIKO-19 

Hatua iliyofikiwa ni kukamilika kwa ukarabati wa barabara zenye jumla ya kilometa 

1,528.4 na vivuko 90 katika maeneo yaliyohifadhiwa; ujenzi wa viwanja vya ndege 

(airstrips) nane (8), njia za kutembea kwa miguu zenye urefu wa kilomita 165.65 na 

madaraja matano (5), malango 12, vituo vya kutolea taarifa vitano (5), kambi za watalii 

(4), cottage (5), picnic site sita (6), vituo vitano (5) vya kukusanyia mapato na maeneo 

ya kutua helikopta (helipads) matano (5) katika hifadhi za Taifa, eneo la Hifadhi ya 

Ngorongoro, mapori ya akiba, mapori tengefu, Bustani ya Wanyamapori ya Ruhila na 

hifadhi za misitu ya mazingira asilia pamoja na kununuliwa kwa magari 21, malori 19, 

wheel excavator tano (5), motor grader sita (6), water bowser saba (7), compactor tano 

(5),  low bed nne (4), back hoe loader moja (1), concrete mixer moja (1), mahema 559, 

mtambo mmoja (1) maalumu kwa ajili ya kuchimba visima vya maji na boti sita (6). 

 

Hatua nyingine ni: Kukamilika kwa ujenzi wa majenzi ya kale katika eneo la Mbuamaji 

na Kimbiji pamoja na gati la kale katika Kituo cha Mji wa Kihistoria Mikindani; kukamilika 

kwa ujenzi wa nyumba za asili za kaya tatu (3) za jamii ya Wairaq, Wahehe na 

Wazanaki katika Kijiji cha Makumbusho - Dar es Salaam; kukamilika kwa ununuzi wa 

gari la maonesho (exhibition van) pamoja na usimikaji wa kamera za ulinzi katika vituo 

vya Makumbusho ya Mwl. Nyerere na Elimu Viumbe; kuendelea kwa ujenzi wa kituo 

cha taarifa Mbuamaji, Kigamboni, kituo cha Taarifa cha Tendaguru na kituo cha taarifa 

Lindi mjini na ujenzi wa Onesho la Tembo katika Makumbusho ya Elimu Viumbe-Arusha 

ambao umefikia asilimia 89. 
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Shughuli nyingine zilizotekelezwa ni: kutoa mafunzo kwa wadau wa utalii 4,698 katika 

mikoa 26 nchini kuhusu miongozo ya kukabiliana na janga la UVIKO-19; kutoa mafunzo 

kwa wataalam 43 wa Serikali na sekta binafsi ya kupanga huduma za malazi katika 

daraja za ubora wa nyota (hotel assessors); kutoa mafunzo maalum kwa watoa huduma 

1,072 kutoka mikoa nane (8) ya Lindi, Mtwara, Ruvuma, Njombe, Iringa, Mbeya, 

Mwanza na Mara ili kuwajengea uwezo na kuimarisha ubunifu wa huduma; na kutoa 

mafunzo kwa waongoza watalii 1,060 katika Hifadhi za Taifa Tarangire, Saadani, 

Ruaha, Serengeti na Ziwa Manyara pamoja na Eneo la Hifadhi ya Ngorongoro. 

 

Shughuli nyingine zilizotekelezwa ni: Kutangaza utalii hasa katika masoko ya kimkakati 

kwa kushiriki maonesho manne (4) ya kimataifa ambayo ni FITUR 2022 nchini 

Hispania,  InvesTour nchini Uhispania, Expo 2020 Dubai katika Umoja wa Falme za 

Kiarabu na Rwanda Tourism Week Exhibition pamoja na onesho la kitaifa la Karibu- 

Kilifair; kukamilika kwa ununuzi wa programu endeshi (software) kwa ajili ya mfumo wa 

ufuatiliaji na utoaji wa taarifa za utangazaji utalii katika mitandao ya kijamii kupitia Digital 

Command Centre; kukamilika kwa Mfumo wa Kielektroniki wa Ufuatiliaji na Tathmini ya 

Miradi; kuendelea na utafiti wa watalii wa ndani (stand - alone domestic tourism survey) 

kwa ajili ya  kupata mchango wa Sekta ya Utalii katika Pato la Taifa pamoja na 

kuendelea kuboresha mfumo wa MNRT Portal na Mfumo wa kielektroniki wa tathmini ya 

upangaji wa huduma za malazi na chakula katika daraja za ubora - AserT. Jumla ya 

shilingi bilioni 88.58 zimetumika katika mwaka 2021/22. 

 

 

 

(g) Mradi Na. 4813: Miradi inayotekelezwa na Hifadhi za Taifa Tanzania 

(TANAPA) 

Hatua iliyofikiwa ni: Kukamilika kwa ukarabati wa nyumba za watumishi, mtambo wa 

kufuatilia faru, ofisi, barabara, viwanja vya ndege na njia za watembea kwa miguu 

katika hifadhi za Taifa Arusha, Burigi - Chato, Kilimanjaro, Kigosi, Katavi, Ibanda – 

Kyerwa, Kitulo, Mahale Udzungwa, Rubondo, Ugala, Rumanyika – Karagwe, Tarangire, 

Saadani, Serengeti, Saanane, Gombe, Manyara, Ruaha, Mkomazi, Nyerere, Mikumi, 

makao makuu ya TANAPA na ofisi za kanda tano (5) za Mashariki, Magharibi, Kusini, 

Dar es Salaam na Dodoma; kukamilika kwa ujenzi wa visima na mabwawa katika 

hifadhi za Taifa Mkomazi, Tarangire, Serengeti, Mikumi, Katavi, Saadani na Ruaha; 

kuendelea kwa ujenzi wa mabanda ya kulala watalii, nyumba ya kupumzikia wageni, 

cottages, vyoo na jiko katika hifadhi za Taifa Burigi - Chato, Katavi, Kilimanjaro, Kitulo, 

Mahale Udzungwa, Rubondo, Ugala, Rumanyika - Karagwe, Tarangire, Saadani, 

Serengeti, Saanane, Manyara, Ruaha, Mkomazi, Nyerere  na Mikumi; na kuwezesha 

utekelezaji wa miradi mbalimbali ya ujirani mwema. Jumla ya shilingi bilioni 43.998 

zimetumika katika mwaka 2021/22 na shilingi bilioni 10.981 katika robo ya kwanza ya 
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mwaka 2022/23. 

 

(h) Mradi Na. 4814: Miradi inayotekelezwa na Mamlaka ya Hifadhi ya 

Ngorongoro  

Hatua iliyofikiwa ni: kukamilika kwa ujenzi wa barabara ya kushuka kreta ya Ngorongoro 

yenye urefu wa kilometa 4.2 kwa kiwango cha tabaka gumu la mawe; kukamilika kwa 

ununuzi wa mitambo ikiwemo compactor mbili (2), grader moja (1),  scania tipping 

trucks tano (5) na water bowser mbili (2); kukamilika kwa mradi wa maji wa Mama Hau, 

ujenzi wa tanki la kutunzia maji lenye ukubwa wa mita za ujazo 135 katika lango la 

Loduare, mradi wa uwekaji wa taa za barabarani katika eneo la Kemyn pamoja na 

kufanya ukarabati wa mara kwa mara kwa barabara ya kutoka Lango la Loduare mpaka 

Golini yenye urefu wa kilometa 83 na barabara za ndani ya Kreta ya Ngorongoro zenye 

urefu wa kilometa 110. Jumla ya shilingi bilioni 29.78 zimetumika katika mwaka 

2021/22. 

 

(i) Mradi Na. 4817: Miradi inayotekelezwa na Mamlaka ya Usimamizi wa 

Wanyamapori Tanzania (TAWA) 

Hatua iliyofikiwa ni: Kukamilika kwa ujenzi wa barabara yenye urefu wa kilometa 70 

katika mapori ya Akiba Mpanga/Kipengere, Mkungunero na Pande; kuweka 

miundombinu ya maji na umeme wa jua kwenye kambi za askari katika mapori ya akiba 

Selous, Mkungunero na Lukwati Piti; ujenzi wa lango la utalii katika Pori la Akiba 

Mpanga Kipengere; na kuendelea na ujenzi wa banda za utalii Kilwa, ofisi na kambi ya 

askari katika mapori ya akiba Maswa na Mpanga Mpengele, madaraja katika mapori ya 

akiba Lukwika lumesule ambapo ujenzi umefikia asilimia 85. Jumla ya shilingi bilioni 

15.76 zimetumika katika mwaka 2021/22. 

 

B. Sekta ya Fedha, Biashara na Masoko 

 

(a) Mradi Na. 6244: Miradi ya Kimkakati ya Kuongeza Mapato katika 

Halmashauri 

Hatua iliyofikiwa ni: Kukamilika na kuanza kutoa huduma kwa miradi 11 ambayo ni 

Soko la Muhange (Kakonko DC), Soko la Kingalu (Morogoro MC), Ghala la Mazao 

(Ruangwa DC), Stendi ya Mangaka (Nanyumbu DC), Soko la Mburahati (Ubungo MC), 

Soko la Kisutu (DSM CC), Soko la Magomeni (Kinondoni MC), Stendi ya Mabasi katika 

Kata ya Nyamhongolo (Ilemela MC), Maegesho ya Malori (Ilemela MC), Soko la Samaki 

(Bagamoyo DC) na Maegesho ya Malori – Nyakanazi (Biharamulo DC). Aidha, miradi 

19 ipo katika hatua ya ukamilishaji na baadhi inatoa huduma, Vile vile miradi sita (6) ipo 

katika hatua mbalimbali za utekelezaji. Jumla ya shilingi bilioni 42.75 zimetumika katika 

mwaka 2021/22 na shilingi bilioni 2.2 katika robo ya kwanza ya mwaka 2022/23. 
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(b) Mradi Na. 6251: Programu ya Maboresho ya Usimamizi wa Fedha za Umma 

(PFMRP) 

Hatua iliyofikiwa ni: Kutolewa mafunzo kuhusu matumizi ya Mfumo wa Usimamizi wa 

Mali za Serikali (GAMIS) kwa Taasisi na Mashirika ya Umma 484, mafunzo kuhusu 

utaratibu mpya wa uandaaji wa taarifa za hesabu kwa wahasibu 390 kutoka katika 

Wizara, Sekretarieti za Mikoa, Halmashauri na Taasisi, mafunzo kuhusu taratibu mpya 

za kutoa taarifa za mapato ya vyanzo vya ndani na fedha za maendeleo zinazopelekwa 

moja kwa moja katika mradi kwa wahasibu 237 kutoka Halmashauri, mafunzo kuhusu 

Mfumo wa Malipo Serikalini kwa wahasibu 320 na maafisa nunuzi 176 kutoka katika 

Wizara, Sektretarieti za Mikoana na Ofisi za Hazina Ndogo, mafunzo kuhusu ukaguzi 

wa ndani kwa kuzingatia vihatarishi kwa Taasisi na Mashirika ya Umma 237; mafunzo 

kuhusu mfumo wa Uhasibu na Ujumuishaji wa Hesabu za Serikali (GACS) kwa 

wahasibu 650 kutoka katika Wizara, Sekretarieti za Mikoa, Halmashauri na Taasisi; na 

mafunzo kuhusu matumizi ya Mfumo wa Ufuatiliaji na Utekelezaji wa Mapendekezo ya 

Ukaguzi (GARI ITS) kwa wakaguzi wa ndani 138 wa Wizara, Sekretarieti za Mikoa na 

Halmashauri. 

 

Hatua nyingine ni: Kuunganishwa na kufungamanishwa kwa mfumo wa MUSE na 

mifumo sita (6) ambayo ni GePG, PlanRep – TR, PlanRep – LGA, ERMS na mifumo ya 

benki za biashara (CRDB na NMB); kuunganishwa na kufungamanishwa kwa Mfumo 

wa Ufuatiliaji na Uchambuzi wa Taarifa za Fedha na mifumo ya PlanRep - TR na 

MUSE; kukamilika kwa taarifa ya tathmini ya matumizi ya fedha za umma na uwajibikaji 

(PEFA); kukamilika kwa maandalizi ya Mpango Mkakati wa Utekelezaji wa Programu ya 

Maboresho ya Usimamizi wa Fedha za Umma Awamu ya Sita (PFMRP VI); kukamilika 

kwa ukarabati wa Ofisi za Hazina Ndogo katika mikoa Kigoma, Kagera na Ruvuma; 

kuendelea na ununuzi wa seva tano (5) za mfumo wa GePG; kuendelea na uundaji wa 

mfumo wa ukusanyaji wa gawio kutoka Taasisi na Mashirika ya Umma pamoja na 

mfumo wa usimamizi wa fedha taslimu; kuendelea na ukaguzi wa shughuli za ununuzi 

zilizofanyika mwaka 2021/22 ambapo taasisi nunuzi 77 zimeshakaguliwa. Jumla ya 

shilingi bilioni 11.4 zimetumika katika mwaka 2021/22. 

 

(c) Benki za Maendeleo 

 

Benki ya Maendeleo TIB 

Hadi Julai 2022, Benki ilifanikiwa kutoa mikopo yenye thamani ya shilingi bilioni 661.47 

ikilinganishwa na mikopo yenye thamani ya shilingi bilioni 652.41 katika kipindi kama 

hicho mwaka 2021. Kati ya mikopo iliyotolewa, maeneo yaliyopewa kipaumbele ni 

pamoja na madini (bilioni 178.25), ujenzi (bilioni 4.40), kilimo (bilioni 173.40), utalii 

(bilioni 78.60), uzalishaji viwandani (bilioni 72.28), majengo (bilioni 45.57), biashara 

(bilioni 28.31), umeme (bilioni 11.88.), hoteli (bilioni 15.15), elimu (bilioni 14.80), taasisi 
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za fedha (bilioni 9.63), usafirishaji na mawasiliano (bilioni 4.63), mikopo binafsi (bilioni 

6.16), huduma nyingine (bilioni 4.99), maji (bilioni 12.10), ukodishaji mali (milioni 

944.51) na uvuvi (milioni 369.94). Jumla ya miradi 141 ilinufaika na mikopo husika. 

 

Benki ya Maendeleo ya Kilimo – TADB  

Katika kipindi cha Januari hadi Agosti 2022, benki imetoa mikopo ya moja kwa moja 

(direct lending) yenye thamani ya shilingi bilioni 121.7 katika mikoa ya Arusha, Dar es 

Salaam, Dodoma, Geita, Iringa, Kagera, Kigoma, Kilimanjaro, Lindi, Manyara, Mara, 

Mbeya, Morogoro, Mtwara, Mwanza, Njombe, Pwani, Rukwa, Ruvuma, Shinganya, 

Simiyu, Singida, Tabora, Tanga, Kilimanjaro, Mara, Manyara na Songwe. Mikopo 

husika ilielekezwa katika ununuzi wa pembejeo, uzalishaji wa mazao, ununuzi wa 

mitamba, unenepeshaji wa ng’ombe wa nyama, ufugaji wa samaki, uchakataji na 

usindikaji wa mazao ikiwemo maziwa, ujenzi/ukarabati wa maghala, uzalishaji wa 

vifingashio na ununuzi wa mazao ya wakulima. 

 

Aidha, benki imeendelea kuchagiza utoaji wa mikopo kwenye sekta ya kilimo kwa kutoa 

dhamana ya mikopo kupitia Mfuko wa Dhamana kwa Wakulima (SCGS) ambapo jumla 

ya shilingi bilioni 29.93 zimetolewa katika kipindi cha Januari hadi Agosti 2022 katika 

mikoa 23. 

 

(d) Huduma za Bima  

Hatua iliyofikiwa ni: Kutolewa kwa leseni 1,203; kufanya ukaguzi kwa watoa huduma za 

bima ambao ni makampuni ya bima 28, matawi ya kampuni 22 za bima, madalali wa 

bima sita (6) na mawakala wa bima 210; kufanya ukaguzi wa bima kwa vyombo vya 

moto 20,986; na kupokea malalamiko 272 kutoka kwa wananchi wanaotumia huduma 

za bima (policyholders) ambapo kati ya hayo malalamiko 77 yalipatiwa ufumbuzi, 

malalamiko 19 yalipelekwa kwa Msuluhishi wa Migororo ya Bima (TIO), malalamiko 157 

yanaendelea kufanyiwa kazi, malalamiko 29 yamekataliwa na malalamiko tisa (9) 

yamepelekwa mahakamani. 

 

(e) Huduma Ndogo za Fedha 

Hatua iliyofikiwa ni: Kutolewa kwa mikopo yenye thamani ya shilingi bilioni 20.74 kwa 

wajasiriamali wadogo 3,801 kutoka Mfuko wa Huduma Ndogo za Fedha (SELF Micro 

Finance) ambapo wanawake ni 2,300 na wanaume 1,501. Kati ya kiasi hicho, shilingi 

bilioni 2.09 imeelekezwa katika sekta za kilimo na shilingi bilioni 18.65 imeelekezwa 

katika sekta ya viwanda vidogo na biashara. 

 

C. Masoko 

(a) Soko la Bidhaa Tanzania – TMX 

Soko la Bidhaa Tanzania limefanya mauzo ya mazao mbalimbali sambamba na 
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kufanya maandalizi ya mazao mengine yanayotarajiwa kuuzwa kupitia Soko la Bidhaa 

kama ifuatavyo: 

(i) Zao la choroko: Kufanyika mauzo ya choroko katika mikoa ya Mwanza, 

Shinyanga, Tabora na Simiyu ambapo bei ya juu ilikuwa shilingi 1,809 kwa kilo 

ikilinganishwa na wastani wa bei ya shilingi 900 kwa kilo kwenye mifumo isiyo 

rasmi; 

(ii) Zao la chai: kukamilika kwa asilimia 95 kwa uundaji wa mfumo wa mauzo wa 

kielektroniki; kuandaliwa kwa kitabu kinachoainisha taratibu na kanuni za uuzaji 

chai (Tea Rule Book); na kuandaliwa kwa Memorundum of Understanding baina 

ya Wadau wa Sekta Ndogo ya Chai nchini ili kuanzisha Mnada wa chai;  

(iii) Zao la Mkonge: Kukamilika kwa Mfumo wa mauzo wa kielektroniki wa zao la 

mkonge;  

(iv) Zao la Kakao: Kuendelea na mauzo ya zao la kakao katika Mkoa wa Morogoro 

ambapo bei ya kununulia iliongezeka kutoka wastani wa shilingi 2,000 kwa kilo 

hadi shilingi 5,000 kwa kilo. Jumla ya tani 339 zenye thamani ya shilingi bilioni 

1.85 ziliuzwa;  

(v) Zao la Kahawa: Kuanza kwa mauzo katika mkoa wa Kagera ambapo bei 

imeongezeka kutoka wastani wa shilingi 1,000 kwa kilo hadi shilingi 1,700 kwa 

kilo kwa kahawa aina ya robusta na kutoka shilingi 2,200 kwa kilo hadi shilingi 

3,360 kwa kilo kwa kahawa aina ya arabica. Jumla ya tani 2,885 za kahawa ghafi 

zenye thamani ya shilingi bilioni 5.6 ziliuzwa; 

(vi) Zao la Ufuta: Kufanyika kwa mauzo ya zao la ufuta katika mikoa ya Songwe na 

Manyara ambapo bei iliongezeka kutoka wastani wa shilingi 1,400 kwa kilo hadi 

shilingi 2,574 kwa kilo. Jumla ya tani 136 zenye thamani ya shilingi milioni 435.82 

ziliuzwa; 

(vii) Mifugo Hai na Ngozi: Kukamilika kwa Mfumo wa Kielektroniki wa Mauzo ya 

mifugo hai na ngozi; na kuandaliwa kwa miongozo ya uuzaji wanyama hai na 

ngozi; na 

(viii) Mazao ya  Vitunguu, Viazi na Pilipili Manga: Kukamilika kwa miongozo ya 

mauzo; na kuanza kwa mafunzo ya matumizi ya mfumo wa TMX kwa wadau 

katika mikoa ya Morogoro, Iringa, Njombe, Arusha na Kilimanjaro. 

 

2.3.4. Kukuza Biashara na Uwekezaji 

 

2.3.4.1. Kuboresha Mazingira ya Kufanya Biashara na Uwekezaji 

 

A. Mradi Na. 4948: Kuimarisha Uzalishaji Viwandani kupitia Uboreshaji wa 

Ubora na Tija - KAIZEN 

Hatua iliyofikiwa ni: Kuongezeka kwa idadi ya waratibu wa KAIZEN viwandani kutoka 

200 hadi kufikia 230 pamoja na idadi ya viwanda vilivyonufaika na huduma hii kutoka 
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135 ya hadi kufikia 150; kungezeka kwa idadi ya mikoa iliyofikiwa na huduma za KAIZEN 

kutoka 8 hadi 12 ambapo takribani viwanda 16 vimenufaika na mafunzo na kufanikisha 

kuongeza wakufunzi 36 wapya; na kufanyika kwa mafunzo kwa washiriki 20 kutoka 

Unguja na 70 kutoka Pemba. Jumla ya shilingi milioni 150.07 zimetumika katika mwaka 

2021/22.   

 

B. Kuimarisha Ushiriki wa Sekta Binafsi 

(a) Huduma za Uwekezaji Mahala Pamoja (One Stop Facilitation Centre - OSC) 

Hatua iliyofikiwa ni: Kupatiwa huduma kwa jumla ya wateja 13,836 katika kituo cha 

Huduma za Uwekezaji Mahala Pamoja (OSC) ambapo jumla ya miradi 329 (127 

wageni, 111 Watanzania 91 ubia kati ya wageni na Watanzania) ilisajiliwa yenye 

thamani ya dola za Marekani milioni 4,517 na inatarajiwa kutoa ajira kwa watanzania 

wapatao 53,632; kutolewa kwa elimu kwa umma kuhusu huduma zitolewazo na OSC 

kwa njia ya “Documentary” na vyombo vya habari; na kutengenezwa kwa Mfumo wa 

Kielektroniki wa Kuhudumia Wawekezaji Mahali Pamoja (Tanzania Electronic 

Investment Window - TeIW) ambapo awamu ya kwanza inahusisha kuunganisha 

Mifumo kutoka Taasisi za NIDA, TRA, BRELA, TIC, Kazi, Uhamiaji na Ardhi. 

 

(b) Kuimarisha Majadiliano kati Sekta ya Umma na Sekta Binafsi 

Hatua iliyofikiwa ni: Kuratibu mabaraza ya Biashara ya Mikoa na Wilaya ambapo 

Serikali imewezesha kufanyika kwa mikutano katika Mikoa 13; na kufanyika  kwa 

Mkutano wa 35 wa Kamati Tendaji ya Baraza la Taifa la Biashara (TNBC) na Mkutano 

wa 13 wa Baraza la Taifa la Biashara. 

 

(c) Kujengea Uwezo Mabaraza ya Mikoa na Wilaya 

Hatua iliyofikiwa ni: Kufanyika kwa mafunzo kwa Makatibu Tawala wa Mikoa, 

Makatibu Tawala Wasaidizi (Uchumi na Uzalishaji) na Maafisa Biashara wa Mikoa, 

Wakuu wa Wilaya, Wakurugenzi wa Halmashauri, Wakuu wa Idara za Mipango, 

Maafisa Biashara na Maafisa Kilimo na wajumbe wa mabaraza ya mikoa na wilaya 

kupitia Chemba ya Wafanyabiashara, Viwanda na Kilimo Tanzania (TCCIA) katika 

mikoa saba (7) ya Manyara, Singida, Dodoma, Rukwa, Ruvuma, Njombe na Iringa; 

na kufanyika kwa mikutano ya Mabaraza ya Biashara ya Mikoa katika mikoa 13.  

 

C. Kukuza Ushiriki wa Wananchi kwenye Shughuli za Kiuchumi 

 

(a) Mifuko na Programu za Uwezeshaji  

Hatua iliyofikiwa ni: Kutolewa kwa mikopo ya masharti nafuu yenye thamani ya shilingi 

bilioni 903 kwa wanufaika 5,932,668 kutoka katika mikoa 26 wakiwemo wanawake 

3,737,581 na wanaume 2,195,087 kupitia mifuko na programu za uwezeshaji; kutolewa 

kwa mikopo yenye thamani ya shilingi 1,287,097,651.29 kwa kampuni 30 zinazozalisha 
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na kuchakata bidhaa zinazotokana na mazao ya mifugo na kilimo kupitia Mpango wa 

Kuendeleza Viwanda Vidogo na vya Kati (SANVN Viwanda Scheme) katika mikoa ya 

Mwanza, Arusha, Dar es Salaam, Kilimanjaro, Mbeya, Geita, Dodoma, Shinyanga na 

Songwe; kutolewa kwa mikopo yenye thamani ya shilingi bilioni 45.2 katika mikoa ya 

Shinyanga, Kigoma, Geita, Dodoma, Simiyu na Singida kupitia Vituo 17 vya Uwezeshaji 

Wananchi Kiuchumi; na kufanyika kwa tathmini ya mifuko ya uwezeshaji 25 inayotoa 

mikopo moja kwa moja kwa walengwa na dhamana ya mikopo ili kuboresha utendaji wa 

mifuko na programu za uwezeshaji. 

 

(b) Kukuza Ushiriki wa Watanzania kwenye Miradi ya Kimkakati na Uwekezaji  

Hatua iliyofikiwa ni: Kuzalishwa kwa ajira ajira 72,395 za moja kwa moja na zisizo za 

moja kwa moja katika miradi ya kimkakati na uwekezaji nchini. Kati ya ajira hizo, ajira 

68,305 sawa na asilimia 94.35 zilitolewa kwa Watanzania na ajira 4,090 zilitolewa kwa 

wageni sawa na asilimia 5.65; miradi ya kimkakati ilitoa kandarasi ndogo ndogo kwa 

kuingia mikataba na Kampuni 2,019 za watanzania kwa huduma za chakula, ulinzi, 

biashara, bidhaa za ujenzi kama vile saruji, nondo, kokoto, mchanga, kampuni za 

usafiri, kampuni za bima na kampuni za mafuta; kutolewa kwa elimu ya ujasiriamali kwa 

wajasiriamali 8,799 kwa makundi ya wanawake, vijana na wenye ulemavu katika Mkoa 

wa Geita; kujenga uwezo kwa wananchi 3,245 katika Mkoa wa Geita kuhusu 

uanzishwaji wa kongano; kutolewa mafunzo kwa vijana 118 kutoka mkoani Dar es 

Salaam kuhusu mbinu mbalimbali za ujasirimali; na kutolewa kwa mafunzo kuhusu 

umuhimu wa Bima ya Vikundi kwa vikundi 1,034 vyenye wanachama 25,898 katika 

Mikoa ya Arusha, Dar es Salaam, Mbeya, Morogoro, Rukwa naTanga. 

 

2.3.5. Kuchochea Maendeleo ya Watu 

 

2.3.5.1. Afya 

(a) Mradi Na. 5487: Hospitali ya Taifa ya Muhimbili  

Hatua iliyofikiwa ni: Kuendelea na ujenzi wa jengo la wodi maalum ambapo utekelezaji 

umefikia asilimia 20; na kukamilika kwa ukarabati wa vyumba vitano (5) vya ICU na 

vyumba vya radiolojia  (MRI 1, CT SCAN 1 na X-Ray 2). Jumla ya shilingi bilioni 5.18 

zimetumika katika mwaka 2021/22.  

 

(b) Mradi Na. 6364: Hospitali Taifa Muhimbili - Mloganzila  

Hatua iliyofikiwa ni: Kudhaminiwa kwa watumishi 82 katika fani mbalimbali za kibingwa 

katika masomo ya uzamili ndani na nje; upandikizaji wa vifaa vya usikivu (cochlear 

implants) kwa wagonjwa watatu (3); kuboreshwa kwa miundombinu ya kuhifadhi maiti; 

kuendelea na ujenzi na usimikaji wa mtambo wa kuzalisha tiba hewa (Oxygen 

generating plant) wenye uwezo wa kuzalisha mitungi 200 yenye mita za ujazo wa 8.5 

kwa siku; kukamilika kwa ukarabati wa wodi za watoto wachanga mahututi (NICU), wodi 
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ya kawaida ya watoto, wodi ya mama wajawazito mahututi, wodi ya uangalizi maalumu 

wa wamama wajawazito (HDU) na chumba maalumu kwa ajili ya kufanya matengenezo 

ya vifaa tiba (biomedical workshop); na ununuzi wa vifaa na vifa tiba. Jumla ya shilingi 

bilioni 2.0 zimetumika katika mwaka 2021/22. 

 

(c) Mradi Na. 5491: Taasisi ya Mifupa Muhimbili (MOI)  

Hatua iliyofikiwa ni: Kukamilika kwa ujenzi wa maabara maalumu na usimikaji wa 

mtambo wa kisasa (Angio-Suite) kwa ajili ya kufanya uchunguzi na upasuaji bila 

kufungua fuvu kwa matatizo ya mishipa ya damu kwenye ubongo; kununuliwa kwa 

mashine moja ya Angio Suite ikiwa na Mobile C-ARM System tatu (3), Patient Monitors 

nane (8), Craniotomy Basic Kit moja (1), Minimal Invasive Spine Set  moja (1) 

Orthopaedic Basic Kit moja (1) na Sign nail basic Sets moja (1); na; kukamilika kwa 

ununuzi na usimikwaji wa vifaa na vifaa tiba. Jumla ya shilingi bilioni 2.8  zimetumika 

katika mwaka 2021/22. 

 

(d) Mradi Na. 5419: Taasisi ya Moyo ya Jakaya Kikwete (JKCI) 

Hatua iliyofikiwa ni: Kufungwa kwa mtambo wa kisasa (cathlab) wenye uwezo wa 

kufanya uchunguzi wa mishipa ya damu ya moyo, kufunga vifaa visaidizi vya moyo, 

kuzibua mishipa ya damu ya moyo na kutibu hitilafu ya mfumo wa umeme wa moyo 

(Catheterization Laboratory) uliounganishwa na mtambo wa Caro 3D & mapping 

electrophysiology System; kununuliwa kwa mashine za X-ray moja (1) , X-ray mobile 

moja (1), CR moja (1) na Ultrasound mbili (2); kukamilika kwa wodi ya watoto; kufanyika 

kwa huduma za kibingwa za upasuaji wa moyo kwa kufungua kifua kwa  wagonjwa 365 

na watu wazima 161 wenye matatizo ya mishipa ya damu; na kufanyika kwa upasuaji 

wa moyo kupitia tundu dogo kwa wagonjwa 1,402 kwa kutumia mtambo maalumu wa 

Catheterization laboratory. 

 

Shughuli nyingine zilizotekelezwa ni: Kuanzishwa kwa programu mpya za mafunzo ya 

kibingwa ya udaktari katika maeneo ya upasuaji wa moyo (Cardiothoracic & Vascular 

Surgery), dawa za usingizi kwa wagonjwa wa moyo (Cardiothoracic Anaesthesia), 

wagonjwa mahututi na wanaohitaji uangalizi maalumu (Critical Care) na Perfusion 

(Cardiothoracic Perfusion); na kuendelea na ukarabati mkubwa wa jengo la ICU, 

ambapo umefikia asilimia 70; na  ununuzi wa vifaa na vifaa tiba. Jumla ya shilingi bilioni 

2.1 zimetumika katika mwaka 2021/22. 

 

(e) Mradi Na. 5412: Taasisi ya Saratani Ocean Road (ORCI) 

Hatua iliyofikiwa ni:  Kuendelea na ujenzi wa jengo, ukarabati mkubwa wa jengo la ICU, 

ununuzi na ufungaji wa mashine ya Positron Emmission Tomography Computerized 

Tomography scan (PET/CT Scan) ambapo utekelezaji umefikia asilimia 92; kukamilika 

kwa ukarabati wa sehemu ya radiolojia; kukamilika kwa ukarabati katika majengo ya 
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utawala, famasia, kuhifadhia maiti, vyoo vya wagonjwa, chumba cha mammography, na 

chumba cha radiolojia; kukamilika kwa ufungaji wa telemedicine; kujengwa kwa kituo 

cha habari kwa magonjwa ya saratani; kununuliwa kwa dawa za kutibu saratani; 

kununuliwa kwa mashine za kuchunguza matokeo ya tiba saratani kwa njia ya damu 

(tumor markers), majokofu manne (4) kwa ajili ya maabara na mashine za Oxygen 

Concentrators tisa (9); na kufungwa kwa mashine yenye uwezo mkubwa wa vipimo vya 

kikemia na X-ray ya upimaji wa matiti (Mammography). 

 

Hatua nyingine ni: Kuendelea na ukarabati wa jengo la wagonjwa mahututi (asilimia 70) 

na chumba cha kufunga mashine ya MRI (asilimia 80); kufanyika kwa uchunguzi wa 

saratani kwa huduma za mkoba katika mikoa ya Dar es Salaam, Simiyu, Tanga, Geita, 

Lindi na Mtwara; kufanyiwa kwa uchunguzi wa saratani ya matiti na saratani ya mlango 

wa kizazi kwa wanawake 37,237; kufanyika kwa uchunguzi wa saratani ya tezi dume 

kwa wanaume 3,981; kugharamia mafunzo ya wanafunzi 70 wa Shahada ya kwanza ya 

Tiba ya Mionzi, wanafunzi 33 wa Shahada ya Uzamili ya Onkolojia, na wanafunzi 10 wa 

shahada ya uzamili katika uuguzi katika onkolojia; kununuliwa kwa mashine ya kupima 

virusi mbalimbali hususan vinavyosababisha saratani (PCR Machine); kununuliwa kwa 

jokofu la kuhifadhia maiti lenye uwezo wa kuhifadhi miili sita (6); kupokelewa kwa 

mashine moja (1) ya kisasa ya ultrasound; kununuliwa na kufungwa kwa mashine tatu 

(3) ambazo ni Digital X-ray, mashine ya mammography na tissue processor na 

kufanyika kwa matengenezo kinga madogo na makubwa ya mashine za tiba mionzi za 

LINACS 2, Cobalt-60 (E-100), mionzi ya ndani (Gynesource), mashine 3 za 

haematology, mashine mbili (2) za electrolyte, mashine mbili (2) za chemistry analyzer, 

mashine za mammography na x-ray. Jumla ya shilingi bilioni 5.14 zimetumika katika 

mwaka 2021/22. 

 

(f) Mradi Na. 5424: Hospitali ya Rufaa ya Magonjwa ya Kifua Kikuu – 

Kibong’oto (Kilimanjaro) 

Hatua iliyofikiwa ni: Ujenzi wa jengo la maabara ya afya ya jamii ngazi ya tatu (BSL3) la 

ghorofa tatu umefikia asilimia 90; kununuliwa kwa mashine za Digital X-Ray na 

Ultrasound, vifaa vya maabara na mashine za uchunguzi wa kifua kikuu kwa kuotesha 

vimelea BACTEC 960 (Mycobacteria Growth Indicator Tube - MGIT) na Blood Culture 

Machine; ukarabati mkubwa wa jengo la Radiologia kwa ajili ya kusimika CT Scan 

umefika asilimia 37 na wagonjwa mahututi (ICU) umefikia asilimia 70. Jumla ya shilingi 

bilioni 5.14 zimetumika katika mwaka 2021/22. 

 

(g) Mradi Na 5425: Hopitali ya Taifa ya Afya ya Akili Mirembe 

Hatua iliyofikiwa ni: Kufikiwa kwa asilimia 86 ya ukarabati mkubwa wa wodi na majengo 

mbalimbali; ujenzi wa Jengo la EMD na ICU umefikia asilimia 90; na ukarabati wa 

chumba cha X-ray na Ultrasound umefikia asilimia 60. Jumla ya shilingi bilioni 4.5 
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zimetumika katika mwaka 2021/22.  

 

(h) Mradi Na 5411: Hospitali ya Rufaa Kanda ya Mashariki CCBRT 

Hatua iliyofikiwa ni: Kutolewa kwa huduma za kibingwa wa upasuaji wa wagonjwa 4,900 

wenye matatizo ya macho, wagonjwa 1,459 wenye matatizo ya mifupa na watoto 493 

wenye miguu kifundo (Clubfoot) kwa njia ya Ponseti; kutolewa kwa vifaa vya kuimarisha 

viungo (ortopaedic devices) kwa watoto 123, wanawake 397 wenye fistula itokanayo na 

uzazi na wagonjwa 326 wenye midomo wazi (Cleft lip/Cleft palate); kutolewa kwa 

huduma ya kusafisha figo (dialysis) kwa wagonjwa 316; kutolewa kwa viungo saidizi 

kwa wagonjwa 788 (Orthosis 592 na Prosthesis 75); kutoa huduma za utengemao kwa 

watu/watoto 3,973 wenye ulemavu ambapo 1,612 ni watoto chini ya miaka mitatu (3); 

na kuendesha wiki 19 za matibabu ya kina ambapo watoto 351 wenye midomo wazi na 

vichwa vikubwa (Spina Bifida and Hydrocephalus) walihudumiwa. 

 

Hatua nyingine ni: Kutolewa kwa viti mwendo 607 vipya na  kurekebishwa kwa viti 

mwendo 133; kutolewa kwa vifaa saidizi 44 wakati wa huduma ya mkoba  Kagera na 

vifaa 11  Kilimanjaro; kutolewa mafunzo mbalimbali kwa wazazi/walezi 546 wa watoto 

wenye ulemavu kuhusu njia sahihi ya kutumia vifaa saidizi; kutolewa kwa mafunzo kwa 

wanaume 50 kuhusu kuhudumia watoto wenye ulemavu; kujengewa uwezo kwa 

watumishi juu ya afya ya mama na mtoto katika vituo 22 vya afya vya umma Dar es 

Salaam; kununuliwa kwa vifaa tiba kwa ajili ya huduma za afya ya Mama na Mtoto; 

upatikanaji wa dawa umefikia asilimia 90; na upatikanaji wa damu salama umefikia 

asilimia 100. 

 

Ujenzi wa Hospitali za Rufaa za Kanda 

 

(i) Mradi Na. 5426: Hospitali ya Rufaa Kanda ya Ziwa, Bugando 

Hatua iliyofikiwa ni: Ujenzi wa wodi za wagonjwa wa saratani umefikia asilimia 98; 

kukamilika kwa ukarabati na kufunga mashine katika chumba cha mashine ya MRI; 

kununuliwa kwa CT - Scan, Ultrasound 12, mashine ya Radiotherapy, Digital X-ray, 

ventilators 5 za ICU, mashine ya kufua Oxygen, mashine ya ECHO (Portable), ECG, 

plasma apheresis; kununuliwa kwa gari ya kisasa ya kubebea wagonjwa na kukusanya 

damu; ujenzi wa kliniki ya wagonjwa wa macho umefikia asilimia 65; ukarabati na 

upanuzi wa ICU umefikia asilimia 98; upanuzi wa cumba cha X-ray umefikia asilimia 95; 

kufanyika kwa upasuaji wa moyo na kifua (wagonjwa 67), ubongo na mishipa ya 

fahamu (wagonjwa 106), mifupa (wagonjwa 977), Vesico Viginal Festula (wagonjwa 

188), mdomo sungura (wagonjwa 278), kusafisha damu (wagonjwa 5,546). Jumla ya 

shilingi bilioni 1.0 zimetumika katika mwaka 2021/22. 

 

 



Mapendekezo ya Mpango wa Maendeleo wa Taifa wa Mwaka 2023/24  
 

 

84 
 

(j) Mradi Na. 5427: Hospitali ya Kanda ya Kaskazini (KCMC) 

Hatua iliyofikiwa ni: Kuendelea na ujenzi wa Jengo la huduma za tiba - Mionzi kwa 

matibu ya magonjwa ya saratani ambao umefikia asilimia 60; kukamilika na kuanza 

kutoa huduma kwa jengo la huduma za tiba ya Mionzi kwa ajili ya matibu ya magonjwa 

ya saratani na jengo la mbele lenye sehemu ya ofisi, CT-Scan na Flouroscopy; upanuzi 

wa jengo kwa ajili ya kusafisha damu na figo (Hemodialysis) na kitengo cha Endoscopy 

umefikia asilimia 90; ujenzi wa mabweni (hostel) ya wagonjwa na ndugu wa wagonjwa 

wa saratani umefikia asilimia 40; ujenzi wa vyumba nane (8) vya upasuaji umefikia 

asilimia 80; kukamilika kwa ukarabati wa jengo la wagonjwa mahututi (ICU); kununuliwa 

kwa Ventilator mbili (2) na Patient’s monitor 15 katika idara ya ICU; kununuliwa kwa 

mashine mbili (2) za Autoclave zenye uwezo wa lita 150 katika idara ya famasia; na 

kufungwa kwa transfoma mbili (2) zenye uwezo wa KVA 500 kila moja. Jumla ya shilingi 

bilioni 3.8 zimetumika katika mwaka 2021/22. 

 

(k) Mradi Na. 5422: Ujenzi wa Hospitali ya Rufaa ya Kanda ya Nyanda za Juu 

Kusini - Mbeya 

Hatua iliyofikiwa ni: Ujenzi wa jengo la ghorofa sita (6) la huduma ya afya ya uzazi 

(Martenity Complex) umefikia asilimia 98; na kuendelea na ukarabati mkubwa wa jengo 

la  ICU na EMD ambapo utekelezaji umefikia asilimia 99. Jumla ya shilingi bilioni 9.89 

zimetumika katika mwaka 2021/22. 

 

(l) Mradi Na. 5408: Hospitali ya Kanda Burigi (Chato) 

Hatua iliyofikiwa ni: Kukamilika kwa ujenzi wa nyumba 20 za watumishi  na barabara ya 

kiwango cha lami ndani ya Hospitali; ujenzi wa uzio kuzunguka Hospitali umefika 

asilimia 80; jengo la huduma za uchunguzi kwa njia ya mionzi (Radiolojia) umefikia 

asilimia 99.5; jengo la ghorofa mbili (2) la wodi ya wagonjwa umefikia asilimia 55; njia 

za kutembelea (walk ways) zimefikia asilimia 80; jengo la nyumba ya mashine ya kufua 

umeme (power house) limefikia asilimia 95; na kisima cha maji kimefikia asilimia 30. 

Jumla ya shilingi bilioni 29.8 zimetumika katika mwaka 2021/22 na shilingi milioni 179.0 

katika robo ya kwanza ya mwaka 2022/23. 

 

(m) Mradi Na. 5423: Ujenzi wa Hospitali ya Kanda ya Kusini – Mtwara 

Hatua iliyofikiwa ni: Kuendelea na ujenzi wa jengo maalumu la hospitali (OPD Complex) 

kwa ajili ya wagonjwa wa nje, uchunguzi (Maabara na Radiolojia), upasuaji, huduma za 

kufua, mochwari na wagonjwa wa ndani (wodi za wagonjwa) umefikia asilimia 98. Jumla 

ya shilingi bilioni 15.1 zimetumika katika mwaka 2021/22. 

 

(n) Mradi Na. 5428: Hospitali ya Benjamini Mkapa (BMH) 

Hatua iliyofikiwa ni: Kukamilika kwa ujenzi wa jengo la Tiba Mionzi (Radiotherapy) na 

ukarabati mkubwa wa eneo la ICU; na  kukamilika kwa ukarabati wa chumba cha X-Ray 
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na  ujenzi wa jengo la tiba mtandao (Telemedicine).  Jumla ya shilingi bilioni 1.7  

zimetumika katika mwaka 2021/22. 

 

(o) Mradi Na. 5411: Mradi wa Kuboresha Hospitali za Rufaa za Mikoa   

 

(i) Hospitali ya Rufaa Mwananyamala – Dar es Salaam 

Hatua iliyofikiwa ni: Kukamilika kwa ujenzi wa jengo la kutolea huduma za mama na 

mtoto; ujenzi wa jengo la wagonjwa mahututi – ICU umefikia asilimia 85 na jengo la 

huduma ya dharura umefikia asilimia 98; na kukamilisha ukarabati wa chumba X-Ray 

ambapo utekelezaji umefikia asilimia 99. Jumla ya shilingi bilioni 2.6 zimetumika katika 

mwaka 2021/22. 

 

(ii) Hospitali ya Rufaa Sekou Toure – Mwanza 

Hatua iliyofikiwa ni: Kuendelea na ujenzi wa jengo la ghorofa tano (5) la huduma za 

mama na mtoto ambao umefikia asilimia 98 na baadhi ya sehemu ya jengo  zimeanza 

kutoa huduma; kukamilika kwa ujenzi wa jengo la CT Scan, chumba cha tiba mtandao 

(Telemedicine) na ukarabati wa chumba cha X – ray. Jumla ya shilingi bilioni 5.96 

zimetumika katika mwaka 2021/22. 

 

(iii) Hospitali ya Rufaa Njombe 

Hatua iliyofikiwa ni: Kukamilika kwa ujenzi wa majengo ya afya ya uzazi, wodi ya 

upasuaji, magonjwa ya ndani, maabara na huduma za dharura; ujenzi wa kazi za nje na 

jengo la mochwari umefikia asilimia 80; ujenzi wa nyumba tano (5) za watumishi 

umefikia asilimia 92 na jengo la mionzi asilimia 93; na ufungaji wa mfumo wa gesi tiba 

umefikia asilimia 50. Jumla ya shilingi bilioni  26.57 zimetumika katika mwaka 2021/22.  

(iv) Hospitali ya Rufaa Songwe 

Hatua iliyofikiwa ni: Kukamilisha ujenzi wa jengo la maabara; kuendelea na ujenzi wa 

jengo la wagonjwa wa nje ambapo utekelezaji umefikia asilimia 98, ujenzi  jengo la afya 

ya uzazi umefikia asilimia 38 na ujenzi wa jengo la Huduma ya wagonjwa mahututi 

umefikia asilimia 88,  ujenzi wa jengo la huduma za  Dharura umefikia asilimia 86 na 

nyumba ya mtumishi umefikia asilimia 98. Jumla ya shilingi bilioni 10.7 zimetumika 

katika mwaka 2021/22.  

 

(v) Hospitali ya Rufaa Simiyu 

Hatua iliyofikiwa ni: Kukamilika kwa ujenzi wa majengo ya maabara, huduma za 

upasuaji na radiolojia; kuendelea na ujenzi wa jengo la afya ya uzazi ambao umefikia 

asilimia 78; ujenzi wa jengo la huduma ya dharura na wagonjwa mahututi umefikia 

asilimia 89.5, na nyumba ya mtumishi umefikia asilimia 98; ujenzi wa jengo la ufuaji 

(asilimia 45), Chumba cha kuhifadhia maiti (asilimia 50) na Jengo la Utakasaji vifaa na 

nguo (asilimia 45). Jumla ya shilingi bilioni 8.06 zimetumika katika mwaka 2021/22. 



Mapendekezo ya Mpango wa Maendeleo wa Taifa wa Mwaka 2023/24  
 

 

86 
 

 

(vi) Hospitali ya Rufaa Geita 

Hatua iliyofikiwa ni: Kukamilika na kuanza kutumika kwa jengo la wagojwa wa nje, 

maabara na nyumba ya mtumishi; kuendelea na ujenzi wa jengo la ghorofa moja (1) la 

huduma za upasuaji na radiolojia, mghahawa na kufulia ambapo utekelezaji umefikia 

asilimia 98; kuanza kwa ujenzi wa jengo la ghorofa mbili (2) la huduma za afya ya uzazi 

ambapo utekelezaji umefikia asilimia 15; ujenzi wa majengo ya huduma za dharura  

umefikia asilimia 91 na wagonjwa mahututi umefikia asilimia 93. Jumla ya shilingi bilioni 

11.5 zimetumika katika mwaka 2021/22. 

 

(vii) Hospitali ya Rufaa Katavi 

Hatua iliyofikiwa ni: Kufikia asilimia 65 ya ujenzi wa jengo la ghorofa moja (1) la kutoa  

huduma za afya ya uzazi, wagonjwa wa nje, famasia, radiolojia na upasuaji katika kitalu 

A na B; kuendelea na ujenzi wa jengo la huduma za dharura na wagonjwa mahututi 

ambao umefika asilimia 79; na  kukamilika kwa ukarabati wa chumba cha tiba mtandao. 

Jumla ya shilingi bilioni 9.45 zimetumika katika mwaka 2021/22. 

 

(viii) Hospitali ya Rufaa Mara 

Hatua iliyofikiwa ni: Kufikia asilimia 97 ya ujenzi wa jengo na miundombinu yake katika 

kitalu A, B na C na ujenzi wa nyumba mbili (2) za watumishi umefikia asilimia 99. Jumla 

ya shilingi bilioni 17.0 zimetumika katika mwaka 2021/22. 

 

(ix) Hospitali ya Rufaa Tanga 

Hatua iliyofikiwa ni: Kukamilika kwa ujenzi wa chumba cha tiba mtandao na wagonjwa 

mahututi; kuendelea na ukarabati wa jengo la CT Scan (asilimia 95); kukamilika kwa 

ukarabati wa jengo la wagonjwa; kuendelea na ujenzi wa jengo la huduma za dharura 

(asilimia 99), chumba cha upasuaji (asilimia 99) na nyumba ya mtumishi (asilimia 53). 

Jumla ya shilingi bilioni 3.27 zimetumika katika mwaka 2021/22. 

 

(x) Hospitali ya Rufaa Kigoma 

Hatua iliyofikiwa ni: Kukamilika kwa ujenzi wa jengo la huduma za upasuaji; kuendelea 

na ujenzi wa jengo la wagonjwa mahututi na jengo la huduma za dharura ambao 

umefikia asilimia 84; ujenzi wa Kituo cha Damu salama umefikia asilimia 55 na jengo la 

kuhifadhia maiti limefikia asilima 98; upanuzi wa jengo la wagonjwa wa nje na afya ya 

uzazi umefikia asilimia 63 na ujenzi wa nyumba ya mtumishi imefikia asilimia 92; ujenzi 

wa jengo la kutakasa vifaa na kufulia umefikia asilimia 45; na ukarabati wa jengo la tiba 

mtandao umekamilika na wa jengo la CT-Scan umefikia asilimia 96. Jumla ya shilingi 

bilioni 7.9 zimetumika katika mwaka 2021/22. 
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(xi) Hospitali ya Rufaa Iringa 

Hatua iliyofikiwa ni: Kukamilika kwa ujenzi wa jengo la huduma za dharura na ukarabati 

wa jengo la wagonjwa mahututi; ujenzi wa jengo la Tiba Mtandao na jengo la tiba 

mionzi umefikia asilimia 91. Jumla ya shilingi bilioni 4.5 zimetumika katika mwaka 

2021/22. 

(xii) Hospitali ya Rufaa Tabora 

Hatua iliyofikiwa ni: Kukamilika kwa ujenzi wa jengo la huduma za dharura; na ujenzi wa 

jengo la wagonjwa mahututi umefikia asilimia 76, jengo la afya ya uzazi awamu ya 

kwanza umefikia asilimia 98, jengo la tiba mionzi umefikia asilimia 95 na kukamilika kwa 

ujenzi wa jengo la tiba mtandao, nyumba ya mtumishi na ununuzi wa vifaa na vifaa tiba. 

Jumla ya shilingi bilioni 6.27 zimetumika katika mwaka 2021/22. 

 

(xiii) Hospitali ya Rufaa Shinyanga 

Hatua iliyofikiwa ni: Kukamilika na kuanza kutumika kwa jengo la wagojwa wa nje na 

jengo la kuhudumia wagonjwa wa UVIKO – 19; kuendelea na ujenzi wa jengo la 

huduma ya dharura ambao umefikia asilimia 97, jengo la wagonjwa mahututi (asilimia 

98) na nyumba ya mtumishi (asilimia 99). Jumla ya shilingi bilioni 6.1 zimetumika katika 

mwaka 2021/22. 

 

(xiv) Hospitali ya Rufaa ya Mkoa wa Manyara 

Hatua iliyofikiwa ni: Kukamilika na kuanza kutoa huduma kwa majengo ya msingi 

ikiwemo afya ya uzazi, kufulia, maabara na mochwari; ujenzi wa jengo la wagonjwa wa 

nje umefikia  asilimia 98, Damu Salama (asilimia 30), huduma ya dharura (asilimia 68), 

wagonjwa mahututi (asilimia 80), Radiolojia likijumuisha chumba cha CT-Scan, X-ray na 

Ultrasound (asilimia 90) na nyumba ya mganga mfawidhi imefikia asilimia 99; na 

kukamilika kwa ukarabati wa chumba na ufungaji wa mfumo wa Telemedicine; ujenzi 

wa nyumba ya mtumishi umefikia asilimia 45; na kupokelewa na  vifaa tiba kwa asilimia 

40. Jumla ya shilingi bilioni 7.1 zimetumika katika mwaka 2021/22. 

 

(xv) Hospitali ya Rufaa Singida 

Hatua iliyofikiwa ni: Kukamilika na kuanza kutumika kwa jengo la huduma za afya ya 

uzazi, huduma za uchunguzi kwa njia ya mionzi na nyumba ya madaktari wa zamu; 

ujenzi wa jengo la ghorofa tatu lenye kutoa huduma mbalimbali umefikia asilimia 45; 

ujenzi wa jengo la huduma ya dharura umefikia asilimia 83 na la wagonjwa mahututi 

(asilimia 87); kukamilika kwa ujenzi wa jengo la radiolojia, Telemedicine na nyumba ya 

mtumishi; na ununuzi wa vifaa na vifaa tiba. Jumla ya shilingi bilioni 9.9 zimetumika 

katika mwaka 2021/22. 

 

(xvi) Hospitali ya Rufaa Kilimanjaro - Mawenzi 

Hatua iliyofikiwa ni: Kukamilika kwa ujenzi wa jengo la huduma za dharura, jengo la 
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wagonjwa mahututi, nyumba ya mtumishi pamoja na ununuzi wa vifaa na vifaa tiba. 

Aidha, ujenzi wa jengo la huduma ya afya ya uzazi umefikia asilimia 85. Jumla ya 

shilingi bilioni 9.1 zimetumika katika mwaka 2021/22.  

 

(xvii) Hospitali ya Rufaa Rukwa 

Hatua iliyofikiwa ni: Kuendelea na ujenzi wa jengo la wagonjwa mahututi ambapo 

utekelezaji umefikia asilimia 90 na nyumba ya mtumishi (asilimia 96); na kukamilika kwa 

ujenzi wa jengo la Tiba mtandao. Jumla ya shilingi bilioni 3.28 zimetumika katika mwaka 

2021/22. 

 

(xviii) Hospitali ya Rufaa Ruvuma 

Hatua iliyofikiwa ni: Kukamilika kwa ujenzi wa jengo la kutolea huduma za dharura 

(EMD) na jengo la tiba mtandao; kuendelea na ujenzi wa majengo ya wagonjwa wa nje 

(OPD) ambapo utekelezaji umefikia asilimia 56, nyumba ya mtumishi (asilimia 99) na 

jengo la radiolojia (asilimia 86); na kukamilika kwa ukarabati wa jengo la wagonjwa 

mahututi. Jumla ya shilingi bilioni 6.31 zimetumika katika mwaka 2021/22. 

 

(xix) Hospitali ya Mkoa wa Pwani – Tumbi 

Hatua iliyofikiwa ni: Kukamilika kwa ukarabati wa jengo la kutolea huduma za dharura 

na huduma za Wagonjwa Mahututi (ICU); kukamilika kwa ujenzi wa nyumba ya 

mtumishi; na kuendelea na ukarabati wa jengo la CT SCAN umefikia asilimia 85. Jumla 

ya shilingi bilioni 6.8 zimetumika katika mwaka 2021/22. 

 

(xx) Hospitali ya Rufaa ya Mkoa wa Dodoma 

Hatua iliyofikiwa ni:  Kukamilisha  ukarabati wa jengo la kuhudumia wagonjwa wa nje na 

dharura; na kuendelea na ujenzi wa jengo la huduma za Wagonjwa Mahututi umefikia 

asilimia 95, ujenzi wa nyumba ya Mtumishi asilimia 86, jengo la Paediatric ICU asilimia 

75 na  ufungaji wa CT-SCAN umefikia asilimia 86. Jumla ya shilingi bilioni 5.3 

zimetumika katika mwaka 2021/22. 

 

(xxi) Hospitali ya Rufaa ya Mkoa wa Kagera -  Bukoba 

Hatua iliyofikiwa ni: Kuendelea na ujenzi wa jengo la huduma za wagonjwa mahututi 

(ICU) ambao umefikia asilimia 95; kukamilika kwa ujenzi wa jengo la huduma za 

dharura – EMD na chumba kwa ajili ya tiba mtandao; ujenzi wa nyumba ya mtumishi 

umefikia asilimia 98; na ukarabati wa jengo la Radiolojia umefikia asilimia 98. Jumla ya 

shilingi bilioni 4.9 zimetumika katika mwaka 2021/22. 

 

(xxii) Hospitali ya Rufaa ya Mkoa - Temeke 

Hatua iliyofikiwa ni: Kuendelea na ujenzi wa jengo la huduma za wagonjwa mahututi 

(ICU) ambapo utekelezaji umefikia asilimia 85, jengo la huduma za dharura (asilimia 
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99), ukarabati wa jengo la Mionzi (asilimia 75). Jumla ya shilingi bilioni 3.5 zimetumika 

katika mwaka 2021/22. 

 

(xxiii) Hospitali ya Rufaa ya Mkoa Ligula - Mtwara 

Hatua iliyofikiwa ni: Kukamilisha ujenzi wa jengo la huduma za kuhifadhia maiti na 

ukarabati wa chumba cha Tiba Mtandao; na kuendelea na ujenzi wa jengo la huduma 

ya dharura (EMD) ambapo utekelezaji umefikia asilimia 80, jengo la huduma ya 

wagonjwa mahututi (asilimia 90) na ujenzi wa nyumba ya mtumishi (asilimia 89). Jumla 

ya shilingi bilioni 6.9 zimetumika katika mwaka 2021/22. 

 

(p) Mradi Na 2208: Taasisi ya Utafiti wa Magonjwa ya Binadamu ya Taifa (NIMR) 

Kuimarisha Utengenezaji wa Dawa za Asili na Kuimarisha Mafunzo kwa Watoa 

Huduma za Tiba Asili 

Hatua iliyofikiwa ni: Kukamilisha ufungaji wa mashine na mitambo ya kisasa ya 

kutengenezea dawa za asili; kununua vifaa, mashine na mitambo ya kisasa ya kufanyia 

tafiti za dawa za asili NIMR-Mabibo; na kuwajengea uwezo watoa huduma 50 wa tiba 

asili katika vyuo vya afya vya DIHAS, MCOHAS, ITM-MUHAS, COTC-Sumbawanga na 

TNC - Kahama. Jumla ya shilingi milioni 950 zimetumika katika mwaka 2021/22. 

 

(q) Mradi Na. 5432:  Uimarishaji wa Huduma za Chanjo 

Hatua iliyofikiwa ni: Kununuliwa na kusambazwa kwa chanjo zifuatazo: chanjo ya polio 

ya sindano (IPV) dozi 612,900, chanjo ya kichomi (PCV) dozi 3,167,400, Rota dozi 

20,550, chanjo ya Saratani ya Mlango wa Kizazi (HPV) dozi 552,200, chanjo ya kuzuia 

surua na rubella (MR) dozi 2,000,000, chanjo ya polio ya matone (BOPV) dozi 

6,000,000, na chanjo ya kukinga magongwa ya kifaduro, pepopunda, homa ya  ini, 

homa ya uti wa mgongo na kichomi (DTP-HepB/Pentavalent) dozi 4,800,500; na 

kuwezesha upatikanaji wa chanjo dhidi ya UVIKO - 19 aina ya Janssen dozi 10,083,820 

na Sinopharm dozi 4,838,356. Jumla ya shilingi bilioni 41.0 zimetumika katika mwaka 

2021/22. 

 

(r) Mradi Na. 5492: Mpango wa Taifa wa Kudhibiti UKIMWI (NACP)  

Hatua iliyofikiwa: Kutambuliwa kwa asilimia 89 ya Watu Wenye Virusi vya Ukimwi 

ambapo kati ya hao, asilimia 98 wanatumia dawa za kufubaza VVU na asilimia 96.1 ya 

wanaotumia dawa wamefanikiwa kufubaza VVU; na kuongezeka kwa vituo vinavyotoa 

huduma ya Tiba ya UKIMWI kufikia vituo 6,759. Jumla ya shilingi bilioni 90.8 

zimetumika katika mwaka 2021/22 na shilingi milioni 701.0 katika robo ya kwanza ya 

mwaka 2022/23. 

 

(s) Mradi Na. 2204: Mafunzo na Maendeleo ya Wataalamu 

Hatua iliyofikiwa ni: Kuandaliwa kwa Mpango Mkakati wa Watumishi wa Sekta ya Afya 
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2020 – 2025 na mfumo wa mafunzo kwa njia ya masafa (e-Learning Platform); na 

kuhuishwa kwa mitaala ya stashahada ya juu ya operating theatre management, afya 

ya kinywa na meno, matibabu kwa vitendo (Occupational Therapy) na utabibu. Jumla 

ya shilingi bilioni 12.0 zimetumika katika mwaka 2021/22 na shilingi bilioni 8.0 katika 

robo ya kwanza ya mwaka 2022/23. 

 

(t) Mradi Na. 5441: Mpango wa Maendeleo kwa Ustawi wa Taifa na Mapambano 

Dhidi ya UVIKO-19 

Hatua iliyofikiwa ni: Kuendelea na ukarabati, upanuzi na ujenzi wa miradi ya kimkakati 

ambapo utekelezaji umefikia asilimia 57.2; kununuliwa kwa vifaa na vifaa tiba pamoja 

na mitambo sita (6) ya kufua hewa ya oksijeni ambapo utekelezaji umefikia asilimia 90; 

kuendelea na ujenzi wa majengo ya Dharura 101; kuendelea na ujenzi wa majengo ya 

wagonjwa mahututi (ICU) 70 na Nyumba 26 za watumishi ambapo utekelezaji umefikia 

asilimia 92.3; kukamilika kwa ujenzi wa nyumba 82 za watumishi; kuendelea na ujenzi 

wa nyumba 150 na jengo la huduma za magonjwa ya mlipuko mpakani ambapo 

utekelezaji umefikia wastani wa asilimia 95.86 na asilimia 77 mtawalia; ununuzi wa 

pikipiki 517 kwa ajili ya Halmashauri na vifaa tiba ikiwemo usimikaji wa mitambo 13 ya 

kuzalisha hewa ya oksijeni; kuratibu Huduma Tembezi ya Mkoba ya Chanjo ya UVIKO-

19; kuwajengea uwezo wahamasishaji wa chanjo ya UVIKO – 19; kuendelea na 

ununuzi wa magari 407 ya kubeba wagonjwa. Jumla ya shilingi bilioni 401.08 

zimetumika katika mwaka 2021/22. 

 

(u) Mradi Na. 2204: Ujenzi na Upanuzi wa Majengo mbalimbali ya kutolea 

huduma  za Mafunzo katika Vyuo vya Afya 

Hatua iliyofikiwa ni: Kuendelea na ujenzi wa jengo la wodi maalum (Private wards) 

katika chuo cha Tabora Clinical Officers Training Centre,  ukarabati mkubwa wa 

majengo ya chuo cha Ngudu Environmental Health School, Kilosa Clinical Officers 

Training Centre na Kagemu Environmental Health School ambapo utekelezaji umefikia 

asilimia 75, asilimia 65, asilimia 55 na asilimia 70 mtawalia. Jumla ya shilingi bilioni 1.95  

zimetumika katika mwaka 2021/22. 

 

(v) Mradi Na. 5444: Kuimarisha upatikanaji wa dawa, vifaa, vifaa tiba na 

vitendanishi katika ngazi zote za utoaji wa huduma za afya 

Hatua iliyofikiwa ni: Kuwezesha upatikanaji wa bidhaa za afya muhimu zaidi 290 katika 

maghala ya Bohari ya Dawa ikiwa ni ufanisi wa asilimia 49 na kuwezesha upatikanaji 

wa bidhaa za afya hadi asilimia 90; kuendelea na ujenzi wa kiwanda cha Gloves 

ambapo utekelezaji umefikia asilimia 61.2, Kiwanda cha Syrup, Capsules & Tablets 

(asilimia 23.3) na kiwanda cha Ointments (asilimia 20). Jumla ya shilingi bilioni 178.9 

zimetumika katika mwaka 2021/22 na shilingi bilioni 57.56 katika robo ya kwanza ya 

mwaka 2022/23. 
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(w) Mradi Na. 5401: Ujenzi wa Hospitali za Halmashauri 

Hatua iliyofikiwa ni: Kukamilika kwa ujenzi wa hospitali 70 na kuanza kutoa huduma 

kwa wagonjwa wa nje; kuendelea na ujenzi wa Hospitali 57 za halmashauri; na 

kuendelea na ununuzi wa vifaa tiba. Jumla ya shilingi bilioni 89.64 zimetumika katika 

mwaka 2021/22 na shilingi milioni 500.0 katika robo ya kwanza ya mwaka 2022/23.    

 

(x) Mradi Na. 5429: Huduma ya Afya ya Msingi  

Hatua iliyofikiwa ni: Kukamilika kwa ujenzi wa zahanati 99; kuendelea na ujenzi wa 

zahanati 495 na ujenzi na ukarabati wa vituo vya afya 70. Jumla ya shilingi bilioni 54.51 

zimetumika katika mwaka 2021/22. 

 

(y) Miradi ya Maendeleo ya Tozo za Mawasiliano 

Hatua iliyofikia ni: Kukamilika kwa ujenzi wa majengo ya huduma za nje (OPD) na 

maabara katika vituo 234 vya afya kwenye kata za kimkakati vyenye uwezo wa kutoa 

huduma ya upasuaji na kuwezesha vituo 10 kuanza kutoa huduma. Jumla ya shilingi 

bilioni 117.0 zimetumika katika mwaka 2021/22. 

 

2.3.5.2. Ustawi na Maendeleo ya Jamii 

 

(a) Mradi Na. 6330: Ukarabati wa Vyuo vya Maendeleo ya Jamii 

Hatua iliyofikiwa ni: Kuendelea na ujenzi wa mabweni mawili (2), maktaba na ukumbi 

wa mihadhara katika Chuo cha Maendeleo ya Jamii Ruaha ambapo kwa ujumla 

utekelezaji umefikia asilimia 75; ujenzi wa bweni lenye ghorofa mbili katika Chuo cha 

Maendeleo ya Jamii Rungemba umefikia asilimia 90; ujenzi wa bweni lenye uwezo wa 

kuhudumia wanafunzi 600 katika Chuo cha Maendeleo ya Jamii Uyole umefikia asilimia 

17; ujenzi wa jengo la utawala na darasa moja (1) katika Chuo cha Maendeleo ya Jamii 

Mlale umefikia asilimia 83; ukarabati wa kumbi mbili (2) za mihadhara zenye uwezo wa 

kuhudumia  wanafunzi 500 kwa kila ukumbi kwa wakati mmoja pamoja na ujenzi wa 

ukumbi wa mihadhara wenye uwezo wa kuhudumia wanafunzi 450 kwa wakati mmoja 

katika Chuo cha Maendeleo ya Jamii Monduli umefikia asilimia 78;  na  ujenzi wa bweni 

la wasichana lenye uwezo wa kuhudumia wanafunzi 568 na kumbi pacha za mihadhara 

zenye uwezo wa kuhudumia wanafunzi 1,008 katika Taasisi ya Maendeleo ya Jamii 

Tengeru umefikia asilimia 83 na 95 mtawalia.  

 

Hatua zingine zilizofikiwa ni: Kukamilika kwa ujenzi wa karakana ya useremala, ukumbi 

wa mihadhara, jengo la maabara ya udongo, karakana ya ujenzi na ujenzi wa geti na 

uzio katika Chuo cha Maendeleo ya Jamii Misungwi (Mwanza); na ujenzi wa madarasa 

matatu (3) yenye uwezo wa kuhudumia wanafunzi 200 kila moja, ukarabati wa bweni 

lenye uwezo wa kuhudumia wanafunzi 56 na darasa lenye uwezo wa kuhudumia 
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wanafunzi 250 katika Chuo cha Maendeleo ya Jamii Mabughai (Tanga). Jumla ya 

shilingi bilioni 3.6 zimetumika katika mwaka 2021/22. 

 

(b) Mradi Na. 6259: Ujumuishaji wa Masuala ya Jinsia katika Mipango ya 

Maendeleo 

Hatua iliyofikiwa ni: Kuwezesha kampeni ya kutokomeza ukatili dhidi ya wanawake na 

watoto ya “Twende Pamoja na Ukatili Tanzania Sasa Basi” katika Mkoa wa Kigoma; 

kuwezesha utolewaji wa mikopo yenye masharti nafuu yenye thamani ya shilingi bilioni 

16.1 kwa wanawake 3,421 kupitia dirisha la wanawake katika Benki ya Biashara 

Tanzania; kuwezesha upatikanaji wa mikopo yenye thamani ya shilingi bilioni 19.36 kwa 

vikundi vya wajasiriamali wanawake 2,881 kupitia asilimia 4 ya mapato la halmashauri; 

kuwezesha upatikanaji wa mikopo yenye thamani ya shilingi milioni 120.0 kwa 

wanawake wajasiriamali 6 kupitia Mfuko wa Uwezeshaji Wanawake Kiuchumi - WDF; 

kuwezesha uzunduzi wa kamati ya ushauri ya kitaifa ya utekelezaji wa ahadi za nchi 

kuhusu Kizazi Chenye Usawa (Generation Equality Forum - GEF); kuandaliwa kwa 

rasimu ya andiko la utekelezaji wa programu ya Kizazi Chenye Usawa kwa miaka 

mitano (2021/22 – 2026/27); kukamilika kwa tathmini ya utekelezaji wa Sera ya 

Maendeleo ya Wanawake na Jinsia (2000) na kuandaliwa kwa rasimu ya Sera ya Taifa 

ya Jinsia na Maendeleo ya Wanawake (2022) na mkakati wake; na kujengea uwezo 

wananchi 43,678 kuhusu masuala ya jinsia (Educational-Gender Caravan) katika Chuo 

Kikuu cha Dodoma, Chuo Kikuu cha Iringa, Taasisi ya Mafunzo ya Afya na Sayansi 

Shirikishi - Njombe, Chuo Kikuu cha Sayansi na Teknolojia – Mbeya na Chuo Kikuu cha 

Dar es Salaam.  

 

Hatua nyingine ni pamoja na: Kuratibu na kuwezesha uanzishaji wa kamati 1,843 za 

ulinzi wa wanawake na watoto kupitia Mpango Kazi wa Taifa wa Kutokomeza Ukatili 

Dhidi ya Wanawake na Watoto (MTAKUWWA 2017/18 – 2021/22) kuanzia ngazi ya 

Kijiji/Mtaa hadi Taifa; kukamilika kwa tathmini ya utekelezaji wa MTAKUWWA kwa 

Miaka Mitano (2017/18 – 2021/22); kuandaliwa kwa rasimu ya Mwongozo wa Dawati la 

Jinsia, rejista kwa ajili ya kutoa taarifa za ukatili wa kijinsia katika vyuo vya elimu ya juu, 

na kati na kanzidata ya wanawake katika uongozi; kuwezeshwa kwa wanawake 

wajasiriamali 500 kushiriki katika maonesho ya biashara mbalimbali; kuwajengea uwezo 

katika ujasiriamali wanawake 788 wa mikoa ya Singida (381) na Pwani (407); 

kuwezesha wananchi 1,238 (wanawake 820 na wanaume 418) kushiriki maadhimisho 

ya siku 16 za kupinga ukatili wa kijinsia; na kuwezesha maadhimisho ya siku ya 

Wanawake Duniani tarehe 8 Machi, 2022. Jumla ya shilingi milioni 519 zimetumika 

katika mwaka 2021/22. 

 

(c) Mradi Na. 5414: Uhai na Maendeleo ya Mtoto 

Hatua iliyofikiwa ni: Kuandaliwa kwa programu jumuishi ya kitaifa ya malezi, makuzi na 
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maendeleo ya awali ya mtoto inayotekelezwa kwa kipindi cha miaka mitano (2021/22 – 

2025/26) pamoja na dashbodi ya malezi, makuzi na maendeleo ya awali ya mtoto (ECD 

Dashboard); kuwajengea ujuzi na uwezo vijana balehe ili kufikia fursa za kiuchumi 

kupitia Ajenda ya Kitaifa ya Kuwekeza katika Afya na Maendeleo kwa Vijana Balehe 

nchini (2021/22-2024/25); kuhudumiwa kwa watoto 2,122 kupitia taarifa za simu bure 

(116) dhidi ya vitendo vya ukatili na unyanyasaji kwa watoto; na kuzinduliwa kwa 

Mkakati wa Taifa wa Kutokomeza Ukeketaji wa Miaka Mitano (2020/21 – 2024/25). 

 

Hatua nyingine ni: Kuendelea na ujenzi wa vituo 65 vya majaribio (pilot) vya kijamii vya 

kulelea watoto wadogo wakati wa mchana katika Mikoa ya Dar es Salaam (10), 

Dodoma (20), Tanga (30) na Kilimanjaro (5); kuandaliwa kwa ajenda ya kitaifa ya 

uwajibikaji wa wazazi katika malezi ya watoto na kuwajengea uwezo wazazi 300 

kuhusu ajenda hiyo katika halmashauri tisa (9) za Ileje, Tunduma, Mbozi, Rungwe, 

Chunya, Mbeya, Kibondo, Kasulu na Ujiji; kuwajengea uwezo wanawake, vijana na 

wasichana balehe 130 kuhusu mbinu za kuwalinda watoto dhidi ya vitendo vya ukatili 

katika mikoa ya Morogoro, Tanga, Singida, Geita na Dodoma; kuwajengea uwezo 

waalimu 2,333 kuhusu ulinzi na haki za watoto katika mikoa ya Morogoro (1,176), 

Singida (487) na Geita (670); kuandaliwa kwa taarifa ya kitaifa ya utafiti kuhusu hali ya 

ukatili wa watoto mtandaoni; kuandaliwa kwa mwongozo wa dawati la ulinzi na usalama 

wa mtoto ndani na nje ya shule; na kuandaliwa kwa rasimu ya kitini cha kutoa mafunzo 

kwa walimu na wanafunzi kuhusu athari za ukatili dhidi ya watoto mtandaoni kwa lengo 

la kukabiliana na ongezeko la vitendo vya ukatili kwa watoto katika mitandao mbalimbali 

nchini pamoja na kuandaliwa kwa Programu tumizi itakayowezesha wazazi na walezi 

kupata ujuzi wa malezi bora na kubadilishana taarifa za malezi, makuzi na ulinzi wa 

watoto katika ngazi ya familia na jamii. Jumla ya shilingi milioni 562 zimetumika katika 

mwaka 2021/22.  

(d) Mradi Na. 5451: Kuwezesha Huduma za Ustawi wa Jamii 

Hatua iliyofikiwa ni: Kuendelea na ujenzi na ukarabati wa majengo na miundombinu 

katika shule ya maandilizi Irambo, mahabusu za watoto tatu (3)  za Mbeya, Tanga na 

Arusha na hosteli ya wanafunzi katika Taasisi ya Ustawi wa Jamii (Kampasi ya 

Kisangara); kusajiliwa kwa vituo 412 vya kulelea watoto wadogo mchana; kusajiliwa 

kwa makao 118 ya watoto;  kuwajengea uwezo walezi 1,156 kuhusu malezi kwa watoto 

katika mikoa ya Dar es Salaam (545), Mbeya (381) na Pwani (230); kuwezesha malezi 

ya kambo kwa watoto 46 na watoto 45 walioasiliwa; kuwezesha uchepushaji watoto 

127 walio katika mkinzano na sheria kutoka mfumo rasmi wa haki jinai na 

kutengamanishwa na familia zao; na kuwezesha tathmini ya utekelezaji wa Sera ya 

Taifa ya Wazee ya Mwaka 2003 na kuandaliwa kwa rasimu ya Sera ya Taifa ya Wazee 

ya mwaka 2003 Toleo la 2022. 

  

Hatua nyingine ni: Kutolewa kwa huduma ya mahitaji ya msingi (chakula, mavazi, 
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malazi na huduma za afya) kwa watoto 246 walio katika mkinzano na sheria katika 

mahabusu tano (5) za watoto; kutolewa kwa huduma ya mahitaji ya msingi kwa watoto 

99 katika Makao ya Taifa ya Watoto Kikombo; kutolewa kwa huduma ya mahitaji ya 

msingi kwa watoto 94 waliobainika kufanya makosa ya jinai waliopo katika shule ya 

maadilisho Irambo - Mbeya; kutolewa kwa huduma ya mahitaji ya msingi kwa wazee 

451 wasiojiweza katika makazi 20 yanayomilikiwa na taasisi binafsi na wazee 

wasiojiweza 274 katika makazi 14 ya wazee yanayomilikiwa na Serikali; na kuundwa 

kwa Baraza la Taifa la Ushauri la Wazee. Jumla ya shilingi bilioni 1.4 zimetumika katika 

mwaka 2021/22.  

 

2.3.5.3. Elimu 

(a) Mradi Na. 4312: Programu ya Lipa Kulingana na Matokeo katika Elimu 

(EP4R) 

Hatua iliyofikiwa ni: Kuwezesha ujenzi wa madarasa 3,425 (sekondari 1,295 na msingi 

2,130), mabweni 112 (sekondari 106 na msingi 6); kukamilika kwa ujenzi wa shule 

mpya 33 (msingi 9 na sekondari 24 na kuwezesha ujenzi wa shule ya Mfano Dodoma 

kufikia asilimia 90; kukamilika kwa awamu ya pili ya ukarabati wa miundombinu katika 

shule ya Sekondari Ndanda; kukamilika kwa ukarabati na ujenzi wa miundombinu katika 

Vyuo vya Ualimu vya Patandi, Mandaka, Tarime, Tandala, Ilonga, Murutunguru na 

Katoke; kuendelea na ujenzi wa maabara 16, mabwalo 22, maktaba 4, na nyumba za 

walimu 20 (msingi 7 na sekondari 13) ambapo utekelezaji umefikia asilimia 25; 

kuendelea na ujenzi wa Vyuo vitatu (3) vya Ualimu ambavyo ni Sumbawanga (asilimia 

65), Dakawa (asilimia 55) na Mhonda (asilimia 55); kukamilika kwa ununuzi wa samani 

katika hosteli nne (4) katika Kampasi Kuu ya Chuo Kikuu Mzumbe; kuendelea na 

ukarabati wa Shule Kongwe 61 (msingi 45, Sekondari 16); kuendelea na ujenzi wa 

shule mpya 40 za msingi; kukamilika kwa ununuzi na usambazaji wa vifaa vya 

wanafunzi wenye mahitaji maalumu kwa shule za msingi 654 na sekondari 67; 

kuendelea na ufadhili wa wanataaluma 67 katika ngazi za Shahada ya Umahiri (3) na 

Shahada ya Uzamivu (64) katika fani za Sayansi, Teknolojia, Uhandisi na Hisabati; 

kuagizwa kwa magari 200 kwa ajili ya Maafisa Elimu Sekondari katika halmashauri 184; 

na kukamilika kwa ujenzi wa ofisi tano (5) za wathibiti ubora wa shule katika 

halmashauri za Njombe, Tarime, Pangani, Bunda na Ubungo. Jumla ya shilingi bilioni 

108.0 zimetumika katika mwaka 2021/22 na shilingi bilioni 30.18 katika robo ya kwanza 

ya 2022/23.  

 

(b) Mradi Na. 4321: Programu ya Maendeleo ya Sekta ya Elimu ya Msingi 

(MMEM) LANES II 

Hatua iliyofikiwa ni: Kuwajengea uwezo wawezeshaji wa kitaifa 195 kuhusu  uendeshaji 

na usimamizi wa Mafunzo Endelevu ya Walimu Kazini (MEWAKA) kwa ngazi ya shule 

na vituo vya walimu kwa Viongozi wa Elimu 984, walimu wa Elimu ya Awali na Msingi 
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26,657, walimu 1,879 wa wanafunzi wenye mahitaji maalum na walimu 1,854 wa 

MEMKWA; kukamilika kwa uchapaji na usambazaji wa machapisho 17,812,853 ya 

vitabu vya kiada 17,274,847 na kiongozi cha mwalimu 538,006 kwa masomo yote ya 

Darasa la VI na VII; kuwajengea uwezo Walimu Wakuu 16,914, wathibiti ubora 184, 

Maafisa Elimu Mkoa na Maafisa Elimu Wilaya 232, Makatibu Tawala wa Wilaya 184 na 

Waratibu Elimu Kata 3,860 kuhusu uthibiti ubora wa ndani ya shule; kuchapishwa kwa 

vitabu vya kiada 1,510,832 na kiongozi cha mwalimu 154,500 kwa mafunzo ya walimu 

na wanafunzi wa MEMKWA; kuwezesha upimaji wa kitaifa wa umahiri kwa sampuli ya 

wanafunzi 32,043 wa darasa la pili; kuwezesha  tathmini ya jumla kwa shule 2,910; 

kujengwa  kwa vyumba vya madarasa 2,980, matundu ya vyoo 7,673, mabweni 15, 

nyumba za walimu 64 na majengo ya utawala matano (5) katika shule za msingi; na 

kukamilika kwa michoro, makadirio ya gharama za ujenzi na mwongozo wa matumizi ya 

fedha za ujenzi wa madarasa ya awali 300 ya mfano na mabweni 20 ya wanafunzi 

wenye mahitaji maalumu, ambapo ujenzi wa madarasa 128 na mabweni manne (4) 

umefikia asilimia 50. Jumla ya shilingi bilioni 40.9 zimetumika katika mwaka 2021/22.  

 

(c) Mradi Na. 3280: Programu ya Huduma ya Maji, Elimu ya Afya na Usafi wa 

Mazingira Shuleni – SWASH  

Hatua iliyofikiwa ni: Kukamilika kwa ujenzi wa matundu 6,096 ya vyoo na ununuzi wa 

vifaa 1,655 vya kunawia mikono na matenki 238 ya kuhifadhi maji katika shule 235 za 

msingi; na kuwajengea uwezo walimu 372 wa shule za msingi kuhusu Mwongozo wa 

Huduma ya Maji, Elimu ya Afya na Usafi wa Mazingira Shuleni. Jumla ya bilioni 8.4 

zimetumika katika mwaka 2021/22.  

 

(d) Mradi Na. 4390: Mradi wa Kuboresha Elimu ya Sekondari (SEQUIP) 

Hatua iliyofikiwa ni: Kuendelea na ujenzi wa shule mpya 232 za Sekondari za kata 

zenye uwezo wa kuhudumia wanafunzi 400 kila moja katika kata zisizokuwa na shule 

za Sekondari ambapo utekelezaji umefikia asilimia 75; ujenzi wa shule 10 maalumu za 

bweni za wasichana kwa masomo ya Sayansi na upanuzi wa shule 11 umefikia asilimia 

50; kuendelea na ujenzi wa vituo vinne (4) ambapo utekelezaji umefikia asilimia 90; 

kukamilika kwa ukarabati wa majengo manne (4) ya Taasisi ya Elimu ya Watu Wazima; 

kudurusu mihtasari na moduli za Elimu Nje ya Mfumo Rasmi kwa hatua ya kwanza ya 

Kidato cha I na II na hatua ya pili ya Kidato cha III na IV; kutoa mafunzo kwa walimu 

wawezeshaji 736 wa masomo ya Sayansi na Hisabati; na kukamilika kwa Mwongozo 

wa Programu ya Shule Salama, Mkakati wa Kitaifa wa Upangaji na Usawazishaji wa 

Walimu wa Sekondari, Mkakati wa Kuimarisha Matumizi ya TEHAMA na Mkakati wa 

Kuongeza Udahili wa Wasichana katika Shule za Sekondari. Jumla ya shilingi bilioni 

147.4 zimetumika katika mwaka 2021/22.  
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(e) Mradi Na. 6390: Mamlaka ya Elimu Tanzania – TEA 

Hatua iliyofikiwa ni: Kukamilika kwa ujenzi wa maabara nne (4) za Sayansi katika shule 

mbili (2) za sekondari (mbili kwa kila shule); kuboreshwa kwa miundombinu na 

mazingira ya kufundishia na kujifunzia ya Taasisi ya Utawala wa Umma (IPA) Zanzibar; 

kuendelea na ujenzi wa ofisi za walimu katika shule mbili (2) za sekondari na matundu 

1,920 ya vyoo katika shule 80 za msingi na 22 za sekondari ambapo utekelezaji 

umefikia asilimia 90 na asilimia 89 mtawalia; kukamilika kwa ujenzi wa madarasa 210 

katika shule 70 (msingi 47 na sekondari 23); kufikia asilimia 89 ya ununuzi wa vifaa vya 

kujifunzia na kuboresha miundombinu kwa wanafunzi wenye mahitaji maalumu katika 

shule 9 za msingi na shule moja (1) ya sekondari; kuwezesha mafunzo kwa wanufaika 

5,981 kuhusu ujuzi katika nyanja za kilimo, kilimo uchumi, utalii na huduma za ukarimu, 

usafirishaji, ujenzi, nishati na Teknolojia ya Habari na Mawasiliano (TEHAMA); na 

kutolewa kwa mafunzo ya ufundi stadi kwa wananchi 1,627 wanaotoka katika kaya 

maskini ikiwemo vijana, wanawake na wenye ulemavu. Jumla ya shilingi bilioni 12.0 

zimetumika katika mwaka 2021/22 na shilingi bilioni 2.0 katika robo ya kwanza ya 

mwaka 2022/23.  

 

(f) Mradi Na. 6363: Ukarabati wa Chuo cha Ufundi Arusha - ATC 

Hatua iliyofikiwa ni: Kuendelea na ujenzi wa kliniki yenye hadhi sawa na hospitali ya 

wilaya itakayohudumia wanafunzi, wafanyakazi na wananchi wa maeneo jirani, bweni 

moja (1) la wasichana na usanifu wa mfumo wa mafunzo kwa njia ya mtandao 

(TEHAMA). Jumla ya shilingi bilioni 2.3 zimetumika katika mwaka 2021/22 na shilingi 

milioni 90 katika robo ya kwanza ya 2022/23.  

 

(g) Mradi Na. 4397: Ujenzi na Ukarabati wa Vyuo vya Ufundi Stadi 

Hatua iliyofikiwa ni: Kukamilika kwa ujenzi wa Chuo Cha VETA cha Wilaya ya Kasulu, 

Kongwa, Nyasa, Ruangwa, ukumbi wa mihadhara katika chuo cha Utalii na Ukarimu 

cha VETA Arusha (VHTTI) na Chuo cha Mafunzo ya Ufundi Stadi na Huduma cha Mkoa 

wa Kagera; kuendelea na ujenzi wa vyuo 25 vya Ufundi Stadi katika Wilaya 25 ambapo 

utekelezaji umefikia asilimia 93; na kuendelea na ujenzi wa mabweni mawili katika chuo 

cha Mafunzo ya Ualimu wa Mafunzo ya Ufundi Stadi (MVTTC) pamoja na ukarabati wa 

Vyuo vya Ufundi stadi vya mikoa ya Dodoma na Mtwara pamoja na Chuo cha 

Halmashauri ya Busokelo. Jumla ya shilingi bilioni 42.7 zimetumika katika mwaka 

2021/22 na shilingi bilioni 9.0 katika robo ya kwanza ya mwaka 2022/23. 

 

(h) Mradi Na. 4371: Ujenzi na Ukarabati wa Vyuo vya Ualimu – UTC 

 

(i) Chuo cha Ualimu Mpuguso – Mbeya: Kukamilika kwa ujenzi wa ukuta 

kuzunguka eneo la Chuo pamoja na ukarabati wa nyumba tatu (3), mabweni mawili (2), 

bwalo la chakula na jengo la utawala, ununuzi wa samani katika mabweni mawili (2), 
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ukarabati wa nyumba nne (4) za watumishi, majengo mawili (2) ya ghorofa yenye jumla 

ya madarasa 16, jengo la maktaba, maabara mbili (2), ukumbi wa mihadhara; na 

kukamilika kwa ujenzi wa majengo mawili (2) ya ghorofa moja (1) yenye madarasa 16 

kila moja.  

 

(ii) Chuo cha Ualimu Ndala – Tabora: Kukamilika kwa ujenzi wa matanki mawili (2) 

ya kuhifadhi maji,  nyumba tano (5) na ukarabati wa mabweni mawili (2); na kukamilika 

kwa ujenzi na uwekaji wa samani katika mabweni mawili (2) ya ghorofa moja (1), 

madarasa mawili (2) ya ghorofa moja (1), jengo la maktaba, jengo la maabara na 

ukumbi wa mikutano.  

 

(iii) Chuo cha Ualimu Shinyanga: Kukamilika kwa ujenzi na uwekaji wa samani 

katika mabweni mawili (2), jengo moja (1) la ghorofa moja la nyumba za watumishi.  

 

(iv) Chuo cha Ualimu Kitangali – Mtwara: Kukamilika kwa ujenzi na uwekaji wa 

samani katika nyumba 11 za watumishi, ukumbi wa mikutano, majengo mawili (2) ya 

ghorofa moja (1) kwa ajili ya madarasa 16, majengo mawili (2) ya ghorofa moja (1) kwa 

ajili ya mabweni, maktaba, maabara, ukumbi wa mihadhara na uchimbaji kisima. 

Jumla ya shilingi bilioni 2.4 zimetumika katika mwaka 2021/22.  

 

(i) Mradi Na. 4392: Kuendeleza Elimu ya Ualimu - TESP 

Hatua iliyofikiwa ni: Kukamilika kwa ujenzi wa Chuo cha Ualimu Kabanga; kuendelea na 

ujenzi na ukarabati wa maabara za sayansi, maktaba na vyumba vya TEHAMA katika 

Vyuo saba (7) vya Butimba (asilimia 100), Morogoro (asilimia 90), Tukuyu (asilimia 92), 

Kasulu (asilimia 90), Patandi (asilimia 91), Mpwapwa (asilimia 70) na Dakawa (asilimia 

70); kuendelea na ununuzi wa vifaa vya TEHAMA ambapo kazi ya uunganishaji wa 

vyuo 35 vya ualimu katika Mkongo wa Taifa umefikia asilimia 40; ununuzi wa vifaa vya 

kufundishia na kujifunzia kwa vyuo vya ualimu 35; ununuzi wa vifaa na madawa ya 

maabara katika vyuo 10 vya ualimu vya sayansi; na kufikia asilimia 85 ya uundaji wa 

mfumo wa usahihishaji wa kielektroniki. Jumla ya shilingi bilioni 15.5 zimetumika katika 

mwaka 2021/22.  

 

(j) Mradi Na. 4340: Mikopo kwa Wanafunzi wa Elimu ya Juu 

Hatua iliyofikiwa ni: Kutolewa kwa mikopo yenye thamani ya shilingi bilioni 569.0 kwa 

wanafunzi 177,925 (wanafunzi 69,353 ni wa mwaka wa kwanza na wanafunzi 108,572 

ni wanaoendelea na masomo); kuwezesha ukusanyaji wa mikopo iliyoiva ya shilingi 

bilioni 182.5 sawa na asilimia 96 ya lengo la mwaka; kuanzishwa kwa Kituo Mahsusi 

cha Wateja; kukamilisha tathmini ya namna bora ya kugharamia wanafunzi; na 

kuwezesha ukaguzi wa waajiri 3,535 ambapo wanufaika wapya 38,778 wa mikopo ya 

elimu ya juu walibainika. Jumla ya shilingi bilioni 602.77 zimetumika katika mwaka 
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2021/22 na shilingi bilioni 52.38 katika robo ya kwanza ya mwaka 2022/23. 

 

(k) Mradi Na. 4392: Mradi wa Elimu wa Kukuza Stadi za Kazi na Ujuzi ya ESPJ 

Hatua iliyofikiwa ni: Kukamilika kwa ununuzi wa vifaa na samani katika vyuo vya ufundi 

stadi vya Kongwa, Kasulu, Nyasa na Ruangwa; kuendelea na ukarabati na ujenzi wa 

vyuo 14 vya maendeleo ya wananchi (FDCs) ambapo ujenzi umefikia asilimia 95, ujenzi 

wa vyuo 25 vya Ufundi Stadi vya Wilaya (asilimia 96) na ujenzi wa Chuo cha Ufundi cha 

Dodoma (asilimia 65); kuwajengea uwezo watumishi 2,400 wa VETA na FDCs kwa 

lengo la kuimarisha stadi za ujuzi. Jumla ya shilingi bilioni 29.3 zimetumika katika 

mwaka 2021/22 na shilingi bilioni 1.37 katika robo ya kwanza ya mwaka 2022/23.  

 

(l) Mradi Na. 4322 na 4393: Elimumsingi Bila Ada 

Hatua iliyofikiwa ni: Kutoa ruzuku ya uendeshaji wa shule za msingi na sekondari; 

kulipwa kwa fidia ya ada kwa wanafunzi 2,261,095 wa bweni na wa kutwa kwa shule za 

sekondari; kulipwa kwa posho ya madaraka kwa walimu wakuu 16,602 na maafisa 

elimu kata 3,921; na kuendelea kugharamia chakula cha wanafunzi 47,714 wa bweni na 

kutwa kwa shule za msingi. Jumla ya shilingi bilioni 296.46 zimetumika katika mwaka 

2021/22 na shilingi bilioni 86.62 katika robo ya kwanza ya mwaka 2022/23.  

 

(m) Mradi Na. 4314: Upanuzi na Ukarabati wa Chuo Kikuu Kishiriki cha Elimu 

Mkwawa (MUCE)  

Hatua iliyofikiwa ni: Kuendelea na ujenzi wa maabara ya baiolojia ya viumbe hai 

ambapo utekelezaji umefikia asilimia 88; na kukamilika kwa ukarabati wa hosteli, jengo 

la maabara ya Kemia, jengo la utawala, jengo la maabara ya kompyuta na majengo 

mawili (2) ya kumbi ya mihadhara. Jumla ya shilingi bilioni 476.2 zimetumika katika 

mwaka 2021/22.  

 

(n) Mradi Na. 6350 Chuo Kikuu cha Dar es Salaam 

Hatua iliyofikiwa ni: Kuendelea na ujenzi wa jengo la Shule Kuu ya Uchumi katika 

kampasi ya Mwalimu Julius Kambarage Nyerere; kukamilika kwa awamu ya kwanza 

ujenzi wa Kituo cha Wanafunzi; kuendelea na ujenzi wa miundombinu ya Kituo cha 

Utafiti wa Viumbe Maji Baridi cha Chato - Geita; kuendelea na ujenzi wa maabara kuu 

ya kemikali kwa ajili ya utafiti na kutoa huduma za kupima sampuli za viwandani; na 

kuendelea na upanuzi wa Bweni la Dkt. John Pombe Joseph Magufuli kwa ghorofa mbili 

(2) zaidi zenye uwezo wa kuchukua wanafunzi 1,280. Jumla ya shilingi bilioni 1.4 

zimetumika katika mwaka 2021/22 na shilingi milioni 186.0 katika robo ya kwanza ya 

mwaka 2022/23. 

 

(o) Mradi Na. 4385: Upanuzi na Ukarabati wa Chuo Kikuu Kishiriki cha Elimu 

Dar es Salaam (DUCE) 
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Hatua iliyofikiwa ni: Kuendelea na ujenzi wa miundombinu ya maabara za sayansi 

katika shule ya sekondari ya mazoezi ya Chang’ombe ambapo utekelezaji umefikia 

asilimia 60; kuendelea na ujenzi wa Jengo la Kitivo cha Insia na Sayansi za Jamii na 

Maabara za Sayansi; kukamilika kwa upanuzi wa jengo la utawala; na kukamilika kwa 

ujenzi wa vyumba vya madarasa katika shule ya msingi. Jumla ya shilingi milioni 817.3 

zimetumika katika mwaka 2021/22.  

 

(p) Mradi Na. 6353: Upanuzi wa Chuo Kikuu Mzumbe  

Hatua iliyofikiwa ni: Kukamilika kwa ujenzi wa bwalo la chakula Kampasi kuu Morogoro; 

kuendelea na ujenzi wa jengo la Taaluma, jengo la Utawala, mifumo mipya ya maji 

taka, ufungaji wa taa za umeme wa jua, mifumo mipya ya kujikinga na majanga ya moto 

pamoja na ufungaji wa majenereta matatu (3) na ukarabati wa maktaba ya chuo katika 

Kampasi Kuu Morogoro; ukarabati wa bwalo la chakula katika kampasi ya Mbeya 

umefikia asilimia 50. Jumla ya shilingi bilioni 1.3 zimetumika katika mwaka 2021/22 na 

shilingi milioni 75.8 katika robo ya kwanza ya mwaka 2022/23. 

 

(q) Mradi Na. 6354: Ukarabati na Upanuzi wa Chuo Kikuu Ardhi 

Hatua iliyofikiwa ni: Kuendelea na ukarabati wa karakana, madarasa, maabara, 

mabweni ya wanafunzi na miundombinu ya barabara na TEHAMA ambapo utekelezaji 

umefikia asilimia 60; kukamilika kwa ujenzi wa bweni; kuendelea na ujenzi wa maabara 

za uzalishaji viwandani yenye mifumo ya kisasa; kukamilika kwa uwekaji wa samani 

katika sehemu ya Wing B ya jengo la Ardhi; kukamilika kwa malipo ya fidia ya ardhi kwa 

ajili ya uanzishwaji wa matawi ya chuo mkoani Morogoro, Dodoma na Tabora; na 

kukamilika kwa malipo ya ya fidia ya Ardhi Wilayani Sengerema kwa ajili ya kuanzisha 

kampasi mkoani Mwanza. Jumla ya shilingi bilioni 1.0 zimetumika katika mwaka 

2021/22.  

 

(r) Mradi Na. 6365: Upanuzi na Ukarabati wa Chuo Kikuu cha Ushirika Moshi 

Hatua iliyofikiwa ni: Kuendelea na ukarabati wa ofisi za Kampasi Kuu Moshi; kufikia 

asilimia 90 ya ukarabati wa nyumba tatu (3) za makazi ambapo mbili (2) zipo katika 

Kampasi ya Moshi na moja (1) ipo kampasi ya Mbeya; kuendelea na ujenzi wa maktaba 

yenye uwezo wa kuhudumia wanafunzi 2,500 kwa wakati mmoja; na kuendelea na 

ujenzi wa kumbi za mihadhara yenye uwezo wa kuhudumia wanafunzi 1,888 kwa 

wakati mmoja katika Kampasi ya Moshi. Jumla ya shilingi milioni 192.6 zimetumika 

katika mwaka 2021/22.  

 

(s) Mradi Na. 6364: Ujenzi wa Chuo Kikuu cha Afya na Sayansi Shirikishi 

Muhimbili - Kampasi ya Mloganzila 

Hatua iliyofikiwa ni: Kukamilisha ununuzi wa samani na vifaa vya TEHAMA kwa ajili ya 

kituo cha Umahiri; kukamilika kwa ujenzi wa Kituo cha Umahiri wa Magonjwa ya Moyo 
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na Mishipa ya Damu; na kuwezesha mafunzo kwa watumishi 38 katika taaluma ya 

Sayansi ya Moyo na Mishipa. Jumla ya shilingi bilioni 3.37 zimetumika katika mwaka 

2021/22. 

 

(t) Mradi Na. 4384: Taasisi ya Teknolojia Dar es Salaaam – DIT  

Hatua iliyofikiwa ni: Kuendelea na ujenzi wa madarasa matano (5) na mabweni mawili 

(2) katika kampasi ya Myunga ambapo utekelezaji umefikia asilimia 90; kuendelea na 

ujenzi wa karakana katika kampasi ya Myunga; na kukamilika kwa ununuzi wa vifaa vya 

TEHAMA zikiwemo Kompyuta 125. Jumla ya shilingi bilioni 1.4 zimetumika katika 

mwaka 2021/22 na shilingi bilioni 1.0 katika robo ya kwanza ya mwaka  2022/23. 

 

(u) Mradi Na. 6352: Tume ya Nguvu za Atomiki - TAEC 

Hatua iliyofikiwa ni: Kuendelea na ujenzi wa jengo maalumu Dar es Salaam kwa ajili ya 

kuhifadhi mazao ya kilimo ikiwemo vyakula viharibikavyo kirahisi kwa kutumia teknolojia 

ya mionzi; kuendelea na awamu ya pili ya ujenzi wa maabara na ofisi katika kituo cha 

Arusha, Dar es Salaam, Dodoma, Mwanza na Zanzibar ambapo utekelezaji umefikia 

asilimia 97 kwa Arusha, Mwanza (asilimia 82), Dodoma (asilimia 85), Dar es Salaam 

(asilimia 63) na Zanzibar (asilimia 19); na kuendelea na upembuzi yakinifu wa mradi wa 

kinu cha tafiti za kinyuklia kwa ajili ya uchunguzi ikiwemo magonjwa na matibabu ya 

saratani. Jumla ya shilingi bilioni 5.4 zimetumika katika mwaka 2021/22. 

 

 

(v) Mradi Na. 6333: Chuo Kikuu cha Sayansi na Teknolojia Mbeya - MUST 

Hatua iliyofikiwa ni: Kuendelea na ujenzi wa mabweni mawili (2) yatakayohudumia 

wanafunzi 800; kukamilika kwa ujenzi wa maktaba awamu ya pili; na kuendelea na 

ujenzi wa maabara na karakana za kufundishia ambapo utekelezaji umefikia asilimia 

75. Jumla ya shilingi bilioni 6.2 zimetumika katika mwaka 2021/22 na shilingi bilioni 4.1 

katika robo ya kwanza ya mwaka 2022/23. 

 

(w) Mradi Na. 6361: Upanuzi na Ukarabati wa Chuo Kikuu cha Kilimo Sokoine – 

SUA  

Hatua iliyofikiwa ni: Kukamilika kwa ujenzi wa jengo la maabara mtambuka; kuendelea 

na ukarabati wa madarasa, mabweni ya wanafunzi, viwanja vya michezo; kuendelea na 

ukarabati wa jengo la ofisi la Kurugenzi ya Miliki ambao umefikia asilimia 85; kuendelea 

na ukarabati wa Miundombinu ya Kampasi ya Mizengo Pinda, Katavi ambao umefikia 

asilimia 83; kuendelea na ukarabati wa Nyumba za Watumishi wa Chuo katika Kampasi 

Kuu na Kampasi ya Mizengo Pinda ambao umefikia asilimia 50; kuendelea na ununuzi 

wa vifaa vya kisasa vya maabara na karakana za uhandisi kilimo, mahema na kufungua 

shule ya udereva wa mitambo ya Kilimo; kuendelea na uratibu wa uanzishaji wa 

shamba la mbegu za mazao ya mpunga na maharage na uendelezaji wa shamba la 
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mafunzo ikiwa ni pamoja na kupanda miche 161,328 ya matunda mbalimbali na 

kuzalisha jumla ya  vifaranga 37,000 vya samaki. Jumla ya shilingi milioni 368.2 

zimetumika katika mwaka 2021/22. 

 

(x) Mradi Na. 6229: Ukarabati wa Vyuo vya Maendeleo ya Wananchi - FDC  

Hatua iliyofikiwa ni: Kuendelea na ufungaji wa miundombinu ya gesi na majiko ya gesi 

kwa ajili ya kupikia katika Vyuo 54; na kuendelea na  ununuzi na usambazaji wa vifaa 

na mashine za kufundishia katika Vyuo 34. Jumla ya shilingi bilioni 6.8 zimetumika 

katika mwaka 2021/22.  

 

(y) Mradi Na. 4381: Chuo cha Kumbukumbu ya Mwalimu Nyerere  

Hatua iliyofikiwa ni: Kuendelea na ujenzi wa maktaba katika Kampasi ya Kivukoni yenye 

uwezo wa kuhudumia watu 2,500 na ukumbi wa mihadhara wenye uwezo wa 

kuhudumia watu 1,000; kuendelea na awamu ya pili ya ujenzi wa mabweni mawili (2) 

yatakayohudumia wanafunzi 768 kila moja katika kampasi ya Karume – Zanzibar; 

kuendelea na ujenzi wa nyumba tatu (3) za watumishi katika Kampasi ya Karume; na 

kuendelea na ujenzi wa darasa la wazi lenye uwezo wa kutumiwa na wanafunzi 350 

ambao umefikia asilimia 80; na kuendelea na ujenzi wa madarasa na bweni katika tawi 

la Pemba. Jumla ya shilingi bilioni 1.4 zimetumika katika mwaka 2021/22 na shilingi 

bilioni 1.5 katika robo ya kwanza ya mwaka 2022/23.  

 

(z) Mradi Na. 4306: Wakala wa Maendeleo ya Uongozi wa Elimu (ADEM) 

Hatua iliyofikiwa ni: Kukamilika kwa ukarabati wa nyumba moja (1) pamoja na 

uunganishaji wa maji safi ya bomba kwa nyumba 14 za watumishi, kumbi nne (4) za 

mihadhara na ofisi nne (4) za watumishi katika Kampasi ya Bagamoyo; na kuendelea 

na ujenzi wa jengo la ghorofa moja (1) lenye ofisi kumi (10) na kumbi nne (4) za 

mihadhara zenye uwezo wa kuhudumia wanafunzi 500 kwa wakati mmoja ambapo 

utekelezaji umefikia asilimia 50 katika Kampasi ya Mbeya. Jumla ya shilingi milioni 

658.5 zimetumika katika mwaka 2021/22 na shilingi milioni 82.2 katika robo ya kwanza 

ya mwaka 2022/23. 

 

(aa) Mradi Na. 6345: Mfuko wa Utafiti na Maendeleo wa COSTECH 

Hatua iliyofikiwa ni: Kuanzishwa kwa kumbi bunifu 10 katika vyuo 10 vya maendeleo ya 

Wananchi (Chiswalu - Dodoma, Kiswangwa - Mara, Sengerema - Mwanza, Kasulu -

Kigoma, Katumba - Mbeya, Kilwa Masoko, Mto wa Mbu - Arusha, Newalla - Mtwara, 

Kiwanda – Tanga na Njombe); kuwezesha miradi 38 ya utafiti, ubunifu na miundombinu 

ya utafiti inayoendelea ambapo miradi 18 ni ya utafiti, mmoja (1) ni ya ukarabati na 

ununuzi wa vifaa katika maabara za utafiti na 19 ni ya ubunifu; kuandaa miongozo ya 

namna ya kuanzisha na kuendeleza vigoda vya utafiti vya Zanzibar (ZU, ZARI, ZAHRI, 

SUZA na SUMAIT); kukamilika kwa mapitio ya rasimu ya mwongozo wa Kitaifa wa 
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kusimamia vituo vya umahiri vya utafiti; na kuwezesha miradi mipya 21 ambapo miradi 

mitatu (3) ni ya ubiasharishaji wa matokeo ya utafiti, miwili (2) ya utafiti kupitia 

programu ya Vigoda vya utafiti O.R Tambo, mitatu (3) ya ununuzi wa vifaa vya maabara 

za utafiti, na 13 ya ubunifu chini ya programu ya MAKISATU. Jumla ya shilingi bilioni 

2.97 zimetumika katika mwaka 2021/22 na shilingi milioni 900.0 katika robo ya kwanza 

ya mwaka 2022/23. 

 

(bb) Mradi Na. 4386: Ujenzi na Ukarabati Chuo Kikuu cha Dodoma 

Hatua iliyofikiwa ni: Kuendelea na ukarabati wa miundombinu ya jengo la Chimwaga, 

kumbi mbili (2) za mihadhara, kumbi mbili (2) za semina na ununuzi wa samani ambapo 

utekelezaji umefikia asilimia 54; kukamilika kwa ujenzi wa nyumba 13 na kuendelea na 

ujenzi wa nyumba 16 ambapo utekelezaji umefikia asilimia 95; kuendelea na ujenzi wa 

maabara katika Ndaki ya Sayansi Asilia na Hisabati na hosteli ya wanafunzi mkoani 

Iringa. Jumla ya shilingi bilioni 1.3 zimetumika katika mwaka 2021/22.  

 

(cc) Mradi Na. 5441: Mpango wa Maendeleo kwa Ustawi wa Taifa na Mapambano 

Dhidi ya UVIKO-19 

Hatua iliyofikiwa ni: Kukamilika kwa uchapaji na usambazaji kwa vitabu vya wanafunzi 

wenye mahitaji maalumu nakala 10,812 katika shule 901; kuendelea na ujenzi wa jengo 

la maabara (asilimia 85) katika Chuo cha Ufundi Arusha na mabweni mawili (2) (asilimia 

67) katika Chuo cha Ualimu cha Mafunzo ya Ufundi Stadi – Morogoro, mabweni 49 kwa 

wanafunzi wenye mahitaji maalum katika shule za msingi, vyuo vipya vya ufundi stadi 

katika mikoa ya Njombe, Rukwa, Simiyu na Geita pamoja na ununuzi wa samani; 

kukamilika kwa ujenzi wa vyumba vya madarasa 15,000 ambapo madarasa 12,000 ni 

kwa ajili ya shule za sekondari na madarasa 3,000 kwa ajili ya vituo shikizi vya shule za 

msingi; kuendelea na ujenzi wa Vyuo vya Wilaya 25 vya VETA ambapo utekelezaji 

umefikia asilimia 93; kukamilika kwa mabweni matatu (3) ya wanafunzi wenye mahitaji 

maalum katika shule za msingi. Ukamilishaji wa madarasa uliwezesha wanafunzi wote 

907,802 waliofaulu darasa la saba kuingia kidato cha kwanza mwaka 2022 bila kuwepo 

kwa awamu za kusubiria. Mafanikio mengine ni kuendelea na ujenzi wa mabweni 47 

ambapo utekelezaji umefikia wastani wa asilimia 75;kuendelea na ununuzi na 

usambazaji wa vifaa na mashine za kufundishia katika vyuo 34 vya Maendeleo ya 

Wananchi (FDCs); kuendelea na ujenzi wa madarasa 41, kumbi za mihadhara tatu (3) 

na mabweni 15 katika Vyuo vya Ualimu 23 ambao umefikia asilimia 92; na kukamilika 

kwa ununuzi wa vifaa vya wanafunzi wa Elimu ya Juu wenye mahitaji maalumu katika 

Vyuo Vikuu 11 vya Umma. Jumla ya shilingi bilioni 736.6 zimetumika katika mwaka 

2021/22.  

 

(dd) Mradi Na. 4358: Taasisi ya Sayansi na Teknolojia Afrika ya Nelson Mandela 

Hatua iliyofikiwa ni: Kuendelea na ujenzi wa bweni la wanafunzi litakalobeba jumla ya 
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wanafunzi 180 ambapo utekelezaji umefikia asilimia 30. Jumla ya shilingi bilioni 1.5 

zimetumika katika mwaka 2021/22.  

 

(ee) Miradi ya Maendeleo ya Tozo za Mawasiliano 

Hatua iliyofikia ni: Kukamilika kwa maboma 560 ya madarasa; na kuendelea na 

ukamilishaji wa maboma 151 ya madarasa. Jumla ya shilingi bilioni 7.0 zimetumika 

katika mwaka 2021/22. 

 

(ff) Mradi Na. 6327: Ujenzi na Ukarabati wa Majengo ya Serikali 

Hatua iliyofikiwa ni: Kuendelea na ukamilishaji wa maboma ya vyumba 1915 vya 

madarasa katika shule za msingi, shule za sekondari (vyumba 1,840) na vyumba 1,013 

vya maabara za sayansi katika shule za sekondari. Jumla ya shilingi bilioni 72.3 

zimetumika katika mwaka 2021/22 na shilingi milioni 742.50 katika robo ya kwanza ya 

mwaka 2022/23. 

 

2.3.5.4. Ardhi, Mipango Miji, Nyumba na Maendeleo ya Makazi 

(a) Mradi Na. 2326: Programu ya Kupanga, Kupima na Kumilikisha Ardhi  

Hatua iliyofikiwa ni: Kupangwa na kupimwa kwa viwanja 204,281 katika halmashauri 79; 

kutolewa kwa leseni za makazi 23,862 katika halmashauri za Arusha Jiji (2,895), Mbeya 

Jiji (13,145), Mwanza Jiji (1,598), Misungwi (608), Monduli DC (1,836), Longido DC 

(1,780), Arusha DC (648), Meru DC (947) na Sumbawanga MC (405); kutolewa kwa 

Hati ya Hakimiliki ya Kimila 15,581 katika halmashauri za Rungwe DC (14,570), 

Mwanga DC (300) na Kigoma DC (711); na kutolewa Hatimiliki 2,011 katika 

halmashauri za Chato DC, Bukombe, Mbogwe na Missenyi kupitia mradi wa Bomba la 

mafuta (EACOP). Jumla ya shilingi bilioni 55.6 zimetumika katika mwaka 2021/22.  

 

 

(b) Mradi Na. 2324: Mradi wa Kuimarisha Mipaka ya Kimataifa 

Hatua iliyofikiwa ni: Kuimarishwa kwa jumla ya kilomita 365 za mpaka kati ya Tanzania 

na Kenya. Jumla ya shilingi bilioni 1.8 zimetumika katika mwaka 2021/22.  

 

(c) Mradi Na. 6327: Ujenzi na Ukarabati wa Majengo  

Hatua iliyofikiwa ni: Kukarabati na kununua samani katika Mabaraza ya Ardhi na 

Nyumba ya Wilaya tano (5) za Mbarali, Kinondoni, Kigamboni, Kongwa na Sengerema; 

na kununua samani za Mabaraza 20 ya Wilaya za Ubungo, Kigamboni, Kinondoni, 

Handeni, Nkasi, Dodoma, Kisarawe, Serengeti, Bagamoyo, Rombo, Ruangwa, 

Mbogwe, Geita, Kishapu, Kahama, Lushoto, Korogwe, Mkuranga, Musoma na Ludewa. 

Jumla ya shilingi milioni 183.0 zimetumika katika mwaka 2021/22. 
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(d) Mradi Na. 4951: Upangaji wa Matumizi ya Ardhi 

Hatua iliyofikiwa ni: Kuandaliwa mipango ya matumizi ya ardhi ya Wilaya za Tanganyika 

(Katavi), Uvinza (Kigoma) na Nzega (Tabora); kuandaliwa kwa mipango ya matumizi ya 

ardhi ya vijiji 232 ikijumuisha mipango ya matumizi ya ardhi ya vijiji 22 katika Mkuza wa 

Ujenzi wa Reli ya Kisasa (SGR) katika Wilaya za Kibaha, Chamwino na Mpwapwa; 

kuandaliwa mipango ya matumizi ya ardhi kwa vijiji 69 vinavyozunguka vyanzo na 

kuingiza maji katika bonde la mto Rufiji katika wilaya za Wanging’ombe, Mufindi, Kilolo 

na Mbarali; kuandaliwa mipango ya matumizi ya ardhi ya vijiji 141 vilivyopo katika 

wilaya 27; kujengea uwezo timu 288 kutoka halmashauri za wilaya 36 na wajumbe 

1,936 kutoka Kamati za uandaaji na usimamizi wa mipango ya matumizi ya ardhi ya vijiji 

242 kuhusu uandaaji na usimamizi wa mipango ya matumizi ya ardhi ya vijiji; kujengea 

uwezo halmashauri ya wilaya ya Nzega kuhusu matumizi ya mfumo wa uandaaji wa 

hati za hakimiliki za kimila (CCROs); kuandaliwa kwa mipango kina ya vitovu vya vijiji 

na mashamba katika vijiji vitano (5); na kuwezesha upimaji wa viwanja 5,269 na 

mashamba 2,740 katika wilaya za Nzega, Chalinze na Handeni. Jumla ya shilingi bilioni 

1.8 zimetumika katika mwaka 2021/22.  

 

2.3.5.5. Huduma za Maji na Usafi wa Mazingira 

Hali ya upatikanaji wa huduma ya maji vijijini imeongezeka kutoka wastani wa asilimia 

72.3 mwezi Juni 2021 hadi wastani wa asilimia 74.5 mwezi Juni, 2022. Aidha, kwa 

upande wa mijini hali ya upatikanaji wa huduma ya majisafi imeongezeka kutoka 

asilimia 86 hadi asilimia 86.5. 

 

(a) Mradi Na. 3436: Ufuatiliaji na Uratibu wa Programu ya Maendeleo ya Sekta 

ya Maji (WSDP - II)  

Hatua iliyofikiwa ni: Kununuliwa kwa magari 14, pikipiki 100, baiskeli 100 na vitendea 

kazi kama vile kompyuta na scanner kwa ajili ya shughuli za ufuatiliaji wa miradi ya 

maji; kukamilisha maandalizi ya Awamu ya Tatu ya Programu ya WSDP; kugharamia 

wataalamu washauri wanne (4) kutoa huduma katika maeneo ya usimamizi wa fedha 

na ununuzi wa mradi wa WSSP II; na kufuatilia utekelezaji wa miradi 149 ya maji na 

usafi wa mazingira katika Mikoa ya Arusha, Kilimanjaro, Manyara, Morogoro, Njombe, 

Singida, Shinyanga, Kagera, Geita, Mbeya, Rukwa, Songwe, Pwani na Tanga. Jumla 

ya shilingi bilioni 2.21 zimetumika katika mwaka 2021/22.  

 

(b) Mradi Na. 6545: Kusimamia na Kuendeleza Rasilimali za Maji Nchini  

Hatua iliyofikiwa ni: Kukamilika kwa ukarabati wa vituo 178 vya kukusanyia takwimu za 

rasilimali za maji; kuhuishwa na kutolewa kwa leseni 70 za uchimbaji visima na vibali 

649 vya kuchimba visima vya maji katika maeneo mbalimbali nchini; kutolewa kwa vibali 

vipya 451 vya matumizi ya maji; kuendelea na ulipaji wa fidia kwa wananchi waliopisha 

ujenzi wa Bwawa la Farkwa na kupatikana kwa mtaalamu mshauri kwa ajili ya ujenzi; 



Mapendekezo ya Mpango wa Maendeleo wa Taifa wa Mwaka 2023/24  
 

 

105 
 

kukamilika kwa zoezi la kuhamisha makaburi kutoka katika Vijiji vya Bubutole na 

Mombose kwenda katika eneo la Sankwaleto Halmashauri ya Wilaya ya Chemba; 

kukamilika kwa ujenzi wa mabwawa ya ukubwa wa kati ya Manda (Chamwino) na 

Masaka (Iringa) pamoja na kukarabati bwawa la Mwadila (Maswa); kukamilika kwa 

ujenzi wa malambo (Charco dams) mawili (2) ya Karema Kuu na Paranga (Chemba); 

na kuendelea na ujenzi wa lambo la Kambi ya Nyasa  katika Halmashauri ya Wilaya ya 

Chemba.  

 

Hatua nyingine ni: Kukamilika kwa ujenzi wa ofisi za Bonde la Ruvuma na Pwani ya 

Kusini katika miji ya Lindi na Mtwara pamoja na Bonde la Wami/Ruvu katika mji wa 

Morogoro na ukarabati wa ofisi ndogo ya Bonde la Maji Dodoma; kuendelea na ujenzi 

na ukarabati wa Ofisi ya Bonde la Ziwa Nyasa (asilimia 65), Ofisi ya Bonde la Ziwa 

Rukwa (asilimia 90) na Ofisi ya Bonde la Rufiji (asilimia 75); kuendelea na ujenzi wa 

maabara za maji za Mtwara na Morogoro na kukamilika kwa ukarabati wa Maabara ya 

Dar es salaam; na ujenzi wa Maabara za Maji za Sumbawanga umefikia asilimia 90, 

Mbeya (asilimia 87) na Songea (asilimia 65). Jumla ya shilingi bilioni 22.67 zimetumika 

katika mwaka 2021/22 na shilingi bilioni 10.96 katika robo ya kwanza ya mwaka 

2022/23.  

 

(c) Mradi Na. 3435: Ufuatiliaji wa Ubora wa Maji na Usimamizi wa Mfumo wa 

Ikolojia  

Hatua iliyofikiwa ni: Kufuatilia, kukusanya na kuchunguza ubora wa sampuli za maji 607 

kutoka vyanzo vya maji 63 kwa ajili ya afya ya ikolojia na sampuli 6,979  za maji kwa 

matumizi ya majumbani kwa ajili ya kuhakiki  ubora, sampuli 366 (viwandani 182, ujenzi 

38, umwagiliaji 14 na utafiti 132) za maji kwa matumizi mengineyo na sampuli 256 

kutoka kwenye mabwawa ya kusafisha majitaka katika Mamlaka za Majisafi na Usafi wa 

Mazingira na viwanda mbalimbali kwa ajili ya uhakiki wa ubora wa majitaka 

yanayotiririshwa katika mazingira; na kuhakiki ubora wa madawa ya kusafisha maji na 

dawa za kutibu maji ya kunywa kabla ya matumizi; na kutengenezwa kwa mitambo 

miwili (2) ya ngazi ya jamii ya kuondoa madini ya Fluoride kwenye maji katika kijiji cha 

Loiborsoit Wilaya ya Simanjiro, Mkoani Manyara. Jumla ya shilingi milioni 806.2 

zimetumika katika mwaka 2021/22 na shilingi milioni 71 katika robo ya kwanza ya 

mwaka 2022/23.   

 

(d) Mradi Na. 3280: Huduma za Maji na Usafi wa Mazingira Vijijini  

Hatua iliyofikiwa ni: Kukamilika kwa utekelezaji wa miradi 394 na kunufaisha wananchi 

wapatao 1,336,856 waishio vijijini; kuwezesha uundaji na uhuishaji wa Vyombo vya 

Watoa Huduma ya Maji Ngazi ya Jamii (CBWSOs) vipatavyo 2,466 katika mikoa 25 ya 

Tanzania bara; na kuwezesha wataalam 1,746 kuajiriwa kwa mkataba na CBWSOs 

ambapo kati yao mafundi sanifu ni 940 na wahasibu 806. Jumla ya shilingi bilioni 
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303.98 zimetumika katika mwaka 2021/22 na shilingi bilioni 34.74 katika robo ya 

kwanza ya mwaka 2022/23.  

 

(e) Mradi Na. 3306: Ujenzi, Ukarabati na Upanuzi wa Miradi ya Maji katika Miji 

Mikuu ya Mikoa  

Hatua iliyofikiwa ni: Kukamilika kwa upanuzi wa mtandao wa majisafi katika Manispaa 

ya Bukoba; kuendelea na utekelezaji wa mradi wa maji na usafi wa mazingira Arusha 

ambapo utekelezaji umefikia asilimia 90; na kuendelea na ujenzi wa choteo jipya katika 

mradi wa maji na usafi wa mazingira mji wa Kigoma ambapo utekelezaji umefikia 

asilimia 47. Jumla ya shilingi bilioni 39.09 zimetumika katika mwaka 2021/22 na shilingi 

bilioni 2.6 katika robo ya kwanza ya mwaka 2022/23. 

 

(f) Mradi Na. 3307: Ujenzi, Ukarabati na Upanuzi wa Miradi ya Maji katika Miji 

Mikuu ya Wilaya, Miji Midogo na Miradi ya Kitaifa  

Hatua iliyofikiwa ni: Kukamilika kwa utekelezaji wa mradi wa kuboresha huduma ya maji 

katika maeneo ya mji wa Longido, Orkesumet, Namanga na eneo la Kimokouwa,  

Kyaka – Bunazi, Katoro na Buseresere,  Kayanga/Omurushaka – Karagwe; na 

kuendelea na utekelezaji wa mradi wa Mugango – Kiabakari - Butiama ambapo 

utekelezaji wake umefikia asilimia 64. Aidha, wakandarasi kwa ajili ya utekelezaji wa 

miradi ya maji katika miji 28 wamepatikana na wanaendelea na usanifu wa kina. Jumla 

ya shilingi bilioni 19.93 zimetumika katika mwaka 2021/22 na shilingi bilioni 1.57 katika 

robo ya kwanza ya mwaka 2022/23. 

 

(g) Mradi Na. 3341: Mradi wa Maji Same – Mwanga – Korogwe  

Hatua iliyofikiwa ni: Kuendelea na ujenzi wa chanzo cha maji ambapo utekelezaji 

umefikia asilimia 65; na ujenzi wa miundombinu ya usambazaji maji katika miji ya Same 

na Mwanga umefikia asilimia 92. Jumla ya shilingi milioni 753.28 zimetumika katika 

mwaka 2021/22.  

 

(h) Mradi Na. 3342: Mradi wa Maji wa Tabora – Igunga - Nzega  

Hatua iliyofikiwa ni: Kuendelea na upanuzi wa mradi wa Tabora – Nzega – Igunga 

kupeleka maji katika miji ya Tinde na Shelui ambapo utekelezaji umefikia asilimia 88. 

Jumla ya shilingi bilioni 1.36 zimetumika katika mwaka 2021/22 na shilingi milioni 140 

katika robo ya kwanza ya mwaka 2022/23. 

  

(i) Mradi Na. 3437: Mradi wa Uboreshaji wa Huduma ya Maji eneo la DAWASA 

Hatua iliyofikiwa ni: Kukamilika kwa utekelezaji wa miradi ya kusambaza maji katika 

maeneo ya Kibamba hadi Kisarawe na Mlandizi hadi Chalinze/Mboga; kukamilika kwa 

mradi wa kusambaza maji katika maeneo ya Mbezi-Makabe, Kiluvya, Tegeta, Wazo, 

Madale, Mivumoni, Mabwepande na Bagamoyo, Kisarawe – Pugu – Gongo la Mboto; 
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kuendelea na utekelezaji wa miradi ya kutoa maji kutoka kwenye tanki la Chuo Kikuu 

Ardhi na kupeleka Bagamoyo ambapo utekelezaji umefikia asilimia 70 na mradi wa 

Chalinze III umefikia asilimia 90; na kulipa fidia kwa wananchi wanaopisha ujenzi wa 

mradi wa mabwawa ya majitaka eneo la Kurasini (Temeke). Jumla ya shilingi bilioni 

48.33 zimetumika katika mwaka 2021/22.  

 

(j) Mradi Na. 3439: Mradi wa Maji wa Mpera na Kimbiji  

Hatua iliyofikiwa ni: Kukamilika kwa ujenzi wa nyumba saba (7) za pampu na walinzi, 

ununuzi wa pampu 10; kuendelea na ufungaji wa umeme kwenye kituo cha kusukuma 

maji na ujenzi wa miundombinu ya kusambaza huduma ya maji Kigamboni kutoka 

katika visima saba (7) vya Kimbiji ambapo utekelezaji umefikia asilimia 77; na 

kuendelea na ujenzi wa tanki la kuhifadhi maji katika eneo la Kisarawe II, kituo cha 

kusukuma maji na ulazaji bomba lenye urefu wa kilomita 6.3 la kutoa maji kwenye 

visima kwenda kwenye tanki ambapo umefikia asilimia 72. Jumla ya shilingi bilioni 3.0 

zimetumika katika mwaka 2021/22.  

 

(k) Mradi Na. 5441: Mpango wa Maendeleo kwa Ustawi wa Taifa na Mapambano 

Dhidi ya UVIKO-19 

Hatua iliyofikiwa ni: Kukamilika kwa miradi 126 ya maji vijijini na 36 ya maji mijini; 

kuendelea na utekelezaji wa miradi 46 ya maji vijijini na 10 ya maji mijini ambapo 

utekelezaji umefikia wastani wa asilimia 93; na kukamilika kwa ununuzi wa seti tano (5) 

za ujenzi wa mabwawa, seti nne (4) za vifaa vya utafiti wa maji chini ya ardhi na seti 

nne (4) za mitambo ya kuchimba visima. Jumla ya shilingi bilioni 138.46  zimetumika 

katika mwaka 2021/22.  

 

2.3.5.6. Hifadhi ya Mazingira na Kukabiliana na Mabadiliko ya Tabianchi 

(a) Programu Na. 5301: Kuhimili Athari za Mabadiliko ya Tabianchi  

(i) Mradi wa Kuhimili Athari ya Mabadiliko ya Tabia Nchi Kupitia Mifumo ya 

Ikolojia  

Hatua iliyofikiwa ni: Kukamilika kwa ujenzi wa viwanda vidogo viwili (2) vya 

kutengeneza bidhaa za ngozi katika Halmashauri za Simanjiro na Kishapu; kukamilika 

kwa ujenzi wa majosho mawili (2), mabirika mawili (2) ya kunyweshea mifugo katika 

Halmashauri za Mpwapwa na Simanjiro; kuanzishwa kwa kitalu cha Mkonge (Ekari 20) 

katika Halmashauri ya Kishapu; kukamilika kwa ujenzi wa nyumba za nyuki (Manzuki) 

16 katika Halmashauri ya Kishapu; kutengeneza na kusambaza mizinga 400 ya ufugaji 

nyuki katika Halmashauri za Kishapu (200) na Simanjiro (200); kukamilika kwa 

uchimbaji wa visima virefu vitatu (3) na utengenezaji wa majiko banifu kwa kaya 90 

katika Halmashauri ya Mpwapwa; na kuandaa mipango ya matumizi ya ardhi katika 

Shehia tatu (3) za Matemwe Kijini, Matemwe Jugakuu na Matemwe Mbuyutende katika 

Wilaya ya Kaskazini A Unguja.   
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Hatua nyingine ni: Kutoa mafunzo kwa wataalamu wa Halmashauri na vikundi vya Jamii 

vyenye jumla ya washiriki 378 kuhusu kuhimili mabadiliko ya tabianchi kwa kutumia 

Mifumo ya Ikolojia, katika Wilaya za Kaskazini A - Unguja, Kishapu, Mpwapwa, 

Mvomero na Simanjiro; kuchimba malambo katika wilaya za Mpwapwa (1) na Kishapu 

(2); kujenga vitalu nyumba vitatu (3) kwa ajili ya kilimo cha mbogamboga katika 

Halmashauri ya Mpwapwa; kuanza uzalishaji wa bidhaa za ngozi katika viwanda vidogo 

vya ngozi katika Halmashauri za Kishapu na Simanjiro; kuwezesha uzalishaji wa mafuta 

ya alizeti katika kiwanda kidogo cha kukamua mafuta ya alizeti, Mpwapwa; kuanzisha 

shamba darasa la kilimo cha uyoga katika kijiji cha Melela, Mvomero; kukamilika kwa 

ujenzi wa majosho matatu (3) ya ng'ombe katika Wilaya za Kishapu (2) na Mpwapwa 

(1); ujenzi wa kituo cha kunenepesha mifugo katika Kijiji cha Beledi, Kishapu; uzalishaji 

wa sabuni katika kijiji cha Magali, Mvomero; na kukabidhi boti sita (6) za uvuvi kwa 

vikundi katika Shehia tatu (3) za Matemwe, Kaskazini A (Unguja). Jumla ya shilingi 

bilioni 3.46 zimetumika katika mwaka 2021/22 na shilingi milioni 230.9 katika robo ya 

kwanza ya mwaka 2022/23. 

 

(ii) Mradi wa Kurejesha Ardhi Iliyoharibika na Kuongeza Usalama wa Chakula 

katika Maeneo Kame ya Tanzania  

Hatua Iliyofikiwa ni: Kuandaa na kugawa Hati Miliki za Kimila 1,501 katika Halmashuri 

za Wilaya ya Nzega (600), Magu (750) na Mkalama (151); kuandaa na kukamilisha 

Mpango wa Matumizi ya Ardhi kwa Shehia nane za Halmashauri ya Micheweni – 

Pemba; kuanzisha mashamba darasa 127 kwa ajili ya kusambaza teknolojia na mbinu 

bora za kilimo cha mazao ya mahindi, mpunga, mtama, mihogo, alizeti, mwani na 

migomba; kununua pembejeo za kilimo na vitendea kazi kwa ajili ya kilimo; kukamilika 

kwa ukarabati wa tuta lenye urefu wa mita 850, ujenzi wa spill ways mbili na kukarabati 

spill way moja katika eneo la Bonde la Ukele - Pemba ili kuzuia maji bahari kuingia 

katika mashamba; kuandaa Mipango Shirikishi ya Utunzaji wa Misitu ya Vijiji kwa kwa 

Halmashauri za Mkalama (Hekta 1,627), Kondoa (Hekta 279) na Nzega (Hekta 39); 

upandaji wa miti 1,336,860 katika maeneo ya vijiji na shehia za Micheweni (1,322,410), 

Nzega (8850), Mkalama (3,000), Kondoa (1,100) na Magu (1,500); kutengeneza na 

kutundika Mizinga ya Nyuki 3,665 kwa wilaya za Nzega (1,072), Mkalama (1,520), 

Kondoa (600), Magu (241) na Micheweni (222); kujenga mabanda kumi ya ngombe na 

kununua ng’ombe wa maziwa (Kondoa); kukamilisha ujenzi wa banda la kuku kwa ajili 

mafunzo ya ufugaji bora wa kuku (Magu); ununuzi wa mashine tatu kwa ajili ya kukoboa 

mpunga (Mkalama – 2 na Nzega 1); na kukamilisha utafiti awali wa hali ya udongo na 

kuandaa taarifa ya mapendekezo ya mbinu na teknolojia bora za kilimo 

zitakazojumuishwa katika mashamba darasa katika Halmashauri za wilaya tano (5) 

zinazotekeleza Mradi. 
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Hatua nyingine ni: Kukamilisha uandaaji na utoaji wa Hati Miliki za Kimila kwa 

Halmashauri za Kondoa na Mkalama; kuendeleza teknolojia na mbinu bora za kilimo 

kwa kupitia mashamba darasa na kununua pembejeo na vitendea kazi; kuchimba 

visima na miundombinu ya usambazaji katika Halmashauri za Magu (5), Nzega (6), 

Kondoa (8), Mkalama (12) na Micheweni (2); uchimbaji na ujenzi wa malambo (5) na 

mabwawa (7) katika Halmashauri za Magu (lambo 1 na mabwawa 2), Nzega 

(kukarabati malambo 3 na kuchimba bwawa 1) na Mkalama (lambo 1 na mabwawa 5); 

kupanda miti na kuendeleza utunzaji wa vyanzo vya maji; kutolewa kwa mafunzo na 

kujenga majiko banifu kwa taasisi (7) na kaya 250; kuendelea na uchimbaji wa visima 

virefu vitano (5) katika Halmashauri ya Magu; ujenzi wa kiwanda cha kukoboa Mpunga 

katika Halmashauri ya Nzega; na uchimbaji wa visima sita katika Halmashauri ya 

Nzega. Jumla ya shilingi bilioni 2.363 zimetumika katika mwaka 2021/22.  

 

(iii) Mradi wa Majaribio wa Kikanda wa Kuhimili Mabadiliko ya Tabianchi katika 

Bonde la Ziwa Victoria (ACC - LVB Project) 

Hatua iliyofikiwa ni: Ufungaji wa pampu nne (4) za kusukuma maji zinazotumia umeme 

wa nguvu ya jua kwenye visima vinne (4) virefu katika vitongoji vya Mbiti (2), Busalanga 

(1), na Sekoture (1); kurinwa kwa lita 160 za asali na kufungashwa; kuanzisha vitalu vya 

miti ya matunda, mbao na kivuli katika shule za msingi Busalanga na Ng’haya ambapo 

miche takribani 40,000 imeoteshwa; kuendelea na ujenzi wa vibanda vinne (4) vya 

mitambo ya kuzalisha umeme; ujenzi wa uzio wa usalama kwenye mitambo ya 

kuzalisha umeme wa jua; ujenzi wa chemba nne (4) za ulinzi wa pampu, mabwawa ya 

kuhifadhi maji mawili (2), na minara ya matanki ya maji mitatu (3); na kutandaza 

mtandao wa bomba za maji wenye urefu wa mita 800; na ujenzi wa mfereji mkubwa wa 

shughuli za umwagiliaji wenye mita 300. Jumla ya shilingi milioni 381.46 zimetumika 

katika mwaka 2021/22 na shilingi milioni 16.25 katika robo ya kwanza ya mwaka 

2022/23. 

 

(iv) Mradi wa Kupunguza Hewa Ukaa inayosababishwa na Ukataji na Uharibifu 

wa Misitu  

Hatua iliyofikiwa ni: Ununuzi wa vifaa kwa ofisi za Wizara za kisekta za Tanzania Bara 

na Zanzibar ambazo zinatekeleza Mradi; kuwezesha ushiriki wa Tanzania Katika 

Mkutano wa 26 (COP 26) wa Mabadiliko ya Tabianchi uliofanyika Glasgow Uskochi; 

kuandaa mwongozo wa biashara ya Hewa Ukaa na kanuni zake; na kukamilisha 

mchakato wa kumpata mtaalamu elekezi kwa ajili ya kazi ya kukamilisha mwogozo wa 

usalama wa mazingira na jamii, pamoja na kazi za tathimini na ufuatiliaji wa miradi na 

program za REDD+ nchini. Jumla ya shilingi milioni 363.64 zimetumika katika mwaka 

2021/22.  
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(v) Mradi wa Usimamizi Jumuishi wa Mfumo Ikolojia na urejeshwaji wa Uoto 

Asili na Hifadhi ya Bioanuai  

Hatua iliyofikiwa ni: Kuwezesha Tathmini ya Athari za Utekelezaji wa Shughuli za Mradi 

kwa Mazingira na Jamii (Environmental and Social Safeguard); kutoa mafunzo ya 

kuhuisha masuala ya urejeshaji katika mipango, sera na mikakati ya kisekta kwa kikosi 

kazi cha taifa cha kuhamasisha masuala ya urejeshaji endelevu wa mazingira; na 

kuandaa mikakati ya mawasiliano, usimamizi wa maarifa, pamoja na wavuti ya mradi. 

Jumla ya shilingi milioni 926.4 zimetumika katika mwaka 2021/22 na shilingi bilioni 1.53 

katika robo ya kwanza ya mwaka 2022/23. 

 

(b) Programu Na. 6571: Programu ya Utekelezaji wa Sheria na Usimamizi wa 

Hifadhi ya Mazingira ya Mwaka 2004  

(i) Usimamizi Endelevu wa Matumizi ya Ardhi ya Bonde la Nyasa 

Hatua iliyofikiwa ni: Ukusanyaji wa taarifa kuhusu mbinu bora za kilimo cha asili; 

kufanya tathmini ya Sera na shughuli za maendeleo katika eneo la mradi; kufanya 

tathmini na kuendeleza utekelezaji wa mipango shirikishi ya usimamizi wa misitu; 

kuendeleza juhudi za uzalishaji endelevu wa mkaa mbadala na uhamasishaji wa majiko 

banifu kwa Halmashauri za Wilaya za Kyela, Ludewa, na Makete; kuwezesha usimamizi 

endelevu wa rasilimali za maji katika bonde la ziwa Nyasa; kuwezesha makundi kumi 

(10) ya wanawake na makundi kumi (10) ya vijana kufanya shughuli mbadala za 

kiuchumi zikiwemo kilimo, ufugaji wa nyuki na uvuvi; kufanya tathmini na uchambuzi wa 

mahitaji ya kujenga uwezo kwa vikundi vya wakulima wadogo na wadau wengine 

waliopo katika halmashauri zinazotekeleza mradi huu katika bonde la Ziwa Nyasa; na 

kufanya tathmini ya hali ya mazingira na shughuli mbalimbali za matumizi ya ardhi 

katika halmashauri zinazotekeleza mradi ambazo ni Kyela, Ludewa, Makete, Nyasa na 

Mbinga. Jumla ya shilingi milioni 87 zimetumika katika robo ya kwanza ya mwaka 

2022/23. 

 

(ii) Mradi wa Kujenga Uwezo wa Kitaasisi wa Kutekeleza Sheria ya Usimamizi 

wa Mazingira 

Hatua iliyofikiwa ni: Kuandaa Hadidu za Rejea nne (4) kwa ajili ya tathmini ya 

utekelezaji wa Sheria ya Usimamizi wa Mazingira; kuandaa Mkakati wa Taifa wa 

Usimamizi wa Taka; kuandaa Mpango - Kazi wa Usimamizi wa Mazingira wa Jiji la 

Dodoma; kufanya tathmini ya kina ya utekelezaji wa Sheria ya Usimamizi wa Mazingira 

tangu ilipoanza kufanya kazi; kuandaa na kuchapisha Mkakati na Mpango Kazi wa Taifa 

wa Usimamizi wa Taka; kuandaa kanzidata ya Sheria, Kanuni, Sheria ndogo na 

Miongozo ya Usimamizi wa mazingira; kuboresha mfumo mtandao wa utoaji vibali vya 

mazingira; na kuandaa Mipango Kazi ya Usimamizi wa Mazingira kwa Mamlaka za 

Serikali za Mitaa kwa Jiji la Dodoma. Jumla ya shilingi milioni 549.93 zimetumika katika 

mwaka 2021/22.  
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(c) Mradi Na. 5305: Kutekeleza Mpango wa Kitaifa wa Utekelezaji wa Mkataba 

wa Stockholm Unaohusu Kemikali Zinazodumu katika Mazingira kwa Muda 

Mrefu 

Hatua iliyofikiwa ni: Kutoa mafunzo kwa wadau wa taka kuhusu namna ya kutengeneza 

vyanzo vya nishati mbadala ikiwemo mkaa unaotokana na taka; utoaji wa mafunzo kwa 

maafisa mazingira wa majiji kuhusu mbinu bora na rafiki kwa mazingira za kupunguza 

uchomaji holela wa taka ngumu; kutoa elimu kwa umma kuhusu uhifadhi wa taka 

ngumu ikiwemo kuonesha mifano katika masoko na shule za Dodoma; kutoa mafunzo 

kwa Manispaa za Kigamboni na Ubungo kuhusu namna ya kuandaa Mipango ya 

Usimamizi wa Taka; kufanya tathmini ya hali ya urejelezaji wa taka ngumu nchini; kutoa 

mapendekezo ya maeneo na makampuni yanayoweza kuanzishwa miradi ya mfano ya 

kuzalisha nishati kutokana na taka ngumu; kuchukua sampuli za mafuta ya Transfoma 

yanayosadikika kuwa na kemikali aina ya PCBs katika vituo vya kupoza umeme 

Zanzibar kwa ajili ya kufanya uchunguzi wa kimaabara; na kukamilisha rasimu ya 

kanuni za usimamizi wa kemikali zinazodumu kwenye mazingira kwa muda mrefu. 

Jumla ya shilingi milioni 95.18 zimetumika katika mwaka 2021/22 na shilingi milioni 23.1 

katika robo ya kwanza ya mwaka 2022/23. 

 

(d) Mradi Na. 5304: Kudhibiti Kemikali Zinazomong’onyoa Tabaka la Ozoni 

Hatua iliyofikiwa ni: Utoaji wa mafunzo kwa maafisa forodha wa mipaka yote nchini, 

viwanja vya ndege na Mamlaka za Udhibiti kuhusu utekelezaji wa Kanuni za Udhibiti wa 

kemikali zinazomong’onyoa tabaka la Ozoni na udhibiti wa uingizaji wa kemikali husika 

nchini; kutoa mafunzo kwa wataalamu wa mazingira wa mikoa yote nchini na 

Wataalamu kutoka Mamlaka za Usimamizi wa Sheria kuhusu utekelezaji wa Itifaki ya 

Montreal; kutoa mafunzo kwa mafundi mchundo wa viyoyozi na majokofu wa Jiji la 

Dodoma na Zanzibar kuhusu njia bora za kuhudumia vifaa hivyo pasipo kuharibu 

tabaka la ozoni; na kukamilisha Rasimu ya marekebisho ya kanuni za usimamizi wa 

kemikali zinazoharibu tabaka la Ozoni za mwaka 2007. Jumla ya shilingi milioni 81.2 

zimetumika katika mwaka 2021/22 na shilingi milioni 16.29 katika robo ya kwanza ya 

mwaka 2022/23. 

 

(e) Mradi Na. 6309: Ujenzi na Ukarabati wa Ofisi na Makazi ya Makamu wa Rais  

Hatua iliyofikiwa ni: Kulipa fidia kwa wananchi jirani na makazi ya Makamu wa Rais, 

Tunguu; na kuendelea na ukarabati wa Makazi ya Makamu wa Rais, Kilimani Dodoma. 

Jumla ya shilingi bilioni 3.69 zimetumika katika mwaka 2021/22 na shilingi milioni 

596.99 katika robo ya kwanza ya mwaka 2022/23. 

 

2.3.5.7. Usimamizi wa Maafa Nchini 

(i) Mradi Na. 6575: Kuimarisha Uwezo wa Kujiandaa na Kukabili Maafa  

Hatua iliyofikiwa ni: Kukamilika kwa tathmini ya vihatarishi vya maafa na mipango na 
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mikakati ya kukabiliana na maafa katika Halmashauri za Wilaya ya Kyela na Rufiji; na 

kufanya mapitio ya Sera ya Menejimenti ya Maafa ya Mwaka 2014. Jumla ya shilingi 

milioni 183.28 zimetumika katika mwaka 2021/22.  

 

(ii) Mradi wa Ujenzi wa Kituo cha Usimamizi wa Maafa Nchini 

Hatua iliyofikiwa ni kukamilika kwa ujenzi wa msingi wa maghala mawili ya kutunzia 

vifaa kwa ajili ya misaada ya kibinadamu wakati wa maafa ambapo utekelezaji umefikia 

asilimia 19. Jumla ya shilingi milioni 366.32 zimetumika katika mwaka 2021/22  

  

(iii) Mradi Na. 4429: Mpango wa Maendeleo ya Kilimo na Uvuvi 

Hatua iliyofikiwa ni: Kugharamia stahili za watumishi wa Kitengo cha Kuratibu Programu 

ya Maendeleo ya Kilimo na Uvuvi; kununua samani na vifaa vya Ofisi kwa ajili ya 

Kitengo cha Uratibu wa Programu na kuratibu maandalizi ya uzinduzi wa Programu. 

Jumla ya shilingi bilioni 1.54 zimetumika katika mwaka 2021/22.  

 

2.3.6. Kuendeleza Rasilimali Watu 

 

2.3.6.1. Ujuzi na Uwezeshaji 

 

(a) Mradi Na. 6581: Programu ya Taifa ya Kukuza Ujuzi Nchini  

Hatua iliyofikiwa ni: Kutolewa kwa mafunzo ya ujenzi wa vitalu nyumba (green house) 

kwa vijana 720 na kujenga vitalu nyumba vya shamba darasa katika kila Halmashauri 

za Mikoa ya Arusha, Dar es Salaam, Pwani, Tabora na Singida; kutoa mafunzo ya 

kilimo cha kisasa kwa kutumia teknolojia ya kitalunyumba kwa vijana 3,600 katika Mikoa 

ya Arusha, Dar es Salaam, Pwani, Tabora na Singida; kutoa mafunzo ya kukuza ujuzi 

na stadi za kazi kwa njia ya Uanagenzi kwa vijana 22,200; kutolewa kwa mafunzo ya 

uzoefu wa kazi kwa wahitimu 2,215 wa  vyuo vya elimu ya juu na ya kati kupitia waajiri 

wa sekta binafsi na umma; kurasimisha  ujuzi uliopatikana nje ya mfumo rasmi wa 

mafunzo kwa Watanzania 2,644 ambapo kati ya hao 2,537 wamefaulu na kupatiwa 

vyeti; kuanza kutengeneza Mfumo wa Kitaifa wa Kielektroniki wa Taarifa za Soko la 

Ajira ili kurahisisha upatikanaji wa taarifa muhimu za soko la ajira; kuboresha 

Mwongozo wa kufanya utafiti Hali ya Rasili maliwatu nchini (Manpower survey) na 

madodoso ya moduli sita za utafiti; kuendelea kurasimisha ujuzi uliopatikana nje ya 

mfumo rasmi kwa vijana 18,445 wakiwemo wanaopata ujuzi katika miradi ya 

kipaumbele ya bwawa la  umeme la Mwalimu Nyerere na reli ya SGR; kuboresha 

Miongozo ya Kitaifa ya Mafunzo kwa Vitendo kwa Wahitimu (National Internship 

Guideline) na Mafunzo ya Uanagenzi (National Apprenticeship Guideline). Jumla ya 

shilingi bilioni 8.25 zimetumika katika mwaka 2021/22 na shilingi milioni 812.506 katika 

robo ya kwanza ya mwaka 2022/23. 
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(b) Mradi Na. 4952: Mfuko wa Maendeleo ya Vijana  

Hatua iliyofikiwa ni: Kuendelea kutoa mikopo kwa vikundi vya vijana vya uzalishaji mali 

katika Halmashauri 14 (Morogoro MC, Mombo, Mbozi, Geita TC, Kondoa, Mkalama, 

Musoma MC, Manyoni, Mbulu DC, Kiteto, Mlele, Iringa MC na Kinondoni DC); na 

kujengewa uwezo kwa wakopaji na wasimamizi wa Mfuko katika Mikoa ya Dodoma, 

Kigoma, Shinyanga, Lindi na Kilimanjaro ili kuimarisha usimamizi wa Mfuko. Hadi 

Agosti, 2022, jumla ya mikopo yenye thamani ya shilingi milioni 735.63 imetolewa kwa 

vijana waliokidhi vigezo na mikopo iliyoiva yenye thamani ya shilingi  milioni 968.43 

imekusanywa. 

 

(c) Mradi Na. 6205: Programu ya Taifa ya Kukuza Kazi za Staha 

Hatua iliyofikiwa ni: kufanya tathmini ya Sera ya Maendeleo ya Vijana ya Mwaka 2007; 

kufanya utafiti na kuboresha Mwongozo wa Stadi za Maisha kwa Vijana; kufanya 

mapitio ya Programu ya Kazi za Staha; kuboresha Rasimu ya Sera ya Taifa ya Hifadhi 

ya Jamii ya Mwaka 2003; kufanya Utambuzi wa Wadau wanaojishughusha masuala ya 

ukuzaji ajira na ujuzi; kusajili vikundi 48 vya vijana wazalishaji mali katika Halmashauri 

za Sengerema, Missenyi na Kiteto ambapo vikundi 37 vimepatiwa mitaji anzishi katika 

Wilaya za Misenyi na Sengerema; kutolewa kwa mafunzo ya stadi za maisha kwa 

waelimishaji rika 120 katika Halmashauri ya Wilaya ya Handeni, Halmashauri ya Mji 

Handeni na Halmashauri ya Lushoto Mkoani Tanga; kutambua na kuendeleza bunifu 15 

za vijana na watu wenye ulemavu; kutolewa kwa mtaji wa vitendea kazi kwa vijana 690 

waliohitimu katika fani mbalimbali; kutolewa kwa mafunzo kwa vitendo kwa vijana 100 

wenye ulemavu waliosomea fani ya ualimu; na kuendelea na mapitio ya Programu ya 

Taifa ya Kukuza Kazi za Staha. Jumla ya shilingi milioni 709.83 zimetumika katika 

mwaka 2021/22 na shilingi milioni 180.34 katika robo ya kwanza ya mwaka 2022/23. 

 

2.3.7. Maeneo Mengine Yaliyopewa Kipaumbele 

 

2.3.7.1. Utamaduni, Sanaa na Michezo 

(a) Mradi Na. 6293: Programu ya Urithi wa Ukombozi wa Bara la Afrika 

Hatua iliyofikiwa ni: Kuendelea na ukarabati wa jengo lililotumiwa na Kamati ya 

Ukombozi Kusini mwa Afrika kwa ajili ya kuanzisha Makumbusho ya Afrika ya Historia 

ya Ukombozi wa Bara la Afrika, ambapo ukarabati umefikia asilimia 85; kuanzisha 

Maktaba ndogo ya Urithi wa Ukombozi wa Afrika; kufanyika kwa utafiti na kukusanya 

taarifa za maeneo 15 yenye historia ya Ukombozi; kufanya mahojiano na mashuhuda 

20 wa Harakati za Ukombozi wa Bara la Afrika ili kutunza historia; kutambuliwa na 

kukusanywa kwa nyaraka, picha na magazeti 150 yenye taarifa za harakati za 

Ukombozi wa Afrika; na kufanyika kwa maonesho ya historia ya Ukombozi wa Afrika. 

Jumla ya shilingi milioni 515.0 zimetumika katika mwaka 2021/22. 
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(b) Mradi Na. 4353: Ukarabati wa Chuo cha Sanaa Bagamoyo (TaSUBa) 

Hatua iliyofikiwa ni: Kuendelea na ukarabati wa madarasa matatu (3), darasa la zamani, 

jukwaa la Mwembeni, ukumbi wa flexible, maktaba, jengo la TEHAMA, jengo la Utawala 

na jengo la sanaa za ufundi. Jumla ya shilingi milioni 250 zimetumika katika mwaka 

2021/22.  

 

(c) Mradi Na. 6502: Mfuko wa Utamaduni na Sanaa Tanzania 

Hatua iliyofikiwa ni: Kurejesha Mfuko wa Utamaduni na Sanaa; kuandaliwa kwa kanuzi 

na mwongozo wa utoaji wa ruzuku na mikopo ya riba nafuu kwa wazalishaji wa kazi za 

utamaduni na sanaa;  kuzinduliwa kwa Bodi ya Mfuko wa Utamaduni na Sanaa. Jumla 

ya shilingi milioni 500 zimetumika katika mwaka 2021/22 na shilingi bilioni 1.0 katika 

robo ya kwanza ya mwaka 2022/23.  

 

(d) Mradi Na. 6385: Ujenzi wa Chuo cha Michezo  cha Malya 

Hatua iliyofikiwa ni: Kukamilika kwa ujenzi wa msingi wa Hosteli na kusimika nguzo 

katika ghorofa mbili ambapo kwa ujumla ujenzi umefikia asilimia 37. Jumla ya shilingi 

milioni 390.2 zimetumika katika mwaka 2021/22.  

 

(e) Mradi Na. 6523: Ujenzi wa Eneo Changamani la Michezo Dar es Salaam 

Hatua iliyofikiwa ni: Kuboresha kumbi za mikutano kwa kununua samani pamoja na 

kuweka miundombinu bora zikiwemo projector pamoja na spika; kukamilisha ukarabati 

wa eneo la mazoezi ya viungo (Gym) na kufunga vifaa vya mazoezi; kukamilisha 

ukarabati wa Uwanja wa Ndani (Indoor Stadium); kukamilisha ufungaji wa lifti mpya 

katika Uwanja wa Benjamin Mkapa; na kukamilisha uunganishaji wa Kangavuke ndani 

ya uwanja wa Benjamin Mkapa ili kutumika pindi umeme unapokatika. Jumla ya shilingi 

milioni 452.3 zimetumika katika mwaka 2021/22.  

 

2.3.7.2. Ushirikiano wa Kikanda na Kimataifa 

 

(a) Mradi Na. 6391: Ujenzi na Ukarabati wa Majengo ya Vitega Uchumi, Ofisi na 

Makazi ya Watumishi Balozini   

Hatua iliyofikiwa ni: Kukamilika kwa ukarabati wa majengo matano (5) katika ubalozi wa 

Tanzania, Lusaka (Zambia); kukamilika kwa ukarabati wa jengo la Ubalozi wa Tanzania 

Stockholm (Sweden); kuendelea na ukarabati wa makazi ya balozi na nyumba ya mkuu 

wa utawala Ubalozi wa Tanzania Stockholm (Sweden); kuendelea na ukarabati wa 

majengo matatu (3) ya Ubalozi wa Tanzania Kampala (Uganda); kuendelea na 

ukarabati wa jengo la ofisi na makazi ya Balozi wa Tanzania Brussels (Ubelgiji); 

kuendelea na ukarabati wa makazi ya balozi na watumishi katika Ubalozi wa Tanzania, 

Harare (Zimbabwe); na kuendelea na ukarabati wa jengo la ofisi na makazi ya Balozi 

wa Tanzania Lilongwe (Malawi). Jumla ya shilingi bilioni 2.3 zimetumika katika mwaka 
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2021/22 na shilingi bilioni 1.9 katika robo ya kwanza ya mwaka 2022/23. 

 

2.3.7.3. Uwekezaji katika Taasisi na Mashirika ya Umma 

Katika mwaka 2021/22, jumla ya shilingi bilioni 853.4 zilikusanywa kama Mapato yasiyo 

ya Kodi kutoka kwenye Taasisi na Mashirika ya Umma ikiwa ni ingezeko  la asilimia 

33.57 ikilinganishwa na shilingi bilioni 638.9 mwaka 2020/21. Kuongezeka kwa mapato 

hayo kumetokana na malipo ya wadaiwa yanayotokana na madeni ya ubinafsishaji wa 

Ex-PSRC na Ex-NBC pamoja na malipo ya awali kutoka mamlaka ya bandari hivyo 

kupelekea makusanyo ya Taasisi na Mashirika ya Umma yaliyopo kuvuka lengo kwa 

asilimia 10 zaidi. Vile vile, uwekezaji katika Taasisi na Mashirika ya Umma 

umeongezeka kutoka shilingi trilioni 64.45 mwaka wa fedha 2019/20 hadi kufikia shilingi 

trilioni 67.06 mwaka 2020/21 sawa na ongezeko la asilimia 4.  

 

2.3.7.4. Ubia kati ya Sekta ya Umma na Sekta Binafsi 

Serikali imeendelea na uratibu wa utekelezaji wa miradi ya Ubia Baina ya Sekta ya 

Umma na Sekta binafsi (Public Private Partnership - PPP) inayoibuliwa na Wizara, 

Idara Zinazojitegemea na Wakala za Serikali pamoja na Sekretarieti za Mkoa na 

Mamlaka za Serikali za Mitaa (MSM) kwa mujibu wa Sheria ya PPP, Sura 103 na 

Kanuni za PPP za mwaka 2020. Pamoja na juhudi za Serikali kuboresha mifumo ya 

Kisera, Kisheria na Kitaasisi, kasi ya utekelezaji wa miradi ya PPP imekuwa ndogo 

ambapo miradi mingi imekuwa ikichukua muda katika hatua za maandalizi.  

 

Serikali kwa kushirikiana  na Benki ya Dunia ilifanya tathimini ya PPP nchini (PPP 

Diagnostic Study) mwaka 2021. Tathmini ilibainisha sababu za kasi ndogo ya 

utekelezaji wa miradi ya PPP ikiwemo: kuchelewa kuanza kwa utekelezaji wa 

majukumu ya Kituo cha Ubia (PPP Centre); Mamlaka za Serikali za Serikali kushindwa 

kutenga fedha za maandalizi ya miradi ikiwemo upembuzi yakinifu; uelewa na uwezo 

mdogo wa watalaamu wa Mamlaka za Serikali kuhusu PPP ikiwemo maandalizi ya 

nyaraka za mradi; na hamasa ndogo ya sekta binafsi kushiriki katika miradi ya PPP 

kutokana na changamoto za baadhi ya vipengele vya Sheria ya PPP, Sura 103.  

 

Katika kukabiliana na changamoto ya kasi ndogo ya utekelezaji wa miradi ya PPP, 

Serikali imechukua hatua mbalimbali ikiwemo: kukamilisha taratibu za uanzishaji Kituo 

cha Ubia (PPP Centre) na Mfuko wa Uwezeshaji wa PPP (PPP Facilitation Fund); 

kuendelea kuzijengea uwezo Mamlaka za Serikali kuhusu PPP; na kuanza mchakato 

wa marekebisho vya Sheria na Kanuni za PPP. 

 

Aidha, hatua iliyofikiwa katika utekelezaji wa miradi ya PPP ni kama ifuatavyo:  

(a) Kuendelea na taratibu za ununuzi wa mbia na kuifanyia marejeo Taarifa ya 

Upembuzi Yakinifu ya miradi ya Ujenzi wa Viwanda vya Dawa Muhimu na Vifaa 
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Tiba itakayotekelezwa chini ya Bohari Kuu ya Dawa (MSD) katika Mikoa ya 

Pwani, Mwanza na Mbeya; 

(b) Kuandaa Muundo wa Mkataba wa Ubia na taratibu za kusaini Mkataba kati ya 

Mbia binafsi (Emirates National Group) ambaye ni mtoa huduma wa kudumu na 

Mamlaka ya Serikali (Wakala-DART) kwenye  mradi wa Mabasi Yaendayo 

Haraka Jijini Dar es Salaam Awamu ya Kwanza;  

(c) Kuendelea na ununuzi wa Mbia wa miradi ya ujenzi wa Hoteli ya Nyota Nne na 

Jengo la Biashara “Commercial Complex”  katika Uwanja wa Ndege  wa 

Kimataifa  wa Julius Nyerere;  

(d) Kuendelea na upembuzi yakinifu wa Mradi wa Ujenzi wa Hosteli za Chuo cha 

Elimu ya Biashara katika Kampasi za Dodoma na Dar es Salaam; 

(e) Kuendelea na upembuzi yakinifu wa mradi wa ujenzi wa Hosteli ya wanafunzi wa 

Chuo cha Uhasibu Tanzania Kampasi ya Dar es Salaam na Mbeya;  

(f) Kuendelea na upembuzi yakinifu wa Mradi wa Kituo cha Tiba ya Ugonjwa wa 

Saratani chini ya Taasisi ya Tiba ya Ocean Road - (Mloganzila); 

(g) Kuendelea na upembuzi yakinifu wa mradi wa barabara ya tozo kutoka Kibaha- 

Mlandizi-  Chalinze- Morogoro (205km); 

(h) Kuendelea na upembuzi yakinifu wa mradi wa barabara ya tozo Mbeya By-pass 

(Uyole – Sogwe 48.9km); na 

(i) Kuendelea na upembuzi yakinifu wa mradi wa Ukaguzi wa Lazima kwa Vyombo 

vya Moto. 

 

2.4. Ufuatiliaji na Tathmini ya Miradi ya Maendeleo 

Serikali imeandaa Mwongozo wa Kitaifa wa Ufuatiliaji na Tathmini ya Miradi na 

Programu za Maendeleo. Mwongozo unaelekeza namna ya kuratibu na kusimamia 

shughuli za ufuatiliaji na tathmini katika vitengo vya ufuatiliaji na tathmini vya Wizara, 

Idara Zinazojitegemea, Wakala wa Serikali, Sekretarieti za Mikoa, Mamlaka za Serikali 

za Mitaa, Taasisi na Mashirika ya Umma. Mwongozo unalenga kuongeza ufanisi katika 

utekelezaji wa mipango, miradi na programu za maendeleo ambapo itawezesha Serikali 

kupunguza ongezeko la gharama za utekelezaji zitokanazo miradi kutekelezwa nje ya 

muda uliopangwa, kuandaliwa kwa takwimu sahihi na zenye ubora, kuongeza 

uwajibikaji wa matumizi ya rasilimali za umma, na kufanya maamuzi sahihi ya kisera na 

kisheria kutokana na taarifa sahihi zitakazopatikana kwa wakati.  

 

Katika kuongeza ufanisi wa uratibu na utekelezaji wa miradi na programu za 

maendeleo, Serikali imeendelea kuboresha Mfumo wa Kitaifa wa Kusimamia Miradi ya 

Maendeleo (NPMIS) ambapo shughuli zote za uratibu na utoaji wa taarifa zinafanyika 

kupitia mfumo (kieletroniki). Hii inajumuisha uwasilishaji wa maandiko ya miradi kwa ajili 

ya uchambuzi na uidhinishwaji wa miradi, maombi ya fedha kulingana na mpango kazi 

na hatua ya utekelezaji iliyofikiwa na taarifa za utekezaji wa miradi na programu kwa 
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kuzingatia Mwongozo wa Kitaifa wa Ufuatiliaji na Tathmini ya Miradi na Programu za 

Maendeleo. Mfumo wa Kitaifa wa Kusimamia Miradi ya Maendeleo umeunganishwa na 

mifumo mingine ya bajeti ya Serikali ili kuwianisha taarifa za miradi na utekelezaji wake. 

 

Aidha, Serikali inaendelea na maandalizi ya Sera ya Taifa ya Ufuatiliaji na Tathmini 

ambayo itatoa msingi na mwongozo wa kitaifa wa kutekeleza shughuli zote za ufuatiliaji, 

tathmini na utoaji wa taarifa. Hatua iliyofikiwa ni maandalizi ya utafiti kizio (baseline 

study) kwa ajili ya kupata maoni ya wadau wa maandalizi ya Sera.  

 

2.4.1. Ufuatiliaji wa Miradi katika kipindi cha Mwaka 2021/22 

Katika mwaka 2021/22 na robo ya kwanza ya mwaka 2022/23, Serikali ilifanya ufuatiliaji 

na tathmini ya utekelezaji wa miradi ya maendeleo. Ufuatiliaji huu ulizingatia Mwongozo 

wa Kitaifa wa Ufuatiliaji na Tathmini ya Miradi na Programu za Maendeleo na Mkakati 

wa Ufuatiliaji na Tathmini wa Mpango wa Tatu wa Maendeleo wa Taifa wa Miaka 

Mitano 2021/22 – 2025/26.  

 

Hadi Agosti 2022, jumla ya miradi 253 ilifuatiliwa na kufanyiwa tathmini. Kati ya miradi 

hiyo, miradi mitano (5) ni ya kielelezo na miradi 229 ni ya kimkakati. Miradi ya kielelezo 

iliyofuatiliwa ni: ujenzi wa reli ya kati kwa kiwango cha kimataifa (SGR); kufua umeme 

wa maji wa Julius Nyerere (MW 2,115); uboreshaji wa shirika la ndege Tanzania; ujenzi 

wa daraja la Kigongo – Busisi; na eneo maalum la uwekezaji Bagamoyo. Miradi ya 

kimkakati iliyofuatiliwa inahusisha mikoa yote 26 ya Tanzania Bara na inatekelezwa 

katika sekta za kukuza uchumi, huduma za jamii na utawala bora, uwajibikaji na utoaji 

haki. Kwa upande wa sekta za kukuza uchumi, miradi iliyofuatiliwa ni ya viwanda (29), 

biashara (3), maliasili na utalii (2), ujenzi (36), uchukuzi (18), kilimo (12), uvuvi (1), 

madini (5) na nishati (8). Sekta za Huduma ya Jamii zilizofuatiliwa ni afya (22), elimu 

(20), maendeleo ya jamii (4) na maji (43). Kwa upande wa utawala bora, uwajibikaji na 

utoaji haki inayojumuisha sheria, mambo ya ndani, habari na mawasiliano, na utawala 

jumla ya miradi 31 ilifuatiliwa.  

 

Aidha, Serikali ilifanya ufuatiliaji na tathmini wa Mpango wa Maendeleo wa Ustawi wa 

Taifa na Mapambano Dhidi ya UVIKO 19 (Tanzania COVID-19 Socio-Economic 

Response and Recovery Plan - TCRP) katika eneo la ujenzi wa vyumba vya madarasa. 

Mradi ulihusisha ujenzi wa vyumba vya madarasa 12,000 vya shule za Sekondari, vituo 

shikizi 3,000 na mabweni  50 ya wanafunzi wenye mahitaji maalumu. Jumla ya shule za 

sekondari 845, vituo shikizi 193 na mabweni 41 zilifanyiwa ufuatiliaji kwa kutembelea 

eneo la mradi na tathmini utekelezaji wake. Orodha ya miradi yote iliyofuatiliwa 

imeainishwa katika Kiambatisho A. 
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2.4.2. Changamoto za Utekelezaji wa Mpango wa Maendeleo wa Mwaka 2021/22 

(i) Ongezeko la bei za mafuta kutokana na: ongezeko la mahitaji lililosababishwa na 

chumi za nchi nyingi kuanza kurejea katika hali ya kawaida baada ya kuanza 

kulegeza vikwazo vilivyowekwa kutokana na UVIKO-19 na vita baina ya nchi za 

Urusi na Ukraine. Ongezeko la bei za mafuta limesababisha kuongezeka kwa 

gharama za utekelezaji miradi na kuchelewa kwa utekelezaji wa baadhi ya 

miradi;  

(ii) Ongezeko la bei za bidhaa muhimu kwa ajili ya uzalishaji pamoja na usalama wa 

chakula nchini ikiwemo mbolea, ngano na kemikali muhimu zinazotumika 

viwandani kutokana na vita baina ya nchi za Urusi na Ukraine; 

(iii) Kuchelewa kukamilika kwa miradi kutokana na kutokufika kwa wakati kwa vifaa 

na bidhaa muhimu mbalimbali zinazoagizwa kutoka nje ya nchi kulikosababishwa 

na mgogoro katika mnyororo wa ugavi duniani (global supply chain disruptions) 

kutokana na UVIKO-19 na vita baina ya nchi za Urusi na Ukraine; 

(iv) Kutoandaliwa kwa miradi inayokidhi vigezo vya kutekelezwa kwa utaratibu wa 

ubia kati ya Sekta ya Umma na Binafsi;  

(v) Upungufu wa rasilimali watu hususan wahandisi wa kusimamia utekelezaji wa 

miradi pamoja na wataalamu wa uendeshaji wa mitambo na vifaa vinavyotumia 

teknolojia ya kisasa; 

(vi) Mmomonyoko wa wigo wa kodi kutokana na biashara nyingi kufanyika kwa njia 

ya mtandao; 

(vii) Baadhi ya wafanyabiashara wasio waaminifu kukwepa kodi, hususan kupitia njia 

za magendo, kutokutoa stakabadhi za kielektroniki (EFD receipt) wakati wa 

mauzo na uhamishaji wa faida (transfer pricing) kwa kampuni zenye mtandao wa 

kimataifa; na 

(viii) Upungufu wa vifaa vya ujenzi nchini ikiwemo saruji na nondo uliosababishwa na 

uzalishaji wa viwanda vya ndani kutokidhi ongezeko la mahitaji ya vifaa vya 

ujenzi kufuatia Serikali kuweka msisitizo katika kutumia vifaa vinavyozalishwa 

nchini katika miradi yake. 

 

2.4.3. Hatua Zilizochukuliwa Kukabiliana na Changamoto 

(i) Kuendelea na hatua za kukabiliana na ongezeko la bei za mafuta katika soko la 

dunia kwa kuchukua hatua mbalimbali ikiwemo kutoa ruzuku, kupunguza 

viwango na idadi ya tozo na kuogeza jitihada za kuongeza uwezo wa Akiba ya 

Kimkakati ya Hifadhi ya Mafuta (National Strategic Petroleum Reserves) 

(ii) Kuendelea na hatua za kukabiliana na ongezeko la bei za bidhaa muhimu kwa 

ajili ya uzalishaji pamoja na usalama wa chakula nchini ikiwemo kupitia sera za 

kibajeti  mfano; kupunguza tozo na kodi, utoaji ruzuku (mbolea na mafuta) kwa 

bidhaa muhimu na kuchukua hatua za kuongeza uzalishaji wa bidhaa husika 

nchini (mfano ngano na mbolea); 
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(iii) Kuendelea na utekelezaji wa mikakati mbalimbali ya kuongeza mapato ya ndani 

na kubuni vyanzo vipya vya mapato ili kuongeza uwezo wa Serikali kugharamia 

Mpango; 

(iv) Kuendelea kupanga maeneo ya kipaumbele kwa kuzingatia rasilimali fedha 

zilizopo;  

(v) Kuendelea kuhakikisha kuwa malipo ya hati za madai yanafanyika ndani ya 

muda uliokubalika kimkataba; 

(vi) Kuchukua hatua za kisera na kiutawala ili kuendelea kupambana na athari za 

mgogoro katika mnyororo wa ugavi duniani ikiwemo kutumia zaidi malighafi, 

vifaa na wataalamu wa ndani kwa maeneo yote ambayo hakuna ulazima wa 

huduma hizo kutoka nje ya nchi na usimamizi madhubuti wa uagizaji na uhifadhi 

wa malighafi na vifaa vinavyoagizwa kutoka nje (appropriate investory 

management);  

(vii) Kuendelea kujenga uwezo wa Mafungu ili kuyawezesha kuandaa miradi 

inayokidhi vigezo vya kutekelezwa kwa utaratibu wa PPP ili ijumuishwe katika 

Mpango; 

(viii) Kuendelea kuajiri wahandisi na wataalamu watakaosimamia utekelezaji na 

usimamizi wa miradi ya maendeleo; 

(ix) Kuendelea kutekeleza miradi ya kimkakati ya kuongeza mapato ya ndani, kubuni 

vyanzo vipya vya mapato na kutafuta masoko ya bidhaa nje ili kuongeza uwezo 

wa Serikali kugharamia Mpango na Bajeti. Aidha, Serikali inaendelea na 

kufuatilia mikopo yenye masharti nafuu kutoka kwa Taasisi mbalimbali ili kuweza 

kutekeleza miradi ya kipaumbele;  

(x) Kuendelea kuimarisha mifumo ya usimamizi na ukusanyaji wa mapato ili kudhibiti 

ukwepaji kodi pamoja na kuendelea kuhamasisha umma juu ya umuhimu wa 

kulipa kodi na matumizi ya stakabadhi za kielektroniki; na 

(xi) Kuhamasisha viwanda vya ndani kuongeza uzalishaji wa vifaa vya ujenzi ili 

kukidhi mahitaji ya soko yaliyoongezeka. 
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SURA YA TATU 

 

MAENEO YA KIPAUMBELE KWA MWAKA 2023/24 

 

3.1. Utangulizi 

Sura hii inaelezea kwa ufupi maeneo ya kipaumbele yatakayozingatiwa katika Mpango 

wa Maendeleo wa Taifa wa Mwaka 2023/24. Uandaaji wa Mapendekezo ya Mpango 

umezingatia hatua za kimkakati zilizoainishwa katika Mpango Kazi wa utekelezaji wa 

Mpango wa Tatu wa Maendeleo wa Taifa wa Miaka Mitano, 2021/22 – 2025/26. Hivyo, 

utekelezaji madhubuti wa hatua hizo utafanikisha kufikiwa kwa malengo ya Dira ya 

Taifa ya Maendeleo 2025. 

 

3.2. Misingi ya Mpango na Shabaha za Ukuaji wa Uchumi 

 

3.2.1. Malengo na Shabaha za Ukuaji wa Uchumi 

Malengo na shabaha za uchumi jumla ni kama ifuatavyo:  

 

(i) Ukuaji wa Pato Halisi la Taifa kufikia asilimia 4.7 mwaka 2022 na asilimia 5.3 

mwaka 2023;  

(ii) Kuendelea kudhibiti mfumuko wa bei na kuhakikisha kuwa unabaki kwenye wigo 

wa tarakimu moja, kati ya asilimia 3.0 hadi 5.0  katika muda wa kati; 

(iii) Mapato ya kodi kufikia asilimia 12.0 ya Pato la Taifa mwaka 2023/24 kutoka 

matarajio ya asilimia 11.7 mwaka 2022/23;  

(iv) Nakisi ya bajeti (ikijumuisha misaada) kuwa chini ya asilimia 3.0 ya Pato la Taifa 

mwaka 2023/24; na  

(v) Kuwa na akiba ya fedha za kigeni kwa kiwango cha kukidhi mahitaji ya uagizaji 

wa bidhaa na huduma kutoka nje kwa kipindi kisichopungua miezi minne (4). 

 

3.2.2. Misingi (Assumptions) ya Mpango kwa Mwaka 2023/24 

Misingi itakayozingatiwa katika Mpango wa Maendeleo wa Taifa wa Mwaka 2023/24 ni 

kama ifuatavyo:  

(i) Kuongezeka kwa ushiriki wa sekta binafsi kwenye shughuli za uwekezaji na 

biashara;  

(ii) Kuendelea kuhimili athari za majanga ya asili na yasiyo ya asili;  

(iii) Kuendelea kuhimili athari zitokanazo na kushuka kwa uchumi wa dunia na 

kuongezeka kwa bei za bidhaa na huduma katika soko la dunia; 

(iv) Kuendelea kuimarika kwa utoshelevu wa chakula nchini; na  

(v) Uwepo wa amani, usalama, umoja na utulivu wa ndani na nchi jirani. 
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3.3. Maeneo ya Kipaumbele kwa Mwaka 2023/24 

 

3.3.1. Miradi ya Kielelezo 

(a) Ujenzi wa Reli ya Kati kwa Kiwango cha Kimataifa (Standard Gauge) 

(b) Kufua Umeme wa Maji wa Julius Nyerere – MW 2,115 

(c) Kuboresha Shirika la Ndege Tanzania (ATCL); 

(d) Ujenzi wa Bomba la Mafuta Ghafi kutoka Hoima (Uganda) hadi Tanga 

(Tanzania);   

(e) Kuchakata na Kusindika Gesi Asilia kuwa Kimiminika (LNG) – Lindi; 

(f) Makaa ya Mawe (Mchuchuma - Njombe) na Chuma (Liganga - Njombe); na 

(g) Kufua Umeme wa Maji wa Ruhudji (MW 358) – Njombe. 

 

3.3.2. Kuchochea Uchumi Shindani na Shirikishi  

 

3.3.2.1. Kuimarisha Mazingira Wezeshi ya Uwekezaji 

 

Uendelezaji wa Miundombinu na Huduma  

 

A. Reli 

(i) Kuboresha miundombinu ya reli ya kati ya kiwango cha Metre - Gauge (MGR), 

reli ya TAZARA - Cape gauge pamoja na uboreshaji wa vifaa vya usafirishaji 

katika reli (rolling stock); 

(ii) Ununuzi na ukarabati wa vitendea kazi (injini, mabehewa na mitambo ya ukaguzi 

wa reli); na 

(iii) Kuendelea na ujenzi  na ukarabati wa miundombinu na utoaji wa mafunzo ya reli 

na teknolojia ya usafiri.  

 

B. Barabara na Madaraja 

(i) Kuendelea kujenga na kukarabati barabara zenye kufungua fursa za kiuchumi; 

(ii) Kuendelea kujenga na kukarabati barabara zinazounganisha Tanzania na nchi 

jirani;  

(iii) Kuendelea kujenga na kukarabati barabara za mikoa, mijini na vijijini;  

(iv) Kuendelea kujenga na kukarabati miundombinu ya kupunguza msongamano 

katika majiji;  

(v) Kuendelea kujenga na kukarabati madaraja makubwa; 

 

C. Usafiri Majini 

 

(a) Meli 

(i) Kuendelea na ujenzi wa meli mpya za kubeba abiria na mizigo katika Maziwa 
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Makuu na bahari; na 

(ii) Kuendelea na ujenzi wa miundombinu ya utoaji wa mafunzo ya ujenzi wa meli 

pamoja na teknolojia ya usafiri wa majini (Ship Building and Maritime 

Technology). 

 

(b) Vivuko 

(i) Kuendelea kujenga na kukarabati maegesho ya vivuko; na 

(ii) Kununua vivuko vipya na kukarabati vilivyopo. 

 

(c) Bandari  

(i) Kuboresha miundombinu na huduma katika Bandari nchini; na 

(ii) Ujenzi wa bandari kavu katika ukanda wa uchukuzi wa Dar es salaam na ukanda 

wa kati (Dar es Salaam and Ushoroba wa Kati). 

 

D. Usafiri wa Anga 

(i) Kuendelea na kuimarisha miundombinu na huduma katika viwanja vya ndege 

vilivyopo na kujenga viwanja vipya; na 

(ii) Kujenga uwezo wa taasisi za mafunzo ya usafiri wa anga;  

 

E. Hali ya Hewa  

(i) Kuimarisha miundombinu ya huduma za utabiri na mafunzo ya hali ya hewa 

nchini;  

 

F. Nishati 

(i) Kuongeza uzalishaji wa umeme kutokana na vyanzo mbalimbali;  

(ii) Kujenga na kukarabati miundombinu ya usafirishaji na usambazaji umeme mijini, 

vijijini na vitongoji;  

(iii) Kuendeleza shughuli za utafiti wa mafuta na gesi asilia;  na 

(iv) Kuimarisha miundombinu ya usambazaji wa gesi asilia majumbani na viwandani. 

 

3.3.2.2. Mapinduzi ya TEHAMA 

(i) Kuwezesha kujenga Mfumo wa Taifa wa Anwani za Makazi na Postikodi; 

(ii) Kupanua na kuongeza uwekezaji katika ujenzi wa miundombinu na huduma za 

Mkongo wa Taifa wa Mawasiliano kwa mashirikiano na watoa huduma wa sekta 

binafsi; na 

(iii) Kuanzisha Vituo vya Umahiri vya TEHAMA ili kuwezesha Tafiti za Maendeleo, 

ubunifu, kuhimiza bidhaa mpya za TEHAMA na kuwezesha kupatikana kwa Hati 

miliki za bunifu. 
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3.3.2.3. Kuimarisha Miundombinu na Mifumo ya Kitaasisi  

 

A. Kuimarisha Shughuli za Mfuko wa Bunge 

(i) Ujenzi wa Miundombinu ya Bunge ikiwemo Ujenzi wa Makazi ya Viongozi wa 

Bunge, Ujenzi wa Makumbusho ya Bunge na Kuimarisha mitambo ya mfumo wa 

Usalama 

 

B. Mfuko wa Mahakama 

(i) Kuendelea na ujenzi  na ukarabati wa Majengo ya Mahakama;  

(i) Kuendelea kuimarisha matumizi ya TEHAMA katika huduma za Mahakama na 

Utoaji Haki; na 

(ii) Kuimarisha mifumo ya utatuzi wa migogoro ya kibiashara. 

 

C. Utawala Bora na Utawala wa Sheria 

Kuimarisha utawala wa sheria na utawala bora kwa kuboresha miundombinu na uwezo 

wa utendaji kazi wa vyombo vinavyosimamia utawala bora na utawala wa sheria. 

 

D. Uratibu wa Shughuli za Serikali 

(i) Kuendelea na utekelezaji wa awamu ya pili ya ujenzi wa Mji wa Serikali Mtumba 

kwa kukamilisha ujenzi wa majengo ya Ofisi za Wizara na Taasisi, pamoja na 

kukamilisha ujenzi wa miundombinu; na 

(ii) Kuimarisha na kusimamia Mfumo wa Ufuatiliaji wa Shughuli za Serikali 

‘Dashboard’ ili uwezeshe kuratibu shughuli zote za Serikali zinazotekelezwa 

kitaifa ikiwemo Ilani ya Uchaguzi, Maagizo ya Viongozi wa Kitaifa, na Sera za 

Kitaifa. 

 

E. Utumishi wa Umma  

(i) Kuboresha mifumo ya utawala na menejimenti ya utumishi wa umma pamoja na 

utoaji wa huduma za Serikali kwa wananchi; na  

(ii) Kuimarisha matumizi ya Serikali Mtandao katika utoaji wa huduma kwa umma.  

 

3.3.3. Kuimarisha Uwezo wa Uzalishaji Viwandani na Utoaji Huduma 

3.3.3.1. Uzalishaji Viwandani 

(i) Kuboresha mazingira wezeshi ya kuendeleza viwanda, biashara na kuvutia  

uwekezaji  nchini; 

(ii) Kukuza Maeneo Maalum ya Kiuchumi (SEZ), Maeneo Maalum ya Uwekezaji na 

Maeneo Maalumu kwa ajili ya Kukuza Uuzaji wa Bidhaa Nje (EPZ) ili 

kuhamasisha uwekezaji katika maeneo hayo; 

(iii) Kuwezesha na kuimarisha taasisi za utafiti na kufanya  tafiti mbalimbali 

utaowezesha maendeleo ya viwanda; na 
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(iv) Kukuza na kuhamasisha uwekezaji wa viwanda vinavyotumia malighafi 

zinazopatikana kwa wingi nchini ikiwemo viwanda vya kusindika bidhaa za petroli 

(petro-gesi), kemikali, uzalishaji  wa bidhaa za ujenzi na  dawa mbalimbali. 

 

3.3.3.2. Kilimo, Mifugo na Uvuvi 

 

A. Kilimo 

(i) Kuimarisha miundombinu ya utafiti na kufanya tafiti zitakazozingatia ugunduzi wa 

aina za mbegu bora na mbinu bora za kilimo; 

(ii) Kuimarisha upatikanaji wa pembejeo kupitia mpango wa ruzuku (mbegu, mbolea, 

viuatilifu) na zana za kilimo; 

(iii) Kuimarisha huduma ya upimaji wa afya ya udongo ili kuwezesha wakulima 

kutambua aina na kiwango cha mbolea kinachohitajika katika mashamba yao; 

(iv) Kuimarisha kilimo cha umwagiliaji kwa kujenga na kukarabati miundombinu ya 

umwagiliaji (mabwawa, visima virefu, mifereji na mabomba); 

(v) Kuimarisha huduma za ugani  na mafunzo; 

(vi) Ujenzi na ukarabati wa miundombinu ya hifadhi ya mazao ya kilimo na 

kuimarisha usalama wa chakula na lishe ili kupunguza upotevu wa mazao baada 

ya kuvuna; na 

(vii) Kuhamasisha na kuanzisha kilimo cha mashamba makubwa (block farming) na 

kushirikisha vijana katika kilimo. 

 

B. Mifugo 

(i) Kuimarisha upatikanaji wa mbegu bora za mifugo; 

(ii) Kuimarisha Huduma za Maji, Malisho na Vyakula vya Mifugo; 

(iii) Kuimarisha Afya ya Mifugo; 

(iv) Kuboresha Huduma za Ugani; 

(v) Kuimarisha Huduma za Utafiti na Mafunzo ya Taaluma za Mifugo; na 

(vi) Kuwezesha Uongezaji Thamani Mazao ya Mifugo;  

 

C. Uvuvi 

(i) Kuimarisha uwezo wa uvuvi katika Bahari Kuu  

(ii) Kuimarisha taasisi za Uvuvi ili kuongeza ushiriki katika Uchumi wa Buluu; na 

(iii) Kuongeza uwekezaji katika miundombinu ya uvuvi na ukuzaji viumbe maji;  

 

3.3.3.3. Uchimbaji wa Madini, Vito vya Thamani na Gesi Asilia 

(i) Kuendeleza madini ya kimkakati; 

(ii) Kuwaendeleza wachimbaji wadogo na kuwawezesha wananchi kushiriki katika 

uchumi wa madini; na 

(iii) Kuhamasisha shughuli za uongezaji thamani madini. 
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3.3.3.4. Huduma 

 

3.3.3.4.1. Maliasili na Utalii  

(i) Kuibua na kuendeleza mazao ya utalii ya kimkakati ikiwemo utalii wa fukwe, 

mikutano na matukio, meli, michezo na utamaduni; 

(ii) Kuimarisha miundombinu na huduma kwenye maeneo ya utalii; 

(iii) Kuimarisha matumizi na uhifadhi wa maeneo ya malikale kwa kukarabati majenzi 

ya kale na kuyatangaza kidijitali; na 

(iv) Kuendelea na mikakati ya uongezaji wa thamani ya mazao ya misitu. 

 

3.3.3.4.2. Sekta ya Fedha 

(i) Kuimarisha taasisi za Ugharamiaji wa Miradi (TIB na TADB);  

(ii) Kuendelea kuimarisha usimamizi wa fedha za umma; na 

(iii) Kuimarisha ushiriki wa wajasiriamali wadogo katika sekta ya fedha 

 

3.3.4. Kukuza Biashara na Uwekezaji  

 

3.3.4.1. Kuboresha Mazingira ya Uwekezaji na Kukuza Uwekezaji 

(i) Kutunga na kuboresha sera na sheria mbalimbali zinazohusu masuala ya 

uwekezaji; na 

(ii) Kuboresha na kuimarisha mfumo wa Kielektroniki wa Dirisha la Pamoja la 

Uwekezaji (TeIW) ikiwa ni pamoja na kuendelea na awamu ya Pili 

itakayohusisha Taasisi za TBS, TMDA, NEMC, TANESCO na OSHA. 

 

3.3.4.2. Kukuza Uwezeshaji Wananchi Kiuchumi 

(i) Kuimarisha vituo vya uendelezaji na uwezeshaji wajasiriamali hususan 

wanawake na vijana; 

(ii) Kuimarisha Mifuko na Programu za uwezeshaji kwa kuwaunganisha 

wajasiriamali na fursa za kiuchumi pamoja na kuwawezesha kupata mitaji kupitia 

mikopo yenye masharti nafuu; na 

(iii) Kuboresha kanzidata ya watoa huduma katika  miradi mikubwa ya kimkakati. 

 

3.3.4.3. Kukuza Sekta Binafsi  

(i) Kuhamasisha Sekta Binafsi kushiriki katika utekelezaji wa miradi na programu za 

maendeleo nchini; na 

(ii) Kuimarisha utendaji wa mabaraza ya biashara katika ngazi za mikoa na wilaya. 

3.3.4.4. Huduma za Biashara na Masoko 

(i) Kuimarisha miundombinu ya masoko; 

(ii) Kuimarisha mfumo wa kilimo cha mkataba na upatikanaji wa mikopo ya kilimo 

yenye riba nafuu; na 
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(iii) Kuimarisha Soko la Bidhaa na huduma nchini Tanzania. 

 

3.3.5. Kuchochea Maendeleo ya Watu 

 

3.3.5.1. Afya 

(i) Kuimarisha miundombinu ya kutolea huduma za afya zikiwemo hospitali za rufaa 

za mikoa, kanda maalum,Taifa, zahanati, vituo vya afya na hospitali za 

halmashauri; 

(ii) Kuimarisha upatikanaji wa dawa, vifaa, vifaa tiba na vitendanishi katika ngazi 

zote za utoaji wa huduma za afya; 

(iii) Kuimarisha huduma za matibabu ya ubingwa na ubingwa bobezi; 

(iv) Kuimarisha huduma za afya nchini hususan huduma za kupunguza vifo 

vitokanavyo na uzazi, watoto wachanga na watoto wenye umri chini ya miaka 

mitano; 

(v) Kuimarisha utoaji wa huduma za chanjo; 

(vi) Kudhibiti magonjwa ya mlipuko, kuambukiza na yasiyo ya kuambukiza; na 

(vii) Kuimarisha uratibu na usimamizi wa utekelezaji wa shughuli za utoaji wa 

huduma za afya ya msingi, lishe na ustawi wa jamii. 

 

3.3.5.2. Ustawi na Maendeleo ya Jamii 

(i) Kuratibu afua za kukuza usawa wa kijinsia, uwezeshaji wanawake kiuchumi na 

kiuongozi na kutokomeza ukatili dhidi ya wanawake, watoto na wazee;  

(ii) Kuboresha mazingira ya kufundishia na kujifunzia katika Taasisi za Ustawi wa 

Jamii, Taasisi za Maendeleo ya Jamii na Vyuo vya Maendeleo ya Jamii; 

(iii) Kuratibu utoaji wa huduma za msingi kwa watu wenye mahitaji maalum, huduma 

za usuluhishi wa migogoro ya ndoa na familia na huduma ya msaada wa 

kisaikolojia kwa manusura wa majanga mbalimbali na makundi mengine yenye 

uhitaji katika jamii;  

(iv) Kuanzisha, kuimarisha na kuboresha vituo vya maendeleo ya vijana na vyuo vya 

ufundi stadi na marekebisho kwa watu wenye ulemavu; na  

(v) Kuimarisha ushiriki na mchango wa mashirika yasiyo ya Kiserikali katika 

maendeleo ya Taifa. 

 

3.3.5.3. Elimu 

A. Elimu ya Awali, Msingi na Sekondari 

(i) Kuimarisha uratibu na usimamizi wa utekelezaji wa shughuli za utoaji wa 

Elimumsingi;  

(ii) Kuboresha miundombinu ya kutolea huduma za Elimumsingi; 

(iii) Kuboresha na kuimarisha utekelezaji wa Elimumsingi Bila Malipo; 

(iv) Kuimarisha na kuboresha upatikanaji wa walimu mahiri na wasimamizi wa elimu; 
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(v) Kuimarisha mazingira ya kufundishia na kujifunzia katika ngazi zote ikiwa ni 

pamoja na utoaji wa elimu maalumu; 

(vi) Kuboresha umahiri wa walimu katika masomo ya Hisabati na Sayansi; 

(vii) Kuongeza udahili katika elimu msingi ikiwemo wa wanawake na watu wenye 

ulemavu; na 

(viii) Kuhuisha na kuandaa mitaala ili kuendana na soko la ajira. 

 

B. Uthibiti Ubora wa Elimu 

(i) Kuimarisha mifumo ya udhibiti ubora wa elimu katika ngazi zote.  

 

C. Vyuo vya Ualimu 

(i) Kuimarisha mazingira ya kufundishia na kujifunzia ikiwemo kuboresha 

miundombinu ya vyuo kwa kuzingatia watu wenye mahitaji maalum. 

 

D. Vyuo vya Ufundi na Mafunzo ya Ufundi Stadi 

(i) Kuongeza idadi ya vyuo vya ufundi na kuboresha miundombinu ya elimu ufundi 

na ufundi stadi katika ngazi zote katika wilaya na mikoa; 

(ii) Kuongeza ushiriki wa wanawake na watu wenye ulemavu katika taasisi na vyuo 

vya ufundi; na 

(iii) Kujenga maeneo ya ujifunzaji (Teaching Factories) katika vyuo vya ufundi kwa 

ajili ya kuongeza ujifunzaji kwa vitendo. 

 

E. Elimu ya Juu 

(i) Kukarabati na kuongeza miundombinu ya kufundishia na kujifunzia katika vyuo 

vikuu;  

(ii) Kuongeza uwezo wa udahili wa elimu ya juu; na 

(iii) Kuongeza upatikanaji wa mikopo kwa wanafunzi wa elimu ya juu.  

 

F. Sayansi, Teknolojia na Ubunifu 

(i) Kuboresha mazingira ya Utafiti ikijumuisha kuboresha na kuhuisha maabara za 

utafiti nchini; na 

(ii) Kubaini na kusajili teknolojia mpya za kistekta zilizoingia nchini kupitia uwekezaji 

wa moja kwa moja (Foreign Direct Investment) ili kupunguza utegemezi wa 

teknolojia kama hizo kutoka nje ya nchi. 

 

 

3.3.5.4. Ardhi, Mipango Miji, Nyumba na Maendeleo ya Makazi 

(i) Kuimarisha usalama wa milki kwa kutambua, kupanga, kupima na kumilikisha 

maeneo ya mijini na vijijini; 

(ii) Kuendelea kuimarisha utunzaji wa kumbukumbu za ardhi kwa kutumia mifumo 
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ya TEHAMA; 

(iii) Kuimarisha miundombinu ya Upimaji na Ramani; na 

(iv) Kuimarisha mipaka ya kimataifa baina ya Tanzania na nchi jirani. 

 

3.3.5.5. Huduma za Maji na Usafi wa Mazingira 

(i) Kuendelea na utekelezaji wa miradi ya maji na usafi wa mazingira katika maeneo 

ya mijini na vijijini;  

(ii) Kuendelea kuimarisha usimamizi, uendelezaji, uhifadhi na utunzaji wa vyanzo 

vya maji;  

(iii) Kuendelea kuimarisha huduma ya usimamizi wa ubora wa maji; 

(iv) Kujenga mabwawa ya kimkakati yenye ukubwa wa kati na madogo kwa ajili ya 

kuongeza uhifadhi wa rasilimali za maji; na  

(v) Kuimarisha mifumo ya majisafi na majitaka.   

 

3.3.5.6. Hifadhi na Kinga  ya Jamii 

Kusimamia na kuratibu utekelezaji wa Mpango Mkakati wa Kuongeza Wigo wa Huduma 

za Hifadhi na Kinga ya Jamii kwa Sekta Rasmi na Isiyo Rasmi nchini 

 

3.3.5.7. Hifadhi ya Mazingira na Kukabiliana na Mabadiliko ya Tabianchi 

(i) Kuandaa nyenzo za kisera na kisheria ili kuwezesha uendeshaji wa biashara ya 

hewa ukaa kwa ajili ya hifadhi ya Mazingira; 

(ii) Kurejesha maeneo yaliyoathiriwa na mabadiliko ya tabianchi ikiwemo fukwe za 

bahari, maziwa na mito; 

 

3.3.6. Kuendeleza Rasilimali Watu  

(i) Kutekeleza Programu ya kukuza ujuzi na kuchochea ukuzaji wa fursa za ajira 

kwa nguvukazi iliyopo nchini ili kuongeza ajira kwa vijana na watu wenye 

ulemavu; na 

(ii) Kuimarisha mafunzo ya utarajali (internship training) ili kuwajengea uwezo wa 

kushindana katika soko la ajira. 

 

3.3.7. Maeneo Mengine ya Kipaumbele 

 

3.3.7.1. Utamaduni, Sanaa na Michezo 

(i) Kuendeleza, kulinda na kuhifadhi kumbukumbu za urithi wa utamaduni;  

(ii) Kuimarisha, kukuza na kubidhaisha Kiswahili Kitaifa, Kikanda na Kimataifa; 

(iii) Kuimarisha mifumo ya kisera na kisheria ya usimamizi wa Sekta za Utamaduni, 

Sanaa na Michezo;  

(iv) Kuimarisha mifumo na taasisi za usimamizi wa tasnia ya utamaduni, sanaa na 

michezo; na  
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(v) Kuendeleza michezo nchini pamoja na kazi za Sanaa na Ubunifu (creative 

industry)  
 

3.3.7.2. Ushirikiano wa Kikanda na Kimataifa 

(i) Kuimarisha utekelezaji wa diplomasia ya uchumi; 

(ii) Kuendelea na uboreshaji wa majengo ya vitega uchumi, ofisi na makazi ya 

watumishi kwenye balozi nje; na  

(iii) Kuimarisha ushiriki wa Tanzania katika kimataifa ikiwemo Taasisi za Kimataifa 

ambazo Tanzania ni mjumbe.  
 

3.3.7.3. Ubia kati ya Sekta ya Umma na Sekta Binafsi 

(i) Ununuzi wa Mbia wa miradi ya Ujenzi wa viwanda vya dawa muhimu na vifaa 

tiba itakayotekelezwa  chini ya Bohari Kuu ya Dawa (MSD) katika mikoa ya 

Pwani, Mwanza na Mbeya; 

(ii) Utekelezaji wa mradi kwa kuzingatia Mkataba wa Ubia kwa mradi wa Usafiri wa 

Mabasi Yaendayo Haraka Jijini Dar es Salaam Awamu ya Kwanza; 

(iii) Kukamilisha hatua ya ununuzi wa Mbia na Mkataba wa Ubia wa miradi ya Hoteli 

ya Nyota Nne na Jengo la Biashara “Commercial Complex” katika Uwanja wa 

Ndege wa Kimataifa wa Julius Nyerere; 

(iv) Kukamilisha upembuzi yakinifu na kuingia katika hatua ya ununuzi wa mbia wa 

Mradi wa Ujenzi wa Hosteli za Chuo cha Elimu ya Biashara katika Kampasi za 

Dodoma na Dar es Salaam; 

(v) Kuendelea na hatua ya maandalizi ya upembuzi yakinifu wa mradi wa ujenzi wa 

Hosteli ya wanafunzi wa Chuo cha Uhasibu Kampasi za Dar es Salaam na 

Mbeya; 

(vi) Kukamilisha upembuzi yakinifu na kuanza hatua ya ununuzi wa mbia wa mradi 

wa Kituo cha Tiba ya Ugonjwa wa Saratani chini ya Taasisi ya Tiba ya Ocean 

Road - (Mloganzila); 

(vii) Kukamilisha upembuzi yakinifu wa mradi wa barabara ya tozo kutoka Kibaha- 

Mlandizi – Chalinze - Morogoro (205km); 

(viii) Kukamilisha upembuzi yakinifu wa awali na kuendelea na upembuzi yakinifu wa 

mradi wa barabara ya tozo Mbeya By - pass (Uyole – Sogwe 48.9km); na 

(ix) Kukamilisha upembuzi yakinifu wa mradi wa ukaguzi wa lazima kwa vyombo vya 
moto. 
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SURA YA NNE 

 

UGHARAMIAJI WA MPANGO WA MAENDELEO WA TAIFA 2023/24 

 

4.1. Utangulizi 

Ugharamiaji wa Mpango ni hatua muhimu inayohakikisha kuwa utekelezaji madhubuti 

wa vipaumbele vya Mpango unapata rasilimali fedha za kutosha na kwa wakati  kutoka 

vyanzo mbalimbali vya sekta ya umma na sekta binafsi.  

 

Sura hii inabainisha vyanzo mbalimbali vya mapato  kwa ajili ya ugharamiaji wa Mpango 

wa Maendeleo wa Taifa wa Mwaka 2023/24 kama vilivyoainishwa katika Mkakati wa 

Ugharamiaji wa Mpango wa Tatu wa Maendeleo wa Taifa wa Miaka Mitano 2021/22 – 

2025/26. Aidha, sura hii imeainisha mikakati ambayo Serikali itachukua ili kuhakikisha 

kuwa ukusanyaji wa mapato kutoka vyanzo vilivyoainishwa vinafikiwa ili kuwezesha 

utekelezaji wa vipaumbele vya Mpango.  

 

4.2. Ugharamiaji wa Utekelezaji wa Mpango wa Maendeleo wa Taifa 2023/24 

Jumla ya shilingi bilioni 15,028.0 sawa na asilimia 34.71 ya bajeti yote ya mwaka 

2023/24 zinatarajiwa kugharamia shughuli za maendeleo. Kati ya fedha hizo, shilingi 

bilioni 11,745.9 sawa na asilimia 78.16 ya bajeti ya maendeleo ni fedha za ndani na 

shilingi bilioni 3,282.1 sawa na asilimia 21.84 ni fedha za nje. 

 

4.3. Mikakati ya Vyanzo vya Mapato ya Kugharamia Mpango kwa Mwaka 

2023/24 

Vyanzo vya mapato vitakavyotumika kugharamia miradi ya maendeleo ni pamoja na 

mapato ya kodi na yasiyo ya kodi, mapato ya Mamlaka ya Serikali za Mitaa, ubia kati ya 

sekta ya umma na sekta binafsi, mikopo na misaada, ubia kati ya sekta ya umma na 

sekta binafsi pamoja na vyanzo mbadala vya ugharamiaji wa  miradi ya maendeleo. 

 

4.4. Mapato ya Ndani  

4.4.1. Mapato ya Kodi na Yasiyo Kodi 

Serikali itaendelea kuimarisha usimamizi wa mapato ya kodi na yasiyo ya kodi kutoka 

katika vyanzo mbalimbali vya ndani ili kuwezesha kufikia malengo yaliyowekwa kwa 

kuchukua hatua zifuatazo:  

(i) Kuimarisha ukusanyaji na usimamizi wa mapato yatokanayo na kodi kwa 

kuhakikisha wafanyabiashara wanatoa risiti za kielektroniki wanapouza bidhaa 

na wateja wanadai risiti wanaponunua bidhaa; 

(ii) Kuendelea kutoa elimu ya kodi kwa  mlipakodi kupitia vyombo vya habari, 

mitandao ya kijamii, semina na warsha;  

(iii) Kupanua wigo wa kodi kwa kuwatambua na kuwasajili wafanyabiashara katika 
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mfumo rasmi wa ulipaji kodi kupitia kampeni ya Mlango kwa Mlango;  

(iv) Kuendelea kutumia Mpango wa Usimamizi wa Viashiria Hatarishi (Compliance 

Risk Management Plan) ili kubaini na kutambua wakwepaji wa kodi;  

(v) Kuimarisha ushirikiano baina ya Mamlaka ya Mapato Tanzania (TRA) na vyombo 

vya ulinzi na usalama nchini ili kudhibiti bidhaa za magendo na tatizo la ukwepaji 

wa kodi katika mipaka yote ya Tanzania; 

(vi) Kuimarisha mazingira rafiki ya  ulipaji kodi kwa hiari kwa kuboresha na kuhimiza 

matumizi sahihi ya mifumo ya TEHAMA ikiwa ni pamoja na kuboresha mifumo 

itakayosaidia na kurahisisha ulipaji kodi;  

(vii) Kuhamasisha ulipaji  kodi  katika sekta isiyo rasmi  kwa kuijumuisha kwenye 

mfumo rasmi wa ulipaji kodi;  

(viii) Kurasimisha shughuli zisizo rasmi zikiwemo shughuli za wajasiriamali wadogo 

kwa kuwatengea maeneo maalum;  

(ix) Kuboresha mazingira ya biashara na uwekezaji ili kuvutia wawekezaji wapya, 

kukuza biashara ndogo na za kati kwa ukuaji endelevu wa uchumi  

utakaowezesha kuongeza wigo wa kodi;  

(x) Kufanya tafiti katika maeneo mapya ambayo yanaweza kuwa vyanzo vya  utozaji 

kodi; 

(xi) Kuimarisha usimamizi wa tozo na ada mbalimbali ili kuhakikisha zinakusanywa 

na kuwasilishwa kwenye Mfuko Mkuu wa Serikali; 

(xii) Kuimarisha Mfumo wa Kielektroniki wa Kufuatilia Mizigo inayokwenda nchi jirani 

(Eletronic Cargo Tracking System) ili kuimarisha uwezo wa usimamizi wa mizigo 

inayopita kwenda nchi jirani;  

(xiii) Kuendelea kusimamia Mfumo wa Serikali wa Kielektroniki wa Ukusanyaji wa 

Mapato (Government Electronic Payment Gateway- GePG) ili kurahisisha ulipaji 

na kudhibiti upotevu wa mapato;  

(xiv) Kuimarisha mfumo wa Dirisha Moja la Kielekroniki la Uondoshaji wa Mizigo 

Bandarini (e-Single Window System) ili kurahisisha uondoshwaji wa mizigo 

katika vituo vya mipakani pamoja na kupunguza gharama za kufanya biashara 

nchini;  

(xv) Kuimarisha na kufungamanisha Mfumo wa Usimamizi wa Mapato ya Ndani 

(Integrated Domestic Revenue Administration System - IDRAS) utakaounganisha 

mifumo yote ya ukusanyaji wa mapato ya ndani ya Serikali ili kuimarisha 

usimamizi wa mapato yatokanayo na kodi za ndani nchini;  

(xvi) Kuboresha Mfumo wa mawasiliano kati ya NIDA na TRA  ili kurahisisha usajili na 

ufuatiliaji wa walipakodi; na 

(xvii) Kuimarisha mifumo ya usimamizi katika Mashirika, Taasisi za Umma na Wakala 

za Serikali ili kuongeza ufanisi na kuhakikisha gawio na michango stahiki 

inawasilishwa kwa wakati. 
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4.5. Mikopo na Misaada ya Nje 

4.5.1. Mikopo ya Nje Yenye Masharti ya Kibiashara 

Kwa upande wa mikopo ya nje, Serikali  itaendelea kuzingatia Mkakati wa Usimamizi 

wa Madeni katika Muda wa Kati wa mwaka 2021/22-2023/24 (Medium Term Debt 

Management Strategy – MTDS) kwa kukopa zaidi mikopo yenye masharti nafuu na 

kuziba pengo la upungufu utakaojitokeza kwa kukopa mikopo yenye masharti ya kati 

kwa utaratibu wa Export Credit Agency (ECA) ili kugharamia miradi ya maendeleo. 

Vilevile, Serikali itaendelea kukopa katika vyanzo vya mikopo ya masharti ya kibiashara 

ambayo itaelekezwa katika miradi ya kipaumbele yenye kuchochea ukuaji wa uchumi 

na mauzo ya bidhaa na huduma nje ya nchi. Hatua nyingine inayochukuliwa na Serikali 

ni kukamilisha zoezi la Tathmini na Ukadiriaji wa Kukopesheka kwa Nchi (Sovereign 

Credit Rating) ili kuongeza wigo wa wakopeshaji hususan katika masoko ya mitaji ya 

kimataifa (International Capital Markets). Hadi  sasa, Serikali iko katika hatua za 

mwisho za kukamilisha taratibu za ununuzi ambapo imefanikiwa kuchagua kampuni 

mbili ambazo zinatambulika kimataifa na kuanza kupitia mikataba yao. Aidha, Serikali 

inaendelea na mazungumzo na kampuni hizo pamoja na kuandaa takwimu mbalimbali 

ambazo zitatumika katika zoezi la tathmini na ukadiriaji wa kukopesheka. Serikali 

inategemea kukamilisha zoezi hili ndani ya mwaka 2022/23. Vile vile, Serikali ipo katika 

hatua za awali za kuandaa Mwongozo wa Ukopaji kutoka Vyanzo Endelevu 

(Sustainable Financing Framework) ambao utawezesha nchi kupata mikopo yenye 

masharti nafuu na ya kati kwa ajili ya kugharamia miradi rafiki kwa utunzaji wa 

mazingira.  

 

4.5.2. Mikopo ya Ndani  

Ili kugharamia miradi ya maendeleo, Serikali itaendelea kukopa katika soko la ndani 

kupitia hatifungani za Serikali kwa kuzingatia Mkakati wa Muda wa kati wa Usimamizi 

wa Madeni wa mwaka 2021/22 - 2023/24 ambao pamoja na masuala mengine, 

unalenga kukuza maendeleo ya soko la fedha la ndani. Hatifungani zitakazotumika 

katika ugharamiaji wa kutekeleza miradi ya maendeleo ni miaka miwili (2), mitano (5), 

saba (7), kumi (10), kumi na tano (15), ishirini (20) na ishirini na tano (25). Aidha, 

Serikali itaendelea kutoa elimu na uhamasishaji kwa umma juu ya ushiriki katika soko la 

awali na upili la dhamana na hatifungani za Serikali. Katika kuhakikisha kuwa kiwango 

cha ukopaji wa Serikali hakiathiri sekta binafsi na kuongeza ushindani, Serikali 

imeruhusu wawekezaji kutoka nchi wanachama wa SADC kuwekeza katika dhamana 

za Serikali. 

 

4.5.3. Misaada ya Nje 

Serikali itaendelea kuimarisha ushirikiano wa Kimaendeleo na Washirika wa Maendeleo 

kwa  kutekeleza Mwongozo wa Ushirikiano wa Maendeleo (Development Cooperation 

Framework - DCF), Mpango Kazi wa DCF pamoja na makubaliano ya kimikataba kwa 
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lengo la kuwezesha utekelezaji wa miradi na programu mbalimbali zinazopokea fedha 

kutoka kwa Washirika wa Maendeleo . Katika hatua nyingine, Serikali inaendelea na 

mapitio ya muda wa kati ya utekelezaji wa Mwongozo wa Ushirikiano wa Maendeleo 

(DCF) pamoja na Mpango Kazi wake (API-DCF). Mapitio hayo yatasaidia kuboresha 

mwongozo huo na kubainisha maeneo yenye mafanikio na changamoto katika 

ushirikiano, kutoa mapendekezo yatakayoimarisha na kuboresha ushirikiano na 

Washirika wa Maendeleo pamoja na kutambua fursa zinazoweza kutumika katika 

ushirikiano huo. 

 

Aidha, Serikali itaendelea kushirikiana na wadau mbalimbali wa maendeleo ikiwemo 

Asasi za Kiraia, Mashirika yasiyo ya Kiserikali, taasisi za elimu ya juu na tafiti pamoja na 

sekta binafsi ili kuimarisha usimamizi wa matumizi ya fedha kutoka kwa Washirika wa 

Maendeleo ili kuhakikisha thamani ya fedha inapatikana katika utekelezaji wa miradi na 

programu mbalimbali za maendeleo ili kupata matokeo yaliyokusudiwa.  

 

4.6. Vyanzo Mbadala na Bunifu vya Kugharamia Miradi ya Maendeleo  

Serikali inaendelea kutekeleza Mkakati wa Ugharamiaji wa Miradi ya Maendeleo kupitia 

njia  Mbadala (Alternative Project Financing - APF). Mkakati unalenga kutumia njia 

mbadala na bunifu ili kuongeza wigo wa vyanzo vya kugharamia miradi ya maendeleo 

hususan miradi inayolipa na kuweza kutekelezwa kibiashara. Njia hizo zinajumuisha: 

Hatifungani za Manispaa (Municipal Bonds); Hatifungani ya Miundombinu 

(Infrastructure Bond); Hatifungani ya Buluu (Blue Bond); Hatifungani za Kampuni 

(Corporate Bond); Dhamana za Muda wa Kati; Hatifungani ya Mazingira (Green Bonds); 

Hatifungani ya Kiislam (SUKUK); Micro-Saving Bond na Lease Financing; mitaji ya 

muda mrefu kupitia utaratibu wa leveraging; bima na ugharamiaji hatarishi (risk 

financing). 

 

Serikali imechukua hatua mbalimbali katika kuimarisha matumizi ya vyanzo mbadala na 

bunifu vya ugharamiaji wa miradi ya maendeleo. Hatua hizo zinajumuisha: kuundwa 

kwa National Facilitation Team; kutolewa mafunzo kwa Wizara, Idara zinazojitegemea, 

Wakala wa Serikali, Sekretarieti za Mikoa, Mamlaka za Serikali za Mitaa, Taasisi na 

Mashirika ya Umma ambazo zimewasilisha miradi ambayo itatekelezwa kwa utaratibu 

wa vyanzo mbadala na bunifu; na kuendelea na maandalizi ya Mwongozo wa 

kuanzisha Special Purpose Vehicles zitakazosimamia miradi inayogharamiwa na 

vyanzo mbadala na bunifu. 

 

Serikali inatambua mchango wa sekta binafsi kama mhimili mkuu wa uwekezaji katika 

uchumi na utekelezaji wa Mpango. Hivyo, Serikali itaendelea kushirikisha sekta binafsi 

katika miradi ya maendeleo hususan kwa utaratibu wa ubia kati ya Sekta ya Umma na 

Sekta Binafsi (PPP). Lengo kuu la hatua hii ni kupunguza mzigo wa uwekezaji wa 
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Serikali katika miradi ili kupata fedha kwa ajili ya kutoa huduma za msingi kwa 

wananchi. Hili litafanyika kwa kuboresha mifumo wa kisera, kisheria na kitaasisi ya 

kusimamia ubia kati ya sekta ya umma na sekta binafsi. 

 

Aidha, Serikali itaendelea na kutenga bajeti kwa ajili ya kuandaa maandiko ya miradi 

inayoweza kutekelezwa kwa njia mbadala (Alternative Project Financing-APF). Mkakati 

huu unalenga kutoa nafasi kwa Wizara, Idara zinazojitegemea, Taasisi na Mashirika ya 

Umma, Sekretarieti za Mikoa na Mamlaka za Serikali za Mitaa kufaidika na fursa 

zitokanazo na Sekta ya Fedha kwa kugharamia miradi ya maendeleo yenye sura ya 

kibiashara kwa kutumia njia mbadala hususan ubia baina ya sekta ya umma na binafsi. 

Aidha, utekelezaji wa miradi ya maendeleo kwa utaratibu wa Engineering, Procurement, 

Construction and Financing (EPC+F) utatumika baada ya kupata ridhaa na maelekezo 

maalum kutoka kwa Waziri mwenye dhamana ya masuala ya fedha. 
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SURA YA TANO 

 

UFUATILIAJI, TATHMINI NA UTOAJI WA TAARIFA 

 

5.1. Utangulizi  

Serikali itaendelea kuimarisha uratibu na usimamizi wa utekelzaji wa Mpango wa 

Maendeleo wa Taifa wa Mwaka 2023/24 kupitia ufuatiliaji, tathmini na utoaji wa taarifa 

za utekelezaji wa miradi na programu mbalimbali za maendeleo.  Mbinu hii itawezesha 

kusimamia utekelezaji, kubaini mafanikio na changamoto za utekelezaji ambapo 

marekebisho yatafanyika ili kuhakikisha kuwa miradi iliyoainishwa inatekelezwa kwa 

kiwango na malengo tarajiwa. Katika kuhakikisha ufuatiliaji, tathmini na utoaji wa taarifa 

vinazingatia ubora, vitengo vya ufuatiliaji na tathmini katika Wizara, Taasisi za Umma 

na Serikali za Mitaa vinaelekezwa kuzingatia miongozo mbalimbali ya Serikali ikiwemo: 

Mwongozo wa Kitaifa wa Ufuatiliaji na Tathmini ya Miradi ya Maendeleo (National 

Monitoring and Evaluation Framework) wa Mwaka 2022; Mkakati wa Ufuatiliaji na 

Tathmini wa Mpango wa Tatu wa Maendeleo wa Taifa wa Miaka Mitano 2021/22 – 

2025/26; Mwongozo wa Maandalizi ya Mpango na Bajeti ya Serikali kwa Mwaka 

2023/24; Sheria ya Bajeti, Sura 439, Sheria ya Ununuzi wa Umma, Sura 410; Mpango 

Kazi na Mtiririko wa Mahitaji ya Fedha; na Waraka Na. 1 wa Hazina kuhusu Utekelezaji 

wa Bajeti. 

 

Ufuatiliaji, tathmini na utoaji wa taarifa utafanyika katika ngazi mbalimbali ambapo 

Katika ngazi ya Taifa, Wizara ya Fedha na Mipango itaratibu na kusimamia shughuli za 

ufuatiliaji na tathmini kwa miradi ya kielelezo na kimkakati pamoja na uchambuzi wa 

taarifa za utekelezaji wa miradi ya maendeleo ya kisekta. Kwa upande wa Sekta 

zinazotekeleza miradi husika zitafanya ufuatiliaji na tathmini na kuandaa taarifa ya 

hatua iliyofikiwa katika utelezaji ambayo itawasilishwa Wizara ya Fedha na Mipango. 

Taarifa hizi ni pamoja na: taarifa za utekelezaji wa miradi za kila robo mwaka; na taarifa 

za ufuatiliaji na tathmini zitakazoaandaliwa kulingana na mahitaji yanapojitokeza. 

Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa zitaratibu na kupokea taarifa za ufuatiliaji na 

tathmini ya miradi kwenye maeneo wanayoyasimamia. Aidha, watekelezaji wote wa 

miradi ya maendeleo wanatakiwa kuwasilisha taarifa za utekelezaji kwenye Mfumo wa 

Kitaifa wa Kusimamia Miradi ya Maendeleo (NPMIS) kama inavyoelekezwa na Waraka 

Na. 5 wa Hazina wa mwaka 2020/21 kuhusu NPMIS.    

 

Wizara ya Fedha na Mipango itafanya ufuatiliaji na tathmini wa utekelezaji wa miradi ya 

maendeleo (miradi ya kielelezo na Kimkakati) kila baada ya kipindi cha robo mwaka 

kuisha au pale inapoonekana inafaa; ufuatiliaji na tathmini maalum kwenye miradi au 

sekta mahsusi; na kuandaa na kuwasilisha taarifa za utekelezaji wa miradi katika ngazi 

za maamuzi za Serikali. Taarifa hizi zitaiwezesha Serikali kubaini maendeleo ya 
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utekelezaji wa Mpango na kufanya maamuzi na maboresho stahiki. Aidha, Serikali 

itaendelea kusimamia uandaaji na utekelezaji wa Sera ya Taifa ya Ufuatiliaji na 

Tathmini. 

 

5.2. Misingi ya Ufuatiliaji na Tathmini 

Katika kuhakikisha malengo ya Mpango wa Maendeleo wa Taifa wa Mwaka 2023/24 

yanafikiwa ikiwa ni pamoja na utekelezaji wa miradi iliyopangwa, Wizara, Idara 

Zinazojitegemea, Wakala wa Serikali, Taasisi na Mashirika ya Umma, Sekretarieti za 

Mikoa na Mamlaka za Serikali za Mitaa, zina wajibu wa kuzingatia maelekezo na 

misingi iliyoainishwa katika Mwongozo wa Kitaifa wa Ufuatiliaji na Tathmini ya Miradi ya 

Maendeleo (National Monitoring and Evaluation Framework) wa Mwaka 2022. Misingi 

hiyo ni kama ifuatavyo: 

 

NA. MSINGI WA U & T MAELEKEZO MAHSUSI 

1.  Uwezo wa Rasilimali Watu 

katika Ufuatiliaji na Tathmini 

Wizara, Idara Zinazojitegemea, Wakala wa 

Serikali, Taasisi na Mashirika ya Umma, 

Sekretarieti za Mikoa na Mamlaka za Serikali za 

Mitaa zinapaswa kubainisha mahitaji ya idadi ya 

rasilimali watu, uwezo wa kutekeleza ufuatiliaji, 

tathmini, uchambuzi na utoaji taarifa pamoja na 

maeneo yanayohitaji kujengewa uwezo kwa 

wataalam na kuyawasilisha kwenye mamlaka 

husika kwa ajili ya kufanyiwa kazi 

2.  Upatikanaji wa Rasilimali 

Fedha na Vitendea Kazi 

Kutenga fedha kwa ajili ya shughuli za ufuatiliaji na 

tathmini pamoja na vitendea kazi kama vile 

magari, vifaa vya TEHAMA n.k, vitakavyowezesha 

ufuatiliaji, tathmini na upatikanaji wa taarifa sahihi 

kwa wakati. 

3.  Ushirikishwaji wa Wadau 

wote Muhimu 

Kuhakikisha wadau wote wanaohusika na mradi 

wanahusishwa katika hatua zote kuanzia ngazi ya 

upangaji, uratibu, usimamizi, ufuatiliaji na tathmini 

na uandaaji wa taarifa kwa lengo la kuimarisha 

utekelezaji wa miradi. Aidha, kwa miradi ambayo 

utekelezaji wake unasimamiwa na makao makuu 

ya taasisi ni muhimu kwa taarifa zinazohusu mradi 

husika kupatikana kwenye eneo la mradi 

unakotekelezwa. 

4.  Uwajibikaji Taasisi zitakua na jukumu la kujifunza, kuchukua 

hatua stahiki na kwa wakati za kurekebisha na 

kuboresha kulingana na kasoro na changamoto 
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NA. MSINGI WA U & T MAELEKEZO MAHSUSI 

zitakazobainika wakati wa ufuatiliaji, tathmini na 

utoaji wa taarifa 

5.  Kuoanisha na Kuunganisha 

Mifumo na Nyenzo za 

Kukusanya Taarifa 

Taasisi zinapaswa kuhakikisha kuwa mifumo na 

nyenzo za kukusanya taarifa na kuchakata 

takwiimu zinaoana ili kutoa taarifa bora na kwa 

wakati. Wizara ya Fedha na Mipango itaendelea 

kusimamia matumizi ya Mfumo wa Kitaifa wa 

Kusimamia Miradi ya Maendeleo (NPMIS) na 

upatikanaji wa taarifa kutoka katika mifumo ya 

U&T katika Wizara na Taasisi za Umma. 

 

5.3. Mbinu za Ufuatiliaji na Tathmini ya Mpango wa Maendeleo wa Taifa wa 

Mwaka 2023/24 

Katika kusimamia utekelezaji wa Mpango wa Maendeleo wa Taifa kwa mwaka 2023/24, 

mbinu zitakazotumika za ufuatiliaji, tathmini na utoaji wa taarifa ni: 

(i) Udhibiti: Itahusisha usimamizi na matumizi ya rasilimali, mifumo ya fedha na 

ununuzi. Mbinu hii itatumia mifumo ya udhibiti fedha ya Serikali na taarifa za 

ukaguzi wa ndani; 

(ii) Ufuatiliaji: Ufuatiliaji utafanyika kwa kuzingatia miongozo ya Serikali, mbinu za 

ufuatiliaji, mpango kazi wa utekelezaji wa miradi ya maendeleo na mtiririko wa 

mahitaji ya fedha; 

(iii) Matumizi ya Viashiria: Viashiria (viashiria tendeshi na viashiria vya matokeo) 

vya utekelezaji wa miradi vitatumika katika kupima kwa kulinganisha 

mipangokazi, taarifa za utekelezaji na hali halisi iliyofikiwa ya miradi;  

(iv) Uratibu: Itahusisha ushirikishaji wa wadau mbalimbali katika hatua zote za 

utekelezaji wa miradi;  

(v) Kuimarisha Taasisi za U&T: Kujenga uwezo wa wataalamu, vitengo na ofisi 

zinazohusika na ufuatiliaji, tathmini na utoaji wa taarifa kwa kuwezesha 

upatikanaji wa fedha na vitendea kazi kwa ajili ya ufuatiliaji na tathmini ya miradi 

ya maendeleo katika ngazi zote; na  

(vi) Tathmini: Tathmini itafanyika wakati wa utekelezaji, katika kipindi cha muda 

mfupi, kati na mrefu ili kubaini utekelezaji na matokeo ya miradi yamekidhi 

malengo yaliyokusudiwa. 

 

5.4. Matokeo ya Ufuatiliaji na Tathmini  

Matokeo ya ufuatiliaji na tathmini ni pamoja na kuandaliwa kwa taarifa za utekelezaji wa 

miradi ya maendeleo zitakazobainisha hatua ya utekelezaji iliyofikiwa, mafanikio 

yaliyopatikana, changamoto zilizopo katika utekelezaji wa miradi na mapendekezo ya 

kutatua changamoto mbalimbali za utekelezaji wa miradi ya maendeleo. Taarifa za 
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ufuatiliaji na tathmini zitaandaliwa na kuwasilishwa kwa wanaopanga mipango, 

watekelezaji na Wafanya Maamuzi katika ngazi mbalimbali kwa lengo la kutatua kwa 

wakati changamoto zitakazobainishwa. Aidha, taasisi zote zinazofanya ufuatiliaji na 

tathmini zinaelekezwa kufanya vikao vya mrejesho baada ya kufanya ufuatiliaji kwa 

wadau wote wanaohusika na utekelezaji mradi kwa lengo la kufuatilia utekelezaji wa 

mapendekezo yaliyobainishwa. 

 

5.5. Muundo wa Taarifa za Ufuatiliaji na Tathmini 

Mwongozo wa Kitaifa wa Ufuatiliaji na Tathmini unatoa maelekezo juu ya masuala 

muhimu ya kuzingatia katika uandaaji wa taarifa ya ufuatiliaji na tathmini. Wizara, Idara 

Zinazojitegemea, Wakala wa Serikali, Taasisi na Mashirika ya Umma, Sekretarieti za 

Mikoa na Mamlaka za Serikali za Mitaa zinatakiwa kuzingatia Mwongozo huo wakati wa 

maandalizi ya taarifa zao katika mwaka 2022/23. Aidha, Taarifa za utekelezaji 

zitaandaliwa katika kipindi cha kila robo mwaka, nusu mwaka na mwaka mzima. 

 

5.6. Mgawanyo wa Majukumu 

Suala la Ufuatiliaji na Tathmini ni mtambuka na linahusisha wadau mbalimballi katika 

ngazi tofauti. Ushirikishwaji wa wadau muhimu katika kufanikisha zoezi la ufuatiliaji, 

tathmini na utoaji wa taarifa za utekelezaji wa Mpango ni suala la msingi na la umuhimu 

mkubwa. Katika kufanikisha suala hili Wizara, Idara Zinazojitegemea, Wakala wa 

Serikali, Taasisi na Mashirika ya Umma, Sekretarieti za Mikoa, Mamlaka za Serikali za 

Mitaa, Sekta Binafsi na Wananchi kwa ujumla watakuwa na majukumu mahsusi katika 

kuhakikisha kuwa ufuatiliaji na tathmini unafanyika kwa ufasaha na ufanisi unaohitajika. 

Mgawanyo wa majukumu ya wadau utakuwa kama ifuatavyo: 

 

NA. MHUSIKA JUKUMU 

1.  Kamati ya Kitaalamu ya 

Makatibu Wakuu (IMTC) 

Kupokea taarifa za ufuatiliaji na tathmini kwa 

kipindi cha nusu mwaka na mwaka mzima ambapo 

zitajadiliwa na kutolewa maelekezo mahsusi kwa 

Taasisi zinazotekeleza miradi husika 

2.  Wizara ya Fedha na 

Mipango 

 

Kufuatiliaji miradi ya maendeleo ya kielelezo na 

kimkakati inayotekelezwa na Serikali au Sekta 

Binafsi; kupokea na kuchambua taarifa  za 

utekelezaji na ufuatiliaji na tathmini za miradi za 

kila robo mwaka, nusu mwaka na ya mwaka 

mzima itakayowasilishwa IMTC; kuratibu 

upatikanaji wa taarifa za ufuatiliaji na tathmini ya 

miradi ya maendeleo kupitia Mfumo wa Kitaifa wa 

Kusimamia Miradi ya Maendeleo (National Projects 

Management Information System – NPMIS); na  
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NA. MHUSIKA JUKUMU 

kubainisha maeneo ya kuboresha ya utekelezaji 

wa miradi ili kufikia malengo yaliyokusudiwa. 

3.  Ofisi ya Taifa ya Takwimu 

 

Kuendelea kuandaa miongozo ya ukusanyaji, 

uchambuzi na uchakataji wa takwimu za viashiria 

vinavyosaidia katika ufuatiliaji, tathmini na utoaji 

wa taarifa za utekelezaji wa Mpango pamoja na 

kuzijengea uwezo taasisi katika maeneo ya 

ukusanyaji, uchambuzi na uchakataji wa takwimu. 

4.  Wizara, Idara 

Zinazojitegemea, Wakala 

wa Serikali, Taasisi na 

Mashirika ya Umma 

 

Kuaandaa Mpango Kazi wa U&T; kufanya U&T 

pamoja na kuandaa taarifa za U&T kila robo 

mwaka, nusu mwaka na mwaka mzima; 

kuwasilisha Mpango Kazi na taarifa za utekelezaji 

Wizara ya Fedha na Mipango kupitia mfumo wa 

NPMIS; na kutenga rasilimali fedha na kuvijengea 

uwezo Vitengo vya Ufuatiliaji na Tathmini. 

5.  Ofisi ya Rais – TAMISEMI,  

 

Kuratibu na kutoa taarifa za ufuatiliaji na tathmini 

ya utekelezaji wa miradi ya maendeleo katika 

ngazi ya Sekretarieti za Mikoa na Mamlaka za 

Serikali za Mitaa; Kupokea na kuchambua Mpango 

Kazi wa ufuatiliaji na tathmini, taarifa za utekelezaji 

wa miradi ya maendeleo katika kipindi cha kila 

robo mwaka, nusu mwaka na mwaka mzima 

kutoka Sekretarieti za Mikoa na Mamlaka za 

Serikali za Mitaa; na kuandaa taarifa jumuishi na 

kuiwasilisha Wizara ya Fedha na Mipango kupitia 

Mfumo wa NPMIS. 

6.  Sekretarieti za Mikoa na 

Mamlaka za Serikali za 

Mitaa (MSM) 

Kuandaa Mpango Kazi wa ufuatiliaji na tathmini 

pamoja na kuandaa na kuwasilisha taarifa za 

utekelezaji wa miradi ya maendeleo OR- 

TAMISEMI katika kipindi cha kila robo mwaka, 

nusu mwaka na mwaka mzima; na  

kukusanya taarifa za ufuatiliaji kutoka katika 

Kamati za Maendeleo za Kata ambazo 

zitachambua taarifa mbalimbali kutoka katika 

Kamati za Maendeleo za Vijiji na Mitaa.  

7.  Sekta Binafsi na Asasi za 

Kiraia 

 

Kupitia umoja wao zitaandaa na kuwasilisha 

Wizara ya Fedha na Mipango taarifa muhimu za 

uwekezaji wa Sekta Binafsi na Asasi za kiraia 

ikibainisha thamani ya uwekezaji uliofanywa katika 
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NA. MHUSIKA JUKUMU 

mwaka 2023/24. Lengo ni kuiwezesha Serikali 

kufanya mapitio ya mifumo ya kisera, kisheria na 

kitaasisi ili kuboresha mazingira ya uwekezaji 

nchini. 
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SURA YA SITA 

 

VIHATARISHI NA MIKAKATI YA KUKABILIANA NAVYO 

 

6.1. Utangulizi 

Malengo ya utekelezaji wa Mpango wa Maendeleo wa Taifa wa Mwaka 2023/24 

yanaweza yasifikiwe kama ilivyopangwa ikiwa vihatarishi na mikakati ya kukabiliana 

navyo haitabainishwa na kutekelezwa sanjari kupitia mipango ya Serikali. Vihatarishi 

vinaweza kusababisha mradi kutotekelezwa, kutekelezwa chini ya kiwango, 

kuongezeka gharama au kutokamilika kwa wakati. Ili kuhakikisha malengo ya Mpango 

wa Maendeleo wa Taifa wa Mwaka 2023/24 yanafikiwa kwa ufanisi, maandalizi ya 

Mapendekezo ya Mpango yamezingatia Mwongozo wa Kuandaa Mfumo wa Usimamizi 

wa Vihatarishi katika Sekta ya Umma wa Mwaka 2012, ambapo Serikali itahakikisha 

utekelezaji wa Mpango utakwenda sambamba na utekelezaji wa mikakati ya 

kukabiliana na vihatarishi vinavyoweza kujitokeza. Aidha, vihatarishi vinavyoweza 

kuukabili Mpango wa Maendeleo wa Taifa wa Mwaka 2023/24 vimegawanyika katika 

makundi makuu mawili (2). Makundi hayo ni vihatarishi vya ndani vitakavyotokana na 

utendaji au mifumo ya Serikali na vihatarishi vya nje vitakavyotokana na masuala 

yaliyoko nje ya udhibiti wa Serikali. 

 

6.2. Vihatarishi vya Ndani na Nje na Mikakati ya Kukabiliana Navyo 

Vihatarishi vya Ndani Hivi ni vihatarishi ambavyo nchi ina uwezo wa kuvizuia kutokea. 

Vihatarishi hivyo ni pamoja na: Ufinyu wa rasilimali fedha kwa ajili ya kugharamia 

utekelezaji wa miradi ya maendeleo; ushiriki mdogo wa sekta binafsi katika kutekeleza 

mipango ya maendeleo; upotevu wa mapato ya Serikali yanayotokana na biashara 

mtandao; mabadiliko ya viwango vya riba katika soko la fedha la ndani; uharibifu wa 

mazingira kutokana na shughuli za binadamu; vitendo vya rushwa na ubadhilifu wa 

rasilimali. Serikali ina uwezo wa kudhibiti kutokea au kukabili athari za vihatarishi hivi 

kupitia utekelezaji wa mikakati iliyopendekezwa. 

 

Vihatarishi vya Nje: Hivi ni vihatarishi ambavyo nchi haina uwezo wa kuvizuia kutokea. 

Vihatarishi hivyo ni pamoja na: Mabadiliko ya tabianchi, majanga ya asili na magonjwa 

ya mlipuko; Mdororo na Mitikisiko ya Kiuchumi duniani; kuongezeka kwa kiwango cha 

riba katika masoko ya kimataifa; Migogoro na hali ya siasa isiyo imara ya nchi jirani, 

kikanda na kimataifa; na Kuongozeka kwa kasi ya mabadiliko ya teknolojia. Mikakati ya 

kukabiliana na vitaharishi hivi ipo ndani ya uwezo wa Serikali. Serikali haina udhibiti wa 

kutokea kwa vihatarishi bali ina uwezo wa kupunguza athari zitakazosababishwa kupitia 

utekelezaji wa mikakati iliyopendekezwa. 
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Uchambuzi wa vihatarishi vya ndani na nje pamoja na mikakati ya kukabiliana navyo 

umeainishwa katika Jedwali Na. 6.1 (a) na Jedwali Na. 6.1 (b). 

 

Jedwali 6.1 (a): Vihatarishi vya Ndani na Mikakati ya Kukabiliana Navyo 

NA. KIHATARISHI ATHARI  MIKAKATI 

1.  Ufinyu wa 

rasilimali fedha 

kwa ajili ya 

kugharamia 

utekelezaji wa 

miradi ya 

maendeleo. 

(i) Kutokutekelezwa kwa 

mradi au mradi 

kutekelezwa kwa kasi 

ndogo na hivyo 

kutokamilika kwa wakati 

(ii) Kuchelewa kwa 

upatikanaji wa huduma 

zilizotarajiwa 

 

(i) Kuimarisha sera za 

ukusanyaji na usimamizi 

wa mapato ikiwemo 

kuhakikisha kila 

mfanyabiashara anatoa 

risiti ya kielektroniki 

anapouza na mnunuzi 

anadai risiti anaponunua 

bidhaa au huduma. 

(ii) Kuongeza wigo wa 

walipa kodi kwa 

kuhamasisha sekta isiyo 

rasmi kujumuishwa 

katika mfumo rasmi wa 

ulipaji kodi. 

(iii) Kuendelea kusimamia 

Mfumo wa Serikali wa 

Kielektroniki wa 

Ukusanyaji wa Mapato 

(Government Electronic 

Payment Gateway - 

GePG) ili kurahisisha 

ulipaji na kudhibiti 

upotevu wa mapato 

(iv) Kutekeleza miradi ya 

maendeleo kwa utaratibu 

wa PPP 

(v) Kuimarisha utekelezaji 

wa miradi ya kimkakati 

yenye kuongeza mapato 

ya Mamlaka za Serikali 

za Mitaa 

(vi) Kuimarisha sekta ya 

fedha na kuendeleza 

soko la fedha la ndani 



Mapendekezo ya Mpango wa Maendeleo wa Taifa wa Mwaka 2023/24  
 

 

143 
 

NA. KIHATARISHI ATHARI  MIKAKATI 

(domestic debt market) ili 

kuwezesha upatikanaji 

wa mikopo 

(vii) Kupata fedha kupitia 

mikopo yenye masharti 

nafuu na mikopo ya 

kibiashara 

(viii) Matumizi ya Vyanzo 

Mbadala vya ugharamiaji 

wa utekelezaji wa mradi 

na Bunifu. 

2.  Ushiriki mdogo wa 

Sekta binafsi 

katika kutekeleza 

mipango ya 

maendeleo 

(i) Uwekezaji mdogo wa 

Sekta binafsi katika 

miradi ya kimkakati 

(ii) Kasi ndogo ya utekelezaji 

wa miradi kutokana na 

uhaba wa mitaji, 

teknolojia na mazingira 

duni ya kufanya biashara 

(i) Kufanya majadiliano na 

Sekta binafsi ili kuweka 

mikakati ya kutatua 

changamoto 

zinazowakabili 

(ii) Kuendelea kuboresha 

mazingira wezeshi ya 

biashara ili kuvutia 

uwekezaji katika maeneo 

yanayofaa kwa Sekta 

binafsi 

(iii) Kuziwezesha kifedha 

taasisi za Serikali kupitia 

Mfuko wa Uwezeshaji  

wa Ubia kati ya Sekta ya 

Umma na Sekta Binafsi 

kufanya upembuzi 

yakinifu kwa miradi ya 

PPP na kuiuza kwa 

Sekta Binafsi kwa ajili ya 

uwekezaji 

3.  Upotevu wa 

mapato ya Serikali 

yanayotokana na 

biashara ya 

mtandaoni 

(i) Kupungua kwa mapato 

ya Serikali 

(ii) Kasi ndogo ya utekelezaji 

wa miradi ya maendeleo 

(i) Serikali kuandaa Mkakati 

wa kuwezesha 

ukusanyaji wa kodi 

katika uchumi wa 

Kidigitali 

(ii) Kupitia mifumo ya 

kisheria iliyopo ili 
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kudhibiti upotevu wa 

mapato yatokanayo na 

biashara mtandao  

(iii) Kuongeza na kuimarisha 

matumizi ya TEHAMA 

katika ukusanyaji wa 

mapato. 

4.  Mabadiliko ya 

viwango vya riba 

katika soko la 

fedha 

(i) Kuongezeka kwa 

matumizi ya malipo ya 

riba na nakisi ya bajeti; 

(ii) Serikali kutumia fedha 

kutoka kwenye vifungu 

vingine vya bajeti 

kugharamia malipo ya 

riba; na 

(iii) Sekta binafsi kutofikia 

malengo ya mikopo na 

hivyo kupungua kwa 

shughuli za kiuchumi na 

kusababisha Serikali 

kukosa mapato. 

(i) Kuendelea kutekeleza 

Sera zitakazowezesha 

viwango vya riba kuwa 

himilivu; 

(ii) Kuimarisha ukusanyaji 

wa mapato ya ndani na 

kudhibiti matumizi yasiyo 

ya lazima ili kupunguza 

utegemezi katika 

misaada na mikopo 

kutoka nje; na 

(iii) Kuendeleza soko la 

fedha la ndani. 

5.  Uharibifu wa 

Mazingira 

kutokana na 

shughuli za 

binadamu. 

(i) Kubadilika kwa hali ya 

hewa na kusababisha 

uharibifu wa 

miundombinu kutokana 

na mvua nyingi; 

(ii) Kutoweka kwa bioanuai; 

(iii) Kuongezeka kwa 

gharama za utoaji wa 

huduma za afya kutokana 

na kuongezeka kwa 

magonjwa yanayotokana 

na uharibifu wa 

mazingira;  

(iv) Kuongezeka kwa 

gharama za kurejesha 

mazingira katika hali ya 

awali na hivyo kuathiri 

utekelezaji wa miradi 

(i) Kuelimisha wananchi 

kuhusu umuhimu wa 

kuhifadhi mazingira ili 

kuthibiti uharibifu wa 

miundombinu 

unaotokana na uharibifu 

wa mazingira;  

(ii) Kutunza na kurejesha 

uoto wa asili na 

bioanuai; 

(iii) Kuendelea kuimarisha 

kamati za usimamizi wa 

mazingira katika maeneo 

ya vyanzo vya maji na 

misitu ili kudhibiti athari 

za uharibifu wa 

mazingira  

(iv) Kusimamia miongozo na 
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iliyopangwa; na 

(v) Kupungua kwa uzalishaji 

wa mazao na bidhaa 

viwandani. 

kanuni za usimamizi wa 

mazingira; na 

(v) Kuhamasisha wananchi 

kupunguza matumizi ya 

kuni na mkaa. 

6.  Vitendo vya 

rushwa na 

ubadhilifu wa 

rasilimali  

(i) Upotevu wa fedha za 

umma; 

(ii) Miradi kutekelezwa bila 

kuzingatia ubora;  

(iii) Kuongezeka kwa muda 

na gharama za 

utekelezaji wa miradi; na 

(iv) Kasi ndogo ya ukuaji wa 

sekta binafsi katika 

kutekeleza miradi ya 

Maendeleo. 

(i) Kuendelea kuimarisha 

mapambano dhidi ya 

rushwa ikijumuisha 

kuchukua hatua za 

kisheria kwa 

wanaobainika kuhusika 

na vitendo vya rushwa; 

(ii) Kuimarisha shughuli za 

ufuatiliaji na tathmini ya 

miradi; 

(iii) Serikali kuendelea 

kuweka mazingira 

wezeshi ya biashara 

yaliyoboreshwa na 

yenye uwazi ili kuruhusu 

sekta binafsi kushamiri 

na kurasimisha sekta 

isiyo rasmi; na 

(iv) Kuimarisha mfumo wa 

utoaji motisha kwa 

watoaji taarifa 

zinazohusiana na 

rushwa. 

7.  Uhalifu wa 

kimtandao wa 

mifumo ya Serikali 

(i) Kuharibiwa kwa mifumo 

ya kielektroniki ya 

Serikali; na 

(ii) Upotevu wa mapato na 

taarifa. 

(i) Kusimamia utekelezaji 

wa Sera ya Udhibiti wa 

Mifumo ya Kielektroniki 

ya Usimamizi wa Fedha 

za Umma; 

(ii) Kuimarisha usimamizi na 

udhibiti wa mifumo ya 

taarifa ya kielektroniki ya 

Serikali; na 

(iii) Kuimarisha usalama wa 

maeneo ya kuhifadhia 
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kumbukumbu mbalimbali 

(Data recovery sites). 

 

Jedwali 6.1 (b): Vihatarishi vya Nje na Mikakati ya Kukabiliana Navyo 

 

NA. KIHATARISHI ATHARI  MIKAKATI 

1.  Mabadiliko ya 

tabianchi,  

majanga ya asili 

na magonjwa ya 

mlipuko 

(i) Kupungua kwa kasi ya 

ukuaji wa uchumi; 

(ii) Kuathiri mapato ikiwemo 

mapato ya kodi 

yatokanayo na kipato; 

(iii) Kuelekezwa raslimali 

fedha katika kukabiliana 

na majanga na magonjwa 

ya mlipuko badala ya 

kuelekezwa kwenye 

miradi ya maendeleo 

kama ilivyokusudiwa; 

(iv) Kupungua kwa uzalishaji 

wa mazao na bidhaa 

viwandani; 

(v) Kuongezeka kwa 

gharama za uzalishaji na 

bidhaa; 

(vi) Kuongezeka kwa 

mfumuko wa bei; na 

(vii) Kuathiri ikolojia 

(i) Kuboresha mifumo ya 

kuzuia na kukabiliana na 

majanga;  

(ii) Kufanya mapitio ya 

utekelezaji wa miradi ili 

kukabiliana na athari 

zilizojitokeza; 

(iii) Kuimarisha mifuko ya 

maafa; 

(iv) Kuimarisha mbinu za 

kukabiliana na kuendana 

na mabadiliko ya 

tabianchi;  

(v) Kutekeleza na kuendelea 

kuridhia itifaki za 

kimataifa kuhusu utunzaji 

wa mazingira na 

mabadiliko ya Tabianchi; 

na 

(vi) Kuimarisha utekelezaji 

wa Sera ya Taifa ya 

Mazingira ya Mwaka 

2021. 

2.  Mdororo na 

mtikisiko wa 

uchumi duniani 

(i) Kupungua kwa mikopo na 

misaada kutoka kwa 

Washirika wa Maendeleo; 

(ii) Kupungua kwa mauzo ya 

bidhaa nje ya nchi; 

(iii) Kupungua kwa akiba ya 

fedha za kigeni; 

(iv) Kupungua kwa uwekezaji 

kutoka nje ya nchi; 

(v) Kuongezeka kwa bei za 

(i) Serikali kuandaa mikakati 

ya kisera ili kukabiliana 

na mabadiliko ya 

kiuchumi yanayoweza 

kutokea duniani; 

(ii) Serikali kuendelea 

kuhamasisha ujenzi wa 

viwanda vinavyotumia 

malighafi zinazopatikana 

ndani ya nchi na 
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bidhaa muhimu katika 

soko la dunia zikiwemo 

bidhaa za nishati ya 

mafuta, malighafi za 

viwandani, pembejeo na 

vifaa vya ujenzi; na 

(vi) Kuongezeka kwa 

gharama za kukopa. 

kuzalisha bidhaa 

zinazotumiwa na watu 

wengi nchini; 

(iii) Kuongeza akiba ya 

bidhaa za nishati ya 

mafuta, na  

(iv) Kuimarisha ubora wa 

bidhaa zinazozalishwa 

nchini ili kuhimili 

ushindani katika masoko 

ya kimataifa. 

3.  Migogoro na hali 

ya siasa isiyo 

imara ya nchi 

jirani, kikanda na 

kimataifa. 

(i) Kuongezeka kwa 

gharama za utekelezaji 

wa miradi hususan 

inayotumia vifaa kutoka 

nje; 

(ii) Kupungua kwa uwekezaji 

wa mitaji ya kigeni ya 

moja kwa moja; 

(iii) Kupanda kwa bei ya 

bidhaa muhimu katika 

soko la dunia kama 

mafuta, mashine na 

mitambo; 

(iv) Kupungua kwa mikopo na 

misaada kutoka nje; na 

(v) Kukosekana kwa masoko 

nje ya nchi kwa ajili  ya 

kuuza bidhaa 

zinazozalishwa nchini. 

(i) Kuweka mazingira 

wezeshi kwa wawekezaji 

wa viwanda 

vinavyozalisha bidhaa 

kwa kutumia teknolojia na 

malighafi za ndani ili 

kupunguza uagizaji wa 

bidhaa kutoka nje; 

(ii) Kuendelea kuimarisha 

mifumo ya utatuzi wa 

migogoro kwa njia ya 

majadiliano kupitia 

Jumuiya za Kikanda na 

Kimataifa ili kuzuia 

matukio yanayoweza 

kuhatarisha amani 

kikanda na kimataifa;  

(iii) Kujenga uwezo wa nchi 

kushiriki katika  

majadiliano ya kikanda 

na kimataifa kwa lengo la 

kupunguza athari za 

migogoro itokanayo na 

kuyumba kwa ushirikiano 

kati ya nchi na nchi; na 

(iv) Kuendelea kuimarisha 

ushirikiano na nchi Jirani, 

kikanda na kimataifa ili 
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kukuza masoko kwa ajili 

ya bidhaa zinazozalishwa 

viwandani. 

4.  Kuongozeka kwa 

kasi ya 

mabadiliko ya  

teknolojia 

(i) Mifumo ya kisheria, 

kisera, na kitaasisi iliyopo 

kutoendana na mabadiliko 

ya teknolojia hivyo 

kuongezeka kwa gharama 

za uwekezaji katika 

mifumo ya teknolojia 

mpya; 

(ii) Uhitaji wa zana 

zinazoendana na 

teknolojia mpya na hivyo 

kuongeza gharama za 

utekelezaji wa miradi; na 

(iii) Kupungua kwa uwezo wa 

kiushindani katika soko la 

kikanda na kimataifa.  

(i) Kuendelea kuboresha 

mifumo ya kisheria, 

kisera na kitaasisi ili 

iendane na mabadiliko ya 

teknolojia; na 

(ii) Kuendelea kuimarisha 

mikakati ya kuongeza 

ujuzi, uhawilishaji wa 

teknolojia na 

kuhamasisha ubunifu wa 

teknolojia kwa wataalam 

wa ndani. 
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Kiambatisho A: Miradi Iliyofuatiliwa katika Mwaka 2021/22 na Robo ya Kwanza ya 

Mwaka 2022/23 

NA. SEKTA JINA LA MRADI MKOA 

1.  Elimu Ujenzi wa Chuo cha Ualimu Ngorongoro  Arusha 

2.  Ujenzi Ujenzi wa barabara ya Makutano – Natta - 

Mugumu/Loliondo - Mto Wa Mbu (km 338) 

Arusha 

3.  Utawala Bora Ujenzi wa jengo la utawala la Halmashauri ya 

Jiji la Arusha 

Arusha 

4.  Uchukuzi Uboreshaji kiwanja cha Ndege Arusha  Arusha 

5.  Uchukuzi Ukarabati wa Njia Kuu za Reli (Dar es salaam 

– Tanga – Arusha)  

Arusha 

6.  Elimu Ujenzi wa bweni la wasichana katika Chuo cha 

Ufundi Arusha – ATC  

Arusha 

7.  Maji Ujenzi wa Maji Mageri (Vijiji 8) Arusha 

8.  Uchukuzi Ujenzi wa Reli ya Kati kwa Standard Gauge Dar es Salaam, 

Morogoro, 

Dodoma, 

Singida, 

Tabora, 

Shinyanga na 

Mwanza 

9.  Uchukuzi Kufufua Shirika la Ndege Tanzania (ATCL) Dar es Salaam 

10.  Ujenzi Ujenzi wa Miundombinu ya Mabasi yaendayo 

Haraka (BRT) - Awamu ya II 

Dar es Salaam 

11.  Viwanda Maeneo Maalum ya Uwekezaji Kwa Mauzo ya 

Nje (EPZ) 

Dar es Salaam 

12.  Ujenzi Barabara za Kupunguza Msongamano jijini 

Dar es Salaam (Km 138.5): Ujenzi wa 

barabara ya Goba – Matosa - Temboni (Km 

7), sehemu ya kwanza (km 1) 

 

Dar es Salaam 

13.  Ujenzi Ujenzi wa daraja la Tanzanite (Km 1.03) na 

barabara unganishi (km 5.5) 

Dar es Salaam 

14.  Utawala Bora Mradi wa Ujenzi na Ukarabati wa Jengo la 

Ofisi ya Magereza – Ukonga, dar es salaam 

Dar es Salaam 

15.  Elimu Mamlaka ya Elimu Tanzania – TEA Dar es Salaam 

16.  Elimu Mradi wa Upanuzi na Ukarabati wa Chuo 

Kishiriki cha Elimu Dar es Salaam – DUCE  

Dar es Salaam 

17.  Miundombinu Mradi wa Uendelezaji wa jiji la Dar es Salaam- Dar es Salaam 
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DMDP 

18.  Uchukuzi Mradi wa Uboreshaji wa bandari ya Dar es 

Salaam – DMGP 

Dar es Salaam 

19.  Biashara Ujenzi wa soko la kisasa Kibada (Kigamboni) Dar es Salaam 

20.  Utawala Bora Ujenzi wa Ofisi na Makazi Tanzania Bara – 

Ujenzi wa Jengo la Ofisi ya Mkurugenzi 

Kigamboni 

Dar es Salaam 

21.  Utawala Bora Ujenzi na Ukarabati wa Nyumba za Serikali – 

Nyumba za Viongozi 

Dar es Salaam 

22.  Ujenzi Ujenzi na Ukarabati wa Maegesho ya Vivuko 

(Magogoni na Kigamboni) jijini Dar es Salaam 

Dar es Salaam 

23.  Afya Mradi wa Ujenzi wa Jengo la Mama na Mtoto 

katika Hospitali ya Mwananyamala 

Dar es Salaam 

24.  Afya Mradi wa Ujenzi wa Jengo la Wodi binafsi - 

Hospitali ya Taifa ya Muhimbili 

Dar es Salaam 

25.  Nishati Mradi wa Usambazaji wa Gesi asilia katika 

mkoa wa Dar es Salaam 

Dar es Salaam 

26.  Utawala Bora  Upanuzi wa huduma za zimamoto na uokoaji Dodoma 

27.  Mawasiliano Upanuzi wa usikivu wa Shirika la Utangazaji 

Tanzania (TBC) – Dodoma 

Dodoma 

28.  Utawala Bora  Ujenzi wa jengo la ofisi ya Uhamiaji Makao 

Makuu Dodoma 

Dodoma 

29.  Afya Ujenzi wa Hospitali za wilaya – Halmashauri 

ya wilaya ya Kondoa 

Dodoma 

30.  Utawala Bora Ujenzi wa Jengo la Halmashauri ya Wilaya 

Kondoa 

Dodoma 

31.  Maji Ujenzi wa bwawa la Farkwa na mfumo wa 

kutibu maji 

Dodoma 

32.  Uchukuzi Ununuzi wa rada, vifaa vya hali ya hewa na 

ujenzi wa miundombinu ya hali ya hewa 

Dodoma 

33.  Kilimo Kuongeza uhifadhi wa nafaka Dodoma 

34.  Uvuvi Kujenga Kituo cha Kuendeleza Ukuzaji 

Viumbe Maji Rubambagwe – Chato 

Geita 

35.  Ujenzi Ujenzi wa Kiwanja cha Ndege cha Geita – 

Chato  

Geita 

36.  Elimu Ujenzi wa Chuo cha Mafunzo ya Ufundi Stadi 

(VETA) – Chato  

Geita 

37.  Viwanda Uendelezaji wa Miundombinu ya SIDO – Geita Geita 
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38.  Utawala Bora Ujenzi wa Jengo la Ofisi ya Mkuu wa Mkoa – 

Geita 

Geita 

39.  Utawala Bora Ujenzi wa Ofisi ya Mkoa ya Uhamiaji – Geita  Geita 

40.  Afya Hospitali ya Rufaa ya Mkoa wa Geita  Geita 

41.  Utawala Bora Ujenzi wa Ofisi na Makazi ya Askari Tanzania Geita 

42.  Madini Kituo cha Mfano cha Uchenjuaji Madini ya 

Dhahabu kwa ajili ya Wachimbaji Wadogo – 

Lwamgasa. 

Geita 

43.  Elimu Upanuzi na ukarabati wa Chuo Kikuu Kishiriki 

cha Elimu Mkwawa – MUCE 

Iringa  

44.  Uchukuzi Upanuzi na Ukarabati wa Kiwanja cha Ndege 

– Iringa 

Iringa 

45.  Afya Uboreshaji wa Hospitali za rufaa za Mikoa - 

Hospitali ya rufaa ya mkoa wa Iringa 

Iringa  

46.  Elimu Ujenzi wa Chuo cha Mafunzo ya Ufundi Stadi 

na Huduma – Kagera  

Kagera 

47.  Viwanda Uendelezaji wa Miundombinu ya SIDO – 

Bukoba 

Kagera 

48.  Afya Ujenzi wa Jengo la Mionzi Katika Kituo cha 

Afya cha Zamzam  

Kagera 

49.  Ujenzi Ujenzi wa Daraja la Kitengule Kagera 

50.  Afya Ukarabati wa Chuo cha Afya Kagemu Kagera 

51.  Elimu Ukarabati wa Maktaba Kuu ya Mkoa Wa 

Kagera 

Kagera 

52.  Afya Hospitali ya Rufaa ya Mkoa Wa Katavi Katavi 

53.  Elimu Mradi wa Ujenzi wa Bweni la Wasichana 

Shule ya Sitalike 

Katavi 

54.  Madini Mradi wa Usimamizi Rasilimali Madini Katavi 

55.  Maji Ujenzi wa Bwawa la Maji Kijiji cha Nsenkwa Katavi 

56.  Maji Mradi wa Maji Shankala Katavi 

57.  Maji Mradi wa Maji Kijiji cha Vikonge Katavi 

58.  Uchukuzi Ununuzi wa Rada, Vifaa na Ujenzi Wa 

Miundombinu ya Hali ya Hewa Mkoa wa 

Katavi 

Katavi 

59.  Utawala Bora Mahakama ya Wilaya Tanganyika Katavi 

60.  Maji Programu ya Ujenzi wa Miundombinu ya Maji 

Mkoa Wa Kigoma  

Kigoma 

61.  Uchukuzi Uboreshaji wa Bandari-Ziwa Tanganyika Kigoma 
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(Kigoma)  

62.  Afya Ujenzi wa Ukarabati wa Hospitali ya Rufaa ya 

Mkoa Wa Kigoma 

Kigoma 

63.  Utawala Bora Uimarishaji wa Mashamba ya Magereza  Kigoma 

64.  Ujenzi Ujenzi wa Barabara ya Kabingo - Kasulu - 

Manyovu (Km 260.6)  

Kigoma 

65.  Ujenzi Ukarabati na Upanuzi  wa Kiwanja cha Ndege 

Kigoma 

Kigoma 

66.  Nishati Kuzalisha Nishati Jadidifu Kigoma  Kigoma 

67.  Ujenzi Ujenzi wa Barabara ya Kigoma – Kidahwe – 

Uvinza -Kaliua – Tabora (km 389.7) 

Kigoma 

68.  Viwanda Mradi wa Kufufua Kiwanda cha KMTC Kilimanjaro 

69.  Viwanda Kiwanda cha Ngozi cha Himo – Kilimanjaro Kilimanjaro 

70.  Viwanda Kiwanda cha Sukari - TPC Moshi Limited Kilimanjaro 

71.  Viwanda Kiwanda cha Kilimanjaro Industrial 

Development Trust (KIDT) - Tawi la Same 

Kilimanjaro 

72.  Viwanda Kiwanda cha Kilimanjaro Biochem Co. Ltd Kilimanjaro 

73.  Viwanda Mradi wa Uendeshaji wa Kiwanda cha Imara 

Furniture 

Kilimanjaro 

74.  Elimu Ukarabati wa Maktaba ya Mkoa Kilimanjaro 

75.  Afya Hospitali ya Magonjwa Ambukizi Kibong’oto – 

Kilimanjaro 

Kilimanjaro 

76.  Afya Hospitali ya Rufaa Kanda ya Kaskazini – 

KCMC 

Kilimanjaro 

77.  Viwanda Kiwanda cha Uzalishaji wa Saruji Moshi 

Cement Ltd- Kilimanjaro 

Kilimanjaro 

78.  Uchukuzi Mradi wa Rada ya Kuongozea Ndege Za 

Kiraia – KIA 

Kilimanjaro 

79.  Viwanda Kiwanda cha Kutengeneza Magunia ya 

Mkonge- Moshi 

Kilimanjaro 

80.  Viwanda Kiwanda cha Ngozi Moshi (Moshi Leather 

Industrial Ltd) 

Kilimanjaro 

81.  Afya Hospitali ya Rufaa ya Mkoa Kilimanjaro – 

Mawenzi 

Kilimanjaro 

82.  Viwanda Kiwanda Cha Bia Cha Serengeti – Kilimanjaro Kilimanjaro 

83.  Uvuvi Mradi wa Ujenzi wa Bandari ya Uvuvi Kilwa Lindi 

84.  Maji Mradi Wa Maji Mkutano Lindi 

85.  Maji Ujenzi wa Mradi wa Maji Mchangani Lindi 
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86.  Maji Mradi wa Maji Makanjiro - Ruangwa Lindi 

87.  Maji Mradi wa Maji Kiwawa Lindi 

88.  Maji Mradi wa Maji Marendego Lindi 

89.  Nishati Mradi wa Usambazaji wa Gesi Asilia Mikoa ya 

Dar Es Salaam, Mtwara, Lindi Na Pwani 

(Lindi) 

Lindi 

90.  Ujenzi Barabara ya Nachingwea - Ruangwa - 

Nanganga (km 106): LOT 2 Ruangwa - 

Nanganga (km 53.2) 

Lindi 

91.  Utawala Bora Mradi wa Ujenzi wa Ofisi Za Uhamiaji Mkoa 

wa Lindi 

Lindi 

92.  Ujenzi Ujenzi wa Daraja la Magara (Mita 84) na 

barabara Unganishi (Km 5.2)  

Manyara 

93.  Afya Uboreshaji wa Hospitali za Rufaa za Mikoa - 

Hospitali  ya Mkoa wa Manyara  

Manyara 

94.  Utawala Bora  Ujenzi wa Ofisi ya Uhamiaji ya Mkoa wa 

Manyara  

Manyara 

95.  Madini Ujenzi wa Soko la Madini – Mirerani  Manyara 

96.  Maji Uendelezaji wa Miundombinu ya Maji 

Darakuta – Magugu – Mwada 

Manyara 

97.  Utawala Bora Jengo la Mahakama ya Wilaya ya Bunda Mara  

98.  Ujenzi Ujenzi wa Barabara ya Nyamuswa – Bunda – 

Kisorya – Nansio (km 121.9)  

Mara  

99.  Afya Mradi wa kuboresha Hospitali ya Rufaa ya 

Mkoa wa Mara – Kwangwa  

Mara  

100.  Elimu Programu ya Lipa Kulingana na Matokeo 

katika Sekta ya Elimu (EP4R) 

Mara  

101.  Elimu Ujenzi wa Chuo cha Ufundi Stadi (VETA) cha 

Wilaya ya Butiama kupitia programu ya ESPJ 

Mara  

102.  Ustawi wa 

Jamii 

Ujenzi na upanuzi wa Chuo cha Maendeleo ya 

Wananchi (FDC) 

Mara  

103.  Maji Usambazaji maji katika Manispaa ya Musoma 

na vijiji 21 vya Wilaya ya Butiama 

Mara  

104.  Maji Usambazaji maji wa Mugango - Kiabakari – 

Butiama 

Mara  

105.  Utawala Bora Ujenzi wa majengo mawili ya ghorofa tatu kwa 

ajili ya makazi ya askari polisi Manispaa ya 

Musoma 

Mara  
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106.  Viwanda Kiwanda cha kuchakata kahawa cha Northern 

Highlands Coffee Company Limited - Tarime 

Mara  

107.  Viwanda Kiwanda cha Kusindika Alizeti – Rorya Mara  

108.  Viwanda Kiwanda cha Kuchakata Samaki Manispaa ya 

Musoma 

Mara  

109.  Biashara Ujenzi wa Soko la Kisasa Tarime Mara  

110.  Maji Mradi wa Maji Suguti/Kisenyi/Kwikonero Mara  

111.  Maji Mradi wa Maji – Iramba Mara  

112.  Maji Ukarabati wa Mradi wa Maji Kenyana - 

Nyamitita 

Mara  

113.  Maji Mradi wa Uboreshaji wa Huduma ya Maji 

Bunda 

Mara  

114.  Maji Ujenzi wa Jengo la Utawala Tarime Mji Mara  

115.  Utawala Bora Ujenzi wa Kituo cha Polisi Daraja A – Tarime 

Rorya, Mara 

Mara  

116.  Utawala Bora Mradi wa Ujenzi wa Ofisi Ya Kamanda wa 

Polisi Mkoa wa Mara 

Mara  

117.  Utawala Bora Ujenzi wa Mahakama ya Wilaya Butiama Mara  

118.  Afya Uboreshaji wa Hospitali za Rufaa za Mikoa - 

Hospitali ya Rufaa ya Mkoa wa Mbeya 

Mbeya  

119.  Afya  Uboreshaji wa Hospitali ya Rufaa ya Kanda ya 

Nyanda za Juu Kusini – Mbeya 

Mbeya  

120.  Elimu Uboreshaji wa Chuo Kikuu cha Sayansi na 

Teknolojia Mbeya – MUST 

Mbeya  

121.  Ujenzi Ujenzi wa Barabara ya Igawa – Songwe - 

Tunduma na Mchepuo wa Mbeya (Uyole – 

Songwe) 

Mbeya  

122.  Utawala Bora  Ujenzi wa jengo la Utawala la Halmashauri ya 

Wilaya ya Busekelo  

Mbeya  

123.  Maendeleo ya 

Jamii 

Ukarabati wa Chuo cha Maendeleo ya 

Wananchi – Nzovwe FDC 

Mbeya  

124.  Elimu Ujenzi wa Chuo cha VETA cha Wilaya ya 

Chunya 

Mbeya  

125.  Mawasiliano Anuani za Makazi na Postikodi Mbeya  

126.  Ujenzi  Ujenzi wa barabara ya Mbeya – Makongolosi - 

Manyoni (Km 528) – Kipande cha Mbeya  

Mbeya  

127.  Elimu Mpango wa Maendeleo wa Ustawi wa Taifa na 

Mapambano Dhidi ya UVIKO 19 (Tanzania 

Mikoa yote 

Tanzania Bara 
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COVID-19 Socio-Economic Response and 

Recovery Plan - TCRP) - Vyumba vya 

madarasa  

128.  Ujenzi Barabara ya Dumila – Kilosa – Mikumi (km 

142) Sehemu ya Rudewa – Kilosa (km 24) 

Morogoro 

129.  Ujenzi Barabara ya Kidatu – Ifakara (km 66.9 Morogoro 

130.  Viwanda  Kiwanda Sukari Mkulazi - Mbigiri Estate Morogoro 

131.  Kilimo Mradi wa Kuhimili Athari ya Mabadiliko ya 

Tabianchi Kupitia Mifumo Ya Ikolojia-Lukenge 

Irrigation Scheme 

Morogoro 

132.  Kilimo Mradi wa Kudhibiti Sumukuvu Tanzania - 

Gairo, Morogoro 

Morogoro 

133.  Maendeleo ya 

Jamii 

Mradi wa Ukarabati wa Vyuo vya Maendeleo 

Wananchi - Bigwa FDC, Morogoro 

Morogoro 

134.  Sheria Ujenzi wa Mahakama ya Mwanzo - Mang’ula, 

Morogoro 

Morogoro 

135.  Habari Upanuzi wa Usikivu wa Shirika la Utangazaji 

Tanzania – TBC 

Morogoro 

136.  Viwanda Ujenzi wa Kiwanda cha Kuchakata Maziwa -

Kingolwira 

Morogoro 

137.  Sheria Ujenzi wa Jengo la Kituo Jumuishi cha Utoaji 

Haki - IJC Morogoro 

Morogoro 

138.  Utawala Bora Ujenzi wa Ofisi ya Mkuu wa Wilaya Gairo Morogoro 

139.  Afya Mradi wa Ujenzi wa Kituo cha Afya Mkunwa Mtwara 

140.  Afya Mradi wa Ujenzi wa Jengo La Wagonjwa 

Mahututi (ICU) 

Mtwara 

141.  Afya Mradi wa Ujenzi wa Hospitali ya Rufaa ya 

Kanda ya Kusini Mtwara 

Mtwara 

142.  Elimu Mradi wa Ujenzi wa Shule ya Sekondari ya 

Mfano Likombe 

Mtwara 

143.  Kilimo Ujenzi wa Ghala na Miundombinu Nanyumbu Mtwara 

144.  Maji Mradi wa Maji - Chemchem Mtwara 

145.  Maji Mradi wa Maji Namanjele - Njumbuli Mtwara 

146.  Maji Mradi wa Maji Mkululu Mtwara 

147.  Maji Mradi wa Maji Namatunu Mtwara 

148.  Maji Mradi wa Maji Kilombero Mtwara 

149.  Maji Mradi wa Chujio La Maji Mtwara 

150.  Nishati Mradi wa Usambazaji wa Gesi Asilia Katika Mtwara 
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Mikoa ya Dar Es Salaam, Mtwara, Lindi na 

Pwani (Mtwara) 

151.  Ujenzi Ujenzi na Upanuzi wa Kiwanja cha Ndege 

Mtwara 

Mtwara 

152.  Ujenzi Ujenzi wa Daraja la Kigongo – Busisi (M 

3,200) na Barabara Unganishi (Km 1.66) 

Mwanza 

153.  Kilimo Mradi wa Kudhibiti Sumu Kuvu - Ujenzi wa 

Ghala na Miundombinu Wezeshi Katika 

Halmashauri ya Wilaya ya Buchosa 

Mwanza 

154.  Afya Ujenzi wa Jengo la Mama na Mtoto Katika 

Hospitali ya Rufaa ya Mkoa Wa Mwanza - 

Sekou Toure 

Mwanza 

155.  Elimu Upanuzi wa Chuo cha Mipango ya Maendeleo 

Vijijini (IRDP Expansion Program) – Kituo cha 

Mafunzo Kanda ya Ziwa Mwanza 

Mwanza 

156.  Uchukuzi Mradi wa Rada ya Kuongozea Ndege za 

Kiraia – Mwanza 

Mwanza 

157.  Uchukuzi Mradi wa Ujenzi na Ukarabati wa Meli Mwanza 

158.  Utawala Bora Ujenzi wa Nyumba ya Makazi ya Kamanda wa 

Uhamiaji Mkoa wa Mwanza  

Mwanza 

159.  Viwanda Uendelezaji wa Maeneo ya Viwanda vya 

Shirika La Maendeleo la Taifa – Mwanza 

Mwanza 

160.  Uchukuzi Ujenzi wa Jengo la Abiria Katika Uwanja wa 

Ndege Mwanza 

Mwanza 

161.  Afya Mradi wa Ujenzi Wa Hospitali ya Rufaa ya 

Mkoa wa Njombe Awamu ya Pili 

Njombe 

162.  Elimu Mradi wa Chuo cha Maendeleo ya Wananchi 

Njombe 

Njombe 

163.  Maji Mradi wa Maji Kijiji cha Nyombo Njombe 

164.  Maji Mradi wa Maji Kibena Howard Njombe 

165.  Maji Mradi wa Maji Igula Njombe 

166.  Ujenzi Barabara ya Njombe – Makete – Isyonje (Km 

157.4): Kipande Moronga – Makete (Km 53.5) 

Njombe 

167.  Utawala Bora Mradi wa Ujenzi wa Mahakama ya Wilaya ya 

Njombe 

Njombe 

168.  Utawala Bora Ujenzi wa Ofisi ya Mkuu wa Mkoa Njombe Njombe 

169.  Maji Mradi wa Maji Idende - Unenamwa Njombe 

170.  Nishati Mradi wa Kuzalisha Umeme kwa Kutumia Maji Pwani 
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wa Julius Nyerere - MW 2,115:  

171.  Viwanda Mradi wa Uendelezaji wa Eneo Maalum la 

Uwekezaji Bagamoyo 

Pwani 

172.  Nishati Ujenzi wa daraja jipya la Wami na barabara 

unganishi 

Pwani 

173.  Maji Mradi wa bomba la kusafirisha maji kutoka 

Mlandizi (Ruvu juu) hadi Chalinze (kijiji cha 

Mboga) 

Pwani 

174.  Viwanda Uwekezaji katika Kiwanda cha Kutengeneza 

chumvi neel kanth salt- Pwani 

Pwani 

175.  Viwanda Kiwanda cha uzalishaji cha marumaru – 

Goodwill (t) Ceramic co. Ltd 

Pwani 

176.  Viwanda Kiwanda cha kuchakata kahawa cha Rafiki 

Coffee Limited 

Pwani 

177.  Viwanda Kiwanda cha kuzalisha Saruji cha Fortune 

Cement (t) Company Limited 

Pwani 

178.  Viwanda Mradi wa kiwanda cha uzalishaji wa nyaya za 

mawasiliano (Fiber Optic Cables) cha Raddy 

Fiber Manufacturing Tanzania Ltd 

Pwani 

179.  Viwanda Kiwanda cha uzalishaji wa Plasta bodi na 

poda ya gypsum –Kauf Gypsum Tanzania 

Limited 

Pwani 

180.  Viwanda Eneo la Kongane ya Viwanda – TAMCO. Pwani 

181.  Afya Uboreshaji wa Hospitali ya Rufaa ya Mkoa Wa 

Sumbawanga 

Rukwa 

182.  Maji Mradi wa Maji Kanoge Ii Rukwa 

183.  Maji Mradi wa Ujenzi wa Bwawa la Maji Ikozi Rukwa 

184.  Maji Mradi wa Maji Msandamuungano Rukwa 

185.  Maji Ujenzi wa Bwawa la Maji Kijiji cha Kalepula Rukwa 

186.  Maji Ujenzi wa Bwawa la Maji Kilewani Rukwa 

187.  Maji Mradi wa Maji Matai Rukwa 

188.  Maji Mradi wa Maji Isale Rukwa 

189.  Maji Mradi wa Maji Matala Rukwa 

190.  Maji Mradi wa Maji Kasu Rukwa 

191.  Maji Hospitali ya Wilaya ya Sumbawanga - 

MTOWISA 

Rukwa 

192.  Maji Mradi wa Maji Muze Group Rukwa 

193.  Nishati Mradi wa Usambazaji wa Umeme Vijijini Rukwa 
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(Awamu ya Pili ya Mradi wa Rea III) Katika 

Mkoa wa Rukwa 

194.  Ujenzi Barabara ya Sumbawanga – Matai – Kasanga 

(Km 112) 

Rukwa 

195.  Elimu Mradi wa Chuo cha Maendeleo Ya Wananchi 

Mputa 

Ruvuma 

196.  Elimu Chuo cha Maendeleo ya Wananchi - Mbinga Ruvuma 

197.  Kilimo Usimamizi Endelevu wa Rasilimali za Madini – 

SMMRP: Kituo cha Umahiri Songea 

Ruvuma 

198.  Kilimo Mradi wa Ujenzi wa Ghala la Kudhibiti 

Sumukuvu 

Ruvuma 

199.  Kilimo Mradi wa Kuongeza Thamani kwa Mazao ya 

Misitu – FORVAC (Ruvuma) 

Ruvuma 

200.  Maji Mradi wa Maji Ruvumachini Ruvuma 

201.  Maji Mradi wa Maji Mangamao Ruvuma 

202.  Maji Mradi wa Maji Liuli Group Ruvuma 

203.  Maji Mradi wa Maji Mabuni Ruvuma 

204.  Uchukuzi Mradi wa Ukarabati na Ujenzi wa Kiwanja cha 

Ndege Songea 

Ruvuma 

205.  Ujenzi Ujenzi wa Barabara Mbinga - Mbamba Bay 

kwa Kiwango cha Lami (Km 66) 

Ruvuma 

206.  Ujenzi Ujenzi wa Barabara ya Kitai - Lituhi Km 84.5 Ruvuma 

207.  Elimu Ujenzi na Ukarabati wa Chuo Cha Ualimu 

Shinyanga 

Shinyanga 

208.  Afya Kuboresha Hospitali za Rufaa za Mikoa - 

Hospitali ya Rufaa Shinyanga 

Shinyanga 

209.  Maendeleo ya 

Jamii 

Ukarabati wa Vyuo vya Maendeleo Wananchi 

-  FDC 

Shinyanga 

210.  Elimu Upanuzi na Ukarabati wa Chuo Kikuu cha 

Ushirika Moshi Kampasi ya Kizumbi – 

Shinyanga 

Shinyanga 

211.  Utawala Bora Ujenzi wa Ofisi za Mikoa za Uhamiaji – Ofisi 

ya Kamanda wa Uhamiaji Mkoa wa Shinyanga 

Shinyanga 

212.  Kilimo Mradi wa Kuongeza Uwezo wa Kuhifadhi – 

Shinyanga 

Shinyanga 

213.  Nishati Mradi wa Njia ya Kusafirisha Umeme wa 

Msongo wa KV 400 Iringa – Singida – 

Shinyanga (BTIP II) 

Shinyanga 
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214.  Uchukuzi Mradi wa Kiwanja cha Ndege Shinyanga Shinyanga 

215.  Viwanda Kiwanda cha Jambo Food Products Limited. Shinyanga 

216.  Utawala Bora Ujenzi wa Ofisi ya Mkuu wa Mkoa wa Simiyu Simiyu 

217.  Kilimo Mradi wa kudhibiti Sumukuvu - Itilima Simiyu 

218.  Utawala Bora Ujenzi wa nyumba mbili za makazi ya askari 

polisi Wilaya ya Meatu  

Simiyu 

219.  Ujenzi Ujenzi wa barabara ya Mwigumbi – Maswa – 

Bariadi – Lamadi (km 121.9) 

Simiyu 

220.  Viwanda Ujenzi wa viwanda vya chaki na vifungashio 

katika Halmashauri ya Wilaya ya Maswa. 

Simiyu 

221.  Elimu Ujenzi wa Vyumba Vya Madarasa Biashara 

Sekondari (EP4R) 

Simiyu 

222.  Elimu Ujenzi Wa Vyumba vya Madarasa Bariadi 

Sekondari ((EP4R) 

Simiyu 

223.  Kilimo Mradi wa Kudhibiti Sumukuvu Simiyu 

224.  Maji Mradi wa Maji Nyamalapa Simiyu 

225.  Maji Mradi wa Maji Lamadi – Mkula Simiyu 

226.  Maji Mradi wa Maji Ngulyati – Nyamswa Simiyu 

227.  Maji Mradi wa Uboreshaji wa Huduma za Maji – 

Maswa 

Simiyu 

228.  Ujenzi Barabara ya Maswa Bypass (Km 11.3) Simiyu 

229.  Utawala Bora Ujenzi wa Kituo cha Polisi Daraja B – Bariadi - 

Simiyu 

Simiyu 

230.  Maendeleo ya 

Jamii 

Ukarabati wa vyuo vya Maendeleo ya 

Wananchi – FDC 

Singida  

231.  Ujenzi Ujenzi wa barabara ya Mbeya – Makongolosi - 

Manyoni (KM 528) – Kipande cha Manyoni 

Singida 

232.  Nishati Ujenzi wa njia ya Umeme wa Msongo wa kV 

400 kutoka Singida - Arusha - Namanga 

(KTPIP) – kituo cha kupoza umeme wa kV 400 

Singida 

233.  Uchukuzi Ujenzi wa Kiwanja cha Ndege cha Kimataifa 

Songwe  

Songwe  

234.  Ujenzi Ujenzi wa barabara ya Mpemba - Isongole 

(Km 51.2)  

Songwe  

235.  Afya Uboreshaji wa Hospitali za Rufaa za Mikoa - 

Hospitali ya Rufaa ya Mkoa wa Songwe 

Songwe  

236.  Nishati Mradi wa Ujenzi wa Bomba la Mafuta Ghafi 

Afrika Mashariki (EACOP) 

Tabora 
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237.  Kilimo Kudhibiti Sumukuvu – Halmashauri ya Wilaya 

ya Nzega  

Tabora 

238.  Elimu Ukarabati wa Jengo la Maktaba  ya Mkoa wa 

Tabora  

Tabora 

239.  Ujenzi Ujenzi wa Barabara ya Tabora - Ipole - Koga - 

Mpanda (km 365.98) 

Tabora 

240.  Ujenzi Ujenzi wa Barabara ya Tabora – Nyahua – 

Chaya (km 170), Kipande cha Nyahua - Chaya 

(km 85.4) 

Tabora 

241.  Uchukuzi Ukarabati Wa Majengo ya Mamlaka ya Hali ya 

Hewa, Tabora  

Tabora 

242.  Viwanda Ujenzi wa Kiwanda cha Kuchakata na 

Kufungasha Mazao ya Nyuki  – Sikonge 

Tabora 

243.  Ujenzi Upanuzi wa Kiwanja cha Ndege Tabora Tabora 

244.  Ujenzi Ujenzi Wa Barabara ya Tanga – Pangani - 

Makurunge (km 256) 

Tanga 

245.  Uchukuzi Mradi wa Uboreshaji wa Bandari ya Tanga Tanga 

246.  Uchukuzi Mradi wa Ufufuaji wa Njia ya Reli ya Tanga -  

Arusha  (km 437) 

Tanga 

247.  Viwanda Kiwanda cha Kusindika Chai - Mponde Tanga 

248.  Ujenzi Ujenzi wa Barabara ya Muheza - Amani (km 

40) kwa Kiwango Cha Lami 

Tanga 

249.  Afya Uboreshaji wa Hospitali ya Rufaa – Tanga Tanga 

250.  Viwanda Kiwanda cha Kuchakata Maziwa cha Tanga 

Fresh Limited 

Tanga 

251.  Viwanda Kiwanda cha Kuchakata Maganda ya Miwati Tanga 

252.  Viwanda Kiwanda cha Kuzalisha Saruji cha Kilimanjaro 

Cement Company Limited 

Tanga 

253.  Utalii Jengo la Kuhifadhi Kumbukumbu – 

Makumbusho Urithi Tanga 

Tanga 
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Na. SEKTA NAMBA 
YA MRADI 

JINA LA 
MRADI 

SHUGHULI 
ZILIZOFANYIKA 

FEDHA ZILIZOTUMIKA (Tshs) 

 HADI KUFIKIA 
2021/22 

2022/23 
JUMLA 

Kuchochea Uchumi Shindani na Shirikishi 

1.  Ujenzi 4148 Barabara ya 
Tabora - Ipole 
- Koga - 
Mpanda (km 
365.98) 

Kukamilika kwa ujenzi wa 
barabara sehemu za Tabora – 
Sikonge (km 30); Usesula -  
Komanga (km 115.5), Komanga 
– Kasinde (km 120); na Kasinde 
– Mpanda (km 118). 

162,288,410,073.94 
 

0 162,288,410,073.94 
 

2.  Ujenzi 4112 Kigoma – 
Kidahwe – 
Uvinza – 
Kaliua – 
Tabora (km 
389.7). 

Kukamilika kwa barabara za 
Kidahwe – Uvinza (km 76.6),  
Tabora – Ndono (km 42), Ndono 
– Urambo (km 51.98), Kaliua – 
Kazilambwa (km 56). 

236,689,665,249.11 
 

175,225,381.57 
 

236,864,890,630.68 
 

3.  Ujenzi 4130 
 

Barabara ya 
Manyoni - Itigi 
– Tabora (km 
259.75) 

Kukamilika kwa ujenzi wa 
barabara kwa kiwango cha lami 
sehemu za Tabora – Nyahua 
(km 85) na Manyoni - Itigi - 
Chaya (km 89.35). 

422,963,615,941.51 
 

0 422,963,615,941.51 
 

4.  Ujenzi 4188 Mbeya – 
Makongolosi – 
Manyoni Road 
(km 528) 

Kukamilika kwa ujenzi wa 
barabara za Mbeya – Lwanjilo 
(km 36) na Lwanjilo – Chunya 
(km 36).  

153,862,017,856.60 
 

4,734,652,846.52 
 

158,596,670,703.12 
 

5.  Ujenzi 4197 Masasi – 
Songea – 
Mbamba Bay 

Kukamilika kwa ujenzi wa 
barabara sehemu za Tunduru – 
Matemanga (km 59), 
Matemanga – Kilimasera (km 
68.2) na Kilimasera – 
Namtumbo (km 60) 

24,011,450,913.66 
 

 

0 30,007,669,350.66 
 

6.  Ujenzi 4152 Barabara ya Kukamilika ujenzi wa sehemu 259,874,558,492.56 0 259,874,558,492.56 
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Na. SEKTA NAMBA 
YA MRADI 

JINA LA 
MRADI 

SHUGHULI 
ZILIZOFANYIKA 

FEDHA ZILIZOTUMIKA (Tshs) 

 HADI KUFIKIA 
2021/22 

2022/23 
JUMLA 

Nzega – 
Tabora (km 
289.7) 

ya Nzega – Puge (km 58.6) na 
Puge – Tabora (km 56.1) 

  

7.  Ujenzi 4186 Barabara ya 
Msimba – 
Ruaha 
Mbuyuni - 
Mafinga (km 
234.8) 

Kukamilika kwa ujenzi wa 
barabara ya Mbarali – Ubaruku 
(km 8.9); na 
Kukamilika kwa ukarabati wa 
barabara ya Mafinga – Igawa 
(km 137.9) 

240,119,566,600.00 
 

0 240,119,566,600.00 
 

8.  Ujenzi 4123 Dumila – 
Kilosa Road 
(km 141) 

Kukamilika ujenzi wa sehemu 
ya Dumila – Rudewa (km 45) 

93,052,396,277.83 
 

0 93,052,396,277.83 
 

9.  Ujenzi 4128 Barabara ya 
Kyaka – 
Bugene – 
Kasulo (km 
183.1) 

Kukamilika kwa ujenzi wa 
barabara ya Kyaka – Bugene 
(km 59.1) pamoja na Daraja la 
Mwisa 

114,782,739,000.00 
 

0 114,782,739,000.00 
 

10.  Ujenzi 4129: Barabara ya 
Isaka - 
Lusahunga 
(km 242.2) 
 

Kukamilika kwa ukarabati wa 
sehemu za Isaka – Ushirombo 
(km 132) na Ushirombo – 
Lusahunga (km 110).  

142,483,084,688 
 

0 142,483,084,688.00 
 

11.  Ujenzi 4146 Barabara ya 
Mzunguko 
katika Jiji la 
Dodoma  
 

Kukamilika kwa ujenzi wa 
barabara za Ihumwa - Chuo 
Kikuu cha Dodoma (km 12) na 
barabara za Ikulu (Chamwino) - 
km 15.1. 

0 0 0 

12.  Ujenzi 4154 Barabara ya 
Sumbawanga 
- Mpanda - 

Kukamilika kwa ujenzi wa 
barabara kwa kiwango cha lami 
sehemu za Sumbawanga – 

400,533,854,514.32 
 

0 400,533,854,514.32 
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Na. SEKTA NAMBA 
YA MRADI 

JINA LA 
MRADI 

SHUGHULI 
ZILIZOFANYIKA 

FEDHA ZILIZOTUMIKA (Tshs) 

 HADI KUFIKIA 
2021/22 

2022/23 
JUMLA 

Nyakanazi (km 
432.56) 

Kanazi (km 75), Kanazi – Kizi – 
Kibaoni (km 76.6), Sitalike – 
Mpanda (km 36). 

13.  Ujenzi 4155 Barabara ya 
Nyanguge – 
Musoma/Kises
a Bypass (km 
202.25) 

Kukamilika kwa ujenzi wa 
sehemu ya Usagara – Kisesa 
(Mwanza Bypass, km 16.35) 
kwa kiwango cha lami; na 
Kukamilika kwa kukarabati 
sehemu ya Simiyu/Mara Border 
– Musoma (km 85.5).  

203,240,556,000.00 
 

0 203,240,556,000.00 
 

14.  Ujenzi 4162 Barabara ya 
Mwigumbi - 
Maswa - 
Bariadi - 
Lamadi (km 
121) 

Kukamilika kwa ujenzi kwa 
kiwango cha lami sehemu za 
Bariadi – Lamadi (km 71.8) na 
Mwigumbi – Maswa (km 50.3). 

77,829,891,667.64 
 

0 77,829,891,667.64 
 

15.  Ujenzi 4138 Barabara za 
Kupunguza 
Msongamano 
Jijini Dar es 
Salaam (km 
138.5)  
 

Kukamilika kwa ujenzi kwa 
kiwango cha lami wa barabara 
za Mbezi – Malambamawili – 
Kinyerezi – Banana (km 14), 
Tegeta - Kibaoni - Wazo Hill - 
Goba - Mbezi (km 20), sehemu 
ya Mbezi Mwisho – Goba,  
Tangi Bovu – Goba (km 9), 
Kimara Baruti –  Msewe – 
Changanyikeni (km 2.6),  na 
Tegeta Kibaoni – Wazo Hill – 
Goba – Mbezi/Morogoro Road, 
sehemu ya Mbezi Mwisho – 
Goba km 7. 

0 0 0 
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Na. SEKTA NAMBA 
YA MRADI 

JINA LA 
MRADI 

SHUGHULI 
ZILIZOFANYIKA 

FEDHA ZILIZOTUMIKA (Tshs) 

 HADI KUFIKIA 
2021/22 

2022/23 
JUMLA 

16.  Ujenzi 4126 Ujenzi wa 
Madaraja 
Makubwa 

Kukamilika kwa ujenzi wa 
Daraja la Magufuli (Morogoro), 
Daraja la Momba (Rukwa), 
Daraja la Mlalakuwa (Dar es 
Salaam), Daraja la Magara 
(Manyara), Daraja la Lukuledi 
(Lindi).  

65,022,587,910.58 
 

0 65,022,587,910.58 
 

17.  Ujenzi 4161 Ujenzi wa 
Barabara za 
Juu Jijini Dar 
es Salaam 

Kukamilika na kuanza kutumika 
kwa barabara ya Juu ya Kijazi 
(Kijazi Interchange). Jumla ya 
shilingi bilioni 235.41 
zimetumika katika mwaka 
2021/22. 

235,410,000,000 0 235,410,000,000 

18.  Ujenzi 4138 Barabara za 
Kupunguza 
Msongamano 
Jijini Dar es 
Salaam (km 
138.5)  

Kukamilika kwa ujenzi wa 
kipande cha barabara ya 
Kongowe – Mjimwema – 
Kivukoni Ferry (km 25.1). 

132, 921,380.00. 

 

132, 921,380.00. 

19.  Sheria 6327 Ujenzi na 
Ukarabati wa 
Majengo ya 
Serikali 

Ujenzi wa nyumba mbili (2) za 
Mahakimu Loliondo – Arusha 

51,000,000.00 0. 51,000,000.00 

Ujenzi wa Jengo la Kuhifadhi 
Kumbukumbu, Tanga 

139,411,376.00 
 

0. 139,411,376.00 
 

20.  Sheria 6314 Ujenzi na 
Ukarabati wa 
Majengo ya 
Mahakama 
Kuu 

Ukarabati mkubwa wa 
Mahakama Kuu Sumbawanga 

41,061,027.48 0. 41,061,027.48 

21.  Mambo 
ya Ndani 

6303 Ujenzi wa Ofisi 
na Nyumba za 

Kukamilika kwa ujenzi wa 
nyumba moja (1) ya kuishi 

350,000,000 0. 350,000,000 
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Na. SEKTA NAMBA 
YA MRADI 

JINA LA 
MRADI 

SHUGHULI 
ZILIZOFANYIKA 

FEDHA ZILIZOTUMIKA (Tshs) 

 HADI KUFIKIA 
2021/22 

2022/23 
JUMLA 

Makazi 
Zanzibar 
 

askari Kaskazini Pemba, 
nyumba 14 za askari Kusini 
Pemba, ujenzi wa rest house 
Kaskazini Pemba; na ujenzi wa 
Kituo cha Polisi Mkokotoni. 

JUMLA KUU   2,843,651,964,254.3 
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Na. SEKTA NAMBA 
YA 

MRADI 
JINA LA MRADI SHUGHULI ZILIZOFANYIKA 

FEDHA ZILIZOTUMIKA (Tshs) 

HADI KUFIKIA 
2021/22 

2022/23 JUMLA 

Kuchochea Uchumi Shindani na Shirikishi 

1.  Nishati 3165 Kufua Umeme wa 
Maji wa Ruhudji 
(MW 358) 

Kukamilika kwa Kazi ya 
kuhuisha upembuzi yakinifu; 
kuendelea na zoezi la 
tathmini ya Athari kwa 
Mazingira na Jamii (ESIA) 
pamoja na usanifu wa awali 
wa njia za kusafirisha 
umeme; na kuandaliwa kwa 
nyaraka za zabuni za 
kuwapata wakandarasi 
wakaotekeleza mradi. 

991,137,084.46 0 991,137,084.46 

2.  Nishati 3167 Kufua Umeme wa 
Maji wa Rumakali 
(MW 222) 

Kukamilika kwa Kazi ya 
kuhuisha upembuzi yakinifu; 
kuendelea na zoezi la 
tathmini ya Athari kwa 
Mazingira na Jamii (ESIA) 
pamoja na usanifu wa awali 
wa njia za kusafirisha 
umeme; na kuandaliwa kwa 
nyaraka za zabuni za 
kuwapata wakandarasi 
wakaotekeleza mradi. 

310,827,114.18 0 310,827,114.18 

3.  Nishati 3168 Kufua Umeme wa 
Maji Kikonge (MW 
300) 

Kukamilika kwa upembuzi 
yakinifu; na kuanza kwa 
taratibu za kufanya tathmini 
ya athari kwa mazingira na 
jamii. 

4,062,524,848.02 0 4,062,524,848.02 
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Na. SEKTA NAMBA 
YA 

MRADI 
JINA LA MRADI SHUGHULI ZILIZOFANYIKA 

FEDHA ZILIZOTUMIKA (Tshs) 

HADI KUFIKIA 
2021/22 

2022/23 JUMLA 

4.  Nishati 3174 Kufua Umeme wa 
Maji Malagarasi 
(MW 49.5) 

Kutangazwa upya kwa zabuni 
ya ujenzi wa bwawa la 
kuzalisha umeme baada ya 
zabuni ya awali kupata 
Objection; kupatikana kwa 
mkandarasi wa ujenzi wa njia 
ya kusafirisha umeme 
ambapo kwa sasa due 
deligence inaendelea; na 
kufanya uhakiki kwa kipande 
cha Mazumbwe – Kigawe 
kwa ajili ya kulipa fidia. 

301,125,941.00 0 301,125,941.00 

5.  

Nishati 3115 

Uendelezaji wa Sekta Ndogo ya Mafuta na Gesi Asilia 

Utafutaji wa 
Mafuta na Gesi 
Asilia katika kitalu 
cha Mnazi Bay 
Kaskazini 

Mtaalamu Msimamizi wa 
uchorongaji wa kisima cha 
utafutaji wa mafuta 
anaendelea kukamilisha 
Mpango wa Usanifu Kisima 
na Uchimbaji. 

1,894,942,550.1 86, 910, 500.0 1,981,853,050.1 

Utafutaji wa 
Mafuta na Gesi 
Asilia katika kitalu 
cha Eyasi 
Wembere 

Kukamilika kwa tafsiri za data 
za kijiofizikia aina ya 
Usumaku na uvutano 
(magnetic and gravity) kwa 
kutumia Moduli ya mfumo wa 
3D pamoja na maandalizi ya 
Mpango wa Kukusanya 
Taarifa za Mitetemo za 
mfumo wa 2D; kukamilika 
kwa uchukuaji wa sampuli 

338,123,339.74 596,422,915.61 934,546,255.35 
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Na. SEKTA NAMBA 
YA 

MRADI 
JINA LA MRADI SHUGHULI ZILIZOFANYIKA 

FEDHA ZILIZOTUMIKA (Tshs) 

HADI KUFIKIA 
2021/22 

2022/23 JUMLA 

1136 za Kijiokemia  
(Amplified Geochemical 
Imaging Survey); kukamilisha 
Tathmini ya Athari kwa 
Mazingira; na kumpata 
Mkandarasi wa kukusanya na 
kutafsiri taarifa za kijiokemia 
zitakazoonesha maeneo 
yanayoweza kupatikana 
mafuta au gesi asilia. 

6.  Nishati 3166 Njia ya Kusafirisha Umeme wa Msongo wa kV 400 - North West Grid Extension (Iringa – Mbeya - Sumbawanga – Mpanda - 
Kigoma – Nyakanazi) 

Awamu ya 
Kwanza (Iringa – 
Mbeya – 
Tunduma hadi 
Sumbawanga) 

Kukamili kwa taarifa ya athari 
ya mradi kwa wanyama (birds 
and bats study); kutolewa 
kwa nyaraka za zabuni kwa 
makampuni yote yaliyokidhi 
vigezo vya awali; kukamilika 
kwa uhakiki wa mali za 
Wananchi zitakazoathiriwa na 
mradi huu ambapo uandaaji 
wa taarifa ya uhakiki 
unaendelea. 

645,842,508.05 326,622,312.29 
 
972,464,820.34 
 

Awamu ya Tatu 
(Kigoma – 
Mpanda – 
Sumbawanga): 

Kuendelea na taratibu za 
ununuzi kwa ajili ya kumpata 
Mshauri Mwelekezi wa 
kudurusu taarifa ya Upembuzi 
Yakinifu (Upgrade of 
Feasibility Study).  

0 0 0 
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Na. SEKTA NAMBA 
YA 

MRADI 
JINA LA MRADI SHUGHULI ZILIZOFANYIKA 

FEDHA ZILIZOTUMIKA (Tshs) 

HADI KUFIKIA 
2021/22 

2022/23 JUMLA 

7.  Uchukuzi - Mradi wa Ujenzi 
wa Reli ya Mtwara 
– Mbamba Bay na 
matawi ya 
Mchuchuma na 
Liganga kwa 
Kiwango cha 
Kimataifa 
(Standard Gauge 
Railway) 

Kuendelea na taratibu za 
kumpata mshauri elekezi 
atakayefanya mapitio ya 
upembuzi yakinifu na usanifu 
wa awali kuhusu utaratibu wa 
ubia baina ya Sekta ya 
Umma na Binafsi (PPP) kwa 
ajili ya ujenzi wa reli ya 
Mtwara hadi Mbamba Bay 
(km 1,000) na matawi yake 
ya Mchuchuma na Liganga. 

0 0 0 

8.  Uchukuzi 6227 Institutional 
support: Kununua 
Simulator of full 
emission mbili (2) 
kwa ajili ya kutoa 
huduma katika 
Chuo cha Bahari 
Dar es Salaam 

Kusainiwa kwa mkataba wa 
ununuzi wa simulator. 

0 0 0 

9.  Uchukuzi - Uboreshaji wa 
Bandari katika 
Ziwa Victoria 

Kuendelea na maandalizi ya 
kusaini Mkataba wa Ujenzi 
wa kuboresha Bandari za 
Kemondo na Bukoba; na 
kuendelea na usanifu wa kina 
wa uboreshaji wa Bandari za 
Mwanza Kusini na Kaskazini 
na barabara zinazoingia 
kwenye Bandari hizo. 

0 2,025,946 2,025,946 

10.  Mawasiliano 6226 Kuendeleza Kukamilika kwa utaratibu wa 0 500,000,000 500,000,000 
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Na. SEKTA NAMBA 
YA 

MRADI 
JINA LA MRADI SHUGHULI ZILIZOFANYIKA 

FEDHA ZILIZOTUMIKA (Tshs) 

HADI KUFIKIA 
2021/22 

2022/23 JUMLA 

Ubunifu na 
Utengenezaji wa 
Vifaa vya 
TEHAMA 

kumpata mzabuni na 
manunuzi ya vifaa kwa ajili ya 
ukarabati wa jengo la ubunifu 
(Softcentre) Kanda ya Dar es 
Salaam; kuainishwa kwa 
maeneo ya kujenga vituo vya 
Softcentres; kufanya 
vikaokazi vya maandalizi na 
wadau ikiwemo kuwajengea 
uwezo na kupata maoni yao 
ya ujenzi na uendeshaji wa 
Jengo la Ubunifu wa 
TEHAMA; na kuandaliwa kwa 
mwongozo wa uendeshaji wa 
Vituo vya Ubunifu wa 
TEHAMA (Softcentres). 

11.  Mawasiliano 6505 Kufunga Mtambo 
Mpya wa Kisasa 
wa Uchapaji 

Kukamilika kwa utaratibu wa 
kuwapata washauri elekezi 
wa ujenzi wa kiwanda na 
uandaaji wa michoro, makisio 
ya gharama na usimamizi wa 
ujenzi wa kiwanda; na kuanza 
kwa ujenzi wa mtambo kwa 
awamu ya kwanza. 

0 809,591,776.59 
 

809,591,776.59 

12.  Ujenzi 4147 Kidatu – Ifakara – 
Lupilo - Malinyi – 
Londo – 
Lumecha/Songea 
(km 499) 

Kutangazwa kwa Manunuzi 
kwa ajili ya kumpata 
Mkandarasi kwa ajili ya ujenzi 
wa sehemu ya Ifakara – 
Lupilo – Malinyi – Londo – 

0 0 0 
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Na. SEKTA NAMBA 
YA 

MRADI 
JINA LA MRADI SHUGHULI ZILIZOFANYIKA 

FEDHA ZILIZOTUMIKA (Tshs) 

HADI KUFIKIA 
2021/22 

2022/23 JUMLA 

Lumecha/Songea (km 396) 

13.  Ujenzi 4113 Ifakara - Kihansi - 
Mlimba - Madeke 
– Kibena (km 270) 

Kukamilika kwa taratibu za 
ununuzi kwa ajili ya kumpata 
Mhandisi Mshauri wa kuanza 
upembuzi yakinifu na usanifu 
wa kina kwa ajili ya ujenzi wa 
barabara ya Ifakara - Kihansi 
- Mlimba - Madeke – Kibena 
(km 220) kwa kiwango cha 
lami; na Kuendelea na 
taratibu za ununuzi kwa ajili 
ya kumpata Mkandarasi wa 
ujenzi wa sehemu ya Ifakara 
– Kihansi (km 50). 

0 0 0 

14.  Ujenzi 4149 Makutano – Natta 
– 
Mugumu/Loliondo 
– Mto wa Mbu 
(km 235) 

Kuendelea na maandalizi ya 
ujenzi wa barabara ya Natta – 
Mugumu (km 45); Kuendelea 
na taratibu za ununuzi kwa 
ajili ya kumpata Mkandarasi 
wa ujenzi kwa kiwango cha 
lami wa sehemu ya Tarime – 
Nyamwage (km 25); na 
Kuendelea na taratibu za 
ununuzi ya kumpata 
Mkandarasi wa ujenzi wa 
sehemu ya Nyamwaga – 
Mugumu (km 61). 

 

5,127,347,978.55 5,127,347,978.55 

15.  Ujenzi 4161 Ujenzi wa 
Barabara za Juu 

Kukamilika kwa upembuzi 
yakinifu na usanifu wa kina 

0 0 0 
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Na. SEKTA NAMBA 
YA 

MRADI 
JINA LA MRADI SHUGHULI ZILIZOFANYIKA 

FEDHA ZILIZOTUMIKA (Tshs) 

HADI KUFIKIA 
2021/22 

2022/23 JUMLA 

Jijini Dar es 
Salaam  
 

kwa ajili ya kuboresha 
makutano ya barabara katika 
maeneo ya KAMATA, 
Magomeni, Mwenge, 
Tabata/Mandela, Selander 
(Ali Hassan Mwinyi/UN Road 
Junction), Mbezi mwisho, 
Buguruni na Morocco; na 
Kuanza maandalizi ya ujenzi 
wa Mabey Flyovers katika jiji 
la Dar es Salaam, Dodoma 
na Mwanza 

16.  Ujenzi 4190 Itoni – Ludewa - 
Manda (km 211) 

Kuendelea na maandalizi ya 
kuanza ujenzi wa sehemu ya 
Itoni – Lusitu (km 50). 

 
9,518,680,378.34 9,518,680,378.34 

17.  Ujenzi 4193 Handeni - Kibaya 
– Singida (Km 
460) 

Kukamilika kwa upembuzi 
yakinifu na usanifu wa kina 
na kuanza ununuzi wa 
Mkandarasi wa sehemu ya 
Handeni – Mafuleta (km 20) 
na sehemu ya Mafuleta – 
Kibirashi (km 30). 

 2,413,385,373.75 2,413,385,373.75 

18.  Ujenzi 4196 Barabara ya 
Dodoma – Babati 
(km 243.8) 

Kukamilika kwa upembuzi 
yakinifu na kuendelea na 
usanifu wa kina kwa ajili ya 
ujenzi wa barabara ya 
mchepuo wa Babati - Babati 
Bypass (km 15.5) 

0 0 0 

19.  Ujenzi 4188 Mbeya – Kukamilika kwa upembuzi 0 0 0 
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Na. SEKTA NAMBA 
YA 

MRADI 
JINA LA MRADI SHUGHULI ZILIZOFANYIKA 

FEDHA ZILIZOTUMIKA (Tshs) 

HADI KUFIKIA 
2021/22 

2022/23 JUMLA 

Makongolosi – 
Manyoni Road 
(km 528) 

yakinifu na usanifu wa kina 
kwa ajili ya ujenzi wa 
barabara ya Makongolosi – 
Rungwa – Noranga (km 356) 
na Mbalizi – Makongolosi (km 
50). 

20.  Ujenzi 4003 Barabara ya 
Likuyufusi – 
Mkenda (km 
122.50) 

Kuendelea na maandalizi kwa 
ajili ya kuanza ujenzi kwa 
kiwango cha lami wa 
barabara hii sehemu ya 
Likuyufusi – Mhukuru (km 60) 

0 0 0 

21.  Ujenzi 4107 Barabara za 
kuelekea kwenye 
Mradi wa Kufua 
Umeme wa Maji 
katika Mto Rufiji 

Kukamilika kwa upembuzi 
yakinifu na usanifu wa kina 
wa barabara za Bigwa – 
Matombo – Mvuha (km 70); 
Kuendelea na taratibu za 
kumpata mkandarasi kwa ajili 
ya ukarabati wa kilometa 10 
kwa kiwango cha 
changarawe wa barabara ya 
Maneromango - Vikumburu - 
Mloka (km 100); Kuendelea 
na ujenzi wa barabara ya 
Kibiti – Mloka – Mtemele – 
Rufiji (km 203); ununuzi wa 
mkandarasi wa sehemu ya 
Bigwa – Mloka (km 15); 
Kuendelea na taratibu za 
ununuzi kwa ajili ya kumpata 

0 0 0 
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Na. SEKTA NAMBA 
YA 

MRADI 
JINA LA MRADI SHUGHULI ZILIZOFANYIKA 

FEDHA ZILIZOTUMIKA (Tshs) 

HADI KUFIKIA 
2021/22 

2022/23 JUMLA 

Mkandarasi wa sehemu ya 
Mloka – Matombo – Mvuha 
(km 63); na Kuendelea na 
ununuzi wa Mhandisi Mshauri 
wa kufanya kazi ya upembuzi 
yakinifu na usanifu wa kina 
wa barabara ya Ubena 
Zomozi – Mvuha – Kisaki – 
Mtemele Jct (km 178). 

22.  Ujenzi 4004 Barabara ya 
Nachingwea – 
Liwale (km 130) 

Kukamilika kwa upembuzi 
yakinifu na usanifu wa kina 

0 0 0 

23.  Ujenzi 4024 Nanganga - 
Ruangwa - 
Nachingwea (km 
145) 

Kuendelea na maandalizi ya 
ujenzi wa barabra za Masasi 
– Nachingwea (km 45) na 
sehemu ya Ruangwa – 
Nachingwea (km 47). 

0 0 0 

24.  Ujenzi 4197 Barabara ya 
Masasi – Songea 
– Mbamba Bay 
(km 343.2)  

Kuendelea na ununuzi wa 
Mkandarasi wa sehemu ya 
Amanimakoro – Ruanda (km 
35). 

0 5,996,218,437.00 5,996,218,437.00 

25.  Ujenzi 4101 Barabara ya 
Tanga - Pangani 
– Makurunge (km 
174.5) 

Kuendelea na maandalizi ya 
ujenzi wa barabara sehemu 
ya Tungamaa – Mkange (km 
98.9) kwa kiwango cha lami 
pamoja na ujenzi wa Daraja 
la Pangani. 

0 0 0 

26.  Ujenzi 4152 Barabara ya 
Nzega – Tabora 

Kusainiwa kwa mkataba wa 
kufanya upembuzi yakinifu na 

0 0 0 
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Na. SEKTA NAMBA 
YA 

MRADI 
JINA LA MRADI SHUGHULI ZILIZOFANYIKA 

FEDHA ZILIZOTUMIKA (Tshs) 

HADI KUFIKIA 
2021/22 

2022/23 JUMLA 

(km 289.7) usanifu wa kina kwa ajili ya 
ukarabati wa sehemu ya 
Shelui – Nzega (km 110); na   
Kuendelea na maandalizi ya 
ujenzi wa sehemu ya Nzega 
– Kagongwa (km 65). 

27.  Ujenzi 4186 Barabara ya 
Msimba – Ruaha 
Mbuyuni - 
Mafinga (km 
234.8) 

Kuendelea na ununuzi wa 
Mkandarasi kwa ajili ya ujenzi 
wa barabara ya Rujewa – 
Madibira – Mafinga (km 152); 
Kukamilika kwa  upembuzi 
yakinifu na usanifu wa kina 
wa barabara ya Mafinga – 
Mgololo (km 78); na 
Kuendelea na ununuzi wa 
Mhandisi Mshauri  kwa ajili ya 
kufanya upembuzi yakinifu na 
usanifu wa kina wa barabara 
ya Morogoro – Iringa, 
sehemu ya Tumbaku 
Junction - Mangae/Melela - 
Mikumi – Iyovi (km 158.45). 

0 0 0 

28.  Ujenzi 4199 Barabara ya 
Igawa – Songwe 
–Tunduma na 
Mchepuo wa 
Mbeya - Mbeya 
Bypass (km 
273.5) 

Kukamilika kwa usanifu wa 
kina kwa ajili ya ukarabati wa 
barabara ya Igawa – Songwe 
– Tunduma (km 218), 
Ujenzi wa mchepuo wa 
Mbeya (Uyole – Songwe (km 
48.9); Kuendelea na ununuzi 

0 0 0 
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Na. SEKTA NAMBA 
YA 

MRADI 
JINA LA MRADI SHUGHULI ZILIZOFANYIKA 

FEDHA ZILIZOTUMIKA (Tshs) 

HADI KUFIKIA 
2021/22 

2022/23 JUMLA 

 wa Mkandarasi wa ukarabati 
wa sehemu ya Uyole – Ifisi 
(km 29); na  
Ununuzi wa Mhandisi 
Mshauri wa upembuzi 
yakinifu na usanifu wa kina 
wa barabara ya Iwambi – 
Mbalizi Bypass (km 6.5). 

29.  Ujenzi 4022 Barabara ya 
Njombe - Makete 
- Isyonje (km 
157.4) 

Kuendelea na taratibu za 
ununuzi kumpata Mkandarasi 
wa ujenzi wa kilomita 25 za 
sehemu ya Isyonje – Makete 
(km 50) 

0 0 0 

30.  Ujenzi 4123 Dumila – Kilosa 
Road (km 141) 

Kuendelea na maandalizi ya 
kuanza ujenzi wa barabara ya 
Kilosa – Ulaya – Mikumi (km 
72) kwa kiwango cha lami 

0 0 0 

31.  Ujenzi 4023 Barabara ya 
Omugakorongo - 
Kigarama - 
Murongo (km 105) 

Kukamilika kwa upembuzi 
yakinifu, usanifu wa kina na 
uthamini wa mali za wananchi 
watakaopisha mradi 

0 0 0 

32.  Ujenzi 4194 Barabara ya 
Makambako – 
Songea (km 295) 
 

Kukamilika kwa usanifu wa 
kina wa barabara ya 
Mchepuo wa Songea 
(Songea Bypass); na 
kuendelea na maandalizi ya 
ukarabati wa barabara ya 
Makambako – Songea. 

0 0 0 

33.  Ujenzi 4014 Barabara ya Kukamilika kwa upembuzi 525,001,890.91 4,431,055,229.80 4,956,057,120.71 
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Na. SEKTA NAMBA 
YA 

MRADI 
JINA LA MRADI SHUGHULI ZILIZOFANYIKA 

FEDHA ZILIZOTUMIKA (Tshs) 

HADI KUFIKIA 
2021/22 

2022/23 JUMLA 

Kibaoni - 
Majimoto - Muze - 
Kilyamatundu (km 
152) 
 

yakinifu na usanifu wa kina 
kwa ajili ya ujenzi wa 
barabara za Kibaoni – 
Majimoto – Inyonga (km 152) 
na Ntendo – Muze – 
Kilyamatundu (km 200) kwa 
kiwango cha lami; Kusainiwa 
kwa Mkataba wa ujenzi wa  
sehemu ya Ntendo – Kizungu 
(km 25); na Kuendelea na 
ununuzi wa Mkandarasi wa 
Mkandarasi wa ujenzi wa 
sehemu ya Kizungu – Muze 
(km 12). 

34.  Ujenzi 4128 Barabara ya 
Kyaka – Bugene – 
Kasulo (km 183.1) 

Kukamilika kwa upembuzi 
yakinifu na usanifu wa kina 
kwa ajili ya ujenzi kwa 
kiwango cha lami sehemu ya 
Bugene – Burigi Chato 
National Park (km 60); 
Kuendelea na ununuzi wa 
Mkandarasi wa barabara ya 
Murushaka – Nkwenda – 
Murongo (km 125), sehemu 
ya Kyerwa – Chonyonyo (km 
50). 

13,280,161,747.33 0 13,280,161,747.33 

35.  Ujenzi 4103 Barabara ya  
Geita – 
Bulyanhulu – 

Kukamilika kwa upembuzi 
yakinifu na usanifu wa kina 
kwa ajili ya kuanza ujenzi kwa 

0 0 0 
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Na. SEKTA NAMBA 
YA 

MRADI 
JINA LA MRADI SHUGHULI ZILIZOFANYIKA 

FEDHA ZILIZOTUMIKA (Tshs) 

HADI KUFIKIA 
2021/22 

2022/23 JUMLA 

Kahama (km 174) 
 

kiwango cha lami wa 
barabara za Geita – 
Bulyanhulu Junction (km 
58.3), Bulyanhulu Junction – 
Kahama (km 61.7) na Uyogo 
-  Nyamilagano – Nyandekwa 
- Kahama (km 54). 

36.  Ujenzi 4148 Barabara ya Ipole 
– Rungwa (km 
172)  
 

Kuanza maandalizi ya ujenzi 
kwa kiwango cha lami baada 
ya kukamilika kwa upembuzi 
yakinifu na usanifu wa kina. 

0 0 0 

37.  Ujenzi 4113 Barabara ya 
Ifakara - Kihansi - 
Mlimba - Madeke 
– Kibena (km 270) 

Kukamilika kwa taratibu za 
ununuzi kwa ajili ya kumpata 
Mhandisi Mshauri wa kuanza 
upembuzi yakinifu na usanifu 
wa kina kwa ajili ya ujenzi wa 
barabara ya Ifakara - Kihansi 
- Mlimba - Madeke – Kibena 
(km 220) kwa kiwango cha 
lami; Kuendelea na taratibu 
za ununuzi kwa ajili ya 
kumpata Mkandarasi wa 
ujenzi wa sehemu ya Ifakara 
– Kihansi (km 50). 

0 0 0 

38.  Ujenzi 4196 Barabara ya 
Dodoma – Babati 
(km 243.8) 

Kukamilika kwa upembuzi 
yakinifu na kuendelea na 
usanifu wa kina kwa ajili ya 
ujenzi wa barabara ya 
mchepuo wa Babati - Babati 

0 0 0 
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Na. SEKTA NAMBA 
YA 

MRADI 
JINA LA MRADI SHUGHULI ZILIZOFANYIKA 

FEDHA ZILIZOTUMIKA (Tshs) 

HADI KUFIKIA 
2021/22 

2022/23 JUMLA 

Bypass (km 15.5). 

39.  Ujenzi 4188 Mbeya – 
Makongolosi – 
Manyoni Road 
(km 528) 

Kuendelea na ununuzi wa 
Mkandarasi wa barabara ya 
Mkiwa – Itigi - Noranga (km 
56.9) 

 2,905,359,774.10 2,905,359,774.10 

40.  Ujenzi 4002 Barabara ya 
Mtwara - Newala - 
Masasi (km 210) 

Kuendelea na maandalizi ya 
ujenzi wa sehemu za Mnivata 
– Tandahimba – Newala – 
Masasi (km 160). 
Kitai – Lituhi (km 90) pamoja 
na daraja la Mnywamaji. 

0 0 0 

41.  Ujenzi 4003 Barabara ya 
Likuyufusi – 
Mkenda (km 
122.50) 

Kuendelea na maandalizi kwa 
ajili ya kuanza ujenzi kwa 
kiwango cha lami wa 
barabara hii sehemu ya 
Likuyufusi – Mhukuru (km 
60). 

0 0 0 

42.  Ujenzi 4107 Barabara za 
kuelekea kwenye 
Mradi wa Kufua 
Umeme wa Maji 
katika Mto Rufiji  
 

Kukamilika kwa upembuzi 
yakinifu na usanifu wa kina 
wa barabara za Bigwa – 
Matombo – Mvuha (km 70); 
Kuendelea na taratibu za 
kumpata mkandarasi kwa ajili 
ya ukarabati wa kilometa 10 
kwa kiwango cha 
changarawe wa barabara ya 
Maneromango - Vikumburu - 
Mloka (km 100); Kuendelea 
na ujenzi wa barabara ya 

4,030,000,000.00 
 

 

4,030,000,000.00 
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Na. SEKTA NAMBA 
YA 

MRADI 
JINA LA MRADI SHUGHULI ZILIZOFANYIKA 

FEDHA ZILIZOTUMIKA (Tshs) 

HADI KUFIKIA 
2021/22 

2022/23 JUMLA 

Kibiti – Mloka – Mtemele – 
Rufiji (km 203); ununuzi wa 
mkandarasi wa sehemu ya 
Bigwa – Mloka (km 15); 
Kuendelea na taratibu za 
ununuzi kwa ajili ya kumpata 
Mkandarasi wa sehemu ya 
Mloka – Matombo – Mvuha 
(km 63); Kuendelea na 
ununuzi wa Mhandisi Mshauri 
wa kufanya kazi ya upembuzi 
yakinifu na usanifu wa kina 
wa barabara ya Ubena 
Zomozi – Mvuha – Kisaki – 
Mtemele Jct (km 178). 

43.  Ujenzi 4004 Barabara ya 
Nachingwea – 
Liwale (km 130) 

Kukamilika kwa upembuzi 
yakinifu na usanifu wa kina 
kwa kipande cha barabara ya 
Nachingwea – Liwale (km 
130). 

800,000,000.00 

 

800,000,000.00 

44.  Ujenzi 4024 Barabara ya 
Nanganga - 
Ruangwa - 
Nachingwea (km 
145) 

Kukamilika kwa upembuzi 
yakinifu na usanifu wa kina; 
Kuendelea na maandalizi ya 
ujenzi wa barabra za Masasi 
– Nachingwea (km 45) na 
Nanganga – Ruangwa – 
Nachingwea (km 100), 
sehemu ya Ruangwa – 
Nachingwea (km 47). 

0 0 0 
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Na. SEKTA NAMBA 
YA 

MRADI 
JINA LA MRADI SHUGHULI ZILIZOFANYIKA 

FEDHA ZILIZOTUMIKA (Tshs) 

HADI KUFIKIA 
2021/22 

2022/23 JUMLA 

45.  Ujenzi 4124 Barabara ya 
Sumbawanga - 
Matai - Kasanga 
Port (km 117) 

Kuendelea na ununuzi wa 
Mkandarasi wa sehemu za 
Matai – Tatanda (km 25) na 
Tatanda – Kasesya (km 25). 

 3,629,083,936.60 3,629,083,936.60 

46.  Ujenzi 4115 Barabara ya 
Marangu - 
Tarakea - Rongai 
– Kamwanga/ 
Sanya Juu (km 
84.8) 

Kuendelea na upembuzi 
yakinifu na usanifu wa kina 
kwa ajili ya ujenzi kwa 
kiwango cha lami wa 
barabara ya Tarakea – Holili 
(km 53) 

0 0 0 

47.  Ujenzi 4129 Barabara ya Isaka 
- Lusahunga (km 
242.2) 
 

Kukamilika kwa upembuzi 
yakinifu na usanifu wa kina 
wa barabara za Lusahunga – 
Rusumo na Nyakasanza – 
Kobero (km 150); na 
Kuendelea na  ununuzi wa 
kumpata Mkandarasi wa 
kufanya ukarabati wa sehemu 
ya Lusahunga – Rusumo (km 
92). 

0 0 0 

48.  Ujenzi 4111 Nyakahura – 
Kumubuga – 
Rulenge – 
Kabanga Nickel 
(km 141) 
 

Kukamilika kwa upembuzi 
yakinifu na usanifu wa kina 
wa ujenzi kwa kiwango cha 
lami barabara ya Nyakahura 
– Kumubuga – Murusagamba 
(km 34), na 
Kumubuga – Rulenge – 
Murugarama (km 75) na 
Rulenge – Kabanga Nickel 

6,000,000,000.00 

 

6,000,000,000.00 
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Na. SEKTA NAMBA 
YA 

MRADI 
JINA LA MRADI SHUGHULI ZILIZOFANYIKA 

FEDHA ZILIZOTUMIKA (Tshs) 

HADI KUFIKIA 
2021/22 

2022/23 JUMLA 

(km 32). 

49.  Ujenzi 4154 Barabara ya 
Sumbawanga - 
Mpanda - 
Nyakanazi (km 
432.56) 

Kuendelea na ununuzi wa 
mkandarasi wa ujenzi wa 
barabara za Vikonge – 
Uvinza  sehemu ya Vikonge – 
Luhafwe (km 25); Kibaoni – 
Sitalike (km 71.0), sehemu ya 
Kibaoni – Mlele (km 50) kwa 
kiwango cha lami; Kuendelea 
na maandalizi ya ujenzi wa 
sehemu ya Kizi – 
Lyambalyamfipa – Sitalike 
(km 86.31); na Kuendelea na 
ununuzi wa kumpata 
Mkandarasi wa ujenzi wa 
sehemu ya Sitalike – Mlele 
(km 21). 

 12,139,529,145.79 12,139,529,145.79 

50.  Ujenzi 4155 Barabara ya 
Nyanguge – 
Musoma/Kisesa 
Bypass (km 
202.25) 

Serikali inaendelea kutafuta 
fedha kwa ajili ya ukarabati 
wa barabara ya Nyanguge – 
Simiyu/Mara Border (km 
100.4). 

0 0 0 

51.  Ujenzi 4141 Barabara ya 
Nyamuswa – 
Bunda – Kisorya 
(km 107.4) 

Kukamilika kwa upembuzi 
yakinifu na usanifu wa kina 
wa barabara ya Kolandoto – 
Lalago – Ng’oboko - 
Mwanhuzi (km 122); na 
Kuendelea na ununuzi wa 
Mkandarasi wa ujenzi wa 

0 0 0 
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Na. SEKTA NAMBA 
YA 

MRADI 
JINA LA MRADI SHUGHULI ZILIZOFANYIKA 

FEDHA ZILIZOTUMIKA (Tshs) 

HADI KUFIKIA 
2021/22 

2022/23 JUMLA 

Daraja la Itembe. 

52.  Ujenzi 4142 Barabara ya 
Kolandoto - 
Lalago - Ng'oboko 
- Mwanhuzi (km 
107.4) 

Kukamilika kwa upembuzi 
yakinifu na usanifu wa kina 
wa barabara ya Kolandoto – 
Lalago – Ng’oboko - 
Mwanhuzi (km 122); 

0 0 0 

53.  Ujenzi 4162 Barabara ya 
Mwigumbi - 
Maswa - Bariadi - 
Lamadi (km 121) 

Serikali inaendelea kutafuta 
fedha za ujenzi wa sehemu 
ya Isabdula (Magu) – 
Bukwimba Station – Ngudu – 
Ng'hungumalwa (km 53). 

0 0 0 

54.  Ujenzi 4025 Barabara ya 
Mpemba – 
Isongole (km 
51.2) 

Kuendelea na maandalizi ya 
ujenzi wa barabara za 
Ruanda – Iyula – Nyimbili (km 
21), Katumba Songwe - 
Kasumulu - Ngana – Ileje (km 
90.1) kwa kiwango cha lami 

594,695,000.00 

 

594,695,000.00 

55.  Ujenzi 4138 Barabara za 
Kupunguza 
Msongamano 
Jijini Dar es 
Salaam (km 
138.5)  

Kuendelea kutafuta fedha 
kwa ajili ya upanuzi wa  
barabara ya Mwai Kibaki (km 
9), Kibamba – Kisopwa – 
Kwembe – Makondeko (km 
14.66), sehemu ya 
Mloganzila – Mloganzila 
Citizen (km 4)  
 Goba - Matosa – Temboni 
(km 6) 

286,030,800.00 

 

286,030,800.00 

56.  Ujenzi 4285 Miundombinu ya 
Mabasi Yaendayo 

Awamu ya Kwanza 
Kukamilika kwa usanifu wa 

0 0 0 



Mapendekezo ya Mpango wa Maendeleo wa Taifa wa Mwaka 2023/24  
 

 

19 
 

Na. SEKTA NAMBA 
YA 

MRADI 
JINA LA MRADI SHUGHULI ZILIZOFANYIKA 

FEDHA ZILIZOTUMIKA (Tshs) 

HADI KUFIKIA 
2021/22 

2022/23 JUMLA 

Haraka (Dar es 
Salaam) 
 

kina kwa ajili ya kuboresha 
eneo la Jangwani kwa 
kujenga daraja la juu na tuta 
chini. 
 
Awamu ya Tatu, Nne na 
Tano 
Kukamilika kwa kusainiwa 
kwa mkataba wa kuanza 
ujenzi wa Awamu ya Tatu 
inayohusisha barabara za 
Azikiwe na Maktaba, Bibi Titi, 
Uhuru na Nyerere hadi 
Gongo la Mboto zenye jumla 
ya kilomita 23.6 na kituo 
kikuu cha mabasi Kariakoo, 
Shaurimoyo na Uhuru kupitia 
Buguruni hadi TAZARA.  
 
Kukamilika kwa usanifu wa 
kina wa awamu ya nne 
inayohusisha barabara za Ali 
Hassan Mwinyi na Bagamoyo 
hadi Tegeta pamoja na 
barabara ya Sam Nujoma 
(Ubungo - Mwenge) zenye 
jumla ya km 25.9 
Kukamilika kwa kazi ya 
upembuzi Yakinifu na Usanifu 
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Na. SEKTA NAMBA 
YA 

MRADI 
JINA LA MRADI SHUGHULI ZILIZOFANYIKA 

FEDHA ZILIZOTUMIKA (Tshs) 

HADI KUFIKIA 
2021/22 

2022/23 JUMLA 

wa Kina wa mradi wa Mabasi 
Yaendayo Haraka Awamu ya 
Tano unaohusisha ujenzi wa 
barabara ya Bandari ya Dar 
es Salaam - Mandela – 
Kawawa – Kigogo – Tabata – 
Segerea (km 26.5). 

57.  Ujenzi 4146 Barabara ya 
Mzunguko katika 
Jiji la Dodoma 

Kukamilika kwa upembuzi 
yakinifu na usanifu wa kina 
kwa ajili ya ujenzi wa 
barabara ya Kongwa Junction 
– Ng’ambi – Mpwapwa – 
Gulwe – Kibakwe (km 98)  
Barabara ya Makulu Jct. – 
Ntyuka R/About – Image 
R/About – Bahi R/About (km 
6.3). 
Kuendelea na taratibu za 
ununuzi wa Mkandarasi wa 
ujenzi wa barabara ya Ntyuka 
Jct – Mvumi - Kikombo Jct. 
(km 76.07) na Chololo – 
Mapinduzi (JWTZ HQ) (km 5) 
sehemu ya Ntyuka Jct. – 
Ng’ong’ona Jct (km 8.6) na 
Kikombo Jct – Chololo – 
Mapinduzi (TPDF HQ) (km 
16.4);  
Kuendelea na ununuzi wa 

 3,717,106,211.50 3,717,106,211.50 
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Na. SEKTA NAMBA 
YA 

MRADI 
JINA LA MRADI SHUGHULI ZILIZOFANYIKA 

FEDHA ZILIZOTUMIKA (Tshs) 

HADI KUFIKIA 
2021/22 

2022/23 JUMLA 

Mhandisi Mshauri wa 
upembuzi yakinifu na usanifu 
wa kina kwa ajili ya upanuzi 
wa barabara kuu zinazoingia 
katika ya Jiji la Dodoma (km 
220). 

58.  Ujenzi 4126 Ujenzi wa 
Madaraja 
Makubwa 

Kukamilika kwa usanifu wa 
kina wa daraja la Simiyu 
(Mwanza), Daraja la Mitomoni 
(Ruvuma), Daraja la 
Godegode (Dodoma), Daraja 
la Sukuma (Mwanza), Daraja 
la Mkenda (Ruvuma), Daraja 
la Sanza (Singida) na Daraja 
la Mtera (Dodoma). 

0 0 0 

59.  Ujenzi 4125 Ujenzi wa 
Maegesho ya 
Vivuko 

Kuanza ununuzi wa 
Mkandarasi wa ujenzi wa 
maegesho mapya ya 
Kayenze – Kanyinya na 
Muleba – Ikuza;  
Kuanza kwa ujenzi wa 
maegesho ya Ijinga – 
Kahangala (Magu), Bwiro – 
Bukondo (Ukerewe) na kituo 
cha Bwiro – Bukondo 
(Ukerewe). 

0 0 0 

60.  Ujenzi 4139 Ujenzi wa Vivuko 
Vipya 
 

Kukamilika kwa maandalizi ya 
awali ya kuanza ujenzi wa 
kivuko kipya cha Kisorya – 

0 0 0 
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Na. SEKTA NAMBA 
YA 

MRADI 
JINA LA MRADI SHUGHULI ZILIZOFANYIKA 

FEDHA ZILIZOTUMIKA (Tshs) 

HADI KUFIKIA 
2021/22 

2022/23 JUMLA 

Rugezi ujenzi; na   
Kuendelea na ununuzi wa 
Wakandarasi wa ujenzi wa 
vivuko vipya vya Ijinga – 
Kahangala, Bwiro – Bukondo, 
Nyakarilo – Kome, Nyamisati 
– Mafia. 

61.  Ujenzi 4164 Barabara ya 
Kidahwe - Kasulu 
– Kibondo - 
Nyakanazi (km 
341.25) 

Kuendelea na ununuzi wa 
Mkandarasi wa ujenzi kwa 
kiwango cha lami wa 
barabara ya Kibondo – 
Mabamba (km 48); na 
ununuzi wa mkandarasi wa 
ujenzi wa Kibondo – 
Mabamba (km 35), sehemu 
ya Kibondo – Kibondo Airstrip 
(km 10) kwa kiwango cha 
lami. 

0 0 0 

62.  Ujenzi 4156 Kiwanja cha 
Ndege cha 
Kigoma 
 

Kuendelea na taratibu za 
kumpata Mkandarasi kwa ajili 
ya ujenzi wa jengo jipya la 
abiria, upanuzi na ukarabati 
wa maegesho ya ndege, 
ujenzi wa jengo la kuongozea 
ndege pamoja na 
miundombinu yake ikiwemo 
mitambo ya kuongozea 
ndege, ujenzi wa kituo kidogo 
cha umeme, ufungaji wa taa, 

0 0 0 
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Na. SEKTA NAMBA 
YA 

MRADI 
JINA LA MRADI SHUGHULI ZILIZOFANYIKA 

FEDHA ZILIZOTUMIKA (Tshs) 

HADI KUFIKIA 
2021/22 

2022/23 JUMLA 

ujenzi wa kituo cha uchunguzi 
wa hali ya hewa, ujenzi wa 
barabara ya kuingia kiwanjani 
na maegesho ya magari. 

63.  Ujenzi 4221  
 

Kiwanja cha 
Ndege cha 
Sumbawanga 

Kuendelea na maandalizi ya 
kuanza ujenzi wa barabara ya 
kutua na kuruka ndege na 
viungio vyake, maegesho ya 
ndege, jengo la abiria, jengo 
la kuongozea ndege, jengo la 
uchunguzi wa hali ya hewa, 
barabara ya kuingia na 
kutoka kiwanjani na 
maegesho ya magari pamoja 
na ufungaji wa taa na 
mitambo ya kuongozea 
ndege 

0 0 0 

64.  Ujenzi 4222 Kiwanja cha 
Ndege cha 
Shinyanga 
 

Kuendelea na maandalizi ya 
kuanza ujenzi wa barabara ya 
kutua na kuruka ndege na 
viungio vyake, maegesho ya 
ndege, jengo la abiria, jengo 
la kuongozea ndege, jengo la 
uchunguzi wa hali ya hewa, 
barabara ya kuingia na 
kutoka kiwanjani na 
maegesho ya magari pamoja 
na ufungaji wa taa na 
mitambo ya kuongozea 

0 0 0 
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Na. SEKTA NAMBA 
YA 

MRADI 
JINA LA MRADI SHUGHULI ZILIZOFANYIKA 

FEDHA ZILIZOTUMIKA (Tshs) 

HADI KUFIKIA 
2021/22 

2022/23 JUMLA 

ndege. 

65.  Ujenzi 4158  
 

Kiwanja cha 
Ndege cha 
Mpanda 

Kukamilika kwa usanifu wa 
jengo la abiria    

66.  Uchukuzi 6267 Institutional 
Support 

Kukamilika kwa upembuzi 
yakinifu wa mradi wa ufungaji 
wa vifaa vya mawasiliano kati 
ya marubani na waongoza 
ndege; kusainiwa kwa 
mkataba kwa ajili ya ununuzi 
na ufungaji wa vifaa vya 
uboreshaji wa mawasiliano 
katika vituo 18 vya  Mwaseni, 
Lubuli, Gairo, Ngoli, 
Nyamanyama, Moroninya, 
Nambunga, Ndisso-Sitalike, 
Kitulo, Kaluwe, Lolkisale, 
Oldean Malanja, Matogoro, 
Mwisi, Mugumu Town, 
Muganza, Kwenjugo na 
Michakaini. 

87,000,000 1,600,000,000 1,687,000,000 

67.  Wizara ya 
Mambo ya 
Ndani ya 
Nchi 

1201 Uimarishaji wa 
Viwanda vya 
Magereza 

Kuandaliwa kwa michoro na 
makadirio ya ujenzi (BOQ) wa 
jengo la kuuzia bidhaa za 
samani katika kiwanda cha 
samani. 

1,000,000,000 0 1,000,000,000 

68.  Wizara ya 
Mambo ya 
Ndani ya 

6308 Ukarabati wa 
Magereza Makuu 

Kuandaliwa kwa makadirio ya 
ujenzi (BOQ) ya magereza ya 
Isanga, Mkuza, Maweni, 

840,000,000 0 0 
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Na. SEKTA NAMBA 
YA 

MRADI 
JINA LA MRADI SHUGHULI ZILIZOFANYIKA 

FEDHA ZILIZOTUMIKA (Tshs) 

HADI KUFIKIA 
2021/22 

2022/23 JUMLA 

Nchi Lindi, Mbozi, Mpanda, 
Songwe, Kibondo na Kondoa. 

69.  Wizara ya 
Mambo ya 
Ndani ya 
Nchi 

4428 Uimarishaji wa 
Mashamba ya 
Magereza 

Kuandaliwa taratibu za 
ununuzi wa zana za kilimo na 
pembejeo; na kuandaliwa 
kwa michoro ya majengo na 
makadirio ya ujenzi (BOQ) wa 
maghala ya kuhifadhi mazao. 

5,559,000,000 0 5,559,000,000 

70.  Utawala 
Bora 

5501 Mradi wa 
Uimarishaji wa 
Upatikanaji Haki 
za Kisheria na 
Ulinzi wa Haki za 
Binadamu 
Tanzania.  

Kuendelea na maandalizi ya 
Mpango Kazi wa Pili wa Taifa 
wa Haki za Binadamu 
(2021/22 - 2025/26) 0 0 0 

71.  Bunge 6360 Ujenzi wa 
Miundombinu ya 
Bunge 

Kupatikana kwa Mkandarasi 
kwa ajili ya ujenzi wa nyumba 
mbili za Viongozi wa Bunge – 
Dodoma. 

 483,854,000 483,854,000 

 Kuimarisha Uwezo wa Uzalishaji Viwandani na Utoaji Huduma 

72.  Madini 1120 Tanzania 
Geomological 
Centre 

Kutangazwa kwa tenda kwa 
ajili ya kupata Mshauri 
Elekezi; kuendelea na 
ufuatiliaji wa kibali cha 
ununuzi wa magari kutoka 
PMO; na kuendelea na 
maandalizi ya kujenga uwezo 
katika uongezaji thamani 
madini. 

- - - 
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Na. SEKTA NAMBA 
YA 

MRADI 
JINA LA MRADI SHUGHULI ZILIZOFANYIKA 

FEDHA ZILIZOTUMIKA (Tshs) 

HADI KUFIKIA 
2021/22 

2022/23 JUMLA 

73.  Maliasili na 
Utalii 

4816 Mradi wa 
Uendelezaji wa 
Utalii wa Mikutano 
na Matukio - 
MICE 

Kulipwa kwa gharama za 
upimaji wa eneo la mradi wa 
Kigamboni lenye ukubwa wa 
ekari 19.2. 

14,220,000 

 

14,220,000 

74.  Uvuvi 4702 Ujenzi wa Bandari 
ya Uvuvi 

Hatua iliyofikiwa ni: 
kukabidhiwa kwa eneo la 
mradi kwa mkandarasi na 
kufanyiwa usafi;  na 
kuendelea na ukamilishaji wa 
usanifu wa kina. 

40,550,000 426,300,000 466,850,000 

75.  Uvuvi 4429 Programu ya 
Kuendeleza 
Kilimo na Uvuvi 
(AFDP)  Ununuzi 
wa Meli na 
Kuendeleza Uvuvi 
katika Ukanda wa 
Bahari Kuu 

Kuandaliwa kwa msawazo 
(specifications) kwa ajili ya 
ununuzi wa meli mbili (2) za 
uvuvi  kati ya nne (4) 
zilizopangwa kununuliwa 
 
Kuandaliwa taarifa ya 
upembuzi yakinifu ya Awali 
kwa ajili ya kuendesha uvuvi 
katika Ukanda wa Uchumi 
(EEZ) na Bahari Kuu. 

0 0 0 

76.  Viwanda  1122 Magadi Soda - 
Engaruka 

 Kukamilika kwa uthamini na 
uhakiki wa ardhi na mali za 
wananchi; kukamilika kwa 
Techno-Economic Study 
inayojumuisha upembuzi 
yakinifu katika eneo la 
Magadi Soda; Tathmini ya 

151,700,000   151,700,000 
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Na. SEKTA NAMBA 
YA 

MRADI 
JINA LA MRADI SHUGHULI ZILIZOFANYIKA 

FEDHA ZILIZOTUMIKA (Tshs) 

HADI KUFIKIA 
2021/22 

2022/23 JUMLA 

Athari za Kimazingira 
(Enviromental Impact 
Assessment - EIA) na utafiti 
wa masoko ya Magadi Soda; 
Kuendelea na ulipaji wa 
Leseni za Utafiti (Prospecting 
Licence); Kufanyika kwa 
maombi ya leseni 29 kwa ajili 
ya uchimbaji (Mining 
Licence); na kufanyika kwa 
uchambuzi wa namna bora 
ya kushirikisha sekta binafsi 
kwa njia ya Joint venture (JV) 
au PPP; makabrasha ya 
zabuni (RFQ & RFP) 
yamewasilishwa PPRA kwa 
ajili ya kuidhinishwa. 

77.  Viwanda  3161 Chuma – Liganga 
 

Kuendelea na majadiliano 
kati ya Serikali na mwekezaji 
kuhusu uanzishwaji wa mgodi 
wa makaa ya mawe na 
chuma pamoja na ujenzi wa 
kiwanda cha chuma; na  
Kupatikana kwa vibali vya 
kutumia maji ya mito jirani na 
mradi.   

25,000,000  25,000,000 

78.   Viwanda  3171 Makaa ya Mawe – 
Mchuchuma 

Kuendelea na majadiliano 
kati ya Serikali na mwekezaji 
kuhusu uanzishwaji wa mgodi 

50,000,000  50,000,000 
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Na. SEKTA NAMBA 
YA 

MRADI 
JINA LA MRADI SHUGHULI ZILIZOFANYIKA 

FEDHA ZILIZOTUMIKA (Tshs) 

HADI KUFIKIA 
2021/22 

2022/23 JUMLA 

wa makaa ya mawe na 
chuma pamoja na ujenzi wa 
kiwanda cha chuma; na 
kupatikana kwa vibali vya 
kutumia maji ya mito jirani na 
mradi.  

79.   Viwanda  1210 Kiwanda cha 
Matairi Arusha 
(GTEA) 

Kuandaliwa kwa Business 
case kwa ajili ya eneo hili la 
viwanda, malipo ya huduma 
yamefanyika; na 
 ufuatiliaji, tahmini na utunzaji 
wa mali ya kiwanda 
umefanyika. 

 
 
 

35,000,000 

  
 
 

35,000,000 

80.  Uwekezaji  4920 Eneo Maalum la 
Uwekezaji 
Bagamoyo 

Kuendelea na majadiliano na 
wawekezaji watakaowekeza 
kwenye miradi ya msingi 
mitatu (3) ambayo ni Bandari 
ya kisasa (Modern Seaport 
Component), Sehemu ya 
Kanda Maalum kwa ajili ya 
mizigo na usafirishaji 
(Logistics Park) na Sehemu 
ya Mji wa Viwanda (Port side 
Industrial City); kukamilika 
kwa usanifu wa kina wa 
miundombinu ya barabara 
(detail design of onsite road), 
kazi iliyotekelezwa na 
TARURA; na kusainiwa 

69,890,000  69,890,000 
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Na. SEKTA NAMBA 
YA 

MRADI 
JINA LA MRADI SHUGHULI ZILIZOFANYIKA 

FEDHA ZILIZOTUMIKA (Tshs) 

HADI KUFIKIA 
2021/22 

2022/23 JUMLA 

mkataba kati ya Mamlaka ya 
EPZ na mtaalam mshauri 
Chuo Kikuu cha Ardhi kwa 
ajili ya kuhuisha Upembuzi 
Yakinifu (Feasibility Study) na 
Mpango Kabambe 
(Masterplan) katika eneo la 
Bagamoyo SEZ. 

81.   Viwanda 6260 Kuendeleza 
Mashamba na 
Viwanda vya 
Mazao ya Mafuta 
ya kupikia 

Kuendelea na maandalizi ya 
mradi ikiwemo kufanya kikao 
na wawekezaji kwa njia ya 
mtandao; Kuratibu 
wawekezaji kutembelea 
Tanzania  na Kuanza 
maandalizi ya awali ya 
Feasibility study na mchakato 
wa upatikanaji wa ardhi.  

10,000,000  10,000,000 

82.  Uwekezaji,  4933 Uendelezaji wa 
Kanda Maalumu 
za Kiuchumi 

Eneo Maalum la Uwekezaji 
Tanga  
 

   

83.  Uwekezaji 4933 Uendelezaji wa 
Kanda Maalumu 
za Kiuchumi 

Eneo Maalumu la Uwekezaji 
Kigoma 
 
Kukamilika kwa upembuzi 
yakinifu na Mpango Kabambe 
wa uendelezaji wa eneo; 
upimaji wa viwanja 401 vya 
uwekezaji katika eneo la 
hekta 691; kukamilika kwa 

0 0 0 
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Na. SEKTA NAMBA 
YA 

MRADI 
JINA LA MRADI SHUGHULI ZILIZOFANYIKA 

FEDHA ZILIZOTUMIKA (Tshs) 

HADI KUFIKIA 
2021/22 

2022/23 JUMLA 

upatikanaji wa hati pamoja na 
kuendelea na kutafuta 
wawekezaji; kutolewa kwa 
leseni kwa Kampuni tatu (3) 
na kuanza uwekezaji katika 
eneo hilo kwa ajili ya 
uchakataji wa asali na nta, 
uzalishaji wa nishati ya 
umeme wa nguvu ya jua na 
uchakataji wa zao la chikichi. 

84.  Uwekezaji,  4933 Uendelezaji wa 
Kanda Maalumu 
za Kiuchumi 

Eneo Maalumu la Uwekezaji 
Kahama 
 
Kukamilika kwa upimaji wa 
eneo na kuidhinishwa  kwa 
michoro; kukamilika kwa 
andiko la mradi pamoja na 
kutangazwa rasmi kwa eneo 
kuwa Eneo la Ukanda 
Maalum wa Kiuchumi; na 
kupewa leseni ya Mamlaka 
ya EPZ. 

0 0 0 

85.  Uwekezaji,  4933 Uendelezaji wa 
Kanda Maalumu 
za Kiuchumi 

Eneo Maalumu la Uwekezaji 
Bunda 
 
Kukamilika kwa upimaji na 
kuweka mipaka ya eneo la 
mradi; taratibu za upatikanaji 
wa hati zinaendelea; kuanza 

0 0 0 
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Na. SEKTA NAMBA 
YA 

MRADI 
JINA LA MRADI SHUGHULI ZILIZOFANYIKA 

FEDHA ZILIZOTUMIKA (Tshs) 

HADI KUFIKIA 
2021/22 

2022/23 JUMLA 

hatua za awali za kufanya 
Upembuzi Yakinifu na 
kuandaa Master Plan 
ambapo uandaaji wa Hadidu 
za rejea kwa ajili ya 
kutekeleza kazi hiyo 
zimekamilika;na kuanza 
maandalizi ya Mpango Kazi 
wa utekelezaji wa kazi 
husika. 

86.  Uwekezaji,  4933 Uendelezaji wa 
Kanda Maalumu 
za Kiuchumi 

Eneo Maalumu la Uwekezaji 
Songwe 
 
Kukamilika kwa utambuzi wa 
maeneo yanayopendekezwa 
kuwa Kanda Maalum za 
Kiuchumi; 
 kuendelea na majadiliano 
baina ya uongozi wa Mkoa na 
TBA ili kulitangaza eneo la 
ekari 600 lililopo Tunduma, 
kuwa kanda Maalum wa 
Kiuchumi; na kutolewa kwa 
mafunzo kwa viongozi na 
wataalamu 15 wa Mkoa wa 
Songwe kuhusu uendelezaji 
wa Maeneo Maalumu ya 
Kiuchumi. 

0 0 0 

87.  Uwekezaji,  4933 Uendelezaji wa Eneo Maalumu la Uwekezaji 19,560,000  19,560,000 
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Na. SEKTA NAMBA 
YA 

MRADI 
JINA LA MRADI SHUGHULI ZILIZOFANYIKA 

FEDHA ZILIZOTUMIKA (Tshs) 

HADI KUFIKIA 
2021/22 

2022/23 JUMLA 

Kanda Maalumu 
za Kiuchumi 

Manyara 
 
Kukamilika kwa upimaji wa 
mipaka ya eneo la mradi na 
kupitishwa na mamlaka 
husika; kukamilika kwa 
uwekaji wa alama za mipaka 
kuzunguka eneo la mradi 
lenye Hekta 511 katika pande 
zote; kukamilika kwa taratibu 
za kukabidhi eneo lenye 
ukubwa wa ekari 250 kwa 
Halmashauri ya Wilaya ya 
Simanjiro lililotengwa kwa ajili 
ya kuwezesha shughuli za 
biashara ya uuzaji, ununuzi, 
ukataji na ung’arishaji wa 
madini ya Tanzanite na 
madini mengine ya vito 
yanayopatikana Mirerani; 
kusainiwa Mkataba kati ya 
EPZA na Mshauri Elekezi 
(Consultant) Kampuni tanzu 
ya Chuo Kikuu cha Dar es 
Salaam, (BICO- Bureau for 
Industrial Cooperation BICO 
kwa ajili ya kuandaa 
Upembuzi Yakinifu na Master 
Plan ya eneo hilo.  
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Na. SEKTA NAMBA 
YA 

MRADI 
JINA LA MRADI SHUGHULI ZILIZOFANYIKA 

FEDHA ZILIZOTUMIKA (Tshs) 

HADI KUFIKIA 
2021/22 

2022/23 JUMLA 

 Kuchochea Maendeleo ya Watu 

88.  Maji 3438 Mradi wa Ujenzi 
wa Bwawa la 
Kidunda 

Kupatikana kwa Mkandarasi 
wa Ujenzi wa Bwawa la 
Kidunda. 

1,000,000,000 0 1,000,000,000 

89.  Ardhi 2329 Mradi wa 
Kuimarisha 
Miundombinu ya 
Upimaji na 
Ramani 

Kuidhinishwa kwa Mkataba 
wa makubalino ya mkopo 
wenye masharti nafuu toka 
Benki ya EXIM ya Korea 
wenye thamani ya Dola za 
Kimarekani milioni 65. 

   

90.  Ardhi 4953 Uboreshaji wa 
Milki za Ardhi 
 

Kusainiwa kwa mkataba wa 
mkopo wa masharti nafuu 
wenye thamani ya dola za 
Marekani milioni 150 kutoka 
Benki ya Dunia. 

0 0 0 

91.  Afya (MSD) 
 

5444 Kuwezesha ujenzi 
wa kiwanda cha 
bidhaa za afya 
kwa Ubia kati ya 
Serikali na Sekta 
Binafsi (Public 
Private 
Partnership) 

Eneo Maalumu la Uwekezaji  
Kibaha- Dar es salaam 
 
Mradi huu unatekelezwa kwa 
hatua tatu:  
- Uandaaji wa andiko la 

mradi (Feasibility Study 
Report); 

- Utaratibu wa Ununuzi 
wa kumpata mbia wa 
ujenzi wa Viwanda 
(Procurement of Private 
Investor);  

- Ujenzi na uendeshaji 

219,906,429   219,906,429 
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Na. SEKTA NAMBA 
YA 

MRADI 
JINA LA MRADI SHUGHULI ZILIZOFANYIKA 

FEDHA ZILIZOTUMIKA (Tshs) 

HADI KUFIKIA 
2021/22 

2022/23 JUMLA 

wa Viwanda 
(Construction, 
Operation and 
Maintenance). 

 
Hatua ya maandalizi 
imekamilika  

Ujenzi wa 
maghala ya 
kuhifadhi bidhaa 
za afya 

Eneo Maalumu la Uwekezaji  
Kagera 
 
Ujenzi wa Maghala ya 
kuhifadhi bidhaa za Afya 
kwenye mikoa ya Kagera na 
Ruvuma ili kurahisisha 
upatikanaji wa bidhaa za 
afya. Gharama zinazotarajiwa 
kutumika ni kiasi cha Tsh 
bilioni 21.7. Mradi upo katika 
hatua za awali za ununuzi. 

0 0 0 

Ununuzi wa 
Magari (malori na 
trela) kwa ajili ya  
usambazaji wa 
bidhaa za afya 

Eneo Maalumu la Uwekezaji  
MSD makao makuu-Dar es 
salaam 
 
Ununuzi wa malori sita na 
trela zake pamoja na trela  13 
kwa ajili ya kupeleka bidhaa 
za afya kwenye kanda 
zinazohusika na usambazaji 
wa bidhaa za afya. Gharama 

139,218,750 0.00 139,218,750 
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Na. SEKTA NAMBA 
YA 

MRADI 
JINA LA MRADI SHUGHULI ZILIZOFANYIKA 

FEDHA ZILIZOTUMIKA (Tshs) 

HADI KUFIKIA 
2021/22 

2022/23 JUMLA 

zinazotarajiwa kutumika ni 
kiasi cha Tsh bilioni 7. 

92.  Afya 5487 Utekelezaji wa 
mpango wa 
uboreshaji wa 
miundombinu 
katika Hospitali ya 
Taifa Muhimbili 

Ukamilishaji wa kupata 
gharama mpya kulingana na 
ujenzi wa Master Plan mpya 

0.00 0.00 0.00 

93.  Afya 5443 Ujenzi wa 
Hospitali ya 
Kanda ya 
Magharibi 

Kuendelea na taratibu za 
ununuzi wa Mshauri elekezi 
wa mradi kwa ajili ya kumpata 
Mkandarasi. 

0.00 0.00 0.00 

94.  Afya 5445 Ujenzi wa 
Hospitali Maalum 
ya Mama na 
Mtoto Dodoma 

Kuendelea na taratibu za 
ununuzi wa Mshauri elekezi 
wa mradi kwa ajili ya kumpata 
Mkandarasi. 

0.00 0.00 0.00 

Maeneo Mengine ya Kipaumbele 

95.  Ushirikiano 
wa kikanda 
na kimataifa 

6391 Ujenzi na 
Ukarabati wa 
Majengo ya 
Vitega Uchumi, 
Ofisi na Makazi ya 
Watumishi 
Balozini 

Kukamilika kwa usanifu wa 
kina na taratibu za kupata 
wakandarasi kwa ajili ya 
ujenzi wa jengo la ofisi na 
kitega uchumi katika Ubalozi 
wa Tanzania, Nairobi 
(Kenya); jengo la ofisi na 
kitega uchumi katika Ubalozi 
wa Tanzania, Kinshasa 
(Jamhuri ya Kidemokrasia ya 
Kongo); jengo la ofisi na 
kitega uchumi katika Ubalozi 

4,698,723,150.00 0.00 4,698,723,150.00 
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Na. SEKTA NAMBA 
YA 

MRADI 
JINA LA MRADI SHUGHULI ZILIZOFANYIKA 

FEDHA ZILIZOTUMIKA (Tshs) 

HADI KUFIKIA 
2021/22 

2022/23 JUMLA 

wa Tanzania, Moroni 
(Comoro); jengo la ofisi na 
makazi ya balozi katika 
Ubalozi wa Tanzania, Muscat 
(Oman); na majengo kwenye 
viwanja vya Serikali vilivyopo 
Kigali (Rwanda), Maputo 
(Msumbiji), Bujumbura 
(Burundi) na Lilongwe 
(Malawi); na  
 
Kukamilika kwa usanifu wa 
kina na taratibu za kupata 
wakandarasi kwa ajili ya 
ukarabati wa jengo la zamani 
katika Ubalozi wa Tanzania, 
Washington D.C (Marekani); 
makazi ya balozi na 
watumishi katika Ubalozi wa 
Tanzania, Harare 
(Zimbabwe); na makazi ya 
Balozi wa Tanzania, Kigali 
(Rwanda). 

Kutangaza zabuni ya 
ukarabati wa jengo la ofisi na 
makazi ya Balozi wa 
Tanzania Khartoum (Sudan). 

0.00 0.00 0.00 

96.  Ushirikiano 
wa kikanda 

6318 Ukarabati wa 
Majengo ya Ofisi 

Kukamilika kwa ujenzi wa 
msingi wa vyumba vya 

791,627,994.72 0.00 791,627,994.72 
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Na. SEKTA NAMBA 
YA 

MRADI 
JINA LA MRADI SHUGHULI ZILIZOFANYIKA 

FEDHA ZILIZOTUMIKA (Tshs) 

HADI KUFIKIA 
2021/22 

2022/23 JUMLA 

na kimataifa mihadhara tisa (9) katika 
Chuo cha Diplomasia, 
Kurasini Dar es Salaam. 
Zabuni imetangazwa kwa ajili 
ya kupata mkandarasi wa 
kutekeleza hatua zilizobaki 
katika mradi huo. 

97.  Michezo 6504 Ujenzi wa Vituo 
vya Mazoezi na 
Kupumzika 
wananchi 

Kukamilika kwa michoro ya 
vituo vya mazoezi na 
kupumzikia wananchi katika 
Mikoa ya Dar es Salaam, 
Dodoma na Geita  

562,000,0000  562,000,000 

98.  Michezo 6503 Ujenziwa Eneo 
Changamani la 
Michezo Dodoma 

Kukamilika kwa upembuzi 
yakinifu wa Uwanja 

0.00 0.00 0.00 

JUMLA KUU   103,243,303,063.43 

 


