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SURA YA KWANZA 

 

 MAPITIO YA UTEKELEZAJI WA BAJETI YA MWAKA 2017/18 

 

1.1. Utangulizi 

1. Sura hii inaeleza kwa ufupi utekelezaji wa Serikali katika mapato, matumizi, 

misaada na mikopo kwa mwaka 2017/18. Tathmini imefanyika kwa kulinganisha 

utekelezaji dhidi ya malengo katika kipindi husika. Kadhalika, mapitio yamefanyika 

kwa miradi michache inayoendelea na mipango mingine ya Serikali kwa 

kulinganisha matumizi halisi dhidi ya malengo yaliyowekwa pamoja na mafanikio 

yaliyopatikana katika kipindi hicho. 

 

1.2. Utekelezaji wa Bajeti ya Mwaka 2017/18 

2. Katika mwaka 2017/18, Serikali ilichukua hatua mbalimbali za kisera na 

kiutawala ili kuongeza ukusanyaji wa mapato ya ndani. Hatua hizo ni pamoja na: 

kuimarisha usimamizi wa kodi; kudhibiti uvujaji wa mapato kwenye vyanzo 

vilivyopo vya kodi; kupanua wigo wa kodi; kuongeza matumizi ya TEHAMA katika 

usimamizi wa kodi; na kuimarisha matumizi ya Mfumo wa Kielektroniki wa 

Ukusanyaji wa Mapato ya Serikali (GePG). Kwa upande mwingine, Sera za 

Matumizi zililenga katika kuwianisha mapato na vipaumbele vya matumizi kupitia 

usimamizi wa Sheria ya Bajeti, SURA 439. Utekelezaji wa bajeti unaelezwa katika 

vifungu vifuatavyo: 

 

1.2.1. Mapato ya Ndani  

3. Katika mwaka 2017/18, Shilingi bilioni 17,944.9 zilikusanywa sawa na 

asilimia 90 ya makadirio ya Shilingi bilioni 19,977.0. Kati ya mapato hayo, mapato ya 

kodi ni Shilingi bilioni 15,191.0 sawa na asilimia 89 ya makadirio ya Shilingi bilioni 

17,106.3, mapato yasiyo ya kodi ni Shilingi bilioni 2,212.4 sawa na asilimia 101 ya 

makadirio ya Shilingi bilioni 2,183.4 na mapato ya ndani ya Serikali za Mitaa ni 

Shilingi bilioni 541.5 sawa na asilimia 79 ya makadirio ya Shilingi bilioni 687.3. 

Mapato yaliyokusanywa yaliongezeka kwa asilimia 7 ikilinganishwa na mapato ya 

Shilingi bilioni 16,639.8 yaliyokusanywa katika kipindi kama hicho mwaka 2016/17. 

Ongezeko hilo limetokana na juhudi za Serikali ya Awamu ya Tano katika 

kuchukua hatua za kuimarisha usimamizi wa makusanyo ya mapato.  

 

1.2.2. Matumizi 

4. Katika mwaka 2017/18, matumizi ya Serikali yalifikia Shilingi bilioni 25,321.7 

sawa na asilimia 80 ya makadirio ya Shilingi bilioni 31,711.9. Kati ya kiasi hicho, 

Shilingi bilioni 18,778.5 kilikuwa ni Matumizi ya Kawaida sawa na asilimia 93 ya 

makadirio ya Shilingi bilioni 20,279.3 na Shilingi bilioni 6,543.2 zilikuwa ni Matumizi 
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ya Maendeleo sawa na asilimia 57 ya  makadirio ya Shilingi bilioni 11,432.7. 

 

(a) Matumizi ya Kawaida 

5. Matumizi ya Kawaida yanajumuisha Mishahara, malipo ya Deni la Serikali na 

Matumizi Mengineyo. Katika mwaka 2017/18, Matumizi ya Kawaida yalikuwa 

Shilingi bilioni 18,778.5 sawa na asilimia 92.6 ya makadirio. Kati ya kiasi hicho, 

Mishahara ni Shilingi bilioni 6,338.1 sawa na asilimia 88 ya makadirio ya Shilingi 

bilioni 7,205.8, Malipo ya Deni la Serikali ni Shilingi bilioni 8,133.1 sawa na asilimia 

99.9 ya makadirio ya Shilingi bilioni 8,140.4 na Matumizi Mengineyo yalikuwa 

Shilingi bilioni 4,307.3 sawa na asilimia 92 ya makadirio. 

  

(b) Matumizi ya Maendeleo 

6. Katika mwaka 2017/18, Matumizi ya Maendeleo yalikuwa Shilingi bilioni 

6,543.2 sawa na asilimia 57 ya makadirio ya Shilingi bilioni 11,432.7. Kati ya 

matumizi hayo, fedha za ndani ni Shilingi bilioni 5,068.8 sawa na asilimia 62 ya 

makadirio ya shilingi bilioni 8,179.1 na fedha za nje ni Shilingi bilioni 1,474.4 sawa 

na asilimia 49 ya makadirio ya Shilingi bilioni 3,029.8. Matumizi ya fedha za nje 

hayajumuishi baadhi ya fedha kutoka kwa Washirika wa Maendeleo zilizopelekwa 

moja kwa moja kwenye utekelezaji wa miradi ambazo hazikupita kwenye mfumo 

wa malipo wa Serikali. Fedha hizi zitajumuishwa pindi taratibu za kiuhasibu 

zitakapo kamilika. 

 

1.2.3. Ugharamiaji wa Nakisi ya Bajeti 

(a) Misaada na Mikopo Nafuu 

7. Katika mwaka 2017/18, fedha zilizopokelewa zilikuwa Shilingi bilioni 2,466.0 

sawa na asilimia 62 ya miadi ya fedha za nje (Shilingi bilioni 3,971.1). Fedha za 

Misaada ya Kibajeti zilizotolewa zilifikia Shilingi bilioni 247.3 (sawa na asilimia 26 

ya makadirio ya Shilingi bilioni 941.3), Mifuko ya Kisekta zilikuwa Shilingi bilioni 

188.2 (sawa na asilimia 34 ya makadirio ya Shilingi bilioni 556.1) na fedha za Miradi 

ya Maendeleo zilikuwa Shilingi bilioni 2,030.5 (sawa na asilimia 82 ya makadirio ya 

Shilingi bilioni 2,473.8). Kutofikiwa kwa lengo la kupokea fedha za Misaada ya 

Kibajeti pamoja na Mifuko ya Kisekta kulitokana na; kuchelewa kuwasilishwa kwa 

taarifa ya vigezo vya utekelezaji wa Sera za Maendeleo (DPOs) iliyopelekea 

kuongezeka kwa muda wa majadiliano na kutiliana saini katika programu mpya ya 

utoaji wa fedha za Misaada ya Kibajeti kwa miaka mitatu (2017-2019). Aidha, 

makubaliano kati ya Serikali na Benki ya Dunia kuhusu viashiria vya utoaji wa 

fedha kwenye sekta ya nishati yalichukua muda mrefu. 

 

8. Katika kuimarisha ushirikiano baina ya Serikali na Washirika wa Maendeleo, 

Serikali iliridhia Mwongozo wa Ushirikiano wa Maendeleo Tanzania na Mpango 
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Kazi wake. Mwongozo huo utawezesha kuwa na majadiliano yatakayoimarisha 

uhakika wa upatikanaji wa fedha za nje. Aidha, Mwongozo unasisitiza kuheshimu 

makubaliano ya ushirikiano ikijumuisha uhakika wa miadi ya Misaada ya Kibajeti. 

Hatua hizi zililenga kuwa na bajeti endelevu, pamoja na kuhakikisha upatikanaji wa 

rasilimali fedha katika kipindi cha muda wa kati.  

 

(b) Mikopo yenye Masharti ya Kibiashara  

9. Katika mwaka 2017/18, Serikali ilikopa Shilingi bilioni 7,055.8 (sawa na 

asilimia 90.9) ya Shilingi bilioni 7,763.9. Kati ya mikopo hiyo, Shilingi bilioni 1,351.5 

zinatokana na vyanzo vya nje na Shilingi bilioni 5,704.4 ni vyanzo vya masoko ya 

ndani. Kati ya mikopo ya ndani, Shilingi bilioni 4,835.2 ni malipo ya  mtaji wa deni 

la ndani (rollover) na Shilingi bilioni 869.2 ni mikopo mipya kwa ajili ya kugharimia 

bajeti ya Maendeleo. 

 

1.3. Mapitio ya Utekelezaji wa Bajeti kwa Baadhi ya Sekta na Miradi ya 

Kimkakati 

10. Sehemu hii inaelezea miradi ya kimkakati na programu mahsusi 

zinazotekelezwa kama ilivyoainishwa kwenye Mpango wa Maendeleo wa Taifa wa 

Miaka Mitano (2016/17 – 2020/21) yenye lengo la kuchochea mageuzi ya viwanda 

kwa maendeleo ya uchumi na watu. Miradi hiyo inatekelezwa katika sekta za: 

Kilimo, Usafiri, Afya, Elimu, Maji na Nishati. 

 

11. Kilimo, Mifugo na Uvuvi: katika kutambua mchango wa sekta ya kilimo 

katika kupunguza umaskini, Serikali ililenga: kuongeza uzalishaji katika kilimo, 

mifugo na uvuvi; kuongeza thamani na kuboresha shughuli za Kilimo kupitia 

mafunzo, utoaji wa pembejeo na huduma za ugani. Mafanikio yaliyopatikana katika 

sekta hii kwa mwaka 2017/18 ni pamoja na: 

(i) Uzinduzi wa Programu ya Maendeleo ya Sekta ya Kilimo Awamu ya II: 

inalenga kufanya mapinduzi katika sekta ya kilimo (mazao ya kilimo, mifugo 

na uvuvi) kwa kuongeza tija, kufanya kilimo kiwe cha kibiashara na 

kuboresha kipato na maisha kwa wakulima wadogo, usalama wa chakula na 

lishe; 

  

(ii) Uimarishaji wa Upatikanaji wa Pembejeo: upatikanaji wa mbegu bora 

uliongezeka na kufikia tani 51,700.5 mwaka 2017/18 kutoka tani 36,482 

mwaka 2015/16, na tani 435,178 za mbolea zilinunuliwa na kusambazwa 

katika mwaka 2017/18 ikilinganishwa na tani 302,450 zilizonunuliwa katika 

mwaka 2015/16. 

   

(iii) Uimarishaji wa Ushirika na Masoko ya Mazao: Serikali iliendelea 



4 
  

kuimarisha mifumo ya masoko na Ushirika ikiwa ni pamoja na kujumuisha 

mazao matano ya kimkakati (korosho, tumbaku, kahawa, chai na pamba) 

katika mfumo huo. Juhudi hizo ziliwezesha Vyama vya Ushirika kuongezeka 

kutoka 7,888 mwaka 2015 hadi 10,990 mwaka 2017. Aidha, juhudi za Serikali 

katika kuimarisha Mfumo wa Stakabadhi Ghalani ziliwezesha kuongezeka 

kwa bei za mazao (korosho kutoka Shilingi 2,500 mwaka 2016/17 hadi 

Shilingi 4,100 kwa kilo mwaka 2017/18; Chai kutoka Shilingi 251 hadi 314 

kwa kilo ya majani mabichi yanayouzwa kiwandani; Katani  kutoka Shilingi 

milioni 2.2 mwaka 2015/16 hadi Shilingi milioni 3.3 kwa tani mwaka 2017/18; 

na Ufuta kutoka Shilingi 1,200 mwaka 2015/16 hadi Shilingi 3,770 kwa kilo 

mwaka 2017/18);  

 

(iv) Ujenzi wa mabwawa mawili ya mifugo ya Olyapasei (Kiteto) na Kwamaliga 

(Kilindi) pamoja na lambo la Masusu katika Wilaya ya Ngorongoro;  

 

(v) Kuzalisha na kusambaza dozi 28,427,100 za chanjo ya ugonjwa wa Mdondo, 

dozi 882,100 za chanjo ya ugonjwa wa Kimeta, dozi 128, 600 za chanjo ya 

ugonjwa wa Chambavu na dozi 625 za chanjo ya ugonjwa wa Kutupa Mimba; 

na 

 

(vi) Hifadhi ya Chakula: katika mwaka 2017/18, Serikali kupitia Wakala wa Taifa 

wa Hifadhi ya Chakula (NFRA) ilinunua tani 26,038.6 za mahindi ili kuwa na 

uhakika wa Chakula nchini. Aidha, katika kipindi hicho Serikali ilikamilisha 

ukarabati wa maghala 105 yenye uwezo wa kuhifadhi tani 31,500. 

 

12. Ujenzi wa Reli katika Kiwango cha Standard Gauge: Utekelezaji wa awamu 

ya kwanza ya mradi kutoka Dar es Salaam hadi Morogoro (km 300) umefikia 

asilimia 24. Kazi zilizofanyika ni pamoja na ujenzi wa njia kwa ajili ya kuhudumia 

mradi (kupitisha watu, mitambo na vifaa vya ujenzi); usanifu wa stesheni na 

majengo; utengenezaji wa mataruma; upimaji wa ardhi kwa ajili ya njia ya reli; na 

ujenzi wa madaraja na tuta la reli. Kiasi cha fedha kilichotolewa kwa mwaka 

2017/18 kilikuwa Shilingi bilioni 900.0, sawa na asilimia  100 ya bajeti. Awamu ya 

pili inayohusisha ujenzi wa reli kutoka Morogoro hadi Makutupora, Dodoma (km 

422) inaendelea. Kazi zinazoendelea kufanyika ni pamoja na utwaaji wa ardhi 

kutoka kwa wananchi, uletaji wa vifaa vya ujenzi, na usanifu wa mwelekeo wa njia. 

 

13. Mradi wa Kufua Umeme MW 2,100 wa Rufiji: kwa mwaka 2017/18, Serikali 

iliendelea na ukamilishwaji wa miundombinu wezeshi kwa ajili ya utekelezaji wa 

mradi wa Kufua Umeme katika mto Rufiji utakao kuwa na uwezo wa kuzalisha  

Megawati 2,100 za umeme. Kazi zinazoendelea ni pamoja na ujenzi wa njia ya 
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kusambaza umeme wa kV 33 kutoka Dakawa (Morogoro) hadi eneo la mradi na 

taratibu za zabuni kwa ajili ya kumpata Mkandarasi wa mradi zinaendelea.  

 

14. Usambazaji wa Umeme Vijijini: katika mwaka 2017/18, Shilingi bilioni 295.0 

sawa na asilimia 81 ya makadirio ya Shilingi bilioni 362.5 zilitumika. Jumla ya vijiji 

557 vimeunganishiwa umeme kupitia Mpango wa Mradi wa Kusambaza Umeme 

Vijijini Awamu ya Tatu (REA Phase III). Hadi kufikia mwezi Agosti, 2018, mradi 

umewezesha taasisi 903, shule 1,983, maeneo ya biashara 1,743 na maabara za tiba 19 

kuunganishwa umeme. 

 

15. Ujenzi wa Jengo la Tatu la Abiria katika Kiwanja cha Ndege cha Kimataifa 

cha Julius Nyerere: katika mwaka 2017/18, Shilingi bilioni 169.3 zilitumika ambapo 

utekelezaji umefikia asilimia 78 na unatarajiwa kukamilika Mei 2019. Kazi 

zilizokamilika ni pamoja na; Ujenzi wa eneo la maegesho ya ndege na viungio vyake 

lenye ukubwa wa mita za mraba 227,000 ambalo lina uwezo wa kuegesha ndege 30 

kwa wakati mmoja; Usimikaji wa “escalators” tisa (9), “travelator” mbili (2) na 

madaraja 13 ya kupanda na kushuka kwenye ndege; Ujenzi wa eneo la maegesho ya 

magari lenye uwezo wa kuegesha magari 2,075 kwa wakati mmoja; Ujenzi wa 

barabara za kuingia na kutoka eneo la jengo zenye urefu wa kilometa 1.8; Ujenzi wa 

Uzio wa kuzunguka uwanja kwa ajili ya usalama na miundombinu ya maji safi na 

majitaka. Kazi nyingine zilizokamilika ni pamoja na: ujenzi wa tanki la maji lenye 

ujazo wa lita milioni 2.26; ujenzi wa kituo kikubwa cha umeme chenye uwezo wa kV 

33; usimikaji wa lifti 14 na jenereta (2,000 kVA)  saba (7) za kufua na kusambaza 

umeme kwenye eneo la jengo; ujenzi wa mifumo ya kujaza mafuta kwenye ndege; 

na kusimika mifumo yote ya mawasiliano na usalama kwenye jengo. 

 

16. Kuimarisha Shirika la Ndege Tanzania: Serikali imeendelea na juhudi za 

kuimarisha Shirika la Ndege  ili kuboresha huduma za usafiri wa anga ndani na nje 

ya nchi. Katika mwaka 2017/18, ndege moja aina ya Bombardier Q400 yenye uwezo 

wa kubeba abiria 76 na nyingine ni aina ya Dreamliner–Boeing 787–8 yenye uwezo 

wa kubeba abiria 262 zimenunuliwa na kuanza kutumika. Ndege hizi zitaongeza 

ufanisi katika uendeshaji wa ATCL na kuwezesha upatikanaji wa huduma za 

uhakika na nafuu za usafiri wa anga nchini. Vile vile, safari za moja kwa moja za 

kimataifa zitapunguza gharama za usafiri na hivyo kuongeza idadi ya watalii 

wanaowasili na kuongeza mchango wa sekta ya utalii katika ukuaji wa uchumi. 

 

17. Maji: katika mwaka 2017/18, Shilingi bilioni 150.3 sawa na asilimia 95 ya 

makadirio ya Shilingi bilioni 158.5 zilitolewa kwa ajili ya utekelezaji wa miradi ya 

maji mijini na vijijini kupitia Mfuko wa Maji. Fedha hizo zilielekezwa kwenye 

miradi ya maji katika Halmashauri 59, Mamlaka za Maji 19 na miradi 24 
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inayosimamiwa na Wizara ya Maji na Umwagiliaji katika mikoa. Vilevile, jumla ya 

miradi 1,493 ya maji vijijini imekamilika na kuwanufaisha wananchi 21,321,500 nchi 

nzima. 

 

18. Madini: kufanya mapitio ya Sheria za Madini ili nchi inufaike zaidi katika 

rasilimali hiyo; ujenzi wa ukuta mkubwa wenye mzingo wa km 24.5 kuzunguka 

migodi ya Tanzanite Mirerani; kuongezeka kwa makusanyo ya maduhuli 

yatokanayo na madini kufikia Shilingi bilioni 301.2 mwaka 2017/18 ikilinganishwa 

na lengo la Shilingi bilioni 194.4; kukamilika kwa kituo cha mfano cha umahiri cha 

Rwamgasa Mkoani Geita kwa ajili ya mafunzo ya wachimbaji wadogo;  Kuendelea 

na ujenzi wa vituo 7 vya umahiri katika vituo vya Bariadi, Musoma, Bukoba, 

Mpanda, Chunya, Songea na Handeni kwa ajili ya mafunzo ya wachimbaji wadogo; 

na kuanzisha utaratibu wa wamiliki wa leseni za madini kutumia huduma na 

bidhaa za ndani (local content) ili kuwapatia wananchi fursa za ajira.  

 

19. Elimu Msingi Bila Ada: Serikali imeendelea kutekeleza sera ya utoaji elimu 

msingi bila ada ambapo katika mwaka 2017/18 Shilingi bilioni 249.6 zilitolewa. 

Utekelezaji huo umechangia kuongezeka kwa uandikishaji wa wanafunzi katika 

darasa la kwanza kutoka wanafunzi 1,568,378 mwaka 2015 hadi wanafunzi 2,078,379 

mwaka 2018. Vile vile, uandikishaji wanafunzi kwa upande wa Sekondari 

umeongezeka kutoka wanafunzi 448,826 mwaka 2015 hadi wanafunzi 562,695 wa 

kidato cha kwanza mwaka 2017. Ongezeko hilo la wanafunzi, limepelekea 

kuongezeka kwa Shule za Msingi kutoka 17,174 mwaka 2016 hadi  17,596 mwaka 

2017 na Shule za Sekondari kutoka 4,759 mwaka 2016 hadi 5,196 mwaka 2017.  

 

20. Mikopo ya Wanafunzi wa Elimu ya Juu: Katika mwaka 2017/18, wanafunzi 

walionufaika na mikopo ya elimu ya juu walifikia 122,623 ikilinganishwa na 

wanafunzi 116,205 mwaka 2016/17. Matumizi kwa ajili ya mikopo katika mwaka 

2017/18 yalikuwa Shilingi bilioni 443.1 ukilinganisha na Shilingi bilioni 495.4 

mwaka 2016/17. Kupungua kwa fedha za mikopo ya wanafunzi kunatokana na 

kuboreshwa kwa mifumo ya udahili na vigezo vya utoaji mikopo kwa wanafunzi 

wa elimu ya juu, kufutwa kwa baadhi ya Vyuo Vikuu, kufutwa kwa baadhi ya Kozi 

na mapitio mapya ya vigezo vya utoaji mikopo. 

 

21. Ukarabati wa Shule Kongwe za Sekondari na Ujenzi wa Nyumba za 

Walimu:  katika mwaka 2017/18, Mamlaka ya Elimu Tanzania (TEA) ilikamilisha 

miradi mbalimbali ikijumuisha: ukarabati wa majengo ya shule kongwe 10 za 

sekondari ambapo Shilingi bilioni 18.7 zilitumika; ujenzi wa nyumba 70 za walimu 

katika shule za sekondari zilizopo kwenye maeneo yasiyofikika kiurahisi na ya 

pembezoni ambapo Shilingi bilioni 4.2 zilitumika; utoaji wa ruzuku ya Shilingi 
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bilioni 3.1 kwenye Vyuo Vikuu na shule za sekondari kwa ajili ya ununuzi wa vifaa 

vya kufundishia na kujifunzia ikiwa ni pamoja na ujenzi wa miundombinu na utoaji 

elimu inayolenga kuleta usawa katika utoaji wa elimu.  

 

22. Afya: Mafanikio yaliyopatikana katika kuboresha huduma za afya nchini ni 

kama ifuatavyo: 

(i) Kuongezeka kwa bajeti ya dawa kutoka Shilingi bilioni 31 mwaka 2015/16 

hadi  kufikia bilioni 270 mwaka 2018/19 na hivyo kuongeza upatikanaji wa 

dawa muhimu katika vituo vya kutolea huduma za afya nchini kutoka 

asilimia 35 mwaka 2015 asilimia 89.6 mwaka 2018/19. Vile vile, mfumo wa 

kusambaza dawa kutoka Bohari ya Dawa hadi vituo vya kutolea huduma za 

Afya umeimarishwa baada ya Serikali kununua magari 181 kwa ajili ya 

usambazaji wa dawa; 

(ii) Kuimarisha huduma za Matibabu ya Kibingwa kwa kuboresha miundombinu 

ya kutolea huduma, ununuzi wa vifaa tiba vya kisasa na hivyo kupunguza 

rufaa za wagonjwa nje ya nchi kutoka wagonjwa 553 mwaka 2015 mpaka 

kufikia wagonjwa 103 mwaka 2018. Aidha, kati ya Julai 2017 hadi Oktoba 

2018, jumla ya wagonjwa 28 walipatiwa huduma ya kupandikiza figo hivyo 

kupunguza gharama kwa wastani kutoka shilingi milioni 100 hadi shilingi 

milioni 20 kwa mgonjwa mmoja endapo angepelekwa nje ya nchi. Vile vile, 

jumla ya Watoto 11 wamepandikizwa vifaa vya kusikia (Cochlear Implant) 

hivyo kuokoa milioni 64 kwa mtoto mmoja endapo angepata huduma hii nje 

ya nchi; 

(iii) Kuimarishwa kwa huduma za Kibingwa za moyo katika Taasisi ya Moyo ya 

Jakaya Kikwete (JKCI), ambapo kwa mwaka 2017/18, wagonjwa 770 

walifanyiwa upasuaji wa tundu dogo bila kufungua kifua ikilinganishwa na 

wagonjwa 276 mwaka 2016/17. Aidha, wagonjwa waliofanyiwa upasuaji wa 

kufungua kifua mwaka 2017/18 ni 275 ikilinganishwa na wagonjwa 130 

mwaka 2015/16; 

(iv) Kuendelea kuboresha huduma za Kibingwa za Tiba ya Saratani ambapo 

Taasisi ya Saratani Ocean Road imenunua mashine mbili (2) mpya za mionzi 

na za kisasa. Hali hiyo imechangia kupunguza muda wa mgonjwa mpya wa 

saratani kusubiri kuanza tiba ya mionzi kutoka wiki 6 hadi wiki 2. Vile vile, 

upatikanaji wa dawa katika Taasisi hiyo umeimarika kutoka asilimia 4 

mwaka 2015 hadi kufikia asilimia 85 Julai 2018; 

(v) Kuimarisha miundombinu ya vituo vya afya 210 kwa kuvijengea vyumba vya 

upasuaji, wodi za wazazi, maabara na nyumba za watumishi ili kupunguza 

vifo vitokanavyo na uzazi. Hatua hii imewezesha kuongezeka kwa vituo vya 

kutolea huduma za uzazi kutoka vituo 117 mwaka 2015 hadi vituo 327; 

(vi) Kuendelea kutekeleza mikakati ya kutokomeza UKIMWI. Maambukizi 
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kutoka kwa mama kwenda kwa  mtoto yamepungua kutoka asilimia 7.6 

mwaka 2015 hadi asilimia 4.8; 

(vii) Katika mwaka 2015/16 hadi 2017/18 Maambukizi ya Malaria yamepungua 

kutoka asilimia 14 hadi kufikia asilimia 7, aidha katika kukabiliana na 

maambukizi ya Malaria Serikali imegawa Vyandarua vyenye dawa 31,916,335 

(sawa na asilimia 143 ya lengo la Ilani) bila malipo kwa wananchi katika 

mikoa yote nchini ili kujikinga na malaria. 

(viii) Kuanzishwa kwa vituo 72 vya kutoa matibabu ya Kifua Kikuu Sugu kutoka 

hospitali pekee ya Kibong'oto mwaka 2015 na hivyo kusogeza huduma na 

wananchi. Vile vile, zimenunuliwaa na kusambazwa mashine za “Gene 

Expert Mashine”zipatazo 209 za kutoa majibu ya ugonjwa wa kifua kikuu 

ndani ya masaa 2 badala ya mashine za CT Scan zinazotoa majibu baada ya 

masaa 48; na 

(ix) Kuongeza watumishi wa afya kwa kuajiri watumishi 10,405 wa kada 

mbalimbali za afya kati ya mwaka 2016/17 na mwaka 2017/18. Vile vile, 

watumishi 612 wamegharamiwa mafunzo ndani na nje ya nchi katika ngazi 

ya Shahada na Uzamili. 
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 SURA YA PILI 

 

MAPITIO YA MWENENDO NA MWELEKEO WA UCHUMI KATIKA KIPINDI 

CHA MUDA WA KATI 

 

2.1. Utangulizi 

23. Katika mwaka 2018, Ofisi ya Taifa ya Takwimu (NBS) ilifanya zoezi la 

mapitio ya kubadilisha mwaka wa kizio kwa Pato Ghafi la Taifa kutoka mwaka 2007 

na kuwa mwaka 2015. Zoezi hili linamaanisha kubadili mwaka wa kizio unaotumika 

katika kukusanya wastani wa bei kutoka mwaka wa zamani kuja mwaka mpya na 

wa hivi karibuni. Zoezi hili ni utekelezaji wa mapendekezo ya Kamisheni ya 

Takwimu ya Umoja wa Mataifa ambayo inashauri nchi wanachama kufanya zoezi 

hili kila baada ya miaka mitano.  

 

24. Kwa ujumla, hakuna mabadiliko yenye athari kubwa kwenye muundo wa 

uchumi ambapo sekta za kilimo, biashara na ujenzi zinaendelea kuongoza kwenye 

mchango wa Pato la Taifa. Katika nusu ya kwanza ya mwaka 2018, viashiria vya 

mwenendo wa uchumi vinaonesha kuwa uchumi wa Taifa ni imara. Sura hii inatoa 

maelezo ya mwenendo wa uchumi na maoteo kwa kipindi cha muda wa kati.  

 

2.2. Mwenendo wa Hali ya Uchumi 

 

2.2.1. Mapitio ya Takwimu za Pato la Taifa Kufuatia Mabadiliko ya Mwaka wa 

Kizio kutoka 2007 kuwa 2015 

25. Matokeo ya zoezi la utayarishaji wa Takwimu za Pato la Taifa kwa kuzingatia 

mabadiliko ya mwaka wa kizio yanaonesha kuwa, thamani ya Pato Ghafi la Taifa 

kwa mwaka mpya wa kizio 2015 liliongezeka kwa asilimia 6.3 na kuwa Shilingi 

bilioni 96,537.3 kutoka Shilingi bilioni 90,854.2 kwa mwaka wa kizio 2007. Kwa 

ujumla, hakuna mabadiliko yenye athari kubwa kwenye muundo wa uchumi 

ambapo sekta za kilimo, biashara na ujenzi zinaendelea kuongoza kwenye mchango 

wa Pato la Taifa. 

 

2.2.2. Ukuaji wa Pato la Taifa 

26. Katika kipindi cha miaka mitano iliyopita (2013-2017), Uchumi wa Taifa 

umeendelea kuwa imara ambapo Pato halisi la Taifa limekua kwa wastani wa 

asilimia 6.9. Kwa mwaka 2017, Pato la Taifa limeendelea kukua kwa kiwango 

kikubwa kuliko nchi nyingine za Jumuiya ya Afrika Mashariki kwa asilimia 7.1 

ikilinganishwa na asilimia 7.0 kwa mwaka 2016 ikufuatiwa na Rwanda (asilimia 6.1); 

Kenya (asilimia 4.8); Uganda (asilimia 4.5); na Burundi (asilimia 0.0). Shughuli za 

kiuchumi zilizokua kwa kiasi kikubwa ni Ujenzi (asilimia 15.1); Mawasiliano 
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(asilimia 12.5); shughuli za utawala (asilimia 9.5); na maji (asilimia 8.5). Aidha, kasi 

ya ukuaji katika sekta ya kilimo ambayo ndio yenye mchango mkubwa katika Pato 

la Taifa, iliongezeka kutoka asilimia 5.6 kwa mwaka 2016 hadi asilimia 7.1 kwa 

mwaka 2017 kutokana na jitihada za Serikali kuongeza upatikanaji wa pembejeo za 

kilimo, zana za kilimo, ujenzi wa maghala ya kimkakati ya kuhifadhi nafaka, 

upanuzi wa miundombinu ya umwagiliaji pamoja na hali ya hewa nzuri.  

 

27. Katika robo ya kwanza ya mwaka 2018, Pato halisi la Taifa limekua kwa 

asilimia 8.4 ikilinganishwa na asilimia 5.7 katika kipindi kama hicho mwaka 2017. 

Ukuaji huu umechangiwa na ongezeko la uzalishaji wa mazao na uhimilivu wa 

huduma za usafirishaji. Shughuli za kiuchumi ambazo zimekua kwa kiwango 

kikubwa ni pamoja na: ujenzi (asilimia 20); habari na mawasiliano (asilimia 18.3); 

utawala na ulinzi (asilimia 15.5), na shughuli za Kitaalam, Kisayansi na Kiufundi 

(asilimia 11.3). Aidha, shughuli za kilimo zilikua kwa asilimia 7.1. 

 

28. Tathmini ya viashiria vya ukuaji wa uchumi vinaonyesha mwenendo mzuri 

katika nusu ya kwanza ya mwaka 2018 ikilinganishwa na kipindi kama hicho 

mwaka 2017. Viashiria hivyo ni pamoja na; mikopo kwa sekta binafsi, ujazi wa 

fedha; thamani ya malighafi za viwandani zilizoagizwa kutoka nje; na kodi za walaji 

na wazalishaji. Aidha, taarifa ya mwezi Julai 2018 ya Shirika la Fedha la Kimataifa 

ya Mtazamo wa Kiuchumi Duniani (World Economic Outlook) inaonesha kuwa 

thamani ya uzalishaji mali duniani imekua kwa asilimia 3.7 kwa mwaka 2017 na 

inatarajiwa kukua kwa asilimia 3.9 kwa mwaka 2018 na 2019 kwa matarajio ya 

kuimarika kwa uwekezaji na biashara duniani.  

 

2.2.3. Mwenendo wa Mfumuko wa Bei 

29. Mfumuko wa bei umeendelea kushuka na kuwa chini ya asilimia 5 kwa 

kipindi kirefu cha mwaka 2017/18. Hali hii inachagizwa na kuimarika kwa 

upatikanaji wa chakula katika masoko ya ndani na nchi jirani, kutengamaa kwa bei 

za mafuta katika soko la dunia, pamoja na utekelezaji madhubuti wa Sera za bajeti 

na fedha. Katika mwaka 2017/18, mfumuko wa bei ulikuwa wa wastani wa asilimia 

4.3 kutoka wastani wa asilimia 5.3 kwa mwaka 2016/17. Mfumuko wa bei za 

chakula ulikuwa wa wastani wa asilimia 6.7 katika kipindi cha mapitio 

ikilinganishwa na asilimia 8.5 kipindi kama hicho mwaka 2017 (Kielelezo Na. 2.1). 

Mwezi Agosti 2018, mfumuko wa bei ulifikia kiwango cha chini cha asilimia 3.3 

ambacho hakijawahi kufikiwa tangu mwaka 2015.  
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Kielelezo Na. 2.1: Mwenendo wa Mfumuko wa Bei 
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Chanzo: Ofisi ya Taifa ya Takwimu  

 

2.2.4. Mfumuko wa Bei kwa Nchi za Jumuiya ya Afrika Mashariki 

30. Katika kipindi cha mwaka 2017/18, mfumuko wa bei kwa nchi za Jumuiya ya 

Afrika Mashariki umeendelea kubakia katika wigo wa tarakimu moja. Katika 

kipindi hicho, Rwanda ilikuwa na kiwango cha chini cha wastani wa asilimia 2.3 na 

Burundi kiwango cha juu cha wastani wa asilimia 7.1 (Kielelezo Na. 2.2). 

 

Kielelezo Na. 2.2: Mfumuko wa Bei kwa Nchi za Jumuiya ya Afrika Mashariki 

4.3

3.4

5.2

2.3

7.1
6.7

4.6

6.1

2.0

6.9

Tanzania Uganda Kenya Rwanda Burundi

Mfumuko wa bei Mfumuko wa bei wa chakula

 
 

2.2.5. Ujazi wa Fedha na Karadha 

31. Katika mwaka 2017/18, Benki Kuu iliendelea kutekeleza Sera ya Fedha ya 

kuongeza ukwasi kwenye uchumi (accommodative monetary policy) iliyoanza 

kutekelezwa katika nusu ya pili ya mwaka 2016/17. Sera hii ilitekelezwa ili 

kuchochea utoaji wa mikopo kwa sekta binafsi ili kusaidia kuendeleza shughuli 

mbalimbali za kiuchumi. Utekelezaji wa Sera ya Fedha ya kuongeza ukwasi katika 

kipindi hiki ulikusudia kuongeza utulivu wa riba ya siku moja baina ya mabenki 

(overnight interbank cash market rate) kwa kufuatilia na kudhibiti kiwango cha 
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amana za benki za biashara zilizopo Benki Kuu (clearing balances) ili ziendane na 

mahitaji ya msimu. Katika kipindi hiki, Benki Kuu ilishusha riba yake (discount rate) 

na kufikia asilimia 9 kutoka asilimia 12 mwezi Agosti 2017, na kuendelea kuongeza 

ukwasi katika uchumi kupitia nyenzo mbalimbali za kifedha ili kukidhi mahitaji ya 

ukwasi kwa sehemu husika ya soko la fedha. Vile vile, mwezi Agosti 2018, Benki 

Kuu ilishusha tena riba yake na kufikia asilimia 7. 

 

32. Hatua zote hizi zilizochukuliwa na Benki Kuu ziliboresha hali ya ukwasi 

katika masoko ya fedha na kushusha riba ya siku moja baina ya mabenki (overnight 

interbank cash market rate), ambayo ilipungua na kufikia wastani wa asilimia 1.69 

mwezi Juni 2018 ikilinganishwa na asilimia 4.08 mwezi Juni 2017. Vile vile, riba za 

dhamana za muda mfupi za Serikali (Treasury Bills) zilipungua hadi kufikia wastani 

wa asilimia 5.59 mwezi Juni 2018 kutoka wastani wa asilimia 7.64 mwezi Juni 2017 

(Kielelezo Na. 2.3). 

 

33. Pamoja na kwamba hatua zilizochukuliwa na Benki Kuu zilisaidia kushusha 

riba kwenye masoko ya fedha, riba za mikopo ya benki za biashara kwa sekta binafsi 

zimeendelea kuwa juu, huku riba za amana zikipungua. Viwango vikubwa vya riba 

za mikopo kwa sekta binafsi vilitokana na benki hizo kuweka tahadhari kubwa kwa 

wateja (risk premium) hali inayochangiwa zaidi na kuwepo kwa kiwango kikubwa 

cha mikopo chechefu. Riba za amana zilipungua na kufikia wastani wa asilimia 9.29 

mwaka 2017/18 ikilinganishwa na wastani wa asilimia 9.61 mwaka 2016/17. Wakati 

huo huo, riba za amana za kipindi cha mwaka mmoja zilipungua hadi wastani wa 

asilimia 10.52 ikilinganishwa na asilimia 11.66 mwaka 2016/17. Katika kipindi hicho, 

riba za mikopo ziliongezeka hadi kufikia wastani wa asilimia 17.83 mwaka 2017/18 

ikilinganishwa na asilimia 16.61 mwaka 2016/17. Viwango vya riba ya mikopo ya 

mwaka mmoja ilifikia asilimia 18.48, ikilinganishwa na asilimia 15.49 mwaka 

2016/17. Hali hii ilisababisha tofauti kati ya riba ya amana na mikopo ya mwaka 

mmoja kuongezeka hadi asilimia 7.98 mwaka 2017/18 kutoka asilimia 3.83 mwaka 

2016/17. Kuongezeka kwa riba ya mikopo kulitokana na tahadhari zilizochukuliwa 

na benki za biashara ili kudhibiti mikopo chechefu na hivyo kuongeza gharama kwa 

wakopaji, hali ambayo inaweza kuathiri uwekezaji katika shughuli zinazochochea 

ukuaji wa uchumi. 

 

34. Kutokana na utekelezaji wa Sera ya Fedha ya kuongeza ukwasi kwenye 

uchumi, ukuaji wa ujazi wa fedha kwa tafsiri pana zaidi (extended broad money 

supply) uliongezeka hadi kufikia wastani wa asilimia 7.0 kwa mwaka 2017/18 

ikilinganishwa na asilimia 4.5 mwaka 2016/17. Ukuaji huu ulichangiwa na 

kuongezeka kwa mikopo kwa sekta binafsi (Kielelezo 2.3). Hata hivyo, ukuaji huu 

wa ujazi wa fedha bado ulikuwa chini ya lengo la asilimia 12. 
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Kielelezo Na. 2.3: Mwenendo wa Ujazi wa Fedha 
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35. Mikopo kwa sekta binafsi kwa mwaka 2017/18 iliendelea kuimarika kufuatia 

utekelezaji wa sera ya kuongeza ukwasi kwenye uchumi pamoja na hatua 

zilizochukuliwa na benki za biashara kufuatia agizo la Benki Kuu lililozitaka 

kupunguza mikopo chechefu. Mikopo kwa shughuli binafsi, hoteli na migahawa na 

ujenzi zilikua kwa kasi ikilinganishwa na mwaka uliotangulia (Kielelezo 2.4). 

Sehemu kubwa ya mikopo kwa sekta binafsi ilielekezwa katika shughuli binafsi 

ikifuatiwa na shughuli za biashara (Kielelezo 2.5). 

 

36. Kasi ya ukuaji wa mikopo kwa sekta binafsi iliimarika na kufikia wastani wa 

asilimia 1.2 kwa mwaka 2017/18 ikilinganishwa na ukuaji wa wastani wa asilimia 

7.3 kwa kipindi kama hicho mwaka 2016/17. Ingawa ukuaji huu ni mdogo 

ikilinganishwa na wa mwaka 2016/17, mikopo kwa sekta binafsi imeendelea kukua 

ambapo hadi kufikia mwezi Juni 2018 ilifikia asilimia 4.0 ikilinganishwa na asilimia 

1.3 mwezi Juni 2017. Ukuaji wa mikopo ulijidhihirisha zaidi katika mikopo kwa 

shughuli binafsi, biashara na viwanda. 
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Kielelezo Na. 2.4: Wastani wa Ukuaji wa Mikopo ya Benki kwa Shughuli Kuu za 

Kiuchumi (Asilimia) 
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Kielelezo Na. 2.5: Mchanganuo wa Mikopo ya Benki katika Shughuli Kuu za 

Kiuchumi (Asilimia) 
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 Chanzo: Benki Kuu ya Tanzania 

 

2.2.6. Mwenendo wa Viwango vya Ubadilishaji Fedha 

37. Katika kipindi cha mwaka 2017/18, thamani ya Shilingi ya Tanzania dhidi ya 

Dola ya Marekani iliendelea kuwa tulivu. Mwenendo huu ulichagizwa na 

usimamizi na utekelezaji wa Sera za Fedha na za bajeti. Wastani wa mwenendo wa 

ubadilishaji Shilingi dhidi ya Dola ya Marekani ulikuwa kati ya Shilingi 2,231.17 na 

Shilingi 2,264.97 kwa Dola moja ya Marekani, ikilinganishwa na kati ya Shilingi 

2,171.0 na Shilingi 2,230.1 kwa Dola moja ya Marekani katika kipindi kama hicho 

kwa mwaka 2016/17. Hata hivyo, katika kipindi cha mwezi Machi 2018 hadi Mei 

2018, thamani ya Shilingi dhidi ya Dola ya Marekani iliporomoka kwa kipindi kifupi 

kutokana na kushuka kwa msimu wa mauzo ya kibiashara pamoja na mapato ya 

utalii (Kielelezo 2.6). 
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Kielelezo Na. 2.6: Mwenendo wa thamani ya Shilingi (Shilingi ya Tanzania kwa 

Dola ya Marekani) 
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Chanzo: Benki Kuu ya Tanzania 

 

2.2.7. Mwenendo wa Sekta ya Benki 

38. Katika mwaka 2017/18, sekta ya benki imeendelea kuwa imara, salama na 

yenye kutengeneza faida, ikiwa na mitaji na ukwasi wa kutosha (Jedwali Na. 2.1). 

Katika kipindi hicho, uwiano wa mtaji wa msingi kwa rasilimali za benki ulifikia 

asilimia 18.2, ukiwa juu ya kiwango kinachohitajika kisheria cha asilimia 10.0, 

ingawa ilipungua kidogo ikilinganishwa na asilimia 18.3 iliyofikiwa mwaka 

2016/17. Vile vile, uwiano wa rasilimali kwa amana zinazoweza kubadilishwa kwa 

muda mfupi kuwa fedha taslimu ulifikia asilimia 37.6, na kukidhi kiwango 

kinachohitajika kisheria cha asilimia 20, ingawa ni chini kidogo ya asilimia 38.1 

iliyofikiwa mwezi Juni 2017. 

 

39. Thamani ya rasilimali za benki ziliimarika kama inavyojidhihirisha katika 

mikopo chechefu ambayo ilipungua kufikia asilimia 10.2 kwa mwaka unaoishia Juni 

2018 kutoka asilimia 10.6 mwishoni wa Juni 2017. Mwenendo huu ulichagizwa na 

agizo lililotolewa na Benki Kuu lililotaka benki za biashara kubuni mikakati ya 

kushusha uwiano wa mikopo chechefu kubaki ndani ya kiwango kisichozidi 

wastani wa asilimia 5.0 ikiwamo kuboresha utoaji, usimamizi na ulipaji mikopo, na 

kutumia kwa lazima taarifa ya historia za wakopaji kabla ya kutoa mkopo 

(mandatory use of credit reference bureau reports). 

 

40. Katika mwezi Januari 2018, Benki Kuu ilisitisha leseni za benki za biashara 

zilizokuwa na mitaji pungufu chini ya kiwango kilichowekwa kisheria baada ya 

kushindwa kutimiza matakwa hayo ndani ya muda wa miaka mitano. Benki hizo ni 

Covenant Bank for Women (Tanzania) Limited, Efatha Bank Limited, Njombe 

Community Bank Limited, Kagera Farmers’ Cooperative Bank Limited na Meru 
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Community Bank Limited. Vile vile, mwezi Mei 2018, Benki ya Twiga Bancorp Ltd 

ilikamilisha taratibu za kuunganishwa na Benki ya TPB ili kutatua tatizo la 

kutokuwa na mtaji wa kutosha. 

 

Jedwali Na. 2.1: Mwenendo wa Viashiria vya Sekta ya Benki (Asilimia) 
Kiashiria Ukomo Jun-17 Sep-17 Des-17 Mar-18 Jun-18

Utoshelevu wa mtaji

Uwiano wa mtaji wa msingi kwa rasilimali za benki Kiwango cha 

chini 10

18.3 18.9 18.9 18.7 18.2

Ukwasi

Uwiano wa rasilimali zenye ukwasi kwa amana zinazoweza 

kuhitajika muda mfupi

Kiwango cha 

chini 20

38.1 37.9 40.3 39.1 37.6

Uwiano wa mikopo kwa amana za wateja 83.1 84.9 81.6 81.0 83.9

Mapato na faida

Faida kutokana  na uwekezaji wa rasilimali 2.3 2.0 1.6 17.0 1.6

Faida kutokana  na uwekezaji wa mtaji 10.4 8.7 6.9 7.2 6.7

Ubora wa  rasilimali

Uwiano wa mikopo chechefu kwa mikopo yote 10.6 12.5 11.7 11.3 10.2

Chanzo: Benki Kuu ya Tanzania 

 

2.2.8. Deni la Taifa 

41. Hadi kufikia Juni, 2018 Deni la Taifa lilifikia Dola za Marekani milioni 

27,774.86 ikilinganishwa na dola za Marekani milioni 25,350.76 kwa kipindi kama 

hicho mwaka 2017, ikiwa ni sawa na ongezeko la asilimia 9.6. Kati ya Deni hilo, Dola 

za Marekani milioni 23,234.26 ni deni la Serikali na Dola za Marekani million 

4,540.60 ni deni la nje la sekta binafsi. Ongezeko la deni la Serikali lilitokana na 

kupokelewa kwa fedha za mikopo ili kugharamia miradi ya maendeleo pamoja na 

mikopo kwenye soko la Dhamana za Serikali kwa ajili ya kugharamia nakisi ya 

Bajeti.  

 

(a) Uhimilivu wa Deni la Taifa 

42. Sheria ya Mikopo, Dhamana na Misaada SURA 134, inaitaka Serikali kufanya 

uchambuzi wa uhimilivu wa deni kila mwaka ambao pamoja na mambo mengine 

unaonyesha mwenendo wa viashiria mbalimbali vya uhimilivu wa deni ikiwa ni 

pamoja na maelezo ya hali halisi ya uchumi katika mitizamo mbalimbali, na 

kushauri hatua za kuimarisha uhimilivu wa deni. Matokeo ya hivi karibuni ya 

uhimilivu wa Deni la Taifa lililofanyika Novemba 2017 kwa kutumia Pato la Taifa 

kwa kizio cha mwaka 2007, yanaonesha kuwa deni la Taifa lipo chini ya ukomo wa 

hatari na ni himilivu kwa kipindi cha muda mfupi, wa kati na mrefu. Viashiria vyote 

vya athari za madeni vimeendelea kuwa katika wigo unaokubalika kimataifa kama 

inavyoonekana katika Jedwali Na. 2.2.  
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Jedwali Na. 2.2: Viashiria vya Uhimilivu wa Deni la Taifa 
 

Viashiria Deni la Nje Ukomo 2017/18 2018/19 2019/20 2027/28 2028/29 2036/37 2037/38

Deni la Nje (PV)/Pato la Taifa 40 19.7 19.8 19 12.6 12.5 12.7 12.8

Deni la Nje (PV)/Uuzaji wa Bidhaa Nje 150 81.8 83.2 80.7 56.7 56.3 57.4 57.8

Deni la Nje (PV)/Mapato ya Ndani 250 117.1 117.3 110.1 67.3 66.7 64.5 64.7

Ulipaji wa Deni Nje/Uuzaji wa Bidhaa Nje 20 9.3 8.2 10.1 6.5 6.4 5.9 6

Ulipaji wa Deni Nje/Mapato ya Ndani 20 13.3 11.6 13.8 7.7 7.5 6.6 6.7

Viashiria Deni la Nje na la Ndani

Deni/Pato la Taifa 56 34.4 33 31.2 20.5 20.2 19.7 19

Deni/Mapato ya Ndani 194.5 183.9 170.7 107.8 105.9 99.2 95

Ulipaji wa Deni/Mapato ya Ndani 26.3 23 25.2 13.8 13.6 11.7 11.3  
Chanzo: Wizara ya Fedha na Mipango 

Angalizo: Takwimu hizi ni kwa mujibu wa mwaka wa kizio wa 2007 

 

2.2.9. Mwenendo wa Sekta ya Nje 

43. Katika kipindi hicho, nakisi ya Urari wa Malipo ya Kawaida iliongezeka kwa 

asilimia 23.7 na kufikia Dola za Marekani milioni 1,778.0 ikilinganishwa na Dola za 

Marekani milioni 1,437.8 kwa mwaka 2016/17. Ongezeko hili linatokana na 

kuongezeka kwa thamani ya bidhaa zilizoagizwa kutoka nje ya nchi pamoja na 

malipo ya riba za mikopo nje ya nchi. 

 

44. Akiba ya fedha za kigeni ilikuwa Dola za Marekani milioni 5,483.9 mwishoni 

mwa mwezi Juni 2018 ikilinganishwa na Dola za Marekani milioni 5,000.4 mwishoni 

mwa mwezi Juni 2017, ambayo inatosheleza kuagiza bidhaa na huduma kutoka nje 

ya nchi kwa kipindi cha takriban miezi 5.6. 

 

45. Mwaka 2017/18, thamani ya mauzo ya bidhaa na huduma nje iliongezeka 

kwa asilimia 2.8 ikilinganishwa na mwaka 2016/17. Ongezeko hili lilichangiwa na 

kuongezeka kwa thamani ya mauzo ya korosho, karafuu, tumbaku, chai na katani 

ambapo mauzo hayo yaliongezeka kwa asilimia 33.0. Vile vile, mafanikio haya 

yalitokana na hali nzuri ya hewa pamoja na jitihada za Serikali katika kuendeleza 

kilimo ikiwamo ugawaji bure wa baadhi ya vifaa vya kilimo, pamoja na kuimarika 

kwa bei za bidhaa katika soko la dunia. Hata hivyo, thamani ya mauzo ya kahawa 

na pamba nje yalipungua kutokana na uchache wa mauzo (Jedwali 2.3). 

 

46. Katika kipindi cha mapitio, mauzo ya bidhaa za viwandani na dhahabu nje ya 

nchi yaliongezeka sambamba na kuimarika kwa bei za bidhaa kwenye soko la 

dunia. Mauzo ya bidhaa za viwandani yaliongezeka kwa asilimia 8.2 na kufikia dola 

za Marekani milioni 833.8 kutoka dola za Marekani milioni 770.5 mwaka 2016/17 

ikichagizwa na ongezeko la mauzo ya sabuni, bidhaa za plastiki na makaratasi nje. 
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47. Thamani ya uagizaji wa bidhaa na huduma nje iliongezeka kwa asilimia 4.7 

kutoka Dola za Marekani milioni 9,701.1 mwaka 2016/17. Ongezeko hili lilitokana 

na kuongezeka kwa uagizaji wa bidhaa za walaji kwa asilimia 5.7 ikifuatiwa na 

bidhaa za kati na malighafi za viwandani.  

 

Jedwali Na. 2.3: Urari wa Malipo ya Kawaida  
Dola za Marekani Milioni 

2016/17 2017/18
P

Badiliko %

Bidhaa -2,774.7 -2,860.3 3.1

Mauzo Nje 4,932.4 5,093.8 3.3

Uagizaji Nje 7,707.2 7,954.0 3.2

Huduma 1,775.3 1,652.1 -6.9

Mapato 3,769.2 3,855.7 2.3

Malipo 1,994.0 2,203.6 10.5

Bidhaa na Huduma -999.5 -1,208.2 20.9

Mauzo ya bidhaa na huduma 8,701.7 8,949.4 2.8

Uagizaji bidhaa na huduma 9,701.1 10,157.6 4.7

Mapato ya Vitega uchumi -893.7 -1,004.2 12.4

Mapato 105.6 138.6 31.3

Malipo 999.3 1,142.8 14.4

Uhamisho wa Mali 455.5 434.4 -4.6

Zilizoingia 520.4 521.1 0.1

Kwa Serikali Kuu 157.9 155.3 -1.6

Zilizotoka 65.0 86.6 33.4

Urari wa Malipo ya Kawaida -1,437.7 -1,778.0 23.7  

Chanzo: Benki Kuu ya Tanzania 

 

2.3. Mwelekeo wa Uchumi Jumla na Maoteo ya Muda wa Kati 

48. Ili kufikia malengo ya Serikali, baadhi ya misingi iliyozingatiwa katika 

kuweka malengo ya uchumi jumla na kisera katika kipindi cha muda wa kati 

(2019/20 - 2021/22) ni pamoja na: kuendelea kuimarishwa na kudumishwa kwa 

amani, usalama, utulivu na umoja wa ndani na nchi jirani; kuimarika kwa viashiria 

vya uchumi jumla na maendeleo ya kiuchumi na kijamii kama vile Pato la Taifa, 

ukusanyaji wa mapato ya ndani na mfumuko wa bei; kuendelea kuimarika na 

kutengamaa kwa uchumi wa dunia; kuendelea kuwa na utulivu wa bei za mafuta 

katika soko la dunia; na hali nzuri ya hewa ndani ya nchi na katika nchi jirani.  

 

2.3.1. Mwelekeo wa Ukuaji wa Uchumi Duniani 

49. Kwa mujibu wa Taarifa ya Mwelekeo wa Uchumi wa Dunia ya Julai 2018, 
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Nchi Zinazoendelea na Kuibukia Kiuchumi zinatarajiwa kukua kwa asilimia 4.9 

mwaka 2018 ikilinganishwa na asilimia 4.7 mwaka 2017 na kuendelea kuimarika 

kufikia asilimia 5.1 kwa mwaka 2019. Uchumi wa China unatarajiwa kupungua 

kidogo kutoka asilimia 6.9 mwaka 2017 na kufikia asilimia 6.6 kwa mwaka 2018 

wakati uchumi wa India unatarajiwa kukua kwa asilimia 7.3 mwaka 2018 kutoka 

asilimia 6.7 mwaka 2017.  

 

50. Katika nchi za Kusini mwa Jangwa la Sahara, uchumi unatarajiwa kukua kwa 

asilimia 3.4 mwaka 2018 ikilinganishwa na kiwango cha ukuaji cha asilimia 2.8 

mwaka 2017. Uchumi wa nchi hizo unatarajiwa kuendelea kuimarika kufikia ukuaji 

wa asilimia 3.9 mwaka 2019. Kati ya Nchi Wanachama wa Jumuiya ya Afrika 

Mashariki, Tanzania na Rwanda zinatarajiwa kuwa na viwango vya juu vya ukuaji 

wa asilimia 7.2 mwaka 2018, zikifuatiwa na Kenya (asilimia 5.5); Uganda (asilimia 

5.2); na Burundi kuendelea kuimarika na kukua kwa asilimia 0.4 ifikapo mwaka 

2019 (Jedwali Na. 2.4). 

 

Jedwali Na. 2.4: Ukuaji wa Uchumi wa Dunia na Maoteo (Asilimia) 

 Halisi Maoteo 

2015 2016 2017 2018 2019 

Dunia 3.1 3.2 3.7 3.9 3.9 

Nchi zilizoendelea 2.1 1.7 2.4 2.4 2.2 

Nchi zinazoendelea na Kuibukia 4.3 4.3 4.7 4.9 5.1 

Nchi zinazoendelea za Asia 6.8 6.4 6.5 6.5 6.5 

China 6.9 6.7 6.9 6.6 6.4 

India 8.0 7.1 6.7 7.3 7.5 

Nchi za Afrika, Kusini mwa Jangwa la Sahara 3.4 1.3 2.8 3.4 3.8 

Tanzania 7.0 7.0 7.1 7.2 7.3 

Kenya 5.6 6.0 4.8 5.5 6.0 

Uganda 4.8 4.9 4.5 5.2 5.8 

Rwanda 6.9 6.0 6.1 7.2 7.8 

Burundi -4.0 -0.5 0.0 0.1 0.4 

Chanzo: Shirika la Fedha la Kimataifa, Julai, 2018 

 

2.3.2. Maoteo ya Ukuaji wa Pato la Taifa katika Kipindi cha Muda wa Kati 

51. Inatarajiwa kwamba uzingatiaji wa misingi ya utekelezaji mzuri wa Sera za 

Serikali ikijumuisha utekelezaji wa Mpango wa Maendeleo wa Taifa wa Miaka 

Mitano, utaimarisha kasi ya ukuaji wa Pato la Taifa kufikia asilimia 7.2 kwa mwaka 

2018 na kufikia wastani wa asilimia 7.6 katika kipindi cha muda wa kati (Kielelezo 

Na. 2.8). Mwenendo wa ukuaji katika kipindi cha muda wa kati unachagizwa na 

jitihada za Serikali kuendeleza ufuaji wa umeme hususan kwa kutumia nguvu ya 

maji; kuimarika kwa huduma za usafirishaji; uwekezaji katika sekta ya majengo ya 

biashara; uendelezaji wa ujenzi wa miradi ya miundombinu; na azma ya Serikali ya 

kujenga uchumi wa viwanda. 
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2.3.3. Maoteo ya Ukuaji Kisekta  

52. Shughuli za Ujenzi zinatarajiwa kukua kwa wastani wa asilimia 15.1 kwa 

mwaka 2018 na kukua kwa wastani wa asilimia 14.4 katika kipindi cha muda wa 

kati, kutokana na kuendelea na utekelezaji wa miradi mikubwa ya miundombinu 

ikiwa ni pamoja na ujenzi wa reli ya kati kwa kiwango cha standard gauge; Ubungo 

Interchange; kuimarisha mtandao wa barabara na madaraja; ukamilishaji wa jengo la 

III la abiria katika Uwanja wa Ndege wa Kimataifa wa Julius Nyerere; na upanuzi 

wa viwanja vingine vya ndege nchini. 

 

53. Shughuli za Uzalishaji Viwandani zinatarajiwa kukua kwa asilimia 8.0 kwa 

mwaka 2018 na kwa wastani wa asilimia 7.8 katika kipindi cha muda wa kati, 

ikichangiwa na matarajio ya uzalishaji kutoka miradi mbalimbali kama ya umeme 

vijijini na mijini, pamoja na jitihada za Serikali kukuza viwanda kupitia uboreshaji 

wa mazingira wezeshi kwa uendeshaji wa biashara na uwekezaji ili kuvutia sekta 

binafsi kushiriki katika kukuza viwanda. Matarajio ni kuongezeka kwa uzalishaji 

katika kipindi cha muda mrefu baada ya kukamilika kwa ujenzi wa miundombinu 

wezeshi na ujenzi wa viwanda unaoendelea. 

 

54. Uchimbaji Madini unatarajiwa kukua kwa asilimia 4.0 katika mwaka 2018 na 

kuongezeka kufikia wastani wa asilimia 4.1 katika kipindi cha muda wa kati 

kutokana na matarajio ya kuimarika kwa udhibiti na usimamizi wa madini pamoja 

na kuimarika kwa bei ya dhahabu duniani ambayo itaongeza shughuli za uchimbaji. 

 

55. Uzalishaji Umeme na Gesi unatarajiwa kuongezeka kwa asilimia 2.9 mwaka 

2018 na kukua kwa wastani wa asilimia 3.0 katika kipindi cha muda wa kati. Ukuaji 

huu unachagizwa na matarajio ya ongezeko la uzalishaji umeme kutoka vyanzo 

mbalimbali kama gesi asilia, maji, mvuke, upepo na makaa ya mawe pamoja na 

kuimarika kwa usambazaji kwenye gridi ya taifa. Katika kipindi hiki, miradi 

mikubwa inayotarajiwa kutekelezwa ni mradi wa ufuaji wa umeme wa maji Mto 

Rufiji (Megawati 2,100) na utekelezaji wa Mpango Kabambe wa Umeme Vijijini 

kupitia Mradi Kabambe wa Kusambaza Umeme Vijijini Awamu ya Tatu (REA III) 

ambao ni sehemu ya Mpango Kabambe wa Sekta ya Umeme. 

 

56. Shughuli za Usafirishaji zinatarajiwa kukua kwa asilimia 6.9 kwa mwaka 

2018 na kufikia wastani wa asilimia 7.1 katika kipindi cha muda wa kati. Ukuaji huu 

unachagizwa na matarajio ya kuongezeka kwa usafirishaji wa mizigo na abiria kwa 

njia ya reli, barabara na anga; kuongeza uwezo na ufanisi wa Bandari za Dar es 

Salaam, Mtwara na Tanga; na kuongezeka kwa usafirishaji wa gesi asilia kupitia 

bomba la gesi kutoka Mtwara na Lindi hadi Dar es Salaam. 
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57. Huduma za Malazi na Migahawa zinatarajiwa kukua kwa kiwango cha 

asilimia 2.4 kwa mwaka 2018 na kufikia ukuaji wa wastani wa asilimia 2.8 katika 

kipindi cha muda wa kati. Hali hii inachagizwa na ukuaji mkubwa wa shughuli za 

kitalii zinazothibitishwa na ongezeko la idadi ya wageni kutoka nje na bidhaa mseto 

(ukanda wa kitalii kusini mwa Tanzania; utambuzi wa maeneo mapya ya utalii; 

utalii wa urithi); na kuhamasisha utalii wa ndani na jitihada za Serikali kuboresha 

miundombinu wezeshi ya kitalii.  

 

58. Shughuli za Utawala zinatarajiwa kukua kwa kiwango cha asilimia 9.5 kwa 

mwaka 2018 na kuendelea kufikia wastani wa asilimia 9.6 katika kipindi cha muda 

wa kati kutokana na matarajio ya kuongezeka kwa matumizi kwenye maboresho 

katika sekta ya umma (maboresho ya Utumishi wa Umma, Serikali za Mitaa, Sheria, 

Usimamizi wa Fedha za Umma, mazingira ya Biashara na Uwekezaji, na Mkakati na 

Mpango wa Taifa wa Kupambana na Rushwa), ajira mpya kuziba pengo lililopo; 

matumizi ya Serikali katika Uchaguzi wa Serikali za Mitaa mwaka 2019 na Uchaguzi 

Mkuu mwaka 2020. 

 

Kielelezo Na. 2.8: Ukuaji Halisi na Maoteo ya Pato la Taifa  
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Chanzo: Wizara ya Fedha na Mipango 

 

2.3.4. Mfumuko wa Bei Katika Kipindi cha Muda wa Kati 

59. Mfumuko wa bei unatarajiwa kufikia asilimia 4.8 ifikapo Desemba 2018 

kufuatia ongezeko la bei ya mafuta katika soko la dunia kutokana na matarajio ya 

kupungua kwa uwezo wa uzalishaji nchini Venezuela pamoja na vikwazo vya 

kiuchumi vya Marekani dhidi ya Iran ambavyo vitasababisha ugumu wa ongezeko 

la uzalishaji wa mafuta kwa nchi zinazozalisha mafuta kwa wingi (OPEC) na nchi 
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zisizo za OPEC. Mfumuko wa bei unatarajiwa kufikia asilimia 5.0 mpaka Juni 2019 

na kuendelea kubaki katika wastani huo katika kipindi cha muda wa kati kutokana 

na sababu zifuatazo: kupungua kwa gharama za uzalishaji kutokana na kuimarika 

kwa uzalishaji, usafirishaji na usambazaji wa umeme wa uhakika na nafuu; 

kuimarika kwa bei ya mafuta katika soko la dunia; Sera imara za fedha na bajeti; na 

hali ya hewa nzuri nchini. 

 

2.3.5. Sera ya Fedha 

60. Katika mwaka 2018/19, Benki Kuu inategemea kuanza kutekeleza Mfumo wa 

Sera ya Fedha unaozingatia Riba ya Benki Kuu (Central Bank Rate - CBR), ili 

kuongeza ufanisi wa sera ya fedha katika kufikia malengo ya utulivu wa bei na 

ukuaji wa uchumi. Chini ya mfumo huu, Benki Kuu itatumia mwenendo wa riba za 

muda mfupi (interbank cash market interest rate) kama kiashiria cha msingi cha hali ya 

ukwasi badala ya ujazi wa fedha taslimu (reserve money). 

 

61. Ujazi wa Fedha kwa Tafsiri Pana Zaidi (M3) unatarajiwa kuendelea kukua 

sanjari na ukuaji wa shughuli mbalimbali za kiuchumi na kuimarika kwa mzunguko 

wa fedha. Ukuaji wa M3 unatarajia kuimarika kufikia asilimia 12.2 Juni 2019 kutoka 

ukuaji wa asilimia 6.0 ulioshuhudiwa Juni 2018, wakati huo mikopo ya benki kwa 

sekta binafsi inakadiriwa kukua kwa wastani wa asilimia 10.2 kutoka asilimia 4.0. 

Katika kipindi cha muda wa kati, ukuaji wa M3 unatarajiwa kuwa katika kiwango 

cha asilimia 11.5, wakati mikopo ya benki kwa sekta binafsi itakua kwa wastani wa 

asilimia 9.0. 

 

2.3.6. Sekta ya Nje 

62. Urari wa malipo ya kawaida unatarajiwa kuwa na nakisi ya asilimia 4.3 ya 

Pato la Taifa kwa mwaka 2018/19 ikilinganishwa na nakisi ya asilimia 3.3 katika 

mwaka uliotangulia. Katika kipindi cha muda wa kati, urari wa malipo ya kawaida 

unatarajiwa kuwa na nakisi ya wastani wa asilimia 4.5 ya Pato la Taifa kutokana na 

ongezeko kubwa la uagizaji wa bidhaa za mtaji kwa ajili ya ujenzi wa miradi 

mikubwa ya miundombinu ikilinganishwa na mauzo ya bidhaa na huduma nje ya 

nchi. 

 

63. Mauzo ya bidhaa na huduma nje ya nchi kwa mwaka 2018/19 yanatarajiwa 

kufikia asilimia 16.3 ya Pato la Taifa, ikilinganishwa na asilimia 16.7 kwa mwaka 

2017/18. Katika kipindi cha muda wa kati, mauzo ya bidhaa na huduma nje 

yanatarajiwa kufikia wastani wa asilimia 12.1 ya Pato la Taifa. 

 

64. Uagizaji wa bidhaa na huduma kutoka nje ya nchi unakadiriwa kufikia 

asilimia 19.6 ya Pato la Taifa mwaka 2018/19 ikilinganishwa na asilimia 18.9 kwa 
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mwaka uliotangulia. Ongezeko hili la uagizaji wa bidhaa na huduma nje ya nchi ni 

kutokana na kuimarika kwa shughuli za kiuchumi kama vile utekelezaji wa miradi 

mikubwa ya uwekezaji ikijumuisha ujenzi wa reli ya kati kwa kiwango cha standard 

gauge, mradi wa kuzalisha umeme wa maji katika mto Rufiji na ujenzi wa bomba la 

mafuta ghafi kutoka Hoima (Uganda) hadi Tanga. Katika kipindi cha muda wa kati 

uagizaji wa bidhaa na huduma kutoka nje ya nchi unatarajiwa kuwa wa wastani wa 

asilimia 19.8 ya Pato la Taifa. 
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SURA YA TATU 

 

MPANGO NA BAJETI KWA MUDA WA KATI 

 

3.1. Utangulizi 

65. Jukumu la msingi la Serikali, katika mpango na bajeti, ni kutunga na 

kutekeleza sera wezeshi za kibajeti ili kuchochea uwekezaji, ukuaji wa uchumi na 

kuboresha ustawi wa watu. Ili kufikia malengo ya muda wa kati, sera mahususi za 

kibajeti zitaandaliwa ili kufanikisha utekelezaji wa ajenda ya Taifa ya Maendeleo ya 

Viwanda na Watu. Serikali itaelekeza rasilimali fedha kwenye miradi ya kipaumbele 

yenye matokeo makubwa kiuchumi na kuongeza mapato ya Serikali. Vile vile, 

matumizi ya mifumo ya kisasa ya TEHAMA na hatua madhubuti za kiutawala 

zitawezesha kuleta ufanisi katika ukusanyaji, utengaji na usimamizi wa mapato.  

 

3.2. Sera za Mapato na Makadirio 

 

3.2.1. Sera za Mapato ya Ndani  

66. Katika kipindi cha muda wa kati, lengo la sera ya mapato ya ndani ni 

kuimarisha makusanyo kwa kuendelea; 

(i) Kuboresha mazingira ya kufanya biashara ili kuvutia uwekezaji, ukuaji wa 

biashara ndogondogo na za kati pamoja na ukuaji wa uchumi endelevu;  

(ii) Kuboresha mazingira ya ulipaji kodi kwa hiari, upanuzi wa wigo wa kodi na 

matumizi ya mifumo ya TEHAMA katika usimamizi wa kodi;  

(iii) Kuimarisha usimamizi wa sheria za kodi ili kutatua changamoto za ukwepaji 

kodi na kupunguza upotevu wa mapato;  

(iv) Kuimarisha makusanyo yasiyo ya kodi kwa kuhimiza matumizi sahihi ya 

mifumo ya TEHAMA katika ukusanyaji wa mapato;  

(v) Kuwianisha na kupunguza tozo na ada mbalimbali zinazotozwa na Wakala 

za Serikali na Mamlaka za Udhibiti; na 

(vi) Kuwajengea uwezo maafisa wa Wizara, Idara Zinazojitegemea, Wakala na 

Halmashauri ili kuimarisha uwezo wa ukusanyaji wa mapato yasiyo ya kodi. 

 

3.2.2. Makadirio ya Mapato ya Ndani 

67. Mapato ya ndani (yakijumuisha mapato ya Halmashauri) yanakadiriwa 

kuongezeka hadi Shilingi bilioni 23,206.8 mwaka 2019/20 kutoka Shilingi bilioni 

20,894.6 mwaka 2018/19 na unakadiriwa kuongezeka kwa wastani wa asilimia 10.1 

katika kipindi cha muda wa kati hadi Shilingi bilioni 28,113.9 mwaka 2021/22. 

Mapato ya ndani katika Pato la Taifa yanakadiriwa kuongezeka kutoka asilimia 14.6 

mwaka 2019/20 hadi asilimia 14.9 mwaka 2021/22. Vile vile, mapato ya ndani katika 

bajeti yanakadiriwa kuongezeka kutoka asilimia 69.3 mwaka 2019/20 hadi asilimia 
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73.6 mwaka 2021/22. 

 

68. Mapato ya kodi yanakadiriwa kuongezeka kwa asilimia 11.8 hadi Shilingi 

bilioni 20,124.1 mwaka 2019/20 kutoka Shilingi bilioni 18,000.2 mwaka 2018/19 na 

kukua kwa wastani wa asilimia 10.1 katika kipindi cha muda wa kati hadi Shilingi 

bilioni 24,385.4 mwaka 2021/22. Mapato ya kodi katika Pato la Taifa yanakadiriwa 

kuongezeka kutoka asilimia 12.7 mwaka 2019/20 hadi asilimia 12.9 mwaka 2021/22. 

 

69. Mapato Yasiyo ya Kodi (yakijumuisha mapato ya Halmashauri) 

yanakadiriwa kuongezeka hadi Shilingi bilioni 3,082.7 mwaka 2019/20 kutoka 

Shilingi bilioni 2,894.4 mwaka 2018/19. Aidha, mapato yasiyo ya kodi yanakadiriwa 

kukua kwa wastani wa asilimia 10.0 na kufikia Shilingi bilioni 3,728.5 mwaka 

2021/22 ambapo mapato hayo yanakadiriwa kuwa asilimia 2.0 ya Pato la Taifa 

katika kipindi cha muda wa kati.   

 

Kielelezo Na. 3.1: Makadirio ya Mapato Kwa Kipindi cha Muda wa Kati (Shilingi 

Bilioni) 

 
Chanzo: Wizara ya Fedha na Mipango 

 

70. Ili kufikia malengo ya makadirio ya mapato ya ndani, Serikali imeandaa 

mikakati mahsusi ya kiutawala itakayotekelezwa katika kipindi cha muda wa kati. 

Mikakati hiyo inajumuisha: 

(i) Kutekeleza Mfumo Jumuishi wa Usimamizi wa Mapato ya Ndani (IDRAS) ili 

kuongeza ufanisi katika usimamizi wa makusanyo ya kodi za ndani; 
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(ii) Kupanua wigo wa kodi kupitia utambuzi na usajili wa walipakodi wapya, 

kuwafikia walipa kodi wasiolipa kodi kwa hiari, pamoja na kuendelea na 

zoezi la urasimishaji wa sekta isiyo rasmi; 

(iii) Kuboresha utendaji wa Mfumo wa Usimamizi wa Mashine za Risiti za 

Kieletroniki (EFDMS) ili kuimarisha usimamizi wa matumizi ya Mashine za 

Risiti za Kielektroniki (EFD);  

(iv) Kuimarisha uwezo wa ufuatiliaji na udhibiti wa uhamishaji haramu wa fedha 

unaofanywa na kampuni za kimataifa kwa kuanzisha Kanzidata ya 

Ubadilishanaji Taarifa (EOI); 

(v) Kuimarisha viwango vya huduma kwa Mlipakodi kwa kuanzisha vituo vya 

ushauri katika maeneo yenye mzunguko mkubwa wa biashara; 

(vi) Kuimarisha usimamizi wa misamaha ya kodi; 

(vii) Kuimarisha Mfumo wa Serikali wa Kielektroniki wa Ukusanyaji wa Mapato 

(GePG) ili kuongeza ufanisi katika ukusanyaji wa mapato; na 

(viii) Kuimarisha mifumo ya ufuatiliaji katika taasisi za Serikali ili kuhakikisha 

kuwa michango stahiki ya Mashirika kwenye Mfuko Mkuu wa Serikali 

inawasilishwa kwa wakati. 

 

Kielelezo Na. 3.2: Mchanganuo wa Mapato Katika Kipindi cha Muda wa Kati 

(2019/20 – 2021/22)     Shilingi Bilioni 

 
Chanzo: Wizara ya Fedha na Mipango 
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3.3. Sera za Matumizi na Makadirio  

 

3.3.1. Sera za Matumizi   

71. Sera za Matumizi katika kipindi cha muda wa kati zitajumuisha yafuatayo: - 

(i) Kusimamia nidhamu ya matumizi ya fedha za umma na kuendelea 

kupunguza matumizi yasiyo ya lazima; 

(ii) Kuelekeza fedha kwenye maeneo ya kipaumbele ili kuchochea ukuaji wa 

uchumi; 

(iii) Kudhibiti ulimbikizaji wa madeni; na 

(iv) Kuhakikisha kuwa nakisi ya bajeti haizidi asilimia 3.0 ya Pato la Taifa. 

 

3.3.2.  Makadirio ya Matumizi  

72. Matumizi ya Serikali yanakadiriwa kukua hadi Shilingi bilioni 33,500.2  

mwaka 2019/20 (sawa na asilimia 21.1 ya Pato la Taifa) kutoka Shilingi bilioni 

32,476.0 mwaka 2018/19. Vile vile, matumizi yanakadiriwa kukua kwa wastani wa 

asilimia 6.7 hadi Shilingi bilioni 38,172.5 mwaka 2021/22 (sawa na asilimia 20.2 ya 

Pato la Taifa). 

 

Kielelezo Na 3.3: Mwenendo wa Makadirio ya Matumizi katika Kipindi cha 

Muda wa Kati (2019/20 – 2021/22) (Shilingi bilioni) 

33,500 

35,750 

38,172 

31,000 

32,000 

33,000 

34,000 

35,000 

36,000 

37,000 

38,000 

39,000 

2019/20 2020/21 2021/22

Jumla ya bajeti

 
Chanzo: Wizara ya Fedha na Mipango 

 

73. Matumizi ya Kawaida yanakadiriwa kuongezeka kwa asilimia 3.2 hadi 

Shilingi bilioni 21,115.8 mwaka 2019/20 (sawa na asilimia 13.3 ya Pato la Taifa) na 

kukua kwa wastani wa asilimia 8.0 hadi Shilingi bilioni 24,612.6 mwaka 2021/22 

(sawa na asilimia 13.0 ya Pato la Taifa). Matumizi ya Maendeleo yanakadiriwa kuwa 

Shilingi bilioni 12,384.4 mwaka 2019/20 na kuongezeka hadi Shilingi bilioni 13,559.8  

mwaka 2021/22.  
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Kielelezo Na. 3.4: Makadirio ya Matumizi katika Kipindi cha Muda wa Kati kwa 

Aina Kuu ya Matumizi (Shilingi bilioni) 

 
Chanzo: Wizara ya Fedha na Mipango  

 

3.3.3. Uainishaji wa Makadirio ya Matumizi Kiuchumi (2019/20 – 2021/22) 

74.  Katika mwaka 2019/20, mishahara (ikijumuisha mishahara ya Taasisi) 

inakadiriwa kuwa Shilingi bilioni 7,559.0 (sawa na asilimia 33.7 ya makadirio ya 

mapato ya ndani ya Serikali Kuu) na kukadiriwa kuongezeka hadi Shilingi bilioni 

8,422.7 mwaka 2021/22 (sawa na asilimia 31.0 ya makadirio ya mapato ya ndani ya 

Serikali Kuu). Malipo ya mtaji kwa deni la ndani na nje yanakadiriwa kupungua 

kutoka Shilingi bilioni 6,269.7 mwaka 2018/19 hadi Shilingi bilioni 6,006.4 mwaka 

2019/20 (sawa na asilimia 3.8 ya Pato la Taifa) na kukadiriwa kuongezeka hadi 

Shilingi bilioni 7,895.0 (sawa na asilimia 4.2 ya Pato  la Taifa) mwaka 2021/22.   

 

75. Katika mwaka 2019/20, malipo ya riba yanakadiriwa kuongezeka hadi 

Shilingi bilioni 2,619.2 na kuendelea kuongezeka hadi Shilingi bilioni 3,128.7 mwaka 

2021/22. Malipo ya riba yanakadiriwa kuwa asilimia 1.7 ya Pato la Taifa katika 

kipindi chote cha muda wa kati. 

 

76.  Kiasi cha kulipia bidhaa, huduma na ruzuku kinakadiriwa kuwa Shilingi 

bilioni 4,931.2 mwaka 2019/20 sawa na asilimia 3.1 ya Pato la Taifa na kuongezeka 

hadi Shilingi bilioni 5,166.1 sawa na asilimia 2.7 ya Pato la Taifa mwaka 2021/22. 
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Kielelezo Na. 3.5: Uainishaji wa Makadirio ya Matumizi Kiuchumi (2019/20 – 

2021/22) (Shilingi milioni)  

 
Chanzo: Wizara ya Fedha na Mipango 

 

77.  Matumizi makubwa ya Serikali katika kipindi cha muda wa kati 

yataelekezwa katika miradi ya kimkakati inayoendelea ikiwa ni pamoja na ujenzi wa 

Reli Mpya ya Kati kwa kiwango cha Standard Gauge (SGR); ujenzi wa Mtambo wa 

Kufua Umeme wa Maji Rufiji; Kuboresha Shirika la Ndege (ATCL); uendeshaji wa 

Kiwanja cha Ndege cha Kimataifa cha Julius Nyerere Terminal III; usambazaji wa 

umeme vijijini; miundombinu ya umwagiliaji; upanuzi wa Bandari ya Dar es 

Salaam, Mtwara na Tanga; na ujenzi wa Vivuko vipya na Meli kwenye Maziwa 

Makuu. Matumizi mengine ni pamoja na kulipa deni la Taifa; ulipaji wa mishahara; 

utekelezaji wa miradi yenye kuongeza mapato katika Mamlaka za Serikali za Mitaa; 

utoaji wa elimumsingi bila ada; Uchaguzi wa Serikali za Mitaa; maandalizi ya 

Uchaguzi Mkuu; ujenzi wa barabara za juu Ubungo; Utoaji wa mikopo kwa 

wanafunzi wa elimu ya juu; na utoaji wa dawa, vifaa tiba na vitendanishi.  
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3.3.4. Uainishaji wa Makadirio ya Matumizi Kulingana na Majukumu ya Serikali 

(CoFoG) (2019/20 – 2021/22) 

78. CoFoG inaainisha utoaji wa fedha za Serikali kwa kuzingatia majukumu 

kama vile afya; elimu; ulinzi na utawala1. Katika kipindi cha  muda wa kati, sehemu 

kubwa ya mgawanyo wa  matumizi kwa kuzingatia majukumu  itaelekezwa kwenye 

shughuli za kutoa huduma za mihimili ya utawala  ambazo zinajumuisha ulipaji wa 

deni la Taifa, ikifuatiwa na masuala ya uchumi, elimu, ulinzi na afya kama 

inavyoonekana kwenye Kielelezo Na. 3.6. Makadirio ya matumizi ya kina kwa  

makundi   yameoneshwa kwenye Kiambatisho Na. 1. 

 

Kielelezo Na. 3.6: Uainishaji wa Makadirio ya Matumizi kwa Majukumu (Shilingi 

milioni) 
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Chanzo: Wizara ya Fedha na Mipango 

 

3.3.5. Misaada na Mikopo 

79. Katika kipindi cha muda wa kati, Serikali itahakikisha inakidhi mahitaji ya 

nakisi ya bajeti kwa gharama ya chini inayoendana na uangalifu wa vihatarishi 

pamoja na kusaidia kukuza maendeleo ya soko la fedha la ndani. Vile vile, 

uhamasishaji wa misaada kwa ajli ya bajeti ya Serikali utazingatia miadi ya 

Washirika wa Maendeleo katika kipindi cha muda wa kati. 

 

(a) Misaada 

80. Katika kipindi cha muda wa kati, Serikali itaendelea kuimarisha ushirikiano 

                                                             
1 Kwa mujibu wa Umoja wa Mataifa 
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wa kimaendeleo na Washirika wa Maendeleo ili kuhakikisha wanatimiza ahadi zao 

kama ilivyopangwa. Ili kuimarisha upatikanaji wa fedha za Washirika wa 

Maendeleo, na kufanya ushirikiano wa maendeleo kuwa madhubuti, Serikali 

itatekeleza Mpango kazi wa Kutekeleza Mwongozo wa Ushirikiano wa 

Kimaendeleo. Mpango kazi utatekelezwa katika ngazi zote za Serikali kupitia 

mifumo  ya kitaifa iliyopo, kisekta na ngazi za chini kwa nyanja zote za  mahusiano  

na Washirika wa Maendeleo. Kupitia utekelezaji wa Mpango Kazi, Serikali 

itaendelea kujumuisha na kuratibu jitihada za wadau wote wa maendeleo ambao ni 

muhimu katika kuongeza ufanisi katika ushirikiano wa kimaendeleo. 

 

81.  Katika kipindi cha muda wa kati, misaada kutoka kwa Washirika wa 

Maendeleo inatarajiwa  kuongezeka kutoka Shilingi  bilioni 1,343.3 mwaka 2019/20 

hadi Shilingi bilioni 1,380.7 mwaka 2021/22. Misaada ya Kibajeti inatarajiwa 

kupungua baada ya mwaka 2019/20, kipindi ambacho programu ya Misaada ya 

Kibajeti kutoka Jumuiya ya Ulaya itafikia ukomo. Hata hivyo, upungufu huo 

utafidiwa na  fursa ya nyongeza ya Misaada ya Kibajeti kutoka nchi  washirika. Kwa 

upande mwingine, michango katika mifuko ya pamoja ya kisekta na miradi ya 

maendeleo inatarajiwa kubaki katika viwango vile vile katika kipindi cha muda wa 

kati kama inavyoonekana katika miradi na programu zinazoendelea.  

 

(b) Sera ya Kugharamia Nakisi ya Bajeti  

82. Kwa kuzingatia Mkakati wa kipindi cha Muda wa Kati wa Kusimamia Deni 

la Taifa wa mwaka 2017/18 – 2021/22, miradi ya maendeleo, hususan miradi 

mikubwa ya kimkakati itagharamiwa kwa kutumia fursa ya mikopo yenye masharti 

nafuu na masharti ya kati kwa kuzingatia wigo wa uhimilivu wa deni. Serikali 

itatumia mikopo yenye masharti ya wastani (semi-concessional loans) kugharamia 

miradi ya maendeleo ili kukabiliana na changamoto ya kupungua kwa upatikanaji 

wa mikopo yenye masharti nafuu, pamoja na kupunguza athari zinazoweza kutokea 

kwa kukopa ndani kwa kutumia dhamana za Serikali za muda mfupi.  

 

3.3.6. Ukopaji kutoka Vyanzo vya Ndani 

83. Ukopaji katika soko la ndani utaendelea kuwa chanzo muhimu cha 

kugharamia bajeti ya Serikali. Serikali itaendelea kukopa katika soko la ndani kwa 

kiwango ambacho hakitaathiri ukopaji wa sekta binafsi. Serikali imekua ikitekeleza 

hatua mbalimbali za kisera ili kukuza soko la fedha la ndani ambalo ni chanzo 

muhimu katika kugharamia bajeti. Hatua hizo za kisera ni pamoja na: kuboresha 

miundombinu ya soko la fedha, kuongeza wastani wa muda wa uivaji wa dhamana 

za Serikali na kufungua wigo kwa wawekezaji wa nje kununua dhamana za Serikali. 

Vile vile, ili kupunguza athari zinazoweza kujitokeza za kulipa madeni kwa 

utaratibu wa kukopa na kurejesha mikopo iliyoiva ‘rollover’, Serikali imedhamiria 
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kupunguza sehemu ya Dhamana za Serikali za muda mfupi zinazoiva kwa kutumia 

Hatifungani za Serikali za muda wa kati na mrefu. 

 

3.3.7. Ukopaji kutoka Vyanzo vya Nje 

84. Serikali itaendelea kutumia mikopo ya masharti nafuu kama chanzo muhimu 

cha kuziba nakisi ya bajeti; mikopo yenye masharti ya kibiashara itakopwa kwa 

uangalifu na kuelekezwa kwenye miradi ya maendeleo yenye matokeo makubwa ya 

manufaa kiuchumi. Aidha, kukamilika kwa zoezi la tathmini ya uwezo wa nchi wa 

kukopa na kulipa madeni, kutaiwezesha Serikali kuuza hatifungani katika soko la 

fedha la kimataifa hatua ambayo itaongeza vyanzo vya ukopaji na hivyo kupunguza 

utegemezi katika soko la fedha la ndani.  

 

3.3.8. Makadirio ya Kuziba Nakisi ya Bajeti 

85. Katika kipindi cha muda wa kati, nakisi ya bajeti bila misaada, inakadiriwa 

kuwa Shilingi bilioni 4,286.9 mwaka 2019/20 (sawa na asilimia 2.7 ya Pato la Taifa) 

na kupungua hadi Shilingi bilioni 2,163.6 mwaka 2021/22 (sawa na asilimia 1.1 ya 

Pato la Taifa). Nakisi ya bajeti ikijumuisha misaada (grants) inakadiriwa kuwa 

Shilingi bilioni 2,943.6 (sawa na asilimia 1.9 ya Pato la Taifa) mwaka 2019/20 na 

inategemea kupungua hadi Shilingi bilioni 782.9 (sawa na asilimia 0.4 ya Pato la 

Taifa) mwaka 2021/22.    

 

86. Kwa ujumla, nakisi ya bajeti itaendelea kupungua katika kipindi cha kati 

kutokana na; kukamilika kwa baadhi ya miradi mikubwa ya maendeleo sanjari na 

kufikiwa kwa kigezo cha utengamano wa nchi za Jumuiya ya Afrika Mashariki kwa 

kuwa na nakisi ya bajeti isiyozidi asilimia 3 ya Pato la Taifa.  
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Jedwali Na. 3.1: Mchanganuo wa Makadirio ya Bajeti Katika Kipindi cha Muda 

wa Kati 2019/20 – 2021/22  

2018/19 2019/20 2020/21 2021/22

 

Mapato ya Ndani (Ikijumuisha Mapato ya LGAs) 20,894,578           23,206,831           25,726,273           28,113,887           

Mapato ya Ndani 20,158,989           22,411,149           24,846,757           27,156,757           

Mapato ya kodi (TRA) 18,000,219 20,124,105 22,308,209 24,385,369

Mapato yasiyo ya kodi 2,158,770 2,287,045 2,538,548 2,771,389

Mapato ya Halmashauri 735,589 795,682 879,516 957,130

Jumla ya Matumizi 26,206,296 27,493,740 28,860,089 30,277,440

Matumizi ya Kawaida 14,199,023 15,109,339 15,973,137 16,717,601

Malipo ya Riba Nje 689,667 1,047,005 1,101,677 1,140,790

Malipo ya Riba Ndani 1,413,631 1,572,164 1,764,562 1,987,959
Mishahara 7,409,952 7,558,974 7,915,645 8,422,740

Michango ya Serikali kwenye Mifuko ya Jamii 1,195,866 1,273,090 1,407,226 1,531,407

Matumizi Mengine 3,489,907 3,658,105 3,784,027 3,634,704

Matumizi ya Maendeleo 12,007,273 12,384,400 12,886,952 13,559,839

Fedha za Ndani 9,876,393 9,555,672 10,110,157 10,836,658

Fedha za Nje 2,130,880 2,828,728 2,776,795 2,723,181

Nakisi ya Bajeti bila kujumuisha Misaada -5,311,718 -4,286,909 -3,133,816 -2,163,553

Misaada 1,081,408 1,343,324 1,361,800 1,380,674

 Misaada ya Kibajeti 236,264 238,717 242,000 245,354

   Miradi ya Maendeleo 752,982 978,236 991,690 1,005,435

   Mifuko ya Kisekta 92,163 126,371 128,109 129,885

Nakisi ya Bajeti ikiujumuisha Misaada -4,230,310 -2,943,585 -1,772,016 -782,879

Jumla ya Nakisi -4,230,311 -2,943,585 -1,772,016 -782,880

Kuziba Nakisi 4,230,311 2,943,585 1,772,016 782,880

Kuziba Nakisi kutoka Nje 3,036,642 1,670,495 364,791 -748,528

Mikopo Nafuu ya Kibajeti 309,501 312,714 317,016 321,409

Mikopo Nafuu ya Miradi ya Maendeleo 1,252,035 1,612,934 1,544,279 1,473,583

       Mikopo Nafuu ya Mifuko ya Kisekta 33,701 111,187 112,717 114,279

Mikopo ya Kibiashara 3,111,058 1,737,303 1,408,958 952,324

     Kulipa Mtaji Deni la Nje -1,669,653 -2,103,644 -3,018,178 -3,610,122

Kuziba Nakisi kutoka Ndani 1,193,669 1,273,090 1,407,226 1,531,408

      Mikopo ya Kibenki na isiyo ya kibenki 1,193,669 1,273,090 1,407,226 1,531,408

      Kulipa Mtaji Deni la Ndani (Rollover) 4,600,000 3,902,795 3,871,346 4,284,894

      Kulipa Mtaji Deni la Ndani (Rollover) -4,600,000 -3,902,795 -3,871,346 -4,284,894

memo:

GDPmp 144,055,003 158,484,120 173,917,825 189,086,085

BAJETI 

ILIYOIDHINISHWA

MAKADIRIO YA 

BAJETI

MAKADIRIO YA 

BAJETI

MAKADIRIO YA 

BAJETI

MAKADIRIO YA BAJETI KWA MWAKA  2018/19 - 2021/22 (Kwa Mchanganuo)

Shilingi Milioni
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Jedwali Na. 3.2: Mchanganuo wa Makadirio ya Bajeti Kwa Asilimia ya Pato Ghafi 

la Taifa kwa Kipindi cha Muda wa Kati 2019/20 – 2021/22 

2018/19 2019/20 2020/21 2021/22

Mapato ya Ndani (Ikijumuisha Mapato ya LGAs) 14.5% 14.6% 14.8% 14.9%

Mapato ya Ndani 14.0% 14.1% 14.3% 14.4%

Mapato ya kodi (TRA) 12.5% 12.7% 12.8% 12.9%

Mapato yasiyo ya kodi 1.5% 1.4% 1.5% 1.5%

Mapato ya Halmashauri 0.5% 0.5% 0.5% 0.5%

Jumla ya Matumizi 18.2% 17.3% 16.6% 16.0%

Matumizi ya Kawaida 9.9% 9.5% 9.2% 8.8%

Malipo ya Riba Nje 0.5% 0.7% 0.6% 0.6%

Malipo ya Riba Ndani 1.0% 1.0% 1.0% 1.1%
Mishahara 5.1% 4.8% 4.6% 4.5%

Michango ya Serikali kwenye Mifuko ya Jamii 0.8% 0.8% 0.8% 0.8%

Matumizi Mengine 2.4% 2.3% 2.2% 1.9%

Matumizi ya Maendeleo 8.3% 7.8% 7.4% 7.2%

Fedha za Ndani 6.9% 6.0% 5.8% 5.7%

Fedha za Nje 1.5% 1.8% 1.6% 1.4%

Nakisi ya Bajeti bila kujumuisha Misaada -3.7% -2.7% -1.8% -1.1%

0.0%

Misaada 0.8% 0.8% 0.8% 0.7%

 Misaada ya Kibajeti 0.2% 0.2% 0.1% 0.1%

   Miradi ya Maendeleo 0.5% 0.6% 0.6% 0.5%

   Mifuko ya Kisekta 0.1% 0.1% 0.1% 0.1%

0.0% 0.0% 0.0%

Nakisi ya Bajeti ikiujumuisha Misaada -2.9% -1.9% -1.0% -0.4%

Jumla ya Nakisi -2.9% -1.9% -1.0% -0.4%

Kuziba Nakisi 2.9% 1.9% 1.0% 0.4%

Kuziba Nakisi kutoka Nje 2.1% 1.1% 0.2% -0.4%

Mikopo Nafuu ya Kibajeti 0.2% 0.2% 0.2% 0.2%

Mikopo Nafuu ya Miradi ya Maendeleo 0.9% 1.0% 0.9% 0.8%

       Mikopo Nafuu ya Mifuko ya Kisekta 0.0% 0.1% 0.1% 0.1%

Mikopo ya Kibiashara 2.2% 1.1% 0.8% 0.5%

     Kulipa Mtaji Deni la Nje -1.2% -1.3% -1.7% -1.9%

Kuziba Nakisi kutoka Ndani 0.8% 0.8% 0.8% 0.8%

      Mikopo ya Kibenki na isiyo ya kibenki 0.8% 0.8% 0.8% 0.8%

      Kulipa Mtaji Deni la Ndani (Rollover) 3.2% 2.5% 2.2% 2.3%

      Kulipa Mtaji Deni la Ndani (Rollover) -3.2% -2.5% -2.2% -2.3%

memo:

GDPmp 144,055,003 158,484,120 173,917,825 189,086,085

MAKADIRIO YA 

BAJETI

MAKADIRIO YA 

BAJETI

BAJETI 

ILIYOIDHINISHWA

MAKADIRIO YA 

BAJETI

 MAKADIRIO YA BAJETI KWA MWAKA 2018/19 - 2021/22 (Kwa Mchanganuo)  KWA %  GDP
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Jedwali Na. 3.3: Makadirio ya Bajeti Katika Kipindi cha Muda wa Kati 2019/20 – 

2021/22 

2018/19 2019/20 2020/21 2021/22

I. JUMLA YA MAPATO 32,475,949 33,500,179 35,749,613 38,172,457

Mapato ya Ndani 20,158,989 22,411,149 24,846,757 27,156,757

Mapato ya Halmashauri 735,589 795,682 879,516 957,130

Misaada na Mikopo Nafuu ya Kibajeti 545,765 551,431 559,016 566,764

Misaada na Mikopo Nafuu ya Miradi 2,005,016 2,591,170 2,535,969 2,479,018

Mifuko ya Kisekta 125,864 237,558 240,826 244,163

     Kulipa Mtaji Deni la Ndani (Rollover) 4,600,000 3,902,795 3,871,346 4,284,894

Mikopo ya Ndani ya Kibiashara 1,193,669 1,273,090 1,407,226 1,531,408

Mikopo ya Nje ya Kibiashara 3,111,058 1,737,303 1,408,958 952,324

II. JUMLA YA MATUMIZI 32,475,949 33,500,179 35,749,613 38,172,457

MATUMIZI YA KAWAIDA 20,468,676 21,115,779 22,862,661 24,612,618

Mfuko Mkuu wa Serikali 10,004,480 10,376,108 11,690,699 13,129,451

Mishahara 7,409,952 7,558,974 7,915,645 8,422,740

Matumizi Mengineyo 3,054,244 3,180,696 3,256,318 3,060,426

MATUMIZI YA MAENDELEO 12,007,273 12,384,400 12,886,952 13,559,839

Fedha za Ndani 9,876,393 9,555,672 10,110,157 10,836,658

Fedha za Nje 2,130,880 2,828,728 2,776,795 2,723,181

BAJETI 

ILIYOIDHINISHWA

MAKADIRIO YA 

BAJETI

MAKADIRIO YA 

BAJETI

MAKADIRIO YA 

BAJETI

 Makadirio ya Bajeti 2018/19 - 2021/22 (shilingi milioni) 

 
 

Jedwali Na. 3.4: Makadirio ya Bajeti kwa Asilimia ya Pato Ghafi la Taifa Kwa 

Kipindi cha Muda wa Kati 2019/20 – 2021/22 

2018/19 2019/20 2020/21 2020/21

I. JUMLA YA MAPATO 100% 100% 100% 100%

Mapato ya Ndani 62.1% 66.9% 69.5% 71.1%

Mapato ya Halmashauri 2.3% 2.4% 2.5% 2.5%

Misaada na Mikopo Nafuu ya Kibajeti 1.7% 1.6% 1.6% 1.5%

Misaada na Mikopo Nafuu ya Miradi 6.2% 7.7% 7.1% 6.5%

Mifuko ya Kisekta 0.4% 0.7% 0.7% 0.6%

     Kulipa Mtaji Deni la Ndani (Rollover) 14.2% 11.7% 10.8% 11.2%

Mikopo ya Ndani ya Kibiashara 3.7% 3.8% 3.9% 4.0%

Mikopo ya Nje ya Kibiashara 9.6% 5.2% 3.9% 2.5%

II. JUMLA YA MATUMIZI 100% 100% 100% 100%

MATUMIZI YA KAWAIDA 63.0% 63.0% 64.0% 64.5%

Mfuko Mkuu wa Serikali 30.8% 31.0% 32.7% 34.4%

Mishahara 22.8% 22.6% 22.1% 22.1%

Matumizi Mengineyo 9.4% 9.5% 9.1% 8.0%

MATUMIZI YA MAENDELEO 37.0% 37.0% 36.0% 35.5%

Fedha za Ndani 30.4% 28.5% 28.3% 28.4%

Fedha za Nje 6.6% 8.4% 7.8% 7.1%

MAKADIRIO YA 

BAJETI

Makadirio ya Bajeti kwa Mwaka  2018/19 - 2021/22  kwa % ya Bajeti Nzima

MAKADIRIO YA 

BAJETI

MAKADIRIO YA 

BAJETI

BAJETI 

ILIYOIDHINISHWA
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3.4. Vipaumbele katika Kipindi cha Muda wa Kati 

87. Katika kipindi cha muda wa kati, Serikali itaendelea kutekeleza Mpango wa 

Maendeleo wa Taifa wa Miaka Mitano 2016/17 – 2020/21 kwa kuzingatia maeneo 

makuu manne ya kipaumbele ambayo ni: Kukuza Uchumi na Ujenzi wa Msingi wa 

Uchumi wa Viwanda; Kufungamanisha Uchumi na Maendeleo ya Watu; Kujenga 

Mazingira Wezeshi kwa Uendeshaji wa Biashara na Uwekezaji; na Kuboresha 

Utekelezaji wa Mpango.  

 

3.4.1. Kukuza Uchumi na Ujenzi wa Msingi wa Uchumi wa Viwanda 

88. Katika kipindi cha muda wa kati, mkakati utalenga kutekeleza miradi ya 

kimkakati ambayo itakuwa na matokeo makubwa katika sekta nyingine za 

kiuchumi. Miradi hiyo ni pamoja na: Ujenzi wa Bomba la kusafirisha Mafuta ghafi 

kutoka Hoima (Uganda) hadi Tanga (Tanzania); Kuboresha Shirika la Ndege 

Tanzania (ATCL); Ujenzi wa reli mpya ya kati kwa kiwango cha Standard Gauge; 

Kusomesha kwa wingi Rasilimali Watu katika fani na Ujuzi Adimu na Maalum kwa 

Maendeleo ya Viwanda na Watu;  Uanzishwaji wa Maeneo Maalum ya Kiuchumi; 

Shamba la Miwa na Kiwanda cha Sukari Mkulazi; na Kuzalisha Umeme kwa nguvu 

za Maji katika Bonde la Mto Rufiji. Maeneo mengine ni Viwanda, Kilimo, Madini, 

Mifugo, Uvuvi, Misitu, Wanyamapori, Utalii, Biashara na Masoko. 

 

3.4.2. Maendeleo ya Watu 

89. Vipaumbele katika kipindi cha muda wa kati vinajumuisha:  

(i) Elimu: Kuimarisha utoaji wa elimu ya awali, msingi na sekondari; kuendelea 

kutoa elimumsingi bila ada; kuboresha ukaguzi wa shule; kuimarisha utoaji 

wa elimu ya ufundi; kuboresha ukaguzi na kuongeza matumizi ya TEHAMA 

katika vyuo vya mafunzo ya ufundi na ualimu; kuimarisha utoaji wa elimu 

ya juu kwa kuongeza upatikanaji wa mikopo kwa wanafunzi, matumizi ya 

TEHAMA kufundishia na kujifunzia, ujenzi na ukarabati wa miundombinu 

katika vyuo vya elimu ya juu.   

(ii) Afya: Kuboresha mfumo wa rufaa na kuimarisha upatikanaji wa huduma za 

kibingwa kwa kuwezesha hospitali za rufaa za mikoa, kanda na kitaifa ikiwa 

ni pamoja na kusimika vifaa tiba vya kisasa na mafunzo kwa wataalam; 

kusimika vifaa tiba vya kisasa katika hospitali zote maalum; ujenzi na 

ukarabati wa vyuo vya afya na miundombinu mingine; na utekelezaji wa 

Mpango Mkakati wa Lishe. 

(iii) Maji na Usafi wa Mazingira: Kusimamia vyanzo vya maji na kudhibiti 

ubora; Ujenzi wa mabwawa ya maji; Kuboresha usambazaji maji mijini na 

vijijini; na uboreshaji wa miundombinu ya maji taka. 

(iv) Ajira: Kuongeza fursa za ajira; kuimarisha Mfuko wa Maendeleo ya Vijana; 

kutoa mafunzo katika ujuzi unaohitajika kwenye soko la ajira; kukuza 
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uadilifu na utamaduni wa kufanya kazi kwa bidii kwa waajiriwa; 

kuhamasisha ari ya ubunifu na ujasiriamali; kutenga maeneo maalum ya 

uwekezaji, shughuli za kibiashara na vituo atamizi, na kuhamasisha 

programu maalum za mafunzo. 

(v) Uwezeshaji Kiuchumi: Kuongeza ushiriki wa wananchi katika shughuli za 

kiuchumi. 

(vi) Utawala bora na Huduma Kwa Wananchi: kuendelea kuongeza ufanisi 

katika utoaji huduma za kisheria na haki kwa wananchi kupitia Ofisi ya 

Mwanasheria Mkuu wa Serikali, Ofisi ya Mashtaka ya Taifa na Wakili Mkuu 

wa Serikali.  

 

3.4.3. Kuboresha Mazingira ya kufanya Biashara na Uwekezaji 

90. Katika kipindi cha muda wa kati, Serikali itaendelea kutekeleza sera 

madhubuti za fedha na bajeti ili kuwa na utulivu wa uchumi jumla. Serikali 

itaendelea kuboresha mazingira ya kufanya biashara na uwekezaji kama 

ilivyobainishwa kwenye andiko la Blueprint. Aidha, Serikali itajielekeza katika 

kuboresha mifumo ya kisera, kisheria na udhibiti katika biashara; kufuta na 

kupunguza baadhi ya ada na tozo kero; kuboresha miundombinu ya reli, barabara, 

nishati, viwanja vya ndege na bandari; kukarabati na kununua meli mpya za abiria 

na mizigo; kununua na kukarabati vivuko; kuimarisha mifumo ya TEHAMA, 

upanuzi wa mtandao wa Mkongo wa Taifa wa Mawasiliano, na utekelezaji wa 

mfumo wa kitaifa wa kielektroniki ili kuharakisha uondoaji wa mizigo bandarini. 

 

3.4.4. Kuboresha Utekelezaji wa Mpango wa Maendeleo wa Miaka Mitano  

91. Katika kuboresha utekelezaji wa shughuli za mipango na bajeti, Serikali 

itaendelea kutekeleza maboresho ya mifumo na taratibu mbalimbali za ufuatiliaji na 

tathmini ya utekelezaji. Mikakati mbalimbali ya kuboresha utekelezaji wa Mpango 

wa Maendeleo wa Miaka Mitano imeainishwa katika Mkakati wa Utekelezaji wa 

Mpango huo ambayo ni: Kutekeleza maboresho yanayohusiana na utawala bora, 

utawala wa sheria, utoaji wa haki, ulinzi na usalama na udhibiti wa rushwa; kukuza 

utamaduni wa kufanya kazi kwa bidii; kuboresha mazingira ya biashara; kuwezesha 

utekelezaji wa miradi ya kimkakati; kuboresha usimamizi wa ardhi; kurasimisha 

sekta isiyo rasmi pamoja na kuhamasisha maendeleo ya wazawa. 
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SURA YA NNE 

 

VIHATARISHI VYA KIBAJETI KATIKA MUDA WA KATI 

 

4.1. Utangulizi 

92. Vihatarishi vya kibajeti ni matukio ambayo yanaweza kusababisha matokeo 

ya utekelezaji wa bajeti ya Serikali kutofikia malengo yaliyotarajiwa katika muda wa 

kati au kuathiri uendelevu wake katika muda mrefu. Matukio hayo yanaweza 

kuathiri utekelezaji na usimamizi wa Bajeti ya Serikali kama hakutakuwa na juhudi 

madhubuti za kuyadhibiti. Hivyo, mafanikio ya malengo ya bajeti yatategemea 

uwezo wa Serikali wa kubainisha, kutathmini na kukabiliana na matukio hayo.  

 

93. Katika kuandaa bajeti ya muda wa kati, Serikali inazingatia vigezo vikuu vya 

viashiria vya uchumi jumla ikiwa ni pamoja na uwiano wa nakisi ya bajeti kwa Pato 

la Taifa na uhimilivu wa deni la Taifa. Kwa miaka ya hivi karibuni, Serikali 

imeshuhudia matokeo ya utekelezaji yalikuwa chini ya malengo yaliyotarajiwa, 

ukuaji wa uchumi usioendana na maoteo, mtikisiko wa bei katika masoko ya nje 

(kama mabadiliko ya bei za mafuta); mabadiliko ya viwango vya kubadilisha fedha, 

majanga asilia; madai ya malipo kutokana na udhamini wa Serikali kwa Taasisi za 

Serikali na Mashirika ya Umma ambayo yameshindwa kulipa mikopo 

iliyodhaminiwa; na madai mengine mbalimbali yasiyotarajiwa. 

 

94. Sheria ya Bajeti, SURA 439 inaelekeza Serikali kusimamia na kukabiliana na 

vihatarishi vya kibajeti ili kufikia malengo ya uchumi jumla ya muda wa kati. 

Tathmini na uelewa wa kina kuhusu vyanzo, ukubwa na uwezekano wa vihatarishi 

vya kibajeti kutokea ni muhimu katika kuhakikisha Serikali inatimiza malengo yake 

ya kibajeti na kuepukana na madhara ya mabadadiliko ya sera yasiyo ya lazima 

wakati wa utekelezaji wa bajeti. Hivyo, usimamizi madhubuti wa vihatarishi ni 

muhimu katika kulinda rasilimali za umma. Sura hii imeainisha maeneo 

yanayoweza kuwa chanzo cha vihatarishi kwenye utekelezaji wa bajeti, na hivyo 

kupelekea Serikali kutofikia malengo ya mapato na matumizi kwa muda wa kati. 

Aidha, hatua ambazo Serikali inaweza kuchukua kukabiliana na vihatarishi hivyo 

zimebainishwa. 

 

4.2. Maeneo ya Vihatarishi  

 

(a) Ukuaji wa Pato la Taifa  

95. Pato la Taifa ni chanzo cha msingi kwa ukusanyaji wa mapato ya kodi. Kilimo 

ambacho huchangia Pato la Taifa kwa takriban asilimia 30, kinakua kwa kasi ndogo 

na hivyo kuathiri upatikanaji wa mapato yakutosha na endelevu. Ukuaji wa 
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kuridhisha wa sekta ya Kilimo utategemea uwezo wa Serikali wa kusimamia 

vihatarishi vinavyohusiana na sekta hiyo (kama vile hali mbaya ya hewa; mlipuko 

wa wadudu wanaoharibu mazao; mabadiliko makubwa ya bei za pembejeo za 

kilimo zinazozalishwa ndani ya nchi na zile zinazoagizwa nje ya nchi). 

 

(b) Mabadiliko ya Viwango vya Kubadilisha Fedha  

96. Serikali imekuwa ikilipa mihadi ya madeni yake ya nje kwa wakati na kwa 

kuzingatia bajeti. Mabadiliko yasiyotarajiwa ya viwango vya kubadilisha fedha, 

mfano kutokana na kushuka kwa thamani ya Shilingi ya Tanzania, yatailazimu 

Serikali kutumia fedha nyingi zaidi kulipa madeni yake ya nje. Aidha, kwa kuwa 

Serikali huagiza bidhaa nyingi zaidi kutoka nje kuliko inavyouza nje, kushuka kwa 

thamani ya Shilingi kunaweza kuongeza gharama za utekelezaji wa miradi muhimu 

ya miundombinu ambayo hutegemea zaidi vifaa vinavyoagizwa nje ya nchi. 

 

(c) Misaada na Mikopo  

97. Bajeti ya Serikali hutegemea misaada na mikopo kutoka nje. Hali hii hufanya 

utekelezaji wa bajeti kuwa katika hali hatarishi kwa kutofikiwa kwa malengo ya 

bajeti pale misaada na mikopo inapopungua, kutopatikana kwa wakati au kupanda 

kwa gharama za mikopo.  

 

(d) Mabadiliko ya Bei za Bidhaa  

98. Mabadiliko ya bei za bidhaa katika soko la dunia huathiri utekelezaji wa 

bajeti. Kushuka kwa bei za bidhaa za dhahabu na bidhaa asilia kunaweza 

kupunguza mapato yatokanayo na mauzo ya nje ya nchi na kunaweza kusababisha 

ongezeko la nakisi ya bajeti katika akaunti ya biashara na kupunguza akiba ya fedha 

za kigeni. Aidha, kuongezeka kwa bei za bidhaa kutoka nje hususan bidhaa za 

mafuta kunaweza kuongeza gharama za kupata bidhaa na huduma za ndani na 

hivyo kusababisha kushindwa kufikiwa malengo ya mapato na matumizi katika 

muda wa kati.  

 

(e) Matumizi ya Serikali 

99. Taarifa za hivi karibuni za Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali 

zimebainisha uwepo wa udhibiti mdogo wa matumizi ya fedha za Serikali. 

Kuendelea kujitokeza kwa hali hii kutahatarisha utekelezaji wa bajeti na 

kusababisha ongezeko la madai kwa Serikali na mabadiliko ya vipaumbele vya 

bajeti.  Malimbikizo ya madai yanaweza kuathiri ufanisi wa biashara za sekta binafsi 

kwa kukwamisha upanuzi na kupunguza faida na hivyo kupunguza mapato ya 

kodi.  
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(f) Madeni Sanjari 

100. Madeni sanjari yanaweza kuathiri kwa kiasi kikubwa utekelezaji wa bajeti 

katika muda wa kati. Usimamizi usioridhisha wa madeni sanjari yanayotokana na 

udhamini wa mikopo kwa Mashirika na Taasisi nyingine za Serikali pamoja na tuzo 

za mahakama kunaweza kusababisha Serikali kushindwa kufikia malengo ya muda 

wa kati ya mapato na matumizi. Hali kadhalika, tathmini isiyotosheleza ya madeni 

sanjari inaweza kuingiza Serikali katika madai makubwa yasiyotarajiwa katika 

muda mfupi, wa kati na mrefu na kusababisha uhitaji mkubwa wa rasilimali fedha.  

 

(g) Majanga ya Asili  

101. Vihatarishi vinavyotokana na mabadiliko ya tabianchi kama vile mafuriko, 

ukame, maporomoko ya ardhi, matetemeko na majanga mengine ya asili 

husababisha kukwama kwa shughuli za kiuchumi, uharibifu wa miundombinu na 

uhaba wa bidhaa na huduma. Urejeshwaji wa miundombinu ya kiuchumi 

iliyoharibika kutokana na majanga hayo huhitaji bajeti ya ziada nje ya bajeti 

iliyopangwa. Aidha, kuharibika kwa miundombinu hiyo kunaweza kuwa na 

madhara mengine ya kiuchumi kama vile kuongezeka kwa mfumuko wa bei, 

kuongezeka kwa gharama za uzalishaji viwandani; kupungua kwa faida za 

kampuni na hivyo kusababisha upungufu katika ukusanyaji wa mapato na kupanua 

nakisi ya Bajeti.  

 

(h) Ulipaji wa Madeni  

102. Mikopo ya ndani ni moja ya vyanzo vinavyotumiwa na Serikali kugharamia 

nakisi ya bajeti. Sehemu ya mikopo hiyo hukopwa kutoka katika soko la ndani 

kupitia mauzo ya dhamana za serikali. Dhamana zinapoiva, Serikali huhitaji kukopa 

tena katika soko la ndani kulipa madeni hayo. Vihatarishi vya malipo ya madeni 

hutokea pale Serikali inapokosa kiasi cha mikopo inayohitajika kutoka kwenye 

masoko ya fedha ya ndani au gharama za kukopa katika soko zinapokuwa juu 

kuliko ilivyotarajiwa. Hali hii inaweza kusababisha Serikali kushindwa kulipa 

madeni yake na hivyo kuongeza mzigo wa madeni. 

 

4.3. Hatua za Kukabiliana na Vihatarishi 

 

(a) Udhibiti wa Matumizi ya Serikali  

103. Katika muda wa kati, mkazo utawekwa katika kuimarisha Sera za usimamizi 

wa fedha na udhibiti wa matumizi katika ngazi zote za Serikali kwa kuzingatia 

Sheria ya Fedha za Umma SURA 348, Sheria ya Bajeti, SURA 439, Sheria ya Ununuzi 

wa Umma SURA 410, Sheria ya Fedha ya Serikali za Mitaa SURA 290 na Kanuni 

zake pamoja na nyaraka nyingine za Serikali.  

 



41 
  

104. Aidha, juhudi zitafanywa ili kuendelea kujenga nidhamu ya matumizi katika 

ngazi zote za Serikali na kuhakikisha kwamba matumizi yanafanyika kulingana na 

mipango na vipaumbele vya Serikali na kwa kuzingatia upatikanaji wa fedha. 

Serikali itachukua hatua za kisheria na za kinidhamu kwa watumishi 

watakaobainika kwenda kinyume na taratibu kwa mujibu wa Kanuni za Adhabu za 

mwaka 2005.  

 

(b) Udhibiti wa Utoaji Dhamana  

105. Katika kuhakikisha kunakuwa na tathmini ya kutosha ya vihatarishi 

vinavyohusiana na dhamana, Serikali itafuatilia kwa karibu madeni sanjari kwa 

kuongeza usimizi wa utekelezaji wa Sera za utoaji dhamana. Serikali itafuatilia kwa 

makini madhumuni na vigezo vya utoaji wa dhamana kwa mujibu wa Sheria ya 

Mikopo, Misaada na Dhamana, SURA 134, na Mkakati wa Muda wa Kati wa Madeni 

ili kufikia lengo la Serikali la kupunguza nakisi ya bajeti. 

 

(c) Usimamizi wa Majanga  

106. Vihatarishi vinavyotokana na matukio ya maafa vitazingatiwa kikamilifu 

kwa kuongeza ufanisi katika utabiri wa hali ya hewa na utekelezaji wa Muundo wa 

Usimamizi wa Maafa ulio chini ya Idara ya Usimamizi wa Maafa katika Ofisi ya 

Waziri Mkuu. Aidha, katika kipindi cha muda wa kati, Serikali imedhamiria kujenga 

skimu za kimkakati za umwagiliaji na mabwawa ili kudhibiti athari zinazoweza 

kutokea kutokana na ukame na kuhakikisha uzalishaji endelevu wa kilimo na 

usalama wa chakula. Vile vile, Serikali itaendelea kutenga fedha katika Mfuko wa 

Dharura ili kukabiliana na majanga ya maafa na kuweka Kanuni na Mwongozo kwa 

ajili ya usimamizi wa maafa.  

 

(d) Usimamizi wa Vihatarishi vya Misaada na Mikopo  

107. Serikali kupitia Kamati ya Usimamizi wa Soko la Hati Fungani imeandaa 

Mpango wa Serikali wa Utoaji na Usimamizi wa Mauzo ya Dhamana za Serikali 

kwenye soko la fedha ili kuhakikisha kuwa kunakuwa na ulinganifu na mpangilio 

mzuri wa utoaji wa Dhamana, Hati Fungani na nyenzo nyingine za mikopo kwa ajili 

ya kugharamia bajeti ya Serikali. Serikali imedhamiria kuzingatia kikamilifu 

Mpango huo.  

 

108. Serikali itachukua hatua zaidi kuimarisha biashara, ukwasi na ufanisi katika 

soko la dhamana. Aidha, Serikali itafanya marekebisho ya Sheria ili kuhakikisha 

kuwa akaunti ya dhamana inakuwa huru kwa wadau mbalimbali, lengo likiwa ni 

kufungua fursa za biashara ya dhamana kwa wawekezaji wengi zaidi kutoka 

ukanda wa Afrika Mashariki na sehemu nyingine duniani. Ili kufanikisha azma hii, 

Serikali itachukua tahadhari ili kuhakikisha kuwa soko la mitaji linabaki kuwa imara 
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wakati wote. 

 

109. Vile vile, Serikali itachukua hatua ili kuongeza tija katika ukusanyaji wa 

mapato ya ndani ikiwa ni pamoja na kupanua wigo wa kodi. Juhudi hizo ni pamoja 

na kufanya kilimo kuwa cha kisasa ili kichangie katika kuongeza wigo wa kodi, kwa 

kuongeza thamani ya mazao ya kilimo ili kufikia azma ya Serikali ya kujenga 

uchumi wa viwanda. 

 

110. Serikali inaendelea kuboresha mazingira ya kufanya biashara ili kuimarisha 

ubia kati ya Serikali na sekta binafsi katika kuchangia, kusimamia na kuimarisha 

utoaji wa huduma kwa umma ili kupunguza mzigo katika bajeti ya Serikali kwa 

shughuli ambazo zinaweza kufanywa kwa ubia.  

 

(e) Soko la Bidhaa  

111. Soko la Bidhaa ni mahali rasmi ambapo wakulima, wafanyabiashara, wauzaji 

na wanunuzi wa bidhaa na wadau wengine mbalimbali hukutana kwa lengo la 

kutafuta masoko ya ndani na nje ili kupata bei halisi ya kuuza au kununua bidhaa. 

Katika Soko la Bidhaa, wauzaji na wanunuzi hufanya biashara, huwa na uhakika wa 

kupata mazao waliyonunua yakiwa na ubora na kwa kiasi kilichokubalika, uhakika 

wa malipo na ukakika wa bidhaa iliyonunuliwa kufika kwa mnunuzi. Soko la 

Bidhaa limehuishwa na Mfumo wa Stakabadhi za Mazao Ghalani kwa kuhakikisha 

kuwa mazao yaliyopo ghalani yanapata bei sahihi ili kuwalinda wakulima dhidi ya 

hasara inayoweza kutokea kutokana na udhalimu wa soko au kuuza mazao kwa bei 

isiyostahili kutokana na kukosa taarifa sahihi za bei ya soko. 

 

112. Bidhaa zitakazopewa kipaumbele katika Soko la Bidhaa ni Mahindi, Mbaazi, 

Mkonge, Chai, Mifugo na Tumbaku. Bidhaa nyingine ni pamoja na Ufuta, Alizeti, 

Korosho, Njugu Mawe, soya, Pamba, Mchele na madini kama vile Dhahabu na 

Shaba. 
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Kiambatisho I 

 

Overview of Expenditure by Divisions and Groups of CoFOG 

Government 
Broad 

Objective 
(Division) 

 
Sub-items (Groups) 

Medium Term Projections (Millions) 

2019/20 2019/21 2019/22 

General public 
services 

Executive and legislative organs, 
financial and fiscal affairs, external 
affairs; general services; basic research; 

R&D related to general public services; 
general public services not elsewhere 

classified; public debt transactions, 
transfers of a general character between 

different levels of Government. 

  14,560.66    15,455.74    16,968.16  

Economic 
affairs 

General economic, commercial and 
labour affairs; agriculture, forestry; 
fishing and hunting; fuel and energy; 

mining, manufacturing and 

construction; transport; communication; 
other industries, R&D related to 

economic affairs; economic affairs not 
elsewhere classified 

    7,799.51      8,323.23      8,887.34  

Education Pre-primary, primary, secondary and 
tertiary education, post-secondary non-
tertiary education, education non-

definable by level, subsidiary services to 
education, R&D; not elsewhere 
classified. 

    4,787.91      5,109.34      5,455.72  

Defence Military defence; civil defence; R&D 

related to defence; defence not 

elsewhere classified. 

2,016.8 2,178.5 2,346.5 

Health Medical products, appliances and 

equipment; outpatient services; hospital 
services; public health services; R&D 
related to health; health not elsewhere 

classified. 

1,847.2 1,995.3 2,149.1 

Public order 

and safety 

Police services; fire-protection services; 

law courts; prisons; R&D related to 
public order and safety; public order 

and safety not elsewhere classified. 

1,203.3 1,299.8 1,400.0 

Housing and 
community 

amenities 

Housing development; community 
development; water supply; street 

lighting; R&D related to housing and 
community amenities; housing and 

community amenities not elsewhere 
classified. 

1,086.5 1,173.6 1,264.1 

Social 

protection 

Sickness and disability; old age; 

survivors; family and children; 
unemployment; housing; R&D; social 
protection and social exclusion not 
elsewhere classified. 

135.8 146.6 157.9 

Sports, Recreational and sporting services; 34.6 37.4 40.3 
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Government 
Broad 

Objective 
(Division) 

 
Sub-items (Groups) 

Medium Term Projections (Millions) 

2019/20 2019/21 2019/22 

Recreation and 
culture  

cultural services; broadcasting and 
publishing services; other community 
services, R&D related to sports, 

recreation and culture; sports; recreation 
and culture not elsewhere classified. 

Environmental 

protection 

Waste management; water waste 

management; pollution abatement; 
protection of biodiversity and 

landscape; R&D related to 
environmental protection. 

27.9 30.1 32.4 

 CoFOG  GRAND TOTAL  33,500.18   35,749.61   38,172.46  
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Kiambatisho II 

 

TAARIFA YA UKUSANYAJI WA MADUHULI KWA WIZARA/IDARA KWA 

MWAKA 2017/18 

 BAJETI 

ILIYOIDHINISHWA 

 MAKUSANYO 

HALISI 

ASILIMIA

48 Ardhi, Nyumba na Maendeleo ya 

Makazi

112,047.21                            92,155.41                          82                                                  

65 Ajila na Kazi 35,029.61                               30,929.54                          88                                                  

93 Mambo ya Ndani- Idara ya Uhamiaji 180,800.00                            159,263.76                       88                                                  

99 Mifugo na Uvuvi 36,105.37                               41,546.46                          115                                               

58 Nishati na Madini 727,502.00                            607,460.54                       83                                                  

28 Mambo ya Ndani -Jeshi la Polisi 73,645.42                               78,908.02                          107                                               

29 Mambo ya Ndani - Jeshi la Magereza 2,650.00                                 2,187.66                            83                                                  

37 Ofisi ya Waziari Mkuu- Mpiga 

Chapa Mkuu wa Serikali

1,000.00                                 640.37                               64                                                  

7 Msajili wa Hazina 529,582.94                            803,502.12                       152                                               

44 Viwanda, Biashara na Uwekezaji 28,000.01                               12,165.41                          43                                                  

14 Mambo ya Ndani- Jeshi la Zimamoto 

na Uokoaji

35,550.00                               6,404.18                            18                                                  

43 Kilimo 2,015.01                                 2,276.46                            113                                               

69 Maliasili na Utalii 21,289.30                               16,414.61                          77                                                  

96 Habari Michezo na Utamaduni 1,574.61                                 837.37                               53                                                  

34 Mambo ya Nje na Ushirikiano wa 

Kimataifa

25,773.48                               29,372.03                          114                                               

40 Mfuko wa Mahakama 9,318.37                                 11,194.36                          120                                               

46 Elimu, Sayansi na Teknolojia 112,726.24                            184,648.55                       164                                               

45 Ofisi ya  Taifa ya Ukaguzi 12,001.04                               12,285.97                          102                                               

53  Afya, Maendeleo ya Jamii, Jinsia, 

Wazee na Watoto - Maendeleo ya 

Jamii

2,099.87                                 2,521.76                            120                                               

52  Afya, Maendeleo ya Jamii, Jinsia, 

Wazee na Watoto - Afya 

17,815.77                               12,714.86                          71                                                  

62 Ujenzi Uchukuzi na Mawasiliano -  

Uchukuzi (TAA & TPA)

215,963.92                            104,290.94                       48                                                  

50 Fedha na Mipango 27.04                                      51.88                                 192                                               

49 Maji 590.01                                    194.32                               33                                                  

Wizara nyingine 252.12                                    440.79                               175                                               

JUMLA 2,183,359.34                         2,212,407.38                    101                                               

WIZARA/IDARAFUNGU Shilingi Milioni
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Kiambatisho III 

 

UTEKELEZAJI WA BAJETI YA MWAKA 2017/18 KWA MAFUNGU 

 

A. MATUMIZI YA KAWAIDA 

Vote Code Vote Description Revised Budget  Total Actual Expenditure 
Actual Exp. As A % 

Of Annual Targets

002 Teachers Service Commission 12,506,678,758              9,426,463,452                  75.4                      

003 National Land Use and Planning Commission 2,356,178,301               1,854,584,666                  78.7                      

004 Records and Archives Management Department 3,202,349,180               2,242,470,872                  70.0                      

005 National Irrigation Commission 4,055,481,000               3,869,888,870                  95.4                      

007 The Treasury Registrar 29,651,900,087              14,474,469,221                 48.8                      

009 Secretariat of Public Remunaration 1,721,987,000               1,414,288,358                  82.1                      

010 Joint Finance Commision 1,452,741,955               1,183,247,860                  81.4                      

011 Oil and Gas Bureau 711,073,000                  -                                    -                       

012 Judicial Service Commission 1,124,528,995               857,729,007                     76.3                      

013 Financial Intelligence Unit 1,515,586,000               1,471,962,558                  97.1                      

014 Fire and Rescue Force 32,946,692,000              28,696,358,029                 87.1                      

015 Commission for Mediation and Arbitration 3,412,791,000               2,639,608,217                  77.3                      

016 Attorney General's Office 15,174,609,480              14,171,173,622                 93.4                      

018 UNESCO Commission 663,123,000                  281,355,300                     42.4                      

020 State House 17,548,548,613              14,202,170,118                 80.9                      

021 The Treasury 551,948,114,401            541,858,817,113               98.2                      

022 Public Debt and General Services 9,572,208,362,000         9,532,793,655,540             99.6                      

023 Accountant General's Department 69,103,595,951              65,323,614,790                 94.5                      

024 The Cooperative Development Commission 6,578,412,249               5,498,916,446                  83.6                      

025 Prime Minister 6,036,351,537               5,567,490,585                  92.2                      

026 Vice President 8,261,628,114               7,817,467,470                  94.6                      

027 Registrar of Political Parties 21,476,055,816              20,052,573,529                 93.4                      

028 Ministry of Home Affairs - Police Force 631,664,450,920            608,574,529,285               96.3                      

029 Ministry of Home Affairs - Prisons Services 226,850,313,288            217,724,232,182               96.0                      

030 President's Office and Cabinet Secretariat 465,709,999,729            411,940,407,430               88.5                      

031 Vice President's Office 14,071,978,503              12,820,022,222                 91.1                      

032 President's Office - Public Service Management and Good Governance 30,757,741,982              29,914,254,484                 97.3                      

033 Ethics Secretariat 7,707,984,059               6,411,158,721                  83.2                      

034 Ministry of Foreign Affairs and International Co-operation 154,239,589,923            131,901,848,272               85.5                      

035 Public Prosecution Division 16,391,089,042              14,592,869,586                 89.0                      

036 RAS Katavi 57,472,286,780              42,379,380,356                 73.7                      

037 Prime Minister's Office 24,299,938,821              17,515,547,497                 72.1                      

038 Defence 1,294,059,869,835         1,285,083,033,129             99.3                      

039 National Service 331,104,874,213            327,367,070,101               98.9                      

040 The Judiciary Fund 107,048,053,522            85,697,609,764                 80.1                      

041 Ministry of Constitutional Affairs and Justice 9,747,572,729               9,253,495,562                  94.9                      

042 The National Assembly Fund 120,020,533,045            119,515,625,035               99.6                      

043 Ministry of Agriculture, Livestock Development and Fisheries - Agriculture Sector 65,779,147,982              54,236,814,917                 82.5                      

044 Ministry of Industry, Trade and Investment 25,427,195,435              18,886,290,332                 74.3                      

045 National Audit Office 63,312,666,876              50,483,624,470                 79.7                      

046 Ministry of Education, Science and Tehcnology 435,207,798,884            425,383,712,460               97.7                      

047 RAS Simiyu 133,776,347,729            107,775,644,003               80.6                      

048 Ministry of Lands,Housing and Human Settlements Development 50,596,223,209              29,753,194,275                 58.8                      

049 Ministry of Water and Irrigation 44,600,001,615              39,842,104,365                 89.3                      

050 Ministry of Finance and Planning 71,931,122,975              62,557,194,403                 87.0                      

051 Ministry of Home Affairs 24,243,774,566              22,887,245,710                 94.4                      

052 Ministry of Health, Community Development, Gender, Elderly and Children - Health 324,984,273,930            276,852,535,408               85.2                      

053 Ministry of Health, Community Development, Gender, Elderly and Children 35,827,310,567              21,031,650,695                 58.7                      

054 RAS Njombe 120,617,972,400            97,698,438,623                 81.0                      

055 Commission for Human Rights and Good Governance 4,171,838,695               3,963,129,959                  95.0                      

056 President's Office - Regional Administration and Local Government Authorities 42,157,582,286              39,005,405,087                 92.5                      

057 Ministry of Defence and National Service 19,427,724,579              15,770,989,517                 81.2                      

058 Ministry of Energy and Minerals 60,279,081,238              46,818,643,621                 77.7                      

059 Law Reform Commission 2,234,264,006               1,943,135,848                  87.0                      

060 Trade and Investment 19,257,539,750              12,543,137,647                 65.1                      

061 Electoral Commission 10,124,133,690              8,860,029,796                  87.5                      

062 Ministry of Works, Transport and Communication - Tansport 120,005,758,430            116,685,724,263               97.2                      

063 RAS Geita 164,854,566,664            131,904,618,362               80.0                      

064 Ministry of Agriculture, Livestock Development and Fisheries - Fisheries Sector 16,417,171,549              12,945,832,876                 78.9                      

065 Prime Minister's Office - Labour, Youth Development, Employment and Dissabilities 15,627,581,654              14,575,160,817                 93.3                      

066 Planning Commission 4,936,364,000               3,913,426,797                  79.3                      

067 Public Service Recruitment Secretariat 2,481,424,144               2,224,179,756                  89.6                      

068 Ministry of Works, Transport and Communication - Communication 4,517,800,600               3,689,334,822                  81.7                      

069 Ministry of Natural Resources and Tourism 97,211,868,209              61,039,688,338                 62.8                      

070 RAS Arusha 216,025,379,959            177,092,090,074               82.0                      

071 RAS Pwani 170,948,948,425            146,226,628,755               85.5                      

072 RAS Dodoma 208,324,876,132            155,467,292,568               74.6                      

073 RAS Iringa 152,999,339,000            120,466,864,263               78.7                      

074 RAS Kigoma 159,941,718,840            123,606,917,666               77.3                      

075 RAS Kilimanjaro 245,171,873,543            194,009,356,688               79.1                      

076 RAS Lindi 112,158,640,220            85,652,405,388                 76.4                      

077 RAS Mara 214,760,967,216            164,826,406,820               76.7                      

078 RAS Mbeya 228,241,768,251            184,510,305,242               80.8                      

079 RAS Morogoro 264,229,004,179            210,576,271,711               79.7                      

080 RAS Mtwara 150,980,231,593            115,017,230,232               76.2                      

081 RAS Mwanza 289,295,772,005            235,761,340,676               81.5                      

082 RAS Ruvuma 174,151,342,542            138,448,578,717               79.5                      

083 RAS Shinyanga 142,118,591,000            112,360,402,073               79.1                      

084 RAS Singida 138,787,598,329            105,381,556,946               75.9                      

085 RAS Tabora 182,025,741,767            143,529,018,889               78.9                      

086 RAS Tanga 261,578,463,000            206,727,352,608               79.0                      

087 RAS Kagera 215,588,783,034            172,391,523,996               80.0                      

088 RAS Dar Es Salaam 418,753,128,202            285,018,424,092               68.1                      

089 RAS Rukwa 96,270,500,574              80,028,961,394                 83.1                      

090 RAS Songwe 89,777,316,000              69,622,747,496                 77.6                      

091 Drug Control and Enforcement Authority 4,269,245,230               3,993,891,900                  93.6                      

092 Tanzania Commission for AIDS (TACAIDS) 2,556,974,050               2,205,317,110                  86.2                      

093 Immigration Department 50,979,329,600              43,407,401,241                 85.1                      

094 Public Service Commission 6,280,902,348               5,546,059,888                  88.3                      

095 RAS Manyara 151,470,794,000            128,734,310,481               85.0                      

096 Ministry of Information, Culture, Arts and Sports 27,803,352,312              23,005,580,903                 82.7                      

098 Ministry of Works, Transport and Communication - Works 35,565,163,331              34,756,637,902                 97.7                      

099 Ministry of Agriculture - Livestock Development 33,448,698,384              30,443,617,532                 91.0                      

TOTAL 20,279,316,043,552  18,778,474,769,661      92.6                         
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B. MATUMIZI YA MAENDELEO 

Vote Code Vote Description Revised Budget  Total Actual Expenditure 

Actual Exp. As A % 

Of Annual Exp. 

Targets

MATUMIZI YA MAENDELEO KWA FEDHA ZA NDANI

004 Archives Management Department 2,000,000,000               1,844,832,512                  92.2                      

005 National Irrigation Commission 5,600,000,000               1,539,466,296                  27.5                      

007 Treasury Registrar 1,000,000,000               -                                    -                       

014 Fire and Rescue 3,500,000,000               12,754,650                       0.4                       

021 The Treasury 266,225,423,111            259,700,000,000               97.5                      

023 Accountant General's Department 2,000,000,000               903,280,343                     45.2                      

028 Ministry of Home Affairs - Police Force 5,000,000,000               -                                    -                       

029 Ministry of Home Affairs - Prisons Services 7,200,000,000               5,000,000,000                  69.4                      

030 President's Office and Cabinet Secretariat 54,987,317,517              2,184,728,300                  4.0                       

031 Vice President's Office 2,665,546,000               1,325,796,100                  49.7                      

032 President's Office - Public Service Management and Good Governance 7,000,000,000               6,755,792,173                  96.5                      

033 Ethics Secretariat 2,300,000                     -                                    -                       

034 Ministry of Foreign Affairs 8,000,000,000               3,420,195,655                  42.8                      

036 RAS Katavi 19,053,248,000              9,178,845,761                  48.2                      

037 Prime Minister's Office 6,000,000,000               4,023,623,100                  67.1                      

038 Defence 10,000,000,000              10,000,000,000                 100.0                    

039 National Service 6,000,000,000               1,000,000,000                  16.7                      

040 Judiciary Fund 18,358,131,000              10,779,003,000                 58.7                      

041 Ministry of Constitutional Affairs and Justice 994,115,000                  481,999,999                     48.5                      

042 The National Assembly Fund 7,000,000,000               3,681,424,626                  52.6                      

043 Ministry of Agriculture,Livestock and Fisheries-Agriculture Sector 50,672,368,373              25,717,400,260                 50.8                      

044 Ministry of Industry, Trade and Investment 73,575,068,000              13,600,347,094                 18.5                      

045 National Audit Office 8,130,000,000               1,029,097,742                  12.7                      

046 Ministry of Education, Science and Tehcnology 622,519,172,674            537,541,529,406               86.3                      

047 RAS Simiyu 27,999,074,000              11,551,994,754                 41.3                      

048 Ministry of Lands,Housing and Human Settlements Development 16,400,000,000              4,043,608,901                  24.7                      

049 Ministry of Water and Irrigation 404,678,686,447            190,759,332,036               47.1                      

050 Ministry of Finance and Planning 3,500,000,000               475,512,618                     13.6                      

051 Ministry of Home Affairs 20,000,000,000              20,000,000,000                 100.0                    

052 Ministry of Health, Community Development, Gender, Elderly and Children - Health 176,300,000,000            100,746,079,206               57.1                      

053 Ministry of Health, Community Development, Gender, Elderly and Children 2,000,000,000               -                                    -                       

054 RAS Njombe 20,939,290,000              10,722,690,565                 51.2                      

056 President's Office - Regional Administration and Local Government Authorities 308,314,910,000            254,674,892,828               82.6                      

057 Ministry of Defence and National Service 206,187,399,353            206,187,393,353               100.0                    

058 Ministry of Energy and Minerals 772,797,285,647            532,832,415,606               68.9                      

060 Trade and Investment 9,376,341,090               4,026,341,090                  42.9                      

061 Electoral Commission 10,000,000,000              3,295,617,840                  33.0                      

062 Ministry of Works, Transport and Communication - Tansport 1,890,853,184,620         528,228,525,090               27.9                      

063 RAS Geita 30,568,207,000              16,609,424,989                 54.3                      

064 Ministry of Agriculture, Livestock Development and Fisheries - Fisheries Sector -                                 -                                    -                       

065 Prime Minister's Office - Labour, Youth Development, Employment and Dissabilities 16,000,000,000              3,047,000,295                  19.0                      

066 Planning Commission 4,475,800,000               636,742,289                     14.2                      

067 Public Service Recruitment Secretariat 750,000,000                  -                                    -                       

068 Ministry of Works, Transport and Communication - Communication 14,000,000,000              2,589,395,223                  18.5                      

069 Ministry of Natural Resources and Tourism 34,803,284,000              -                                    -                       

070 RAS Arusha 47,279,528,000              22,105,575,209                 46.8                      

071 RAS Pwani 43,474,536,000              21,361,922,697                 49.1                      

072 RAS Dodoma 39,359,823,000              16,772,523,858                 42.6                      

073 RAS Iringa 27,348,004,000              12,899,039,397                 47.2                      

074 RAS Kigoma 32,947,898,000              14,684,603,379                 44.6                      

075 RAS Kilimanjaro 36,310,689,000              17,954,496,043                 49.4                      

076 RAS Lindi 21,646,572,614              6,688,308,263                  30.9                      

077 RAS Mara 36,873,583,000              18,509,855,963                 50.2                      

078 RAS Mbeya 39,979,111,000              13,470,501,118                 33.7                      

079 RAS Morogoro 43,880,160,000              18,196,394,218                 41.5                      

080 RAS Mtwara 40,513,398,000              15,322,058,868                 37.8                      

081 RAS Mwanza 53,783,623,000              22,114,816,598                 41.1                      

082 RAS Ruvuma 37,923,017,000              16,348,014,642                 43.1                      

083 RAS Shinyanga 31,612,469,000              10,427,444,134                 33.0                      

084 RAS Singida 29,091,179,965              17,910,145,730                 61.6                      

085 RAS Tabora 39,278,829,000              13,973,335,102                 35.6                      

086 RAS Tanga 48,952,701,903              18,733,973,095                 38.3                      

087 RAS Kagera 35,991,248,000              16,438,550,561                 45.7                      

088 RAS Dar Es Salaam 293,009,416,000            31,071,637,626                 10.6                      

089 RAS Rukwa 17,809,080,000              9,646,527,579                  54.2                      

090 RAS Songwe 25,527,205,000              16,439,264,498                 64.4                      

092 Tanzania Commission for AIDS (TACAIDS) 3,000,000,000               -                                    -                       

093 Immigration Department 4,000,000,000               3,158,000,000                  79.0                      

095 RAS Manyara 31,747,547,000              15,690,241,121                 49.4                      

096 Ministry of Information, Culture, Arts and Sports 6,320,000,000               3,870,947,528                  61.2                      

098 Ministry of Works, Transport and Communication-Works 1,950,076,695,332         1,904,875,419,456             97.7                      

099 Ministry of Agriculture,Livestock and Fisheries 3,986,000,000               -                                    -                       

SUB TOTAL 8,179,148,465,645    5,068,810,680,383        62.0                         
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005 National Irrigation Commission 14,503,412,150              2,468,251,364                  17.0                            

007 Treasury Registrar 1,000,000,000               597,411,183                     59.7                            

021 The Treasury 41,447,143,617              32,866,342,973                 79.3                            

023 Accountant General's Department 1,600,000,000               1,357,793,500                  84.9                            

028 Ministry of Home Affairs - Police Force 253,623,000                  -                                    -                             

029 Ministry of Home Affairs - Prisons Services 54,742,000                   -                                    -                             

030 President's Office and Cabinet Secretariat 365,070,890,000            10,949,761,437                 3.0                              

031 Vice President's Office 4,122,906,437               2,084,576,358                  50.6                            

032 President's Office - Public Service Management and Good Governance -                                 230,000                           -                             

033 Ethics Secretariat 1,647,700,000               558,160,061                     33.9                            

036 RAS Katavi 9,882,412,360               9,794,165,657                  99.1                            

037 Prime Minister's Office 60,165,372,763              44,404,974,548                 73.8                            

040 Judiciary Fund 92,000,842,312              14,289,232,242                 15.5                            

041 Ministry of Constitutional Affairs and Justice 1,806,020,000               114,088,000                     6.3                              

042 The National Assembly Fund 200,000,000                  -                                    -                             

043 Ministry of Agriculture,Livestock and Fisheries-Agriculture Sector 86,328,319,700              1,292,792,725                  1.5                              

044 Ministry of Industry, Trade and Investment 265,309,000                  -                                    -                             

045 National Audit Office 3,670,948,000               1,499,910,000                  40.9                            

046 Ministry of Education, Science and Tehcnology 294,322,649,326            175,443,751,807               59.6                            

047 RAS Simiyu 21,954,950,459              16,427,454,094                 74.8                            

048 Ministry of Lands,Housing and Human Settlements Development 9,000,000,000               8,999,999,999                  100.0                          

049 Ministry of Water and Irrigation 214,418,125,839            151,507,953,372               70.7                            

050 Ministry of Finance and Planning 12,450,680,300              6,139,125,865                  49.3                            

052 Ministry of Health, Community Development, Gender, Elderly and Children - Health 450,012,291,020            225,646,655,979               50.1                            

053 Ministry of Health, Community Development, Gender, Elderly and Children 606,278,000                  -                                    -                             

054 RAS Njombe 16,065,466,733              11,195,611,061                 69.7                            

055 Commission for Human Rights and Good Governance 2,272,796,000               76,737,680                       3.4                              

056 President's Office - Regional Administration and Local Government Authorities 124,342,933,045            102,330,284,583               82.3                            

058 Ministry of Energy and Minerals 164,627,327,000            12,654,822,266                 7.7                              

062 Ministry of Works, Transport and Communication - Tansport 250,285,183,000            -                                    -                             

063 RAS Geita 20,344,604,574              17,741,909,228                 87.2                            

064 Fisheries Sector 2,000,000,000               2,000,000,000                  100.0                          

065 Prime Minister's Office - Labour, Youth Development, Employment and Dissabilities 1,400,000,000               484,210,359                     34.6                            

069 Ministry of Natural Resources and Tourism 17,000,000,000              3,486,925,320                  20.5                            

070 RAS Arusha 10,545,695,059              8,309,847,230                  78.8                            

071 RAS Pwani 16,261,218,394              15,614,315,798                 96.0                            

072 RAS Dodoma 13,153,588,626              11,624,753,325                 88.4                            

073 RAS Iringa 16,609,635,152              11,938,645,204                 71.9                            

074 RAS Kigoma 13,919,366,786              11,008,227,084                 79.1                            

075 RAS Kilimanjaro 18,328,333,507              15,062,154,898                 82.2                            

076 RAS Lindi 15,089,545,989              13,313,590,455                 88.2                            

077 RAS Mara 17,696,476,038              15,925,356,781                 90.0                            

078 RAS Mbeya 13,015,838,000              7,776,506,569                  59.7                            

079 RAS Morogoro 27,006,671,126              24,258,983,878                 89.8                            

080 RAS Mtwara 10,782,628,999              6,147,525,468                  57.0                            

081 RAS Mwanza 17,120,267,489              13,167,146,127                 76.9                            

082 RAS Ruvuma 25,197,367,210              17,446,004,142                 69.2                            

083 RAS Shinyanga 20,707,817,402              19,999,090,287                 96.6                            

084 RAS Singida 15,623,257,250              15,217,179,872                 97.4                            

085 RAS Tabora 27,794,794,700              23,629,369,521                 85.0                            

086 RAS Tanga 14,282,057,245              13,236,651,441                 92.7                            

087 RAS Kagera 22,169,781,536              19,172,832,911                 86.5                            

088 RAS Dar Es Salaam 95,036,583,865              9,343,524,771                  9.8                              

089 RAS Rukwa 17,071,198,530              13,860,105,763                 81.2                            

090 RAS Songwe 7,713,319,000               4,980,957,289                  64.6                            

092 Tanzania Commission for AIDS (TACAIDS) 6,514,259,869               116,610,000                     1.8                              

095 RAS Manyara 12,259,266,760              10,626,965,679                 86.7                            

098 Ministry of Works, Transport and Communication-Works 514,485,479,636            316,198,557,122               61.5                            

099 Ministry of Agriculture,Livestock and Fisheries 14,000,000                   1,030,000                        7.4                              

SUB TOTAL 3,253,521,374,804    1,474,389,063,274        45.3                            

GRAND TOTAL (DEVELOPMENT LOCAL + DEVELOPMENT FOREIGN) 11,432,669,840,448  6,543,199,743,657        57.2                             
 



 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

SEHEMU YA PILI 

 

MWONGOZO WA MAANDALIZI YA MPANGO NA BAJETI KWA MWAKA 

2019/20 – 2021/22 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 



50 

 

UTANGULIZI 

 

113. Mwongozo wa Mpango na Bajeti (Mwongozo) unatoa maelekezo kwa 

Maafisa Masuuli wa Wizara, Idara Zinazojitegemea, Sekretarieti za Mikoa, Mamlaka 

za Serikali za Mitaa na Taasisi na Mashirika ya Umma kuhusu uandaaji wa maoteo 

ya Mapato na Matumizi kwa mwaka 2019/20 pamoja na miaka miwili inayofuata. 

Mwongozo wa Mpango na Bajeti umeandaliwa kwa mujibu  wa Kifungu Na. 21 cha 

Sheria ya Bajeti Na. 11 ya Mwaka 2015. Hivyo, Maafisa Masuuli wanatakiwa 

kuzingatia maelekezo yaliyotolewa kwenye Mwongozo katika kuandaa Mipango ya 

Muda wa Kati na Bajeti ikijumuisha taarifa za utekelezaji kama ilivyoainishwa 

katika Sura ya pili.  

 

114. Lengo kuu la kuandaa Mpango wa Muda wa Kati na Bajeti (2019/20 hadi 

2021/22) ni kuhakikisha ufanisi katika ukusanyaji wa mapato, nidhamu katika 

matumizi, utengaji na ugawaji wa rasilimali kimkakati. Maafisa Masuuli 

wanatakiwa kuzingatia uhalisia wa makadirio ya mapato na matumizi kwenye 

Mfumo wa Muda wa Kati wa Mapato na Matumizi (MTEF) kwa kutenga makadirio 

halisia ya mapato na matumizi kwa mwaka  2019/20 na miaka miwili inayofuata 

(2020/21 na 2021/22). 

 

115. Katika kuandaa mipango na bajeti, Maafisa Masuuli wanaelekezwa 

kuzingatia Sera na Miongozo ifuatayo: Mpango wa Maendeleo wa Taifa wa Miaka 

Mitano, 2016/17 – 2020/21 (FYDP II); Ilani ya Uchaguzi ya CCM ya Mwaka 2015; 

Sheria ya Bajeti, SURA 439 pamoja na Kanuni zake; Mkakati wa Taifa Dhidi ya 

Rushwa Awamu ya Tatu; Malengo Endelevu ya Maendeleo (SDGs);  Mwongozo wa 

Ushirikiano wa Kimaendeleo (DCF); sanjari na makubaliano mengine ya kikanda na 

Kimataifa ambayo Serikali imeyaridhia. 

 

116. Mwongozo umegawanyika katika sura mbili. Sura ya Kwanza inatoa 

maelekezo ya kuzingatia katika kuandaa mipango ya muda wa kati na bajeti 

(2019/20 – 2021/22);  na Sura ya Pili inaainisha namna ya ujazaji wa fomu na utoaji 

wa taarifa za utekelezaji wa  mipango ya muda wa kati na bajeti. Mwongozo huu 

utasomwa kwa pamoja na Juzuu I ya Sera na Mfumo wa Bajeti katika kipindi cha 

Muda wa Kati. 
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SURA YA KWANZA 

 

MWONGOZO WA MAANDALIZI YA MPANGO NA BAJETI KWA MWAKA 

2019/20 – 2021/22 

 

1.1. Mfumo wa Mapato na Matumizi 

117. Mfumo wa mapato na matumizi unaainisha makadirio ya mapato na 

matumizi kwa maeneo makuu ambayo ni Kodi, Maduhuli, Misaada, Mikopo, 

Mishahara, Matumizi Mengineyo, Deni la Taifa na Matumizi ya Maendeleo. 

Maelezo ya ziada ya sera za mapato na matumizi yanapatikana katika sura ya tatu 

ya Juzuu I ya Sera na Mfumo wa Bajeti katika kipindi cha Muda wa Kati. 

 

1.1.1. Mapato ya Serikali 

118. Mapato ya Serikali yanatarajiwa kuongezeka katika kipindi cha muda wa kati 

(2019/20 – 2021/22). Mapato yanakadiriwa kufikia kiasi cha Shilingi bilioni 33,500.2 

(sawa na asilimia 21.1 ya Pato la Taifa) katika mwaka 2019/20 na kuongezeka 

kufikia shilingi bilioni 35,749.6 (sawa na asilimia 20.6 ya Pato la Taifa) kwa mwaka 

2020/21 na Shilingi bilioni 38,172.5 (sawa na asilimia 20.2 ya Pato la Taifa) kwa 

mwaka 2021/22. 

 

119. Katika mwaka 2019/20, Serikali inatarajia kukusanya mapato ya shilingi 

bilioni 33,500.2, ambapo mapato ya kodi yanakadiriwa kuwa Shilingi bilioni 

20,124.1, maduhuli Shilingi bilioni 2,287.0, mapato ya ndani ya Mamlaka za Serikali 

za Mitaa Shilingi bilioni 795.7 na vyanzo vingine vitachangia Shilingi bilioni 

10,293.3. 

 

1.1.2. Matumizi ya Serikali 

120. Katika muda wa kati (2019/20 – 2021/22), Serikali inatarajia kutumia shilingi 

bilioni 33,500.2 (sawa na asilimia 21.1 ya Pato la Taifa) kwa mwaka 2019/20 na 

kuongezeka kufikia Shilingi bilioni 35,749.6 (sawa na asilimia 20.6 ya Pato la Taifa) 

kwa mwaka 2020/21 na Shilingi bilioni 38,172.5 (sawa na asilimia 20.2 ya Pato la 

Taifa) kwa mwaka 2021/22. 

 

121. Katika mwaka 2019/20, matumizi ya Serikali yanatarajiwa kuwa Shilingi 

bilioni 33,500.2 (sawa na asilimia 21.1 ya Pato la Taifa). Matumizi ya kawaida 

yanakadiriwa kufikia shilingi bilioni 21,115.8, sawa na asilimia 13.3 ya Pato la Taifa 

ambapo mishahara (ikijumuisha mishahara ya Taasisi na Mashirika ya Umma) 

inakadiriwa kufikia Shilingi bilioni 7,559.0, sawa na asilimia 4.8 ya Pato la Taifa, 

Huduma za Mfuko Mkuu wa Serikali Shilingi bilioni 10,376.1 (sawa na asilimia 6.5 

ya Pato la Taifa) na matumizi mengineyo ni shilingi bilioni 3,180.7 (sawa na asilimia 
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2.0 ya Pato la Taifa). Matumizi ya maendeleo yanakadiriwa kuwa Shilingi bilioni 

12,384.4, ikijumuisha Shilingi bilioni 9,555.7, fedha za ndani na Shilingi bilioni 

2,828.7 fedha za nje. Kiwango hiki ni sawa na asilimia 37.0 ya bajeti ya mwaka 

2019/20, sawa na asilimia 7.8 ya Pato la Taifa.  

 

1.2. Uandaaji wa Mipango na Bajeti  

122. Maafisa Masuuli wa Wizara, Idara Zinazojitegemea, Sekretarieti za Mikoa, 

Mamlaka za Serikali za Mitaa, Taasisi na Mashirika ya Umma wanapaswa kuandaa 

na kukamilisha mipango na bajeti kwa wakati na kuwasilisha Wizara ya Fedha na 

Mipango kwa kuzingatia ratiba kama ilivyoainishwa katika Mwongozo. 

 

1.2.1. Kamati za Bajeti  

123. Kamati za Bajeti zimeanzishwa kwa mujibu wa Kifungu cha 18(2) cha Sheria 

ya Bajeti Na. 11 ya mwaka 2015. Kamati hizi zinatekeleza majukumu yake kwa 

kuzingatia Kanuni ya 17(3) ya Kanuni za Bajeti za mwaka 2015. Maafisa Masuuli 

wanaelekezwa kuhakikisha kuwa Kamati za Bajeti zinatekeleza majukumu yake 

ipasavyo wakati wa uandaaji na utekelezaji wa mipango na bajeti. Vile vile, 

Sekretarieti za Mikoa, Mamlaka za Serikali za Mitaa, Taasisi na Mashirika ya Umma 

pamoja na maelekezo hayo ya jumla, zinaelekezwa kuzingatia Nyaraka na 

maelekezo yanayotolewa na Ofisi ya Rais – TAMISEMI na Ofisi ya Msajili wa 

Hazina, mtawalia. 

 

1.2.2. Ratiba ya Maandalizi ya Mipango na Bajeti 

124. Wizara, Idara Zinazojitegemea, Sekretarieti za Mikoa, Mamlaka za Serikali za 

Mitaa, Taasisi na Mashirika ya Umma zinaelekezwa kuandaa mipango na bajeti 

katika Mfumo wa Mapato na Matumizi wa Muda wa Kati (MTEF) na kuwasilisha 

Wizara ya Fedha na Mipango kwa ajili ya uchambuzi katika kipindi cha wiki ya 

kwanza ya mwezi Februari 2019.  

 

125. Vile vile, Wizara, Idara Zinazojitegemea, Sekretarieti za Mikoa, Mamlaka za 

Serikali za Mitaa, Taasisi na Mashirika ya Umma zinaelekezwa kupitisha mipango 

na bajeti zao kwenye mabaraza ya wafanyakazi kwa mujibu wa matakwa ya Sheria 

ya Majadiliano ya Pamoja katika Utumishi wa Umma SURA 105 wiki ya tatu ya 

mwezi Januari 2019. 

 

1.2.3. Uchambuzi wa Mipango na Bajeti 

126. Ili kuwa na ufanisi na kufikia malengo ya uchambuzi wa Mipango na Bajeti, 

Maafisa Masuuli wanatakiwa kuwasilisha Wizara ya Fedha na Mipango MTEF siku 

tano kabla ya tarehe ya uchambuzi kuwezesha wadau kupitia na kufanya 

uchambuzi wa kina ili kuboresha mipango na bajeti. 
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127. Uchambuzi wa makadirio ya mapato na matumizi kwa kipindi cha muda wa 

kati utafanywa na Wizara ya Fedha na Mipango kwa kushirikiana na Ofisi ya Rais – 

Menejimenti ya Utumishi wa Umma na Utawala Bora; Ofisi ya Rais- Tawala za 

Mikoa na Serikali za Mitaa na Ofisi ya Msajili wa Hazina. Wizara, Idara 

zinazojitegemea, Wakala za Serikali, Sekretarieti za Mikoa, Mamlaka za Serikali za 

Mitaa na Taasisi na Mashirika ya Umma zinaelekezwa kuwasilisha nakala tano za 

rasimu ya MTEF pamoja na nakala laini kwa ajili ya uchambuzi. Baada ya 

uchambuzi na maboresho, Maafisa Masuuli wanatakiwa kuwasilisha nakala moja (1) 

kwa Wizara ya Fedha na Mipango, Ofisi ya Rais - TAMISEMI na Ofisi ya Msajili wa 

Hazina. 

 

128. Katika kuhakikisha uhalisia wa mipango na makadirio ya mapato na 

matumizi, zoezi la uchambuzi litafanyika kwa kuzingatia yafuatayo: - 

(i) Mapitio ya utekelezaji wa bajeti ya mwaka 2017/18; 

(ii) Mapitio ya mwenendo wa mapato na matumizi ya mwaka 2017/18 hadi 

kipindi cha nusu mwaka wa 2018/19 yakijumuisha changamoto na masuala 

msingi yaliyojitokeza wakati wa utekelezaji wa mipango na bajeti; 

(iii) Muundo wa uwasilishaji wa MTEF kwa mwaka 2019/20 hadi 2021/22 kama 

ilivyoainishwa kwenye Sura ya Pili ya Mwongozo; 

(iv) Mapitio ya utekelezaji wa mpango wa usimamizi vihatarishi kwa mwaka 

2018/19 na mpango wa usimamizi vihatarishi kwa mwaka 2019/20 kama 

ilivyoainishwa katika Mwongozo wa Maandalizi na Utekelezaji wa 

Vihatarishi kwa Taasisi za Umma wa mwaka 2012/13; 

(v) Vipaumbele vilivyoainishwa kwenye Mpango wa Pili wa Taifa wa Maendeleo 

wa Miaka Mitano (FYDP II); 

(vi) Ukomo wa Bajeti wa Mifuko ya Pamoja ya Sekta (Basket funds) itaidhinishwa 

na kusambazwa na Wizara ya Fedha na Mipango peke yake; 

(vii) Mwongozo wa Usimamizi wa Uwekezaji wa Umma wa Mwaka 2015 (PIM-

OM) katika uandaaji wa miradi ya maendeleo; 

(viii) Maelekezo ya Mwongozo, Sheria ya Bajeti Na. 11 ya mwaka 2015 na Kanuni 

za mwaka 2015, Nyaraka za Msajili wa Hazina pamoja na maelekezo mengine 

ya Serikali; na 

(ix) Utumiaji sahihi wa GFS Codes. 

 

129. Maafisa Masuuli wanaelekezwa kuwasilisha miradi mipya inayotarajia 

kuingizwa kwenye Bajeti ya Serikali ya mwaka 2019/20  wiki ya mwisho ya mwezi 

Januari, 2019. Miradi itakayowasilishwa baada ya Januari, 2019 haitaingizwa 

kwenye bajeti ya mwaka 2019/20 badala yake itazingatiwa kwenye bajeti ya mwaka 
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2020/21 na 2021/22. 

 

1.2.4. Majumuisho ya Makadirio ya Mapato na Matumizi ya Serikali 

130. Maafisa Masuuli wanatakiwa kuwasilisha Randama kwenye Kamati za 

Kudumu za Bunge za Kisekta kwa ajili ya uchambuzi na maboresho kuanzia wiki ya 

tatu ya mwezi Machi 2019 hadi wiki ya kwanza ya mwezi Aprili 2019. Baada ya 

uchambuzi wa Kamati za Kudumu za Bunge, Wizara ya Fedha na Mipango itafanya 

majumuisho ya makadirio ya mapato na matumizi kwa Mafungu yote na 

kuwasilishwa kwa ridhaa katika ngazi mbalimbali za Serikali na idhini ya Bunge la 

Jamhuri ya Muungano kuanzia wiki ya pili ya mwezi Aprili 2019 hadi wiki ya nne 

ya mwezi Juni 2019. 

 

1.2.5. Ubia kati ya Sekta ya Umma na Sekta Binafsi-PPP 

131. Maafisa Masuuli wanatakiwa kuzingatia utaratibu wa ubia kati ya sekta ya 

umma na sekta binafsi (PPP) kama njia mojawapo ya kutekeleza miradi ya 

maendeleo kwa kuzingatia Sheria ya Ubia baina ya Sekta ya Umma na Sekta Binafsi 

Sura ya 103. Kwa hiyo, wakati maandalizi ya bajeti yanaanza, Maafisa Masuuli 

wanatakiwa kuchambua na kuainisha miradi yenye sifa za kutekelezwa kwa 

utaratibu wa PPP na kuiwasilisha Wizara ya Fedha na Mipango kulingana na hitaji 

la Sheria ya PPP. Taasisi za Serikali zenye miradi yenye sifa za kutekelezwa kwa 

utaratibu wa PPP zinatakiwa kukamilisha upembuzi yakinifu na kuwasilisha 

Wizara ya Fedha na Mipango kwa uidhinishwaji au kupatiwa mapendekezo kabla 

ya kuingia mikataba husika. Mamlaka za Serikali za Mitaa zitaandaa na kuwasilisha 

miradi ya ubia Ofisi ya Rais - TAMISEMI kwa uchambuzi na kupata mwongozo wa 

utekelezaji wake. 

 

132. Uidhinishaji wa fedha za kuandaa upembuzi yakinifu na utekelezaji wa 

miradi ya PPP utazingatia kikamilifu Sheria ya PPP ikiwa ni pamoja na uchambuzi 

wa mradi husika kuonesha kuwa utekelezaji wake kupitia utaratibu wa PPP una tija 

na thamani ya fedha zaidi kulinganisha na utekelezaji wa mradi kupitia bajeti ya 

Serikali.  

 

1.2.6. Uingizaji wa Takwimu za Bajeti ya Serikali kwenye Mifumo ya CBMS na 

PlanRep 

133. Maafisa Masuuli wanaelekezwa kukamilisha uingizaji takwimu za bajeti kwa 

usahihi na kuzingatia muda kwenye Mifumo ya CBMS na PlanRep kwa kuzingatia 

yafuatayo: 

(i) Uhalisia wa makadirio ya mapato na matumizi ya mwaka 2019/20 na makisio 

ya miaka miwili inayofuata (2020/21 na 2021/22); 

(ii) Matumizi sahihi ya Government Finance Statistics (GFS) 2014 na namba za 
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miradi zinazotolewa na Wizara ya Fedha na Mipango; 

(iii) Matumizi sahihi ya vizio vya vipimo kama vilivyoainishwa kwenye mifumo 

ya CBMS na PlanRep; na 

(iv) Utengaji wa gharama halisi za pango, umeme, simu, maji na posho kwa 

kuzingatia miongozo inayotolewa na Ofisi ya Rais – Menejimenti ya Utumishi 

wa Umma na Utawala Bora na Mlipaji Mkuu wa Serikali. 

 

1.3. Mambo Mengine ya Kuzingatiwa katika  Uandaaji wa Mipango na Bajeti 

 

(a) Mkakati wa Taifa Dhidi ya Rushwa Awamu ya Tatu  

134. Serikali itaendelea kutekeleza awamu ya tatu ya Mkakati wa Taifa Dhidi ya 

Rushwa pamoja na Mpangokazi wake (2017-2022). Serikali imetoa mafunzo ya 

namna ya kuandaa mpangokazi kwa Kamati za Maadili za Wizara zote na 

Sekretarieti za Mikoa 16 na Halmashauri husika. Utekelezaji wa awamu ya tatu ya 

Mkakati huu utalenga katika kupunguza na kudhibiti rushwa katika sekta/maeneo 

ya kimkakati ikijumuisha Ununuzi wa umma, Ukusanyaji wa Mapato, utoaji Haki, 

Maliasili na Utalii, Madini, Nishati, Mafuta na Gesi, Afya, Elimu na Ardhi. Taasisi 

zitakazopewa kipaumbele katika utekelezaji wa Mkakati ni Mamlaka ya Mapato 

Tanzania (TRA), Polisi, Mahakama, Mamlaka ya Udhibiti wa Ununuzi wa Umma 

(PPRA), Mamlaka ya Bandari Tanzania (TPA), Afya na Elimu. Lengo kuu la Mkakati 

ni kuhakikisha kuwa rushwa inapungua kwa kuchukua hatua za kuzuia na 

kupambana na rushwa. Maafisa Masuuli wanaelekezwa kuzingatia yafuatayo: 

(i) Kuimarisha ufanisi, uwazi na uwajibikaji katika utoaji wa huduma kwa sekta 

ya umma na binafsi; 

(ii) Kuongeza ufanisi katika utekelezaji wa mikakati ya kupambana na rushwa; 

(iii) Kuzijengea uwezo Taasisi zinazohusika katika usimamizi wa mapambano 

dhidi ya rushwa; 

(iv) Kuwa kinara na kujenga utamaduni wa kupambana na rushwa miongoni 

mwa viongozi wa kisiasa na jamii kwa ujumla; na 

(v) Kuhakikisha kuwa mpangokazi wa kupambana na rushwa unatengewa fedha 

za utekelezaji wa mkakati.  

 

(b) Matumizi ya Mfumo wa Serikali wa Kielektroniki wa Ukusanyaji wa 

Mapato na Malipo Mtandao (GePG) 

135. Ili kupunguza uvujaji wa mapato ya Serikali na kuimarisha mfumo wa 

ufuatiliaji wa makusanyo ya mapato papo kwa hapo kwa mamlaka husika, Maafisa 

Masuuli wanaelekezwa kuzingatia yafuatayo:  

(i) Kuweka mazingira wezeshi kwa ajili ya utumiaji na uendeshaji wa GePG; 

(ii) Kuunganisha mifumo ya Ankara za malipo ya Taasisi zinazokusanya 

maduhuli na GePG; na  
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(iii) Kusimamia usalama na kuhakikisha GePG inakuwa endelevu. 

 

(c) Miradi ya Kimkakati ya Kuongeza Mapato kwa Halmashauri (SGRP) 

136. Serikali itaendelea kugharamia miradi ya Kimkakati ili kuongeza mapato ya 

ndani na kuboresha utoaji huduma katika Mamlaka za Serikali za Mitaa. Hivyo, 

Maafisa Masuuli wanaelekezwa kuzingatia yafuatayo: 

(i) Kuendelea kuainisha, kupembua na kuwasilisha miradi ya Kimkakati Wizara 

ya Fedha na Mipango kupitia Ofisi ya Rais TAMISEMI kama ilivyoelekezwa 

kwenye mwongozo wa miradi ya kimkakati; 

(ii) Maandiko ya Miradi ya kimkakati yatawasilishwa OR TAMISEMI kwa ajili ya 

uchambuzi wa awali kabla ya kuwasilishwa Wizara ya Fedha na Mipango; 

(iii) Kutoa miongozo ya kuanisha maeneo ya kuanzisha miradi ya Kimkakati 

katika maeneo ya utawala husika ili kupunguza uwezekano wa miradi ya 

aina moja kuwekwa kwenye maeneo ya jirani na kuondoa ushindani katika 

upatikanaji wa malighafi na wateja na kuleta utengemafu baina ya miradi; na  

(iv) Kuwasilisha taarifa za utekelezaji wa miradi ya kimkakati kama 

ilivyoainishwa kwenye Mwongozo wa Miradi ya Kimkakati. 

 

(d) Hatua za Kudhibiti Matumizi 

137. Maafisa Masuuli wanapaswa kusimamia nidhamu ya matumizi ya Fedha za 

Umma katika mamlaka husika kama ilivyoidhinishwa na Bunge. Vile vile, hatua za 

kudhibiti matumizi zitumike bila kuathiri ubora wa utoaji huduma katika maeneo 

yafuatayo: - 

(i) Kuhakikisha thamani halisi ya fedha inazingatiwa katika ununuzi wa bidhaa, 

huduma na kandarasi za ujenzi kwa kuzingatia misingi ya kanuni za ununuzi 

wa umma kama Force Account, ununuzi wa pamoja na ushindanishaji 

Wazabuni; 

(ii) Kuendelea na utaratibu wa kutumia Wakala ya Huduma za Ununuzi 

Serikalini kwenye ununuzi wa magari baada ya kupata kibali kutoka Ofisi ya 

Waziri Mkuu; 

(iii) Matumizi ya TEHAMA katika mawasiliano Serikalini kama vile matumizi ya 

majalada ya kielektroniki kwa lengo la kupunguza gharama na kuongeza 

ufanisi; 

(iv) Safari za nje na gharama zisizo na tija; 

(v) Kutumia kumbi za Taasisi za Umma kwa semina, mafunzo, warsha na 

mikutano ya Bodi; 

(vi) Taasisi za umma zinaelekezwa kutumia Hati za madai na mikataba ya watoa 

huduma wa ndani kuwa katika fedha za Kitanzania (Shillingi) ili kupunguza 

athari za mabadiliko ya viwango vya ubadilishaji fedha; 

(vii) Kupunguza uagizaji wa bidhaa kutoka nje ya nchi hasa kwa bidhaa 



57 

 

zinazozalishwa na viwanda vya ndani; na 

(viii) Kutumia vifaa vya teknolojia vinavyopunguza matumizi ya nishati. 

 

(e) Matumizi Maalum 

138. Katika mwaka wa fedha wa 2018/19, Serikali ilianzisha vifungu mahsusi 

kuwezesha Wizara, Idara Zinazojitegemea, Sekretarieti za Mikoa, Mamlaka za 

Serikali za Mitaa na Taasisi za Umma kutenga fedha kwa ajili ya madeni ya 

Wakandarasi, madeni ya Watumishi wa Umma na kifungu kwa watumishi wenye 

mahitaji maalum katika Utumishi wa Umma. Hivyo, Maafisa Masuuli 

wanaelekezwa kutumia vifungu hivi katika maandalizi ya mipango ya muda wa 

kati na Bajeti kama ilivyoainishwa katika mfumo wa GFS codes zifuatazo: 

(i) 21113132 Staff debts 

(ii) 22032122 Suppliers debt 

(iii) 27210109 Assistance to persons with disability 

 

(f) Ulipaji na Udhibiti wa Ulimbikizaji wa Madeni 

139. Ili kudhibiti ulimbikizaji wa madeni, Maafisa Masuuli wanaelekezwa 

kuzingatia kifungu cha 52(1) cha Sheria ya Bajeti Na.11 ya Mwaka 2015. Hivyo, 

wanaelekezwa: -: 

(i) Kuhakikisha madeni yote yamehakikiwa na Mkaguzi Mkuu wa Ndani wa 

Serikali;  

(ii) Kuweka kipaumbele katika utengaji wa fedha za kulipia madeni 

yaliyohakikiwa kwa kutumia ukomo wa bajeti uliotolewa;  

(iii) Kuhakikisha hakuna ulimbikizaji wa madeni mapya; na 

(iv) Kuhakikisha miradi inayoendelea inajumuishwa kwenye mipango ya muda 

wa kati na bajeti kabla ya kujumuisha miradi mipya. 

 

(g) Madeni Sanjari 

140. Taasisi za umma zenye uhitaji wa mikopo kuhakikisha zinapata kibali kutoka 

kwa Waziri wa Fedha na Mipango kama ilivyoainishwa katika Sheria ya Mikopo, 

Dhamana na Misaada kwa Serikali, SURA 134 kama ilivyorekebishwa mwaka 2004 

pamoja na Kifungu cha 60(4) na 62(b) cha Sheria ya Bajeti Na. 11 ya mwaka 2015. 

Maafisa Masuuli wanaelekezwa kufuatilia kwa ukaribu mikataba yenye dhamana ili 

kuepuka madeni sanjari. 

 

(h) Kiwango cha Ubadilishaji Fedha 

141. Katika kuandaa Mpango na Bajeti kwa mwaka wa fedha 2019/20, kiwango 

elekezi cha ubadilishaji fedha kitakachotumika kuthaminisha fedha za kigeni kwa 

Shilingi za Tanzania itakuwa Dola moja ya Marekani kwa Shilingi za Tanzania 

2,316.40. 
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(i) Kujumuisha Masuala mtambuka katika Mipango na Bajeti 

142. Maafisa Masuuli wanaelekezwa kujumuisha masuala mtambuka katika 

mipango na bajeti kama vile jinsia, ukimwi, watu wenye mahitaji maalum, lishe, 

mazingira, mabadiliko ya tabianchi na Utawala Bora. 

 

(j) Usimamizi wa Taasisi na Mashirika ya Umma 

143. Lengo kuu la Serikali katika kufanya maboresho ya utendaji na usimamizi wa 

Taasisi na Mashirika ya Umma ni pamoja na: kuongeza ufanisi na tija, kuboresha 

utoaji wa huduma na kuongeza faida; na kuongeza mchango katika Mfuko Mkuu 

wa Serikali. Msajili wa Hazina kwa kushirikiana na Wizara Mama wanaelekezwa 

kutekeleza yafuatayo: - 

(i) Kuhakikisha kuwa Mashirika ya umma yanachangia asilimia 15 ya mapato 

ghafi katika Mfuko Mkuu wa Serikali kwa mujibu wa Sheria ya Msajili wa 

Hazina (Madaraka na Majukumu), SURA 370 ikijumuisha ziada kwa wakati; 

(ii) Kuimarisha Mfumo wa ufuatiliaji wa Hisa za Serikali katika kampuni ambazo 

Serikali ina hisa chache;  

(iii) Kuhakikisha Mashirika ya Umma yanayojiendesha kibiashara yanaandaa 

Mwongozo wa Gawio utakaotoa utaratibu wa malipo ya gawio kwa Serikali; 

(iv) Kuteua wawakilishi wa Bodi na Watendaji wenye sifa na uwezo ili kuongeza 

tija na ufanisi katika utendaji wa Taasisi na Mashirika ya Umma; 

(v) Kuchambua taarifa za fedha na mwenendo wa Taasisi na Mashirika ya 

Umma na kupendekeza hatua stahiki za kuboresha, kuunganisha au kufuta 

kwenye daftari la Msajili wa Hazina; na 

(vi) Kufuatilia viwanda na mashamba yaliyobinafsishwa ili kubaini kama 

yanajiendesha kadiri ya mikataba ya mauzo na kuchukua hatua stahiki ikiwa 

ni pamoja na kurejesha Serikalini mashamba na viwanda ambavyo Wamiliki 

watabainika kukiuka mikataba ya mauzo. 

  

(k) Ushirikiano wa Kikanda na  Kimataifa 

144. Serikali itaendelea kutekeleza mikataba iliyoridhiwa na itifaki za Kikanda, 

baina ya nchi na kimataifa. Ili kushiriki kikamilifu na kufaidika na ushirikiano wa 

kikanda, baina ya nchi na kimataifa; Wizara, Idara Zinazojitegemea, Taasisi na 

Mashirika ya Umma, Sekretarieti za Mikoa na Mamlaka za Serikali za Mitaa 

wanaelekezwa kuzingatia yafuatayo: -  

(i) Kufuata Mwongozo wa Ushirikiano wa Kimaendeleo (DCF); 

(ii) Kuhakikisha masuala ya EAC, SADC na makubaliano mengine ya kikanda 

yanajumuishwa katika mipango na bajeti;  

(iii) Kutumia fursa za kifedha zinazotokana na maridhiano ya Kikanda, baina ya 

nchi na Kimataifa; na 
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(iv) Kuwasilisha michango stahiki kwa ajili ya kuchangia Taasisi za Kimataifa na 

Kikanda kwa Wizara ya Fedha na Mipango kwa ajili ya kujumuishwa 

kwenye bajeti. 

 

(l) Fedha za Nje 

145. Serikali itaendelea kushirikiana na wadau wa maendeleo katika kutekeleza 

programu na miradi ya maendeleo. Hivyo, Maafisa Masuuli wanatakiwa kuzingatia 

maelekezo yafuatayo katika kuandaa mipango na bajeti zao za mwaka 2019/20 hadi 

2021/22: - 

(i) Kutumia vigezo sahihi katika kubuni, kuchagua, kupembua na kutathmini 

miradi kabla haijapata kibali cha kupata fedha kama ilivyoelekezwa katika 

Mwongozo wa Usimamizi wa Uwekezaji wa Umma (PIM-OM);   

(ii) Kuhakikisha fedha zinatengwa kwa ajili ya mchango wa Serikali katika 

utekelezaji wa miradi ya pamoja; 

(iii) Wizara zinazoratibu Mifuko ya Pamoja ya Kisekta na programu zinatakiwa 

kuwasilisha viwango vya ukomo wa bajeti kwa ajili ya mpango wa muda wa 

kati (2019/20 – 2021/22) kabla ya mwisho wa mwezi wa Januari 2019; 

(iv) Mikataba inayostahili kupata msamaha wa kodi ianishe kipengele cha 

msamaha wa kodi kwenye mikataba; 

(v) Mikataba ya Makubaliano kati ya Washirika wa Maendeleo na Wizara, Idara 

zinazojitegemea, Sekretarieti za Mikoa, Mamlaka za Serikali za Mitaa, Taasisi 

na Mashirika ya Umma zitasainiwa baada ya kupata kibali kutoka Wizara ya 

Fedha na Mipango;  

(vi) Wizara, Idara zinazojitegemea, Sekretarieti za Mikoa, Mamlaka za Serikali za 

Mitaa, Taasisi na Mashirika ya Umma wanaelekezwa kutenga fedha kwa ajili 

ya miradi na programu zinazoendelea ikiwemo miradi inayotekelezwa kwa 

kupelekewa fedha moja kwa moja (D-Fund); na 

(vii) Kutoa mrejesho Wizara ya Fedha na Mipango na kuhasibu kwa wakati 

matumizi ya fedha zinazopelekwa moja kwa moja kwenye miradi.  

 

1.4. Maelekezo Mahususi kwa Sekretarieti za Mikoa na Mamlaka za Serikali za 

Mitaa. 

 

1.4.1. Maelekezo kwa Sekretarieti za Mikoa  

146. Wakati wa kipindi cha Maandalizi ya Makadirio ya Mipango ya Muda wa 

Kati na Bajeti (2019/20 hadi 2021/22), Sekretarieti za Mikoa zinapaswa kuzingatia 

yafuatayo: - 

(i) Kusimamia na kudumisha masuala ya Ulinzi na Usalama katika maeneo ya 

Utawala;  

(ii) Kuimarisha utawala bora na uwajibikaji katika maeneo ya utawala kwa 
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kufanya Vikao vya Ushauri vya Wilaya na Mkoa (DCC & RCC);  

(iii) Kutambua maeneo ya mipaka na kuweka alama za mipaka ya Mikoa, Wilaya 

na Tarafa; 

(iv) Kuhuisha Mipango mkakati ya Mikoa, Wasifu wa mkoa, Mikakati ya 

Maendeleo ya Kiuchumi ya mikoa (LED) ili kuendana na maelekezo ya Ilani 

ya Uchaguzi ya CCM 2015, Mpango wa Maendeleo wa Miaka Mitano - FYDP 

II, Vipaumbele vinavyoibuliwa kupitia utaratibu wa Fursa na Vikwazo vya 

Maendeleo (O&OD), Hati ya Mgawanyo wa Majukumu ya OR-TAMISEMI na 

kuweka kwenye Wavuti za Taasisi za Mikoa;  

(v) Kutenga fedha za usimamizi wa utoaji huduma za jamii na kiutawala katika 

ngazi ya Halmashauri na ngazi ya vituo vya kutolea huduma za jamii; 

(vi) Kutenga fedha za ujenzi, ukarabati na vifaa kwenye ofisi na Makazi ya 

Wakuu wa Mikoa, Makatibu Tawala wa Mikoa, Ofisi na Makazi ya Wakuu 

wa Wilaya na Makatibu Tarafa. Msisitizo ni kuweka kipaumbele kwenye 

majengo yanayokaribia kukamilika; 

(vii) Kutenga fedha kwa ajili ya uratibu wa Uchaguzi wa Serikali za Mitaa kwa 

Mwaka 2019 na kujumuisha kwenye Mfumo wa Mapato na Matumizi kwa 

Muda wa Kati (MTEF) 2019/20 - 2021/22; 

(viii) Kutenga fedha za usimamizi wa miradi ya maendeleo inayotekelezwa katika 

Serikali za Mitaa; 

(ix) Uingizaji wa takwimu za kibajeti kwenye mfumo wa CBMS kwa fedha za 

ruzuku ya uendeshaji wa sekta katika Serikali za Mitaa utumie vifungu 

maalum vilivyoanishwa kwa ajili ya Fedha za Mishahara, Matumizi 

Mengineyo na Fedha za Maendeleo;  

(x) Kuratibu utekelezaji wa shughuli za huduma ndogo za fedha katika ngazi ya 

mkoa kwa mujibu wa Sera ya Taifa ya Huduma Ndogo ya Fedha ya Mwaka 

2017; na  

(xi) Kusimamia Serikali za Mitaa katika kubuni, kuandaa maandiko na kufuatilia  

utekelezaji wa miradi yote ikiwa ni pamoja na miradi ya kimkakati ya 

kuongeza mapato. 

 

1.4.2. Maelekezo Mahsusi kwa Mamlaka za Serikali za Mitaa 

147. Katika maandalizi ya Mpango na Bajeti kwa mwaka 2019/20, Halmashauri 

zinaelekezwa kuzingatia maelekezo yafuatayo: - 

A. Maelekezo ya Jumla 

(i) Kusimamia na kudumisha masuala ya Ulinzi na Usalama katika maeneo ya 

Utawala;  

(ii) Kutenga fedha kwa ajili ya Uchaguzi wa Serikali za Mitaa kwa Mwaka 

2019/20;  

(iii) Kuimarisha Utawala Bora na Uwajibikaji katika maeneo ya utawala kwa 
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kuwezesha kufanyika mikutano ya Vijiji, Vitongoji, Mitaa na Kamati za 

Maendeleo za Kata;  

(iv) Kutambua mipaka na kuweka alama za mipaka kwenye mipaka ya Kitongoji, 

Kijiji, Mitaa na Kata; 

(v) Kuhakikisha kuwa mifumo ya kielekroniki inatumika katika makusanyo ya 

mapato ili kuongeza ufanisi, Uandaaji wa Mipango na utoaji taarifa, 

usimamizi wa utoaji huduma za Afya na elimu ili kuboresha utoaji wa 

huduma;  

(vi) Kupitia, kurekebisha na Kuandaa Sheria Ndogo ili kuimarisha usimamizi wa 

utawala bora katika ngazi ya Kitongoji, Kijiji na Mtaa; 

(vii) Kutenga fedha kwa ajili ya kukabiliana na majanga asilia ikijumuisha utayari, 

mafunzo na uwepo wa vifaa katika maeneo ya utawala;  

(viii) Kutenga fedha kwa ajili ya watu wenye mahitaji maalum kwa ajili ya vifaa 

vya mafunzo, mahitaji maalum na huduma anuai;  

(ix) Kuhakikisha kuwa mfumo wa Vikwazo na Fursa za Maendeleo (O&OD) 

unatumika katika kuanisha vipaumbele vya maendeleo na kujumuisha 

kwenye Mpango Mkakati na Mipango ya Muda wa Kati na Bajeti za 

Halmashauri; 

(x) Kuimarisha usimamizi wa mapato ya ndani kwa kufanya tathmini na kuibua  

vyanzo vipya vya mapato, kutumia mifumo ya kielektroniki katika 

ukusanyaji wa mapato, kupitia na kurekebisha Sheria Ndogo za mapato na 

kupanga matumizi katika maeneo ya vipaumbele;  

(xi) Kutenga fedha kwa ajili ya huduma za miundombinu ya nishati, usafiri, 

mahitaji maalum ya viwanda na uwekezaji ili kuvutia Wawekezaji;  

(xii) Kuainisha, kuchambua na kuwasilisha miradi yenye sifa za kutekelezwa kwa 

utaratibu wa PPP kwenye Ofisi ya Rais, Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa 

kwa uchambuzi na kisha kuiwasilisha Wizara ya Fedha na Mipango kupata 

mapendekezo ya kuzingatiwa kabla ya kuidhinisha miradi husika; 

(xiii) Kuhuisha Mipango Mkakati ya Halmashauri, Wasifu wa Halmashauri 

Mikakati ya Maendeleo ya Kiuchumi kulingana na vipaumbele vya maeneo, 

hati ya majukumu ya Ofisi ya Rais - TAMISEMI na kuweka taarifa kwenye 

wavuti za Halmashauri; 

(xiv) Fedha za miradi zilizovuka mwaka wa fedha (2018/19) zitumike na 

kumalizika ifikapo Septemba 30  kwa mujibu wa Kifungu cha 29(3) cha Sheria 

ya Bajeti Na. 11 ya mwaka 2015 na Kifungu cha 21(3) cha Kanuni za Bajeti; 

(xv) Kutoa vibali vya ujenzi na leseni za biashara kwa wakati na kuboresha 

mazingira ya kufanya biashara na uwekezaji;  

(xvi) Kutenga fedha kwa ajili ya usimamizi wa utoaji  huduma za jamii katika 

ngazi ya Kijiji, Mtaa na vituo vya kutolea huduma za Afya kwenye maeneo 
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ya utawala;  

(xvii) Kukuza uchumi wa maeneo husika kwa kuwawezesha wajasiriamali wadogo 

na  wa kati, Vyama vya Ushirika wa kuweka na kukopa, VICOBA, Boda 

Boda, Bajaji, Machinga, Mama Lishe na vikundi vidogo vidogo vya 

ujasiriamali;  

(xviii) Kutenga fedha za kusimamia shughuli za Huduma Ndogo ya Fedha katika 

maeneo ya kiutawala kwa kuanzisha Kamati za Usimamizi; kuhuisha kanzi 

data ya vikundi vya fedha vya kijamii, kufanya usajili wa vikundi vya fedha 

vya kijamii na kuvijengea uwezo, kutoa mafunzo na elimu ya ujasiriamali, 

kuhamasisha urasimishaji wa watoa huduma ndogo za fedha, kufanya 

ufutiliaji na tathmini na utoaji wa taarifa za vikundi vya fedha vya kijamii; 

(xix) Kutenga fedha kwa ajili ya marejesho ya mikopo na michango ya wanachama 

kwenye Bodi ya Mikopo ya Serikali za Mitaa na kutenga fedha za kulipa 

mikopo kutoka taasisi za kifedha na Benki;  

(xx) Kuandaa mipango na makadirio ya Vituo vya Kutolea Huduma kama Shule, 

Vituo vya afya, Zahanati na hospitali na kujumuisha kwenye mpango na 

bajeti ya Halmashauri; na 

(xxi) Kutenga fedha kwa ajili ya mafunzo na vifaa ili  kuboresha mazingira ya 

utendaji kazi; 

(xxii) Kuainisha, kuchambua na kuwasilisha miradi yeneye sifa za kutekelezwa 

kwa utaratibu wa PPP Ofisi ya Rais – TAMISEMI kwa uchambuzi na 

kuwasilisha Wizara ya Fedha na Mipango kupata mapendekezo ya 

kuzingatiwa kabla ya kuidhinisha miradi husika. 

 

B. Ardhi, Mipango Miji na Uwekezaji 

(i) Kuweka mifumo ya Mipango Miji na Matumizi ya Ardhi kwa kuandaa 

Mpango wa Matumizi ya Ardhi kwa lengo la  kuwa na miji iliyopangika na 

kupunguza migogoro ya ardhi maeneo ya vijijini na mijini; na 

(ii) Kutenga maeneo kwa ajili ya viwanda, kilimo na mifugo, nyuki, vituo vya 

kutolea huduma za jamii, kiuchumi na utawala za miundombinu ya afya, 

maji, elimu, misitu ya jamii, maeneo ya maafa, stendi kwa mujibu wa Sheria 

ya Ardhi Na. 4 ya mwaka 1995 na Sheria ya Ardhi ya Kijiji  Na. 5 ya mwaka 

1999 ili kupunguza migogoro ya ardhi na kupunguza gharama za fidia na 

usumbufu wa kuhamisha maeneo ya makazi na huduma za jamii.  

 

C. Huduma za Elimu 

(i) Kuendelea kusimamia  utekelezaji wa sera ya  ElimuMsingi bila Ada; 

(ii) Kuhakikisha kuwa Watoto wote waliofikia umri wa kwenda shule 

wanaandikishwa na kuanza elimu ya awali na darasa la kwanza;  

(iii) Kuhakikisha kuwa suala la utoro na mimba za utotoni linapigwa vita; 
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(iv) Kuwasilisha Wizara za Fedha na Mipango kupitia OR - TAMISEMI takwimu 

zilizohuishwa hadi tarehe 15 Januari, 2019 za sekta ya elimu ikijumuisha 

idadi ya wanafunzi, shule za awali, msingi, sekondari, waratibu elimu kata,  

shule za bweni ifikapo tarehe 30 Januari, 2019; 

(v) Kuhakikisha kuwa ufundishaji unazingatia mitaala ya Serikali na nidhamu 

shuleni; na 

(vi) Kuendelea kuhamasisha michezo shuleni na katika ngazi ya jamii. 

   

D. Afya, Jinsia na Ustawi wa Jamii 

(i) Kutenga fedha za uratibu, usimamizi na kujenga uwezo  kuhusu masuala ya 

lishe; 

(ii) Kutenga fedha na kutekeleza Mpango Kazi wa Kutokomeza Ukatili dhidi ya 

Mtoto na Mwanamke; 

(iii) Kuhakikisha Kamati za Watu Wenye Ulemavu, Mabaraza ya Wazee na 

kamati za kutokomeza ukatili dhidi ya mtoto na mwanamke zinaanzishwa, 

zinahuishwa na  kufanya kazi kwa mujibu ya Sheria, Miongozo na Taratibu; 

(iv) Kufanya usafi wa mazingira; kukusanya na kuhifadhi taka-ngumu; ujenzi wa 

madampo mapya na kuhamishia mbali na makazi madampo yaliyo kwenye 

makazi ya watu; kuweka miundombinu ya taa za barabarani, uhifadhi wa 

Maji taka- vyoo vya watu binafsi na vya jamii; na Majitaka  ya Viwandani; 

(v) Kuimarisha Timu za Afya za Wilaya na Bodi za afya za vituo kuboresha 

huduma za afya katika ngazi ya Wilaya, Kata na Vijiji;   

(vi) Kusimamia na kutoa huduma za Afya na lishe katika ngazi ya jamii na vituo 

vya huduma za afya ikiwa pamoja na kutenga Shilingi 1,000 kwa kila mtoto 

mwenye umri wa chini ya miaka mitano kwa ajili ya huduma za lishe; na 

(vii) Kusimamia uendeshaji wa huduma za afya , upatikananaji wa dawa, vifaa 

tiba, dawa za kurefusha maisha kwa wagonjwa wa UKIMWI, huduma za 

wagonjwa wa UKIMWI majumbani, huduma za chanjo, huduma za mama na 

mtoto na uelewa wa magonjwa yasiyo ya kuambukiza na huduma za Kinga. 

 

E. Usimamizi wa Mapato ya Ndani  

(i) Kutenga  asilimia 40 au asilimia 60 ya fedha za  mapato ya ndani kwa ajili ya 

shughuli  za  maendeleo kwa mujibu wa Madaraja ya Halmashauri na uwezo 

wa kukusanya mapato ya ndani; na 

(ii) Kutenga fedha asilimia 10 ya mapato ya ndani ya Halmashauri kwa ajili ya 

uwezeshaji kiuchumi kwa Wanawake (asilimia 4), Vijana (asilimia 4) na Watu 

Wenye Ulemavu (asilimia 2) na kutoa mafunzo ya ujasiriamali. 

 

F. Miundombinu ya Kiutawala, Huduma za Jamii na Kiuchumi 

(i) Kujenga, kukarabati, kuimarisha na kuweka vifaa kwenye miundombinu ya 
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kutolea huduma za jamii na kiuchumi ikijumuisha vituo vya kutolea huduma 

za afya, madarasa, nyumba za watumishi, matundu ya vyoo, maabara, hosteli 

na mabweni, umwagiliaji, mabwalo, majosho, uvuvi wa samaki na barababa 

kwa kuzingatia viwango vya ubora  vilivyowekwa; na 

(ii) Kujenga, kukarabati na kuweka vifaa kwenye ofisi na nyumba za 

Wakurugenzi, Watendaji wa Kata, Vijiji na Mitaa kwa kutoa kipaumbele 

kwenye majengo machache yanayokaribia kukamilika. 

 

G. Masuala ya Mazingira na Maliasili 

(i) Kutekeleza utaratibu wa kuhamishia shughuli na makazi kwenye maeneo 

mengine yasiyo na migogoro kutoka kwenye maeneo ya hifadhi (Misitu, 

vyanzo vya maji, na maeneo mengine); na  

(ii) Kutenga fedha za kukabiliana na mabadiliko ya Tabianchi ikiwa ni pamoja na 

upandaji Miti, uhifadhi wa maeneo oevu na kutumia teknolojia za uvunaji 

maji. 

 

H. Kilimo, Mifugo na Ushirika 

(i) Kuhakikisha kuwa huduma za ugani zinawafikia wananchi kwa gharama 

nafuu kwa kutumia mashamba darasa, na ushiriki wa sekta binafsi; 

(ii) Kutenga fedha kwa ajili ya kujenga uwezo wa Vyama vya Ushirika ikiwa ni 

pamoja na chaguzi za Wajumbe wa Bodi, mafunzo na ukaguzi;  

(iii) Kuhakikisha kuwa Wakulima wanatumia teknolojia muafaka kulingana na 

mazingira katika kuzalisha mazao, kutumia matokeo ya tafiti, kuongeza 

thamani ya mazao na kufikia masoko ya mazao; na 

(iv) Kuhakikisha kuwa wafugaji wanawezeshwa kuanzisha na kuendesha  

mashamba ya mifugo (ranchi), kutumia mbegu bora za mifugo na kuboresha 

malisho ili kuongeza ubora wa mazao ya mifugo. 

 

I. Huduma za Maji 

(i) Kuendelea kuweka mazingira wezeshi ya utekelezaji wa miradi ya maji na 

uendelezaji wa huduma ya maji, ikiwemo kuelimisha na kuhamasisha jamii 

kuhusu maendeleo ya sekta ya maji;  

(ii) Kuendelea kushiriki katika kuibua miradi na upangaji wa vipaumbele kwa 

sekta ya maji; 

(iii) Kuendelea kuratibu utekelezaji wa miradi ya maji vijijini inayotekelezwa 

moja kwa moja na wadau wengine wa maendeleo, ikiwemo sekta binafsi; na 

(iv) Kuendelea kuwa sehemu ya chanzo cha mapato ya miradi ya maji na 

uendelezaji wa huduma ya maji vijijini, na sehemu ya wamiliki wa Wakala 

wa Maji Vijijini (RUWA).  
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1.5. Ufuatiliaji, Tathmini na Utoaji Taarifa za Utekelezaji 

 

148. Mfumo imara wa ufuatiliaji, tathmini na utoaji taarifa za utekelezaji ni msingi 

wa kufikiwa kwa malengo na shabaha za mipango na bajeti. Katika mwaka 2018/19, 

Serikali itafanya tathmini ya muda wa kati wa utekelezaji wa FYDP II. Matokeo ya 

tathmini hiyo yataelezea hatua halisi za utekelezaji na kutoa mapendekezo ya hatua 

za kimkakati za kuboresha utekelezaji wa Mpango. 

 

1.5.1. Ufuatiliaji na Tathmini 

149. Mkakati wa Ufuatiliaji na Tathmini wa Mpango wa Maendeleo wa Taifa wa 

Miaka Mitano pamoja na Mwongozo wa Usimamizi wa Uwekezaji wa Umma ni 

nyenzo kuu za ufuatiliaji na tathmini ya utekelezaji wa miradi ya maendeleo. 

Maafisa Masuuli wanaelekezwa kuzingatia yafuatayo:- 

(i) Kuweka mifumo ya ufuatiliaji na tathmini na kuhakikisha kuwa malengo na 

viashiria vya utekelezaji wa Mpango wa Maendeleo wa Taifa wa Miaka 

Mitano vinatafsiriwa vema katika mipango na bajeti; 

(ii) Kutenga rasilimali za kutosha kwa ajili ya ufuatiliaji na tathmini ya 

utekelezaji wa miradi ya maendeleo; 

(iii) Kutoa mafunzo ya ufuatiliaji na tathmini kwa watumishi husika;  

(iv) Kuandaa taarifa za ufuatiliaji na tathmini ya utekelezaji wa miradi ya 

maendeleo na programu mbalimbali na kuziwasilisha Wizara ya Fedha na 

Mipango; na 

(v) Kufanya ufuatiliaji na tathmini wa pamoja wa kisekta. 

 

1.5.2. Utoaji Taarifa za Utekelezaji  

150. Kwa mujibu wa Kifungu cha 55(4) cha Sheria ya Bajeti Na. 11 ya Mwaka 2015 

na Kifungu cha 29(5) cha Kanuni za Bajeti za mwaka 2015, Maafisa Masuuli 

wanaelekezwa kuandaa taarifa za utekelezaji wa miradi kwa kila robo ya mwaka na 

mwaka mzima na kuziwasilisha Wizara ya Fedha na Mipango. Taarifa za utekelezaji 

za robo mwaka ziwasilishwe ndani ya siku 30 baada ya kila robo ya mwaka, na 

Taarifa za utekelezji za mwaka mzima ziwasilishwe kila ifikapo tarehe 15 Oktoba 

baada ya kumalizika mwaka wa fedha. 

 

151. Maafisa Masuuli wanaelekezwa kuwasilisha taarifa za utekelezaji za kila robo 

mwaka na mwaka mzima katika nakala ngumu na laini kwa Wizara ya Fedha na 

Mipango, Ofisi ya Rais, Menejimenti ya utumishi wa Umma na Utawala Bora, OR-

TAMISEMI (kwa Sekretarieti za Mikoa na Mamlaka za Serikali za Mitaa) na Ofisi ya 

Msajili wa Hazina (kwa Mashirika na Taasisi za Umma).  

 

152. Taarifa za utekelezaji ziandaliwe kwa kuzingatia muundo ulioainishwa 
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katika Sura ya Pili ya Mwongozo. 

 

1.6. Hitimisho 

153. Ili kuwa na nidhamu katika usimamizi wa fedha za umma, utengaji na 

ugawaji rasilimali kimkakati, na kuongeza ufanisi katika matumizi ya rasilimali; 

Maafisa Masuuli wanatakiwa kuzingatia maelekezo ya Mwongozo katika uandaaji, 

utekelezaji, ufuatiliaji,  tathmini na utoaji wa taarifa ya  mipango ya muda wa kati na 

bajeti; Sheria ya Bajeti na Kanuni zake; na miongozo mingine maelekezo mengine ya 

Serikali. 
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SURA YA PILI 

 

UTARATIBU WA UWASILISHAJI WA MPANGO NA BAJETI, UTEKELEZAJI 

NA UTOAJI WA TAARIFA 

 

2.1. Utangulizi 

154.  Sura hii inaainisha muundo na mwongozo utakaozingatiwa na Wizara, Idara 

Zinazojitegemea, Sekretarieti za Mikoa, Mamlaka za Serikali za Mitaa na Taasisi na 

Mashirika ya Umma  katika uandaaji wa mipango na utekelezaji wa bajeti, ufuatiliaji 

na tathmini, na utoaji wa taarifa za utekelezaji kwa kipindi cha 2019/20 -2021/22. 

 

155. Wizara, Idara Zinazojitegemea, Sekretarieti za Mikoa, Mamlaka za Serikali za 

Mitaa, na Taasisi na Mashirika ya Umma, zinatakiwa kurejea mifumo na nyaraka 

zifuatazo wakati wa kupanga, kutekeleza na  kutoa taarifa: Mwongozo wa Uandaaji 

wa Mpango Mkakati wa Muda wa Kati na Bajeti (MTSPBM - 2008), Mwongozo wa 

Uandaaji na Usimamizi wa Miradi ya Uwekezaji wa Umma (PIM-OM), Mwongozo 

wa Utoaji Taarifa za Maendeleo za Mamlaka Serikali za Mitaa (CDR), Mwongozo wa 

Utoaji Taarifa za Fedha za Mamlaka za Serikali za Mitaa (CFR), Mfumo wa Uandaaji 

na Usimamizi wa Bajeti (CBMS), Utekelezaji wa Mpango wa Maendeleo wa Taifa wa 

Miaka Mitano 2016/17-2020/21 (FYDP II-IS), Mwongozo wa Mfumo wa Mamlaka 

za Serikali za Mitaa wa Uandaaji wa Mpango na Utoaji Taarifa (PlanReP); Mfumo  

wa Kujumuisha Mipango Mikakati ya Mamlaka za Serikali za Mitaa, Kuandaa Bajeti 

na kutoa Taarifa za Utekelezaji hadi ngazi ya Vituo vya Kutolea Huduma (FFARS). 

 

2.2. Maandalizi ya Mpango na Bajeti 

156.  Wakati wa maandalizi ya mipango, Wizara, Idara Zinazojitegemea, 

Sekretarieti za Mikoa, Mamlaka za Serikali za Mitaa, na Taasisi na Mashirika ya 

Umma zinaelekezwa kupitia shughuli zao ili kuhakikisha kwamba zinawiana na 

shughuli za msingi, Mpango wa Maendeleo wa Taifa wa Miaka Mitano (2016/17-

2020/21), Sera na miongozo Mingine ya Mipango ya Kitaifa. Hivyo, Fomu Namba 7 

inayohusu Mfumo wa Matokeo wa Taasisi inapaswa kujazwa kama inavyotakiwa. 

 

157. Wizara, Idara Zinazojitegemea, Sekretarieti za Mikoa, Mamlaka za Serikali za 

Mitaa, na Taasisi na Mashirika ya Umma zinapaswa kuhakikisha kuwa maandalizi 

ya Mfumo wa Matumizi wa Muda wa Kati (MTEF) 2019/20-2021/22 yanazingatia 

muundo wa uwasilishaji wa MTEF. Aidha, MTEF inatakiwa kujumuisha Fomu za 

Bajeti zilizojazwa kwa ufasaha, ambazo ni: 1, 3, 4, 6, 7, 8, 9 na 10. 

 

(a) Makadirio ya Mapato 

158.  Katika kuwasilisha na kuonyesha mapato Wizara, Idara Zinazojitegemea, 
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Sekretarieti za Mikoa, Mamlaka za Serikali za Mitaa, na Taasisi na Mashirika ya 

Umma wanapaswa kujaza kwa ufasaha Fomu Na. 4. Wakati wa kujaza fomu hii 

Mamlaka za Serikali za Mitaa, Taasisi na Mashirika ya Umma wanapaswa kuainisha 

kwanza ruzuku kutoka Serikali kuu ikifuatiwa na mapato kutoka katika vyanzo 

vyao vya ndani. 

 

(b) Makadirio ya Matumizi 

159. Wizara, Idara Zinazojitegemea, Sekretarieti za Mikoa, Mamlaka za Serikali za 

Mitaa, na Taasisi na Mashirika ya Umma wanatakiwa kuandaa makadirio ya 

matumizi mengineyo kwa kutumia Fomu Na. 3A, 3B, na 3C na Vizio vya Vipimo 

sahihi. 

 

160. Makadirio ya mishahara kwa Wizara, Idara Zinazojitegemea, Sekretarieti za 

Mikoa, Mamlaka za Serikali za Mitaa na Taasisi na Mashirika Umma yanapaswa 

kuandaliwa kwa kuzingatia Ikama iliyopitishwa na Ofisi ya Rais Menejimenti ya 

Utumishi wa Umma na Utawala Bora na Ofisi ya Msajili wa Hazina na 

kuwasilishwa Wizara ya Fedha na Mipango kwa kutumia Fomu Na. 8A – 8F na 9. 

 

161. Kwa matumizi ya maendeleo, Wizara, Idara Zinazojitegemea,  Sekretarieti za 

Mikoa, Mamlaka za Serikali za Mitaa na Taasisi na Mashirika ya Umma zinapaswa 

kujaza Fomu Na. 6, 10A, na 10C kwa mchanganuo ufuatao: Fomu Na. 6 – Makadirio 

ya Bajeti ya Matumizi ya Maendeleo kwa Kipindi cha Muda wa Kati; Fomu Na. 10A 

– taarifa za mradi, kwa miradi isiyo ya Kimkakati na Fomu Na. 10C – Muhtasari wa 

Makadirio ya Bajeti ya Miradi ya Maendeleo kwa Kipindi cha Muda wa Kati Katika 

Ngazi ya Fungu. 

 

162. Wakati wa maandalizi ya Mpango na Bajeti, Wizara, Idara Zinazojitegemea, 

na Sekretarieti za Mikoa zinatakiwa kujaza fomu Na. 15A, Mamlaka za Serikali za 

Mitaa, wanapaswa kujaza kwa fomu Na. 15B ili kupata taarifa za ajira zilizopatikana 

kutokana na utekelezaji wa miradi na kuziwasilisha Ofisi ya Waziri Mkuu, Kazi, 

Vijana, Ajira na Wenye Ulemavu.  

 

2.3.  Utekelezaji wa Bajeti 

163. Baada ya bajeti kuidhinishwa na Bunge, Wizara, Idara Zinazojitegemea,  

Sekretarieti za Mikoa, Mamlaka za Serikali za Mitaa, na Taasisi na Mashirika ya 

Umma wanapaswa kuwasilisha Mpango Kazi pamoja  na Mpango wa Mtiririko wa 

Fedha Wizara ya Fedha na Mipango. Taarifa hizi ni muhimu wakati wa kupanga na 

kutoa fedha kwenye Mafungu.  Hivyo, kukidhi matakwa hayo Fomu Na. 11A(R), 

11A(D), 11B(R), 11B(D), 14B(R), 14B(D) na Fomu 14C zinapaswa kujazwa kwa 

ufasaha. 
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2.4. Taarifa za Utekelezaji 

164. Kwa lengo la kupata mrejesho wa Mipango, bajeti na utekelezaji, Maafisa 

Masuuli wanaelekezwa kuandaa taarifa za utekelezaji za robo mwaka na mwaka na 

kuziwasilisha Wizara ya Fedha na Mipango kwa kuzingatia mfumo wa utoaji taarifa 

uliotolewa. Hivyo, Fomu 10B; 12A; 12B; 12C; 13A; 13B; 13(C1-C5); na 15B zinapaswa 

kujazwa kwa ufasaha.  
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MUUNDO WA UWASILISHAJI WA MTEF 2019/20 - 2021/22 

 Maelezo ya Kisera kwa Ufupi  
i. Maelezo ya Waziri/Mkuu wa Mkoa/Meya/Mwenyekiti waHalmashauri/Mwenyekiti wa 

Bodi  

ii. Maelezo ya Afisa Masuuli.     

 
Sura ya 1: Uchambuzi wa Hali Iliyopo 
1.1  Uchambuzi wa Wadau 
1.2  Uchambuzi wa Uwezo, Udhaifu, Fursa na Changamoto (SWOC Analysis) 
1.3  Masuala Muhimu  ikijumuisha mawasilisho ya usimamizi wa vihatarishi. 
 
Sura ya 2: Mapitio ya Utekelezaji wa Bajeti 
2.1 Mapitio ya Utekelezaji - 2017/18 

      2.1.1 Muhtasari wa Fedha zilizovuka mwaka kwa kila programu na maelezo ya matumizi 2016/17 
      2.1.2 Makadirio ya Mapato kwa Mwaka yakilinganishwa na Mapato Halisi 
      2.1.3 Makadirio ya Matumizi kwa Mwaka yakilinganishwa na Matumizi Halisi 
      2.1.4 Muhtasari wa Malengo yaliyopangwa yakilinganishwa na Malengo yaliyofikiwa 

 
2.2 Mapitio ya Utekelezaji kwa Nusu Mwaka - 2018/19 

      2.2.1 Muhtasari wa Fedha zilizovuka mwaka kwa kila programu na maelezo ya matumizi 2017/18 
      2.2.2 Makadirio ya Mapato kwa Mwaka yakilinganishwa na Mapato Halisi 
      2.2.3 Makadirio ya Matumizi ya Mwaka yakilinganishwa na Matumizi Halisi 

      2.2.4 Muhtasari wa Malengo kwenye MTEF yakilinganishwa na Mafanikio yaliyopatikana 
2.3 Changamoto zilizojitokeza 2017/18 na Mikakati ya baadaye 
 
Sura ya 3: Makadirio ya MTEF (2019/20 - 2021/2022) 
3.1 Muhtasari wa Makadirio ya Bajeti ya Mwaka na Makadirio ya Miaka Miwili inayofuata (Fomu 
Na.1) 

3.2 Fomu ya MTEF inayoonesha Malengo Makuu, Malengo madogo na Shughuli zitakazofanyika – 
Kipande cha Pili (Fomu 3A) 

3.3 Fomu ya Upangaji wa Gharama kwa Kila Shughuli (Fomu 3B) 

3.4 Muhtasari wa Makadirio ya Matumizi ya Kawaida (Fomu 3C) 
3.5 Makadirio na Maoteo ya Mapato (Fomu Na.4) 

3.6 Makadirio ya Matumizi ya Maendeleo kwa Mwaka na Miaka Miwili inayofuata (Fomu Na.6) 
3.7 Muhtasari wa Matumizi ya Miradi ya Maendeleo (Fomu Na 6.1) 
3.8 Mfumo wa Matokeo wa Kitaasisi (Fomu Na.7) 
3.9 Muhtasari wa Makadirio ya Mishahara kwa kila Fungu (Fomu 8A) 

3.10 Muhtasari wa Makadirio ya  Mishahara kwa Kifungu (Fomu 8B) 
3.11 Kipengele Na.I – Muhtasari wa Wafanyakazi Walio kwenye Orodha ya Malipo ya Mishahara 

(Fomu 8C) 

3.12 Kipengele Na.II - Muhtasari wa Wafanyakazi Wasio kwenye Orodha ya Malipo ya Mishahara 
(Fomu 8D) 

3.13 Kipengele Na.III - Muhtasari wa Wafanyakazi Wanaotarajiwa Kuajiriwa (Fomu 8E) 
3.14 Orodha ya Wafanyakazi Wanaotarajiwa  Kustaafu (Fomu Na. 8F) 
3.15 Jedwali la Mishahara kulingana na Ikama (Fomu Na.9) 
3.16 Fomu ya Maelezo ya Mradi (Fomu 10A) 

3.17 Taarifa ya Mradi ya Mpango wa Maendeleo wa Miaka mitano na Tathmini ya Utendaji (Fomu 
10B) 

3.18 Muhtasari wa Makadirio ya Bajeti ya Miradi kwa mwaka unaofuata kwaKila Fungu (Fomu 10C) 
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MUUNDO WA TAARIFA YA ROBO MWAKA 

 

I. Mada/Ukurasa wa Mbele wa Taarifa 

II. Yaliyomo 
III. Taarifa yenyewe 

 
Utangulizi  

 Maelezo kwa Ufupi ya Utekelezaji wa Hatua Muhimu/Shughuli za Kipaumbele:  
 Sehemu hii ya taarifa ya robo mwaka inaelezea mafanikio ya utekelezaji wa hatua muhimu 

katika mchakato wa uandaaji wa mpango2.  
 
Masuala mbalimbali na Vikwazo: 

 Katika ufuatiliaji wa utekelezaji wa hatua muhimu na shabaha, masuala mbalimbali na 
vikwazo vilivyojitokeza havina budi kubainishwa. Masuala hayo yanaweza kutokana na 
ucheleweshaji wa utekelezaji, kupungua kwa wigo au ubora wa kazi, vikwazo katika 

upatikanaji wa rasilimali, n.k. Ubainishaji wa masuala yanayopaswa kujumuishwa katika 
taarifa yatategemea jambo lenyewe. Hivyo,  yanapaswa kupangwa kwa kipaumbele 

kulingana na namna yalivyoathiri kufikia malengo yaliyopangwa ndani ya kipindi husika. 
 
Hatua za Kuchukua 
Onyesha hatua za kuchukua katika kutatua masuala na vikwazo 
 

IV. ** Muhtasari wa Mabadiliko ya Bajeti na sababu zake (kwa Robo ya Pili pekee) 

V. Viambatisho na Majedwali 

 Kiambatisho Na.1: Fomu 12A: Fomu ya Ujumla ya Robo Mwaka ya Ufuatiliaji wa Malengo 
kwa Mfumo wa Matumizi  wa Muda wa Kati. 

 Kiambatisho Na. 2: Fomu 12B: Fomu ya Ujumla ya Robo Mwaka ya Hatua Muhimu 
(Vipaumbele). 

 Kiambatisho Na.3: Fomu 13A: Fomu ya Ujumla ya Robo Mwaka inayotoa Maelezo  ya  
Hali ya Kifedha kwa Ufupi. 

 Kiambatisho Na. 4: Fomu 13B: Fomu ya Ujumla ya Robo Mwaka kuhusu Taarifa ya Hali ya 
Kifedha kwa Kina. 

 
Ufunguo: ** yajumuishwe katika Taarifa ya Mapitio ya Nusu Mwaka pekee 

 

                                                             
2 Katika kukusanya taarifa za utekelezaji wa hatua muhimu, Afisa anayehusika na uandaaji wa taarifa anapaswa 
kuwahoji watekelezaji ana kwa ana, badala ya kusambaza fomu husika ili zijazwe.   
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MUUNDO WA TAARIFA YA UTEKELEZAJI YA MWAKA MZIMA 

 
MADA/UKURASA WA MBELE  
YALIYOMO 
UTANGULIZI 
1. Maelezo ya Waziri/Mkuu wa Mkoa/Meya/Mwenyekiti wa Halmashauri /Mwenyekiti wa Bodi 
2. Maelezo ya Afisa Masuuli.     
3. Muhtasari 
TAARIFA YENYEWE 
1. Sehemu ya Kwanza: Utangulizi.  Lazima ijumuishe yafuatayo: 

 Kifungu 1.1 (Utangulizi): Maelezo kwa ufupi kuhusu lengo la taarifa, mbinu na njia 
zilizotumika.   

 Kifungu 1.2 (Muundo): Inaelezea mpangilio na muundo wa taarifa. 
2. Sehemu ya Pili: Utekelezaji kwa Ujumla 

 Kifungu 2.1 (Hatua iliyofikiwa): Hutoa dondoo muhimu za utekelezaji, kwa maneno na kwa 
muhtasari katika jedwali. Hufanya rejea katika viambatisho vilivyoelezewa kwa kina zaidi. 

Inapaswa kufanya rejea kwenye utekelezaji wa kufikia malengo na shabaha za SDG, FYDP II, 
au Ilani ya Chama Tawala. 

 Kifungu 2.2 Hatua za kuboresha utoaji huduma (ubora, ufanisi, muda muafaka, au a-
kuridhisha); jadili kuhusu mabadiliko yaliyotokea kwenye taasisi katika kuboresha utoaji wa 

huduma kwa wateja. Kwa mfano, kama hati za kusafiria zinatolewa kwa haraka, kama 

gharama zimepunguzwa kutoka kwa mlipa kodi, n.k.   
 Kifungu 2.3 (Tathimini na Mapitio): Muhtasari wa matokeo ya tafiti zitakazotumika kuandaa 

taarifa ya Matokeo ya Miaka 3, na maendeleo kwa ujumla kulingana na tathimini.   
 Kifungu 2.4 Hatua Muhimu au Vipaumbele Vilivyotekelezwa: Mjadala kuhusu hatua muhimu 

ambazo zilipelekea kufikia lengo kwa ujumla au kufanikisha utekelezaji wa mpango. 
 Kifungu 2.5 (Vikwazo): Dondoo kuhusu matatizo au vikwazo na kubaini kwa umakini, 

shabaha ambazo hazikufikiwa na hatua zilizochukuliwa na menejimenti kushughulikia 

matatizo haya. Hii inaweza kuelezwa kwa kina katika Sehemu ya Tatu hapa chini.  
3. Sehemu ya Tatu: Mafanikio ya Shabaha za Mwaka.  Sura hii inapaswa kuwasilishwa kwa 

utaratibu wa Kifungu kwa Kifungu. Maelezo ya kina yatolewe kuhusu utekelezaji kwa kila 
shabaha na matokeo yaliyofikiwa. Sura hii pia inaweza kutoa maelezo ya kina juu ya shughuli 
muhimu (hususan zile ambazo hazijatekelezwa) na maelezo kwa ufupi juu ya takwimu za 
matumizi ya fedha yaliyokusudiwa kwa shabaha husika. 

4. Sehemu ya Nne: Hali ya Kifedha. Sura hii ielezee kwa ujumla mwelekeo wa ukusanyaji mapato 
na matumizi ikilinganishwa na bajeti. Taarifa ya matumizi itokane na Mfumo wa Usimamizi wa 

Fedha (IFMS).     
5. Sehemu ya Tano: Mapitio ya Rasilimali Watu.  Muhtasari kuhusu rasilimali watu iliyopo, nafasi 

za kazi, na masuala mengine ya msingi ikiwa ni pamoja na uwiano kati ya stahili za mishahara na 

matumizi mengineyo. 
VIAMBATISHO NA MAJEDWALI 

 Kiambatisho Na.1: Fomu 12A: Fomu ya Ujumla ya Robo Mwaka ya Ufuatiliaji wa Malengo 
kwa Mfumo wa Matumizi wa Muda wa Kati.  

 Kiambatisho Na.2: Fomu 12B: Fomu ya Ujumla ya Robo Mwaka ya Hatua Muhimu 
(Vipaumbele). 

 Kiambatisho Na.3: Fomu 12C: Fomu ya Ufuatiliaji wa Viashilia vya Matokeo  
 Kiambatisho Na.4: Fomu 13A: Fomu ya Ujumla ya Robo Mwaka inayotoa Maelezo  ya  Hali ya 

Kifedha kwa Ufupi. 

Kiambatisho Na.5: Fomu 13B: Fomu ya Ujumla ya Robo Mwaka kuhusu Taarifa ya Hali ya 
Kifedha kwa Kina. 
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BUDGET PREPARATION FORMS 
 

FORM 1: SUMMARY OF ANNUAL AND FORWARD BUDGET ESTIMATES FOR REVENUE, RECURRENT AND DEVELOPMENT EXPENDITURE 
('000 SHILLINGS) 

 
 

VOTE CODE: …………            VOTE NAME: ……………………………………. 

 
Description 

Actual  

YO-2 
Approved Budget 

Estimates 
YO-1 

Annual Budget 
Estimates  

YO 

Forward Budget 
Estimates 

YO+1 

Forward Budget Estimates 
YO+2 

1 2 3 4 5 6 

1. Revenue 
Estimates 

Government Ceiling/ 
Grant 

     

Loan      

Own Source      

Other Sources      

TOTAL REVENUE      

      
2. Recurrent 
     Expenditure 

PE PE for Vote 
proper 

     

PE Subvention      

Total PE      

 

OC 

OC for Vote 

Proper 

     

OC Subvention      

Total OC      

Total Recurrent Expenditure      

3. Development 
Expenditure 

Govt. Funds      

Foreign Funds      

Own Source      

Other Funds      

Total Development Expenditure      
4. Remittance to Consolidated Fund      

TOTAL EXPENDITURE      

 

YO-2 = Two previous Years (2017/18) 
YO-1 = Current Financial Year (2018/19) 
YO = Budget Year (2019/20) 
YO+1 = Forward Budget (2020/21) 
YO+2 = Forward Budget (2021/22) 
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Note:  Revenue estimates = All available funds received from various sources    
Total Revenue = Total Expenditure  

 Total Expenditure = Total Recurrent Expenditure + Total Development Expenditure 
 Total recurrent expenditure = Total PE + Total OC  
 Total PE = PE for vote proper + PE subvention   
 Total OC = OC for vote proper + OC subvention  
 Total Dev = Govt. Funds + Foreign Funds + Own Source + Other Funds 
 Other Sources = Accrued interest, dividends, interest earned and other returns from investments 
  Other funds = Community contribution, PPP funds from private sector, etc. 
 Government Ceiling/Grant = Total ceilings or grants received from the Government 
 Own Source = Revenue collected that form part of institutions spending (MDAs, LGAs and Parastatals)  
 Loan = Borrowed funds that form part of institutions spending. 
 Other Sources = Funds received apart from loan, Own Source or Government grants 

Vote Proper = Revenue collected and expenditure incurred within the same vote  
Subvention = Government grant through vote proper  
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FORM 3A: MTEF SHEET FOR OBJECTIVES, TARGETS AND ACTIVITY COSTING 
 
VOTE CODE: …………        VOTE NAME …………………………………………………………… 
 
SUB-VOTE CODE: …………         SUB-VOTE NAME……………………………………………………… 
 

Objective Target Target Type Activity 
Code 

Segment 2 Activity 
Description  

Actual 

YO-2 
Approved 

Budget 
Estimates 

YO-1 

Annual 
Budget 

Estimates 
YO 

Forward 
Budget 

Estimates 
YO+1 

Forward 
Budget 

Estimates 
YO+2 

A           

 01          

  S         

   01 A01S01       

           

           

TOTAL          

 
 

 

 

 
 

 

YO-2 = Two previous Years (2017/18) 
YO-1 = Current Financial Year (2018/19) 
YO = Budget Year (2019/20) 
YO+1 = Forward Budget (2020/21) 
YO+2 = Forward Budget (2021/22) 
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FORM 3B:  ACTIVITY COSTING SHEET 
 
VOTE CODE: …………          VOTE NAME ………………………………………………………… 
SUB-VOTE CODE: …………         SUB-VOTE NAME …………………………………………………..  
OBJECTIVE NO: …………         OBJECTIVE DESCRIPTION: ………………………………............ 
TARGET CODE: …………         TARGET DESCRIPTION: …………………………………..........    

 
Tick the appropriate (√) 

          FYDP II 
Other 

          
         

Segment 2 Code 
Segment 4 
(GFS Code) 

Required Inputs 

Annual Budget 
Estimates  
Y0  

Forward Budget 
Estimates 
Y0+1 

Forward Budget 
Estimates 
Y0+2 

Segment 4 
Description (GFS 
Code Description) 

Unit of 
Measure 

Unit cost of 
Inputs 

No of 
Units Estimates 

No of 
Units Estimates 

No of 
Units Estimates 

1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 

           

           
TOTAL         

 
Notes 
Column 1: Segment 2 includes objective, target, target type and activity;  
Column 7 equals column 5 x column 6 
Column 9 equals column 5 x column 8 
Column 11 equals column 5 x column 10 
YO = Budget Year (2019/20) 
YO+1 = Forward Budget (2020/21) 
YO+2 = Forward Budget (2021/22) 
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FORM 3C: RECURRENT EXPENDITURE SUMMARY OF DRAFT ESTIMATES 
 
VOTE CODE: …………           VOTE NAME …………………………………………….. 
SUB-VOTE CODE: …………          SUB-VOTE NAME ………………………………………. 
 
Segment 4 
(GFS Code) 

Segment 4 Description (GFS 
Code Description) 

Actual Budget  
Y0-2 

Approved Budget 
Estimates 
Y0-1 

Annual Budget 
Estimates  
Y0  

Forward Budget 
Estimates 
Y0+1 

Forward Budget 
Estimates 
Y0+2 

(1) (2) (3) (4) (5) (6) (7) 

       

       

       

       

TOTAL      

 
Notes 
Columns 5, 6 and 7 is a Summary of Form No. 3(b) Activity Costing Sheet 
YO-2 = Two previous Years (2017/18) 
YO-1 = Current Financial Year (2018/19) 
YO = Budget Year (2019/20) 
YO+1 = Forward Budget (2020/21) 
YO+2 = Forward Budget (2021/22) 
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FORM 4: REVENUE ESTIMATES AND PROJECTIONS 
 

VOTE CODE: …………                    VOTE NAME ……………………………………………………….. 
SUB-VOTE CODE: …………                    SUB-VOTE NAME …………………………………………………..  
 

Segment 4 
(GFS Code) 

Description 
Actual 

Collection 
Y0-2 

Approved Estimates 
Y0-1 

Draft Estimates 
Y0 

Forward 
Budget 

Y0+1 

Forward 
Budget 

Y0+2 

Remarks 

(1) (2) (3) (4) (5) (6) (7)  

        

        

 Total of Sub -Vote       

 TOTAL OF VOTE       

 
Notes:    
YO-2 = Two previous Years (2017/18) 
YO-1 = Current Financial Year (2018/19) 
YO = Budget Year (2019/20) 

YO+1 = Forward Budget (2020/21) 
YO+2 = Forward Budget (2021/22) 
Remarks = Reason for significant decrease or increase of revenue  
** LGAs and Public entities should start by describing grants from the central government followed by own sources revenue 
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 FORM 6: DEVELOPMENT EXPENDITURE DETAILS OF ANNUAL AND FORWARD BUDGET 
 
VOTE CODE: …………         VOTE NAME ……………………………………………………………….. 
SUB-VOTE CODE: …………        SUB-VOTE NAME …………………………………………………….........  
PROJECT CODE: ……………….        PROJECT NAME: ………………………………..……................................. 
OBJECTIVE NO: ………………        OBJECTIVE DESCRIPTION: ….....…………………….……………......... 
TARGET CODE: …………        TARGET DESCRIPTION: ……………………………................................  

 
Tick the appropriate (√) 

           
FYDP II 
Other 
 

  
(Seg. 2) 
Performance 
Budget Codes  

 
Activities 
Description 

 
Segment 
4 (GFS 
Code) 

 
Segment 4 
(GFS Code 
Description 

Annual Budget 
Estimates Y0 

Forward Budget 
Estimates Y0+1 

Forward Budget 
Estimates Y0+2 

Local Foreign L/G D Donor Total  Local Foreign Total  Local Foreign Total  

(1) (2) (3) (4) (5) (6) (7) (8) (9) (10) (11) (12) (13) (14) (15) (16) 

                

                

Total of Target                

                

Total of Project                

                

TOTAL OF SUB-VOTE               

 
Notes  
Total Target is Sum of all activities under a Target     
Total Project is Sum of all targets under a Project 
Total Sub-Vote is Sum of all Projects under the Sub-Vote   
Total = Local fund + Foreign fund 

L/G = Loan/Grant   
D = (Direct to project)  

YO = Budget Year (2019/20) 
YO+1 = Forward Budget (2020/21) 
YO+2 = Forward Budget (2021/22) 
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FORM 6.1 SUMMARY OF DEVELOPMENT PROJECTS EXPENDITURE ESTIMATES  
 

Project code Project 
Name 

Annual Budget 
Estimates Y0 

Forward Budget Estimates 
Y0+1 

Forward Budget Estimates Y0+2 

Local Foreign Total Local Foreign Total  Local Foreign Total  

Government  Own 
Source 

L/G D 

(1) (2) (3)  (4) (5) (6) 
 

(7) (8) (9) (10) (11) (12) 

             

             

Total of Sub Vote             

             

Total of Vote             

 
Notes 
L/G = Loan/Grant   
D = (Direct to project)  
YO = Budget Year (2019/20) 
YO+1 = Forward Budget (2020/21) 
YO+2 = Forward Budget (2021/22) 
 



81 

 

PBF 4.2  
 

FORM 7: INSTITUTIONAL RESULTS FRAMEWORK 
 

 
VOTE CODE: …………          VOTE NAME …………………………………………………….. 
 
PERIOD:  PROJECTED RESULTS COVERING THE PERIOD FROM FINANCIAL YEAR ………. TO……... 
 

Objective Code 
and Description  

Target Code and 
Description 

Indicator 
Name and 
description 

BASELINE INDICATOR TARGET 
VALUES (AS PER SP) 

CLASSIFICATION Source of Data / 
Means of 

verification 
Baseline 
Date 

 Baseline 
Indicator 
Value 

Y0 Y+1 Y+2 FYDP II SDG R 

 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 

            

            

 
Notes 
Each row on this form describes a single performance indicator.  Indicators are used to measure progress towards meeting objectives; Targets under each objective are assigned 
indicators e for performance measuring.  Descriptions of each column are as follows: 
Column1. Target Code and Description: the target (in words) and its code, being measured by the indicator, for example: “Primary School Enrolment Rate increased from 80 
percent to 98 percent” 
Column2. Indicator Name and Descriptions:  The indicators name should be in italics while its description (how the indicator is calculated) should be listed below it in a bullet 
or in parenthesis, for example:  Primary School Enrolment as a percentage of school age children”  
Column3. Baseline date: describes the most recent date, prior to the current planning phase that the indicator was collected. 
Column4. Baseline indicator value is the value of the indicator, on the most recent date prior to the current planning phase.  If indicator values (and their date) is not known 
place a dash.  
Columns 5 to 7:  Indicator targets:  the expected or projected annual future value of the indicator at the end of the first, second, and third year of implementation, as found in 
the Strategic Plan.  (Y0 = Base Year, (Y+1) = the next financial year, and Y+2 is the next two years and Y+3 is the next three years 
Column 8 to 10: Place a check mark (tick or X) in the columns FYDP II, SDG, and R as follows:  FYDP II= Second Five Year Development Plan, SDG= Sustainable Development 
Goals and R = Ruling Party Manifesto.  This will help link the indicator to other coordinating plans 
Column11.  The source is where the indicator data was collected (data source) while means of verification is the supporting evidence. 
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FORM 8A: SUMMARY OF PERSONNEL EMOLUMENTS ESTIMATES AT VOTE LEVEL 
(MINISTRY/REGION/ URBAN /DISTRICT COUNCILS / PUBLIC INSTITUTIONS) 

 
VOTE CODE: …………          VOTE NAME …………………………………………………….. 

Item 
Number of 
Employees 

Basic 
Salary 

Annual 
Increment 

Promotion 
 

Total 
Salary 

Employers Contributions 

NSSF 
15% 

ZSSF 
15% 

LAPF 
15% 

PSPF 
15% 

PPF 
15% 

GEPF 
15% 

Gratuity 
25% 

NHIF 
3% 

WCF 
0.5% 

Total 

(1) (2) (3) (4) (5) (6) (7) (8) (9) (10) (11) (12) (13) (14) (15) (16) 

                

I                

II                

III                

Grand Total                

 
Notes  
(Summary Items I, II, and III) 
Item I   = Existing Employees on Payroll 
Item II   = Existing Employees not on Payroll 

Item III = New Employees to be Recruited Y0 
Column 6 Gives Total Sum of Columns 3 to 5 
Column 16 Gives Total Sum of Columns 7 to 15NSSF = National Social Security Fund; ZSSF = Zanzibar Social Security Fund; LAPF = Local Government Authorities Pension 
Fund; 
PSPF = Public Service Pension Fund; PPF = Parastatal Pension Fund; GEPF = Government Employees Provident Fund; 

NHIF = National Health Insurance Fund; WCF = Workers’ Compensation Fund. 
YO = Budget Year (2019/20) 
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FORM: 8B: SUMMARY OF PERSONNEL EMOLUMENTS ESTIMATES AT SUBVOTE LEVEL 
(MINISTRY/REGION/URBAN /DISTRICT COUNCILS/ PUBLIC INSTITUTIONS) 

 
 VOTE CODE: …………          VOTE NAME ……………………………………………………….. 
 
 

 
Notes  
(Summary Items I, II, and III) 
For each sub-vote, sum the employees and Personnel Emoluments for item I, item II, and item III 
Item I   = Existing Employees on Payroll 
Item II   = Existing Employees not on Payroll 
Item III   = New Employees to be Recruited Y0 
Column 7 Gives the total sum of Columns 4 to 6;  
Column 17 Gives the total sum of Columns 8 to 16 
YO = Budget Year (2019/20) 
 

Sub Vote Item 
Number of 
Employees 

Basic 
Salary 

Annual 
Increment 

Promotion 
 

Total PE 

Employers Contributions 

NSSF 
15% 

ZSSF 
15% 

LAPF 
(15%) 

PSPF 
15% 

PPF 
15% 

GEPF 
15% 

Gratuity 
25% 

NHIF 
3% 

WCF 
0.5% 

Total 

(1) (2) (3) (4) (5) (6) (7) (8) (9) (10) (11) (12) (13) (14) (15) (16) (17) 

 

ITEM I           
 

        
    

ITEM II                        

ITEM III                   

 Sub Total                

 

ITEM I                

ITEM II                

ITEM III                

 Sub Total                

Grand Total                 
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FORM 8C:  ITEM I - SUMMARY OF EXISTING EMPLOYEES ON PAYROLL 
 
VOTE CODE: …………          VOTE NAME ………………………………………………………. 

 
Notes 
Column 7 – Gives the Total Sum of Columns 3 to 6 
Column 17– Gives the Total Sum of Columns 8 to 16 

Sub-
vote 

Number of 
Employees 

Basic 
Salary 

Annual 
Increment 

Promotion Total 
PE 

Employers Contributions 
 

NSSF 
15% 

ZSSF 
15% 

LAPF 
15% 

PSPF 
15% 

PPF 
15% 

GEPF 
15% 

Gratuity 
25% 

NHIF 
3% 

WCF 
0.5% 

Total 

(1) (2) (3) (4) (6) (7) (8) (9) (10) (11) (12) (13) (14) (15) (16) (17) 

                

                

                

TOTAL                
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FORM 8D: ITEM II - SUMMARY OF EXISTING EMPLOYEES NOT ON PAYROLL 
 
VOTE CODE: …………          VOTE NAME …………………………………………………… 

 
Notes 
Column 7 – Gives the Total Sum of Columns 3 to 6 
Column 17 – Gives the Total Sum of Columns 8 to 16 
 

Sub-vote 
Number of 
Employees 

Basic 
Salary 

Annual 
Increment 

Promotion 
 

 
Total 

PE 

Employers Contributions  

NSSF 
15% 

ZSSF  
15% 

LAPF 
15% 

PSPF 
15% 

 
PPF 
15% 

 
GEPF 
15% 

 
Gratuity 
25% 

 
NHIF 
3% 

 
 
WCF 
0.5% 

Total  

(1) (2) (3) (4) (6) (7) (8) (9) (10) (11) (12) (13) (14) (15) (16) (17) 

                

                

                

                

TOTAL                
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FORM 8E:  ITEM III - SUMMARY OF NEW EMPLOYEES TO BE RECRUITED 

 
VOTE CODE: …………          VOTE NAME ………………………………………………….. 

Sub-vote 
Number of 
Employees 

Basic 
Salary 

Total 
P.E 

Employers Contributions 
 

NSSF 
15% 

ZSSF  
15% 

LAPF 
15% 

PSPF 
15% 

PPF 
15%  

GEPF15% 
Gratuity 

25% 
NHIF  
3% 

WCF  
0.5% 

Total  

(1) (2) (3) (4) (5) (6) (7) (8) (9) (10) (11) (12) (13) (14) 

              

              

              

              

              

              

TOTAL              

 
Notes 
Column 4 – Gives the Total Sum equals to Column 3 
Column 14 – Gives the Total Sum of Columns 5 to 13 
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FORM: 8F:  LIST OF EMPLOYEES EXPECTED TO RETIRE 

 
VOTE CODE: .....................             VOTE NAME ................................................. 
 
 

S/No Name of Employees  Check Number Designation Salary Scale Basic Salary Retirement Date 

1             

2             

3             

.             

.             

.             

.             
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FORM 9: SCHEDULE OF PERSONNEL EMOLUMENTS (ESTABLISHMENT AND STRENGTH) 

 
VOTE CODE: …………           VOTE NAME ……………………………………………….. 
SUB VOTE: …………           SUB VOTE NAME ………………………………………….. 

Employee 
Code Description 

Salary 
Scale  

Establishment Actual 
Strength at 
Present 

Variation 
(+ Over) or 
(- Under) Remarks Y0-2 Y0-1 Y0  Y0+1 Y0+2 

(1) (2) (3) (4) (5) (6) (7) (8) (9) (10) (11) 

           
           

           

           

           

 
Notes 
YO-2 = Two previous Years (2017/18) 

YO-1 = Current Financial Year (2018/19) 
YO = Budget Year (2019/20) 
YO+1 = Forward Budget (2020/21) 
YO+2 = Forward Budget (2021/22) 
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FORM 10A: PROJECT PROFILE DATA FORM (NON-STRATEGIC PROJECTS) 

 
A1. Vote Name: ____________________________  Vote Code: ___________ 
A2 Sub vote    Name   __________________________  Sub vote Code /__/__/__/__/__/    
A3. Project Number: ___/___/___/___/___/___/ 

A4. Date this form was completed   ___/___/___/___/___/___/___/(Day/Month/Year)  
A5. Project Name __________________________________ 
A6. Is this project recurrent in nature? 
                   Yes …..  1   No ……  2 
A7. Implementation Status of Project: 

Not started ……………………………..1 
Started but abandoned……………........2 
On schedule …………………………....3 
Ahead of schedule …………………......4 
Behind schedule ……………….……....5 

Completed but facility not in use. ..........6 
Completed and facility in use …….........7   
 

(STOP HERE IF YOU HAVE ENTERED CODE 6 OR 7 IN BOX) 
A8. Does this Project have feasibility study or project document? 

Feasibility study   ………......1 
Project document ………......2 
No Document ………………3 

A9. Feasibility study Number of Project __________________ 
A10. Project document Number _____________________ 
A11.   Project Description (describe major components/activities) ………………………………………… 
A12. Project coverage: 

National wide (beneficiaries of project in entire 
Country, or in more than one region) ………………….1 
Regional (beneficiaries of project in one Region) ….....2 
District (beneficiaries of project in one District) ……...3 
 

A13. Geographic Location of Project            (Tick the right option) 
(a) Nationwide ---------------------------   

(b) Region Name----------------------------   
(c) District Name ------------------------   
(d) LGA------------------------------------    
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A14. Type of Implementing (Executing) Agency: 
 Ministry ………1               Parastatal …… …5 
 Region ……......2               LGA ……….....…6 

Donor …………3              Agency ………......4 
  
A15. Lead Implementing Agency Name ________  Code /__/__/__/ 
 
A16. Other Agencies /Collaborators providing critical inputs to project implementation: ………..,………..,……..,  
 
A17. Planned Start date (Month & Year) /__/__/__/__/ 
 
A18. Actual Start Date (Month & Year) /__/__/__/__/ 
A19. Planned Completion Date (Month & year) /__/__/__/__/ 
A20. Latest revised completion Date (Month & Year) /__/__/__/ 
A21.        Status of project funding in Development budget 

a) Adequate Funds included to cover remaining costs         
b) Inadequate Funds to cover remaining costs 
c) Adequate Funds outside Government budget exist to cover remaining cost. 

A22. PPP Projects:  
Project name ……………………………………………………………………………………… 
Total project cost, ……………………………….  
of which Tshs……………………………….. Government, Tshs …………………….. Private  
Project status: 
Feasibility study…………………………………………………………………………………..… 
Design ……………………………………………………………………………………………….... 
Fund mobilization …………………………………………..……  
Contract document ………………………………………………………………………………... 

 
REMARKS..................................................................................................................................... 
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SECTION B:  PROJECT FINANCE (EXTERNAL ONLY) 
 

 Please complete this section if project is financed (or to be financed) from external financial sources. 
B1 Total Number of Donors for this Project /__/        
B2  The Project Funded through Basket funding?      Yes          No 
 
(ONE FORM SHOULD BE COMPLETED FOR EACH DONOR, IF A PROJECT RECEIVES FUNDS FROM MORE THAN ONE DONOR AGENCY) 
 
B3. Donor 1 Name ______________________________________ 
B4. Donor 1 Code /___/___/___/ 
B5. Total Donor Commitments (Tshs.) _______________________ 
B6. Type of Currency in Agreement ____________  
B7. Total Donor Commitment in currency of Agreement ____________ 
B8. Date of Agreement (Month/Year) /__/__/__/__/ 
B9 Funding Terms 

Grant …1 
Loan ……2 
Loan with grant element…..3 
 

B10 Amount of Grant (Tshs.):  ________________________________ 
B11 Amount of Loan (Tshs.):  _________________________________ 
B12. Type of Disbursement: 

Direct ………..1  
Cash ………….2 
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FORM 10C: SUMMARY OF PROJECT FORWARD BUDGET ESTIMATES AT VOTE LEVEL (ALL SOURCES) 
 
VOTE CODE: …………           VOTE NAME ……………………………………………….. 
 

DEVELOPMENT EXPENDITURE (in ‘000’ Tshs) Approved Budget 
Estimate  

Yo-1 

Annual Estimate  
Yo 

Forward Budget Estimates 
Yo+1 

Forward Budget 
Estimates 

Yo+2 

     

A: Government Funds:   -Local 
                                       -Foreign 

    

    

B: Other Sources:           -Special Funds (e.g Road fund) 
                                       -Own Funds 
                                       -Bank Loans 

                                       -PPP 
                                       -Others 

    

    

    

    

    

TOTAL BUDGET ESTIMATES     

 
Notes 
YO-1 = Current Financial Year (2018/19) 
YO = Budget Year (2019/20) 
YO+1 = Forward Budget (2020/21) 

YO+2 = Forward Budget (2021/22) 
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FORM NO. 15A - FRAMEWORK FOR MAINSTREAMING EMPLOYMENT CREATION IN 

 SECTOR DEVELOPMENT PLANS – PLANNING LEVEL  
 

Financial Year: …….. 

VOTE CODE: ……… VOTE NAME: ……… 

SUB-VOTE CODE: SUB-VOTE NAME …………………….. 
PERIOD COVERED: 
……..... 

Objective ………….. 

Sect
or 

Employment 
Opportunitie

s (Project 
Name) 

Project 
Code 

Target 
Description 

Activities 
code and 
descriptio

n 

Total 
approved 

budget 
(Tshs) 

Name 
of 

Region 

Name of 
District 

Total 
planned 
No. of 
jobs to 

be 
created 

Number of jobs to be created segregated by sex and age 
groups 

                  Male Female 

                  15*-35 36-60 61+ Total 15-35 36-60 
61
+ 

Tot
al 

                                  

                                  

                                  

 

Specific Instructions to Sector Ministries, Independent Departments and Agencies (MDAs), Regional Secretariats 
(RS) and Local Government Authorities (LGAs) 

       

1 
This form should be filled once a year during the preparation of annual budget  and submitted to the Permanent Secretary, Prime Minister’s Office, Policy, 
Parliament, Labour, Employment, Youth and Disables  

Permanent Secretary, Treasury 

 
15* As per Section 5 (a)&(b) of the Employment and Labour Relations Act No. 6 of 2004 
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BUDGET IMPLEMENTATION FORMS 

 
       PBF 5.2 (a) 

 
FORM 11A (R): CURRENT YEAR MTEF TARGET VALUE FORM (RECURRENT EXPENDITURE) 

 
VOTE CODE: …………           VOTE NAME ……………………………………….. 
 
FINANCIAL YEAR …………… 
 
SUB-VOTE CODE: …………          SUB-VOTE NAME ………………………………………  
 
OBJECTIVE CODE AND DESCRIPTION: ……………………… 
 

CODES AND LINKAGES TARGET IN WORDS QUARTERLY TARGETS FOR THE CURRENT YEAR 

Target Code 
FYDP 

II 
R 

Target 
Description   

(5 year) 

Target Description for the Current 
Year 

Units of Measure Q1 Q2 Q3 Q4 

1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 

          

          

 
Notes 
Each row on this form describes a single target (output).  Descriptions of each column are as follows: 

 Column 1. Target Code is the Segment 2 code at the target level, for example “A03C” 

 Columns 2 to 3: FYDP II, R” Place a check mark (tick or X) in the columns FYDP II, R as follows: FYDP II= Second Five Year Development Plan, R = Ruling Party 
Manifesto. This will help link the MTEF target to other coordinating plans 

 Column 4. Target Description ( 5 year):  The target (in words) describing the final state at the end point of the current 3 year MTEF period (i.e. three years in advance); 
for example “To train  200 local  famers on modern farming practices by 30 June 2022” 

 Column 5. Target Description (current year):  The target (in words) describing the final state at the end point of the current year; for example “train 50  famers  by 30 June 

2020”  

 Column 6. Units of measure: how the level of the target would be measured, for example “number of famers.”  

 Columns 7 to 10:  Cumulative Measures for each quarter:  is the expected CUMULATIVE level of the target at the end of each quarter in the upcoming financial year.  For 
example if the target is to train 50 famers by 30 June 2020” the quarterly cumulates may be 5, 15, 45, and 50. 
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PBF 5.2 (b) 
FORM 11A (D) CURRENT YEAR MTEF TARGET VALUE FORM (DEVELOPMENT EXPENDITURE) 

 
VOTE CODE: …………           VOTE NAME:…………………………………………….. 
FINANCIAL YEAR …………… 
PROJECT CODE AND NAME: ………………………. 
SUB-VOTE CODE AND NAME: …………………….. 
OBJECTIVE CODE AND DESCRIPTION: ………….. 
 

CODES AND LINKAGES TARGET IN WORDS QUARTERLY TARGETS FOR THE CURRENT YEAR 

Target Code 
FYDP 

II 
R Target Description (5 year) 

Target Description for the Current 
Year 

Units of Measure Q1 Q2 Q3 Q4 

1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 

          

          

 
Notes 
Each row on this form describes a single target (output).  Descriptions of each column are as follows: 

 Column 1. Target Code is the Segment 2 code at the target level, for example “A03C” 

 Columns 2 to 3: FYDP II, R” Place a check mark (tick or X) in the columns FYDP II, R as follows: FYDP II= Five Year Development Plan; R = Ruling Party Manifesto.  This 
will help link the MTEF target to other coordinating plans 

 Column 4. Target Description (5 year):  The target (in words) describing the final state at the end point of the current 3-year MTEF period (i.e. three years in advance); for 
example, “construct 200 lecture halls by 30 June 2022” 

 Column 5. Target Description (current year):  The target (in words) describing the final state at the end point of the current year; for example, “construct 50 lecture halls 

by 30 June 2020”  

 Column 6. Units of measure: how the level of the target would be measured, for example “number of lecture halls.”  

 Columns 7 to 10:  Cumulative Measures for each quarter:  is the expected CUMULATIVE level of the target at the end of each quarter in the upcoming financial year.  For 
example, if the target is to construct 50 lecture halls by 30 June 2020” the quarterly cumulates may be 5, 15, 45, and 50. 
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 PBF 6.2 (a) 
FORM 11B (R): ANNUAL CASH FLOW PLAN FOR RECURRENT BUDGET  

 
VOTE CODE: …………     VOTE NAME: ………………………………………………. 
SUB-VOTE CODE: …………    SUB-VOTE NAME: ……………………………………….......  
PROJECT CODE: ……………….    PROJECT NAME: ……………………………………................. 
OBJECTIVE No:  …………    OBJECTIVE DESCRIPTION:  ……………………………………..... 
TARGET CODE: …………    TARGET DESCRIPTION: ……………………………………………  
                                                              

Tick the appropriate (√)       FYDP II        
 
  Other  
 

Activity 
Code 

Activity Description Source of Financing Approved Annual Budget Planned Quarterly Expenditures (Projected Cash Flow) 

Quarter I Quarter II Quarter III Quarter IV 

1 2 3 4 5 6 7 8 

  Government       

Own Funds      

Total      

  Government      

Own Funds      

Total      

 
Notes 
Each row is a single activity under a target. This row is broken into 3 parts describing the cash flow for Government Financing (subvention or recurrent funding) and own 
funds.  Descriptions of each column are as follows: 

 Column 1. Activity Code: Segment 2 code for the activity, for example: A02C03 

 Column 2. Activity Description: the activity description in words, for example “train 50 farmers by 30 June 2020” 

 Column 4. Approved Annual Budget: the total budget (in Tanzanian Shillings) for the current financial year.  This is divided into 2 sources of funds: Government and 
Own Funds.  Own funds apply only to LGAs and Executive Agencies and may include revenues collected and contributions from citizens or communities 

 Columns 5 to 8. Quarter I, II, III, and IV: the projected cash flow (in Tanzanian Shillings), for each quarter, divided into 2 sources of funds: Government and Own Funds.  
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PBF 6.2 (b) 
FORM 11B (D): ANNUAL CASH FLOW PLAN FOR DEVELOPMENT BUDGET 

 
VOTE CODE: …………          VOTE NAME: ……………………………………… 
SUB-VOTE CODE: …………         SUB-VOTE NAME: …………………………………….  
PROJECT CODE: ……………….         PROJECT NAME: …………………………………........... 
OBJECTIVE No:  …………          OBJECTIVE DESCRIPTION:………………………… 
TARGET CODE: …………          TARGET DESCRIPTION:…………………………………                

 
Tick the appropriate (√) 

FYDP II 
    Other           
 

Activity 
Code 

Activity 
Description 

Source of 
Financing 

Approved 
Annual Budget 

Amount to be Spent in 
Foreign Currency ($,£,€,¥) 

Planned Quarterly Expenditures (Projected Cash Flow) 

Quarter I Quarter II Quarter III Quarter IV 

1 2 3 4 5 6 7 8 9 

   Local       

 Foreign       

 Own  Source       

PPP       

Total       

   Local       

Foreign       

Own Source       

PPP       

Total       

Notes 
Each row is a single activity under a target. This row is broken into 3 parts describing the cash flow for Government Financing (subvention or recurrent funding) and own 
funds.  Descriptions of each column are as follows: 

 Column 1. Activity Code: Segment 2 code for the activity, for example: A02C03 

 Column 2. Activity Description: the activity description in words, for example “To construct 50 lecture halls by 30 June 2020” 

 Column 4. Approved Annual Budget: the total budget (in Tanzanian Shillings) for the current financial year.  This is divided into 2 sources of funds: Government and 
Own Funds.  Own funds apply only to LGAs and Executive Agencies and may include revenues collected and contributions from citizens or communities. 

 Column 5. Amount of Total Budget to be spent in foreign currency ($, £, €, ¥): This will include spending in activities that will require forex  

 Columns 6 to 9. Quarter I, II, III, and IV: the projected cash flow (in Tanzanian Shillings), for each quarter, divided into 2 sources of funds: Government and Own 

Funds.   

 PPP=Government contribution to Public Private Partnership Project Financing 
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PBF 6.3(a) 
FORM 14B (R): ANNUAL ACTION PLAN FOR RECURRENT BUDGET FOR THE FY ………. ….. 

 
VOTE CODE: …………………….            VOTE NAME: …………………………….. 
SUB-VOTE CODE: ……………..           SUB-VOTE NAME: …………………….... 

Objective 
Code and 

Description 
 

Target Code and 
Description 

F
Y

D
P

 
II

 

R
  

Activity 
Code and 

Description 

Main Tasks 
(activity 
phases) 

Sub – Tasks 
(Milestone) 

P
la

n
n

e
d

 S
ta

rt
 

D
a

te
 

P
la

n
n

e
d

 
F

in
is

h
 

A
p

p
ro

v
e

d
 

B
u

d
g

e
t 

W
o

rk
 

D
a

y
s 

Lead Agency 
 

Responsible 
Person 

(Officer) 
 

1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 

             

             

 
Notes 
Each row of this form describes a single activity.  The form should only be used internally. 

 Column 1: the Objective Code (A, B, C, etc) as well as the objective’s description, for example: “A. Awareness on Industries Strategies Improved” Part of the Segment 2 
code. 

 Column 2: the Target Code (A01C or B02S etc) as well its description, for example: “ 45 lecturers trained on Industrialization Strategies for Developing Countries  by June 
2022’’  

 Columns 3 to 4: place a check mark (√) to link your target as appropriate with those planning frameworks as described in other forms above. 

  Column 5: the Activity Code (A01C03 or B02S01 etc) as well as the activity’s description, for example: “C01D05. To train 15 staffs on negotiation skills by June 2020.”  Part 
of the Segment 2 code. 

 Column 6: list main tasks or phases which enable respective activity to be completed when such tasks are implemented. 

 Column 7: list sub tasks or milestone which enable respective task to be completed when such milestones are implemented. 

 Column 8: the date at which the activity should start.  The start of an activity should include its procurement, where applicable. 

 Column 9: the date at which the activity should be completed.   

 Column 10: the approved budget of the target or activity.  The target’s budget is the sum of the budgets for all activities under it 

 Column 11: the expected workdays on the activity.  Some activities may have long durations in which implementation is sporadic.  For example an activity “supervision of 
procurement” may take place over a 3 month period, but may only involve 2 workdays per month. 

 Column 12: the institution or agency responsible (accountable) for the execution of the activity.  This should be shown as a institution, such as “UDSM 

 Column 13: the person responsible (accountable) for the completion of the activity.  This should be listed as a position, such as “Commissioner for Budget, DPP, DHRM, 
etc.” 
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PBF 6.3(b) 
 
 
 
 

FORM 14B (D): ANNUAL ACTION PLAN FOR THE DEVELOPMENT BUDGET FOR THE FY ………. …….. 
 
VOTE CODE: …………………….           VOTE NAME: …………………………….. 
SUB-VOTE NO: ……………..             SUB-VOTE NAME: ……………………... 
PROJECT CODE …………….           PROJECT NAME ……………................... 

Objective 
Code and 

Description 
 

Target Code and 
Description F

Y
D

P
 I

I 

R
 

Activity 
Code and 

Description 

Main Tasks 
(activity 
phases) 

Sub – Tasks 
(Milestone) 

P
la

n
n

e
d

 S
ta

rt
 

D
at

e 

P
la

n
n

e
d

 F
in

is
h

 
D

at
e 

A
p

p
ro

v
e

d
 

B
u

d
g

e
t 

W
o

rk
 D

ay
s 

Lead Agency 
 

Responsible 
Person 

(Officer) 
 

1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 

             

             

 
Notes 
Each row of this form describes a single activity.  The form should only be used internally. 

 Column 1: the Objective Code (A,B, C, etc) as well as the objective’s description, for example: “A. Access to markets Improved.”  Part of the Segment 2 code. 

 Column 2: the Target Code (A01C or B02S etc) as well its description, for example: “C01D. 120 kms of Gravel Road Maintained by June, 2022”.”   

 Columns 3 to 4: place a check mark (√) to link your target as appropriate with those planning frameworks as described in other forms above. 

 Column 5: the Activity Code (A01C03 or B02S01 etc) as well as the activity’s description, for example: “To construct 2 bridges on gravel roads by June 2020”Column 6: List 

main tasks or phases which enable respective activity to be completed when such tasks are implemented. 

 Column 7: List sub tasks or milestone which enable respective task to be completed when such milestones are implemented. 

 Column 8: The date at which the activity should start.  The start of an activity should include its procurement, where applicable. 

 Column 9: The date at which the activity should be completed.   

 Column 10: The approved budget of the target or activity.  The target’s budget is the sum of the budgets for all activities under it 

 Column 11: The expected work days on the activity.  Some activities may have long durations in which implementation is sporadic.  For example an activity “supervision 
of procurement” may take place over a 3 month period, but may only involve 2 work days per month. 

 Column 12: The institution or agency responsible (accountable) for the execution of the activity.  This should be shown as an institution, such as “TANROADS” 

 Column 13: The person responsible (accountable) for the completion of the activity.  This should be listed as a position, such as DPP, DHRM, Zonal Manager etc.” 
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FORM 14C: DETAIL IMPLEMENTATION PLAN FOR DEVELOPMENT BUDGET FOR THE FY ……….. 
 
VOTE CODE: …………………….           VOTE NAME: …………………………….. 
SUB-VOTE NO: ……………..            SUB-VOTE NAME: …………………….. 
PROJECT CODE …………….           PROJECT NAME …………………………. 

Activity Code and 
Description 

Sub – activity (Activity 
Phases)  Ongoing / New Timeline (start – finish date) Budget  

Responsible Agency 
and Officer 

(1) (2) (3) (4) (5) (6) 
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MEF 7 
PERFORMANCE REPORTING FORMS 

 
FORM 10B: FYDP II PROJECT IMPLEMENTATION - QUARTERLY PERFORMANCE ASSESSMENT FORM  

(THIS FORM SHOULD BE FILLED ONLY FOR STRATEGIC PROJECTS) 
 

1.  EXPLANATIONS AND DEFINITIONS FOR THE TERMS USED FOR QUARTERLY PERFORMANCE ASSESSMENT FORM 
 

TERM EXPLANATION/DEFINITION 
Project/Activity Name:  The exact name of the assessed Project/Activity/Name as listed under investments it is associated with. 

Responsible Ministry Ministry under which Project/Activity is implemented 

Lead implementer Institution responsible for day to day management of the Project/Activity 

Contact Person(s):  Name (if possible), designation and phone as well as well as e-mail contacts for the person(s) who will be responsible for providing the 
required information, so that this person can be contacted for clarification if needed. 

Project /Activity Location Physical address of the Project/Activity 

Annual Target(s) for 2018/19: Stage(s)/steps of the project/activities expected to be completed/reached by end of FY 2018/19 

Target(s) for Each Quarter: Stage(s)/steps of the project/activity expected to be completed/reached by end of each quarter in FY 2018/19 

Achievements for  Stage(s)/steps of the project/activity actually completed/reached by end of each Quarter in FY 2018/19 

Constraints: Any current or anticipated obstacle that is hindering or has potential to hinder the project/activity reaching its fruitful completion in the 
allocated time  

Remarks:   Proposals on how the identified constraints can be addressed  

 Any information deemed pertinent for the successful implementation and completion of the Project/Activity 

Target(s) for next/ following 
Quarter:  

Stage(s)/Steps of the project/activities expected to be completed /reached by end of next quarter 

Annual Budget 2018/19 Total Planned expenditure on the Project/Activity for FY 2018/19 as well as a breakdown of expected source of funds to be used  

Expenditure Approved for 
specific quarter  

Total Planned expenditure on the Project/Activity for the specific quarter of FY 2018/19 as well as a breakdown of expected source of funds 
to be used for the quarter 

Funds Released for Q Actual funds allocated to the Project/Activity for that Quarter and break down of the sources of the released funds. 

Cumulative Expenditure  Total expenditure on the project/activity for up to that Q of FY and a breakdown of where the funds used were sourced. 

Percent (Expenditure vs. 
Budget) 

Proportion of planned total fund spent on the project/activity up to that Quarter with breakdown according to source of funds. 

Constraints Current or potential financial constraint facing the project/activity 

Remarks   Proposals on how the identified financial constraints can be addressed  

 Any financial information deemed pertinent for the successful implementation and completion of the project/activity 

GOT Funds from the Government of Tanzania 

PPP Funds obtained from Public Private Partnerships 

DPs Funds from Development Partners 
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TERM EXPLANATION/DEFINITION 

Others Funds from sources other than the ones listed 

 
2. BASIC PROJECT/ACTIVITY INFORMATION 
Project/Activity/Name; …...…………………………………………….…… 
Responsible Ministry:……………………………...…………………..………… 
Leading Implementer:…………………………………………………………… 
Contact Person(s):   
Designation:………………………………..……………….…………………….. 
Phone:………………………………………………..………...………………….. 
E-mail:……………………………………………………...……………..……..… 

 
 

3. IMPLEMENTATION ASSESMENT 
TABLE A: ACTIVITY ASSESSMENT 

Project Location  

Annual Target(s) for 2018/19   

Target(s) for Q   

Achievements for Q   

Constraints   

Remarks   

Target(s) for next Q   
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TABLE B: FINANCIAL ASSESSMENT 

Item Source of Fund Million Shillings. 

Annual Budget 2017/18 

Total  

GOT  

PPP  

DPs  

Others3  

 Annual Budget 2018/19 

Total  

GOT   

PPP   

DPs   

Others1   

  Amount Approved for Quarter I   2018/19 

Total  

GOT  

PPP  

DPs  

Others1  

 Amount Released for Quarter I   2018/19 

Total  

GOT  

PPP  

DPs  

Others1  

Cumulative Amount Approved for Quarter II   2018/19 

Total  

GOT  

 PPP  

 DPs  

 Others1  

Cumulative Amount Released Quarter II  2018/19 

Total  

GOT  

 PPP  

 DPs  

 Others1  

Cumulative Expenditure 2017/18 
Total  

GOT  

                                                             
3 Please Identify this source of funds 
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Item Source of Fund Million Shillings. 

PPP  

DPs  

Others1  

Percent (Expenditure vs Budget 2017/18) 

Total  

GOT  

PPP  

DPs  

Bank Loans  

Others14  

Constraints    

Remarks    

 

                                                             
4Please identify this source of funding 
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FORM 12A: QUARTERLY CUMULATIVE MTEF TARGET MONITORING FORM 
 

VOTE CODE: …………    VOTE NAME ………………………………………………. 
PERIOD COVERED: QUARTER ENDING ……………...IN THE FINANCIAL YEAR ………………………… 
BUDGET COVERAGE: (DEVELOPMENT OR RECURRENT) ………………………………………..…………… 
PROJECT CODE AND NAME:  ………………………………………………………………………………..….......... 
SUB-VOTE CODE AND NAME:…………………………………………………………………………..…........ 
OBJECTIVE CODE AND NAME: …………………………………………………………………..……………….... 
 

 
Notes: Each row is a single target. Descriptions of each column are as follows: 
Column 1. Target Code is the Segment 2 code at the target level, for example “A03C” 
Column 2 to 3:  FYDP II, R Place a check mark (tick or X) in the columns FYDP II, R as follows:  FYDP II= Five Year Development Plan, R = Ruling Party Manifesto.  This will 
help link the MTEF target to other coordinating plans 
Column 4.  Annual Physical Target Description (current year):  The target (in words) describing the final state at the end point of the current year; for example “to construct 50 
lecture halls by 30 June 2020”  
Column 5: this is the cumulative total as of the current quarter, for example “40 lectures hall were constructed by 31st March 2020.”  
Column 6:  Estimated % complete: if the target is quantitative divide the Actual Value by the Planned Value, for example;  40 lecture halls constructed/50 lectures halls  
planned = 80% 
Columns 7-9 (Assessment): Check or tick one of the columns “on track,” “at risk” or ‘unknown” 
Columns 10-11: Cumulative Actual Expenditure as of Quarter XXX: this is the actual expenditure (not the disbursed or the released amount) while the Cumulative Budget 
is the amount that was expected to be spent (according to the cash flow plan) by quarter XXX.  
Column 12: % spent: the actual expenditure to date divided by the budgeted expenditure for the financial year. 

CODES AND LINKAGES 
ANNUAL 

PHYSICAL 
TARGET 

CUMULATIVE STATUS ON MEETING 
THE PHYSICAL TARGET 

EXPENDITURE STATUS 
REMARKS ON 

IMPLEMENTATION Target 
Code 

 

 
FYDP 

II 
R Target Description 

Actual 
Progress 

Estimated 
% 

Completed 

O
n

 
tr

ac
k

 

A
t 

R
is

k
 

O
ff

 
tr

ac
k

 

Cumulative 
Budget 

Cumulative 
Actual 

Expenditure 

% 
Spent 

1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 
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 MEF 7.2 

FORM 12B: QUARTERLY CUMULATIVE MILESTONE (PRIORITY) MONITORING FORM 
 

 
VOTE CODE: …………           VOTE NAME ………………………………………………….. 
 
Period covered: Quarter ending ……………..        In the FY ………………………………………………............... 
 

Planned Key Priority Interventions or 
milestones 

Current Implementation Status 
 

Assessment 
Comments 

 

O
n

 

tr
a

ck
 

A
t 

R
is

k
 

O
ff

-

tr
a

ck
 

1 2 3 4 5 6 

      

      

      

      

      

      

      

 
Notes 
Each row is a single milestone. Descriptions of each column are as follows: 
Column 1: Institution’s Key Priority intervention or milestone.  Should be selected from the Institution’s MTEF 
Column 2 Brief implementation on the status for each priority area 
Columns 3, 4, & 5 General Assessment of key priority areas.  Tick one only. 
Column 6 Comment: describe possible reasons for variation (if not on track) as well as remedial actions planned or implemented for each priority area. 
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MEF 7.3 

FORM 12C: OUTCOME INDICATOR MONITORING FORM 
 

VOTE CODE: …………          VOTE NAME …………………………………………………….. 
 
PERIOD: RESULTS AS OF THE END OF FINANCIAL YEAR ………………………… 
 

Objective 
and Code 

Indicator 
Name and 
description 

BASELINE INDICATOR TARGET 
VALUES (AS PER SP) 

ACTUAL INDICATOR 
VALUES 

CLASSIFICATIONS Source of 
Data / 
Means of 
verification 

Comment 

Base-line 
Date 

Baseline 
Indicator 
Value 

y0 y+1 y+2  y+3 y0 y+1 y+2 y+3 FYDP 
II 

SDG R 

1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 

                 

 
Notes 
Each row on this form describes a single performance indicator.  Indicators are used to measure progress towards meeting objectives; they are performance measures.  

Descriptions of each column are as follows: 
Column 1. Objective Code and Description: the objective (in words) and its code, being measured by the indicator, for example: “B. Increase Access to Education”  
Column 2. Indicator Name and Description:  this is in two parts.  The indicators name should be in italics while its description (how the indicator is calculated) should be listed 
below it in a bullet or in parenthesis, for example: Annual Salary Arrears as a percentage of total annual salaries.    
Column 3. Baseline date: describes the most recent date, prior to the current planning phase that the indicator was collected. 

Column 4. Baseline indicator value is the value of the indicator, on the most recent date prior to the current planning phase.   
Columns 5 to 8:  Indicator targets:  the expected or projected annual future value of the indicator at the end of the first, second, and third year of implementation, as found in 
the Strategic Plan.  (y0 = the end of the current financial year being planned, (y+1) = the next financial year, y+2 is the next two years and y+3 is the next three years  
Columns 9 to 12:  Actual Indicator values:  the actual or realized value of the indicator at the end of the first, second, and third year of implementation, as found in the 
Strategic Plan.  (y0 = the end of the current financial year being planned, (y+1) = the next financial year, y+2 is the next two years and y+3 is the next two years. 

Columns 13 to 15:  FYDP II, R” Place a check mark (tick or X) in the columns FYDP II, R as follows: FYDP II= Five Year Development Plan, R = Ruling Party Manifesto.  This 
will help link the indicator to other coordinating plans 
Column 16: The source is where the indicator is collected (its data source) while means of verification is the supporting evidence that the indicator may have 
Column 17:  Comment: any comment describing implementation 
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MEF 7.4 (a) 
 

FORM 13A: QUARTERLY CUMULATIVE FINANCIAL OVERVIEW FORM 
 

VOTE CODE: …………    VOTE NAME ………………………………………………………….. 
PERIOD: CUMULATIVE RESULTS FOR THE QUARTER ENDING …….. IN THE FINANCIAL YEAR…...... 

ITEM / COMPOSITION 

BUDGET RELEASED ACTUAL EXPENDITURE 

Amount in 
TShs. 

(Millions) 

% of Total Amount in 
TShs.  

(Millions) 

Amount Released as a % of 
the Budget Amount 

(4 ÷ 2) 

Amount in 
TShs 

(Millions) 

Actual Amount as 
a % of the Budget 

Amount 
(6 ÷ 2) 

% of Total 

1 2 3 4 5 6 7 8 

EXPENDITURE BY BUDGET 
CATEGORY 

       

P.E        

O.C        

Development Local Funds        

Development Foreign Funds        

Total  100     100 

EXPENDITURE BY FYDP II  
CATEGORY (Excludes PE) 

       

FYDP II Flagship Projects        

FYDP II  Non Flagship Projects        

Total   100     100 

Notes: This report should be printed from the Integrated Financial Management System (IFMS) 
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MEF 7.4 (b) 
FORM 13B: QUARTERLY CUMULATIVE FINANCIAL DETAILED FORM 

 
 VOTE CODE AND NAME: …………………………….. 
PERIOD: CUMULATIVE RESULTS FOR THE QUARTER ENDING …… IN  FY……………………………… 
 

 

Notes: This report should be printed from the Integrated Financial Management System (IFMS) 

ITEM / COMPOSITION 
 
 

BUDGET RELEASED ACTUAL REVENUE/EXPENDITURE 

Amount in 
TShs.  
(Millions) 

% of 
Total 

Amount in TShs 
(Millions) 

Amount Released as a 
% of the Budget 
Amount (4 ÷ 2) 

Amount in 
TShs 
(Millions)  

Actual Value as a % of 
the Budget Amount   
(6 ÷ 2) 

% of Total 
 
 

1 2 3 4 5 6 7 8 

EXPENDITURE BY SUB-VOTE 
(Recurrent Only) 

       

Sub-Vote 1001        

Sub-Vote 1002        

ETC        

Total       100% 

EXPENDITURE BY SUB-VOTE BY 
PROJECT (Development funds only) 

       

 Sub-Vote 1        

Project 1        

Project 2        

Sub-Vote 2        

Project 1        

Project 2        

Total       100% 

REVENUES (NON-TAX) COLLECTION        

Revenues Collected    N/A N/A    

Revenues Retained   N/A N/A    

SOURCE OF FUNDING (LGAs and 
Agencies ONLY) 

       

Subvention        

Own Sources    N/A N/A    

Total       100% 
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COUNCIL FINANCIAL REPORT (CFR)      

FORM 13C1: Quarterly Financial Progress Report - Own Source Revenues (LGA's)   

Council Name: ……………………………       
Quarterly Financial Report As At:……………………………….     
All amounts in Tanzanian Shillings      

 

Own Source Revenues 
Annual Estimate as per 

Approved Budget 

Actual Collection/Received 
Cumulative as % of 

Annual Estimate 
Cumulative Amount, 

Previous Quarter 
For the 
Quarter 

Cumulative Amount, 
Year to Date 

 A  B C  D E 

Local Taxes (Rates, Levies and 
Cesses)           

Property Tax                         -                             -                    -                    -    0.0 

Land Rent                         -                             -                    -                    -    0.0 

Produce Cess                         -                             -                    -                    -    0.0 

Service Levy                         -                             -                    -                    -    0.0 

Guest House Levy                         -                             -                    -                    -    0.0 

Other Levies on Business 
Activity                         -                             -                    -                    -    0.0 

Subtotal, Local Taxes                         -                             -                    -                    -    0.0 

Licenses and Permits           

Licenses and permits on 
business activities                         -                             -                    -                    -    0.0 

Permits on construction 

activities                         -                             -                    -                    -    0.0 

Licenses on extraction of forest 
products                         -                             -                    -                    -    0.0 

Licenses/permits on vehicles 
and transport.                         -                             -                    -                    -    0.0 

Sub-Total, Licenses and 
Permits                         -                             -                    -                    -    0.0 

Fees and Charges           

Market fees and charges                         -                             -                    -                    -    0.0 

Sanitation fees and charges                         -                             -                    -                    -    0.0 

Specific service fees                         -                             -                    -                    -    0.0 

o/w Parking Fees                        -                             -                   -                   -    0.0 
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Own Source Revenues 
Annual Estimate as per 

Approved Budget 

Actual Collection/Received 
Cumulative as % of 

Annual Estimate 
Cumulative Amount, 

Previous Quarter 
For the 
Quarter 

Cumulative Amount, 
Year to Date 

 A  B C  D E 

o/w Central Bus Stand Fees                        -                             -                   -                   -    0.0 

Sub-Total, Fees and Charges                         -                             -                    -                    -    0.0 

Other Own Revenues         0.0 

Fines and penalties                         -                             -                    -                    -    0.0 

Income from sale or rent                         -                             -                    -                    -    0.0 

Other own revenues                         -                             -                    -                    -    0.0 

Sub-Total, Other Own 
Revenues                         -                             -                    -                    -    0.0 

Total, Own Source Revenues                         -                             -                    -                    -    0.0 
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Account Balances  Opening Account 
Balance for Budget Year 

Opening 
Account 

Balance for 
Quarter 

Closing Account 
Balance for 

Quarter 

Change in Balance for 
Quarter 

 Own Source Revenue Collection Account                             -                    -                    -    0.0 

 Personal Emoluments Account                             -                    -                    -    0.0 

 Other Charges Account                             -                    -                    -    0.0 

 Miscellaneous Deposit Account                             -                    -                    -    0.0 

 Development Account                             -                    -                    -    0.0 

 Road Fund Account                             -                    -                    -    0.0 

Total Account Balances                            -                    -                    -    0.0 
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COUNCIL FINANCIAL REPORT (CFR)      

FORM 13 C2: Quarterly Financial Progress Report – Transfers (LGA's)   

Council Name       
Quarterly Financial Report As At:……………………………     
All amounts in Tanzanian Shillings      
 

 Description of Transfer Sources 

Annual Estimate as per 
Approved Budget 

Actual Collection/Received 
Cumulative as % of 

Annual Estimate 
Cumulative Amount, 

Previous Quarter 
For the 
Quarter 

Cumulative Amount, 
Year to Date 

 A  B C  D E 

Recurrent Grants:                                                       

(I) Block Grants           

Primary Education Block Grant: PE 
Amount                  -                    -    

                     
-                   -    0.0 

 : OC Amount                  -                    -                       -                   -    0.0 

Secondary Ed. Block Grant: PE 
Amount                  -                    -    

                     
-                   -    0.0 

: OC Amount                  -                    -                        -                  -    0.0 

Health Block Grant: PE Amount                  -                    -                        -                  -    0.0 

OC Amount                  -                    -                       -                   -    0.0 

Agriculture Block Grant: PE 
Amount                  -                    -    

                     
-                   -    0.0 

OC Amount                  -                    -                        -                  -    0.0 

Roads Block Grant: PE Amount                  -                    -                       -                   -    0.0 

OC Amount                  -                    -                        -                  -    0.0 

Water Block Grant: PE Amount                  -                    -                        -                  -    0.0 

OC Amount                  -                    -                        -                  -    0.0 

General Purpose (incl. Admin): PE 
Amount                  -                    -                        -                  -    0.0 

OC Amount                  -                    -                        -                  -    0.0 

Sub-Total, Block Grants                  -                    -    
                     
-                   -    0.0 

(II) Sector Baskets and other 
subventions           

Primary Education                  -                    -    
                     
-                   -    0.0 
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 Description of Transfer Sources 

Annual Estimate as per 
Approved Budget 

Actual Collection/Received 
Cumulative as % of 

Annual Estimate 
Cumulative Amount, 

Previous Quarter 
For the 
Quarter 

Cumulative Amount, 
Year to Date 

Secondary Education                  -                    -    
                     
-                   -    0.0 

Health (HSBF and MSD supplies)                  -                    -                        -                  -    0.0 

Roads                  -                    -                        -                  -    0.0 

HIV/AIDS (TACAIDS, Global 

Fund and others)                  -                    -    

                     

-                   -    0.0 

National Mult-sectoral Strategic 
Fund (NMSF)                  -                    -    

                     
-                   -    0.0 

Other subventions                  -                    -    
                     
-                   -    0.0 

Sub-Total, Sector Baskets and 
Other Subv.                  -                    -    

                     
-                   -    0.0 

Sub-Total, Recurrent Transfers                  -                    -    
                     
-                   -    0.0 

(III) Development Grants / Funds:           

LG Development Grants (LGDG): 
CDG and CBG                  -                    -    

                     
-                   -    0.0 

Primary Education Development 
Grants                  -                    -    

                     
-                   -    0.0 

Secondary Education Development 
Grants                  -                    -    

                     
-                   -    0.0 

Health Development Grants                  -                    -                        -                  -    0.0 

Roads Sector Development Grants                  -                    -                        -                  -    0.0 

Water Sector Development Grants                  -                    -                        -                  -    0.0 

Agriculture Sector Development 
Grants                  -                    -                        -                  -    0.0 

TASAF                  -                    -                        -                  -    0.0 

Tanzania Strategic Cities Project 
Fund (TSCP)                  -                    -    

                     
-                   -    0.0 

Constituent Development Catalyst 
Funds (CDCF)                  -                    -    

                     
-                   -    0.0 

Other Dev. Grants / Funds *                  -                    -    
                     
-                   -    0.0 

Sub-Total Dev. Grants / Funds                  -                    -                                        -    0.0 
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 Description of Transfer Sources 

Annual Estimate as per 
Approved Budget 

Actual Collection/Received 
Cumulative as % of 

Annual Estimate 
Cumulative Amount, 

Previous Quarter 
For the 
Quarter 

Cumulative Amount, 
Year to Date 

-    

Total, Transfers                  -                    -                        -                  -    0.0 

Local Borrowing:         0.0 

Local Government Loans Board                  -                    -                        -                  -    0.0 

Other Loans                  -                    -                        -                  -    0.0 

Total, Local Borrowing                  -                    -                        -                  -    0.0 

      
*Other Development Grants means: ULGSP, DMDP, PFM,     

 
Others – exceeding 5% of the total own source should been explained 
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COUNCIL FINANCIAL REPORT (CFR)       

FORM 13 C3: Quarterly Financial Progress Report – Expenditure (LGA's)     

Council Name         

Quarterly Financial Report As At:………………………………      

All amounts in Tanzanian Shillings        

        
 

  
Description of 

Broad Expenditure 
Areas 

Annual Estimate as 
per approved 

Budget 

Actual Expenditure 

Outstanding 
Commitment

s 

Cumulative 
Expenditure & 

Comm'ts to date 

Total Cum Expenditure & 
Comm'ts as % of Annual 

Est. 

Cumulative 
Amount, Previous 

Quarter 
For the 
Quarter 

Cumulative 
Amount, Year to 

Date 

 A B C D E F G 

        

EXPENDITURE               

Recurrent 
Expenditure               

Primary Education  -  -   -   - -  - 0.0 

  OC  -  -   -   - -  - 0.0 

Secondary 
Education: PE  -  -   -   - -  - 0.0 

  OC  -  -   -   - -  - 0.0 

Health: PE  -  -   -   - -  - 0.0 

  OC  -  -   -   - -  - 0.0 

Roads:  PE  -  -   -   - -  - 0.0 

  OC  -  -   -   - -  - 0.0 

Water: PE  -  -   -   - -  - 0.0 

  OC  -  -   -   - -  - 0.0 

Agricult. & 
Livestock: PE  -  -   -   - -  - 0.0 

  OC  -  -   -   - -  - 0.0 

Sub-Totals: PE  - -  -  -   - - 0.0 

OC  - -  -  -   - - 0.0 

Local  -  -   -   - -  - 0.0 
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Description of 

Broad Expenditure 
Areas 

Annual Estimate as 
per approved 

Budget 

Actual Expenditure 

Outstanding 
Commitment

s 

Cumulative 
Expenditure & 

Comm'ts to date 

Total Cum Expenditure & 
Comm'ts as % of Annual 

Est. 

Cumulative 
Amount, Previous 

Quarter 
For the 
Quarter 

Cumulative 
Amount, Year to 

Date 

 A B C D E F G 

        

Administration PE 

  OC  -  -   -   - -  - 0.0 

Trade & Econ. 
Affairs PE  -  -   -   - -  - 0.0 

  OC  -  -   -   - -  - 0.0 

Works (Excl. Roads) 
PE  -  -   -   - -  - 0.0 

  OC  -  -   -   - -  - 0.0 

Lands PE  -  -   -   - -  - 0.0 

 OC  -  -   -   - -  - 0.0 

Natural Resources 
PE  -  -   -   - -  - 0.0 

  OC  -  -   -   - -  - 0.0 

Community Dev.PE  -  -   -   - -  - 0.0 

  OC  -  -   -   - -  - 0.0 

Other Departments 
PE  -  -   -   - -  - 0.0 

  OC  -  -   -   - -  - 0.0 

Sub-Totals: PE  - -  -  -   - - 0.0 

 OC  - -  -  -   - - 0.0 

Sub-Total; 
Recurrent:PE  - -  -  -   - - 0.0 

  OC  - -  -  -   - - 0.0 

Sub-Total, 
Recurrent Exp.  -  -   -   - -  - 0.0 
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Description of Broad Expenditure 
Areas 

Annual 
Estimate as 

per approved 
Budget 

Actual Expenditure Outstanding 
Commitments 

Cumulative 
Expenditure & 

Comm'ts to 
date 

Total Cum 
Expenditure & 

Comm'ts as % of 
Annual Est. 

Cumulative 
Amount, 
Previous 
Quarter 

For the Quarter Cumulative 
Amount, Year 

to Date 

Development Expenditure               

Primary Education                    -                       -                           -                        -                         -                    -    0.0 

Secondary Education                    -                       -                           -                        -                         -                    -    0.0 

Health                    -                       -                           -                        -                         -                    -    0.0 

Roads                    -                       -                           -                        -                         -                    -    0.0 

Water                    -                       -                           -                        -                         -                    -    0.0 

Agriculture                    -                       -                           -                        -                         -                    -    0.0 

Administration                    -                       -                           -                        -                         -                    -    0.0 

Other Sectors / Departments                    -                       -                           -                        -                         -                    -    0.0 

Sub-Total, Development Exp.                    -                       -                           -                        -                         -                    -    0.0 

TOTAL EXPENDITURE                    -                       -                           -                        -                         -                    -    0.0 

          

Surplus / Deficit:               

Surplus/Deficit - Current FY                    -                       -                           -                        -    XXXXX                 -    0.0 

Surplus/Deficit - incl. B/B Forward                    -                       -                           -                        -    XXXXX                 -    0.0 
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COUNCIL FINANCIAL REPORT (CFR)      

FORM NO. 13 C4 Quarterly Financial Progress Report - Sectors (LGA's)   

Council Name       

Quarterly Financial Report As At:……………………………..     

All amounts in Tanzanian Shillings      

      
 

Description of Detailed Sectoral 
Expenditures 

Annual Estimate as per 
Approved Budget 

Actual Expenditure 
Cumulative as % of 

Annual Estimate Cumulative Amount, 
Previous Quarter 

For the 
Quarter 

Cumulative Amount, 
Year to Date 

 A  B C  D E 

Primary Education OC Spending           

Capitation Fees -    -     -    -    0.0 

Examination Fees -    -    -    -    0.0 

Allocation for Special Schools -    -    -    -    0.0 

Other Primary Education OC -    -    -    -    0.0 

Sub-Total, Primary Education OC 
Spending -    -    -    -    0.0 

            

HIV/AIDS Spending        

Care and Treatment -    -    -    -    0.0 

Community Response -    -    -    -    0.0 

Workplace intervention -    -    -    -    0.0 

Coordination on HIV/AIDS -    -    -    -    0.0 

Sub-Total, HIV/AIDS Spending -    -    -    -    0.0 

        

Secondary Education OC 
Spending           

Capitation Fees -    -    -    -    0.0 

Examination Fees -    -    -    -    0.0 

Allocation for Special Schools -    -    -    -    0.0 

Other Secondary Education OC -    -    -    -    0.0 
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Description of Detailed Sectoral 
Expenditures 

Annual Estimate as per 
Approved Budget 

Actual Expenditure 
Cumulative as % of 

Annual Estimate Cumulative Amount, 
Previous Quarter 

For the 
Quarter 

Cumulative Amount, 
Year to Date 

 A  B C  D E 

Sub-Total, Secondary Education 
OC Spending                         -                           -    

                      
-                         -    0.0 

General purpose grant - OC 
spending           

Natural Resources -    -    -    -    0.0 

Planning -    -    -    -    0.0 

Community Development  -    -    -    -    0.0 

Internal Audit           

Cooperatives (Ushirika) -    -    -    -    0.0 

Trade (BIASHARA) -    -    -    -    0.0 

Land (ARDHI) -    -    -    -    0.0 

Ration allowance  -    -    -    -    0.0 

General purpose grant - 
Administration  -    -    -    -    0.0 

Sub-Total, General Purpose 
Grant Spending -    -    -    -    0.0 
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Form No. 13 C- 5 QUARTERLY FINANCIAL AND PHYSICAL PROGRESS REPORT FOR LGA DEVELOPMENT ACTIVITIES 
Cover page 

     

Council: Select your council here - - - - - - - -  

Vote Code: 000000   

FY: FY 20../..   

Quarter Q1   

Period ending: September 30, 20....   

CDR Workbook Number: 1         

 

Project Type: Select       Project Initiated:   Select 

Name of Project:   Contract Details   

Council: [No Council Selected] 
 

Type of Procurement Select 

Location:   
 

  
 

Procurement Method Select 

Description:   Contractor/Consultant/Serv. Prov.   

  Contract Sum   

  Start Date (Planned) mm/dd/yyyy 

Completion Date (Planned) mm/dd/yyyy 

Project Budget:   
 

Project Details:   
 

Main Project Outputs: 

Approved Council Budget:   
 

Project (Activity) Code:   
 

Number Unit 

Supplementary Council Budget   
 

Sector / Dept.: 
 

Select 
 

  Select 

Total Approved Council Budget 0 
 

HLG / LLG: 
 

Select 
 

  Select 

Community Contribution:   
 

FYDP II: 
 

Select 
 

  Select 

Other Off Budget Funding:   
 

Objective: 
 

  
 

  Select 

Total Budget (incl. Comm. Contr. 
and Off Budget Funding)  

0  
Target: 

 
  

 
  Select 

 
Expenditure 
Category: 

Select   
 

    

Main Funding Source: Select 
 

    
 

    

Co-Funding From Other Source: Select 
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Notes 

i. In the Council Development Reporting (CDR) forms there are DP1-DP100, each DP is one development activity as it appears in the Plan-Rep 
ii. Select the Council Name and Quarter from the dropdown menu in the cover page sheet, other information (Dates and Reporting Period will be generated automatic) 

iii. The forms are self-explanatory, you are required to type or select the information from only the coloured cell (other areas is protected and the information will generated 
automatic  

iv. Second and third boxes represents the Council Planned Budget as it appears in PlanRep and is prepared once in a year while the fourth and fifth boxes is for reporting the 
implementations and is to be filled in Quarterly basis in the respective quarter. 

v. The form contains the formulas which provides a cumulative information building from each quarter of reporting 
 

Financial Progress Report: Actual Allocations and Expenditures 
     

Quarter 

Actual 
Allocation 
(Quarter) 

Cumulative 
Allocation 

 Actual Expenditure 
(Quarter) 

Cumulative 
Expenditure 

Performance 
Ratio (%) 

Balance 
(TShs.) Remarks Regarding Financial Progress 

1   0   0   0   

2               

3               

4               

Physical Progress Report 
      

Quarter Planned Activity Actual Implementation    
Cumulative Implementation (0-

100%) 
Remarks on Physical Progress 

1         

2         

3         

4         
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FORM NO. 15B - FRAMEWORK FOR MAINSTREAMING EMPLOYMENT CREATION IN 

 SECTOR DEVELOPMENT PLANS – EXECUTION LEVEL 
 

FINANCIAL YEAR: 
…… 
VOTE CODE: .................................                             VOTE NAME: .................................... 
SUB-VOTE NO: ......................                                     SUB-VOTE NAME: ...........................      

PERIOD COVERED: …………… 
             Objective: 

Sect
or 

Employment 
Opportunities 

(Project 
Name) 

Project 
Code 

Target 
Description 

Activities 
code and 

description 

Total 
approved 

budget 
(Tshs) 

Actual 
Release 
(Tshs) 

Name 
of 

Region 

Name of 
District 

Total 
actua
l No. 

of 
jobs 
creat

ed 

Actual number of jobs created segregated by sex 
and age groups 

                    Male Female 

                    
15*-
35 

36-
60 

61
+ 

Tot
al 

15-
35 

36-
60 

61
+ 

Tot
al 

                                    

                                    

                                    

Specific Instructions to Sector Ministries, Independent Departments and Agencies (MDAs), Regional Secretariats (RS) and Local Government Authorities (LGAs) 

1 This form should be filled quarterly and;  

2 
Submitted to the Permanent Secretary Prime Minister’s Office, Policy, Parliament, Labour, 
Employment, Youth and Disables 

15* As per Section 5 (a)&(b) of the Employment and Labour Relations Act No. 6 of 2004 
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