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Kaberuka achaguliwa tena kuwa Rais wa Benki ya Maendeleo ya 

Afrika (AfDB) 

Bodi ya Magavana wa Benki ya Maendeleo ya Afrika leo tarehe 27 mwezi Mei 

2010 hapa Abidjan imemchagua tena Bw.Donald Kaberuka kuwa Rais wa Benki 

hiyo kwa kipindi cha pili. Bw. Kaberuka alichaguliwa kwa mara ya kwanza kuwa 

Rais wa Benki hiyo mwaka 2005.  

Kuchaguliwa kwake  kwa kipindi cha pili kumetokana na mafanikio makubwa 

ambayo ameyaleta katika benki  hiyo na kuleta maendeleo katika taasisi hiyo 

muhimu ya kifedha na kwa bara la Afrika. Hii ilibainika kutoka kwa Magavana 

waliotaka Rais huyo kuendelea na wadhifa wake. 

Katika kukubali kuthibitishwa kwake katika cheo hicho. Bw Kaberuka 

aliwashukuru Magavana hao kwa kuwa na imani na uongozi wake katika benki. 

“Nina farijika sana  kuona kuwa ninyi Magavana mna imani kubwa na mimi 

hadi kunichagua tena ili niweze kuiongoza taasisi hii muhimu, kwa kweli nina 

shukuru sana”,alisema.    

“Ningependa kutoa shukrani zangu za pekee kwa uongozi na wafanyakazi wa 

Benki ya Maendeleo ya Afrika kwani wao ndio wamenifikisha hapa kwani mimi 

ni Rubani tu. Alisema Kaberuka baada ya kuthibitishwa katika nafasi hiyo. 

“Nilichaguliwa kwa mara ya kwanza miaka mitano iliyopita. Benki imeongezeka 

mara mbili. Lakini katika kipindi cha miaka mitano ijayo, tutajikusanya na 

kuiweka Afrika katika kiwango cha juu kimataifa",alieleza.  



"Tutajitahidi kuhakikisha kuwa tunafikia mategemeo ya watu wa Afrika. 

Tutafanya kazi ilitufikie lile lengo la kuwa na bara moja linaloshirikiana kwa kila 

kitu, tutapambana na mabadiliko ya hali ya hewa na kuhakikisha kuwa 

tunakuwa na chakula cha kutosha, alisema. 

Kikosi cha Benki ya Maendeleo ya Afrika kimekuwa na maendeleo makubwa 

katika shughuli zake za ndani na uongozi, vilevile imelenga zaidi uwajibikaji 

katika kuleta maendeleo Afrika hasa katika kukuza sekta binafsi, kufadhili miradi 

inayoshughulikia miundo mbinu, na kusisitiza kuwepo biashara ya pamoja katika 

kukuza uchumi wa bara la Afrika. 

Katika ripoti iliyotoka hivi karibuni inayohusu muonekano wa Uchumi katika Bara 

la Afrika  inasema kuwa, ifikapo mwaka 2011 uchumi utakuwa kwa asilimia 5.2 

tofauti na kiwango cha sasa cha asilimia 4.5 kwa mwaka 2010.  

Kwa sababu ya kuongezeka kwa mahitaji ya Benki ya maendeleo ya Afrika 

Benki imekuwa na uhaba wa fedha  uliosababishwa na mtikisiko wa uchumi.  

Kwa sababu hiyo basi Magavana  pia wametoa uhalalisho wa  kuongeza mtaji 

kwa taasisi zake kwa asilimia  200%  hii itasaidia kuendesha miradi  na programu 

ambazo nchi wanachama imezipanga. 

Chini ya uongozi wa Bw. Kaberuka Benki imejitahidi kuhakikisha kuwa kunakuwa 

na mawasiliano ya karibu kati ya nchi zilizoko kwenye ukanda mmoja na sekta 

binafsi. Aidha benki imefanikiwa kuwa na ofisi katika kila nchi barani 

Afrika.Magavana waliainisha. 

Bw. Kaberuka, ambaye ni Rais wa  saba wa Benki ya Maendeleo ya Afrika, 

aliapishwa tarehe 1 mwezi septemba mwaka 2005 kwa mara ya kwanza huko 

Tunisia.  

Kabla ya kujiunga na Benki, Bw. Kaberuka  alikuwa Waziri wa fedha na mipango 

ya Uchumi wa Rwanda  kuanzia mwaka  1997  mpaka 2005, na alitambulika 

kama Mkuu aliyejenga upya nchi ya Randa ambayo ilikuwa na vita na aliweza 

kuijenga nchi hiyo kwa kuweka programu nzuri zilizoleta mabadiliko ya uchumi. 

Alianzisha na kuendeleza maboresho katika uongozi na uchumi mkuu katika 

mambo ya fedha, mambo ya mabenki, bajeti, miundo muhimu ya nchi ikiwa ni 

pamoja na benki kuu ya nchi iliyo huru. Na matokeo ya maboresho hayo ni 

kukua kwa uchumi wa Rwanda ulio imara na kuiwezesha  nchi hiyo kufaidika 

kwa kufutiwa madeni yake mwezi Aprili mwaka 2005. 

Bw. Kaberuka anauzoefu wa zaidi ya miaka 12 katika mambo ya Benki, katika 

mambo ya fedha na biashara, katika mambo ya biashara ya vitu kimataifa na 

katika maendeleo ya sekta kabla yakujiunga na serikali. 



Akiwa Waziri wa Fedha na mipango kiuchumi, Rais huyu wa Benki ya 

maendeleo ya Afrika alitumika kama Gavana wa Benki ya Dunia kwa Rwanda, 

vilevile katika shirika la fedha la kimataifa na Benki ya Maendeleo ya Afrika. 

Alisoma Tanzania hadi kidato cha sita na kupata shahada ya kwanza katika 

chuo kikuu cha Dar es salaam. Vilevile alisoma Uingereza ambapo alipata 

shahada ya uzamili katika filosofia ya Uchumi  na uzamifu katika filosofia ya 

Uchumi huko chuo kikuu cha Glasgow - Scotland.  

Bw. Kaberuka anazungumza  vizuri sana Kiingereza, Kifaransa na Kiswahili. 
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