
 

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA 

WIZARA YA FEDHA NA UCHUMI 

 

TAARIFA KWA VYOMBO VYA HABARI 

 

NCHI ZA AFRIKA ZATAKIWA KUWA NA UCHUMI HURU 

USIOTEGEMEA MATAIFA YALIYOENDELEA. 

Nchi za Afrika zimetakiwa kuwa na uchumi huru 

usiotegemea mataifa yaliendelea ili kuepuka kuathirika 

na kuyumba kwa uchumi wa mataifa makubwa. 

 

Mkurugenzi wa masuala ya maendeleo ya uchumi 

kutoka Ushirikiano wa maendeleo ya  Afrika(NEPAD) 

Profesa Emmanuel Nnadozie alitoa kauli hiyo jana mjini 

Abidjan wakati wa mkutano na waandishi wa habari 

juu ya funzo ambalo Afrika imelipata kutokana na 

mtikisiko wa uchumi duniani. 

 

Alisema kuwa hatua hiyo inawezekana iwapo nchi za 

Afrika zitaimarisha uchumi shirikishi usiotegemea nchi 

zao kuingiza fedha za kigeni. Profesa Nnadozie 

aliongeza kuwa  nchi za Afrika zinapaswa kuongeza 

ukuaji na ukusanyaji wa mapato ya ndani kama nchi 

zingine zinazo jitegemea. 

  

Aidha alisisitiza kuwa Serikali za Afrika zinapaswa 

kuunga mkono kwa dhati juhudi za sekta binfasi ili 



ziweze kuchangia kikamilifu katika ukuaji wa uchumi na 

kuongeza ajira kwa wananchi wengi barani humo. 

 

Mkurugenzi huyo alisema kuwa hatua hiyo itasaidia 

kuwepo na mabadiliko ya haraka na chanya kwa nchi 

za Kiafrika hali itakayowafanya kuonekana uchumi 

wao kuwa unazidi kuimarika. 

 

Naye Mchumi na mtafiti kutoka Benki ya Maendeleo 

ya Afrika (ADB) Peter Walkenhorst alisema kuwa, Serikali 

za Kiafrika zinapaswa kushirikiana na sekta binafsi 

kuongeza nguvu katika uimarisha miundo mbinu kama 

hatua ya kuimarisha uchumi wao wa ndani. 

 

Alisema hatua hiyo itasaidia kuwekeza zaidi katika 

miundombinu mbalimbali kama vile barabara, reli, 

usafiri wa majini na wa angani. 

  

Aliongeza kuwa kutokana na ushirikishwaji wa sekta 

binafsi sekta ya mawasiliano ya simu imefanikiwa 

kupanua kwa kasi kuliko sekta nyingine ambazo bado 

zinategemea nguvu za serikali ili kuimarishwa. 

 

Katika hatua nyingine Rais wa Ivory Coast Laurent 

Gbagbo anatarajia kufungua Mkutano wa 45 wa Benki 

ya Maendeleo ya Afrika (ADB) Alhamis wiki hii, 

mkutano huo unawajumuisha wajumbe mbalimbali 

duniani na Tanzania ikiwa ni mojawapo. 
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