
JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA 

WIZARA YA FEDHA NA UCHUMI 

 

TAARIFA KWA VYOMBO VYA HABARI 

SERIKALI YATENGA SHILINGI 20 BILIONI KWA AJILI YA KUTOA MIKOPO 

YA KILIMO 

‘‘Katika kutekeleza Sera ya kuwawezesha wananchi kiuchumi 

Serikali imetenga kiasi cha shilingi 20 bilioni katika mwaka wa fedha 

wa  2009/10. Fedha hizo zitatolewa na benki ya rasilimali kwa 

kuwakopesha wakulima’’. Alisema Mhe. Omari Y. Mzee (Mb)kwa 

niaba ya Waziri wa Fedha na Uchumi, wakati akijibu swali la Mhe. 

Mbarouk K. Mwandoro (Mb), Mkinga, bungeni leo.  

Mhe. Mzee alieleza kuwa, Juhudi za kuzishawishi Benki za 

biashara ili kuzikubali hati miliki za ardhi za kimila kama dhamana ya 

mikopo zinaendelea vizuri na tayari benki ya CRDB imeanza kutoa 

mikopo kwa kutumia hati hizo.  Kulingana na kanuni za benki za 

biashara zinazotoa mikopo, dhamana ya mikopo ni moja ya kigezo 

kinachohitajika kabla ya kupatiwa mikopo.  Vigezo vingine 

ambavyo ni muhimu ni pamoja na mchanganuo wa biashara, 

uwezo wa mkopaji wa kulipa deni analotaka kukopa, uwezo wa 

mkopaji wa kuendesha biashara, historia ya mkopaji ya kuweka 

fedha benki pamoja na mwenendo wake wa kulipa madeni.  

‘‘Ili fedha hizo ziwafikie wakulima wengi zaidi na hasa wale 

wadogo walioko vijijini, benki ya rasilimali itakopesha fedha kupitia 

SACCOSS, VICOBA, Vyama vya Ushirika, Benki za Jamii na Vyama 

vya Wakulima wa nje (Outgrowers Associations). Benki ya rasilimali  

imejiandaa kufungua ofisi za kanda ili kutoa huduma karibu zaidi na 

wakulima. Benki ya rasilimali itatumia wakala wa usambazaji wa 

zana za kilimo.  Wakala hao watatoa pia mafunzo kwa wakulima 

pamoja na kupewa jukumu la kufanyia matengenezo vifaa vya 

kilimo vya wakulima’’. Alifafanua Mhe. Mzee. 



 

Mhe. Mzee ameeleza kuwa Serikali itatoa fedha kwa benki ya 

 rasilimali ili ukopeshwaji wake uwe wa riba nafuu ambayo ni kati ya 

asilimia 5 hadi 8 kwa mwaka. Mikopo itakayotolewa italipwa kwa 

kipindi cha kati ya miezi sita hadi miaka 15, kuendana na mahitaji ya 

mradi. Marejesho ya mikopo yatapangwa kuendana na msimu wa 

kilimo. Dhamana itahusisha mali ambazo wananchi wa vijijini 

wanazo kama vile ardhi na  mashine. 

‘‘Wakulima kabla ya kupatiwa mikopo watasaidiwa kuandaa 

michanganuo ya biashara. Barabara zinazokwenda mashambani 

zitaboreshwa ili mazao ya mkulima yaweze kufika sokoni kwa urahisi, 

kufanya hivyo kutasaidia kumpatia mkulima mapato mengi zaidi. 

Kupanua miundombinu ya umwagiliaji ili kuongeza uzalishaji’’ 

ameongeza  Mhe. Mzee.  

Bunge linaendelea na Mkutano wa  Kumi na Nane kwa 

majadiliano ya Kikao cha kumi na mbili. 

 

IMETOLEWA NA MSEMAJI MKUU 

WIZARA YA FEDHA NA UCHUMI 

DODOMA 

09/02/2010 

  

 

 


