
JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA 

WIZARA YA FEDHA NA UCHUMI 

 

TAARIFA KWA VYOMBO VYA HABARI 

 

 

BENKI YA MAENDELEO AFRIKA YATENGA DOLA BILIONI 5 KWA 

AJILI YA KILIMO 

 

Hayo yamesemwa na Mkurugenzi wa Idara ya Kilimo wa Benki ya 

Mandeleo ya Afrika (ADB) Bw, Aly Abou-Sabaa alipokuwa 

akizungumza na waandishi wa habari mjini Abidjan nchini Ivory 

Coast kwenye mkutano wa 45 wa Benki ya Maendeleo ya Afrika.  

  

Bw. Abou-Sabaa aliendelea kusema kuwa kiasi hicho cha fedha 

kinatarajiwa kuelekezwa katika kusaidia miradi ya wakulima ili 

waweze kuwa na  maeneo ambayo ni salama kwa ajili ya 

kuhifadhia mazao yao mara baada ya mavuno ili yasiharibike na  

kuwaletea hasara ambayo ingeweza kuzuilika. 

 

“Fedha hizi pia zitaelekezwa katika kuwasaidia wakulima kujenga 

mifumo ya maji ya umwagiliaji ili kuimarisha kilimo cha umwagiliaji 

kwa ajili ya kuongeza uzalishaji wa mazao mbalimbali.” Alisisitiza 

Abou-Sabaa. 

  

Awali akitoa mada kuhusu mapinduzi ya kijani katika kilimo kwenye 

mkutano huo  mtaalamu  wa Sera wa Shirika linalojulikana kama “ 

Alliance for Green Revolution in Africa”Dkt Augustine Langyintuo 

alisema kuwa  hakuna nchi  inayoweza kuendelea katika sekta ya 



kilimo kama haitaweza kuongeza matumizi ya mbolea na hivyo 

kuongeza uzalishaji wa mazao. 

  

Aliendelea kueleza  kuwa  iwapo nchi yoyote ikifanikiwa kuongeza 

uzalishaji wa mazao ya kilimo kwa mwaka kwa wastani wa asilimia 

10 itakuwa imepunguza hali ya umaskini kwa kiwango cha asilimia 4. 

Kwa sababu kilimo ni sekta pekee katika nchi za Afrika inayotoa ajira 

kubwa kwa watu, alisisitiza Langyintuo. 

  

Langyintuo alisema kuwa ili kuwepo na matumizi mazuri ya mbolea 

ni vyema kodi ya mbolea ikaondolewa, gharama za kusafirisha 

mbolea kwenda kwa wakulina zikapunguzwa, kuondoa ;awakala 

wote ambao ni wazembe na kuwaweka ambao wanaweza 

kumudu kazi hiyo yakusambaza mbolea kwa wakulima wengi na 

hasa wadogowadogo.  

 

Aidha Mkurugenzi huyo alimalizia kwa kusema kuwa sehemu ya 

fedha hizo pia zitaelekezwa katika kujenga mazingira mazuri kwa ajili 

ya wakulima ili waweze kuzalisha mazao yao  kwa wingi. 

  

Mikutano hii ya mwaka ya Benki ya Maendeleo ya Afrika bado 

inaendelea na inatarajiwa kufikia kilele chake  hapo tarehe ishirini 

na nane mwezi wa tano mwaka huu. 

 

 

Imetolewa na Msemaji Mkuu 

Wizara ya Fedha na Uchumi 

Abidjan 

26.05.2010 


