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MKULO AZINDUA MAANDALIZI YA UZINDUZI WA MKAKATI WA KUKUZA 

UCHUMI WA AWAMU YA PILI 

Serikali imeanza mchakato wa kukusanya maoni ya wananchi 

mbalimbali kwa ajili maandalizi ya uzinduzi wa mkakati wa kukuza 

uchumi Tanzania (MKUKUTA) wa  awamu ya pili ambao unatarajiwa 

kuanza kutekelezwa  kuanzia Julai Mosi mwaka huu. 

Waziri wa Fedha na Uchumi Mustapha Mkulo alisema awamu hiyo 

ya pili inakuja baada ya kuonekana kwa mafanikio katika awamu 

ya kwanza ambayo ni pamoja na kukua na kuimarika kwa uchumi, 

kuboreka kwa upatikanaji wa huduma za jamii, kuboreka kwa elimu 

na kupungua kwa vifo vya watoto wachanga. 

Akizungumza na waandishi wa habari mjini Dodoma jana Mkulo 

alisema kuwa mbali na mafanikio hayo bado zipo changamoto 

zilizojitokeza katika awamu yakwanza ya MKUKUTA ambazo 

zinaendelea kufanyiwa kazi ikiwemo mazingira magumu ya 

biashara, uzalishaji duni katika kilimo, upungufu wa mikopo ya kilimo, 

uzalishaji nishati usioridhisha na udhaifu wa miundombinu. 

Waziri huyo wa Fedha alisema katika awamu ya pili Serikali 

imejipanga kutatua changamoto zilizopo na kuonyesha mafanikio 

zaidi kwa kulenga sekta zinazochangia kwa kiasi kikubwa katika 

pato la Taifa ikiwemo Sekta ya Utalii, Madini, Uzalishaji wa mazao ya 

kilimo na kuwekeza katika miundombinu ya biashara. 

Alisema kuwa katika MKUKUTA II , Serikali imetilia mkazo katika kilimo 

kupitia uwekezaji ili kuinua uzalishaji wa mashambani na hivyo kutoa 



maisha bora kwa wananchi wa vijijini na kuongeza kuwa uwekezaji 

katika sekta ya kilimo utakwenda sanjari na kauli mbiu ya kilimo 

kwanza. 

Mkulo aliongeza kuwa eneo jingine lilopewa kipaumbe katika 

awamu ya pili ya MKUKUTA ni upanuzi na uboreshaji viwanda ili 

kuongeza wigo wa ajira kwa wananchi na kuwasaidia wajasirimali 

kuweza kujimudu. 

Vile vile waziri Mkulo alisema kuwa uwekezaji katika miundombinu 

umepewa kipaumbele kwa ajili ya kusaidia kujenga uchumi 

shindanishi na ukuzaji wa uchumi kwa ujumla. 

Kwa upande wa sekta ya utalii , awamu ya pili ya MKUKUTA 

inakusudia kujenga uwezo wa wataalamu wa sekta hivyo , kujenga 

miundombinu ya kuvutia watalii wengi zaidi na kuimarisha ushirikiano 

wa sekta ya utalii na nyingine ili isaidie kunuia uchumi wanchi 

haraka. 

Aidha Mkulo aliongeza kuwa Serikali imekusudia kuongeza viwanda 

vya kuongeza thamani ya madini na kuwawezesha wachimbaji 

wadogo wadogo ili wapate vifaa muhimu vya uchimbaji madini. 

Katika hatua nyingine Serikali imeamua kupunguza bei ya ushuru wa 

soko kwa mazao ili kuwawezesha wakulima kunufaika na kilimo 

wanachokiendesha badala ya kutumia fedha nyingi katika kilipia 

kodi. 

Naibu Katibu Mkuu wa Wizara ya Fedha na Uchumi Bw. John Haule 

amesema kodi hizo zitaendelea kupunguzwa kila mwaka lengo 

likiwa ni kuziondoa kabisa ili kumpatia nafuu mkulima. 

Akizungumza na waandishi wa habari mjini Dodoma Bw. Haule 

amesema, sanjari na kupunguzwa kwa kodi hizo Serikali imeamua 

kuingiza katika mfumo wake wa mapato, mapato ya Halmashauri 

lengo likiwa ni kutaka kujua vyanzo vya mapato vya Halmashauri na 

uhalali wake. 

Amebainisha kuwa Halmashauri zimeagizwa kushirikiana na 

Mamlaka za Mapato (TRA), katika kubadilishana ujuzi ili ziweze kuwa 

na vyanzo vingi zaidi vya mapato ambavyo havitategemea kodi 



kutoka kwa wananchi. 
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