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1. UTANGULIZI 

Mafanikio ya Serikali ya Awamu ya Nne yametokana na Wizara ya Fedha na 

Uchumi kuendelea kutekeleza majukumu yake kwa kuzingatia Dira ya Taifa ya 

Maendeleo 2025; Mkakati wa Taifa wa Kukuza Uchumi na Kupunguza Umaskini 

(MKUKUTA); Malengo ya Maendeleo ya Milenia (MDGs); na Ilani ya CCM ya 

Uchaguzi ya 2005. Pamoja na madhara ya msukosuko wa uchumi wa dunia, 

utekelezaji wa malengo hayo umekuwa na mafanikio makubwa katika maeneo 

yanayosimamiwa na Wizara.  Mwenendo wa uchumi jumla katika kipindi cha 

mwaka miaka yote minne (2005-2009) umeendelea kuimarika licha ya kukabiliwa 

na changamoto ukosefu wa mvua katika baadhi ya maeneo ya nchi, kupanda 

kwa bei za mafuta ghafi katika soko la dunia mwaka 2008, athari za msukosuko 

wa kiuchumi duniani, nk.  

 

2. DIRA NA DHIMA YA WIZARA YA FEDHA NA UCHUMI 

Wizara ya Fedha na Uchumi imejipanga kutoa huduma kwa ufanisi wa hali ya juu 

ili kuongoza juhudi za Serikali za kukuza uchumi na kupunguza umasikini. Ili 

kutekeleza hayo, Wizara ya Fedha na Uchumi imejiwekea Dira ya kuwa taasisi 

inayoongoza jitihada za kuwa na ukuaji uchumi ambao ni endelevu na 

unaozingatia usimamizi bora wa rasilimali fedha za Umma. Hivyo, Dhima ya 

Wizara ni kuhakikisha kuwepo na uchumi endelevu kwa kubuni sera sahihi za 

fedha na za kibajeti na kukuza dhana ya matumizi ya Teknologia ya habari na 

Mawasiliano (ICT) katika usimamizi wa uchumi.  

 

3. MAJUKUMU YA WIZARA YA FEDHA NA UCHUMI 

Ili kufanikisha Dhima na Dira kama ilivyoelezwa hapo juu, Wizara ya Fedha na 

Uchumi ina majukumu  yafuatayo:   

i. Kuchambua na kubuni Sera za  Uchumi Jumla; 

ii. Kuratibu na kusimamia shughuli za kiuchumi pamoja na kuandaa 

miongozo ya uratibu na ufuatiliaji wa utekelezaji; 

iii. Kuweka mazingira bora ili kuwezesha sekta binafsi kushamiri na 

kushiriki katika shughuli mbalimbali za kiuchumi na kijamii; 

iv. Kuibua na kubainisha fursa za kuvutia uwekezaji; 

v. Kuandaa na kusimamia sera za mapato na matumizi ya Serikali; 

vi. Kuandaa na kusimamia sera za madeni na mkakati wa kuyadhibiti; 

vii. Kuandaa na kusimamia sera za fedha na urari wa malipo na nchi za 

nje; 

viii. Kusimamia takwimu zote zinazohusu Uchumi na Sekta ya Fedha; 

ix. Kuratibu utekelezaji wa MKUKUTA; 
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x. Kusimamia matumizi ya fedha za Umma;na 

xi. Kudhibiti Fedha Haramu na Ufadhili wa Vitendo vya Kigaidi. 

 

4. ILANI YA UCHAGUZI YA CCM YA MWAKA 2005 

 

Wizara ya Fedha na Uchumi, pamoja na taasisi zilizo chini yake  inaendelea 

kutekeleza Ilani ya Uchaguzi ya CCM ya 2005 kama ilivyoainishwa katika 

chapisho lake la Agosti 2005. Aidha, katika kutekeleza hayo, Wizara imeongozwa 

na Dira ya Taifa ya Maendeleo 2025, Mkakati wa Kukuza Uchumi na Kupunguza 

Umasikini (MKUKUTA) na  Sera za Fedha na maelekezo mengine ya Serikali.  

 

Dira ya Taifa ya Maendeleo 2025 imelenga kuipeleka Tanzania katika kundi la 

Nchi za Kipato cha Kati (middle-income countries), kutoka ilipo hivi sasa ya Nchi 

ya Kipato cha Chini (low-income country) ifikapo mwaka 2025. Malengo ya Dira 

yamewekwa katika makundi makubwa mawili, yaani uchumi imara na unaokua 

na hali bora ya maisha ya Watanzania wote. Kulingana na matarajio ya DIRA, 

Tanzania ya mwaka 2025 inatarajiwa kuwa ni Taifa lenye sifa kuu tano: 

i. Maisha bora ya jamii na uwezo wa kipato; 

ii.  Amani, utulivu na umoja; 

iii. Utawala bora; 

iv. Jamii iliyoelimika na inayopenda kujifunza zaidi; na 

v.  Uchumi wenye uwezo wa ushindani na wenye ukuaji endelevu kwa 

maslahi ya watu wote. 

 

Malengo ya Maendeleo ya Milenia 

Taarifa hii imezingatia  utekelezaji wa Malengo ya Milenia (MDGs) -2015, ambapo 

malengo yake makuu nane ni yafuatayo: 

1. Kuondoa umaskini uliokithiri na njaa; 

2. Kufanikisha elimu ya msingi kwa wote (UPE); 

3. Kuwepo fursa sawa kwa kijinsia zote na kuwawezesha zaidi wanawake; 

4. Kupunguza vifo vya watoto; 

5. Kuboresha afya ya uzazi; 

6. Kupambana dhidi ya Virusi vya UKIMWI/UKIMWI, Malaria na magonjwa 

mengine 

7. Kuhakikisha utunzaji endelevu wa mazingira; na 

8. Kukuza ushirikiano wa kimataifa kwa ajili ya maendeleo. 

 

Kulingana na Ilani ya Uchaguzi, Wizara inatakiwa kujikita katika maeneo 

yafuatayo:- 

(i) Kusimamia Uchumi Jumla  
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(ii) Kusimamia Bajeti ya Serikali 

(iii) Kuzipatia rasilimali fedha  Sekta zifuatazo: 

• Sekta  za Kijamii  

• Sekta za Uzalishaji 

• Sekta ya Mawasiliano na Miundombinu 

(iv) Kuboresha Sekta Ya Fedha 

• Usimamizi wa Sekta ya Fedha 

• Kuwezesha Upatikanaji wa Mikopo 

• Kuwawezesha wajasiriamali 

(v) Kuboresha huduma kwa  wastaafu. 

(vi) Kuimarisha Mashirika ya Umma/Ubinafsishaji 

  

5. MAFANIKIO YA WIZARA YA FEDHA NA UCHUMI KATIKA 

KUTEKELEZA ILANI YA UCHAGUZI YA CCM YA MWAKA 2005 

 

Wizara ya Fedha na Uchumi, pamoja na taasisi zake katika kipindi cha Desemba 

2005 hadi Desemba, 2009 imefanikisha mengi katika ahadi mbalimbali  

zilizotolewa kwenye  Ilani ya Uchaguzi ya Chama cha Mapinduzi  ya mwaka 2005 

kama ifuatavyo:-  

  

5.1 USIMAMIZI WA UCHUMI JUMLA 

 

Katika usimamizi wa Uchumi Jumla,  Ilani ya Uchaguzi ya Chama cha Mapinduzi 

ya mwaka 2005 imebainisha malengo yafuatayo: 

(i) Kukuza uchumi kwa kiwango cha asilimia 10 kwa mwaka ifikapo 2010 

kutoka ukuaji wa mwaka 2005 wa asilimia 6.7 

(ii) Kujenga msingi wa uchumi wa kisasa, wa Taifa linalojitegemea.  

 

Utekelezaji 

(i) Ukuaji wa Uchumi 

Katika kipindi cha miaka minne (2005 – 2008) uchumi umeendelea kuimarika na 

Pato la Taifa lilikua kwa wastani wa asilimia 7.2 kwa mwaka katika kipindi hicho. 

Ukuaji huu wa uchumi ulichangiwa zaidi na kuongezeka kwa shughuli za 

kiuchumi katika sekta za: Bidhaa za viwanda; ujenzi; fedha; na mawasiliano na 

uchukuzi. Sekta ya mawasiliano ndio inayoongoza katika kuwa na viwango vya 

juu vya ukuaji kwani katika kipindi hicho sekta hii ilikua kwa wastani wa asilimia 

19.6 kwa mwaka.    
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Pamoja na mwaka 2009 kuwa ni mwaka ambao kasi ya ukuaji wa Pato la Taifa 

inatarajiwa kupungua kutokana na athari za msukosuko wa uchumi wa dunia, 

takwimu za Pato la Taifa kwa robo mwaka zinaonesha kuwa, katika kipindi cha 

robo ya kwanza ya mwaka (Januari – Machi 2009) uchumi wa Taifa ulikua  kwa 

asilimia 5.6 ikilinganishwa na asilimia 6.2 katika kipindi kama hicho mwaka 2008. 

Aidha, ukuaji wa uchumi katika kipindi cha robo ya pili ya mwaka (Aprili – Juni 

2009) ulikuwa asilimia 5.2 ikilinganishwa na asilimia 7.3 katika kipindi kama hicho 

mwaka 2008. Kulingana na mwenendo huu, matarajio ya kukua kwa uchumi kwa 

mwaka 2009 ni kufikia zaidi ya makisio ya awali ya asilimia 5.0. 

(ii) Pato la Kila Mtanzania ( Per Capita Income) 

Mwaka 2008, Pato la Taifa lilikuwa sh. 24,781,679 milioni kwa bei za mwaka 

husika au sh.14,828,345 milioni kwa bei za mwaka 2001. Kutokana na idadi ya 

watu Tanzania Bara kukadiriwa kuwa milioni 39.3, Pato la wastani la kila mtu 

lilikuwa sh. 628,259 mwaka 2008 ikilinganishwa na sh.548,388. mwaka 2007, 

sawa na ongezeko la asilimia 14.8. Kwa Dola za Kimarekani Pato la Wastani kwa 

Kila Mtanzania liliongezeka kutoka Dola 444.8 mwaka 2007 hadi Dola 525.2 

mwaka 2008. Kwa kuzingatia takwimu hizi Pato la Mtanzania limekuwa 

likiongezeka katika kipindi chote cha awamu ya nne kutoka Dola za Kimarekani 

392.8 mwaka 2005 hadi dola 525.2 mwaka 2008. 

Kiashiria 2005 2006 2007 2008 2009*

Jumla ya Pato la Taifa (GDP mp) 15,965,294.0   17,941,268.0  20,948,403.3  24,781,679.4   28,060,519.1   

Thamani ya Shillingi 1,122.7           1,251.9           1,232.8           1,196.3            1,319.0            

Idadi ya Watu (Tanzania) 37,267,529.0   38,669,744.0  39,445,999.0  40,667,726.0   41,915,799.0   

Pato la Wastani la Mtanzania (Tshs) 441,030.2             478,433.8            546,955.7            629,884.4              682,737.7           

Pato la Wastani la Mtanzania (USD) 392.8                  382.2                 443.7                 526.5                  517.6                  

Mwenendo wa Pato la Mtanzania (Per Capita Income) 2005 -2009

 

*Takwimu za Mwaka 2009 ni za makadirio.  
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Idadi ya Watu na Maendeleo    

Tatizo la ongezeko la idadi watu Tanzania ni changamoto kubwa katika kuleta 
maendeleo. Pamoja na kuwa na ongezeko la idadi ya watu nchini inakadiriwa 
kuwa kasi ya ongezeko inapungua mwaka hadi mwaka. Makadirio ya idadi ya 
watu kwa kutumia takwimu za Sensa ya Watu na Makazi ya mwaka 2002 
yanaonyesha kuwa mwaka 2005, Tanzania ilikuwa na watu wapatao 37,267,530 
wakati ambapo mwaka 2009 idadi ya watu nchini ilikadiriwa kuwa watu 
41,915,799. Pamoja na ongezeko la jumla (absolute number), kiwango cha 
ukuaji wa ongezeko hilo kinakadiriwa kupungua. Mwaka 2002, kulingana na 
Sensa ya Watu na Makazi kiwango cha ukuaji wa watu kilikadiriwa kuwa 2.9 
asilimia wakati ambapo inatarajiwa kuwa ifikapo mwaka mwaka 2025 kiwango 
hicho kuwa ni asilimia  2.5. Kwa upande wa makazi, takwimu za makadirio za 
sensa zinaonyesha kuwa watu wengi wanaoishi mijini wameongezeka kwa kutoka 
asilimia 23.0 mwaka 2005 hadi asilimia 25.6 mwaka 2008.  

Hadi kufikia Decemba 2008, mtawanyiko wa watu (population density) 

unaonyesha kuwa mkoa wenye idadi kubwa zaidi wa watu ni Dar es Salaam, 

ambao una watu 2,114 kwa kila kilometa mraba, ikifuatiwa na  Mwanza uliokuwa 

na watu 172 kwa kila kilometa mraba, Arusha watu 119 kwa kila kilometa mraba 

na Mara watu 86 kwa kila kilometa mraba.  Mkoa uliokuwa na kiwango kidogo 

zaidi cha msongamano wa watu ulikuwa ni Lindi, ambao ulikuwa na watu 13 kwa 

kila kilometa mraba ukifuatiwa na Ruvuma na Rukwa ambayo ilikuwa na watu 21 

kwa kilometa mraba kila mmoja. 

Serikali itaendelea na utekelezaji wa Sera ya Taifa ya Idadi ya Watu kwa ajili ya 

kutatua changamoto zinazotokana na ongezeko la idadi ya watu na rasilimali 

zilizopo kupitia programu mbali mbali na kutoa elimu juu ya masuala ya watu na 

maendeleo.  Jedwali hapo chini ilinaonyesha idadi wa watu Tanzania.  
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Mkoa 2005 2006 2007 2008 2009**

Dodoma 1,786,073 1,896,786 1,951,071 2,004,544 2,058,630

Arusha 1,427,904 1,475,489 1,522,975 1,570,394 1,617,728

Kilimanjaro 1,435,847 1,503,014 1,535,975 1,569,212 1,602,530

Tanga 1,716,271 1,753,284 1,837,661 1,880,389 1,923,468

Morogoro 1,881,113 1,929,087 1,975,160 2,021,713 2,068,426

Pwani 944,145 968,637 991,586 1,014,968 1,038,654

Dar es Salaam 2,799,241 2,801,675 2,881,548 2,961,150 3,040,118

Lindi 816,815 851,764 869,522 887,434 905,480

Mtwara 1,176,112 1,220,248 1,246,089 1,271,912 1,297,751

Ruvuma 1,192,680 1,235,161 1,268,738 1,303,330 1,338,800

Iringa 1,553,392 1,617,696 1,649,200 1,679,828 1,709,225

Mbeya 2,201,206 2,346,388 2,423,635 2,502,258 2,581,792

Singida 1,150,367 1,222,810 1,258,545 1,294,584 1,330,931

Tabora 1,887,507 2,004,115 2,086,048 2,170,926 2,258,664

Rukwa 1,251,697 1,302,278 1,349,579 1,398,866 1,450,118

Kigoma 1,910,592 1,970,750 1,601,020 1,669,078 1,740,111

Shinyanga 3,060,176 3,277,784 3,411,023 3,549,342 3,692,941

Kagera 2,206,814 2,210,217 2,293,093 2,379,637 2,469,904

Mwanza 3,196,714 3,168,904 3,265,729 3,364,378 3,464,566

Mara 1,461,270 1,572,068 1,631,031 1,692,449 1,756,442

Manyara 1,141,376 1,198,051 1,241,994 1,288,280 1,337,015

Tanzania Bara 36,197,312 37,526,206 38,291,222 39,474,672 40,683,294

Kaskazini Unguja 146,221 155,066 160,175 165,544 171,150

Kusini Unguja 99,678 103,191 105,456 107,811 110,183

Mjini Magharibi 441,446 461,759 447,716 459,502 471,341

Kaskazini Pemba 196,221 216,174 224,951 234,142 243,759

Kusini Pemba 186,651 207,348 216,479 226,055 236,072

Zanzibar 1,070,217 1,143,538 1,154,777 1,193,054 1,232,505

Tanzania 37,267,529 38,669,744 39,445,999 40,667,726 41,915,799

Chanzo: Wizara ya Fedha na Uchumi

** Makadirio kulingana na takwimu za matokeo ya sensa mwaka 2002

JUMLA YA IDADI YA WATU NCHINI TANZANIA KIMKOA: 2005-2009

 
 

(iii) Mfumuko wa Bei 

Mfumuko wa bei umekuwa ni moja ya changamoto za kujenga uchumi imara 

lakini hali imeendelea kuimarika na kasi ya upandaji bei kwa bidhaa muhimu 

imeendelea kudhibitiwa kwa kiwango cha kuridhisha. Udhibiti huu umefanyika 

kwa umakini kwa kutumia sera sahihi za bajeti na za fedha.  

 

Katika kipindi cha miaka minne iliyopita kasi ya ongezeko la bei imekuwa 

ikiongezeka  kwa mwaka. Mfano katika kipindi cha mwaka 2005, mfumuko wa 

bei ulikuwa asilimia 5.0 na kuongezeka hadi kufika asilimia 10.3 mwaka 2008. 

Hadi kufikia mwezi Desemba 2009, mfumuko wa bei ulifikia asilimia 12.2 

ikilinganishwa na asilimia 13.5 katika kipindi kama hicho mwaka 2008. Kwa 

wastani mfumuko wa bei ulipanda kwa kiwango cha tarakimu mbili katika mwaka 

2008 kutokana na kuongezeka kwa bei za mafuta katika soko la dunia 

kulikopelekea kuwa na kiwango cha juu zaidi hadi kufikia Dola za Kimarekani 150 

kwa pipa moja la mafuta ghafi. Aidha, katika mwaka 2008 nchi yetu ilikumbwa na 

ukame katika baadhi ya maeneo na hivyo kusababisha ukosefu wa chakula na bei 

zake kupanda. Kutokana na hali hiyo mfumuko wa bei ulifikia kiwango cha juu 
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cha asilimia 13.5 desemba 2008.  Hata hivyo, kutokana na juhudi zilizochukuliwa 

mfumuko wa bei umeanza kurudi chini hadi kufikia asilimia 10.9 Januari 2010.  

 

Itakumbukwa kwamba, chakula huchangia asilimia 55.9 katika matumizi yote ya 

kaya, na hivyo upatikanaji wa chakula nchini ni muhimu ili kusaidia kushusha 

mfumuko wa bei. Hata hivyo, kuanzia mwezi Oktoba 2009, kasi ya upandaji bei 

ya chakula imeanza kushuka, kutoka ongezeko la asilimia 18.1 hadi asilimia 14.5 

mwezi Desemba 2009. Serikali imedhamiria kujenga Uchumi wa kisasa kwa 

kujenga Taifa  linalojitegemea na kuboresha sekta zote za uchumi na maendeleo 

ya jamii. Kuhimiza na kuleta mapinduzi ya kilimo cha kisasa, ni moja ya mikakati 

ya kujenga taifa lenye uchumi imara na Serikali imedhamiria kufikia lengo hilo 

kupitia msukumo mpya wa Kilimo Kwanza.  

 

Ujazi wa Fedha na Karadha  

Katika mwaka 2009, ujazi wa fedha kwa tafsiri pana (M2) ulikua kwa  asilimia 

20.8 ikilinganishwa na asilimia 24.4 mwaka 2008. Ujazi wa fedha kwa tafsiri pana 

zaidi (M3)1 ulikua kwa 18.4 mwaka 2009 ikilinganishwa na asilimia 22.7 mwaka 

2008. Kasi ndogo ya ongezeko la ujazi wa fedha ilitokana na ongezeko dogo la 

utoaji mikopo kwa sekta binafsi kutokana na tahadhari iliyochukuliwa na benki 

kufuatia hali ya mtikisiko wa masoko ya fedha na mitaji duniani. Kasi ya ukuaji 

wa mikopo kwa sekta binafsi ilipungua kutoka wastani wa asilimia 35.8 katika 

kipindi cha miaka mitatu iliyopita hadi wastani wa asilimia 27.9 mwaka 2009. 

 

2005 2006 2007 2008

Ujazi wa fedha, maana finyu zaidi (M0)* 24.5% 16.2% 22.6% 21.2%

Amana za hundi 33.3% 20.5% 17.5% 39.3%

Ujazi wa fedha, maana finyu (M1) 28.9% 18.4% 19.9% 30.6%

Amana za muda maalum 22.1% 43.6% 14.3% 54.0%

Amana za akiba 26.9% 48.3% 24.6% 18.0%

Ujazi wa fedha, maana pana (M2) 27.5% 28.4% 20.2% 30.8%

Amana za fedha za kigeni 20.5% 52.1% 21.8% 5.2%

Ujazi wa fedha, maana pana zaidi (M3) 25.5% 34.9% 20.7% 22.8%

Akiba halisi ya mali za kigeni (Foreign Assets) 6.8% 27.9% 16.1% 3.7%

Amana Halisi Nchini 110.6% 51.1% 29.8% 55.9%

     Karadha Nchini 33.9% 62.2% 14.2% 27.1%

          Mikopo kwa serikali 80.6% 156.3% -38.3% -65.6%

          Mikopo kwa sekta isiyo serikali 26.2% 40.2% 36.6% 45.0%

     Amali halisi nyinginezo (net other items) -21.1% 83.3% -10.4% -38.4%

Uzaji wa Fedha- 
Kipindi kinachoishia June 2008

Uzaji wa Fedha- Kwa kipindi cha 2005 hadi 2008 - Tsh Milioni

 
 

 

                                                 
1
M3 = M2 + Amana za fedha za kigeni 

  M2 = M1 + Amana za muda maalumu + Amana za akiba 

  M1 = Fedha zilizo kwenye mzunguko nje ya mabenki + Amana za hundi 
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Mwenendo wa Riba 

katika miaka ya hivi karibuni, viwango vya riba vimeonesha mwelekeo mzuri hasa 

kuanzia mwaka wa fedha 2006/07, ambapo riba kwenye amana za akiba 

zimekuwa zikiongezeka, wakati riba zinazotozwa kwenye mikopo zimekuwa 

zikipungua. Katika kipindi cha nusu ya kwanza ya mwaka 2009/10 wastani wa 

viwango vya riba kwa amana za akiba za muda mfupi (hadi mwaka mmoja) 

ulikuwa  asilimia 8.92 ikilinganishwa na wastani wa asilimia 5.21 katika mwaka 

wa fedha 2003/04. Katika kipindi hicho, wastani wa viwango vya riba vilivyotozwa 

na benki za biashara kwa mikopo ya mwaka mmoja ulipungua hadi asilimia 13.93 

kutoka asilimia 15.75. Kutokana na mwelekeo huo wa riba,   tofauti kati ya 

viwango vya riba kwenye amana za mwaka mmoja na viwango vya riba kwenye 

mikopo ya mwaka mmoja ilishuka kutoka 10.54 mwaka 2003/04 hadi 5.01 

mwaka 2009/10, sawa na kushuka kwa asilimia 47.5. Jedwali hapo chini 

ilinaonesha mwenendo wa riba kutoka mwaka 2003/04 hadi mwaka 2009/10. 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

Thamani ya Fedha ya Tanzania 

Mwaka 2005, Wastani wa thamani ya shilingi ya Tanzania ulikuwa sh. 1,122.7 

kwa dola moja ya Marekani ikilinganishwa na wastani wa sh. 1,195.75 kwa dola 

moja ya Marekani mwaka 2008. Kuongezeka kwa thamani ya shilingi kulitokana 

na kuporomoka kwa thamani ya dola ya Marekani. Thamani ya shilingi ya 

Tanzania ilishuka kutoka wastani wa shilingi 1,195.75 kwa dola mwaka 2008 hadi 

wastani wa shilingi 1,318.71 kwa dola mwaka 2009, sawa na kushuka kwa 

wastani wa asilimia 10.3. Kushuka kwa thamani ya shilingi kulitokana hasa na 

msukosuko wa fedha ulimwenguni uliowafanya wafanyabiashara kuamini kuwa 

fedha za kigeni zingeadimika na hivyo kutafuta dola za ziada kwa lengo la 

kuhodhi. Hali hiyo ya kuhodhi fedha za kigeni inadhihirika katika ongezeko kubwa 

la rasilimali za fedha za kigeni (foreign assets) na amana za fedha za kigeni 

katika benki za hapa nchini. 

Table 1: Mwenendo wa Riba za Mabenki (Wastani)

2003/04 2004/05 2005/06 2006/07 2007/08 2008/09 2009/10 Average

(July - Dec)

Riba kwenye amana za mwaka mmoja 5.21 5.94 7.26 8.78 9.50 8.60 8.92 7.74

Riba kwenye mikopo ya mwaka mmoja 15.75 15.54 15.65 15.23 13.95 13.67 13.93 14.82

Tofauti kati ya riba ya mikopo na riba ya amana 10.54 9.60 8.39 6.45 4.45 5.07 5.01 7.07

Riba kwenye amana za mwaka mmoja (Wakopaji wakuu) 6.62 7.96 9.80 9.03 10.47 10.39 10.25 9.22

Riba kwenye mikopo ya mwaka mmoja (Wakopaji wakuu) 8.79 10.78 11.54 11.44 12.20 12.87 13.73 11.62

Tofauti kati ya riba ya mikopo na riba ya amana 2.16 2.82 1.73 2.41 1.73 2.48 3.48 2.40

Riba kwenye dhamana za serikali (mwaka mmoja) 7.47 10.30 13.48 14.41 12.81 12.33 8.28 11.30

Riba kwenye dhamana za serikali (kiwango cha jumla) 7.33 9.17 12.39 13.48 11.24 10.56 5.40 9.94

Bank rate 12.29 14.14 17.09 18.34 16.30 15.31 4.89 14.05

Chanzo: Benki Kuu ya Tanzania
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Ni matarajio ya Serikali kwamba, thamani ya shilingi itaimarika kadri athari za 

msukosuko wa uchumi zinavyopungua. Serikali inaendelea kutekeleza sera ya 

soko huria, ambapo thamani ya shilingi hutegemea mahitaji na upatikanaji wa 

fedha za kigeni katika soko la jumla la fedha hizo. Hali kadhalika, Serikali 

inaendelea kutekeleza sera zinazolenga kuongeza mauzo nje ya nchi, ikiwa ni 

pamoja na kuhamasisha uwekezaji katika sekta hiyo ili kuongeza mapato katika 

fedha za kigeni. 

 

Biashara ya Bidhaa Nje:  

Mauzo ya bidhaa nje yaliongezeka kwa asilimia 3.2 hadi kufikia dola za 

Kimarekani 2,697.6 milioni mwezi Novemba 2009. Ongezeko hilo lilichangiwa na 

mauzo ya dhahabu kwa asilimia 9.0 hadi kufikia dola 1,023.8 milioni, tumbaku 

kwa asilimia 35.3 hadi kufikia dola 151.4. Aidha, mauzo ya kahawa nje 

yaliongezeka hadi kufikia dola 117.2 milioni, sawa na asilimia 29.0. 

 

Uagizaji bidhaa:  

Thamani ya bidhaa na huduma zilizoagizwa kutoka nje (fob) ilipungua  kwa 

asilimia 7.1 mwaka 2009 kufikia dola za Kimarekani milioni 7,514.0, kutoka dola 

milioni 8,089.2 mwaka  2008. Hii ilitokana hasa na kupungua kwa thamani katika 

uagizaji wa mafuta kutoka nje. 

 

Akiba ya Fedha za Kigeni  

Mwaka 2005, akiba ya fedha za kigeni ilikuwa dola 2,048.4 milioni sawa na 

uwezo wa uagizaji wa bidhaa kwa miezi 4.8 ikilinganishwa ikilinganishwa na dola 

2,869.7 milioni mwaka 2008. Kiasi hicho cha akiba ya fedha za kigeni mwaka 

2008 kilikuwa na uwezo wa kuagiza bidhaa na huduma kwa miezi isiyopungua 

4.6. 
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Hadi Desemba 2009, akiba ya fedha za kigeni ilifikia Dola za Kimarekani milioni 

3,551.3 ikilinganishwa na dola za Kimarekani milioni 2,872.6 mwezi Desemba, 

2008. Kiasi hiki ni sawa na uwezo wa uagizaji wa bidhaa na huduma kwa miezi 

5.6. Jedwali hapo chini ilinaonesha mwenendo wa akiba ya fedha za kigeni. 

Mwenendo wa Akiba ya Fedha za Kigeni (Foreign Reserves) 2004 Mwenendo wa Akiba ya Fedha za Kigeni (Foreign Reserves) 2004 Mwenendo wa Akiba ya Fedha za Kigeni (Foreign Reserves) 2004 Mwenendo wa Akiba ya Fedha za Kigeni (Foreign Reserves) 2004 ----2009200920092009    

KiashiriaKiashiriaKiashiriaKiashiria    2004200420042004    2005200520052005    2006200620062006    2007200720072007    2008200820082008    2009200920092009    
Akiba ya Fedha za Kigeni 
(mil.USD) 2,961 2,048.4 2,260.1 2,755.2 2,872.6 3,551 

Miezi ya Uagizaji 6.6 4.8 4.3 4.6 4.6 5.6 
Chanzo: Wizara ya Fedha na Uchumi 

 

6. UTEKELEZAJI WA MKUKUTA, 2005-2009 

 

Mkakati wa Kukuza Uchumi na Kupunguza Umasikini Tanzania (MKUKUTA) 

unatilia mkazo suala la kukuza uchumi kama kichocheo kimojawapo katika 

kupunguza umasikini. Mkakati huu unatekelezwa kwa kipindi cha miaka mitano 

(2005/06 – 2009/10).  Mkakati huu ni mpana zaidi na unahusisha sekta zote na 

wadau wote wa maendeleo ikijumuisha Serikali, sekta binafsi na wananchi wote 

katika ngazi na jumuiya mbali mbali.  Mkakati huu unatilia mkazo zaidi matokeo 

tarajiwa (outcome approach) ya sekta zote.  

 

Nafasi ya Mkukuta Katika Utekelezaji wa Dira 

MKUKUTA unalenga kufikia malengo ya Dira ya Taifa ya Maendeleo 2025, mbinu 

yake kuu ikiwa ni kuelekeza jitihada katika kufikiwa kwa matokeo tarajiwa 

(outcome – oriented).  MKUKUTA unalenga katika matokeo ya utekelezaji 

yaliyowekwa katika nguzo kuu tatu: 

i. Ukuaji wa uchumi na kuondoa umasikini wa kipato; 

ii. Uboreshaji wa maisha na ustawi wa jamii; na  

iii. Utawala Bora na Uwajibikaji. 

 

Katika kila nguzo kuna malengo na shabaha zilizopangwa katika utekelezaji na 

nguzo hizi tatu zina uhusiano mkubwa miongoni mwake. 

 

Taarifa za utekelezaji wa MKUKUTA zimekuwa zikitolewa ikiwa ni pamoja na 

Taarifa ya kila Mwaka ya Utekelezaji wa MKUKUTA (MKUKUTA Annual 

Implementation Report –MAIR) na Ripoti ya Umaskini na Maendeleo ya Watu 

(Poverty and Human Development Report – PHDR) itolewayo kila baada ya miaka 
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miwili. Taarifa hizi zimekuwa msingi wa majadiliano na wadau mbalimbali na 

kutoa maoni yanayolenga kuleta ufanisi na kufikia malengo yanayotarajiwa.  

 

Ukuaji wa Uchumi na Kupunguza Umaskini wa Kipato 

Matokeo ya Utafiti wa Matumizi ya Kaya (Household Budget Survey 2007) 

yanaonesha kuwa kiwango cha umaskini kimepungua kwa wastani. Tathimini 

inaonesha kuwa kwa ujumla tumepunguza hali ya umasikini wa kipato nchini 

kutoka asilimia 35.7 (2000/01) hadi asilimia 33.3 (2007). Aidha, kumekuwepo na 

mafanikio katika maeneo mengine ya matumizi ya kaya hasa katika elimu na 

matumizi ya vyombo vya afya vya umma. Licha ya mafanikio katika maeneo 

haya, umaskini wa kipato hauwezi kujionesha wazi kupungua kwake katika 

kipindi cha muda mfupi. 

 

 
Pamoja na umaskini kipato kupungua, matokeo ya utafiti wa Mapato na Matumizi 

ya kaya yanaonesha kuwa umiliki wa mali umeongezeka kwa kiasi kikubwa tangu 

mwaka 2000/01. Kwa mfano, idadi ya watu wanaomiliki simu imeongezeka 

kutoka asilimia 1.2 mwaka 2000/01 hadi asilimia 25 mwaka 2007. Umiliki wa 

vyandarua umeongezeka kutoka asilimia 37.1 hadi asilimia 68.9 kwa kipindi hicho 

hicho. Matumizi ya vifaa vya ujenzi wa nyumba za kudumu yameongezeka katika 

maeneo yote ya mjini na vijijini. Matumizi ya bati za kuezekea nyumba 

yameongezeka  kutoka asilimia 43 mwaka 2000/01 hadi asilimia 55 mwaka 2007. 

 

Mafanikio ya MKUKUTA I 

Pamoja na changamoto zilizojitokeza katika utekelezaji wa Awamu ya Kwanza ya 

MKUKUTA, mafanikio mbalimbali yamepatikana. Kwa muhtasari baadhi ya 

mafanikio yaliyopatikana ni kama ifuatavyo: 

(i) Ukuaji wa Pato la Taifa kwa wastani wa asilimia 7.2 kwa mwaka,  

(ii) Ongezeko la mapato ya ndani kwa wastani wa shilingi 177.1 bilioni kwa 

mwezi, mwaka 2005/06 hadi shilingi 357.8 bilioni mwaka 2008/09; 

(iii) Kuongezeka kwa kiwango halisi cha uandikishaji wa wanafunzi katika 

shule ya msingi kutoka 96.1 mwaka 2006 hadi asilimia 97.2 mwaka 

2008. Kiwango cha ukatishaji masomo kilishuka kutoka asilimia 3.4 

mwaka 2006 hadi asilimia 3.1 mwaka 2008. Aidha, kiwango halisi cha 

uandikishaji kidato cha kwanza hadi cha nne pia kilipanda kutoka 

asilimia 13.4 mwaka 2006 hadi 20.7 mwaka 2007; 

(iv) Kupungua kwa vifo vya watoto wenye umri chini ya miaka mitano 

kutoka watoto 112 kati ya 1000 waliozaliwa hai mwaka 2004/05 hadi 
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kuifikia 91 kati ya 1000 waliozaliwa hai mwaka 2008. Vifo vya watoto 

wachanga chini ya mwaka mmoja vimepungua kutoka 68 kati ya 

watoto 1,000 waliozaliwa hai mwaka 2004/05 kufikia 58 kati ya watoto 

1,000 mwaka 2008; 

(v) Kupungua kwa maambukizi ya virusi vya ukimwi kutoka asilimia 7.0 

mwaka 2006 hadi asilimia 5.7 mwaka 2008. Aidha, maambukizi mapya 

kwa vijana wenye umri kati ya miaka 15-24 yanaonesha kupungua 

kutoka asilimia 3.5 mwaka 2007 hadi asilimia 2.4 mwaka 2008; 

(vi) Kuboreka kwa hali ya upatikanaji wa huduma ya maji safi na salama 

kutoka asilimia 73.0 mwaka 2006/07 hadi asilimia 83 mwaka 2008/09. 

Upatikanaji wa maji safi vijijini umeongezeka kutoka asilimia 53.7 

mwaka 2006/07 na kufikia asilimia 58.3 mwaka 2008/09. Aidha, 

upatikanaji wa maji safi na salama kwa mkoa wa Dar es Salaam 

umeongezeka kutoka asilimia 50 mwaka 2005 hadi asilimia 68 mwaka 

2008; 

(vii) Kuongezeka idadi ya wanawake katika ngazi za maamuzi imefikia 

asilimia 29 kwa mwaka 2008.  

(viii) Kuongezeka kwa uwajibikaji katika usimamizi wa fedha za umma na 

kuongezeka kwa uwazi katika ugawaji wa rasilimali katika Mikoa na 

Halmashauri; 

(ix) Kukua kwa demokrasia kwa kuendesha chaguzi mbalimbali  zikiwemo 

za mamlaka za serikali za mitaa kwa amani na utulivu; na 

(x) Kuimarisha uhuru wa maoni ya wananchi; na kuzingatia utawala wa 

sheria kwa kutoingilia uhuru wa mahakama. 

Pamoja na mafanikio yaliyopatikana, utekelezaji wa Awamu ya Kwanza ya 

MKUKUTA umekabiliwa na changamoto mbalimbali zikiwemo: 

i. Kushirikisha wadau binafsi na asasi za kijamii katika hatua ya kupanga 

mipango ya maendeleo; 

ii. Kuongeza idadi ya  rasilimali watu katika sekta zote na kuboresha utendaji 

kazi; 

iii. Kuimarisha mifumo ya usimamizi wa fedha za umma; 

iv. Kuboresha huduma  za jamii (elimu, afya na maji) na uwiano sawa katika 

ngazi zote lengo likiwa hasa ni: kuwa na elimu bora, kupunguza vifo vya 

mama wajawazito na kuongeza upatikanaji wa maji safi na salama mijini 

na vijijini;  

v. Kuboresha uzalishaji katika sekta ya kilimo na kusindika mazao na 

kuongeza thamani ya bidhaa zinazozalishwa nchini; 
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vi. Kuboresha sekta miundombinu muhimu katika uchumi ikiwemo  ya 

usafirishaji hasa reli na bandar, na upatikanaji wa nishati ya umeme; 

vii. Kuimarisha  mazingira ya biashara ili kuwezesha upatikanaji wa ajira 

binafsi; na 

viii. Kuboresha  upatikanaji wa huduma za mikopo ya kilimo kwa wakulima; 

Mwezi Juni, 2010 ni mwisho wa utekelezaji wa Awamu ya Kwanza ya MKUKUTA. 

Changamoto zilizojitokeza katika Awamu ya kwanza zimezingatiwa katika 

uandaaji wa Awamu ya Pili ya MKUKUTA. Awamu ya Pili ya MKUKUTA itaendelea 

kuzingatia zaidi matokeo na kubaki na nguzo kuu tatu. Msukumo zaidi utakuwa 

katika ukuaji wa uchumi bila kuathiri huduma nyingine za kijamii. Aidha, Mkakati 

huu utaainisha maeneo ya kipaumbele, kuoanisha matokeo na njia za kufikia 

matokeo hayo. 

7. UTEKELEZAJI WA MALENGO YA MILENIA (MDGs) 2015 

Serikali yetu ni miongoni mwa nchi wanachama wa UN zilizotiliana sahihi 

makubaliano ya maazimio hayo. Maazimio hayo yamegawanywa katika malengo 

(Goals) nane na kila lengo lina shabaha (targets) yake ya utekelezaji ambayo 

inatakiwa yawe yamefikiwa ifikapo mwaka 2015. Utekelezaji wa malengo haya 

unaendana sanjari na ule wa utekelezaji wa MKUKUTA. Malengo hayo ni: 

1. Kuondoa umaskini uliokithiri na njaa; 

2. Kufanikisha elimu ya msingi kwa wote (UPE); 

3. Kuwepo fursa sawa kwa kijinsia zote na kuwawezesha zaidi wanawake; 

4. Kupunguza vifo vya watoto; 

5. Kuboresha afya ya uzazi; 

6. Kupambana dhidi ya Virusi vya UKIMWI/UKIMWI, Malaria na magonjwa 

mengine 

7. Kuhakikisha utunzaji endelevu wa mazingira; na 

8. Kukuza ushirikiano wa kimataifa kwa ajili ya maendeleo. 

Hatua Zilizofikiwa katika Utekelezaji 

Malengo hayo yanalenga kutatua changamoto kuu za kimaendeleo.  Kwa ujumla 

Tanzania ipo mbele katika utekelezaji wa baadhi ya malengo ya milenia 

ikilinganishwa na nchi nyingine zinazoendelea.  Hata hivyo, katika baadhi ya 

maeneo nchi yetu bado inahitaji juhudi za ziada katika kufikia malengo ya milenia 

kwa asilimia 100.  Kwa upande wa elimu kwa wote, Tanzania imekuwa ni nchi ya 

mfano katika eneo la uandikishaji wa watoto wanaoanza elimu ya msingi.  Aidha 

kwa upande wa ushirikishaji wa wanawake katika ngazi za maamuzi tayari idadi 
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ya wanawake wanaoshiriki katika ngazi hizo imekuwa ikiongezeka katika ngazi 

hizo kwa kasi zaidi.  Kwa mfano hadi sasa wabunge wanawake wamefikia asilimia 

33 ya wabunge wote katika Bunge la Tanzania.  Aidha, hali ni kama hiyo katika 

sekta mbalimbali.  Vile vile, suala la uhifadhi wa mazingira nalo linaendelea 

vemaKuhusu hatua ya utekelezaji wa malengo ya Maendeleo ya Milenia. Serikali 

inaendelea kuhuisha mipango na bajeti yake kwa kujumuisha maeneo makuu 

manane ambayo yamelengwa kufikiwa ifikapo mwaka 2015.   

8. MAENDELEO KATIKA BAADHI YA SEKTA ZA UCHUMI 

Kilimo 

Katika kipindi cha miaka minne, sekta ya kilimo imekua kwa wastani wa asilimia 

4.5 kwa mwaka. Mwaka 2005, sekta ilikuwa na ukuaji wa asilimia 6.1 ukuaji 

ambao ni wa juu katika kipindi cha miaka minne iliyopita. Hata hivyo, hadi kufikia 

mwaka 2008, ukuaji wa sekta ulikuwa asilimia 4.5. Ukuaji huu umesababishwa 

hali ya hewa isiyotabirika na kupelekea mvua kukosekana katika baadhi ya 

maeneo nchini. Pamoja na kasi ya ukuaji wa sekta kupungua kumekuwapo na 

mafanikio katika upande wa umwagiliaji. Katika mwaka 2005 eneo lililomwagiliwa 

liliongezeka kutoka hekta 264,388 mwaka 2005 hadi  hekta 289,245 mwaka 

2008. Ongezeko hilo limetokana na ujenzi wa mabanio ya skimu za maji; 

matumizi ya teknolojia za umwagiliaji kwenye kanda mbalimbali.  

Pamoja na ukuaji katika sekta hii, bado kuna changamoto zinazoikabili sekta hii 

hasa upungufu wa mvua katika baadhi ya maeneo ya nchi na hivyo kuathiri 

uzalishaji wa mazao mbalimbali ya chakula na biashara na upatikanaji wa malisho 

ya mifugo.  Katika kipindi hicho mchango wa sekta ya kilimo katika Pato la Taifa 

ambao ulikuwa ni asilimia 26.1 mwaka 2005 ikilinganishwa na asilimia 24.0 

mwaka 2008. Kupungua kwa mchango wa sekta hii kunatokana na maendeleo 

katika sekta nyinginezo kukua kwa kasi zaidi. 

Viwanda 

Katika miaka minne iliyopita Serikali iliendelea na jitihada za kuimarisha 

maendeleo ya Viwanda Vidogo na vya Kati (SME) na kuongeza thamani ya bidhaa 

zinazalishwa kwa kusindika bidhaa za kilimo; kuvutia Uwekezaji katika sekta za 

uzalishaji, kuongeza upatikanaji wa soko na kuboresha teknolojia, kuimarisha 

Taasisi za Maendeleo zinazojihusisha na Utafiti; na kutoa mafunzo  ya 

ujasiriamali. 
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Shughuli za viwanda zilikua kwa wastani wa asilimia 9.5 kwa mwaka katika 

kipindi cha miaka minne iliyopita. Ukuaji wa shughuli za uzalishaji zilikua hasa 

kutokana na kuimarika kwa uzalishaji wa umeme, kuendelea kuimarika kwa 

uzalishaji katika viwanda vilivyobinafsishwa pamoja na maendeleo ya maeneo 

maalum ya uwekezaji (Special Economic Zones - SEZs) chini ya the Mini Tiger 

Plan. Aidha, sera za Serikali katika kukuza biashara ndogo ndogo na za kati, 

pamoja na sera za kuvutia za biashara na kodi, zimechangia kuongezeka kwa 

shughuli za uzalishaji. 

(i) Mwaka 2005 sekta ya Viwanda iliweza kukua kwa asilimia 9.6 

ikilinganishwa na asilimia 9.9 mwaka 2008. Ukuaji huu ulitokana hasa na 

kuongezeka kwa uzalishaji wa bidhaa kama vile saruji, vinywaji, mabati, 

nondo, vyombo/vifaa vya plastiki na nguo, na kuongezeka kwa uzalishaji 

wa bidhaa zilizouzwa nje. Mchango uzalishaji viwandani katika Pato la 

Taifa uliongezeka hadi asilimia 9.4 mwaka 2008  ikilinganishwa na asilimia 

8.9 mwaka 2005. 

(ii)  Katika mwaka 2008, ukuzaji rasilimali uliongezeka kufikia shilingi bilioni 

7,381.3 kutoka shilingi bilioni 6,209.7 mwaka 2007, sawa na ongezeko la 

asilimia 18.9.  

Kupitia Mpango wa Kuboresha Mazingira ya Biashara Tanzania (MKUMBITA), 

Serikali iliweka kipaumbele katika kurekebisha mfumo wa sera, sheria na taratibu 

katika maeneo ambayo mazingira wezeshaji yanatoa nafasi ya pekee ya 

kuchangia maendeleo ya sekta binafsi. Ili kupunguza urasimu wa kufanya 

biashara nchini, Serikali inatekeleza Sheria ya Uandikishaji wa Shughuli za 

Biashara (BARA) ya mwaka 2007. 

Madini 

Katika kipindi cha miaka minne sekta ya madini imekua kwa wastani wa asilimia 

11.2 kwa mwaka.  Kwa ujumla sekta ya madini imekuwa na ukuaji vizuri katika 

miaka miwili ya mwanzo ( 2005-2007), ingawa kufuatia msukosuko wa uchumi 

wa dunia sekta ya madini iliathiriwa kutokana na kupungua kwa mitaji ya 

wawekezaji katika sekta hiyo. katika mwaka 2005, sekta ya madini ilikua kwa 

asilimia 15.7 ikilinganishwa na ukuaji wa asilimia 2.5 mwaka 2008. Pamoja na 

ukuaji wa sekta hii kupungua bado sekta hii ndio inayoongoza katika mauzo ya 

bidhaa nje. 
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Nishati 

Nishati ni nyenzo muhimu  katika kukuza uchumi na kupambana na umasikini. 

Hata hivyo takwimu zinaonyesha kuwa Watanzania  wapatao asilimia 90 

wanategemea nishati  itokanayo na mazao ya misitu kama vile kuni na mkaa,  

nishati hii  huchangia  katika uharibifu wa mazingira. Serikali iliendelea 

kuhamasisha uendelezaji wa matumizi ya nishati mbadala  na jadidifu. Lengo  ni 

kuhakikisha  upatikanaji na usambazaji wa teknolojia muafaka ili ziweze kutumika 

kuleta maendeleo kwa wananchi 

Katika kipindi cha miaka minne sekta ya nishati hasa umeme ilikumbwa na 

matatizo makubwa yakiwemo yale ya athari za kupanda kwa bei na upungufu wa 

kina cha maji katika kufua umeme. Katika mwaka 2006, sekta ya Nishati 

iliathirika sana na hali ya ukame uliyoikumba nchi na kupanda kwa bei ya mafuta 

kwenye soko la dunia katika mwaka 2006, ambapo kwa pamoja vilisababisha 

upungufu mkubwa wa uzalishaji umeme unaotokana na nguvu za maji na 

kuongezeka kwa gharama za uzalishaji wa umeme unaotumia mafuta. Kiwango 

cha ukuaji wa umeme katika mwaka 2005 kilikuwa asilimia 9.4 ikilinganishwa na 

asilimia 5.4 mwaka 2008. 

Ujenzi 

Shughuli za kiuchumi katika ujenzi zilikua kwa wastani wa asilimia 9.8 kwa 

mwaka. Katika mwaka 2005, sekta ya ujenzi ilikua kwa asilimia 10.1 na 

kuongezeka hadi kufika asilimia 10.4 mwaka 2008. Ukuaji huo ulichangiwa hasa 

na kuongezeka kwa shughuli za ujenzi wa: barabara na madaraja; majengo ya 

kuishi na yasiyo ya kuishi; na uendelezaji wa ardhi. Mchango wa shughuli za 

ujenzi katika Pato la Taifa ulikuwa asilimia 6.2 mwaka 2005 na kuongezeka hadi 

asilimia 6.7 mwaka 2008. 

Katika kipindi hicho cha miaka minne iliyopita, mkazo uliwekwa katika shughuli za 

ujenzi ni pamoja na kuwa na mtandao wa barabara zinazopitika katika kipindi 

chote cha mwaka kwa kuhakikisha kuwa mikataba yote ya miradi ya ujenzi na 

ukarabati wa barabara inayoendelea inakamilishwa kwa wakati na ubora 

unaotakiwa. Choro hapo chini unaonesha mwenendo wa sekta kuu za kiuchumi 

kutoka mwaka 2004 hadi 2008. Mchoro hapo chini unaonesha mwenendo wa 

baadhi ya sekta. 
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HUDUMA ZA JAMII 

Elimu 

Kiwango cha ukuaji katika shughuli za utoaji huduma za elimu kilikuwa na 

wastani wa asilimia 5.4 kwa mwaka. Ukuaji wa hudumza za elimu umeongezeka 

kutoka asilimia 4.0 mwaka 2005 hadi kufikia asilimia 6.9 mwaka 2008.  Ukuaji 

katika shughuli za utoaji huduma za elimu ulitokana hasa na kuendelea kwa 

utekelezaji wa Mipango ya Maendeleo ya Elimu za Msingi na Sekondari (MMEM 

na MMES); na kuongezeka kwa ajira mpya za walimu.  Katika kutekeleza 

Mipango hii mafanikio yamepatikana katika maeneo ya:  

 
(i) Kuongeza ujuzi na idadi ya walimu na wakufunzi, kwa kutoa mafunzo zaidi 

kwa walio kwenye ajira na kuajiri wapya, ili kuboresha uwiano wa mwalimu 

na wanafunzi katika ngazi zote. Hadi kufikia mwaka 2008, uwiano wa 

mwalimu na mwanafunzi ulikuwa ulikuwa 1:54 ikilinganishwa na 1:58 

mwaka 2004. 

(ii) Kujenga nyumba za walimu, hususan kwenye maeneo yaliyo katika 

mazingira magumu; na 

(iii) Kuboresha mazingira ya kujifunzia na kufundishia katika ngazi zote.  
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Afya 

Kiwango cha ukuaji katika shughuli za utoaji huduma za afya kilikuwa asilimia 8.1 

mwaka 2005, ikilinganishwa na asilimia 9.0 mwaka 2008. Ukuaji ulichangiwa 

hasa na utekelezaji wa programu za chanjo, malaria, kifua kikuu na 

VVU/UKIMWI. Badhi ya mafanikio yaliyopatikana ni kama ifuatavyo: 

i. Kuongezeka kwa vyombo vya kutolea tiba kutoka vituo 5180 mwaka 2005 

hadi vituo 5422; 

ii. Kupungua kwa vifo vya watoto chini ya miaka mitano kutoka 111 kwa kila 

watoto 1000 hadi 91 kwa kila watoto 1000; 

iii. Idadi ya wajawazito wanaopata madawa ya kurefusha maisha (ARV) 

imeongezeka kutoka wajawazito 713,509 mwaka 2007 hadi 958,103 

mwaka 2008; 

iv. Vituo vya ushauri vimeongezeka kutoka 515 mwaka 2005 hadi 1,743 

mwaka 2008; 

v. Mafanikio katika kutibu kifua kikua yamefika asilimia 86 lengo la WHO ni 

asilimia 86; na 

vi. Maambukizi ya VVU yamepungua hadi asilimia 2.4 mwaka 2008 kutoka 

asilimia 3.5 mwaka 2004 kwa vijana wenye umri wa miaka kati ya 15 na 

24.   

Maji 

Upatikanaji wa maji safi na salama mijini na vijijini umeongezeka kwa kiwango 

kikubwa kutoka mwaka 2005 hadi mwaka 2008. Sekta ya maji katika kipindi cha 

miaka minne imekua kutoka asilimia 4.5 mwaka 2005 hadi asilimia 6.6 mwaka 

2008. Kukua kwa sekta hii kumetokana na utekelezaji wa miradi ya maji katika 

miji na vijiji kama mradi wa maji wa Shinyanga – Kahama na ule wa jiji la Dar es 

salaam. Upatikanaji wa maji mijiji umeongezeka hadi kufikia mita za ujazo 202.34 

milioni mwaka 2008/09, na usambazaji maji umeongezeka hadi kufikia asilimia 84 

mwaka 2008/09 kutoka asilimia 79.9 mwaka 2007/08. Kwa upande wa 

upatikanaji maji vijijini kumekuwepo na ongezeko kutoka asilimia 57.1 mwaka 

2007 hadi asilimia 60.1 mwaka 2009. 

 

9. TATHMINI YA DIRA YA MAENDELEO YA TAIFA 2025 

Ni miaka kumi imepita tangu kuanza rasmi utekelezaji wa Dira ya Taifa ya 

Maendeleo 2025. Mafanikio yameanza kuonekana katika baadhi ya maeneo 

pamoja na kwamba kumekuwepo na changamoto nyingi katika kufikia malengo 
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ya muda mrefu ya maendeleo ya nchi. Kwa upande wa malengo ya uchumi 

jumla, Pato la Taifa lilitarajiwa kukua kwa wastani wa asilimia 8-9 kati ya mwaka 

2005 – 2010 kutoka wastani wa asilimia 4 mwaka 2000. Pamoja na kuwa wastani 

wa ukuaji wa uchumi kwa sasa ni asilimia 7.4 mwaka 2008, kiwango ambacho 

kama uchumi wetu haungekumbwa na athari za msukosuko tungalifikia angalau 

asilimia 8. Hata hivyo, kutokana na athari za msukosuko, matarajio ni kuwa na 

ukuaji wa asilimia 6.2 mwaka 2010, bado viwango hivi havijafikia makadirio ya 

malengo katika Dira. Ukiondoa athari za msukosuko bado kuna changamoto za 

kimuundo  katika uchumi (Structural Bottlenecks) wetu kwa mfano, kuwepo kwa 

ukame kwa miaka ya hivi karibu ambako kumesababisha uchumi kutotengamaa 

kama matarajio ya Dira 2025.  

Kwa upande wa hali bora ya maisha, ingawa kuna baadhi ya malengo 

yaliyowekwa bado hayajaleta matunda yaliyotarajiwa ipasavyo, lakini yapo 

baadhi ya maeneo ambayo tayari vigezo vinaashiria kuwepo kwa  mwenendo 

mzuri wa kufikia malengo ya 2025. Baadhi ya maeneo hayo ni pamoja na yale ya 

uandikishwaji wa  watoto wenye umri wa kwenda shule, kuongezeka kwa idadi 

ya wanafunzi wanaojiunga na sekondari kwa kuzingatia jinsia, kupungua kwa vifo 

vya watoto wachanga, kuwa na akiba ya chakula (Food Sufficiency Ratio) kwa 

asilimia 100 ingawa hifadhi ya chakula ambayo inahitajika angala kuwa na 

chakula cha miezi minne inakumbwa na matatizo ya kubadilika kwa hali ya hewa, 

upatikanaji wa maji ndani ya muda wa dakika 30 umeboreka kutoka asilimia 42 

mwaka 2002 hadi asilimia 54 mwaka 2005. Katika upande wa jinsia dalili nzuri 

zimeanza kuonekana hasa uwiano wa watoto kwa jinsia wanaojuinga na shule za 

msingi na sekondari. Aidha katika ngazi ya Serikali hasa uongozi katika vijiji na 

bunge kumekuwa na mafanikio ya kuridhisha.   

Dira ya Taifa ya Maendeleo 2025 bado ni muhimu kwa maendeleo ya Tanzania 

kwa sababu ni kitu pekee ambacho kinatoa mwelekeo wa kufikia malengo ya 

muda mrefu ya nchi. Kinachohitajika ni kujipanga kwa ajili ya kutekeleza kipindi 

kilichosalia.  

10. MAPATO YA NDANI 

Katika kipindi cha miaka minne, Wizara ya Fedha na Uchumi, kupitia Mamlaka ya 

Mapato Tanzania (TRA), imefanya marekebisho ya mifumo na viwango vya 

baadhi ya kodi.  Hatua hii imesaidia kuweka mazingira mazuri zaidi ya uzalishaji 

kurahisisha ukusanyaji wa kodi.  Aidha, wigo wa kodi umeongezeka katika kipindi 

hicho. Vyanzo vipya vya mapato ya kodi ambavyo Mamlaka ya Mapato imeanza 

kukusanya katika mwaka wa fedha 2009/10 ni pamoja na kutoza VAT kwenye 

huduma za upangishaji na ukodishaji wa nyumba na majengo (Leased Buildings 
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and Serviced Apartments) isipokuwa zile zinazotolewa na Shirika la Nyumba la 

Taifa. 

Kufuatia maboresho katika mfumo mzima wa ukusanyaji kodi, mapato ya ndani 
ya Serikali yameongezeka kwa asilimia 149 kutoka  shilingi bilioni 1,951.3 mwaka 
2005/06 hadi shilingi bilioni 4,855,934 mwaka 2009/10.  Makusanyo ya  Kodi 
yamefikia zaidi ya wastani wa shilingi bilioni 400 kwa mwezi ikilinganishwa na 
bilioni 150 kwa mwezi mwaka 2005/06. Jedwali hapo chini linaonesha mwenendo 
wa Mapato katika kipindi cha miaka minne iliyopita. 
 

Mwenendo wa Mapato ya Ndani Serikali 2004/05 hadi 2009/10 (Tsh 

Milioni) 
2005/06 2006/07 2007/08 2008/09 2009/10

Halisi Halisi Halisi Halisi Bajeti

Jumla ya Mapato 2,124,843.70 2,739,022.40 3,634,580.60 4,284,779.70 5,096,016.10

A. Mapato ya Kodi 1,946,432.60 2,529,439.40 3,359,249.80 4,044,717.10 4,855,934.90

1.Ushuru wa Forodha 190,855.80 242,831.80 289,275.60 359,255.30 448,174.40

2.Ushuru wa Bidhaa 261,550.30 520,078.10 660.888.2 762,026.20 993,790.70

3.Kodi ya VAT 803,024.60 831,627.90 1,042,489.70 1,231,201.80 1,400,189.10

4.Kodi ya Mapato 554,048.00 716,320.50 983,804.30 1,228,642.40 1,498,712.60

5.Kodi Nyingine 136,954.00 218,581.10 382,792.00 463,591.30 515,068.10

B:Mapato yasiyotokana na 

Kodi

178,411.10 209,583.00 275,330.80 195,062.60 240,081.20

1.Gawio la Mashirika 13,232.20 10,567.50 58,253.50 25,865.90 25,597.00

2.Wizara Nyingine na Mikoa 124,642.20 131,080.10 172,797.30 155,334.50 12,777.50

3.Mapato mengine yasiyo ya 

Kodi

40,536.70 67,935.40 44,280.00 44,247.30 201,706.70

 
Chanzo: Wizara ya Fedha na Uchumi 

11. MAPATO YA KODI 

Mapato ya Serikali hujumuisha mapato yatokanayo na Kodi na mapato yasiyo ya 

Kodi. Ili kuongeza mapato yake, Serikali hufanya marekebisho ya viwango vya 

ada na tozo mbali mbali zinazotozwa na Wizara, Mikoa na Idara zinazojitegemea 

ili kuvihuisha kulingana na hali halisi ya ukuaji wa uchumi. Lengo la marekebisho 

hayo ni kuongeza wigo wa kodi na hatimaye kukusanya mapato zaidi ili 

kugharamia matumizi yake. Kwakuwa mapato haya hayatoshelezi matumizi ya 

Serikali, Serikali hulazimika kutafuta mapato ya ziada kutoka Fedha za nje ikiwa 

ni pamoja na kupata misaada na mikopo kutoka kwenye vyombo vya kimataifa 

na nchi aahisani.  

 

MWENENDO WA MAKUSANYO YA MAPATO YA NDANI 

Mafanikio ya Usimamizi wa kodi yameiwezesha Serikali ya Awamu ya Nne kukuza 

makusanyo mapato yote kutoka Sh. 2,167.6 bilioni mwaka 2005/06 hadi kufikia 

kiwango cha juu cha makusanyo cha Sh. 5,096,016.8 bilioni mwaka 2009/10. 

Mwenendo wa wastani wa makusanyo ya mapato ya ndani kwa mwezi kwa 
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kipindi kati ya mwaka 2005/06 hadi 2009/10 umeoneshwa katika jedwali hapa 

chini. 

 

lengo halisi lengo halisi lengo halisi lengo halisi lengo halisi

Makusanyo  kwa mwezi 173,097.6    180,633.9    205,082.9    230,664.3    293,131.9    303,750.5    399,135.0    357,065.0    437,422.4    -

2005/06 2006/07 2007/08 2008/09 2009/10

Wastani wa Makusanyo ya Mapato kwa Mwezi

 
Chanzo: Wizara ya Fedha na Uchumi 

 

MAPITIO YA MAKUSANYO YA MAPATO KWA KIPINDI CHA JULAI HADI 

NOVEMBA 2009 

Mapato ya kodi katika kipindi cha Julai- Novemba 2009 yalikuwa Tsh. 1,737.2 

billioni ikilinganishwa na lengo la Tsh 1,923.4 billioni. Kiwango hiki ni sawa na 

asilimia 90 ya lengo. Mapato yasiyo ya kodi kwa kipindi hicho yalikuwa Tshs. 87.9 

billioni ikilinganishwa na lengo la Tshs. 103.3 billioni kiasi hicho cha makusanyo ni 

sawa na asilimia 85 ya lengo. Viwango vidogo vya makusanyo katika kipindi 

hicho cha (July – Novemba 2009) vimechangiwa na sababu mbalimbali ikiwemo 

mtikisiko wa hali ya uchumi duniani.  

 

MATARAJIO YA MAKUSANYO YA MAPATO YA NDANI KWA MWAKA 

2009/10 

Sera za mapato mwaka 2009/10 zinalenga kukusanya mapato ya ndani 

yasiyopungua Shilingi milioni 5,096,016 sawa na 16.4% ya Pato la Taifa. Kati ya 

hayo,  

i. Mapato ya Kodi ni Shilingi 4,855,935 milioni.  

ii. Mapato yasiyo ya Kodi Shilingi 240,081 milioni.  

iii. Mapato ya Ubinafsishaji ya Shilingi 15,000 milioni. 

iv. Mapato ya Halimashauri ya Shilingi 138,052 milioni.  

v. Mikopo ya Ndani Shilingi 1,082,669 milioni. 

vi. Mikopo na Misaada ya Nje, ikijumuisha MDRI na MCA (T), ni Shilingi 

milioni 3,181,947. 

Jumla ya mapato yamekadiriwa kuwa Shilingi milioni 9,513,685, ambayo 

yatatumika kugharamia matumizi ya kiwango hicho.  
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HATUA ZA KUIMARISHA UKUSANYAJI MAPATO: 

Serikali imekuwa ikichukua hatua za kuongeza mapato kwa kufanya marekebisho 

ya sera za kodi na kubuni vyanzo vipya vya mapato kwa nia ya kupanua wigo wa 

mapato bila kuathiri ukuaji wa Uchumi. Aidha sera za mapato pamoja na 

kuzingatia azma ya kuongeza mapato ya ndani zinazingatia kutoa vivutio vyenye 

kuwezesha kukua kwa uchumi katika muda wa kati na mrefu. 

 

Baadhi ya hatua ambazo Serikali imechukua hivi karibuni ni pamoja 

na:-  

 

(i) Kupunguza kiwango cha kodi ya Ongezeko la Thamani kutoka asilimia 20 ya 

mauzo hadi asilimia 18 ya mauzo. Punguzo hili linakusudiwa kuongeza 

kiwango cha ulipaji kodi kwa kiasi. 

(ii) Kufuta misamaha ya kodi iliyokuwa imetolewa kwenye matangazo ya 

Serikali 405 yaliyokuwa yametolewa kati ya mwaka 1964 na 2005. Aidha 

matangazo hayo yalikuwa yametolewa bila kuwa na ukomo wa kutumika au 

kuainisha wazi kodi zinazosamehewa.  

(iii) Kuondoa msamaha wa ushuru wa bidhaa kwenye mafuta ya petroli 

uliokuwa unatolewa kwa makampuni ya madini kupitia tangazo Namba 480 

la mwaka 2002. 

(iv) Kusamehe ushuru wa forodha kwenye vipuri vya viwanda, kwa kufuata 

utaratibu na vigezo maalum. Lengo lilikuwa kupunguza gharama za 

uzalishaji viwandani. 

(v) Katika kipindi cha mwaka mmoja ushuru wa forodha kwa magari yenye tani 

5 umepunguzwa toka asilimia 25 hadi asilimia 10 ambapo ushuru 

umeondolewa kwa yenye tani zaidi ya 20. Hatua hii imelenga kupunguza 

gharama za usafirishaji na kuhamasisha uzalishaji. 

 

Pamoja na kuongezeka kwa makusanyo ya kodi, bado changamoto mbalimbali 

zimeikabili Wizara na hivyo kutoweza kuvuka malengo yake iliyojiwekea. 

 

MIKAKATI YA KUONGEZA MAPATO 

(i) Kupanua Wigo wa Kodi 

Mikakati ya Wizara imeelekezwa katika maeneo yafuatayo:- 

� Kuboresha utaratibu wa kusimamia Kodi kwa msingi wa Vitalu vya 

Walipa Kodi (Block Management System) na kuangalia uwezekano 

wa kutumia Utaratibu wa Taarifa ya Jiografia za Maeneo (Geographical 

Information System). 
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� Kuhakikisha kuwa walipa Kodi wote wanalipa Kodi yao halali na kuwa 

wanaandikishwa kama walipa Kodi kwenye hifadhi kuu ya taarifa ya walipa 

Kodi (taxpayers’ data base) inayotunzwa na TRA. 

� Kuendelea kuboresha utendaji wa Idara ya Walipa Kodi Wakubwa kwa 

kuipa uwezo zaidi wa kukagua biashara (Tax audit) za walipa Kodi wake. 

� Kuendelea na juhudi za kuingiza kwenye wigo wa Kodi shughuli zilizoko 

kwenye sekta isiyo rasmi kwa kushirikiana na mipango husika kama: 

a. Mpango wa Kurasimisha Rasilimali na  Biashara  za Wanyonge 

Tanzania (MKURABITA),  

b. Mpango wa Kuboresha  Mazingira ya Biashara (MKUMBITA) pamoja 

na wadau wengine ili kuhakikisha kuwa shughuli za Sekta isiyo 

rasmi zinachangia katika mfuko wa mapato ya taifa,  

 

(ii) Kuimairisha Ulipaji Kodi kwa Hiari (Compliance) na Kusimamia 

Sheria za Kodi (Enforcement) 

� Kushirikiana na wadau wetu wakiwemo washauri wa mambo ya Kodi ili 

kuboresha uwajibikaji.  

� Kufanya utafiti wa mara kwa mara wa kujaribu kuangalia kiwango cha 

mwitikio (compliance level)  wa kulipa Kodi kulingana na uzio uliopo kwa 

lengo la kuainisha vianzo vya uvujaji mapato na kuimarisha usimamiaji wa 

sheria. 

� Kuendelea kutumia mfumo wa kulipa Kodi kwa kuzingatia viashiria 

mbalimbali vya hatari ya kupoteza mapato ya Serikali (risk management 

techniques) ili kuzuia uwezekano wa upotevu wa mapato ya Serikali. 

� Kuboresha mfumo wa kufuatilia mwelekeo wa mizigo ya mafuta ya petroli 

na mizigo mingine yenye kiwango kikubwa cha viashiria vya hatari.   

� Kuimarisha matumizi ya mitandao ya kompyuta (electronic systems) ili 

kupunguza muda wa huduma na hivyo kuwapunguzia walipa Kodi 

gharama za kulipa Kodi. 

� Kuimarisha utaratibu wa kukagua bidhaa baada ya kutoka bandarini (post 

clearance audit). 

 

(iii) Kuboresha Mifumo ya Utendaji. 

� Kuongeza ufanisi katika utumiaji wa mfumo wa utawala bora (Quality 

Management Systems “QMS 9001:2000”) kwa Mamlaka; 

� Kutoa mafunzo kwa wafanyakazi  kuhusu matumizi ya teknolojia katika 

kukusanya Kodi. 

� Kuboresha zaidi matumizi ya Mtandao wa kompyuta wa ASYCUDA++ ili 

uweze kutumika kwa Tovuti (internet). 
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� Kuandaa utaratibu wa kufungamanisha (integration of the systems) 

michakato ya ASYCUDAA++ na Forodha na hatimaye kuondokana na 

utaratibu wa kutumia huduma za TISCAN. 

� Kukamilisha uundaji wa mfumo wa kutunza taarifa za Kodi wa Integrated 

Tax System (ITAX). 

� Kuboresha mfumo wa marejesho ya Kodi (Tax Refund System). 

(iv) Kupambana na ukwepaji Kodi 

� Kuendeleza ushirikiano na mamlaka nyingine za mapato za: Umoja wa 

Forodha wa Afrika Mashariki (EAC-CU), Umoja wa Maendeleo wa Nchi za 

Kusini mwa Afrika (SADC); na nchi nyinginezo katika kubadilishana uzoefu 

na kupashana habari (Information Exchange). 

� Kuoanisha mifumo ya Kodi zetu na nchi tunazoshirikiana kiuchumi ili 

kuondoa vikwazo na tofauti zinazoweza kuwa kivutio cha ukwepaji Kodi. 

� Kuendelea kuboresha programu za ukaguzi hasa kwa Kodi ambazo 

ukusanyaji wake unaenda kwa misingi ya ukaguzi, kama vile Kodi ya 

Makampuni, Kodi ya Mapato ya Biashara (Presumptive tax), na Kodi ya 

Ongezeko la Thamani (VAT). 

� Kuimarisha usimamizi wa bidhaa zinazopitia hapa nchini kwa ajili ya 

matumizi ya nchi jirani (transit cargo): Hasa bidhaa za petroli kupitia 

uandikishwaji wa Kampuni husika za kuingiza mafuta ya petroli kwenye 

nchi mafuta yanakokwenda. 

� kufanya ukaguzi wa pamoja na vyombo vya nchi husika kwa bidhaa 

zinazopitia hapa nchini na  

� kuhakikisha kuwa nyaraka zote za kutoa mizigo ni sahihi; na 

� Kuimarisha usimamiaji wa misamaha ya Kodi ili kuzuia mianya ya matumizi 

mabaya ya misamaha hiyo kwa malengo ya kukwepa Kodi.  

 

CHANGAMOTO 

i. Kubuni vyanzo vipya vya mapato na kuboresha upatikanaji wa takwimu 

za mapato ya Serikali yanayokusanywa na Wizara, Idara na Taasisi nk. 

ii. Asasi na Wakala mbalimbali wanaotoza Kodi ya huduma kuchangia 

sehemu ya mapato mfuko mkuu wa Serikali. 

iii. Kubuni mfumo bora wa ukusanyaji wa mapato yasiyo ya Kodi na utoaji 

wa taarifa za makusanyo.  

iv. Kuboresha na kuimarisha utekelezaji wa sera na sheria zinazosimamia 

mapato. 

v. Kukua kwa Sekta isiyo rasmi ni changamoto ambayo inahitaji 

kufanyiwa kazi ili iweze kuingizwa kwenye wigo wa mapato. 

vi. Kudhibiti ukwepaji Kodi na hasa ushuru wa mafuta kwa mafuta 

yanayoingizwa nchini hasa:- 
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a. Uchanganyaji wa mafuta ya diseli na mafuta ya taa. 

b. Mafuta yanayosafirishwa nje yamekuwa yakiuzwa hapa nchini na 

hivyo kukwepa kulipa ushuru wa mafuta.  

12. MWENENDO WA DENI LA TAIFA 

 

Wizara imeendelea kutekeleza Mkakati wa Taifa wa Kusimamia Madeni ili kuthibiti 

ongezeko la Deni la Taifa lisizidi kiwango kinachohimilika.   

 

Deni la Taifa  

Wizara imeendelea kutekeleza Sera na Mkakati wa Taifa wa Kusimamia Madeni ili 

kuthibiti ongezeko la Deni la Taifa lisizidi kiwango kinachohimilika.   

 

Hadi Juni 2009, deni la Taifa lilikuwa Dola za Kimarekani bilioni 8.25, kati ya hizo 

Dola za Kimarekani bilioni 5.69 ni deni la nje na Dola za Kimarekani bilioni 2.60 ni 

deni la ndani. Deni la Taifa liliongezeka katika kipindi cha mwaka 2000/01 na 

2005/06 na kupungua kwa kiasi kikubwa mwaka 2006/07 hadi kufikia Dola za 

Kimarekani bilioni 7.53 kutoka Dola za Kimarekani bilioni 10.01 mwaka 2005/06.  

Mikopo mipya kutoka ndani na mikopo yenye masharti nafuu kutoka nje, kushuka 

kwa thamani ya shilingi na malimbikizo ya riba hasa kutoka katika nchi zisizo 

wanachama wa Paris Club na mikopo ya kibiashara ndio iliyosababisha 

kuongezeka kwa deni la Taifa. Aidha, Tanzania ilieendelea kupata misamaha 

mbalimbali ya madeni kutoka nchi wahisani na mashirika mbalimbali chini ya 

utaratibu wa (HIPC na MDRI) na hivyo kupunguza deni la Taifa kama 

inavyoonekana kwenye jedwali hapa chini. 
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Mwenendo wa Deni la Taifa

8.55 8.39 8.38
8.90 9.32

10.01

7.53

9.36

8.29

-

2.00

4.00

6.00

8.00

10.00

12.00
B
ili
o
n
i 
U
S
D

Deni la nje  7.48  7.46  7.27  7.67  7.83  7.89  4.69  5.77  5.69 

Deni la ndani 1.07 0.93 1.11 1.23 1.49 2.12 2.84 3.60 2.60

Jumla ya deni 8.55 8.39 8.38 8.90 9.32 10.01 7.53 9.36  8.29 

2000/01 2001/02 2002/03 2003/04 2004/05 2005/06 2006/07 2007/08 2008/09

 
 Chanzo: 2008 ‘Debt sustainability Analysis Report’ 

 

Mwenendo wa Viwango vya Deni kuwa Himilivu (Performance of Key 

debt indicators) 

 

Kwa mujibu wa mwenendo wa viwango vya  deni kuwa himilivu, deni la Taifa 

linaonyesha kuwa linadhibitiwa na linahimilika. Aidha, uwiano wa deni  kwa Pato 

la Taifa umeendelea kupungua kutoka asilimia 65.6 mwaka 2000/01 hadi kufikia 

asilimia 30.2 mwaka 2007/08. Katika mwaka 2000/01, uwiano wa  deni la nje 

kwa Pato la Taifa ulikuwa asilimia 55.3, kiwango hicho kilipungua zaidi hadi 

kufikia aslilmia 36.3 mwaka 2005/06 na mwaka 2007/08 kiwango hiki kilifikia 

asilimia 16.6. Jedwali hapa chini linaonesha mwenendo wa viwango vya deni la 

Taifa. 

 Kigezo 2000/01 2001/02 2002/03 2003/04 2004/05 2005/06 2006/07 2007/08

% Deni la Serikali / Pato la Taifa 65.6 61.6 58.4 53.5 48.9 50.8 48.2 30.2

% Deni la nje/Pato la Taifa 55.3 51.5 47.7 43 37.6 36.3 31.6 16.6

%Deni la ndani/Pato la Taifa 10.3 10.1 10.7 10.5 11.3 14.5 16.6 13.6

%Ulipaji wa Deni/Mapato 18.2 14.6 11.5 11.9 10.2 9.2 3.1 1.5
 

Chanzo: 2008 ‘Debt sustainability Analysis Report’ 

 

Mikopo na Misaada 

Nchi yetu imeendelea kupokea mikopo na misaada kupitia  misaada ya kibajeti 

(General Budget Support) na kutoka katika miradi. Katika mwaka 2008/09, 

Serikali ilipokea misaada na mikopo yenye thamani ya Dola za Kimarekani bilioni 
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1.7. Kati ya fedha hizo, Dola za Kimarekani milioni 726.5 zilikuwa mkopo na Dola 

za Kimarekani milioni 967.6 zilikuwa msaada. Aidha katika mwaka 2005/06, 

Serikali ilipokea misaada na mikopo yenye thamani ya Dola za Kimarekani bilioni 

moja kati ya fedha hizo, Dola za Kimarekani milioni 651 zilikuwa mkopo na Dola 

milioni 349 zilikuwa msaada. 

 

13. USIMAMIZI WA MATUMIZI  

 

Usimamizi wa matumizi ya fedha za Serikali ni moja ya jukumu muhimu la Wizara 

ya Fedha na Uchumi.  Usimamizi huu unalenga kupata thamani halisi ya fedha za 

Serikali na kuhakikisha fedha hizo zinatumika katika maeneo yaliyokusudiwa.  

Mafanikio yamepatikana katika kuimarisha usimamizi wa fedha za umma.  

 

Baadhi ya mafanikio yaliyopatikani ni yafuatayo: 

i. Kuongeza idadi ya wahasibu na wakaguzi katika ngazi zote. Tayari wizara 

imeajiri  wahasibu na wakaguzi katika ngazi za Wizara, Idara na serikali za 

mitaa ili kudhibiti matumizi ya umma; 

ii. Kuanzishwa kwa kitengo cha  ufuatiliaji wa matumizi ya umma (bajeti) 

katika miradi iliyoidhinishwa kwenye bajeti (Expenditure Trucking Unit); 

iii. Ofisi ya Mkaguzi Mkuu (CAG) imeongezewa nguvu za kisheria kuweza 

kufanya kazi zake bila kuingiliwa na taasisi yoyote; 

iv. Jitihada zimefanyika ili kuhakikisha kuwa CAG ina ofisi katika kila wilaya 

nchini ili kuweza kutimiza majukumu yake kwa ufanisi zaidi; 

v. Sheria ya manunuzi ya umma inaendelea kufanyiwa marekebisho ili 

kuondoa mapungufu yaliyopo; 

vi. Kutoa mafunzo kwa wizara na idara mablimbali juu ya matumizi ya sheria 

ya manunuzi ya umma kutokana na malalamiko kuwa baadhi ya watendaji 

wanashindwa kuitumia sheria hiyo ipasavyo; 

vii. Kuangalia upya utaratibu wa kutumia sheria ya manunuzi wakati wa kuwa 

na matumizi ya dharura; 

viii. Kupunguza muda katika utumiaji wa sheria ya manunuzi; 

ix. Kushirikiana na kamati za bunge za hesabu za serikali kuu na zile za 

serikali za mitaa na mashirika ya umma katika kusimamia matumizi ya 

umma; 

x. Mchakato unaendelea katika kuanzisha ofisi ya naibu mhasibu mkuu katika 

ngazi ya serikali za mitaa; na 

xi. Mchakato umeanza wa kuanzisha idara ya ukaguzi wa ndani ili kuweza 

kuhakiki hesabu za wizara na taasisisi kabla ya ukaguzi wa nje. 

 



28 

 

14. KUZIPATIA RASILIMALI FEDHA  SEKTA MBALI MBALI 

Wizara imeendelea kutoa rasilimali fedha kwa sekta mbalimbali ili kuweza 

kutekeleza majukumu yao. Katika kipindi cha miaka minne  ya Serikali ya Awamu 

ya Nne, Wizara ya Fedha na Uchumi imeelekeza rasilimali fedha kwa kiwango 

kikubwa katika maeneo hayo. Wizara ya Fedha na Uchumi imetenga fedha nyingi 

zaidi katika kuboresha huduma za jamii hususan Elimu pamoja na Afya. 

Mgawanyo wa rasilimali fedha katika maeneo ya kilimo, miundombinu, elimu na 

afya kwa kipindi cha miaka  minne (2006/7 – 2009/10)  ni kama inavyoonyeshwa 

kwenye Jedwali hapo chini.  

 

Fedha zilizotengwa kwenye maeneo ya kipaumbele (shilingi bilioni) 
No Sekta Mgao 

2006/07 2007/08 2008/09 2009/10 Jumla 

1 Kilimo 315.32 379.00 513.00 666.90 1,874.22 

2 Miundombinu 611.23 777.20 973.30 1,096.60 3,458.33 

3 Afya 456.96 589.90 910.80 963.00 2,920.66 

4 Elimu 873.18 1,086.10 1,430.90 1,743.90 5,133.58 
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Chanzo: Bajeti ya Serikali 

Kwa kutambua umuhimu wa sekta hizi katika kuimarisha uchumi na ustawi wa 

jamii, Wizara ya Fedha na Uchumi imekuwa ikitenga wastani wa kiasi cha asilimia 

50 ya bajeti yote ya mwaka kutekeleza miradi mbalimbali katika sekta za Elimu, 

Kilimo, Miundombinu na Afya kwa kipindi cha kuanzia 2006/7 hadi 2009/10. 
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15. SEKTA  ZA KIJAMII  

Katika mwaka 2009/10 Serikali imetenga kiasi kikubwa cha fedha kwa sekta 

muhimu pamoja na maeneo yenye mazingira magumu ukilinganisha na mwaka 

2005/06 kama ifuatavyo:- 

(i) Sekta ya afya imetengewa shilingi bilioni 963.0 ikilinganishwa na 

shilingi bilioni 365.8  mwaka 2005/06; 

(ii) Sekta ya elimu imetengewa shilingi bilioni 1,743.9 ikilinganishwa na 

shilingi bilioni 669.5 mwaka 2005/06; 

(iii) Sekta ya maji imetengewa shilingi bilioni 347.3 ikilinganishwa na 

shilingi bilioni 159.9 mwaka 2005/06; na 

 

(iv)  Jumla ya Shilingi milioni 22,650 zimetengwa ili kugharamia miradi 

maalum katika maeneo yenye mazingira magumu yasiyovutia 

watumishi kufanya kazi. 

16. USIMAMIZI WA SEKTA YA FEDHA 

Wizara kwa kushirikiana na Benki Kuu ya Tanzania  imeendelea kufanya  mageuzi  

katika Sekta ya Fedha ambayo yanalenga zaidi kurekebisha Sera na Sheria 

mbalimbali za fedha ili kuongeza uwazi na ushindani katika utoaji wa huduma za 

kibenki na hivyo kurahisisha upatikanaji wa mikopo ikiwa ni pamoja na 

kupunguza riba kwa wakopaji.  

 

17. KUWEZESHA UPATIKANAJI WA MIKOPO 

Mikopo iliyotolewa na mabenki kwa sekta binafsi kwa ajili ya shughuli mbalimbali 

za kiuchumi iliongezeka kutoka shilingi bilioni  1,571.0 mwezi Desemba 2005 hadi 

shilingi bilioni 4,710.2 mwezi Juni 2009, sawa na ongezeko la wastani wa asilimia 

34.5 kwa mwaka. Mwezi Oktoba 2009 mikopo hiyo ilikuwa imefikia shilingi bilioni 

4,836.0. Aidha, wastani wa riba kwa dhamana zote ilishuka kutoka asilimia 16.4, 

mwezi Septemba 2007 hadi asilimia 7.0 mwezi Aprili 2008. Mwezi Februari 2009 

riba ilipanda na kufikia asilimia 13.3 na kushuka hadi asilimia 5.2 mwezi Oktoba 

2009.  

18. KUWAWEZESHA WAJASIRIAMALI 

18.1 Mifuko ya Dhamana ya Mikopo (Credit Guarantee Scheme)  

Kuanzishwa kwa  Mfuko wa Dhamana  wa mikopo kwa wafanyabiashara wadogo 

na wa kati (SME Credit Guarantee Scheme) ambao  unaratibiwa na  Benki Kuu  
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kumeboresha mazingira ya wenye mitaji midogo na ya kati  waweze kupata 

mikopo kutoka kwenye mabenki na taasisi za fedha. Tangu mfuko huu 

uanzishwe,   jumla ya SMEs 48 zimepata  udhamini wa mikopo yenye thamani ya 

shilingi bilioni 3.054. Kati ya wajasiliamali hao, sekta ya uzalishiji inaongoza 

ikifuatiwa na sekta za ujenzi na kilimo. Ili kuleta ufanisi zaidi, mwaka huu Serikali 

imetenga jumla ya Shilingi bilioni 10 kuongeza mtaji wa mfuko wa wajasiliamali 

wadogo na wa kati. 

18.2 Mfuko wa Uwezeshaji Kiuchumi wa wajasiriamali wadogo (Mfuko 

wa JK) 

• Kuanzishwa kwa Mfuko wa Uwezeshaji Kiuchumi kwa ajili ya wajasiriamali 

wadogo kumesaidia vikundi mbalimbali kupata mikopo nafuu.   

• Katika awamu ya kwanza, Serikali kupitia Mfuko wa Uwezeshaji Kiuchumi 

wa JK- ilitoa kiasi cha Shilingi bilioni 10.5 kupitia benki ya NMB (Shilingi 

bilioni 5.25) na CRDB (Shilingi bilioni 5.25). Kiasi hiki kiliwezesha kutolewa 

kwa mikopo ya Shilingi bilioni 37.17 ikiwa in asilimia 118 ya Shilingi 31.5 

zilizotengwa kutolewa na benk hizo mbili. Hadi kufikia Juni 30, 2009 jumla 

ya wajasiliamali 44,224 walikuwa wamefaidika na mikopo iliyotolewa ikiwa 

na uwiano wa wanaume 30,072 na wanawake 14,152  

• Katika awamu ya pili, Serikali imetoa Shilingi bilioni 10.5; kati ya hizo 

Shilingi milioni 600 zilipelekwa Zanzibar na Shilingi bilioni 9.9 Tanzania 

Bara.  

• Hadi kufikia Septemba, 2009 mikopo yenye thamani ya shilingi bilioni 

6.304 ilitolewa na benki na asasi ndogo za fedha kwa wajasiriamali 

wadogo. 

18.3    Mfuko wa Udhamini wa mikopo kwa ajili ya mauzo ya bidhaa nje 

ya nchi 

• Mfuko huu ulianzishwa mwaka 2002. Hadi June 2009 mfuko ulikuwa 

umetoa dhamana ya Shilingi bilioni 295.6. Kati ya dhamana hizo, kiasi cha 

dhamana ya shilingi bilioni 171.7 kilitolewa kati ya mwaka 2005 na 2009 

pekee. Sekta nyingi zimefaidika na udhamini huu, kilimo na uzalishaji 

zikiongoza. Ili kuongeza ufanisi zaidi, Serikali imetenga Shilingi bilioni 10 

mwaka huu ili kuongeza mtaji wa mfuko huu. 
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18.4   Mfuko wa kuendeleza Sekta ya maua 

• Serikali ilianzisha mfuko huu ili kuendeleza sekta ya maua nchini kwa 

lengo la kuongeza uchumi na kuongeza ajira. Jumla ya Shilingi bilioni 50.6 

zimekwisha tolewa na serikali kusaidia sekta ya maua. 

18.4 Mradi wa Kutoa Mikopo kwa Wajasiriamali wadogo (SELF-

PROJECT) 

• Kati ya kipindi cha Desemba 2005 mpaka Desemba 2009, Mradi wa SELF 

ulitoa mikopo ya jumla ya shilingi bilioni 15.8 kwa wajasiriamali wapatao 

30,069 miongoni mwao asilimia 58.0 ni wanawake. Mikopo hii imewafikia 

walengwa kupitia Asasi za kati za fedha zipatazo 136 ambapo asilimia 81.0 

ni Asasi zilizokopeshwa na Mradi zikiwa za vijijini.  

• Mradi umetoa mafunzo mbalimbali kwa watendaji wapatao 938 kutoka 

asasi ndogo za fedha zikiwemo SACCOS 246 na NGOs 33. Vile vile jumla 

ya walengwa wapatao 3,472 wamepatiwa mafunzo ya jinsi ya kuendesha 

miradi midogo midogo kwa faida. 

19. FURSA ZA AJIRA KWA VIJANA 

 

Hali ya Ukosefu wa Ajira 

Hadi kufikia mwaka 2009, na kulingana na utafiti wa ajira na nguvukazi nchini 

inakadiriwa kuwa nguvukazi ilikuwa na watu 20.6 milioni.  Vile vile, matokeo hayo 

yanaonesha kuwa watu milioni 18.3 walikuwa wameajiriwa. Kati yao, watu 9.0 

milioni walikuwa wanaume na wanawake 9.3 milion. Kilimo kiliendelea kuwa ajira 

kuu ya watu nchini. 

Kwa kuzingatia tafsiri ya ukosefu wa ajira Tanzania Bara, uchambuzi wa tafiti ya 

mwaka 2006 unaonyesha kuwa wanaume 1.0 milioni na wanawake 1.3 milioni 

walikuwa hawana kazi, sawa na asilimia 11.0 ikilinganishwa na asilimia 12.9 

mwaka 2000/01. Katika Jiji la Dar es Salaam, asilimia 31.4 ya watu wenye uwezo 

wa kufanya kazi walikuwa hawana kazi ikilinganishwa na asilimia 46.0 mwaka 

2000/01, miji mingine asilimia 16.3 ikilinganishwa na asilimia 26.0 mwaka 

2000/01 na vijijini asilimia 7.1 ikilinganishwa na asilimia 8.0 mwaka 2000/01.  

 

Ukosefu wa ajira kwa vijana wenye umri kati ya miaka 15 hadi 35 umepungua 

kutoka asilimia 16.0 mwaka 2001 hadi kufikia asilimia 13.0 mwaka 2006. Vile vile, 

viwango vya ukosefu wa ajira kwa vijana wa kiume vilipungua kutoka asilimia 
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14.0 mwaka 2001 hadi asilimia 12.0 mwaka 2006, wakati vijana wa kike 

vilipungua kutoka asilimia 17.0 mwaka 2001 hadi asilimia 14.0 mwaka 2006. 

 

 Hali ya Ukosefu wa Ajira kwa Nguvukazi ya miaka 10+ kwa tafsiri 
mbalimbali za ajira mwaka 2001 na 2006 

 

    
KundiKundiKundiKundi    

DSMDSMDSMDSM    Miji  MingineMiji  MingineMiji  MingineMiji  Mingine    VijijiniVijijiniVijijiniVijijini    JumlaJumlaJumlaJumla    

2001 2006 2001 2006 2001 2006 2001 2006 

A.  A.  A.  A.  Anatafuta kazi (Tafsiri halisi ya 
Kimataifa)    

20.6     16.6   4.4      3.4 0.7        0.7   2.3     2.8 

B. B. B. B. Yupo tayari kufanya kazi lakini 
hatafuti kazi    

        5.7      4.4   5.5      2.9 2.1        0.9   2.8     1.6 

A + B: A + B: A + B: A + B: Tafsiri ya Kimataifa 
iliyolegezwa    

26.4    21.0   9.9      6.3 2.8        1.6   5.1     4.3 

C. C. C. C. Ana ajira isiyo ya uhakika 
A + B + C: A + B + C: A + B + C: A + B + C: Tafsiri ya Tanzania    

20.1    10.3 
46.5    31.3    

15.9    10.0 
25.9    16.3    

5.6        5.5  
8.4        7.1    

  7.8     6.3 
12.9   11.0 

Chanzo: Utafiti wa Nguvukazi 2006 
 

 

Upatikanaji wa Ajira 

 

Katika kipindi cha miaka minne cha Serikali ya Awamu ya Nne, mafanikio 

yafuatayo yamepatikana katika ajira:- 

(i) Hadi kufikia Disemba, 2008, ajira mpya 1,271,923 zilitengenezwa 

katika sekta zifuatazo: Serikali 85,571; taasisi za Serikali 965 na sekta 

binafsi 1,185,387.  

(ii) Mwezi Julai, 2007 Serikali iliunda Wakala wa Huduma za Ajira 

(Tanzania Employment Services Agency - TaESA) ili kuwaunganisha 

wanaotafuta kazi na waajiri.  

20. KUBORESHA HUDUMA KWA WASTAAFU  

• Wastaafu 53,600 ambao wapo kwenye daftari la pensheni la Hazina, 

wamehamishiwa katika Mfuko wa Pensheni wa Mashirika ya Umma (PPF) 

na wameanza kulipwa  Pensheni zao kupitia Mfuko huo kuanzia Julai,  

2008.   

• Hadi kufikia Julai, 2009, idadi ya wastaafu waliokuwa kwenye orodha ya 

wastaafu wanaolipwa pensheni na Wizara ya Fedha na Uchumi kupitia 

Mfuko wa PPF, ilifikia 55,051 ikiwa ni ongezeko la wastaafu 1,451.  
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• Wastaafu walioko kwenye daftari la Hazina wanalipwa pensheni zao 

kupitia akaunti binafsi  badala ya utaratibu wa kulipiwa kwenye kaunta za 

benki.  

• Utaratibu huo umewawezesha wastaafu kupewa kadi ya huduma ya 

kuchukulia fedha (ATM), inayowawezesha kuchukua fedha yao wakati 

wowote.  

• Hadi Juni, 2008, wastaafu 21,152 waliokuwa wamelipwa pensheni zao kwa 

mkupuo na kuondolewa kwenye daftari la wastaafu, wamerejeshwa 

kwenye daftari kufuatia uamuzi wa Serikali wa mwaka 2004/2005 wa 

kuwarejesha kwenye daftari wastaafu wote waliokuwa wamelipwa 

pensheni zao kwa mkupuo.  

• Hadi Julai, 2009 idadi ya wastaafu waliorejeshwa kwenye daftari la 

wanaolipwa pensheni, iliongezeka kufikia 22,295 ikiwa ni ongezeko la 

wastaafu 1,143.  

 

21. WASTAAFU WA ILIYOKUWA JUMUIYA YA AFRIKA  MASHARIKI 

• Hadi kufikia tarehe 30/06/2009 wastaafu 31,519 wa iliyokuwa Jumuiya ya 

Afrika ya Mashariki wamelipwa mafao yao ikiwa ni ongezeko la wastaafu 

75 ikilinganishwa na wastaafu 31,444  waliokuwa wamelipwa hadi Juni, 

2008.  

• Kwa mujibu wa Hati ya Makubaliano, wastaafu 31,831 ndio waliotakiwa 

kulipwa kwa kufuata kumbukumbu za majalada yao. Hata hivyo, wastaafu 

312 hawajalipwa mafao yao kwa vile kumbukumbu zinaonyesha kuwa 

walikuwa vibarua wakati wa Jumuiya na baadhi yao walipata ajira ya 

kudumu baada ya kuvunjika kwa Jumuiya na hivyo hawastahili malipo 

yoyote. 

22. ATHARI ZA MSUKOSUKO WA UCHUMI  

Tanzania iliathiriwa na awamu ya pili ya athari za msukosuko wa uchumi wa 

dunia. Awamu ya pili inatokana na kushuka au kuzorota kwa uchumi wa 

dunia. Madhara kwenye uchumi wa Tanzania yalikuwa:-  

(i) Kupungua kwa bei za bidhaa muhimu ambazo Tanzania inauza nje 

na hivyo kupunguza mapato ya wazalishaji wa hapa nchini na pia 

mapato ya fedha za kigeni. 
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(ii) Kushuka kwa idadi na matumizi ya watalii wanaokuja Tanzania 

kutokana na kushuka kwa kipato cha wananchi kwenye nchi 

ambako watalii wengi hutokea; 

(iii) Kushuka kwa kiwango cha fedha (remittances)  ambazo 

Watanzania wanoishi katika nchi zilizoathirika zaidi hutuma kwa 

ndugu na jamaa zao hapa Tanzania;  

(iv) Kupungua kwa mapato ya fedha za kigeni na hivyo kushuka kwa 

thamani ya shilingi;  

(v) Kupungua kwa uwekezaji hasa wa kutoka nje (FDI), kwa sababu ya 

wawekezaji kushindwa kupata mitaji katika masoko ya mitaji ya 

kimataifa. 

(vi) Kushuka kwa kiwango cha ukuaji wa uchumi; 

(vii) Kupungua kwa kipato kwa ajili ya matumizi (disposable income) 

kwa Watanzania na hivyo kupungua kwa matumizi (consumption 

spending). 

(viii) Kupungua kasi ya ukuaji wa mapato ya kodi na hivyo kuathiri bajeti 

ya Serikali katika muda wa kati. 

(ix) Kuongezeka kwa kiwango cha mikopo isiyorejeshwa (default rates) 

katika mabenki yetu.   

22.1 HATUA AMBAZO TANZANIA IMECHUKUA KUKABILIANA NA 

MTIKISIKO WA UCHUMI WA DUNIA 

Katika jitihada za kukabiliana na athari zinazotokana na msukosuko wa kifedha 

na kiuchumi Duniani, Wizara ya Fedha na Uchumi ilisimamia uandaaji wa Mpango 

wa kuunusuru uchumi ambapo hatua za muda mfupi na muda wa kati zilipangwa 

kuchukuliwa. Gharama za Mpango huo wa dharura zilikadiriwa kufikia Shilingi 1.7 

Trilioni zilizotokana na fedha za Serikalii na za Washirika wa maendeleo hasa 

Benki ya Dunia na Shirika la Fedha la Kimataifa. Hatua ambazo Serikali ilipanga 

kuzichukua ni pamoja na zifuatazo: 

(i) kufidia hasara waliyopata wanunuzi wa mazao msimu wa 2008/09,  

(ii) kutoa udhamini wa kuahirisha mikopo ya waathirika,  

(iii) kutoa mitaji ya uendeshaji (working capital) kwa riba nafuu,  

(iv)  Kuboresha Mifuko ya Dhamana, 

(v) kuhakikisha upatikanaji wa chakula, 

(vi) kulinda uwekezaji muhimu hasa katika miundombinu ili kuendeleza 

ukuaji wa uchumi na kutekeleza malengo ya milenia, na 

(vii) kutoa ruzuku kwenye bei ya mazao. 
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Wizara ya Fedha na Uchumi inaendelea kusimamia kikamilifu utekelezaji wa 

Mpango huo ambapo Kufuatia juhudi hizo za Serikali waathirika wengi wameweza 

kufidiwa na kuwezeshwa kuendelea na shughuli zao za uzalishaji. Kwa upande 

wa vyama vya ushirika, navyo vimeweza kujihusisha na ununuzi wa mazao kama 

ilivyokusudiwa. Hali hii imewezesha wakulima kuendelea na maandalizi ya kilimo 

cha msimu huu wakiwa na uhakika wa pembejeo za kilimo. Taarifa ya utekelezaji 

wa maeneo haya hadi mwezi Septemba 2009 kwa muhtasari ni kama ifuatavyo:- 

a. Kufidia hasara kwa wanunuzi – Benki Kuu ilipokea maombi 35 yenye 

thamani ya shilingi bilioni 28.64 kutoka kwa wanunuzi wa pamba. 

Tathmini ilionesha kwamba jumla ya shilingi bilioni 26.97 zilistahili 

kulipwa na kiasi cha shilingi bilioni 19.9 kililipwa kama fidia. Serikali 

inatafuta fedha zaidi kufidia waliobaki. 

b. Kutoa udhamini wa kurejesha mikopo – Jumla ya shilingi bilioni 15.8 

zilitolewa kama dhamana ya kurudisha mikopo. Lengo la hatua hii ni 

kuwawezesha wakopaji kupata mikopo mipya kwa ajili ya shughuli za 

ununuzi wa mazao kwa msimu wa 2009/10.  

c. Kutoa ruzuku ya bei ya mazao – Kiasi cha shilingi bilioni 20.0 

kilitolewa chini ya mpango huo kwa zao la pamba. 

d. Kuboresha mifuko ya dhamana – Kiasi cha shilingi bilioni 12.4 

kilitolewa kwa lengo la kupanua mifuko ya dhamana ya ECGS na 

SMEs. 

e. Serikali imetoa jumla ya shilingi bilioni 10.0 kwa ARTUMAS kama on-

lending facility kupitia TIB; fedha hizo tayari ziko TIB. 

f. Upatikanaji wa chakula – Serikali imetoa ruzuku ya pembejeo kwa 

wakati kwa kushirikisha mikoa yenye uwezo wa kuzalisha chakula 

kwa wingi, kuongeza wataalamu wa ugani na kusambaza chakula 

kutoka maeneo yenye ziada kwenda kwenye maeneo yenye uhaba; 

na 

g. Uimarishaji wa Sekta ya fedha – Serikali imeendelea kusimamia na 

kufuatilia kwa karibu, kupitia Benki Kuu, ili kuhakikisha Sekta ya 

fedha haitetereki.  Aidha, mabenki na taasisi nyingine za kifedha 

zinaendelea kuhimizwa kukopesha wazalishaji ili waongeze uzalishaji 

na kuongeza thamani ya bidhaa wanazozalisha. 

 

23. HITIMISHO 

Katika kipindi cha miaka minne ya uongozi wa Serikali ya Awamu ya Nne, Wizara 

ya Fedha na Uchumi imepata mafanikio makubwa katika jitihada za kukuza 

uchumi ambapo wastani wa ukuaji wa Pato la Taifa umefikia asilimia 7.2 kwa 

mwaka pamoja na athari za msukosuko wa uchumi ulioikumba dunia.  Pato la la 
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kila Mtanzania limeongezeka dola za kimarekani 392.8 mwaka 2005 hadi kufikia 

dola za Kimarekani 517.6 mwaka 2009. Akiba ya fedha za kigeni imewezesha 

nchi kuwa na uwezo wa uagizaji kwa zaidi ya miezi 5.6, na mapato ya serikali 

yamezidi sh. 400 bilioni kwa mwezi. Mafanikio yamepatika katika utekelezaji wa 

MKUKUTA I na changamoto zilizojitokeza zitasaidia kujenga na maandalizi ya 

MKUKUTA II. Wizara inaendelea kuboresha sheria mbalimbali za kodi na 

uwekezaji ili kuendelea kuvutia wawekezaji nchini.  Jukumu la usimamizi wa 

matumizi ya fedha za umma lipo mikononi mwa Wizara ya Fedha na Uchumi. 

Wizara  imendelea kusimamia ufanisi na nidhamu ya matumizi ya fedha za umma 

kwa ujumla ili kuongeza tija katika matumizi ya fedha za umma.    
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 MAJEDWALI 
Jedwali Na. 1: UKUAJI HALISI WA PATO LA TAIFA (Kwa bei za mwaka 2001) 

          

 UKUAJI HALISI (%)  

SHUGHULI ZA KIUCHUMI 2001 2002 2003 2004 2005 2006 2007 2008 20092 

Kilimo, Uwindaji na Misitu 4.9 4.9 3.1 5.9 4.3 3.8 4.0 4.6 2.7 

     Mazao 5.3 5.6 3.2 6.6 4.4 4.0 4.5 5.1 2.9 

     Mifugo 4.0 2.8 2.2 4.1 4.4 2.4 2.4 2.6 2.5 

     Uwindaji na Misitu 3.6 3.3 3.0 2.7 3.6 4.6 2.9 3.4 1.6 

Uvuvi 4.8 6.8 6.0 6.7 6.0 5.0 4.5 5.0 3.0 

Viwanda na Ujenzi 6.6 9.4 10.9 10.9 10.4 8.5 9.5 8.6 5.6 

     Uchimbaji madini na Mawe 13.9 16.9 17.1 16.0 16.1 15.6 10.7 2.5 2.0 

     Bidhaa za Viwandani 5.0 7.5 9.0 9.4 9.6 8.5 8.7 9.9 6.6 

     Umeme na Gesi 5.9 6.2 7.2 7.5 9.4 -1.9 10.9 5.4 3.0 

     Maji 3.5 2.8 4.5 5.2 4.3 6.2 6.5 6.6 5.0 

     Ujenzi 7.6 11.9 13.8 13.0 10.1 9.5 9.7 10.5 6.3 

Huduma 6.4 7.7 7.8 7.8 8.0 7.8 8.1 8.5 6.0 

     Biashara na Matengenezo 6.4 8.3 9.7 5.8 6.7 9.5 9.8 10.0 6.8 

     Hoteli na Migahawa 4.8 6.4 3.2 3.6 5.6 4.3 4.4 4.5 1.9 

     Uchukuzi 4.9 5.9 5.0 8.6 6.7 5.3 6.5 6.9 5.2 

     Mawasiliano 8.7 10.4 15.6 17.4 18.8 19.2 20.1 20.5 13.5 

     Fedha 6.9 10.1 10.7 8.3 10.8 11.4 10.2 11.9 7.4 

     Upangishaji majengo na Huduma za Biashara 4.2 7.1 6.5 6.8 7.5 7.3 7.0 7.1 4.9 

     Utawala 10.5 9.2 9.6 13.6 11.4 6.5 6.7 7.0 5.2 

     Elimu 11.4 7.0 2.8 4.0 4.0 5.0 5.5 6.9 5.3 

     Afya 5.6 8.6 8.7 7.8 8.1 8.5 8.8 9.0 6.9 

     Huduma nyingine za kijamii na binafsi 3.1 2.1 2.0 3.0 2.6 3.7 3.2 3.1 2.6 

Jumla ya Ongezeko la thamani kabla ya 

marekebisho 

6.0 7.2 6.9 7.8 7.4 6.8 7.3 7.5 5.0 

Toa ushuru wa huduma za mabenki 2.5 8.7 11.7 10.1 11.8 14.9 15.3 11.0 7.6 

Jumla ya ongezeko la thamani kwa bei za mwaka 

husika 

6.0 7.2 6.9 7.8 7.4 6.7 7.2 7.4 5.0 

Ongeza kodi katika bidhaa 6.0 7.2 6.9 7.8 7.4 6.8 6.9 7.8 5.7 

Jumla ya Pato la Taifa (GDPmp) 6.0 7.2 6.9 7.8 7.4 6.7 7.1 7.4 5.0 

 

                                                 
2
  Makadirio kwa mwaka 2009 
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Jedwali Na. 2: Mwenendo wa Ukuaji wa Pato la Taifa Kwa 

Robo Mwaka, 2006 – 2009 

Year Quarter Agriculture Fishing
Mining and 

quarrying

Manufac-

turing
Electricity

Construc-

tion

Wholesale 

and retail 

trade

Hotels and 

restau-rants

Transport 

and com-

munication

Financial 

interme-

diation

Real estate 

and business 

services

Public admi-

nistration
Education

Other 

services
FISIM

All indust. 

at basic 

prices

Taxes on 

products

GDP at 

market 

prices

GDP, 

seasonally 

adjusted

1 3.3 0.5 17.8 13.6 3 25.4 2.3 0.3 22.6 21.4 15.3 8 6.6 6.3 23.7 9.7 10.8 9.8 12.4

2 6.7 6.4 19.8 10.9 -1.9 10.6 21.1 3.3 6.1 0.6 3.4 6.7 5.6 7 3.1 8.6 9.4 8.7 -14

3 4 19.9 23.8 7.2 6.2 -0.9 9.7 4.7 0.6 19.7 8.2 5.8 5.3 7.1 18.1 5.9 5 5.8 3.4

4 -2.2 -5.8 3.5 3.6 14.7 5.8 6.1 8.8 5.5 6 2.2 5.4 2.5 6.8 16 3.7 3.3 3.7 3.3

Annual 3.8 5 15.6 8.5 5.5 9.5 9.5 4.3 8.6 11.4 7.3 6.5 5 6.8 14.9 6.9 6.8 6.9

1 3.3 14 17.7 4.6 -1.2 5.9 16.2 3.9 -14.6 -23.2 3.8 6.2 7.1 6.8 -25.3 4.5 -0.3 4.2 3.7

2 3.5 -7.1 8.6 9.8 4 -1.4 5 4.2 7.4 11.1 15.4 6.8 5 7 15.9 5.7 5 5.7 3.6

3 5.3 -4.3 5.5 9.1 -3.8 6.2 7.7 6.3 25.8 18.9 2.7 7 3.1 6.9 29.4 6.7 10.1 6.9 -0.4

4 2 19.1 12 11 -11.1 28.3 11.2 3.3 26.4 31.9 7.6 6.9 6.7 6.7 38 10.4 11.4 10.5 0.9

Annual 4 4.5 10.9 8.7 -3.3 9.7 9.8 4.4 10.1 10.2 7 6.7 5.5 6.9 15.3 6.8 6.9 6.8

1 7 -19.4 -0.3 7.4 2.9 7.4 9.6 4.6 16.5 18.8 6.5 7.2 1.7 7.3 25.5 7 8.6 7.1 5.9

2 5.1 13.3 16.7 5.2 -2.1 -2.3 11.8 3.7 12.9 13.1 7.4 7.9 7.3 6.9 11.7 7 11.5 7.3 -0.5

3 4.9 30 4.1 10.2 6.2 33.9 12.2 3.5 12.1 11.6 7.8 7.3 8.4 6.9 9.9 9.4 5.7 9.1 1.8

4 -1.3 -1.2 -9.7 16 15.3 3.5 7.9 6 3.3 7.4 6.8 5.7 10.6 7.1 4.5 5.9 6 5.9 -2.1

Annual 4.6 5 2.4 9.9 5.6 10.5 10.2 4.5 10.8 11.9 7.1 7 6.9 7 11 7.4 7.8 7.5

1 0.3 7.9 -40.3 8.8 4.8 9.9 9.3 4.4 13.4 7.9 9.1 4.3 11.5 5.8 7.7 5.4 8.8 5.6 0.5

2 2.5 6.9 -33.3 11.1 2 8.5 8.6 2.8 16 15.8 6.8 3.4 11.6 5.3 16.9 4.9 1.8 5.2 0.5

Source: National Bureau of Statistics

Gross Value Added by Activity Constant 2001 prices – Percentage Changes 

2006

2007

2008

2009
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Jedwali 3:  MWENENDO WA MAPATO NA MATUMIZI: MWAKA 

2009/10 (Julai – Desemba) 

shilingi milioni

MAPATO

Bajeti
Makadirio 

Julai-Desemba

Halisi          Julai-

Desemba

Halisi kama % 

ya Makadirio
MATUMIZI Bajeti

Makadirio 

Julai-

Desemba

Halisi          

Julai-

Desemba

Halisi 

kama % 

ya 

Makadirio

Mapato Matumizi Kawaida

Mapato ya ndani       5,096,016         2,540,770            2,291,155 90.2% Mishahara     1,766,388        875,427        840,854 96.1%

Mapato (Serikali za Mitaa)          138,052              69,026 0 0.0% Matumizi mengine     3,419,842     1,746,226     1,762,136 100.9%

Misaada/Mikopo ya kibajeti 1,193,909 997,264 785,324 78.7% Mfuko Mkuu (CFS)

Punguzo la akiba Benki Kuu 506,193 -112,822 78,380 -69.5%    Riba 407,826 160,164 111,200 69.4%

Mikopo - Rollover 576,476 339,262 323,982 95.5%    Madeni (Principal) 651,412 375,130 345,255 92.0%

Kufutiwa madeni MDRI (IMF) 130,635 65,317 13,532 20.7%    Mengineyo 442,786 237,253 166,301 70.1%

Mauzo ya Hisa za Serikali 15,000 15,000 0 0.0% Marekebisho 0 0 -189,085

Jumla ndogo     7,656,282        3,913,818          3,492,373 89.2%     Jumla ndogo   6,688,254   3,394,200   3,036,661 89.5%

Miradi ya maendeleo (Nje) 1,857,403 952,852 791,228 83.0% Miradi ya Maendeleo 2,825,431 1,472,469 1,246,940 84.7%

MCA (T)-USA 211,308 105,654 68,675 65.0% Fedha za ndani 968,028 519,617 455,712 87.7%

Misaada/Mikopo ya Basket 572,925 310,613 264,021 85.0% Fedha za nje 1,857,403 952,852 791,228 83.0%

Misaada/Mikopo ya Miradi 1,073,170 536,585 457,229 85.2% o/w MCA(T)-USA 211,308 105,654 68,675 65.0%

Jumla Kuu     9,513,685        4,866,669          4,283,601 88.0% Jumla Kuu   9,513,685   4,866,669   4,283,601 88.0%  
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Jedwali 4: Mwenendo wa Mapato 2005/06 – 2009/10 

Mapato

Mapato Mapato Mapato Mapato Halisi

Lengo Halisi Lengo Halisi Lengo Halisi Lengo Halisi Lengo Hadi Novemba '09

A. MAPATO YATOKANAYO NA KODI 1,895,333.0 1,946,773.7 2,271,137.8 2,529,450.0 3,189,273.1 3,359,280.3 4,485,102.0 4,044,717.0 4,835,410.1 1,737,200.7

1.   Ushuru wa Forodha 134,939.7 174,974.3 171,198.3 242,830.9 309,059.7 289,275.6 421,450.0 359,255.3 449,065.4 154,257.5

2.   Ushuru wa Bidhaa - Nje 150,347.5 126,507.4 368,310.3 311,984.6 431,653.2 440,272.2 579,917.0 474,782.4 635,131.5 205,736.6

3.   Ushuru wa Bidhaa - Ndani 124,818.5 135,042.9 163,059.3 175,954.6 225,011.9 220,616.0 352,004.0 287,243.8 355,982.0 127,280.1

4.   Kodi ya Ongezeko la Thamani - Nje 486,300.5 502,437.3 430,891.2 463,753.1 504,929.0 550,289.4 639,331.0 641,458.8 750,652.3 308,171.9

5.   Kodi ya Ongezeko la Thamani - Ndani 282,110.1 300,587.3 335,336.2 400,013.7 463,627.1 492,200.4 616,741.0 589,743.0 672,022.8 266,516.3

6.   Kodi ya Mapato 544,302.5 539,511.4 624,096.5 717,585.7 827,675.1 983,804.4 1,393,053.0 1,228,642.4 1,443,737.1 476,107.7

7.   Kodi Nyingine 172,514.2 167,713.1 178,246.0 217,327.4 427,317.1 382,822.3 482,606.0 463,591.3 528,819.0 199,130.6

B. MAPATO YASIYOTOKANA NA KODI 171,418.4 220,833.1 185,857.4 238,521.3 313,309.9 285,725.2 244,517.6 195,062.6 398,658.5 87,994.3

8.   Gawio (Parastatal Dividends) 12,072.8 13,232.2 10,317.2 10,542.3 16,122.5 58,253.5 22,449.0 25,865.9 25,597.0 2,767.9

9.   Hazina (The Treasury) 43,987.1 73,122.3 42,192.6 67,947.6 98,511.2 44,247.3 20,816.0 13,443.7 34,026.4 5,553.2

10. Wizara Nyingine na Mikoa 115,354.3 134,476.0 133,343.8 160,027.4 198,672.2 183,218.8 201,248.1 155,334.5 200,975.2 79,672.5

11. Maduhuli (Appropriation in Aid) 4.2 2.6 3.8 4.0 4.0 5.6 4.5 418.5 7.6 0.7

12. Mikoa/Wilaya (Regional/District Own Sources) 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 138,052.3 0.0

JUMLA YA MAPATO YA KAWAIDA (A+B) 2,066,751.4 2,167,606.8 2,456,995.2 2,767,971.3 3,502,583.0 3,645,005.5 4,729,619.6 4,239,779.6 5,234,068.6 1,825,195.0

13. Ubinafsishaji (Privatization Proceeds) 10,420.0 0.0 4,000.0 0.0 15,000.0 0.0 60,000.0 45,000.0 15,000.0 0.0

JUMLA YA MAPATO YA NDANI 2,077,171.4 2,167,606.8 2,460,995.2 2,767,971.3 3,517,583.0 3,645,005.5 4,789,619.6 4,284,779.6 5,249,068.6 1,825,195.0

MWENENDO WA MAKUSANYO YA MAPATO KWA MIAKA 2005/06 HADI 2009/10 (MIL. TSHS.)

2005/06 2006/07 2007/08 2008/09

2009/10
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 US $ milioni

2000 2001 2002 2003 2004 2005 2006 2007 2008

Halisi Halisi Halisi Halisi Halisi Halisi Halisi Halisi Matarajio

Urari wa Biashara -704.3 -709.0 -531.7 -717.4 -1009.7 -1321.8 -1946.5 -2634.0 -3403.2

    Zilizouzwa nje (fob) 663.3 851.3 979.6 1216.1 1473.1 1675.8 1917.6 2226.6 3036.7

    Zilizonunuliwa toka nje (fob)* 1367.6 1560.3 1511.3 1933.5 2482.8 2997.6 3864.1 4860.6 6439.9

Urari wa Huduma -52.2 266.1 287.6 222.1 158.9 61.8 278.7 460.3 570.9

    Mapato 643.8 915.4 920.1 947.8 1133.6 1269.2 1528.1 1875.7 2168.9

    Malipo 696.0 649.3 632.5 725.7 974.7 1207.3 1249.4 1415.4 1598

Urari wa Mapato ya Vitega Uchumi -103.9 -152.3 -88.9 -149.1 -119.1 -104.1 -64.1 -58.1 -118.1

    Yaliyoingia 50.4 55.3 67.9 87.1 81.8 80.9 80.3 107.3 121.6

    Yaliyotoka 154.3 207.6 156.8 236.2 200.9 185.0 144.4 165.4 239.7

Urari wa Uhamisho Mali wa Kawaida 390.8 395.3 431.3 556.9 586.7 496.4 588.7 651.7 617.0

       Iliyoingia 463.7 474.8 494.3 619.9 651.7 563.9 654.6 724.0 697.2

            Serikalini 427.8 418.4 427.7 553.3 582.0 478.5 559.7 626.9 594.2

            Sekta nyingine 35.9 56.4 66.6 66.6 69.7 85.4 94.9 97.1 103

       Iliyotoka 72.9 79.5 63.0 63.0 65.0 67.5 65.9 72.3 80.2

Urari wa Biashara ya Bidhaa, 

 Huduma na Uhamisho Mali -469.6 -199.9 98.3 -87.5 -383.2 -867.6 -1143.2 -1580.1 -2333.4

Urari wa Uhamisho wa Mitaji 330.4 1003.6 785.7 692.8 460.0 393.2 5217.7 923.7 637.5

       Iliyoingia 330.4 1003.6 785.7 692.8 460 393.2 5217.7 923.7 637.5

       Iliyotoka 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0

Urari katika uwekezaji 572.5 -427.0 255.4 61.2 275.6 807.6 -3954.6 946.1 1915.7

       Uwekezaji katika miradi 463.4 467.2 387.6 308.2 330.6 494.1 597.0 647 776.4

       Uwekezaji katika hisa 0.0 8.2 2.2 2.7 2.4 2.5 2.6 2.8 2.9

       Uwekezaji aina nyingine 109.1 -902.4 -134.4 -249.7 -57.4 311.0 -4554.2 296.3 1136.4

Makosa na Masahihisho -439.5 -544.0 -806.8 -277.4 -146.3 -555.4 375.0 123.3 111.1

Urari wa Malipo yote -6.2 -167.3 332.6 389.1 206.1 -222.2 494.9 413.0 330.9

Chanzo:  Benki Kuu ya Tanzania

* Kuanzia mwaka 2006 bidhaa zilizouzwa nje zinajumuisha pia zile zisizorekodiwa (Unrecorded trade)

Jedwali 5: MIZANIA YA MALIPO NA NCHI ZA NJE

 


