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HALI YA UCHUMI DUNIANI SASA SHWARI, WATUNGA SERA WA AMSHWA  

 

"Embu nianze na habari njema,Uchumi wa Dunia umerudi katika hali yake ya kawaida 
zaidi ya tulivyotegemea.Ninafuraha kuwajulisha hivyo na ni muhimu kuifahamisha 
Dunia".Haya yamesemwa na Mshauri wa Uchumi wa Shirika la 
Fedha la Kimataifa (IMF) na Mkurugenzi wa Idara ya Utafiti Bw. Olivier Blanchard 
alipokuwa akiongea na waandishi wa habari mjini Washington DC."Hii ni habari njema 
sana", alisisitiza huku akiwa na furaha tele. 

Bw. Blanchard alieleza kuwa Sasa tunategemea uchumi kukua hadi kufikia asilimia  4.2 
kwa mwaka 2010, ambapo itakuwa imepanda kwa asilimia 3 kutoka kwenye makadirio 
yetu ya mwezi January na kufikia asilimia 4.3 mwaka 2011.Mbali na ukuaji huo wa 
Uchumi , biashara Duniani imeiimarika na mitaji imeendelea  kuongezeka. 

Aidha aliendelea kueleza kuwa kama tulivyojadiliana  katika ripoti ya mambo ya fedha  
tumeona kuwa hali ya soko la fedha imeendelea kukua na kuimarika. Haya matokeo 
mazuri yameonekana katika nchi zilizoendelea na zinajionyesha zaidi katika nchi 
ambazo zinaendelea. Embu sasa nisikilizeni ni waelezee kwa kimakundi " alijigamba 
Mchumi huyo. 

Aliendelea kueleza kuwa tunapoangalia kwenye nchi ambazo uchumi wao ni  mkubwa 
zaidi  tunaotea kuwa uchumi utakuwa kwa asilimia 2.3 kwa mwaka 2010, na asilimia 
2.4 kwa mwaka 2011, hii tu haitoshi kuziba pengo lililotokea katika kipindi cha mtikisiko. 
Asilimia 7 imekuwa ni matokeo ya chini  ya tofauti iliyopo na tofauti  hii inategemewa 
kuwa kubwa kwa miaka mingi ijayo. 

Tofauti hii inasababisha ajira kupungua kwa kiasi kikubwa, lakini tunategemea ukosefu 
wa ajira katika nchi zenye uchumi mzuri kufikia asilimia 8.4 kwa mwaka 2010 na 
kupungua kwa asilimia 8 kwa mwaka 2011. 

"Nini kilicho sababisha utendaji huo dhaifu na tofauti isiyofikirika? nafikiri ni udhaifu wa 
mahitaji" . Aliuliza mchumi huyo. Hapa Amerika, walaji, ndio waliokuwa wakiendesha 
uchumi kabla ya mtikisiko, sasa wamekuwa makini kujua ni nini kinaweza 



kutokea.Ulaya, ambakomabenki yanachukua nafasi kubwa ya udalali wa kifedha, sasa 
hivi sekta hizo zimepunguza utoaji wa mikopo.Huko Japan, ambako kumekuwa na 
upunguzaji wa ongezeko la fedha sasa wanajitahidi kukabiliana na tatizo hilo.Alisisitiza 
Blanchard. 

Aidha mchumi huyo aliendelea kueleza kuwa ukuaji wa uchumi unategemewa kuwa 
imara zaidi, kwa asilimia 6.3 kwa mwaka 2010, na asilimia 6.4 kwa mwaka 2011.Bara la 
Asia linaongoza kwa asilimia 8.7 kwa mwaka  2010, na asilimia 8.6 kwa mwaka 2011. 
Na uchumi hauonekani tu kuwa imara bali pia kuto yumba kabisa.Sera za kifedha 
zimesaidia sana kuimarisha uchumi huu na kuufanya usiwe wa kuyumba katika 
kusimamia shughuli za mwaka 2009 na hata mahitaji binafsi yamekuwa na kufanya 
uchumi imara na unaoendelea. 

Kuimarika kwa uchumi huu kunatufanya tujue changamoto ambazo zinatukabili ili 
tujipange vizuri katika kuimarisha uchumi wetu na nilazima tuzibe mianya ambayo 
inaweza kusababisha tatizo hili. Hii inahusu nchi zote zilizoendelea na zinazoendelea. 
Tusiruhusu tena hali hii kutokea.Alisema Blanchard. 

Kwa Nchi zilizoendelea tatizo lilikuwa jinsi ya kuzitumia fedha walizonazo.Na hii ilitokana 
na utoaji holela wa fedha hasa katika mabeni lakini hili tumeshalifanyia kazi. Alieleza 
Bw.Blanchard 

Kwa hiyo tulichokifanya nikuzuia hiyo mianya na kuweka program ambazo tulijua 
zitarekebisha hali hiyo na kuongeza fedha pale ambapo palikuwa na mapungufu.  

Tunashukuru zoezi hilo lilifanikiwa kwani tulikuwa na wasiwasi sana hasa kwa sehemu 
zile ambazo ziliathirika zaidi hasa kwa nchi za ulaya kwani haikuwa kazi rahisi. Kwa 
sehemu ambazo mapato yake yalipungua tulijitahidi kuziba mapengo.Hivyo kwa sasa 
mambo ya ukusanyaji wa fedha ni shwari na sina wasiwasi. 

Blanchard alieleza kuwa Kwa nchi zinazoendelea matatizo yao yalikuwa tofauti, tatizo 
lao kubwa ilikuwa ni ukosefu wa mitaji mikubwa.Ukuwaji wa uchumi na kuongezeka 
kwa faida kutoka katika mabenki kunachochea ukuaji wa mitaji. 

Mtirirko huo kwetu sisi kwa sasa ni habari njema kwani ndivyo inavyotokea hivi 
sasa.Lakini tumejifunza kutokana na udhoefu kuwa tunaweza kuvuma na 
kupasuka.Sasa kitu kikubwa kinachotukabili ni kuwa na sera inayoweza kuhifadhi haya 
yote kama vile kujua kuwa, ni fedha kiasi gani zinahitajika kiasi kwamba zikikosekana 
tatizo linaweza kutokea, ni sera gani za uchumi mpana zitumike na ni sera gani za 
kifedha zitumike,  na ni jinsi gani ya kutabiri jinsi hali ya uchumi inavyo kwenda, na ni 
nyenzo gani zitumike kupambana na janga la kifedha linaloweza kutokea na tutadhibiti 
vipi kupungua kwa mitaji na kuweka uchumi imara. 

Kitu cha kufurahisha na muhimu ni kwamba suluhisho la matatizo haya yaliyozikumba 
nchi zilizoendelea na zenye uchumi mzuri zinaingiliana na kuungana. Katika uchumi 
uliokuwa, muungano wa kifedha unahitajika lakini unaweza ukawa na matokeo tofauti 
katika mahitaji, na katika ukuaji.Ili kuondoa tofauti hizi na kuwa na uchumi unaokuwa , 



nchi zilizoendelea kwa ujumla wake zitahitajika kupunguza thamani za fedha zao ili 
kuongeza uwiano wa mauzo ya nje. 

Hii inamaanisha kwamba nchi zinazoendelea na zilizoendelea kwa pamoja zijiangalie 
katika sarafu zao ili waweze kufanikisha uuzaji wa mahitaji nje ya nchi zao. Hii ni kwa 
faida ya wote  na kwa kufanya hivi kutazidi kukuza uchumi wa nchi na wa dunia nzima.  

Kwa nchi nyingi, inawezekana kufanyika hivyo , kwa mfano China wameondokana na  
kuuza vitu vya matumizi ya kawaida ili waweze kupunguza akiba zao na fedha zao  na 
hii inakubalika. 

Ngoja nimalizie  kwa kusema kuwa, tumejikuta tuko katika hatua nyingine ya 
mpambano na msukosuko.Mdidimio Duniani umetoweka, hali ya uchumi imekuwa nzuri 
na imekuwa nzuri kuliko tulivyotegemea . Hii kwakweli ni habari inayokaribishika. 

Bw. Blanchard alimalizia kwa kusema kuwa upya huu na changamoto hizi hazikuja 

zenyewe, haikuwa kitu rahisi kabisa kufikia hapa tulipo, hivyo basi, nguvu ya ziada 
inahitajika kama vile  kuwa na fedha za kutosha kwa nchi zilizoendelea , kuwe na 
marekebisho ya riba na  uwiano wa mahitaji duniani kote.Hii ni kazi kubwa inayo 
wakabili watunga sera kwa miaka michache inayokuja. 
 
Hali hiyo ya mtikisiko wa uchumi uliikumba Dunia takribani miaka mitatu iliyopita 
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