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DUNIA BADO IKO KWENYE HATARI 

Dunia bado iko kwenye hatari, hayo yamesemwa na Mkurugenzi Mtendaji wa 
Shirika la Fedha la Kimataifa Bw. Dominique Strauss-Kahn alipokuwa 
akizingumza na waandishi wa habari mjini hapa.  

Bw. Dominique aliwaelezea waandishi hao kuwa “nisingependa watu wengi 
waweke kwenye mawazo yao kuwa mtikisiko sasa umepita, tunapaswa tujue 
kuwa bado kuna mambo yanayotuzingira hata kama tutaendelea na biashara 
kama kawaida. Tunapaswa kujua ni jinsi gani tutazuia hii hali ya mtikisio isitokee 
tena”.alionya Mkurugenzi huyo. 

Aliendelea kuongeza kuwa “Kama wote mnavyofahamu , uchumi umerudi katika 
hali yake kuliko tulivyotegemea.Tunategemea katika mwaka ujao uchumi wa 
Dunia kukua kwa asilimia 4.2, zaidi ya tulichokisema miezi sita iliyopita. Hili ni 
agano ambalo limetimilika bila kutegemea katika sera za ujumla tulizojiwekea, 
“nataka niwakumbushe kuwa Shirika la Fedha la kimataifa linasema kuwa 
utaratibu huu utazaa matunda na ndicho kitu ambacho kinafanyika.Kitu cha 
kwanza ninachopenda niwaambie ni kwamba, ushirikiano huu wa kidunia 
umekuwa na mafanikio na hichi ndicho kitu  tulichokuwa tukikitaka mwaka 
mmoja uliopita. kama wengine mlikuwepo mtakumbuka”. 

Sasa lengo letu ni nini, Lengo letu sasa ni kuulinda na kuuimarisha uchumi, 
kwasababu hata kama kukua huko ni imara na kumekuwa kwa haraka kuliko 
tulivyotegeme, unaweza ukabadilika. Unabadilika kwa sababu hautabiriki. 
Mmeshaelezwa kuhusu hili; suala hili mmeshaelezewa sana , nafikiri Bw. Olivier 
Blanchard aliwaeleza jana. Kwa hiyo sina sababu ya kusema zaidi.Alisema 
Dominique. 

“Wote mnajua kuwa katika uchumi unaokuwa ukosefu wa ajira uko juu sana na 
katika nchi nyingine unazidi kuongezeka, na mahitaji binafsi bado ni dhaifu, na 
sekta za fedha bado hazija tengemaa. Tunapoangalia nchi zenye kipato cha juu 
tunaangalia sana mitaji inayoingia kwa sababu ya fedha zilizopo kwenye uchumi 
jumla, kuna ukweli kwamba kunakusita katika kuwekeza kwenye nchi zenye 
uchumi uliojuu kama ulaya, Amerika, na hata Japan na kuwa mtaji mkubwa 
unaenda kwenye nchi hizo, watu wanaamini kuwa ni hatari  kwani kama 
mlivyoona nchi nyingi tajiri ndio ziliathirika kwa kiasi kikubwa na hivyo 



wawekezaji wanahofia kuwekeza fedha zao kwa sababu wanaogopa kuwa 
chochote kinaweza kutokea kwenye hiyo mitaji yao.Lakini hili tunalifanyia 
kazi”.Alisema Dominique 

Sasa, tunajifunza nini kutokana na hili na tunatakiwa tufanye nini huko mbeleni? 
Wanajimu na wanasiasa wanayajua haya kwahiyo ni wazi kuwa sisi sote 
tunapaswa kujiweka tayari na kujua jinsi ya kukabiliana na mambo kama 
haya.alihoji Mkurugrnzi huyo.  

Kutokana na jambo hili kutokea lile kundi la nchi 20 linalofuatilia mwenendo wa 
mabadiliko ya uchumi ( G-20 MAP) linajitahidi sana katika kuhakikisha kuwa 
mambo yote tuliyopangiana wanayafuatilia kwa umakini wa hali ya juu. Kama 
wote mnavyofahamu kesho ndio tunaanza kuangalia kwa undani zaidi 
mapendekezo yote yaliyotolewa kuwa yamefikia wapi. Ni kitu kinachohitaji 
kuendelezwa, kwani  ni kwa mara ya kwanza tunafanya lakini najua tutafurahia. 

Pili, ni kipindi sasa cha kuleta mabadiliko ya kifedha. Kwa mtazamo wetu  katika 
Shirika la fedha la kimataifa inabidi tukubaliane katika maeneo matatu muhimu 
mwishoni mwaka huu: Eneo la kwanza,tunaangalia zaidi fedha zilizopo na mitaji, 
mitaji fedha na mitaji yenyewe; Eneo la pili, tunaangalia ni dhana zipi zitumike ili 
kukabiliana na hasara zitakazoweza kujitokeza; na tatu; linahusu mpangokazi 
unaolenga maazimio yote husika. 

Pamoja na yote hayo, tunaona kuwa yaliyofanyika katika mambo ya sheria yako 
sawa na yameenda kwa kasi, lakini kuwe na uangalizi zaidi katika kuzifuatilia 
sheria hizo.Hii ni muhimu sana. Unaweza ukawa na miongozo mizuri lakini kama 
haina uangalizi ni kazi bure.Alisema Dominique. 

Aidha Dominique alieleza kuwa eneo la tatu linahusiana na tulicho kitengeneza 
kwa G-20 na  mfumo wa Kodi. Nimatumaini yetu kuwa mfumo wa kodi unaweza 
kusaidia kupunguza mtikisiko ikiwa ni pamoja na sheria zitakazowekwa. 

Kodi haziwezi kufanya kila kitu peke yake, sheria nayo ina sehemu yake. 
Tunacho jaribu kukifanya ni utafiti madhubuti. Katika hili tulijiwekea malengo 
mawili .Moja ni kupata vitendea kazi ambavyo vitasaidia kuondoa mtikisiko kama 
upo. Pili, kuwa na dhana ambazo zitasaidia kuondoa au kuzuia hiyo mitikisiko. 

Kwa hiyo hayo ndio malengo ya hicho tutakacho kipeleka kwenye majadiliano na 
G-20.Baada ya hapo itaenda kujadiliwa na Mawaziri wa G-20. Mwisho wakuu wa 
nchi wataijadili mwezi wa sita. 

“Ngoja nimalizie kwa kuwaeleza mambo muhimu na nadhani hamta shangaa 
kujua kuwa fedha zote zitakuwa mahali pamoja . Kwa hili, jukumu letu linatakiwa 
liwe zuri zaidi. Hatujaribu kupitia kile kinachofanywa na Shirika la Fedha la 
kimataifa bali tunataka kuona kuwa tunavyovifanya vinaendana na 
kinachotakiwa?”.aliongeza. 

Kwa hiyo, tunataka kuwa wafuatiliaji wa kinachoweza kutokea. Kama mnavyojua, 
wakati wa mtikisiko, tulijitahidi kuhakikisha tunapandisha dhana ambazo 
zinaweza kusaidia.Tunajaribu kuweka vitu ambavyo vitasaidia zaidi katika baadhi 



ya nchi na nchi.Tuna fanya kazi na nchi mbalimbali ili kusaidia nchi nyingine 
kuwa na rekodi katika kipindi hiki cha msukosuko.Kwa hiyo tuna mambo mengi 
tunayoyafanya katika kusaidia nchi wanachama ili kama kutatokea mtikisiko 
waweze kukabiliana nao kwa kipindi cha miaka miwili, mitano, saba au miaka 
kumi kuanzia sasa. 

Alimalizia kwa kusema kuwa ili yote haya yafanikiwe uongozi unatakiwa ufanye 
mabadiliko. Na akaahidi kuwa watayatekeleza yale yote waliyokubaliana kule 
Pittsburgh kwenye mkutano wa G-20 na  IMFC. Na kusema kuwa watayafanyia 
kazi masuala ya viwango vya fedha, suala la upatikanaji wa fedha kwenye 
uchumi na utumiaji wa fedha hizo unaouwiana na fedha zenyewe. 

Mikutano hii ya kimataifa bado inaendelea hapa mjini Washington DC. 
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