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ANGALIENI ATHARI ZA MIKOPO ZINAZOWEZA KUHATARISHA UCHUMI 

Hayo yamesemwa Bw. Viñals José ambaye ni  Mkurugenzi wa Idara ya Fedha na 
Masoko ya Mitaji alipokuwa akiongea na waandishi wa habari mjini Washington DC. 

Bw. José alieleza kuwa tunaona kuwa katika ripoti yetu hii hatari ya kuyumba kwa 
uchumi imeondoka . Sera imara zimeweka uchumi kuwa imara na madhubuti zaidi ya 
tulivyotegemea.Soko la Dunia limekuwa na uchumi umerudia katika hali yake ya 
kawaida. Hii imesaidia kuondoa viashiria vya hatari na vilevile imesaidia Taasisi zetu za 
fedha kuwa makini. 

Pamoja na kuwa uchumi umeimarika bado kuna mambo muhimu ambayo tunapaswa 
kuyazingatia kama vile hatari zinazoweza kujitokeza hasa kwenye madeni na 
kuhakikisha kunakuwa na uangalifu wa hali ya juu na kuyafuatilia. 

"Tukiangalia kwenye mifumo ya mabenki, inatia moyo kwani uchumi umeimarika na 
soko la fedha limeongezeka. Makadirio ya  kushuka kwa mabenki yameongezeka kwa  
$500 billion, kutoka $2.8 trillion mpaka $2.3 trillion, na makadirio ya mbili ya tatu 
yamegundulika hadi sasa.Zaidi ya hapo  uwiano wa mitaji ya mabenki kwa ulaya na 
Marekani umeimarika, na mabenki yameongeza mitaji na kufurahia pato la muda 
lililoongezwa".alisisitiza mchumi huyo. 

Pamoja na mafanikio haya , mabenki bado yanatakiwa kuwa na mitaji mikubwa 
ukizingatia kuwa hiyo iliyonayo ni ile ambayo imepatiwa na shirika la fedha la kimataifa, 
hivyo basi  hawana budi kujifunga mkanda na kutoridhika kuwa sasa wana mitaji ya 
kutosha. Kwa maana hiyo  mabenki yote yajue kuwa yana changamoto kubwa ya  
kifedha ambayo ni kama takriban $5 trillion hadi kufikia miaka mitatu ijayo. 

Aliongeza kuwa pamoja na matokeo hayo, mifumo ya mabenki itatakiwa kuwa na 
msukomo mkubwa  wa kuhakikisha kuwa mikopo yote inalipwa japo itakuwa kidogo 
kidogo na kwa muda. Pia kuwepo kwa uwezo wa kukopesha japo itaendelea kuwa 
dhaifu. Mikopo ya kuweka dhamana itakuwa na riba kubwa  na kutakuwa na 
ukopeshaji mdogo kwa asasi binafsi hadi hapo mambo yatakapokuwa mazuri kabisa. 



Nikiangalia katika athari za uwekaji dhamana kwa kukopeshwa.Ongezeko la deni la 
Taifa na hatari ya kunyang'anywa dhamana ni changamoto kubwa 
inayotukabilialiongeza Bw. José.  

Aidha alisema kuwa ningependa kuzungumzia ujumbe muhimu kuhusu sera na kueleza 
kuwa wao kama wachumi  wana sera nne. 

Kwanza ni uangalifu katika mikopo ambayo inaweza ikahatarisha uchumi wa dunia sio 
tu kwa mambo ya fedha za umma bali pia kwa uimara wa fedha zote.Watunga sera ni 
lazima waendeleze na wawasiliane katika kupanga mambo ya fedha ili kuondoa 
matatizo yanayoweza kuathiri mambo ya mtiririko wa fedha. 

Pili ni kuhakikisha kuwa kunautendaji ambao utatufikisha salama, kiushindani na katika 
mfumo wa fedha ambao ni rahisi kuuweka tunavyohitaji.Mabenki lazima yapitie upya 
taratibu zao zote za utoaji wa mikopo na kuwa makini kwa wanaowapa mikopo hiyo. 

Tatu,ni upatikanaji wa mikopo. Watunga sera kutoka katika nchi zile zinazopata mitaji 
mikubwa wanatakiwa kuwa na sera imara ambazo zitalinda soko la fedha na si kuachia 
mzunguko wa fedha uende wenyewe. 

Mwisho, ujumbe wetu ni kwamba tunahitaji kuweka sera imara ambazo zina msingi 
imara kiusalama, kiushindani, na kimfumo wa kifedha ambao unaweza kubadilishwa 
kwa haraka.Tunatakiwa kuwa makini na ni muhimu kufanana katika sera 
kimataifa.Alisisitiza José.  

Pamoja na kuwa na unafuu katika hali ya fedha bado tunatakiwa kuwa makini sana, 
tusijisahau na tukafikiri kuwa uchumi hauwezi kutetereka.Hivy tunachopaswa kufanya ni 
kuziba mianya yote ile ambayo tumeigundua. Huu sasa ni wakati wa kuhakikisha kuwa 
uchumi hauyumbi na ni wakati wa kuzitangaza sera muhimu na kuleta mabadiliko. 

Haya ni baadhi ya mambo muhimu yaliyojadiliwa katika ripoti inayohusu mambo ya 
Fedha na Uchumi. 
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