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MAWAZIRI WA FEDHA WA AFRIKA WAZUNGUMZIA MIKISIKO WA UCHUMI 

 

Wakizungumza na waandishi wa habari mjini hapa Washington DC, 

Mawaziri wa fedha kutoka nchi ya Cameroon, Jamhuri ya watu wa  

Congo, Liberia na Uganda, kila Waziri aliongelea  jinsi mtikisiko huo ulivyo 

waathiri. Bw. Essimi Menye ambaye ni Waziri wa Fedha wa Cameroon 

alisema kuwa, mtikisiko huo umewakumba zaidi watu wenye kipato cha 

chini kwani wao hutegemea sana kuuza bidhaa ambazo zinatokana na 

misitu na kilimo. Sasa imewaathiri kwni soko hilo lilishuka. 

Waziri huyo wa Cameroon aliendelea kueleza kuwa  kwa zile Nchi 

zinazouza malighafi kama vile mafuta zimepata shida hiyo kwa ajili ya 

mabadiliko ya bei, lakini pamoja na hayo yote tumejitahidi kulipa madeni 

yetu japo bado kuna mengine tunatakiwa tuyalipe.  

“Jambo kubwa la muhimu ni deni letu  kwa sababu pato letu ni dogo na 

deni linazidi kukua. Bila shaka tunahitaji kuwa na fedha na kuhakikisha 

shughuli za serikali zinaendelea, tunapaswa kulipia bidhaa 

zinazonunuliwa”. Menye alisistiza.  

Aidha aliendelelea kusema kuwa pamoja na kuwa na kiwango cha 

mapato ambayo hayajabadilika kwa sababu ya uzalishaji 

kutokuongezeka, imetusababishia matatizo makubwa katika nchi yetu.  

Tulikuwa tunafikiri kuwa tufike mahali haya mambo ya kamilike 

kwakuhakikisha kuwa uzalishaji unaongezeka na hata pato la Serikali 

linaongezeka. Hiki ndicho kitu ambacho nilikuwa nataka kukitilia 

mkazo”.aliseama Menye. 

Wakati huo huo naye Waziri wa Fedha wa  Kongo Bw. Ondongo  

aliwaeleza waandishi wa habari kuwa, tatizo la kifedha halijaigusa nchi 

yake ya Congo,kwa sababu nchi yake haina mfumo wowote wa fedha 

ambao unawawezesha wao kuwa na muingiliano wa kimapato pamoja 

na athari na nchi zenye pato la juu. 

 



“Kwa upande wa uchumi , tumeathirika hasa katika uuzaji wa bidhaa hizi 

mbili ambazo ni Mafuta na Mbao.Shughuli zetu zinazohusiana na mbao 

na Miti zimeathirika sana zaidi ya mafuta” aliongea kwamasikitiko. 

Uzalishaji  wa Mbao umepungua kwa zaidi ya mita za mraba 1,300,000 

tangu 2008.Na mauzo ya nje pia yamepungua kutoka mita za mraba 

bilioni 1 mwaka 2008  mpaka mita za mraba 420,000 kwa mwaka 2009, hii 

ina maanisha kuwa yameshuka kwa asilimia 60”.alieleza Menye. 

Aidha Bw.Menye alisema kuwa sekta ya mbao ndio inaongoza kwa kuajiri 

watu lakini kwa hapa inaonekana inachukua nusu ya watu. Aliendelea 

kueleza kuwa, tatizo tunalolipata ni kuwa Congo tumezoea kuuza mbao 

kwenye nchi za Ulaya, hasa ureno na Spain, hawa ndio wanaonunua 

mbao hizi kwa ajili ya ujenzi. 

Kwa upande wa mafuta ni kwamba kushuka kwa bei kumeufanya 

uchumi wa Congo kuharibika. Bei imeshuka kutoka dola za kimarekani 

150  mwaka 2008 mpaka dola za kimarekani 40 mwishoni mwa mwaka 

2008. Kwa hiyo hii imetulitea matatizo sana katika uchumi wetu ambao 

kama mnavyo jua kuwa unategemea mafuta . Asilimia 80 ya pato letu 

linatokana na mafuta . Asilimia 70-75 ya pato la ndani la Taifa 

linategemea mafuta. Asilimia zaidi ya 90 ya mauzo yetu nje ni 

mafuta.Kwa kutokana na haya pato letu limekatwa katikati, kutoka dola 

za kimarekani bilioni4 ya pato hadi chini ya dola za kimarekani bilioni 2 

mwaka 2009 hii ni kwa sababu ya huu mtikisiko.Menye alieleza. 

“Pamoja na yote hayo uchumi wa Congo hauja tikiswa sana. Mwaka 

2008 uchumi wetu ulikua kwa zaidi ya asilimia 5. Na mwaka 2009 ukuaji 

wa uchumi umekuwa wa mafanikio,maana umekuwa  kwa zaidi ya 

asilimia 6, asilimia 6.2. Na hii nikutokana na kuwa na uchumi imara 

kwenye nchi yetu”. alijigamba waziri huyo. 

“Tunashukuru ushirikiano wetu na Shirika la Fedha la Kimataifa na Benki ya 

Dunia kwa kutuwezesha kuuweka upya uchumi wetu. Tumeweza 

kutengeneza ukweli na uaminifu wa ndani unaoeleweka na Sekta ya simu 

za mikononi, na hata Sekta nyingine pia.Hii imetusaidia kutukinga na huo 

mtikisiko na vilevile  inatuandaa kwa maisha bora ya baadae. Kutokana 

na maoteo ya Shirika la Fedha la Kimataifa  na Benki kuu za nchi zetu ni 

kwamba tunategemea uchumi kukua kwa kiwango cha asilimia 13, 

kiwango  ambacho ni kizuri na cha juu katika Afrika”.alieleza Menye. 

Naye Waziri wa Liberia Bw. Ngafuan alizungumza na waandishi wa habari 

kwa kuwaambia kuwa ninatoka Liberia, nchi ambayo imekuwa na 

mapigano kwa zaidi ya miaka 14 na mapigano hayo yamesababisha vifo 

vya watu zaidi ya 200,000, mabarabara yameharibiwa na kila kitu kitu 

kimeharibika na ili vitengenezwe kunahitajika nguvu ya ziada. 

 “ Mwaka 2006 Rais wetu , Madam Ellen Johnson Sirleaf, alianza 

kuutengeneza uchumi upya kwa kutumia timu ya watunga sera za 



uchumi na kuwaweka wananchi wake katika hali ya kuwa na nidhamu 

kifedha na kuachana na vita. Kwa hiyo matatizo haya ya kupungukiwa 

na chakula, mafuta na uhaba wa fedha haukuja katika wakati mbaya 

kwa nchi yangu. Tulikuwa tumeshaanza kunyanyuka na kuondoka lakini 

hii hali imetufundisha mengi katika kuwa makini na kufanya mabadiliko 

yanayoangalia ukuaji wa uchumi wetu.Katika mkakati wetu wa miaka 3 

wa kupunguza madeni,tulitegemea uchumi kukua kwa asilimia kama 12 

kati ya mwaka 2008 mpaka 2009.Lakini mtikisiko umefanya ukuaji huo 

kupungua kwa asilimia 5, kiasi kwamba imetulazimu kupunguza matumizi 

yetu na matumizi ya deni la ndani”.alisisitiza Menye. 

“Tumerithi mzigo wamadeni makubwa,deni letu kwa kwa uwiano wa 

pato la ndani lilikuwa zaidi ya asilimia 700. Kwa hiyo Liberia imekuwa 

kwenye sehemu ya nchi zenye madeni makubwa.Tumefikia kwenye 

hatua ya maamuzi, na sasa hivi tunatumia kadiri tunavyopata tofauti na 

nchi nyingine  kwa sababu hatukua na jinsi. Nafikiri ni nchi yetu pekee 

hapa Duniani ambayo wana nchi wake wanaishi kwa kutegemea 

makusanyo yetu ya kodi. Na kama tukipungukiwa na makusanyo ya 

mapato tunachokifanya ni kuondoa matumizi yasiyo ya lazima. Kwa hiyo 

hili limekuwa nitatizo kwa Liberia”. aliongeza Menye. 

Aidha aliendelea kueleza kuwa,wanatambua kuwa kitu kinachowafanya 

wa Liberia kuwa katika deni kubwa ni kukosa nidhamu ya kifedha  kwa 

hiyo walichokifanya sasa ni kuwa na nidhamu ya matumizi ya fedha. Ni 

hivi punde tu Shirika la fedha la kimataifa lilikuwa likipitia na kuangalia 

deni letu nafikiri kama tutakuwa tunaenda vizuri itatusaidia kujua jinsi ya 

kumaliza deni hilo. 

Menye alisema kuwa “Mtikisiko umeathiri sekta zinazouza vitu nje, Liberia 

tunauza sana Mikonyo( Raba). Mwaka 2008 makadirio ya kuuza nje Raba 

yalikuwa milioni 242.Baada ya mtikisiko ikashuka hadi kufikia milioni 152. 

Wafanyakazi katika sekta hizo walipoteza kazi pia hata katika sekta za 

madini.Kuna kampuni moja kubwa ambayo inaitwa Arcelor Mittal, ilikuwa 

ianze kuuza chuma kutoka Liberia mwaka huu lakini kwa sababu ya haya 

matatizo imeahirisha  mpango wake hadi mwisho mwa mwaka 2011 na 

hiyo nayo imesababisha wafanyakazi kupunguzwa kazi”. 

“Kipindi tulicho kuwa tunahangaika na ukosefu wa ajira kwa vijana  

tulikuwa tuna kitu tunakiita  vita ya vijana na ikatufikisha kwenye vita 

kweli.Hii ina niogopesha sana. Tunategemea kila mshirika wetu 

anapambana ili kuhakikisha hali hii haitokei tena. Kwa sababu tunatakiwa 

kuhakikisha kuwa watu wetu wanapata kazi kwa sababu kukosa kazi sio 

tu kunapoteza usawa bali pia amani ya nchi yetu inapotea. Sisi ni nchi 

maskini na ndio kwanza tumetoka kwenye vita kwa hiyo kukosa kazi 

kumeweka mazingira ya woga”. alieleza Ngafuan. 

“Tunapaswa pia kujiingiza kwenye ujenzi wa miundo mbinu kama vile 



kujenga barabara, bandari, na miundombinu mingine.Vilevile tunahitaji 

kuwa na mpango kazi wa serikali kwa kufanya mabadiliko ya muundo 

serikalini, kitu ambacho tumekuwa tukikifanya tangu mwaka 2006. 

Tumeiimarisha ofisi yetu ya kamishna mkuu wa ukaguzi wa fedha , 

tumeiimarisha ofisi ya mwanasheria Mkuu, na tumeiimarisha ofisi  ya 

kupambana na rushwa na tuna mfumo wa Bajeti ulio wazi.Kwa hiyo 

ningependa niwaambie kuwa mtikisiko huu haukuja katika kipindi kibaya 

kwa Liberia ila wakati unakuja ndio tulikuwa tumejiandaa kunyanyuka 

kiuchumi.Lakini tunashukuru kwa kuwa na uongozi mzuri na mipango 

mizuri ya uchumi,na timu zinazoshughulikia mambo ya fedha kama 

mabenki na watendaji wa serikali , maana tumeweza kupambana na 

huo mtikisiko”. Aliongea waziri huyo. 

 

Naye waziri wa fedha wa Uganda Bi. Bbumba aliwaambia waandishi wa 

habari kuwa mtikisiko uliotokea huko Uganda ulikuwa na athari ndogo 

sana hii ni kwa sababu ya mipango mizuri ya kifedha na uongozi mzuri 

katika matumizi ya fedha hizo.Vilevile ni kwa sababu sekta zakifedha 

haizikuunganishwa. Tumepata shida kidogo tu  kwenye fedha za kigeni hii 

ni kwa vile kulikuwa na tatizo kwenye kuuza bidhaa nje.Ni lazima tupate 

matatizo haya kama  nchi za ulaya zinapata matatizo kwani wawekezaji 

wengi wanatoka Ulaya na hii ina sababisha hela zinazoingia 

kupungua.Kuna kampuni kubwa za ndege zilibidi ziondoke ili kujiokoa 

katika kupoteza fedha zao hiyo imesababisha tatizo katika sarafu zetu. 

Tuna waganda wengi ambao wanafanya kazi nje ya nchi , makato yao 

ya fedha zinazokuja kwetu yamepungua kwa sababu ya hayo matatizo 

katika sehemu zao za kazi. Na hizo fedha zinasaidia sana katika ujenzi wa 

Taifa letu la Uganda. Kumekuwa na kuongezeka kwa bei ya vitu na sarafu 

zetu kushuka thamani,hii imesababisha kukimbia kwa tunaofanya nao 

biashara. 

Baadhi ya wauzaji na wanunuaji wa bidhaa nje ya nchi wameathirika, 

lakini sio sana ila kwa wauzaji wa maua.Hii imeathiri mapato yetu.Pamoja 

na kuwa mapato yetu yamekuwa chini kwa asilimia 10 hii ni  chini ya 

lengo tulilojiwekea,lakini bado ni kiwango cha juu kwa kiwango tulicho 

kusanya mwaka uliopita. 

Hivyo basi napenda kuwaambia athari zilizotokea ni ndogo sana lakini 

kikubwa tunacho kiangalia ni biashara ya pamojana nchi jirani.Ila 

nashukuru kwa waliochelea kufanya biashara na sisi, hii imetufanya 

tuangalie jinsi ya kufanya biashara katika soko la pamoja na nchi jarani 

hasa katika bidhaa za chakula, hii itatusaidia kufanya biashara kila siku. 

“Na hakika hii imetufumbua macho, Sasa tunatilia mkazo biashara ya 

kilimo na nchi jirani. Kabla ya haya matatizo watu walikuwa wanalima 

kiasi kinacho watosha wao tu,na kiasi kidogo sana cha kuuza lakini sasa 



tumekuja na sheria kali inayo hakikisha kuwa kila kaya inadhalisha zaidi ya 

wanachokitumia na waweze kuuza kiasi kingine kwenye soko la 

pamoja.”alieleza Bbumba 

 

Bbumba aliendelea kusema kuwa”nafikiri hii itaonyesha vilevile umuhimu 

wa kuwa na soko la pamoja ambapo tutafanya biashara bila vipingamizi 

vyovyote kwa sababu biashara kubwa itafanyika katika jumuiya ya Afrika 

mashariki ambapo tuko katika hatua ya mwisho ya kumalizia mchakato 

huo wa kuwa na soko la pamoja.Nafikiri hiki ni kitu muhimu sana kwa 

Afrika. Kabla hatuja fanya biashara na nchi za mbali hembu tutumie 

nafasi hii kufanya sisi wenyewe kwanza”. Tumekuwa na matatizo ya 

kupungukiwa na mafuta, hili ni tatizo la muda tuna mategemeo mazuri 

kwani Uganda inategemewa kuwamojawapo ya nchi 

zinazozalishamafuta. 

“Pamoja na yote hayo tumeweza kukabiliana na huu mtikisiko , lakini kitu 

cha muhimu ni ule ushauri na misaada tuliyokuwa tunapewa na washirika 

wetu kama Shirika la fedha la kimataifa , wakopeshaji wetu, wafadhili 

kama Benki  ya Dunia na wengine, bila huo msingi imara tusingeweza 

kuwa katika hali hii ukizingatia kuwa sisi ni nchi masikini, na si muda mrefu 

tumetoka kwenye vita.alieleza Waziri huyo. 

Mawaziri hao wa Fedha kutoka  Afrika ambao walikuwa na mkutano na 

waandishi wa habari kila mmoja aliweza kuielezea nchi yake na jinsi 

ilivyoathirika kutokana na mtikisiko huo wa uchumi ulioikumba Dunia 

mwaka jana, mawaziri hao ni pamoja na Essimi Menye kutoka 

Cameroon,Gilbert Ondongo kutoka Congo, Augustine Ngafuan kutoka 

Liberia, na Syda Bbumba kutoka Uganda. 
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