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MAELEZO YA JUMLA KUHUSU PROGRAMU YA TANZANIA YA 
MPANGO WA CHANGAMOTO YA MILENIA (MILLENNIUM 
CHALLENGE ACCOUNT TANZANIA) 
 
1.0 UTANGULIZI 
 

Mfuko wa Changamoto ya Milenia (Millennium Challenge 
Account) ni mpango maalum ulianzishwa na Serikali ya Marekani 
mwaka 2004 kama sehemu ya utekelezaji wa ahadi ya Rais Bush wa 
Marekani katika Mkutano wa Kimataifa wa “Monterrey” wa mwaka 
2002. Mfuko huu unatoa msaada wa fedha kwa ajili ya kuchochea 
maendeleo na kuboresha maisha ya wananchi katika nchi maskini 
zinazoonesha jitihada kubwa ya kujenga uchumi imara na endelevu, 
kuongeza kipato cha wananchi wake na hivyo kuwa katika nafasi 
nzuri ya kuboresha maisha ya watu wake. Kazi ya kuandaa miradi 
inayofadhiliwa na mfuko huu ni jukumu la nchi inayohusika. Hata 
hivyo kuna utaratibu maalum wa kufuata wakati wa maandalizi ya 
mapendekezo ya nchi.  

 
Ili kusimamia vizuri Mfuko huu Serikali ya Marekani ilianzisha  shirika 
lijulikanalo kama Millennium Challenge Corporation (MCC) mwaka 
2004. Shirika hili linaongozwa na Mtedaji Mkuu aliyeteuliwa na Rais 
wa Marekani na linasimamiwa na Bodi ambayo mwenyekiti wake kwa 
sasa ni Waziri wa Mambo ya Nje wa Marekani. Shirika hili ndilo 
linalotoa miongozo mbalimbali na kusimamia maandalizi na 
utekelezaji wa programu za nchi zilizoingia katika mpango huu. 
Mtendaji Mkuu wa Shirika  aliitembelea Tanzania na Kukutana na Rais 
wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania na vilevile Rais wa Zanzibar 
Mwezi Januari mwaka huu 2007.      
 
Tanzania ilikubaliwa kushiriki kwenye mpango huu mwezi Novemba 
mwaka 2005 baada ya kufuzu vigezo muhimu vinavyotumika kupima 
nchi zinazowania kuingia katika mpango huu. Kufuatia mashauriano 
yaliyofuatia uamuzi huu, mapema mwaka 2006, Makamu wa Rais wa 
Shirika la Millenniun Challenge Corporation (MCC) aliitembelea 
Tanzania kwa lengo la kueleza shughuli za Shirika hilo na mchakato 
mzima wa mpango huu. Vile vile, maelezo ya kina yalitolewa kuhusu 
masharti yanayotakiwa yazingatiwe.  
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Programu ya Tanzania kuhusu Mpango wa MCA inaandaliwa 
kufuatana na miongozo ya MCC. Programu hii ni mojawapo ya 
programu za utekelezaji wa Mpango wa Kukuza Uchumi na 
Kupunguza Umaskini Tanzania yaani MKUKUTA kwa Tanzania Bara 
na MKUZA kwa upande wa Zanzibar.  
 
2.0 MCHAKATO WA MCA 
 
Utaratibu mzima ni mrefu na unahitaji ushirikishwaji wa wadau wengi 
zikiwemo taasisi mbalimbali za serikali, mashirika ya hiari na sekta 
binafsi. Kuna hatua 5 muhimu za mchakato huu:- 

 
2.1 Hatua ya kwanza ni kufuzu na kuingia katika mpango 
huu. 
Vigezo vinavyotumika kupima nchi kwa lengo la kuziingiza katika 
mpango huu viko katika mafungu 3 yaani: 

i) Utawala mzuri na wa haki 
ii) Uwekezaji katika rasilimali watu 
iii) Uhuru katika shughuli za kiuchumi 

 
Ili nchi iweze kuingia katika mpango huu inapaswa kushinda zaidi ya 
nusu ya viashiria vinavyotumika kupima tatizo la rushwa, na angalau 
nusu ya viashiria 16 vingine vinavyotumika katika maeneo hayo 
matatu yaani: 

• Utawala mzuri na wa haki (nchi ishinde viashiria 3 kati ya 6) 
• Uwekezaji katika rasilimali watu (viashiria 2 kati ya 4) 
• Uhuru katika shughuli za kiuchumi (viashiria 3 kati ya 6) 

 
2.2 Hatua ya pili ni maandalizi ya mapendekezo ya nchi 
pamoja na tathmini ya mapendekezo hayo.   
Katika hatua hii  mambo makuu yanayofanyika ni: 

• Uteuzi wa mtu mwenye sifa na uzoefu wa kutosha kuwa kama 
kiungo katika zoezi zima la maandalizi ya mpango wa nchi 
(Senior Point of Contact – POC); 

• Kuanzisha utaratibu wa mashauriano na majadiliano katika 
maandalizi ya mapendekezo ya nchi na mpango wenyewe; 
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• Kuainisha vikwazo vya msingi vinavyoathiri ukuaji wa uchumi 
na jitihada za kupunguza umaskini na kuweka malengo na 
kupendekeza maeneo muhimu ya kipaumbele yatakayofikiriwa 
kwa ajili ya kupata msaada kutoka katika mfuko wa MCA; 

• Kuanzisha kamati maalum ya usimamizi wa mpango wa nchi (A 
full-time core Team) 

• Kuendesha majadiliano ya mara kwa mara na MCC wakati wote 
wa maandalizi ya mapendekezo ya nchi;  

• Kuwasilisha rasmi mapendekezo ya nchi kwa MCC; 

• Kama mapendekezo ya nchi yakikubalika MCC wanaanzisha 
kamati yao ya kushughulikia mapendekezo ya nchi husika (MCC 
Transaction Team – TT); 

• Kamati hii inawasiliana na kuendesha mjadala na kamati 
maalum ya nchi husika kuhusu fursa zilizopo za ukuaji wa 
uchumi, kuongeza kasi katika mapambano dhidi ya umaskini na 
mchakato mzima wa nchi wa majadiliano na mashauriano; 

• Baada ya mjadala huu, kama kamati ya MCC ikiridhika na 
mapendekezo ya nchi husika, inaandaa dokezo (opportunity 
memo) kwa kamati ya MCC ya uwekezaji (MCC Investment 
Committee – IC) ikiomba mapendekezo ya nchi hiyo 
yachunguzwe kwa kina (due diligence) kwa ajili ya kupata 
msaada. 

 
2.3 Hatua ya tatu ni uchambuzi wa kina wa mapendekezo ya 
nchi.   
Katika hatua hii, kazi kubwa inayofanyika ni kufanya uchambuzi wa 
kina wa shughuli/kazi zote zilizopendekezwa katika programu ya  
nchi.  Kwa hiyo uchambuzi unahusu:-  

• Mchakato mzima wa mashauriano na majadiliano ikiwa ni 
pamoja na uratibu wa wafadhili; 

• Menejimenti ya mpango na uwajibikaji; 

• Tahadhari iliyowekwa kuhusu mazingira na kinga kwa jamii 
(Environmental and social safeguards); 

• Utaratibu wa Utekelezaji wa miradi iliyopendekezwa na 
mipango endelevu ya miradi hiyo. (Implementation feasibility 
and sustainability) 
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• Manufaa ya mpango mzima kwa wananchi, hasa katika ukuaji 
wa uchumi na kupunguza umaskini. Mchango wa kila mradi 
uliopendekezwa pia unachunguzwa; na 

• Mipango ya ufuatiliaji na tathmini 
 
2.4 Hatua ya nne ni ya majadiliano ya mwisho na maafikiano.  
Katika hatua hii mambo makubwa yanayofanyika ni: 

• Kamati ya MCC (TT) inaandaa dokezo na kuwasilisha rasmi 
mpango wa nchi na utaratibu wake wa utekelezaji kwa kamati 
ya MCC ya uwekezaji  

• Bado kamati maalum ya nchi (Core Team) inaendelea kufanya 
kazi na MCC ya kufanya marekebisho ya mwisho ya mpango wa 
nchi kutokana na hoja zitakazojitokeza 

• Kama maafikiano yakifikiwa, kamati ya uwekezaji inaomba Bodi 
ya MCC ipitishe mpango wa nchi husika kwa ajili ya kupata 
fedha kutoka katika mfuko wa MCA. 

 
2.5 Hatua ya tano ni kupitishwa na Bodi, kusaini mkataba na 
kukamilisha nyaraka muhimu za utekelezaji.  
Katika hatua hii shughuli kubwa zinazofanyika ni: 

• MCC wanatoa taarifa kwa serikali ya Marekani (Congress) ya 
kusudio la kuingia mkataba na nchi husika (compact) ; 

• Kama wakiafiki, Bodi ya MCC inapitisha mpango wa nchi ; 

• Nchi husika na MCC wanasaini mkataba; 
• MCC na kamati maalum ya nchi wanakamilisha nyaraka 

muhimu za kuufanya mkataba uanze kutumika kikazi ; 
• Fedha za awamu ya kwanza ya utekelezaji wa mpango wa nchi 

zinatolewa na utekelezaji unaanza.  Mkataba unadumu kwa 
muda usiozidi miaka 5; 

• Mpango wa ufuatiliaji na tathmini unaanza kama sehemu ya 
kuendeleza mashauriano na majadiliano wakati wote wa 
utekelezaji wa mpango wa nchi husika. 

 
3.0 PROGRAMU YA MCA TANZANIA 

 

Lengo kuu la programu ya Tanzania ya MCA ni kuchochea ukuaji wa 

uchumi, kuinua kipato  na kuleta maisha bora kwa wananchi katika 
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ujumla wao kwa kuimarisha miundombinu ya barabara na 

usafirishaji, nishati na maji. Ni kutokana na lengo hili kuu, miradi 

iliyopendekezwa imeelekezwa kwenye: 

i) Upanuzi na uimarishaji wa miundombinu ya usafirishaji ili 

kuchochea maendeleo ya kilimo, ujasiriamali na utalii, Tanzania 

Bara na Visiwani; 

ii) Kuimarisha miundombinu ya upatikanaji wa maji yenye uhakika 

kwa baadhi ya maeneo nchini kwa ajili ya matumizi ya 

majumbani na shughuli nyingine za kiuchumi mijini na vijijini 

Tanzania, Tanzania Bara na Visiwani; 

iii) Kuimarisha miundombinu ya upatikanaji na usambazaji wa 

nishati mijini na vijijini, Tanzania Bara na Visiwani. 

Ili kupata orodha ya miradi ya kupendekezwa ilibidi kuwe na vigezo 
kadhaa vya kusaidia kufanya uchambuzi na hatimae kuanisha miradi 
yenyewe.  Vigezo hivyo ni pamoja na: 
(i) Miradi inayopendekezwa ni muhimu iwe na upembuzi yakinifu 

au angalau ule wa awali.  Maandiko hayo yasiwe ya miaka 
mingi iliyopita; 

(ii) Miradi inayopendekezwa ni lazima iwe na uwiano wa karibu 
sana na ukuaji wa uchumi na uondoaji wa umasikini na pia iwe 
na viashiria vinavyopimika; 

(iii) Miradi inayopendekezwa iwe na uwiano na sekta nyingine 
zinazojibu hoja za ukuaji wa uchumi na uondoaji wa umasikini; 

(iv) Miradi inayopendekezwa iwe ni sehemu ya miradi ya 
kipaumbele  iliyoainishwa katika mipango na programu za sekta 
husika; 

(v) Miradi inayopendekezwa iwe na uwezo wa kuleta manufaa kwa 
idadi kubwa ya walengwa kufuatana na kiasi cha fedha 
kitakachotumika; 

(vi) Kila mradi unaopendekezwa ni lazima uwe unatekelezeka na 
kukamilika katika kipindi kisichozidi miaka mitano; 
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(vii) Kila mradi unaopendekezwa uwe umejengewa mazingira ya 
kuwa endelevu (sustainable).  Usiwe ni mradi tegemezi bali 
wenye uwezo wa kujiendesha kigharama. Uwe na uhalali 
kiuchumi; na 

(viii) Mradi unaopendekezwa usiwe chimbuko la mgongano kati ya 
wafadhili. 

 
Kutokana na vigezo hivyo miradi ya usafirishaji, usambazaji maji na 
nishati iliyopendekezwa ni kama ifuatavyo: 
 
Usafirishaji: 

i) Barabara kutokaTunduma hadi Sumbawanga (Km 224.5) 
ii) Barabara ya Tanga  - Horohoro (Km 68) 
iii) Barabara ya Tunduru – Songea - Mbamba Bay (Km 407.5) 
iv) Barabara mbalimbali Zanzibar (Km 142.7) 
v) Kiwanja cha Ndege Kigoma  
vi) Kiwanja cha Ndege Mafia 

 
Maji 

(i) Bwawa la Kidunda kwa ajili ya kuimarisha huduma ya maji 
kwa Jiji   la Dar-es-Salaam  

(ii) Mradi wa Maji - Bukoba Mjini 
(iii) Mradi wa Mambogo – Morogoro 
(iv) Mradi wa Maji – Misungwi 
(v) Mradi wa Maji – Bunda 
(vi) Mradi wa Maji – Bariadi 
(vii) Mradi wa Maji – Tarime 
(viii) Mradi wa Maji – Geita 
(ix) Miradi mbalimbali ya Maji Zanzibar (Unguja na Pemba) 
(x) Usimamizi wa shughuli za Maji 

 
Nishati  

(i) Uimarishaji wa mtandao wa usambazaji umeme katika 
mikoa ya Tanga, Mbeya, Mwanza, Iringa, Morogoro na 
Dodoma 

(ii) Malagarasi Mini - Hydro (Kigoma) 
(iii) Dar es Salaam – Zanzibar Sub Marine Cable 
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Aina na idadi kamili ya miradi itakayofanikiwa kuingia katika 
programu ya Tanzania inategemea sana zoezi la uchambuzi wa kina 
linaloendelea hivi sasa. Kuna mambo mengi yanyochambuliwa katika 
zoezi hili kama ilivyooneshwa katika sehemu 2.3 hapo juu.  
 
Kuhusu kiasi cha fedha kinachotarajiwa, maelekezo ya MCC-
Washington yaliyopo ni kuwa gharama ya programu nzima iwe chini 
ya dola za kimarekani milioni 800 kwa kipindi chote cha miaka mitano 
ya mpango huu. 
 
4.0 KAZI ILIYOFANYIKA  
 
Zoezi la kuandaa mapendekezo ya nchi lilianza mwezi Februari 2006 
kwa kuanzia na uteuzi wa Mratibu wa MCA Tanzania na maafisa 
wengine.  Tayari mambo yafuatayo yamefanyika au yanaendelea 
kufanyika: 

i) Ofisi ya MCA Tanzania imeanzishwa, ipo katika jengo la NSSF 
Water Front, ghorofa ya pili. 

ii) Kamati ya Wataalam iliundwa mapema mwaka 2006 na kuanza 
kutayarisha mapendezo/programu ya nchi kulingana na 
miongozo ya  MCC-Washington. Kamati hii inatoa ushauri wa 
kiufundi kwa Kamati Elekezi ambayo wajumbe wake ni 
Makatibu Wakuu wa sekta zinahusika moja kwa moja na 
programu hii. Wajumbe wengine wa Kamati Elekezi wanatoka 
katika mashirika ya hiari na sekta binafsi. Mwenyekiti wa 
Kamati Elekezi ni Katibu Mkuu Hazina. Kamati hii imekuwa 
ndiyo muhimili mkuu katika maandalizi mapendekezo 
/programu ya Tanzania.  

iii) Rasimu ya mwisho ya programu ya nchi iliwasilishwa na Serikali 
ya Tanzania kwa MCC mwezi Agosti 2006. 

iv) Yamekuwepo mawasiliano ya karibu sana kati ya ofisi ya 
Mratibu na Wataalam wa MCC-Washington.   

v) Zoezi la uchambuzi wa kina wa miradi iliyopendekezwa  
linaendelea baada ya kupata ridhaa ya “Investment Committee” 
ya MCC Washington. 

vi) Ni maoni ya Timu ya Wataalam wa MCC inayoshughulikia 
Tanzania (Tanzania Transaction Team) kuwa zoezi la 
uchambuzi wa kina wa programu yetu litaweza kukamilika 
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kufikia mwezi Juni/Julai 2007 na hivyo kuweza kusaini mkataba 
wa msaada kwa Tanzania mwezi Agosti/Septemba, 2007. 

 
HATUA ZINAZOFUATA 
 
Hatua zinazofuata ni: 

• Kukamilisha zoezi la uchambuzi wa kina litakaloainisha maeneo 
yenye utata ambayo yatayohitaji majadiano zaidi; 

• Kuendesha majadiliano katika maeneo yote yenye utata ili 
hatimaye kufikia maafikiano kuhusu utaratibu mzima wa 
uendeshaji wa programu, miradi na vipengele muhimu 
vitakavyoingia katika mkataba wa makubaliano na utaratibu wa 
ufuatiliaji na kutoa ripoti muhimu za utekelezaji; 

• Kusaini mkataba na kukamilisha nyaraka zote muhimu 
zinazohusu taratibu za utekelezaji; 

• Kuanza rasmi kupokea fedha za uendeshaji wa miradi na 
kusimamia utekezaji wa miradi itakayofadhiliwa chini ya mfuko 
huu. 

 


